Profesa Bagamba Arhali, jambo jambo. Bwana journalist, jimbo la Ituri linakuwa na lugha ngapi? Ituri inakuwa na lugha ya makabila makumi mbili na mbili, na hizi ni lugha yenye tunaweza kupata, tunaweza kupata wana sehemu ya udongo yenye wenye wanakaa, ukifika unaweza pata ni lugha fulani inaongelewa wapi, ambapo wanasema lugha hizo na namna gani habari inafika kabisa mu lugha hizo. Asante sana. Katika Aru tunapata lugha inaitwa Kakwa, kwa lugha yao wenyewe wanajiita kutu na Kakwa. Tunakuwa na lugha ya Lugbara, tunakuwa na lugha Madi, ni lugha kidogo sehemu ya lugha ya ya Sudani ya Kusini yenye inasemewa kwa kwa grupu mamo moja kacha. Tunakuwa na sehemu kidogo ya Mangutu inaongelewa pale na tunakuwa na, tuna na ndoo jina wanaita Kebo tu. Tukifika kwa Jugu, tuna lugha inaitwa Mabendi. Tuna lugha ya Kilendu. Lugha ya Kilendu ni lugha ya upekee kwa sababu hii lugha inaongelewa na makabila ine: Walendu, Wahema wa Jugu, uh, Mambisa na pia ndoo Kebo wanaongea ile lugha, na tuna pia Kinyali yenye inaongelewa katika sheferi ya sekta ya, ya Wanyali kilo na kwa Irumu tuna lugha ya Kibira, tuna lugha ya Kibila inaongelewa kwa sheferi moja. Kwa Irumu tunakuwa na lugha ya Kihema, tuna lugha ya Kilese, tuna lugha ya Kingiti, tuna lugha ya Wanyali Chabi inaitwa Livanuma. Na kwa Mahagi tuna lugha mbili Kilulu na lugha ile kebo tu. Mwisho Mambasa tuna lugha beke beke, bwana journalist, ni lugha kidogo zaidi yoyote katika Ituri, inaongelewa katika vijiji viwili tu. Ukipita Epulu unapate pale beke 1 na beke 2 na pia ni lugha yenye kuwa katika hatari, kwa sababu kuna kwa beke ile lugha inaongelewa na kwa beke 2 kindaka inaanza kuingia ndani. Sasa nyie munafanya utafiti, ni kusema kutambua lugha zote za jimbo uh, ya Ituri. Uh, idadi ya watu ambao wanaongea ile lugha ni gani? Lugha kubwa zaidi ya Ituri ni Dua Lur kama Kilulu hii, hii lugha inaongelewa na watu karibu kufika milioni moja. Ya pili ni Kilendu, pia karibu milioni moja, na kisha inakuwa lugha ratina hivi, hivi watu wenye wanakaa kwa sehemu kama Aru, Santre wenye wanakaa kwa ariwara na sehemu zingine, watu wanaweza kufahamu Lingala kwa kiwango fulani lakini kwenye habari kama information haifiki vizuri. ni jugu na maagi umaana ya kujua lugha ya kizazi lugha ya asili ni nini? Lazima mtu ajue lugha yake, kwa sababu hii lugha ni lugha yenye inamletea identite yake. Wakisema mtu anaitwa Mululu ni wanajua atasema lugha Kilulu, wakimuita Muhema wanafikiri atasema Kihema, kwa hivyo ndio, wakisema mtu ni Mfaransa wanajua anasema francais, wakisema mtu ni Mwingereza wanajua atasema Kiingereza. Kwa hivyo lugha kwanza inaletea mtu, inaonyesha asili ya mtu, na lugha inaruhusu watu wenye asili moja kufahamiana mzuri na kuishi katika hali ya furaha. Ulimwengu unasherekea leo lugha ya kizazi. Uh, umaana ya ile sikukuu ni nini? Oni, ili kusudi kuweza kuleka siku moja, siku yenye watasema na kuweza ku, na kuweza kuleta sherehe kwa ajili ya lugha ya makabila. Kwa sababu kuna wakati kwa, ilitendeka kwa Bangladesh, kuna watu walikuwa na omba pia lugha yao iweze kufundishwa, na serikali ikatuma polisi na watu, na wanafunzi wengi wakawawa halafu ONU ikakusudi inafaa kila mtu apewe haki ya kusema lugha yake. Na watoto wengi wanakomala mazingira ambayo wenye hawajui lugha yabo, ni shuge kubwa kwa sababu watoto wanapoteza mila yao, na watoto wanapoteza identite yao. Nilisema hii ya hapa ya kwamba kwa mila inasaidia okay, watu kuelewana na mila ni pia mali yenye tunaita patrimoine immateriel, kila desturi ya watu inatusaidia sema ni hivyo wao wanafanya, ni ni mali ya dunia mzima. Ndio UNESCO inasema inafaa kila mila na lugha ilindwe, kwa sababu ni mali ya, ya, ya ulimwengu mzima. Ni cha maana kwetu tusaidie kila kabila iweze kulinda lugha yake. Asante, ni mimi ninakushukuru.