Radio Okapi. Zaidi ya familia elfu makumi tatu waliokimbia makazi yao, wahanga wa vita, wamesongamana pa Komanda kati tangu karibu miaka minne sasa huko Ituri. Ongezeko la vitendo vya uhalifu limeonekana mjini Goma huko Kivu Kaskazini linasema shirika la Umoja wa Mataifa la uratibu wa misaada ya kibinadamu Ochaa katika ripoti yake. Katika muji wa Kananga, bei ya mahindi imeshuka kwenye soko, kipimo kinauzwa sasa franga 2200 au hata 2500 za Kongo badala ya 1700 hapo mbeleni ha, zaidi ya familia elfu makumi tatu waliokimbia makazi yao, wahanga wa vita wamesongamana pa Komanda kati kilomita 75 kutoka Bunia kwa tangu karibu miaka minne sasa. Hawa ni watu waliokimbia mauaji ya waasi wa ADF na makundi mengine ya wenyeji yenye silaha katika usultani wa Walese Vonkutu na tarafa la Mambasa, lakini pia katika jimbo jirani la Kivu Kaskazini, wanaishi katika hali ngumu bila usaidizi wa kibinadamu na hawana tena namna ya kufika mashambani kwao, hali ambayo inaongeza hatari yao. Na hali ya usalama katika mji wa Goma na vitongoji vyake vya pembezoni bado inatia wasiwasi. Ongezeko wasi la vitendo vya uhalifu vikiwemo uvamizi wa nyumba, wizi na mashambulizi limeonekana na kuchochea hali ya hofu miongoni mwa raia. Uratibu wa misaada ya kibinadamu OCHA, ambayo inaripoti matukio haya pia inataja kuzorota kwa hali ya afya. Maelezo ya ripoti hii na wewe Christian Mapendano. Katika ripoti yake ya mwisho iliyotangazwa siku ya kwanza iliyopita, OCHA inasema kuhusu mauaji yaliyopangwa na magari ya watu ilinyanganywa bila kurudishwa. Duru za usalama zinaarifu kuhusu vitisho vya mabomu mjini Goma na kandokando kando yake. Jumajana watoto wawili walijeruliwa na mlipuko wa bomu katika kata Bujovu. Upande mwingine, kuhusu afya, hospitali sita kubwa za mji wa Goma zenye kusaidiwa na mashirika ya kibinadamu zinajaa na watu waliojeruhiwa. Tarehe kumi na ine Februari walikuwa idadi ya elfu tatu na uliofariki ni mia mnane makumi ine na mbili. Ni katika mitaa ya afya ya Goma, Karisimbi na Nyiragongo. Kinyume vituo hivyo vinakuwa katika wasiwasi ya kumalizika kwa dawa. Uchunguzi wa Jumajana wa Medecins Sans Frontiere unajulisha kwamba vituo makumi tatu na ine zidi ya makumi ine na saba viliguswa na ujeruri huu katika jimbo la Kivu Kaskazini. OCHA inatangaza magonjwa ya kolera katika kambi ya MONUSCO ambamo wanapatikana maskari wa FRDC. Mtu mmoja anaripotiwa kufariki na makumi mbili na ine wanatolewa matunzo. Hata hivyo shirika la afya ulimwenguni OMS ilisimamisha hatua mbalimbali mbali kwa kupiganisha magonjwa hayo. Kolera inaripotiwa kupanda mjini Goma na kandokando kando yake pamoja na kesi mia ine, makumi mbili na kufariki kwa mtu mmoja katika juma mbili zilizopita. Katika muji wa Beni vifaa vya kijeshi vinaokotwa zaidi na zaidi katika baadhi ya wilaya za jiji hilo tangu wiki iliyopita, hali ambayo inawatia wasiwasi watu wanaohofia kuzuka tena kwa ukosefu wa usalama jijini. Viongozi wa pahali wanatoa wito kwa raia kutulia na kukemea hali hiyo. Hivi ndivyo hali ilivyo, kwa mfano katika kata Tamende ambako vifaa vya kijeshi vilipatikana siku ya kwanza iliyopita na raia ambao walitoa taarifa kwa viongozi na polisi siku mbili mapema. Vifaa vingine sawasawa sawa na hivyo viligunduliwa katika kata Butili. Raia wanasema wanahofia kuzuka tena kwa ukosefu wa usalama katika jiji hilo, kwa sababu kulingana na baadhi ya wa wakazi, wanajeshi wanaondoa tu mavazi yao ya kijeshi, lakini wanabaki na silaha zao tukiisalia huko. Jenerali Kayanja Muhanga, kamanda wa jeshi la nchi kavu la jeshi la Uganda, UPDF, alitembelea hii siku ya pili kambi za mbele za vitengo vya UPDF vilivyotumwa kusini mwa tarafa la Lubero huko Kivu Kaskazini. Wanahudumu katika eneo hilo pamoja na washirika wao wa FARDC kama sehemu ya operesheni Shujaa dhidi ya ADF. Kwa siku sita, waasi wa M23 wameuteka mji wa Kipese, ulio karibu kilomita makumi mbili kutoka Lubero kati. Katika jiji la Bukavu huko Kivu Kusini, ambako tunaelekea katika kata Panzi Essence. Vyanzo vyetu vinaripoti kuwa vijana watatu waliuawa kwa kupigwa risasi hii siku ya tatu kwenye barabara Kibonge. Kwa hofu ya kitendo hiki, wakazi walianza kukimbia. Kata hiyo inasalia chini ya udhibiti wa M23, jeshi pekee lililopo katika jiji la Bukavu. Haya yalianza hii siku ya pili jioni, wakati kundi la vijana lilipomchoma akiwa hai mwanamume mmoja aliyevalia sare za kijeshi aliyekuwa amebeba bunduki, alishutumiwa kuwa chanzo cha ukosefu wa usalama katika sehemu hii ya jiji la Bukavu. Mwathiriwa bado hajatambuliwa wazi. katika mji wa kananga utulivu wa bei ya mahindi unazingatiwa kwenye soko kipimo kinachojulikana kwa jina maarufu la meka kinauzwa franga elfu mbili mia mbili za congo au hata elfu mbili mia tano wakati huo huo wakazi wa kananga waliweza kuinunua kwa franga elfu saba hadi elfu kumi za congo kutokana na uhaba wa bidhaa hii redio kapi ilitaka kujua ni kwa nini bei imetulia François Kadima anatueleza kuhusu hilo katika ripoti hii. Inayosomwa na Mudumbi Benjamin. Kananga ni muji ambao daima umekuwa ukionesha ongezeko la kushangaza la bei za mihindi kwenye soko. Hali hii inahusishwa na upunguvu wa usambazaji kutokana na njia za kiushambazaji ambao hazifai. Pia upunguvu wa gari la moshi ama train za SNCC kwenye mstari wa Demba Mweka ambao ni njia muhimu kwa usafirishaji wa mihindi kwenda Kananga umechangia hali hii. Hata hivyo, kwa sasa soko limejaa mahindi, shukrani kwa mradi ulioanzishwa tangu mwaka 2024 na Benki ya Dunia. Mpango wa kitaifa wa maendeleo ya kilimo EPNDA umeweza kuwasaidia kupata mbegu za mihindi kwa ajili ya kilimo. Vilevile, ili kudumisha utulivu huu, EPNDA pia itasaidia katika ujenzi wa barabara ili kuhakikisha usambazaji mzuri wa mahindi kwenye mji na katika Kasai Oriental... Asilimia makumi sita ya malisho mabaya ya kiwango cha juu sana miongoni mwa watoto walio chini ya umri wa miaka tano ilirekodiwa mwezi Januari iliyopita katika mtaa wa afya wa Miabi, kati ya zaidi visa mia tano vya watoto wenye ugonjwa wa malisho mabaya. Daktari mkuu wa mtaa wa afya anahalalisha hali hii kwa tatizo la udongo ambao sio nzuri kwa kilimo cha mahindi na mihogo, vyakula viwili vikuu kwa wakazi hawa. Daktari Diedone Chimanga anatoa wito kwa mashirika ya kitaifa na kimataifa kwa ajili ya usimamizi wa sekta mbalimbali mbali wa ugonjwa huu. Alipigiwa simu na Ester Dalafina. Maneno yake yanatafsiriwa na Mudumbi Benjamin. Kwa kweli kuna upungufu wa malisho nzuri katika eneo letu la afya la Miabi. Sababu za ugonjwa huu ni kwamba wakaaji hawashughuliki na mashamba, wanajiunga zaidi kwa kuchimba almasi, pia ulongo haitoi matunda. Kumekuwa washirika wengi ambao tayari wameweka njia zao kwa kukabiliana na jambo hili katika mikutano yetu mbalimbali iliyofanyika katika eneo la afya na wahusika. Tumegundua ya kwamba kama mshirika anapoacha miradi wake tunarudi kwenye hatua ya mwanzo na idadi ya kesi huongezeka. Hakuna uendelevu wa kweli, ndiyo sababu tunatoa wito kwa mashirika yote ya kitaifa na kadhalika kutusaidia. Aina gani ya sereal tunaweza kupanda? Ikiwa ni soja ama kalanga, inaweza kuwasaidia wakaaji kununua mihindi na mihogo, na kwa njia hiyo tunaweza kukomesha tatizo hili. Huko Kongo Central, wahudumu wa afya wakiwemo wauguzi, wasimamizi na madaktari wakuu waliohamishiwa maeneo ya vijijini hawafaidiki kamwe na malipo ya kuongezwa kama bonasi ya msituni na hali zao za kijamii za kitaaluma ni za kusikitisha. Hivi ndivyo anavyosema daktari mkuu wa mtaa wa afya wa Mangembo ulio katika tarafa la Luozi. Katika mahojiano na Redio Kapi hii siku ya tatu, Daktari Justin Luse kuwa alisema kuwa kutokana na hali mbaya ya kijamii, wauguzi wasimamizi, wasaidizi wao, madaktari wakuu wa eneo hilo na watoa huduma wengine wanaendelea kusonga mbele na hii inazua raia kupata huduma bora. Habari za mzozo kuhusu usimamizi wa mji wa Kikwit katika jimbo la Kwilu, kikundi cha uamsho cha maendeleo na masilahi ya raia JEDIP Kinashutumu usimamizi mbovu wa jiji hili unaofanywa na viongozi wake. Katika taarifa iliyotolewa hii siku ya pili kwa redio Kapi, mratibu wa vuguvugu vugu hili la raia anadai udhibiti mkali wa bunge la mkoa ili kuweka kila kitu wazi na kuokoa wa jiji hili ambalo kulingana naye linachukuliwa mateka, madai ambayo meya wa Kikwit anayakataa moja kwa moja akisema kwamba hizi ni shutuma zisizo na msingi. Irene Mboma Luzolo ametoa ripoti hii. Wa kwa wakati huu mashariki ya Kongo imeteseka na uaskari wa nchi Rwanda. Mji wa Kikwite jimboni Kwilu umeteseka kufuatana kufatana na uongozi mbaya wa fedha na watumishi wa serikali. Kwa mfano, makao ya meya ya mji ingali tu imejengwa nini imefanya kama nyumba ya upekee ya watu imeisha, lakini jengo hilo la serikali inaendelea tu na kujengwa. Kila siku wanalipisha kupikipiki moja kwa moja 500 ya franc Kongolais na mjini Kikwite kunapatika zaidi ya mapikipiki jeni kufanya taksi elfu ine. Koordinato wa gundi leni kulamusha raia itwayo Jedipe kwa kifupe Tipo Musiketi analazimisha uchunguzi ya wanabunge jimboni kwa kuokoa Mjikikwita weni kuvamiwa na waongozi wake, kama vile amenena. Akijibu kwa misemu haya, meya wa Mujikikwita anajulisha kama mashtaka hizo ni wongo mtupu. Kwake yeye, abengiama weni kutaka kumchafua ndiye wanatangaza habari ya aina ilo. Lakini yeye, miza nyingi kwa maendeleo ya mji huo. Hata hivyo, anaomba na wakaaji wa Kikwita wawe watulivu na wasitege sikio kwa habari hiyo ya uongo. Tunamkaribisha kwa sasa Ronelinti Bonera ambaye anatujia na kipindi cha pili cha habari. Karibuni. Mtukufu msikilizaji, amjambo na karibu kwa sehemu ya pili habari zetu ambazo zimekuwa zikiendelea. Kampuni ya kiserikali Regideso inayohusika na kutoa maji kwa wakaaji wa Maniema imekuwa ikipitia hali ngumu. Hii imekuwa na matokeo ya kuona wakaaji wadogo ndiyo tu wanafaidika na maji ambayo imekuwa safi kwa kiwango cha watu elfu mia nne wanaoripotiwa maeneo hii, ni asilimia kumi tu peke yake ya wakaaji ndio wanapata maji safi. Kwa kuzungumzia jambo hili, mwenzetu Florence Kiza Lunga alikutana na kiongozi jimboni wa Regie des Eaux Maniema, ikiwa ni Michel Chijik mwenye atakuwa akijibu ni kipi ambacho kinakuwa kikiendelea maeneo hii kwa kujibu kwa shida hiyo. Sikiliza majadiliano walioendesha bwana Michel Chijik. Jambo. Shida ni ngumu na tunasema kwamba maji ndiyo uzima. Namna gani basi hamfikie kupatia watu maji? Ni kusema kwamba watu wanakunywa maji ya buchafu. Ok, shida iko kubwa. Alo, regi regit des eaux anajikaza dans la mesure du possible kuresudre ile anaweza kufanya en fonction ya mamoyen ako nayo kule. Asiwezi kuresudre anapeleka ile shida kwa bakubwa ya jimbo kwa bakubwa ya nchi, juu ya kuangalia namna gani tunaweza kutafuta fedha na tuweze kutengeneza vifaa kubwa ili tupatie population maji na tumeona kwamba tangu zamani uh, Regideso amepana maji yake tu kwa wakaaji wanaokuwa katika makata iliyokuwa karibu na ma installation ya uh, Regideso. Sasa huko kwenye wanafungua ma lotissement ya mupya maji ya Regideso haifiki, mnawazia nini? Ndiyo ile ni shida kubwa, ni kweli ya kama vifaa ile ilifanywa zamani, ilikuwa na usu ile population ya zamani. Sasa batu banaongezeka, miaka inapita, kama ile vifaa haikuongezewa Kisima ya sasa iko mbali, haina tena na namna ya kuwa alimonte. Sasa nini wakaaji watatumainia ku chumba cha rigide zone napopana maji eko na tusikiliza kila mara, tunaenda kumona na alikuwa attentif kumadoleance ya mwisho. Anasema na fai tuweke maefort pamoja juu ya kutafuta feza ya kufinance construction ya ile usine kubwa, itakuwa enye kujengwa na turamplase matio ileko kwa ya kuaribika na kuongeza ma point de vente ingine, pourqe population apate maji. Ile ni tumaini tunaweza kuleta ku population. Na pesa, enyewe, ni pesa ngapi kwa ajili ya kufanya hiyo kazi juu ya ile usine munene itajengwa ku fleve eh, Jimboni Ituri, kutapanya fununu ama habari ambazo hazichunguzwe kwa kina inakuwa na matokeo mabaya, kwani inawatesa wakaji wenye wameteseka kutokana na usalama mdogo ambao umedumu kwa miongo kadhaa. Ni hivi waliweza kuhakikisha wataalam ambao wanahusika na masuala ya maneno pia saikolojia, muda walipo alikwa kuhudhuria kwenye kipindi mini deba hapo Bunia. Wataalam hawa wanaambatanisha habari za uongo vile sumu yenye imekuwa ikijitapanya huku na kule, na yenye yanaweza yakawa na madhara. Walialika wakaaji kutupilia mbali fununu ambazo wanakuta katika mitandao ya kijamii, ila walipongezwa kufanya juu chini, ili kutafuta habari ambazo ziko sahihi. Ni ripoti ambayo ameandaa mwenzetu Ezekiel Muzalia. Habari za uongo na fununu zenye kutapanya kwenye mitandao za kijamii zinakuwa na matokeo mabaya kwa maisha ya wakaaji, hasa zaidi hapa mjini Bunia ambapo wakazi wengi wanaishi kila wakati matatizo za usalama mdogo. Ni ndivyo alivyojulisha kwanza msimamizi wa baraza la ushauri la vijana hapa mjini kwenye kipindi cha maongezi kwenye redio Kapi mjini Bunia. Jacques Pele anasema ya kwamba kwenye mitandao ya kijamii ambapo vijana wanakuwa wengi inakuwa vigumu kutambua habari za kweli. Ukisoma kitu yenye apita ya kubarezo sosio. Ukisikia mambo watu wanasema hautaamini kama kweli iko wapi na uongo inakuwa wapi. Kweli na uongo inataka patana, kwa sababu nayo uongo inakamata fazi katikati ya population huko, watu wengi wanakwenda wanatoka nje ya ichi juu ya mambo ya desinformation. Ndivyo alivyokamilisha pia Profesa Bagamba Arhali mtaalamu wa mwenendo wenye kutokana na maongezi na mwalimu kwenye chuo kikuu ISP mjini Bunia kwake Kuvuma kwa habari za uongo unatokana na ukosefu wa habari za kweli. Ukitaka habari, hujielekeza sehemu za media, lakini pale pia kuna upungufu. Wakati watu wakiwa na uoga, ingeliwapasa wale wanaokua na yale majukumu kuwaletea watu habari mbele, watu wafabrike des fausses informations. Kuna mtu pengine anataka afanye piage anataka kukreye hofu kusudi inamfurahisha kuona watu wanateseka kimafikiri. Habari za uongo na fununu zinaweza kufanya mtu apatwe na madhara mengi, ni kama vile ugonjwa wa kichwa na hata ukosefu wa usingizi kwake Serge Rusinga, mganga wa kichwa, habari za uongo zinaweza hata kuamsha tukio moja mbaya la maisha lililopita na kufanya mtu awe na hofu. le desinformation na rappeler wa souvenir ya traumatisme ya zamani tunaita syndrome de stress post traumatique kwa lugha ya Kifaransa. mm -hmm, ile syndrome de stress post traumatique dapasha yona atravers basine sasa, hipervigilance mutu nakuwa na rememore basoveni tunetaka flashback maneno ya zamani anarudila tena kuwa vivre sana inakuwa aktualite na rapele sasa, itatia oga angufu. Kwenye kikao cha pamoja na wapasha habari juma iliyopita, mkuu wa kituo cha mawasiliano kwenye MONUSCO na msemaji wa jeshi la taifa jimboni turi waliomba wakaaji kuwa waangalifu na kuepuka kupokea na kutapanya habari za uongo. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia, kwa niaba ya Radio Okapi. Basi tunafika mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufata.