Radio Okapi. Oh, copy. Mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu CPI Karim Khan aliwasili nchini Kongo hisi kwa kwanza anathibitisha kujitolea kwa ofisi yake kuchunguza uhalifu unaoendelea mashariki mwa nchi. Radio Kapi inaadhimisha hii siku ya pili tarehe 25 Februari miaka 23 kwa mwanasheria Omar Kavota, radio hiyo imejitolea katika kutumikia amani na jamii. Huko Kwilu, shirika la raia la Idiofa linaomba kazi za kisasa kwenye barabara ya taifa namba 12 katika sehemu yake inayounganisha mji wa Kikwit na mji wa Idiofa ziendelezwe. Mjambo, wasikizaji wapenzi. Mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu CPI, Karim Khan aliwasili hii siku ya kwanza jioni katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, anathibitisha kujitolea kwa ofisi yake kuchunguza uhalifu unaotekelezwa mashariki mwa nchi. Karim Khan anaonya makundi yenye silaha, lakini pia wanajeshi dhidi ya uhalifu unaofanywa nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na kuahidi kuwa sheria itatumika. Fuata Karim Khan katika sehemu hii iliyochaguliwa na Blaise Makasi anatafsiri maneno yake. Course, dunia nzima tuna wasiwasi na huzuni kuhusu vitendo mbaya vya vita inapitikana nchini DRC. Tunajua ya kama hali ni mbovu sana zaidi katika mashariki ya nchi hii, watu wengi zaidi ya mia na mia walishauawa na wengine maelfu kujeruhiwa. Mtu wote anapashwa sikia na kutimia hivi sasa ujumbe hii, makundi yote yenye kulamisilaha, washirika wote na maaskari wote wasipokujulikana weko sawa na hakuna ule tutaepusha, wanapasha wote kuheshima milaka na sheria ya kimataifa na nakamilisha ya kama mtu wote anapashwa heshimia sasa hivi makanuni ya mikataba ya Roma. Vitendo vya mashambulizi na kuua kwa maraia bila sababu ilishakatazwa na milaka, na hivi tunahitaji kuona namna gani sheria ya kimataifa inaweza unga mkono na kukubali ombi ya Republika ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunapashwa heshimia wakongomani kama vile vile tunaheshimu Watu wote wa mainchi ingine katika uh, ulimwengu. Timu ya serikali ya mkoa wa Kivu Kusini ilirudi nchini Kongo hii siku ya kwanza na wajumbe wa kiraia, kijeshi na polisi baraza la usalama walikuwa wamekimbilia Burundi wakati mji wa Bukavu ulipochukuliwa na waasi wa M23 wa wanaoungwa mkono na jeshi la Rwanda walirudi Uvira kwa kuvuka mpaka wa Kavimvira kati ya Burundi na Congo. Na Florence Kizalunga miongoni mwa watu waliorudi karibu laki sita wakiwa wamevalia sare polisi na askari pamoja, kulingana na kitengo cha mawasiliano katika serikali ya mkoo. Mtendaji mkuu ama gavana na makamo wake pia hukaa Uvira ambapo wataanza kusimamia mkoo huo, tangu mji wa Bukavu uko chini ya udhibiti wa uasi. Kurudi hii kuliwezeshwa na balozi wa DRC kwenda Burundi. Wili mbika anaendelea kunena. Chanzo hicho hicho walirudi Uvira, mji uliovunjika kufuatia mapigano na uporaji wa watu wenye silaha ambao wanakimbia mbele. Kumbuka kuwa mji wa Uvira uko chini ya udhibiti wa wazalendo na FARDC, mstari wa mwisho wa M23 kuwa kilomita kadhaa kutoka Uvira na wakazi wa Uvira wanaitwa kuheshimu maisha ya watu na mali zao. Huu ni mwaliko uliotolewa Jumapili iliyopita na Monseigneur Sebastian Joseph Muyengo, askofu wa jimbo la kikatoliki la Uvira. Hii inafuatana na hofu ambayo inatawala katika jiji na tarafa la Uvira. Ombi hili la dharura la amani limetolewa haswa kwa wale ambao wanahusika moja kwa moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja katika mzozo huu wa silaha. Tusikilize sehemu hii iliyochaguliwa na Rachel Kese Mbangu, utafsiri wa Trio Banze. Nous vivons une situation traumatisante. Tunaishi hali mbaya sana, ni kuhusu lisasi napigwa kiolela, wizi wa vitu vya raia inapita, wanawake wabakwa, wengine wanaouawa vikali. Watu wenye silaha wasipo kujulikana, na maskari wa bongo wote weko na tatiza raia vikali, kipindi weko na rudi kuvita. E, tunalilia maaskari wetu wa FRDC bazalendo wote pamoja na M23 AFC wote, tunawaomba wajue kuheshimu raia na mali yake kipindi wanapopigana huko Kivu Kaskazini, mjini Goma. wanafunzi wa shule za sekondari wanatakiwa kufanya mitihani ya muhula wa kwanza. Hapo awali ilipangwa mwishoni mwa mwezi Januari, mitihani hii iliahirishwa kwa sababu ya vita na kukaliwa kwa jiji na waasi wa M23 wakiungwa mkono na jeshi la Rwanda, ambayo ilisababisha kusimamishwa kwa shughuli za shule. Wiki mbili baada ya masomo kuanza tena, wakuu wa shule walipanga upya mitihani hii. Je, wanafunzi wanakaribia mitihani hii katika hali gani ya akili? Jibu katika ripoti hii ya Rosali Zawadi. Kuanza kwa mitihani ya mhula wa kwanza katika shule za sekondari mjini Goma inawafurahisha wazazi. Tunashukuru sana juu, basi magumu iko, lakini watoto wetu wanajikaza, wanaingia kwa masomo. Hata ni shida tu, lakini Mungu atasaidia. Maisha inaendelea tu, Mungu anajua vya kufanya. Maisha inaendelea ijapo vita ni moja ya ujumbe wazazi na viongozi wa shule wanawapa wanafunzi ili kuwatia moyo wakati huu wa mtihani, ujumbe ambao tayari umesaidia wanafunzi wa moja mwanzo saa liitrisha kwa, kwa, kwa upande wao wanafunzi watakaomaliza mpango wa sekondari wajitahidi ijapo hali ya sasa, kujifunza vizuri, kwani wanatarajia kupata vyeti vyao vya kitaifa vitakavyowafungulia milango ya vyuo vikuu. Huko Ituri ambako tunaelekea, Watu watatu waliokimbia makazi yao wanaodhaniwa kuwa wanamgambo wa Zaire walikamatwa. Silaha tatu na risasi kadhaa ziligunduliwa katika kambi ya Nyamusasi, kilomita makumi tano na tano kusini mwa Bunia, karibu na ziwa Albert. Ilikuwa wakati wa operesheni ya doria kali iliyoandaliwa siku ya kwanza na idara za usalama. Duru za kiusalama zinaeleza kuwa hii inafuatia harakati za watu wenye silaha ambao baadhi yao inasemekana kwamba wanajificha katika eneo hilo ambapo wanafanya vitendo vya uhalifu katika eneo hilo ikiwemo mauaji ya siku moja kabla ya askari wa FRDC na mkewe katika hafla ya maadhimisho ya miaka makumi mbili na tatu ya Redio Kapi, mwanasheria Omar Kavota Makamu wa mkuu wa jumuiya ya kiraia ya Kivu Kaskazini wa zamani ambaye ndiye mkuu wa sasa wa kitengo cha mpango wa kupokonya silaha wa PDDRCS Beni na mmoja wa wasikilizaji wa muda mrefu wa Radio Kapi anazungumza. Anasema kwamba Radio Kapi ni ya kitaaluma na kujitolea kwake katika kutumikia amani na jamii. Omar Kavota yuko kwenye mikrofoni ya Mark Marofimbo. Radio Kapi muda wa miaka ishirini na tatu imekuwa nguzo ya habari ya Kongo na kwa ajili ya wasikilizaji wake ambao wanakuwa kila kukicha kama radio Kapi, redio hii imeonyesha umahiri wake katika kutumika kwa ajili ya amani, imeonyesha ya kuwa haitegemei upande wowote, na hiyo inaacha redio Kapi iwe mfano wa kuigwa. Nafikiri kama redio hii ndiyo urithi ambao Monisco utaachia wakongomani wakati itakapoondoka, na inaonekana ya kuwa redio Kapi iko karibu sana na wasikilizaji wa tabaka yote, wa ngambo ya chini, na huku ikiweza kuhojiana na wale walio juu. ni ma au ni fura kuweza kushukuru baadhi ya watangazaji wasiochoka wa redio hii, uongozi wa redio yenyewe, pamoja na kundi la waandishi na mafundi. Kweli mnafanya kazi kubwa kwa ajili ya inji hii kubwa Ajina, na jina lenu linawatangulia. Kiongozi wa Sengo anatoa wito wa kuhamasishwa kwa Wakristo wa kanisa Katoliki kumwombea kiongozi mkuu wa kanisa hilo, Papa Francis, ambaye ni mgonjwa tangu muda sasa. Kwa kweli, papa mkuu aliyelazwa hospitalini kwa mwezi mmoja kwa matatizo yanayohusiana na maambukizi ya kupumua na maambukizo makubwa ya mapafu bado yuko katika hali mbaya. Katika umri wa miaka makumi nane na nane, anaendelea kupambana na matatizo makubwa ya afya ikiwemo dalili za mapema za kushindwa kwa figo. Ingawa hali yake imeleta wasiwasi ndani ya kanisa Katoliki na duniani kote, Vatican imeshiriki habari za kutia moyo kuhusiana na hali yake kwa ujumla. Katika taarifa rasmi, madaktari walithibitisha kwamba ingawa Papa anaonyesha dalili za kushindwa kwa figo hali hiyo imedhibitiwa. Tangu kulazwa kwake hospitalini, Papa hajapata shambulio lingine lolote kubwa la kupumua, lakini anasalia kwenye usaidizi wa uingizaji hewa wa juu ili kumsaidia kushinda matatizo yake ya kupumua yanayoendelea. Licha ya uzito wa hali yake, Madaktari wanasema hali inaendelea kudhibitiwa ingawa utabiri bado haujulikani, na utata wa hali yake ya kiafya inahitaji umakini wa kila wakati. Kazi za kisasa kwenye barabara ya taifa namba makumi mbili katika sehemu yake inayounganisha mji wa Kikwit na mji wa Idiofa zinazofanywa na kampuni ya kichaina zimesimama tangu miezi kadhaa tayari. Wakati huo huo matatizo ya watumiaji bado kukomeshwa kwa sababu mhimili huu wa barabara kwa sasa uko katika hali mbaya sana. Jumuiya mpya ya, ya kiraia ya Idiofa inashangaa kuhusu sababu za uamuzi huu ambao bado haujafafanuliwa. Mratibu wake Arsen Kasiama anasikitishwa na kusitishwa kwa kazi zilizotajwa na anaomba kazi hizi zianzishwe ili kufanya trafiki iende vizuri kwenye barabara hii muhimu sana. Kwa upande wa kiuchumi maelezo na Irene Mboma Luzolo katika usomi wa Florence Kizalonga. Licha ya ujenzi wa karibu kilomita tatu za lami mnamo mwaka elfu mbili ishirini na nane RN ishirini katika sehemu yake inayounganisha mji wa Kikwite na mji wa Idiofa kupitia kijiji cha Kigundi, urefu wa kilomita makumi saba na tano inabaki katika hali ya juu ya uharibifu, makumi ya kilomita. Jumuiya mpya ya kiraia ya eneo la Idiofa inasisitiza kwa kukomesha kwa kisasa kwa muhimili huu wa barabara. Mratibu wake Arsen Kasiama anaangazia hapa ugumu ambao watumiaji wa barabara wanapitia. Mwigizaji huyu wa asasi za kiraia anasii serikali ya Kongo kwa kuanza kazi hii ili kuwezesha trafiki kwenye barabara hii ambayo, kulingana na yeye, ni ya faida ya kiuchumi. Juhudi zetu zote za kuwa na atari ama jibu ya kampuni ya Wachina ambao hufanya kazi hii na vilevile viongozi vile wa mkoa ambao wamejitolea kwa mada hii yamebaki bila mafanikio. Huko Kivu Kaskazini ambako tunarudi, wafanyakazi wa huduma ya serikali ya Degerad wanadai malipo ya mishahara yao ya miezi mitatu ambayo hawajalipwa. Hii ni mishahara ya miezi ya Novemba na Disemba mwaka jana na Januari mwaka huu. Tunao wanasema hawaelewi kwamba Kinshasa inazuia malipo yao kwa misingi ya uvamizi wa waasi wa eneo hilo. Wakati miezi miwili ya mwisho ya mwaka jana elfu mbili makumi mbili na nne hayana uhusiano wowote na kazi hii, wanasema. Alipowasiliana mkuu wa wajumbe wa muungano wa kitaifa, alisema anafuatilia swala hilo kwa karibu. Gode Ikembele anawaomba mawakala hawa wawe na subira, anathibitisha kuwa hatua zinaendelea kutafuta njia za kutatua hali hiyo. Soi, siku ya kimataifa ya kupinga kuajiri na kutumiwa kwa watoto na vikosi vya wanajeshi na vikundi vyenye kumiliki silaha iliadhimishwa siku ya kwanza tarehe kumi na mbili Februari. Hali ya watoto waliosajiliwa katika makundi yenye silaha katika tarafa la Beni ikoje na mpango wa kupokonya silaha, uhamasishaji, uokoaji na utulivu kwa jamii P-DDRCS na ni mbinu gani zimeanzishwa ili kuzuia viongozi wa makundi yenye silaha kuwaachilia watoto hawa? Tunazungumza juu yake na mwanasheria Omar Kavota, mkuu wa tawi la PDDRCS katika tarafa la Beni, katika mahojiano haya na Mark Marofimbo. Mwanasheria Omar Kavota, jambo. Jambo. Siku kuu kimataifa ya ukingo ya mtoto kwenu Tunapenda kutoa mwito kwa makundi ya kijeshi, kwa viongozi wa makundi ya kijeshi pamoja na wasimamizi wa jamii, ya kuwa mtoto hawezi husishwa katika uh, harakati za kijeshi. Tunapenda kuwaambia wale ambao wanatumia watoto ndani ya harakati za kijeshi kama hiyo ni kosa kubwa ambayo inaadhibiwa na jumuiya ya kimataifa na hata serikali yetu. Kwa yule ambaye anatumia watoto kama ngao ya kivita, anaweza kufuatiliwa mahakamani. Hivi ni fursa ambayo tunatumia ili kuhamasisha baadhi ya vikundi, baadhi ya waongozi wa makundi ya kijeshi kusema muda umefika wa kuwaondosha miongoni mwao watoto ambao wanahusiana na harakati za kijeshi. Kiongozi, sasa, taswira gani unatoa ya ukingwe watoto kwa siku kama na hiyo ndani ya maeneo yetu ya Beni? Hata kama kuna jitihada upande wa jeshi ambako tunaona ya kuwa hakuna kusajiliwa tena kwa watoto ndani ya jeshi, lakini kwa makundi ya kijeshi ile tunaita magrup arme, kwa bahati mbaya wengi wanapatikana wako wanatumia watoto tumeweza kusajili karibu uh, kundi arobaini na mbili au makumi nne na mbili ndani ya wilaya na mji wa Beni. Zaidi ya makundi ishirini au makumi mbili wanatumia watoto. Hata ingawa tuko tunawahimiza, lakini tunaona ya kuwa wengi wangali wanatumia watoto. Upande wetu PCS tunajitahidi kuwapokea watoto ambao wanasalimishwa, wale ambao wanarudishwa na tunawapokea tunawaingiza ndani ya jamaa zao tunawafuatilia kisaikolojia ili kuhakikisha ya kuwa wakati wanarudi, tuwashughulikie kwanza mbele, waingizwe ndani ya jamii. Na hiyo inacha, tunaona kama mbali na wasimamizi wa makundi ya kijeshi, tuhimize pia wasimamizi wa jamii, ili kwamba sauti yetu ifike mbali tuambie wale ambao wanatumia watoto ndani ya harakati za kijeshi ya kuwa muda umeisha, na yule ambaye ataendelea kufanya hivyo ajue kama anafanya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya dunia. Kwa kumaliza, kose nini ikishafanyika na nini nabaki ifanyike ili kweli ukingo wa watoto ikamilike? Tumeweza kuweka uratibu ambao ndani ya PDDSS unahusiana tu na watoto, ile tunaita section Afga, ile ambayo inahusiana na swala ya watoto kwenye antene, kwenye ngazi zetu za wilaya tunakuwa na kazi tunakuwa na service ili nahusika na watoto, ili ni kuonyesha kuwa mtoto ni wa thamani sana, na tunapenda yote afanyike katika kumchunga yeye, kumlinda yeye. Sasa hata jitihada hizo zinaendelea upande wetu, tunapenda watu wote, ikiwemo wasimamizi wa makundi ya kijeshi, wajue ya kuwa ni muda kwa kupitia siku kama ya hii kujua ya kuwa watoto hawawezi kutumiwa ndani ya harakati za kijeshi. Ndio maana mkutano hata wa leo ambao tumeifanya sisi PDDSS kwa ushirikiano na Monisco kitengo cha watoto, tumeweza kutumia fursa hii ili tuhamasishe jamii tuhamasishe makundi ya kijeshi, tuhakikishe ya kuwa wale ambao wana watoto miongoni mwa makundi yao wanawaachilia na wanarudi sababu, nafasi yao ni katika jamaa, ni katika masomo na ni katika pia jamii. Mwanasheria Omar Kafata, tunakushukuru sana, asante. Radio Kapi, huko Ituri wanawake wengi wengi wao wakiwa wakimbizi wa waki ndani ambao wanatoka katika maeneo kadhaa ya mkoa huo, wanaouza bidhaa zao kwenye soko la Dala katika tarafa la Jugu, wanafanya shughuli zao za kibiashara katika hali mbaya ya usafi. Hii ni licha ya ushuru wanaolipa karibu kila wiki kwa wafanyakazi wa ofisi ya usultani kwa ujenzi wa soko hiyo, anaeleza mwigizaji mmoja wa kisiasa wa pahali. Kulingana na yeye, wauzaji wengi wanaweka bidhaa zao chini kwenye udongo, wengine hawana mahali pa kujikinga iwapo mvua itanyesha mengi na Ezekiel Muzalia. Wamama wachuruzi kwenye soko kuu la Dala katika usulutani wa Mambisa katika tarafa la Jugu wanaonyesha sikitiko lao kuhusu mazingira mabaya ambamo wanauzishia bidhaa zao. Wengi wanakaa wakiweka bidhaa zao chini ya miamvuli, wakilazimishwa mara kwa mara kuhama mafasi zao wakati wa mvua. Ingawa wanaombwa ushuru kila mara, wanasikitika kuona pesa hizo hazisaidii kuboresha hali ya soko hili. Mmoja wao aliamuru kuacha kazi kwa sababu ya kuzidishwa kwa manyanyaso soko kazi yenye tuko nafanya ni kazi ya kitu kidogo tu, unauzisha viazi me tase inakia kuwa deni njo inasumbua bamama mbele kabisa. Bamama viko na magumu sana sirtu, hii maneno ya sekirite kitu enye utaujisha kusoko inombo nando itafuta kushamba kushamba, vile utaogopa juu ya hali ya nchi. kwake Samuel Alikere mwanasiasa wa mahali anashota kidole kiongozi wa sultani wa Mambisa, ambaye kulingana naye haongoze vema eneo hili la madini. Kulingana naye, soko hili la dala linakuwa nafasi kubwa kwa kuendesha biashara kwa wamama na kuboresha mashikamano ya kijamii. Anaomba wakuu viongozi kuandaa uchunguzi ili kugundua ni wapi fedha hizo zinaenda. Franga ya taksi ile hatukunajua kama iko nafanya nini, soko inakosa angari Kwa mujibu wake, kiongozi wa Sultani wa Mambisa anatupilia mbali mashtaka haya kwa sababu kulingana naye hakuna hata mfanyakazi mmoja wa ofisi lake ambaye anapatikana sokoni ili kuomba ushuru. Anaahidi kujielekeza uwanjani ili kujihusisha na swali hilo. Ile soko ya dala iko soko ya bamama peke, bamama uu ba diplendre Wakaaji wengi pia wanakuwa na ugumu wa kujielekeza sokoni kwa sababu ya kuwekwa kwa wanamgambo ndani ya vijiji kadhaa huko, jambo linalozidisha umasikini na njaa kwa wakaaji katika tarafa la Jugu. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Asanti kwa kutufata.