Oh, hali ya usalama na kibinadamu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imefikia kiwango cha kutisha. Judith Suminwa, Waziri Mkuu wa Kongo alisema hayo hii siku wa kwanza katika kikao cha baraza la haki za kibinadamu huko Geneva. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, timu ya shirika la mpango wa chakula duniani PAM na washirika wake wameanza tena usaidizi wa chakula kwa sehemu katika baadhi ya maeneo ya jiji la Goma. Mjini Kinshasa, trafiki barabarani inarejea katika hali ya kawaida hii siku ya pili tarehe 12 Februari kwenye barabara ambazo trafiki ya njia moja ilikuwepo. Ni uamuzi wa waziri wa mambo ya ndani wa Kongo. Hamjambo na karibuni kwa wote. Waziri mkuu wa Kongo anasema hali ya usalama na kibinadamu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo imefikia kiwango cha kutisha. Judith Suminwa alisema hayo hii siku ya kwanza katika kikao cha makumi tano na nane cha baraza la haki za kibinadamu huko Jeneva nchini Uswisi. Kwa sababu hii, Congo inaendelea kudai vikwazo vya kukatisha tamaa ili kurejesha utulivu lakini pia kulinda wakazi wanaoishi Goma, Bukavu na maeneo yanayokaliwa aliongeza Judith Suminwa. Kwa upande wake, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anasema kuwa ni wakati wa kunyamazisha bunduki, wakati umefika wa diplomasia na mazungumzo katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Antonio Guterres ametoa kauli hiyo katika ufunguzi wa kikao cha makumi tano na nane cha Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa kinachofanyika Geneva kuanzia hii tarehe makumi mbili na nne Februari hadi tarehe nne Aprili. Anakumbusha kwamba mamlaka na uadilifu wa ardhi ya nchi ya Kongo lazima uheshimiwe na kwamba watu wa Kongo wanastahili amani. Maamia kadhaa ya askari polisi wanaohudumu katika Kivu Kusini walipelekwa Goma na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda ambao kwa sasa wanakalia mji wa Bukavu. Askari polisi hawa walisafiri kwa mashua ya Emmanuel de iliyokodishwa na kisha kusindikizwa na M23, waliwasili katika bandari ya Goma Jumapili. Walipanda malori yaliyokuwa yakielekea Rumangabo kwa ajili ya mafunzo ya itikadi. Vyanzo kadhaa vinasema muda wa mafunzo hayo haujulikani. Katika kujibu hilo, naibu waziri mkuu wa mambo ya ndani ya nchi Jacquemain Shabani anaona kuwa huo ni utaratibu wa kuwafundisha watu kiitikadi, jambo ambalo ni kinyume na mikataba ya Geneva inayohusiana na kuwatendea wafungwa wa vita. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, timu ya shirika la mpango wa chakula duniani PAM na washirika wake walianza tena usaidizi wa chakula kwa sehemu wiki iliyopita katika baadhi ya maeneo ya jiji la Goma usaidizi huu unajumuisha kutoa vifaa muhimu vya malisho kwa ajili ya matibabu ya tatizo la malisho mabaya kwa watoto wenye umri wa miezi sita hadi miaka mitano. Ripoti ya Denis Lukeso iliyosomwa na Elise Kavira. Shirika la PAM lina wasiwasi kuona vile kupanda kwa bei ya vyakula vya msingi inafanya hali kuwa ngumu zaidi kwa familia nyingi. Lazima kuiangalia haraka hii njaa ambayo inazidi kuwa mbaya na ukosefu wa chakula bora watoto na wamama hawawezi kupuuzwa. Haya ni masemi ya Peter Musoko, ambaye ni mkurugenzi wa PAM RDC. Kwa mfano, bei ya bunga ya mihindi inaongezeka kwa karibu asilimia makumi sita na saba, chumvi inapanda hadi asilimia makumi ine na tatu na mafuta ya kupikia inaongezeka kwa asilimia makumi ine na tano, na hii inaweka familia katika uhaba wa chakula. PAM inasema kuwa inajipanga kupambana na ukosefu wa chakula bora. Kumbuka kwamba PAM ambayo ni shirika la Umoja wa Mataifa iliporwa wakati Goma ilichukuliwa kwa mwezi wa kwanza uliopita. Mnamo mwezi Januari, karibu kesi 1400 za maambukizo ya kupumua kwa papo hapo zilirekodiwa kati ya wagonjwa 2800 katika kituo cha afya cha Bule katika tarafa la Jugu. Wengi wa wagonjwa ni watoto waliohamishwa na vita. Mkurugenzi wa matibabu wa muundo huu Daktari Emelo Njunga anahusisha ugonjwa huu wa kutisha na hali ngumu ya maisha ya waathiriwa hawa ambao wanakosa njia za kujikinga dhidi ya hali mbaya ya hewa. Anaongeza kuwa visa vya malisho mabaya, kuhara na malaria pia viko juu. Ingawa watu hawa wanatunzwa kutokana na usaidizi wa washirika, usaidizi huu hautoshi kujibu mahitaji ya kiafya ya maelfu ya wakimbizi. Tukisalia huko Ituri, hali ya usalama inazidi kuzorota kila siku katika tarafa la Jugu, linaloashiria kuongezeka kwa vita. Msafara wa jeshi la FARDC uliotumwa kudhibiti vitisho vya makundi yenye silaha ulishambuliwa siku ya Jumapili kutoka kwa wanamgambo wa Kodeco karibu na kijiji cha Masumbuko. Kulingana na vyanzo vya ndani, askari mmoja alikufa na wengine wawili kujeruhiwa mapambano hayo pia yaliripotiwa siku hiyo hiyo kati ya wanamgambo wa Codeco na wale wa kundi la Zair kuelekea Largu. Matokeo ni kwamba wakazi wengi katika eneo hilo wamekimbia katika kambi za wakimbizi za Ro na Jangi kufikia hii siku ya pili, tarehe 25 Februari. Mjini Kinshasa, trafiki barabarani inarejea katika hali ya kawaida kwenye barabara ambazo trafiki ya njia moja ilikuwepo tangu mwezi Oktoba mwaka jana. Haya ndiyo yanaamriwa kutokana na hatua ya kusitisha uamuzi huu wa waziri wa mambo ya ndani. Hii ni hasa kwa barabara za tourisme nguma na poilour, ikiwa wengi wanakaribisha kusimamishwa huku wengine wangependelea barabara ya njia moja iendeleye Mudumbi Benjamin, kwa ripoti, Usomi wa Elizi Kavira. Kwa wakaaji wengi wa Kinchasa, uamzi huu wa kutosha mfumo wa kuendesha gari kwa mwelekeo mmoja ni vizuri, kwani ilikuwa sababu ya msongamano wa magari. Wengine wanasema kuwa kuendesha gari kwa mwelekeo mmoja ilikuwa mbaya kwao, kutokana na kuongezeka kwa bei na ukosefu wa bus kwenye kawaida, inachukua watu watumiaji wa teksi na bus. Wanasema kuwa trafiki ya njia moja haikukuwa na ufanisi, kwa sababu haikufungua barabara, lakini msongamano wa magari ilikuwa tena mbaya zaidi. Wale ambao walikuwa wakilipa franga elfu nane za Congo kwa siku sasa wanalipa franga zaidi ya elfu kumi na tano za Congo kwa madereva wa teksi na bus pia kwa wenye magari binafsi. Kuendesha gari katika mwelekeo mmoja ulifanya kutembeza gari mjini iwe rahisi kwao. Hatua hizi mpya za trafiki ni ili kuboresha mtiririko wa trafiki katika jiji la Kinjasa. Viongozi wa eneo wana matumaini kuwa kuacha kutembeza njia moja itasaidia kupunguza kiwango cha msongamano wa magari ambao unatesa watu sana, wakisubiri suluhisho la kudumu Mjini Kinshasa, kuhusu barabara zinazofanyiwa ukarabati, kadhaa zinaendelea kujengwa jijini katika manispa Funa, maeneo ya ujenzi yanayoonekana kwenye njia fulani za Kasavubu na Bandalungwa, na kwenye barabara ya Avenue de Liberation kwa upande wake, inayotenganisha manispa za Bandalungwa na Ngiringiri pamoja na Selembao na Bumbu. Kwenye maeneo hayo, baadhi ya miradi imeendelea huku mingine ikiendelea polepole pole. Haya yote yanafanya trafiki kuwa ngumu katika baadhi ya maeneo ya wilaya hii. Trio Banze na Ben Chokuta wametembelea maeneo machache ya ujenzi. Hii hapa ripoti yao. Makazi hii ya kutengeneza mabarabara katika mji kuu ya Kinshasa inaendelea vema katika jamii ya Bandal, kufuatana na masemo ya msimamizi wa kazi hiyo Bwana Valere Matanda. Amehakikisha ni sawa e oai imeshaanza Inaelekea pia kwa masomo kuu ya IPN kupitia gerezani ya makala, amesema msimamizi Corne Ndinda wa Malta Foreste. Kazi imeendelea pia kunako manispa ya Kasavubu katika barabara ya Opala na Maringa, ni njia kuelekea sokoni kuu ya Gambela. Tunayo mhoji bwana Jeremi wa OVD, amenena ya kama ngambo huko kazi imesimamishwa siku hizi kwa sababu ya station ya Snell iko barabarani na kungambwa, madereva na watembeza pikipiki wanaomba pia kwa serikali kumaliza wepesi kazi hiyo ambayo itaweza saidia kupunguza ambuteage mjini Kinshasa. Kwa sasa kipindi cha pili cha habari kinaletwa na Jean Desire Kanyama. Mwalikwa wetu ni Daktari Lilian Bwiza, kiongozi wa kituo cha taifa cha utoaji wa damu. Anasema kuhusu matokeo ya kampeni ya utoaji wa damu kwa askari jeshi wa FARDC na raia waliojeruhiwa wakati wa vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yupo na mwenzetu Rosali Zawadi. Dr. Liliane Bwiza Jambo sana. Tangu Jumatatu hivi gouvernement ilianzisha kampeni ya kupana damu itakayoenda mashariki mwa nchi. Utuambie utwambie ni nini ilipelekea gouvernement kuanzisha kampagne ile kusiku ya leo munajua kama kuparti ya este kuko vita na ile vita inaleta watu mingi wanakufa juu ya kukosa damu tunaenregistre bablesse de guerre wa militaire wetu wenye wiko napigana juu yetu wanakufa wingi juu ya Dio na damu munapata hapa Kinshasa, itafikia justement population, haitena namna gani? Vile tunasema avek la volonte yenye autorite na susie yenye iko nayo alikaza, bafungule couloir humanitaire. Mina waza couloir humanitaire ishafunguliwa, kwa ile njia ile damu iko nafika Goma leo wala kesho, population iko napata damu. Unakuwa na ujumbe gani kwa wale ambao hawajafika kutoa damu? Unaweza waelezea nini wafike nao pia Dr. liliane Buiza nakumbusha kwamba unakuwa kiongozi wa Centre National de Transfusion Sanguine Accenti. Merci. Radio Kapi. io yaanisani ant mjini Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini zaidi ya vijana makumi tatu wanaokusanyika katika Fondation Flavien wanatolewa mafunzo ya kazi za mkono. Ni taarifa iliyoandaliwa na Mark Marofimbu. Ni nyumba ya usanii ulioundwa na kijana Flavien Kaeni katika malengo ya kuwakusanya vijana wanafunzi wanafunzi wana universiti na wale wanaokosa kazi na kuzagazaga mjini, kwa kuwafundisha kazi ya mikono, ikiwa hapa wakazia sana usanii katika ufundi wa kutengeneza vikoma za aina zote. Flavien Kaeni aeleza hapa malengo za maandalizi haya ya ya kiwango kiwango ya kuunda ile kikundi. ilikuwa mu kiwango ya kuona kisi namna gani sisi washenu wabini tunaishi tangu vita zilianza huku kwetu tuna asa tutaishi namna gani hivi? Tulisema hapana, hatutabakia kimya, yaani tufanye quelque chose, tufanye kitu ambacho kitatusaidia msiku za kuja. Wakati reflection ilikuwa kusema wakati si vaenetmumaliza masomo tunakosa kama tutatoke kwa nani, parce que les portes sont verrouillees, si wote tushakuwa na diplome, unakosa nani atatumika kwa nani. Maintenant nous voulons, tunapenda kuankuraji kila mtu ku every nyaneza fanya mu mikono yake kuweza imsaidie ku maisha yake juu kutafuta kazi huku ishakuwa ngumu. Ni kusema wafanya kazi za mikono wakati wanafika kwetu kan si tutawasaidia kufanya promosyo yabo na kubaonesha ku pibliki nyeko plis larji kwa watu wengi, sababu kama kuna watu wanajua kutengeneza brasele anakuya ku fondasyon tu muakeir tunaongea naye kama atakuwa na produire marque gani na wakati yenyewe anamaliza kuzitengeneza kule kunyumba, juu tulisema strategia kutengenezea kuetu, ya kutengenezea kwetu. hatu ya yanza ni mtu anatengenezea kwake na materials zake, wakati anazialisha na zilita kwetu tunazi expose mu vitrine yetu ili tuweze kuonesha every zake ku public ya kabambi. Roland Mbula apatikana pia katika nyumba hii ya usanii, aeleza hapa changamoto yaliyomchochea. Roland Mbula: Nilendaga imprime madokima zangu za kumasomo, kisha njoo nikiona mabrasle nikiwambia si msemi kama namisizipata plasti kwa kukona kia ujishiao maprasile zangu minatengenezaka za kuandika jina mtu kumbao na zengine nawaka zakuandika kuandika jina mtu sasa ya day. Kisha kuko na zengine ze tunaitiliza kama bule tunatengeneza difere model materiali nawaka tu msoko na zengine banaziranguraka nini ni mipangilio za siku za usoni na kazi zingine zinazotarajiwa Flavien kaeni maratena. Tunazungumzia sana ubongo na mazingira, sababu tulipenda tueleweshe wageni ya kwamba wakati Mungu aliumba mwanadamu alimupatia mafaa yote kwa kumpatia akili, hivi yafaa sisi vijana tutumikishe ile hakili itusaidie na ituwezeshe kupitisha hii muda yote yenyewe tutapita hapa chini ya jua. Inafaa kila mtu apende kazi yenye anafanya, na siku kadri ya fondation tutatumika na tutafatanana kila mtu, na kama ni wapartner kama ni waongozi, tunaomba watunge mkono sababu tuweze kufikia hii misho yetu, sababu ni misho ya kabambi. Tuwajulishe kwamba vijana hawa wanaoendesha kazi yao ya usanii wa ufundi kwa kutengeneza vikoma wapatikana kunako tarafa la Mulekera kunako kitongoji cha uchuuzi ya Matonge, beni mark marufu. Tunaafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata. Kwaherini.