Radio Okapi. Rais wa Jamhuri Felix Antoine Tshisekedi alikutana siku ya sita mjini Kinshasa na washiriki wake wa kisiasa, memba wa mkusanyiko Union Sacre de la Nation. Aliwajulisha kwamba anatarajia kuunda jeshi la ufahamu wa kazi na litakalotolewa vifaa vya lazima. Zaidi ya vijana kumi waliuawa kwa risasi siku ya sita mjini Goma katika jengo moja, kitendo kilichotia mji huo wa jimbo la Kivu kaskazini katika hali ya hasira. Katika jimbo la Sankuru, wakaaji wa, wa mtaa wa Lubefu zaidi ya elfu makumi tatu watatolewa maji safi punde karibu ya makao yao. Ni mradi ulioandaliwa na mashirika mawili ya Ubeleji. Ujambo, mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Rais wa jamhuri Felix Antoine Tshisekedi alikutana siku ya sita mjini Kinshasa na washiriki wake wa kisiasa, memba wa mkusanyiko Union Sacree de la Nation. Aliwajulisha kwamba anatarajia kuunda jeshi la ufahamu wa kazi na litakalotolewa vifaa vya lazima. Felix Antoine Chisekedi alijulisha kwamba yupo mtu wa mahojiano, lakini hatazungumza kamwe na wanaotumika kwa faida ya wageni. <tune> Muji wa Goma unapatikana katika hali ya hasira tangu jana siku ya Mungu, kupitia video ya mauaji kwa silaha zaidi ya vijana kumi katika jengo moja lisilomalizika. Wakati huo huo habari kupitia tovuti inayokabiliwa na msemaji wa serikali inajulisha kwamba vijana wale waliuawa siku ya sita nyuma ya mchana katika Katakatoi mjini Goma. Tubaki huko Kivu Kaskazini kwa kujulisha kwamba watumishi wa kiwanda cha ujenzi wa kazi ya maji katika barabara Eringeti Kainama wanapiga yowe, wanasema wote wanapatikana mbele ya hatari ya kufariki kama kazi za mikono hazisimamishwe; ni kutokana na kuwepo kwa vifaa vya mripuko vilivyosimikwa na uasi wa ADF wanaomba mabomu yaondoshwe katika barabara pamoja na usalama wa njia hiyo. Mmoja wa viongozi wao ni Faraon Simon Kahwa Tibasima aliojiwa kupitia simu ya mkono na Mark Marofimbo masemi yake anatafsiriwa na Ronelin Tibonera Idi Amin. Kile ambacho tunakuwa tukiomba ni kutulindia usalama nafasi hii ambapo tunaendesha kazi, kwani sisi kama vile wafanyakazi wa kutengeneza barabara, jambo ambalo linatutishia ni kama vile bomu ambazo zimekuwa huku na kule. Mnajua kwamba sisi kazi yetu ni barabara, na wakati ambapo bomu kama hizi zinakuwa zikitiwa huku na kule, hii inatutia hatarani na yaweza kupelekea kazi za kutengeneza barabara kupitia mikono zisiweze kuendeshwa. Kwa sasa tuna haja wataalamu wenye kuhusika na kuondoa mabomu waweze kuja hapa kutusaidia kuondoa mabomu hii, kwani sisi tunapitisha mchana mzima kwenye barabara. Nafasi hii ambapo mmoja wetu waliweza kutembea juu ya bomu ni nafasi hii ambapo wanamgambo waliweza kuchoma pikipiki mbili za wenzetu wenye kuwa kwenye barabara Eringeti Kainama, kile ambacho tunaomba vikosi vya usalama ni kufunga njia zote ambazo wanamgambo wale wanakuwa wakipitia. Kuna uwezekano kuwe zingine bomu ambazo sababu wengi hawapo wazaliwa wa jimbo la Kivu Kaskazini. Usomi wa mwenzetu Ronelin Tibonera. Kulingana na duru kadhaa toka eneo hili, jamaa hizi zimekuwa zikishukiwa kuweza kuwakaribisha wale mabandia waliokimbia toka jela, hata wanajeshi ambao walikataa kujitoa mikononi mwa wanamgambo wa M23, na ni kwa hiyo wanamgambo wa M23 wamekuwa wakichukua hatua mbalimbali, mkiwemo msako, ni kama vile kesi ya hivi karibuni iliyoendeshwa kwenye shule la Rutoboko Simbali na kembi ya kijeshi ya Katindo maeneo hiyo, watu wa moja waliodhaniwa kuwa wanajeshi na mabandia waliweza kushikwa na wanajeshi wa M23, zimeeleza duru zetu. Pande nyingine, jamaa ambazo zimekuwa zikibaki katika shule mbalimbali mbali katika mtaa wa Karisimbi zimealikwa kuondoka katika majengo hii ili kuacha wanachuo waweze kuendelesha shughuli zao. Duru zetu zimeeleza kuwa kambi ya kijeshi ya Katindo kwa sasa imedhibitiwa na wanamgambo wa M23 na wenye wamekuwa wakiandaa mikutano kadhaa. Duru hizi tu zimehakikisha kuwa wanajeshi wa moja wa FRDC wenye waliumia muda wa vita wameendelea wakitibiwa kunako hospitali ya kijeshi ya Katindo ambapo kumeonekana waganga wachache na katika jimbo la Kongo Central shule ya kiprimari Bayambudila inayopatikana mjini Matadi upande wa njia ya kushukia mpozo nyuma ya kiwanda cha Afritrans ni yenye kuharibika. Hali hiyo inatokana na mvua kali ya siku ya Mungu tarehe 16 Februari iliyopita iliyogusa vyumba mnane kwenye kumi vya shule hiyo tayari kiongozi wa sekta ya EPST Kongo Central ya kwanza alikutana na meya wa mji wa Matadi na kumjulisha kwamba mafunzo yamesimamishwa katika shule hiyo ya kiprimari Bayambudila kutokana na ajali hiyo. Upande mwingine, karibu memba wa jamaa mia saba za wahami wa Kwamut wanaoishi katika mitaa ya afya ya Bagata na Kikongo jimboni Kwilu pamoja na waliorudi katika maeneo yao watafaidishwa punde na usaidizi wa shirika lisilo la kiserikali ADES watatolewa makao, vifaa vya lazima na kadhalika. Ni katika mpango wa mradi wa usaidizi ulioandaliwa siku ya tano iliyopita na liwaliwi kwa mda Gregoire Malwa Bigiliga. Taarifa Iren Boma kutoka Bandundu. Usomi wa mshiriki wetu wa Kisangani Jacques Mukonkole. Ikipangwa kwa mwaka mmoja umeishapita muradi huu unaofadhiliwa na fedha za kibinadamu nchini Congo unalenga majamaa waliokimbia makazi yao, hasa uhasama wa wanamgambo wa Mubondo huko kwa Mute, na kwa sasa wanaishi katika maeneo ya afya ya Bagata na Kikongo katika jimbo la Kwilu utekelezaji wa muradi huo unatoa afua kadhaa ambazo zitafanywa na ONG ya ADESA. Lengo ni kujibu kwa ufanisi mahitaji ya kipaumbele ya watu waliotirika na mgogoro ili waweze kurejesha utu wao wa kibinadamu kama vile imejulisha Flavien Njwanga, msimamizi wa muradi huu. Waziri Gregoire Malwa Bigiliga, diwali la jimbo kwa muda, ambaye alizundua muradi huu, aliomba eneo la afya la Bandundu pia kuzingatiwa kwa sababu watu kadhaa waliokimbia makazi yao katika jimbo la Sankuru, wakaji wa mtaa wa Lubefu wakiwa zaidi ya elfu makumi tatu watatolewa maji safi punde karibu ya makao yao. Ni katika malokalite ya pembe na Shenga mnamo sekta ya Njovu. Ni kutokana na mradi ulioandaliwa na mashirika mawili ya Ubeleji. Taarifa ya Esther Ndalafina kutoka Mbujimai. Usomi wa mwenzetu wa Kindu Florence Kizalunga. Magari sita ya kusafirisha vifaa vya kuchimba visima vya maji yalifika Ijumaa hii katika kituo cha Lubefu. Visima vya maji vimechimbwa katika kituo cha Lubefu, Pembe na Shenga katika sekta ya Njovu. Kulingana na naibu wa kitaifa Ipolite Ndongambo, ambaye aliongoza utetezi kwa wafadhili kuchimba visima vya maji kuna chimbwa katika kituo cha Lubefu huko Pembe na Shenga katika sekta ya Njovu. Wakaaji wa Lubefu wanashukuru wafadhili. Kumbuka kuwa kuwasili kwa haya ya magari sita iliunda moto mkubwa na furaha katika idadi ya watu. Kwa kifupi, msako ulioandaliwa liwa na liwalo ya jimbo la Okatanga katika miji ya Lubumbashi na Likasi muda wa siku makumi tatu ulifika mwisho tarehe makumi mawili Februari iliyopita. Shirika la Justice ya Asbel linaomba mpango ule uendeleshwe kutokana na matunda ya kusuka kwa vitendo vya ujambazi katika miji hiyo pamoja na matengeneo ya uzembe uliyoonekana. Wakati huo huo alisema Timote Mbuya, kiongozi wa shirika Justisia ya Asbel. Tumearifiwa kwamba liwali wa jimbo alisaini kibarua cha kuongeza siku 15 katika mpango ule wa msako, yani utakomeshwa tarehe sita mwezi wa tatu ujao. Hatimaye, katika jimbo la Bawele homa ya kima mpox, iliyoripotiwa tangu mwezi wa kwanza uliopita katika mtaa wa Ango, imekomeshwa kabisa. Ndivyo alijulisha daktari kiongozi wa hospitali kuu na wa mtaa wa afya wa eneo hilo kutosha mtu mmoja aliyefariki katika eneo la Dakwa, hakuna mwingine aliyeripotiwa hadi wakati huu. Hali hiyo inatokana na uhimizaji maalum ya makabila ya eneo hilo kuhusu ugonjwa huo. Karibuni sasa kufuata sehemu ya pili ya matangazo yetu. Mwaliko wetu ni daktari Lilian Buiza, kiongozi wa kituo cha taifa cha utoaji wa damu anasema kuhusu matokeo ya kampeni ya utoaji wa damu kwa askari jeshi wa FARDC na raia waliojeruhiwa wakati wa vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yupo na mwenzetu Rosali Zawadi. Dr. Liliane Bouiza jambo a Tangu Jumatatu hivi guverneme ilianzisha kampeni ya kupana damu itakayoenda mashariki mwa nchi utuambie ni nini ilipelekea guverneme kuanzisha kampagne ile kusiku ya leo mnajua kama kupartia este kuko vita na ile vita inaleta watu mingi wanakufa juu ya kukosa damu tuna enregistre ba blesse de guerre wa militeru wetu wenye wiko napigana juu yetu wanakufa wingi juu Dio, na damu munapata hapa Kinshasa, itafikia justement population aste namna gani vile tunasema avec la volonte yenye autorite na susi yenye ko nayo alikaza bafungule kulwar humanitaire. Minawaza kulwar humanitaire ishafunguliwa kwa ile njia ile damu iko nafika goma leo wala kesho, population iko napata damu. Unakuwa na ujumbe gani kwa wale ambao hawajafika kutoa damu? Unaweza waelezea nini wafike nao pia? Radio Capi, dossier en Swahili. Mjini Beni, katika jimbo la Kivu Kaskazini zaidi ya vijana makumi tatu wanaokusanyika katika Fondation Flavien wanatolewa mafunzo ya kazi za mkono. Ni taarifa iliyoandaliwa na Mark Marofimbu. Nyumba ya usanii ulioundwa na kijana Flavien Kaeni katika malengo ya kuwakusanya vijana wanafunzi wana universiti na wale wanaokosa kazi na kuzagazaga mjini, kwa kuwafundisha kazi ya mikono. Ikiwa hapa wakazia sana usanii katika ufundi wa kutengeneza vikoma za aina zote. Flavien Kaeni aeleza hapa malengo za maandalizi haya sasa tutaishi namna gani? Hivi tulisema hapana, hatutabakia kimya, yaani tufanye quelque chose, tufanye kitu ambacho kitatusaidia msiku za kuja wakati reflexion ilikuwa kusema, wakati si vijana tu unamaliza masomo tunakosa kama, tutatoke kwa nani? Paske le porte so verouille, si wote tushakuwa na madiplome, unakosa nani atatumika kwa nani? Menan uvulo, tunapenda kuankuraje kila mutu kuevre nyaneza fanya mu mikono yake, kuweza imusaidie ku maisha yake, juu kutafuta kazi huku ishakuwa ngumu. Ni kusema wafanya kazi za mikono, wakati wanafika kwetu, si tutawasaidia kufanya promosio yabo na kuwaonyesha ku public yenye ko plus large kwa watu wengi, sababu kama kuna watu wanajua kutengeneza bracelet, anakuya ku fondation tura mu Akeir tunaongea naye kama atakuwa na produire marque gani na wakati yeye anamaliza kuzitengeneza kule kunyumba juu tulisema strategia kutengenezea kuetu, ya kutengenezea kwetu, hatu ya yanza ni mtu anatengenezea kwake na materials zake, wakati anazialisha na zileta kwetu tunaziexpose mu vitrine yetu ili tuweze kuonesha oeuvres zake ku public ya kabambi. Roland Mbula apatikana pia katika nyumba hii ya usanii, aeleza hapa changamoto yaliyomchochea. Roland Mbula: Nilendaga imprime madokuma zangu za kumasomo, kisha njoo nikiona ma bracelet Nikiwaambia si msemi kama namisizipata plastic kwa kukona kyao hishao mabrasile zangu, mimi natengeneza za kuandika jina mtu kumbao na zengine, na waka za kuandika jina mtu sasa ya corde, kisha kuko na zengine tunaitilizaka mabule tunatengeneza difere model materiel na waka tu msoko na zengine bana ziranguraka zingine zinawaka mu vitrine pale shaki, na mimi nakaka ongeza mu zangu na mpenaka anika afaa vile ju mtu anajisantir a kalibre tena, kunaka unawaka saa independante inanitosha kushonaje, na mpenaka nameni fungula ateli yangu ya kibinafsi we nini ni mipangilio za siku za usoni na kazi zingine zinazotarajiwa Flavien. Kaeni mara tena, tunazungumzia sana ubongo na mazingira, sababu tulipenda tueleweshe wageni ya kwamba wakati Mungu aliumba mwanadamu alimupatia mafaa yote kwa kumpatia akili, hivi yafaa sisi vijana tutumikishe ile hakili itusaidie na ituwezeshe kupitisha hii muda yote yenyewe tutapita hapa chini ya jua. Inafaa kila mtu apende kazi yenyewe anafanya, na siku kadri ya fondation tutatumika na tutafatana na kila mtu na, kama ni wapartner kama ni waongozi, tunaomba watunge mkono sababu tuweze kufikia hii, hii misio, sababu ni misio ya kabambi. Tuwajulishe kwamba vijana hawa wanaoendesha kazi yao ya usanii wa ufundi kwa kutengeneza vikoma wapatikana kunako tarafa la Mulekera kunako kitongoji cha uchuuzi ya matonge Beni. Mark Marufi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, asante kwa wote waliungana nasi kwa irini.