Inchi ya Marekani inawawekea vikwazo James Kabarebe, waziri wa Rwanda anayeshughulikia ushirikiano wa kikanda na Lawrence Kanyuka, msemaji wa kiraia wa uasi wa M23. Shirika la Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu CICR linakusudia kusaidia familia za wakimbizi wa ndani ambao wameamriwa kuondoka katika kambi za wakimbizi ndani na nje ya jiji la Goma huko Kivu Kaskazini. Katika jimbo la Manyema kuna kiwango cha chini cha usambazaji wa maji ya kunywa. Regideso pamoja na washirika wake inahudumia asilimia kumi pekee ya wakazi. Hamjambo wasiizaji wapenzi, na karibuni kwa wote. Ofisi ya idara ya hazina ya Marekani ya udhibiti wa mali za kigeni imewawekea vikwazo James Kabarebe, waziri wa nchi wa Rwanda anayeshughulikia ushirikiano wa kikanda na Lawrence Kanyuka, msemaji wa kiraia wa vuguvugu la M23. Ofisi hii inahalalisha uamuzi wa wake kwa nia ya kuwawajibisha viongozi wakuu kama vile Kabarebe na Kanyuka ambao wanawezesha jeshi la Rwanda na M23 kutekeleza shughuli za kuvunja amani mashariki mwa Kongo na kufanya ukiukaji wa haki za binadamu. Ingawa hatua hii inakaribishwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rwanda inahofia kuwa uamzi huu hauwezi kutatua matatizo ya eneo hilo. Ronelin Tibonera akijibu kwa vikwazo hivi kwenye ukurasa wake wa Twitter. Patrick Muyaya, waziri wa mawasiliano humu nchini Kongo, alisema kuwa hatua hii ni mwanzo ya mfululizo wa vikwazo ambavyo serikali ya Kongo inasubiri kutoka kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Kimataifa, Umoja wa Ulaya na washirika wengine, ili kulazimisha Rwanda kuondoa wanajeshi wake na kukomesha shughuli zake za uhalifu kwenye ardhi ya Kongo, aliandika. Wizara ya Mambo ya Nje ya Rwanda inasema kuwa vikwazo dhidi ya James Kabarebe havina msingi. Katika kibarua kilichochapishwa siku ya nne, wizara hii ilikumbusha kuwa kama vikwazo vingekuwa njia ya uhakika ya kuleta amani katika eneo la Maziwa Makuu, amani hii ingezingatiwa tangu zamani. Ikifuatia swala hili kwa umakini, harakati ya kiraia Lucha RDC Afri inasema kuwa hatua hii inaleta faraja kwa kiwango fulani. Hata hivyo, muungano huu unakuwa ukitoa wito kwa Marekani kupanua vikwazo hivi kwa watu wengine ambao wamekuwa wakihusika kwenye mgogoro katika mashariki mwa Kongo, kama alivyosema Espoir Muhinuka. vikwazo hivi vina kuja wakati kundi la wanamgambo M23 inayosaidiwa na Rwanda inaendelea na mashambulizi yake ya kijeshi mashariki mwa nchi baada ya kuchukua udhibiti wa mji wa Bukavu Jumapili. Na ibada ya pamoja kwa ajili ya amani ilifanyika hii siku ya nne mjini Lubumbashi, iliandaliwa na wajumbe kutoka Senko na SSA. Ujumbe huu unarejea kutoka katika ziara ya barani Afrika na Ulaya ambako ulikutana na watendaji kadhaa ambao unafikiri wanaweza kuchangia amani katika eneo la Maziwa Makuu na hasa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakati wa ibada hii pamoja na Sengo na Sse, madhehebu mengine ya kidini pia yalishiriki, ni hasa kwa Wakimbangiste na Waislamu; wote walidai amani na kuishi pamoja. Mkutano huu pia ulikuwa fursa ya kuwahamasisha watu kama sehemu ya kampeni inayoitwa mkataba wa kijamii wa amani na kuishi pamoja vizuri. Liwali wa jimbo la Chopo anatoa wito kwa wakazi wa eneo lake kuwa watulivu na kufanya shughuli zao kwa amani. Wito huo uko katika ujumbe unaotangazwa kwenye redio na televisheni ya kitaifa ya Kongo siku nzima. Ujumbe huu kutoka kwa kiongozi wa mkoa unakuja katika mazingira ya uvumi mkali usio na msingi ambao umekuwa ukienea kwenye mitandao ya kijamii kwa muda uvumi huo unaripoti uwepo wa waasi katika eneo hilo. Kwa pole Lendongolia, hii sivyo, watu wanaweza kufanya biashara zao kwa amani sehemu ya ujumbe wake imechaguliwa na Jaki Mukongole. bazali kobangisa bino kopesa bino ba information ya lokuta ezali baini bakolinga wanawaogopesha na kuwapa habari za uongo. Wao ni watu wenye wivu ambao wanataka kuwasukuma muache nyumba zenu kusudi waje kuzipora. na uhakikishia muji wa Kisangani uko salama. Huduma zenu za usalama tayari zimechukua hatua zinazofaa kwa ulinzi wa watu mali zao. Acha kila mutu aende kwenye viashara vyake au kazi yake ya kawaida. Acheni vijana wajiandikishe katika jeshi kwa ajili ya ulinzi wa nchi letu, ili tuweze kuhiriti ardhi arti hii kwa watoto wetu, kama tulivyoriti kutoka kwa mababu zetu. Tuendelee kuwa macho katika kipindi ambacho jimbo letu linaanza kazi ya maendeleo. Siyo wakati wa kurudi nyuma kuishi ukatili ambao jeshi la Rwanda linatekeleza inchili DRC kuzunga sima kuvivre barbari, oyo, armee Rwandese, iza ku komete na kati ya Republiki. Kwa swala hilo hilo kamanda wa mkoa wa kijeshi wa kitengo cha makumi tatu na moja anawaomba watu kutokuwa na hofu katika tangazo iliyotangazwa kwa ajili hiyo, Meja Generali Timote Mujingamish anahakikishia kulingana naye polisi na FARDC wamejipanga kikamilifu hakikisha usalama wa watu na ulinzi wa mali. Hata hivyo, anatoa wito kwa wananchi kuwa waangalifu na kushirikiana na vyombo vya usalama. Huko Kivu Kaskazini, shirika la Seiser, kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu, linakusudia kusaidia familia za wakimbizi wa ndani ambao wameamriwa kuondoka katika kambi za wakimbizi ndani na nje ya jiji la Goma. Wakati wa mkutano na waandishi wa habari uliofanyika siku ya tatu iliyopita huko Goma, Miriam Favier, mkuu wa ujumbe mdogo wa CISR wa jimbo la Kivu Kaskazini, alisema kuwa shirika lake limeanza awamu ya kutathmini mahitaji ya kibinadamu katika maeneo ambayo yatahifadhi familia hizi ambazo zimehamishwa tangu miaka mingi sasa. Chris Mukand ametoa ripoti. Usomi wa Jean Desire Kanyama. Lengo ya uchunguzi huo ni ya kutambua haraka lazima za wahami ajili ya kupanga usaidizi katika usindikizaji wa kurudi kwao moja kwa moja. Hali ya kuvunjwa kwa ghafla kwa makambi ya wahami ilitia jamaa nyingi katika fadhaiko. Kisha miaka tatu ya kuacha maeneo yao, jamaa zilizoanza kurudi zinapatikana katika huzuni. Ushuhuda unaonyesha kwamba hakuna tena viwanda katika maeneo mingi, mfano pasake hakuna tena manyumba, wakati wenyeji makao walikuwa katika makambi Pagoma. Watu wasiojulikana waliunguza manyumba katika mikoa mingi. Ni hali ya mshangao, wakati wanarudi nyumbani, hakuna makao, hakuna mashamba makubwa. Yani haiwezekani kuishi katika eneo hilo lenye kuwa la chuki. Hali ni moja kwa wanaorudi katika eneo zingine sawa Pashasha, Bweremana, Karuba wala Ngungu. Memba wa jamaa waliorudi hawafahamu namna ya, na ya kuanza maisha wanakosa vyote vya lazima, ijapokuwa ni vya haraka, huenda wanapaswa jenga makao na kutafuta chakula. Hata hivyo eneo bado aliyasafishwa na masalio ya vita, huko na kule vitendo vya ukosefu wa usalama vinaripotiwa. Shirika la kimataifa la msalama mwekundu Seiser limehakikisha tena ahadi yake kwa usaidizi wa wenye magumu katika jimbo la Kivu Kaskazini kupitia mipango ya kibinadamu, ijapokuwa matatizo ya ukosefu wa usalama kwa kifupi, baada ya siku yenye vurugu hapo jana, siku ya nne, ambapo jiji la Uvira lilitikiswa na vitendo vya uporaji, uharibifu, kufyatua risasi na mashambulizi dhidi ya utu wa binadamu tulivu, fupi inaonekana hii siku ya tano. Uchumi mzima wa jiji hilo ulisimama kwa chini ya siku moja na vurugu kubwa ambazo hazijawahi kushuhudiwa. katika jimbo la Maniema kuna kiwango cha chini cha usambazaji wa maji ya kunywa. Regideso pamoja na washirika wake inahudumia asilimia kumi pekee kwa makadirio ya wakazi elfu mia nne makumi nne katika jiji la Kindu. Kwa mujibu wa mkurugenzi wa mkoa wa Regideso, zipo changamoto nyingi za kukabiliana nazo katika jamii yake. Michel Tshijik alisema kuwa itahitajika kukusanya dola milioni nane kwa ajili ya ujenzi wa sehemu kamili ya kutengeneza maji kwenye mto ili kuwa na matumaini ya kuweza kuongeza kiwango cha huduma cha sasa cha asilimia kumi hadi asilimia makumi saba na mbili wezesha na kuongeza ufahamu miongoni mwa watu wote wa Kongo kuhusu haki zao za kupata intaneti ndilo lengo kuu la siku ya mafunzo na kutafakari iliyoandaliwa siku ya tatu mjini Kinshasa na Internet Society DRC. Lengo lilikuwa kutoa maelezo kwa washiriki kuhusu mfuko wa maendeleo ya huduma kwa wote ambao ulianzishwa kwa amri mwaka wa elfu mbili makumi mbili na mbili kukabiliana na changamoto ya kuongeza kasi ya kuunganishwa katika maeneo ya vijijini na maeneo yaliyoachwa na waendeshaji wa makampuni ya kawaida nchini Kongo. Shughuli hii ilileta pamoja waamuzi wa kisiasa, wanasayansi, wataalam katika sekta hiyo na mashirika ya kiraia. Haiko rahisi kuzunguka mjini Kinshasa tangu muda sasa. Kwa sasa kuna wakazi wengi wa Kinshasa ambao wanatembea sehemu kubwa ya safari yao kwa miguu kila siku kwenda kwenye shughuli zao za kila siku. Kupata usafiri ni vigumu sana katika maeneo mengi ya jiji, na hata unapofanikiwa kupata, unakaa kwa muda mrefu kwenye msongamano wa magari. Bei ya uchukuzi inatofautiana kulingana na dereva na kama ni muda gani, na pia hali ya barabara. Kuna wakazi wengi wa Kinshasa wanaotoa wito kwa viongozi husika kutafuta suluhu. Gloria Lutula na Mudumbi Benjamin wanaripoti Elise Kavira anatusomea habari hiyo. Mjini Kinshasa kupata teksi au bus inaendelea kuwa ngumu sana. Hata ukiweza kuipata kufika unakoenda nayo inakuwa shida. Watumiaji wa barabara wanalalamika kuhusu tabia hii ya madereva ya kulazimisha waliko kwenye magari zao walipe mara na mara safari hiyo hiyo. Hii inaitwa demi terrain. Kwa mfano hata kama wasaidizi wa madereva wanachukua watu wanaokwenda 24 Desembre, wanapofika Hasanef wanawashusha kwa sababu magari hayawezi kuendelea mbele. Hata hivyo, wanawalipisha bei nzima, na kila dereva anaweka bei yake. Kwa sababu ya hali mbaya ya barabara, wanaotumia teksi na bus wanachelewa kwa mipango yao na katika kazi zao mbalimbali mbali. Wananchi wanajiuliza kwa nini viongozi wa jiji hawachukui majukumu yao. Kwani kama kuna shida hii, ni kwa sababu barabara ziko katika hali mbaya, na polisi wa trafiki wanasumbua madereva, na kwa ajili ya hiyo wanatesa watu sana. Wakaaji wa Kinshasa wanapaza sauti zao kwa viongozi wa mitaa, wanawaomba watafute ufumbuzi wa haraka ili hali hii iweze kwisha, kwa sababu ni kazi ya serikali ya mkao kuandaa kila kitu katika jiji la Kinshasa. Wizara wa mambo ya ndani ilitoa taarifa siku ya tatu kusema kuwa kuanzia tarehe makumi mbili na tano ya mwezi huu wa pili hakutakuwa tena mabadiliko ya trafiki katika barabara nyingine mjini Kinjasa ili zifatiliwe vizuri. Kwa sasa tunamkaribisha Ronelin Tibonera kwa kipindi cha pili cha habari. Karibuni ajuukai nvit swi. Hujambo na karibu, mtukufu msikilizaji, katika sehemu ya pili habari zetu katika mji wa Beni shirika la raia liliweza kuzindua siku ambazo zimepita, shughuli ya kutolea sapoti jeshi la taifa na wazalendo ambao wamekuwa wakiendesha vita dhidi ya wanamgambo wa M23. Lengo la kazi hizi ni kukusanya chakula na vitu vingine kama vile madawa, ili kuweza kusapoti jeshi ambalo limekuwa likiendesha vita. Kwa sasa ni namna gani shughuli hii inaendelea? Kwa kuzungumzia hayo, tunamkaribisha Brigit Batapoa akiwa akiwa ni husika na uhimidhaji katika shirika la raia pande hiyo ya Beni. Anazungumza na mwenzetu Marke Marofimbo. Bi Brigit Batapoa, jambo. Jambo bwana journalist. Hivi punde mlianja kazi kubwa ya kuhudumia jeshi na wazalendo, tunaweza kuelewa ile mafikiri ilitokea wapi na kwa nini? Motivation ya kuweza kuunga jeshi letu mkono na wazalendo ilikuwa kuwapatia juste courage paske kuona engagement yao enyewe wiko nayo juu ya kuweza kutulinda sisi wananchi na kutupigania juu ya kuweza kukonserve udongo wetu. Alor sisi kome raia hatungeweza kufunga mikono, tungepashwa kuwaunga mikono na kuwaankuraje ili waendelee na ile kazi vizuri na sisi kukuwa nyuma yao na tunaweza kuelewa magumu gani wala changamoto gani mligongana nayo wakati ya ile kazi, kwa sababu mlifanya kazi kwa kipindi kiwili. Ndiyo, ile kazi tuliweza kufanya vipindi viwili. Ya kwanza tulikongoleshaka vitu vivre no vivre ya kwenda kuasiste wanajeshi huko Lubero na wazalendo, na fase ya pili ilikuwa juu ya kuweza kuasiste sasa wa blessé de guerre na wazalendo wenye wiko kwa hôpital général pavillon militaire. En terme ya defi, siwezi kusema kama tulikutana na defi paske ilikuwa jambo nye wengi wa raia walikuwa na ngoelelea initiative wawamotive juu tuweze kuunga jeshi letu mikono raia ikisha sikia ile apel, ilikuwa vrema tayari kila mtu kuweza kutoa kidogo, wenyeko naye kwa kuweza kusutenire jeshi lakini anterme ya defi wenye walikuwa sasa dispose kwa kushuka kwenda kukongolesha zile vitu walikuwa wachache. Alors, ile ilikuwa defi mpe majer. Sensibilizasyo iliweza kupita ku radio, iliweza kupita ku media, lakini watu wakwenda fanya ile kazi walikuwa wachache. Ndio maana ile defi kwa kuireleve tulitola mamekanizme kiisha ya evaluasyo ya kwanja na kiisha a evaluasyo ya pili, enye takuwa siku zijao, tutaweza tena kumetre mekanisme ya plasi ya kuweza kureleve ile defi. Na alasa apele kuwakaaji waje wengi, tuungane tuweze kukongolesha usaidizi kidogo kidogo ya kuweza kuunga watoto wetu mikono, wenye wiko mcheshi, wenye wiko wazalendo na wanatusaidia kupiga kupigania nchi yetu na wanacha tunapima kusinzia tena kidogo. Itakuwa mwisho wala shirika la raia mtendelea tena na kipindi ile kwa siku zinazokuja kukongolesha vitu kusaidia jeshi kwa sababu wakiangalia wanapigana. E, bwana journalist, mimi mimi naweza kukwambia haiwezi kuwa mwisho. Dunia nzima tunajua gizi, katika mapambano raia yote inakuwaka nyuma ya jeshi lake, ile accompagnement ile appui ni ya kila siku, lakini hii kampuni ya kukongolesha vitu Kiisha ile faze mbili tunaishia pale kwanja, tutaanja kufanya evaluation na tutajua tena siku zijao aktiviteka nyingine tunaweza kuifanya juu ya kuweza kuendelea kusisimua jeshi letu na watoto wetu wazalendo kuendelea mbele. Yani wakaji wa, waendelee kusubiri kwanza, wakaji waendelee kusubiri na kama kungali kule mwenyewe iko naendelea kupita, wakaaji wanapasha mwambia tulifata kuredio ya kwamba ile kampuni imeishia pale kwanja. Tutachunga kiisha evaluation, njo tutaona tena kama mipangilio gani yatakuwa, maana kile fase kwanza ya kampuni imeishia pale. Tutachunga tena baadaye kama uh, aktivite gani tena zingine tutaweza kufanya juu ya kuweza kuunga jeshi letu na wazalendo mikono. Akwesi, kwa kumaliza sasa, shirika la raia halingali na tu ya utata, vita kiangali naendelea, mapendekezo gani munataka kutoka kwa serikali ili iyi vita ikomeshwe? Sisi sote tunajua gizi hali inaendelea kuzorota. Sisi kama shirika la raia ni kuambia gavamenti yetu, sisi tunachoka tunaona damu imemwangika mingi sana, waendelee kutafuta mekanizme yote enyewe itaweza kuarete ile hemoraji ya damu. Mafikiri yetu kwa serikali ni kusema wawo wiko na mainstitisio zote waikale waweze tena kuchunguza strategie gani waliwezaka kuimetre en place, eske ile strategie ilileta matunda gani, na kusasa nini tena wataweza kufanya paske damu inaendelea kumwangika. Bi Brigitte Batapoa, tunakushukuru. Na sisi tunakushukuru, Radio Kapi. Tusalie huko katika jimbo la Kivu kaskazini ambapo kuwepo kwa watoto katika vikundi vinavyomiliki silaha imekuwa shida kubwa huko Beni, Butembo na Lubero ambapo makundi haya yenye kumiliki silaha yanaripotiwa. Mwonekano huo umetolewa nje na mashirika yenye kujihusisha na haki pia ukingo wa watoto. Ilikuwa ni katika sikukuu kimataifa yenye inakuwa ikipiganisha kuorodheshwa kwa watoto katika vikundi vinavyomiliki silaha ambayo inasherekewa kila tarehe kumi na mbili Februari ya kila mwaka. Ni kipi kinahitajika ili kumaliza jambo la kuorodheshwa kwa watoto katika vikundi vinavyomiliki silaha? Mengi ni katika ripoti hii amb ambayo ameandaa mwenzetu Gilane Kasasia kulingana na kiongozi wa pdidercs katika eneo la Beni, katika makundi ya wanaomiliki silaha makumi ine na mbili makumi mbili kati yao yanatumikisha watoto. Omar Kavota anaeleza: tuna sikitiko kuona ya kuwa makundi mengi ya kijeshi inatumia watoto. Wakati tumeidadisha makundi ya kijeshi ndani ya eneo hili, tumeweza kuona yakuwa juu ya makundi makumi ine na mbili ya kijadi pasipo kuhesabia ADF na M23, zaidi ya makundi makumi mbili inatumia watoto, na hiyo ni hatari sababu hii ni uhalifu dhidi ya dunia na uhalifu wa kivita. Tuko tunahamasisha makundi ya kijeshi kujizuiza kutumia watoto, lakini tunaona hatujasikiwa na makundi yote. Ndiyo maana tumeweza kufanya kwa pamoja harakati ya kuhamasisha viongozi wa makundi ya kijeshi. wilayani Lubero ni makundi matatu yanayotumikisha zaidi sana watoto kama vile kundi liitwalo Bana Batesika Grup Arme de Victime de Massacre, FPPAP, kama linavyofahamisha kundi la kiserikali EADEV. Kulingana na kiongozi wa kundi hilo, ni watoto zaidi ya mia moja ambao wameorozeshwa katika kundi hizo katika teritwari yetu ya Lubero. Tuliweza idadisha watoto mia moya ambao wanapatikana katika vikundi vya kumiliki silaha na vile vikundi vya mjini, yaani ma group armeloko na vile vikundi ambavyo tuliweza idadisha, tuliweza ona kikundi cha bana bateseka kikundi kya baviktimu bamasafe na kikundi kya FPP fppe bar barap. Ijapo mazingira mabovu yanayosababishwa na ukosefu wa usalama, sheria inakataza mtoto kumiliki silaha, kama anavyokumbusha hapa Regen Bangahe, mshauri wa baraza la watoto la Beni na Lubeo. Ijapo vita vimekuwa vikali, hairuhusi watoto kukamata bunduki ili kuweza kupigana babu kwanza sheria yetu imeweza kukataza kwa watu wote ambao hawajaeneza miaka kumi na nane kukamata bunduki ama kuweza gombana, ili kusiwe tena watoto katika kundi zenye kumiliki silaha. Aidev inaomba government ya Kongo kuboresha usalama katika vijiji, ili kurahisisha wakimbizi kurudi makwao na watoto kwenda shuleni, wala kama sivyo kuwekwe mafunzo ya dharura kwa ajili ya watoto hao wakimbizi, ili kuokoa maisha yao, kwani wanapogaragara mchana kutwa barabarani, wengi wanaorozeshwa upesi katika kundi zenye kumiliki silaha. Beni Gilen Kasasia, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata na wikendi njema kwenu, mkisindikizwa na vipindi vya Redio Kapi. Kwaherini.