Oh, milio ya risasi iliyopigwa na askari fulani mchana wa hii siku ya nne pa Lubero kati huko Kivu Kaskazini ilileta hofu kwa wakazi wakizani kwamba ni ushambulizi wa M23. Liwali wa jiji la Kinshasa naita wakazi wa Kinshasa kuepuka kutumbukia katika ubaguzi. Daniel Bumba alisema hayo baada ya mkutano wa usalama na waziri wa mambo ya ndani. Huko Ituri hifadhi ya wanyamapori ya Okapi RFO ilikamata siku ya pili Okapi huko Epulu katika tarafa la Mambasa. Hii ni mara ya kwanza Okapi kunaswa ndani ya miaka kumi na mbili. Asubuhi njema kwenu na karibuni kwa wote. Habari kamili. Huko Kivu Kaskazini, milio ya risasi ilisikika mapema mchana wa hii siku ya nne pa Lubero kati, wakati shughuli zote zilikuwa zikiendelea kama kawaida tangu asubuhi. Milio ya risasi hii ilileta hofu miongoni mwa watu, wakihofia uwezekano wa kushambuliwa na waasi wa M23. Shughuli zote za kijamii na kiuchumi zilisimama. Baadhi ya wakazi walianza kukimbia kila upande na wengine wakashika barabara ya Butembo. Alipowasiliana, Kanali Alenkiwewa, msimamizi wa tarafa la Lubero, alitoa wito kwa wakazi kuwa watulivu. Anasema kwamba ni askari wasio na nidhamu na wasio na udhibiti ambao walifyatua risasi hizi baada ya kukombolewa na wengine ambao walikuja kuchukua nafasi yao. Na mamia ya watu waliokimbia makazi yao kutokana na vita huko Kivu Kusini wanamiminika katika mji wa Kalemi kwa mtumbwi katika siku za hivi karibuni. Kukabiliana na hali hii, serikali ya mkoa wa Tanganyika imeweka udhibiti mkali katika kila ushukaji wa abiria katika bandari ya Kalemie, ili kupambana na upenyezaji wowote unaoweza kufanywa na adui. Tunamsikiliza waziri wa uchukuzi wa mkoa na msemaji wa serikali ya Tanganyika, Barnabe Kantala. Yuko kwenye mikrofoni ya Pole Munanga. Huduma ya ulinzi na usalama ziko bidii katika kazi zimewekwa katika bandari ya Kalemi na kila boti inayofika. Kuhusiana na hali ya ukosefu wa usalama pale Uvira au Kivu kusini kwa ujumla, tumepokea raia wengi wa Kongo ambao wameamua kupata kimbilio mjini Kalemi au Tanganyika. Hatuna idadi kamili, lakini naweza kupa makadirio. Tunapokea hesabu ya watu mia tatu au mia ine kila ujio wa boti. Kuna hatua ya usalama tunayochukua kwa kumtambua kila mmoja anayeingia kwenye mkoa ya Tanganyika. Unajua, wakongomani wote wana vitambulisho na vitambulisho vya wapiga kura ambazo wanaziwasilisha pale bandarini. Wanajitokeza bandarini, wanashuka kwenye boti, kuna utaratibu unaowekwa ili tutambue nani anaingia kwenye udongo wa jimbo la Tanganyika. Katika tarafa la Lubero takriban watu makumi mbili na wawili walikufa na wengine wawili hawajulikani walipo baada ya kuzama kwa teksi ya mtumbwi usiku wa kuamkea hisi kwa tatu kwenye ziwa Edward kulingana na jumuiya ya kiraia ya eneo hilo Mtumbwi huo uliotoka kwenye eneo la uvuvi la Vichumbi ulikuwa ukielekea Kyavinyonge wakati janga hilo lilipotokea. Andre Kitenge kwa maelezo. Ajali hiyo ilitokea karibu na eneo la wavuvi wa Lunya Senge katika eneo la Beni, pa kilomita makumi mnane kutoka mji wa Butembo. Kulingana na shirika ya kiraia ya Kiavinyonge, hali mbaya ya hewa na msongamano mkubwa ndio chanzo cha janga ili. Delfe Malekani, presidenti wa shirika ya kiraia ya Kavinyonge, hadi sasa amezungumza juu ya idadi ya watu makumi mbili na mbili waliofariki, wakiwemo wanawake na watoto, wakupona wanane na wengine wawili kupotea. Wengi wa waasiriwa walikuwa watu waliokimbia makazi yao ambao walikimbia mapigano kati ya waasi wa M23 na FARDC pale Goma. Habari hii inaeleza kuwa waasiriwa walichukua mtumbwi huo kuvuka vichumbi katika parke ya taifa ya Virunga, eneo inalokaliwa na M23, ambapo usafiri wa ziwani ulikuwa umesitisha tangu mwezi wa tatu wa mwaka jana. Watu wanane walionusurika kutoka Lunyasenge na kupelekwa katika kituo moja cha afya kwa matibabu. Operesheni ya kuopoa ya wasiriwa ilizinduliwa jumatano ilionyeshwa shirika ya kiraia nikiripoti mujibeni mimi ni andre kitengerejo ukapi huko ituri ambako tunaelekea hali ya kibinadamu inasalia kuwa ya wasiwasi kwa karibu watu elfu kumi haswa watu waliokimbia makazi yao kutoka jaiba na wakazi wa karibu na fataki katika tarafa la jugu hawana chakula wala dawa Mashamba yao pia yanamilikiwa na wanamgambo wa Kodeko kundi lenye silaha ambalo linatishia wale wanaojaribu kuenda shambani. Matokeo ni kwamba maisha yamekuwa magumu kwa waasiriwa hawa wa maafa ambao wanaomba msaada wa dharura. Ripoti ya Isaac Remo inayosomwa na Ezekiel Muzalia. Wakimbizi wa kambi la Jaiba na wakaaji wa maeneo jirani kama vile Loja, Lindu na Fataki ambao walishambuliwa na waasi wa Kodeko hawako huru kutembea zaidi ya kilomita mbili. Wamoja wanaondoka mchana ndani ya nyumba zao wakijificha, ili kutafuta chakula, kisha ajali. Wale wanaojielekeza shambani wanauawa, na wengine wanapata tishio la kufariki, jambo linalofanya maisha kuwa magumu kwa maelfu ya wakaaji huko. Ojiana naye anashuhudia ya kwamba waasi wanakuwa kando na mashamba zao na wanafanya doria mahali popote upande wa saa moja na hata saa mbili za usiku. Wakimbizi wale wanashutumu uporaji wa bidhaa zao za shambani na waasi wanatoa mwito kwa usaidizi wa haraka kwa sababu ni vigumu kwao kujielekeza kwenye meta tano bila kukutana na waasi njiani. Jamaa karibuni mia moja za wakimbizi walijielekeza Bunia iga barier na hata Apo wanajitahidi kutafuta chakula. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Wakazi wa Kinshasa wanaombwa kutulia na kuepuka kutumbukia katika ubaguzi na madharau. Wito huo ulitolewa na aliwali wa jiji hilo hii siku ya tatu, kufuatana na mkutano wa usalama na naibu waziri mkuu wa wizara ya mambo ya ndani na sekta ya huduma Daniel Bumba anatoa hakikisho kwamba hali ya usalama mjini Kinshasa ni shwari na kwamba hatua zote zinachukuliwa kuhakikisha kuwa zinasalia hivyo. Kuhusu wizi uliorekodiwa katika wiki za hivi karibuni, liwali huyo anatangaza kuwa uchunguzi unaendelea, lakini kundi la kwanza tayari limekamatwa. Tunasikiliza sehemu hii ya ujumbe wa liwali wa Kinshasa iliyochaguliwa na Babel Pongo Masimango Maneno yake yanatafsiriwa na Elise Kavira. Habari za uongo zimetangazwa ili watu wawe na hofu. Tunachukua fursa hii kuomba wananchi wasiruhusu migawanyiko ya jamii zetu. Kinchasa ina amani. Kuna matukio machache ya ujambazi na uingiaji ambao hatuyatambui. Tunaendelea na uchunguzi ili majambazi hawa wapelekwe mbele ya mamlaka za mahakama. Tunawaomba wakaaji wa Kinchasa waendelee kutulia na waende kwenye shughuli zao bila oga, kwani hatua zote za usalama zimechukuliwa. Jeshi na polisi wanaandamana na hatua hizi zote. Kinshasa ni mji wa wakaaji takriban milioni makumi mbili, na katika miji mikubwa uhalifu unaweza kufanyika. Kuna kundi la majambazi ambao tayari wamekamatwa na kufikishwa kwenye mahakama. Kwa siku chache tutawaonyesha kwa wakaaji. Kwa sasa tunafuata makundi mengine ambayo bado yanasumbua. Tutawahakikisha wananchi kwamba polisi na jeshi wanafanya yote inayofaa ili tuishi kwa amani katika jiji. Wahalifu mia tatu wanaojulikana kama wakuluna walihamishwa hii siku ya tatu hadi kwenye gereza la luzumu huko Kongo Central, kulingana na wizara ya mambo ya ndani. Operesheni hii ni sehemu ya operesheni ya mara mbili ndobona zero kuluna. Operesheni hii ya uhamisho inafanywa na wizara ya mambo ya ndani na ya haki. Uhamisho huo ni sehemu ya mkakati mpana zaidi wa kupunguza wingi wa wafungwa katika jela za polisi zilizojaa mara nyingi na kuzuia uwezekano wa kutoroka. Kuanzia tarehe makumi mbili na tano Februari ijayo hakutakuwa tena na vikwazo vya njia moja kwenye barabara fulani katika mkoa wa Kinshasa, kama ilivyoamuliwa na serikali ya Congo mwezi Oktoba mwaka jana. Haya ndiyo yaliibuka katika kikao kilichoongozwa hisi kwa watatu tarehe 19 Februari na waziri wa mambo ya ndani akiwa na waziri wa uchukuzi, gavana wa jiji la Kinshasa pamoja na wawakilishi wa polisi na huduma za kiufundi za wizara ya uchukuzi, ikiwemo tume ya kitaifa ya usalama barabarani. pr hili ni kusimamishwa kwa muda kwa kipimo cha trafiki kwenye njia za Nguma tourisme Monjiba na Pwalu kuanzia tarehe 25 Februari hiyo. Uamuzi huu unachukuliwa baada ya tathmini ya kina ya athari za hatua hii juu ya mtiririko wa trafiki katika mji mkuu, inasema tangazo kutoka kwa Wizara ya Mambo ya Ndani. Kama nilivyotanguliza, huko Ituri, hifadhi ya wa wanyamapori ya Okapi RFO ilikamata siku ya pili ya Okapi huko Epulu katika tarafa la Mambasa. Hii ni mara ya kwanza okapi kunaswa ndani ya miaka kumi na mbili. Vyanzo vya ndani vya RFO vinaripoti kwamba mnyama huyo muhimu ulimwenguni alinaswa kwenye mtego katika kijiji cha Babukeli, takriban kilomita mia mbili kutoka mji wa Bunia. Tukumbuke kwamba mwaka elfu mbili kumi na mbili wanyama wa okapi kumi na watano waliokuwa kifungoni kwenye eneo waliuawa kinyama na kiongozi wa zamani wa wanamgambo Morgan Sadala. Na hii hapa sehemu ya pili ya idhaa inaletwa na ronelinti boneraajukaianiw. Hujambo na karibu, mtukufu msikilizaji, katika sehemu ya pili habari zetu katika mji wa Beni, shirika la raia liliweza kuzindua siku ambazo zimepita shughuli ya kutolea sapoti jeshi la taifa na wazalendo ambao wamekuwa wakiendesha vita dhidi ya wanamgambo wa M23. Lengo la kazi hizi ni kukusanya chakula na vitu vingine kama vile madawa, ili kuweza kusapoti jeshi ambalo limekuwa likiendesha vita kwa sasa. Ni namna gani shughuli hii inaendelea? Kwa kuzungumzia hayo, tunamkaribisha Brigit Batapoa akiwa ni husika na huimidhaji katika shirika la raia pande hiyo ya Beni. Anazungumza na mwenzetu Marke Maro Fimbo. Bi Brigitte Batapoa, jambo. Jambo bwana journalist. Hivi punde mlianja kazi kubwa ya kuhudumia jeshi na wazalendo, tunaweza kuelewa ile mafikiri ilitokea wapi na kwa nini? Uh, motivation ya kuweza kuunga jeshi letu mkono na wazalendo ilikuwa kuwapatia juste courage paske kuona engagement yao enyewe wiko nayo juu ya kuweza kutulinda sisi wananchi na kutupigania juu ya kuweza kukonserve udongo wetu. Alor sisi kome raia hatungeweza kufunga mikono, tungepashwa kuwaunga mikono na kuwaankuraje ili waendelee na ile kazi vizuri, na sisi kukuwa nyuma yao na tunaweza kuelewa magumu gani wala changamoto gani mlikongana nayo wakati ya ile kazi, kwa sababu mlifanya kazi kwa kipindi kiwili? Ndiyo, ile kazi tuliweza kufanya vipindi viwili. Ya kwanza tulikongoleshaka vitu vivre non vivre ya kwenda kuasiste wanajeshi huko Lubero na wazalendo, na fazi ya pili ilikuwa juu ya kuweza kuasiste sasa wa blesse de guerre na wazalendo wenye wiko kwa hopital general pavio militaire. A terme ya defi, siwezi kusema kama tulikutana na defi paske ilikuwa jambo nye wengi wa raia walikuwa na ngoelelea initiative wawamotive juu tuweze kuunga jeshi letu mikono raia ikishasikia ile apel ilikuwa vraiment tayari, kila mtu kuweza kutoa kidogo wenyeko naye kwa kuweza kusutenir jeshi lakini en terme ya defi wenye walikuwa sasa dispose kwa kushuka kwenda kukongolesha zile vitu walikuwa wachache. Alors ile ilikuwa defi un peu majeur, sensibilisation iliweza kupita ku radio iliweza kupita ku media, lakini watu wakwenda fanya ile kazi walikuwa wachache. Ndiyo maana ile defi kwa kuireleve tulitola ma mekanisme, kiisha ya evaluation ya kwanja na kiisha ya evaluation ya pili enye takuwa siku zijao. Tutaweza tena kumetre mekanisme ya plasi ya kuweza kureleve ile defi. Na alasa apele kuwakaaji waje wengi, tuungane tuweze kukongolesha usaidizi kidogo kidogo ya kuweza kuunga watoto wetu mikono, wenye wiko mjeshi, wenye wiko wazalendo na wanatusaidia kupiga kupigania nchi yetu, na wanacha tunapima kusinzia tena kidogo, itakuwa mwisho. wala shirika la raia mtendelea tena na kipindi ile kwa siku zinazokuja kukongolesha vitu kusaidia jeshi, kwa sababu wakiangalia wanapigana. E, bwana journaliste, mimi mimi naweza kukwambia haiwezi kuwa mwisho. dunia nzima tunajua gizi, katika mapambano raia lote inakuwaka nyuma ya jeshi lake. Ile accompagnement ile appui ni ya kila siku, lakini hii kampuni ya kukongolesha vitu kisha ile faze mbili tunaishia pale kwanja. Tutaanja kufanya evaluation na tutajua tena siku zijao aktivite kaniingine tunaweza kuifanya juu ya kuweza kuendelea kusisimua jeshi letu na watoto wetu wazalendo, kuendelea mbele. Yani wakaaji wa, waendelee kusubiri kwanza, wakaaji waendelee kusubiri na kama kungali kule mwenyewe iko naendelea kupita wakaaji wanapasha mwambia, tulifata kurejo ya kwamba ile kampuni imeishia pale kwanja, tutachunga kiisha evaluation njoo tutaona tena kama mipangilio gani yatakuwa. Manake ile faze kwanza ya kampuni imeishia pale, tutachunga tena baadaye kama uh, aktivite gani tena zingine tutaweza kufanya juu ya kuweza kuunga jeshi letu na wazalendo mikono. Kwa kumaliza sasa, shirika la raia hali serikali ili hii vita ikomeshwe. Sisi sote tunajua gizi hali inaendelea kuzorota. Sisi kama shirika la raia ni kuambia gavementi yetu, sisi tunachoka, tunaona damu imemwangika mingi sana. Waendelee kutafuta mekanisme yote enyewe itaweza kuarete ile hemoraji ya damu. Mafikiri yetu kwa serikali ni kusema wawo wa wiko na mainstititio zote waikale waweze tena kuchunguza stratejie gani waliwezaka kuimetre en place eske ile stratejie ilileta matunda gani na kusasa nini tena wataweza kufanya paske damu inaendelea kumwangika. Bi Brigitte Batapoa, tunakushukuru. Na sisi tunakushukuru. Tusalie huko katika jimbo la Kivu Kaskazini, ambapo kuwepo kwa watoto katika vikundi vinavyomiliki silaha imekuwa shida kubwa huko Beni, Butembo na Lubero, ambapo makundi haya yenye kumiliki silaha yanaripotiwa. Mwonekano huo umetolewa nje na mashirika yenye kujihusisha na haki pia ukingo wa watoto, ilikuwa ni katika sikukuu kimataifa yenye inakuwa ikipiganisha kuorodheshwa kwa watoto katika vikundi vinavyomiliki silaha, ambayo inasherekewa kila tarehe kumi na mbili Februari ya kila mwaka. Ni kipi kinahitajika ili kumaliza jambo la kuorozeshwa kwa watoto katika vikundi vinavyomiliki silaha? Mengi ni katika ripoti hii ambayo ameandaa mwenzetu Gilen Kasasia. Kulingana na kiongozi wa PDDRCS katika eneo la Beni, katika makundi ya wanaomiliki silaha makumi nne na mbili, makumi mbili kati yao yanatumikisha watoto. Omar Kavota anaeleza: tuna sikitiko kuona ya kuwa makundi mengi ya kijeshi inatumia watoto. Wakati tumeidadisha makundi ya kijeshi ndani ya eneo hili, tumeweza kuona ya kuwa juu ya makundi makumi nne na mbili ya kijadi pasipo kuhesabia ADF na M23, zaidi ya makundi makumi mbili inatumia watoto na hiyo ni hatari, sababu hii ni uhalifu dhidi ya dunia na uhalifu wa kivita. Tuko tunahamasisha makundi ya kijeshi kujizuiza kutumia watoto, lakini tunaona hatujasikiwa na makundi yote, ndiyo maana tumeweza kufanya kwa pamoja harakati ya kuhamasisha viongozi wa makundi ya kijeshi. wilayani Lubero ni makundi matatu yanayotumikisha zaidi sana watoto kama vile kundi liitwalo bana Batiseka, Grup, Arme, Victime, de Massacre FPPAP, kama linavyofahamisha kundi la kiserikali EADEV. Kulingana na kiongozi wa kundi hilo, ni watoto zaidi ya mia moja ambao wameorozeshwa katika kundi hizo. Katika teritwara yetu ya Lubero tuliweza idadisha watoto mia moja ambao wanapatikana katika vikundi vya kumiliki silaha na vile vikundi vya mjini, yaani magrupa arme loko na vile vikundi ambavyo tuliweza idadisha, tuliweza ona kikundi cha bana bateseka, kikundi kya baviktimu bamasafe na kikundi kya FPP fppe bar ap. Ijapo mazingira mabovu yanayosababishwa na ukosefu wa usalama, sheria inakataza mtoto kumiliki silaha, kama anavyokumbusha hapa Rugan Bangahe, mshauri wa baraza la watoto la Beni na Lubeo, ijapo vita vimekuwa vikali, hairuhusi watoto kukamata bunduki ili kuweza kupigana Babu kwanza sheria yetu imeweza kukataza kwa watu wote ambao hawajaeneza miaka kumi na nane kukamata bunduki ama kuweza kugombana, ili kusiwe tena watoto katika kundi zenye kumiliki silaha. Aidev inaomba government ya Kongo kuboresha usalama katika vijiji, ili kurahisisha wakimbizi kurudi makwao na watoto kwenda shuleni, wala kama sivyo kuwekwe mafunzo ya dharura kwa ajili ya watoto hao wakimbizi, ili kuokoa maisha yao, kwani wanapogaragara mchana kutwa barabarani, wengi wanaoruzeshwa upesi katika kundi zenye kumiliki silaha. Beni Gilen Kasesia, Rajo Kapi. Mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufata.