Waasi oh, wa M23 na washirika wao wa Rwanda wanaendelea kusonga mbele huko Kivu Kusini, wameudhibiti mji wa Sange hii siku ya tatu kuelekea Uvira, jambo ambalo linaleta hofu kwa wakazi. Liwali wa jiji la Kinshasa anaita wakazi wa Kinshasa kuepuka kutumbukia katika ubaguzi. Daniel Bumba alisema hayo baada ya mkutano wa usalama na waziri wa mambo ya ndani. Vikwazo vya njia moja kwenye barabara fulani katika mkoa wa Kinshasa vitasimamishwa kwa muda kuanzia tarehe makumi mbili na tano Februari ijayo, kwamzi huo huko katika tangazo kutoka wizara ya mambo ya ndani. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi. Tangu hii siku ya nne jiji la Uvira limetumbukia katika hofu ya jumla. Kwa mujibu wa vyanzo kadhaa vya habari, vitendo vya uporaji na utesaji vinavyohusishwa na kundi la askari wasio na nidhamu na wazalendo vinazidisha hofu kwa wananchi. Wakati huo huo, waasi wa M23 na washirika wao wa Rwanda wanaendelea kusonga mbele hii siku ya tatu usiku waliudhibiti mji wa Sange ulio kwa umbali wa takriban kilomita makumi tatu kutoka mji wa Uvira. Baada ya kuanguka kwa jiji la Bukavu mikononi mwa waasi wikendi iliyopita, miji kadhaa ya kimkakati ilianguka katika siku chache. Katika chini ya siku mbili, Kamanyola na Sange walikuja chini ya udhibiti wa waasi. Uvira sasa inatishiwa moja kwa moja na kusonga mbele kwa M23 na mamia ya watu waliokimbia makazi yao kutokana na vita huko Kivu Kusini wanamiminika katika mji wa Kalemi kwa mtumbwi katika siku za hivi karibuni. Kukabiliana na hali hii, serikali ya mkoa wa Tanganyika imeweka udhibiti mkali katika kila ushukaji wa abiria katika bandari ya Kalemi ili kupambana na upenyezaji wowote unaoweza kufanywa na adui. Tunamsikiliza waziri wa uchukuzi wa mkoa na msemaji wa serikali ya Tanganyika, Barnabe Kantala, yuko kwenye mikrofoni ya Pole Munanga. Les services de sécurité sont à pied d'œuvre, Qui sont postés. Huduma ya ulinzi na usalama ziko bidii katika kazi, zimewekwa katika bandari ya Kalemi na kila boti inayofika. Kuhusiana na hali ya ukosefu wa usalama pale Uvira au Kivu Kusini kwa ujumla, tumepokea raia wengi wa Kongo ambao wameamua kupata kimbilio mjini Kalemi au Tanganika. Hatuna idadi kamili, lakini naweza kukupa makadirio tunapokea Hesabu ya watu mia tatu au mia ine kila ujio wa boti. Kuna hatua ya usalama tunaochukua kwa kumtambua kila mmoja anayeingia kwenye mkoa ya Tanganyika. Unajua, Wakongomani wote wana vitambulisho na vitambulisho vya wapiga kura ambazo wanaziwasilisha pale bandarini, wanajitokeza bandarini, wanashuka kwenye boti, kuna utaratibu unaowekwa ili tutambue nani anaingia kwenye udongo wa jimbo la Tanganyika. Katika tarafa la Lubero huko Kivu Kaskazini, utulivu mdogo unazingatiwa hii siku ya nne katika uwanja wote wa mapambano. Hii ni baada ya siku mbili za mapigano kati ya waasi wa, wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda na jeshi la FARDC linaloungwa mkono na wazalendo mapigano ambayo yalifanyika siku ya pili na siku ya tatu pa Alimbongo, Ndoluma, Mambasa, Lubango, Kasima na Katondi, karibu kilomita makumi tatu kutoka Lubero kati. Jeshi lilifanikiwa kuwarudisha nyuma adui kwenye maeneo mengi ya mapigano. Hata hivyo, jeshi linatoa wito kwa askari waliokimbia mapigano na wanaorandaranda pa Lubero kati kurejea uwanja wa mapambano haraka iwezekanavyo, ili kulinda nji tukisalia huko katika tarafa la Lubero takriban watu makumi mbili na wawili walikufa na wengine wawili hawajulikani walipo baada ya kuzama kwa teksi ya mtumbwi usiku wa kuamkia hii siku ya tatu kwenye ziwa Edward kulingana na jumuiya ya kiraia ya eneo hilo. Mtumbwi huo uliotoka kwenye eneo la uvuvi la Vichumbi ulikuwa ukielekea Kyavinyonge wakati janga hilo lilipotokea. Kwa maelezo ajali hiyo ilitokea karibu na eneo la wavuvi wa lunya senge, katika eneo la beni pa kilomita makumi mnane kutoka muji wa butembo, kulingana na shirika ya kiraia ya Kiavinyonge. Ali mbaya ya hewa na msongamano mkubwa ndio chanzo cha janga ili. Delfe Malekani, presidenti wa shirika ya kiraia ya Kyavinyonge, hadi sasa amezungumza juu ya idadi ya watu makumi mbili na mbili waliofariki, wakiwemo wanawake na watoto, wakupona wanane na wengine wawili kupotea wengi wa waasiriwa walikuwa watu waliokimbia makazi yao ambao walikimbia mapigano kati ya waasi wa M23 na FARDC pale Goma. Habari hii inaeleza kuwa waasiriwa walichukua mtumbwi huo kuvuka vichumbi katika parke ya taifa ya Virunga, eneo inalokaliwa na M23 ambapo usafiri wa ziwani ulikuwa umesitisha tangu mwezi wa tatu wa mwaka jana. Watu wanane walionusurika kutoka Lunyasenge senge na kupelekwa katika kituo moja cha afya kwa matibabu. operesheni ya kuopoa ya wasiriwa ilizinduliwa Jumatano iliyoonyeshwa shirika ya kiraia nikiripoti. Mujibeni, mimi ni Andre Kitengerejo, Ukapi. Huko Ituri ambako tunaelekea, hali ya kibinadamu inasalia kuwa ya wasiwasi kwa karibu watu elfu kumi, haswa watu waliokimbia makazi yao kutoka Jaiba na wakazi wa karibu na Fataki katika tarafa la Jugu hawana chakula wala dawa. Mashamba yao pia yanamilikiwa na wanamgambo wa Kodeko kundi lenye silaha ambalo linatishia wale wanaojaribu kuenda shambani. Matokeo ni kwamba maisha yamekuwa magumu kwa waasiriwa hawa wa maafa ambao wanaomba msaada wa dharura. Ripoti ya Isaac Remo inayosomwa na Ezekieli Muzalia. Wakimbizi wa kambi la Jaiba na wakaaji wa maeneo jirani kama vile Loja, Lindu na Fataki ambao walishambuliwa na waasi wa Kodeko hawako huru kutembea zaidi ya kilomita mbili. Wamoja wanaondoka mchana ndani ya nyumba zao wakijificha, ili kutafuta chakula, kisha ajali. Wale wanaojielekeza shambani wanauawa, na wengine wanapata tishio la kufariki, jambo linalofanya maisha kuwa magumu kwa maelfu ya wakaaji huko Mumoja, ojiana naye anashuhudia ya kwamba waasi wanakuwa kando na mashamba zao na wanafanya doria mahali popote upande wa saa moja na hata saa mbili za usiku. Wakimbizi wale wanashutumu uporaji wa bidhaa zao za shambani na waasi wanatoa mwito kwa usaidizi wa haraka kwa sababu ni vigumu kwao kujielekeza kwenye meta tano bila kukutana na waasi njiani. Jamaa karibuni mia moja za wakimbizi walijielekeza Bunia, Iga Barriere na hata Lopa. Apo, wanajitahidi kutafuta chakula. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Wakazi wa Kinshasa wanaombwa kutulia na kuepuka kutumbukia katika ubaguzi na mazarau. Wito huo ulitolewa na aliwali wa jiji hilo hii siku ya tatu kufuatana na mkutano wa usalama na naibu waziri mkuu wa wizara ya mambo ya ndani na sekta ya huduma Daniel Bumba anatoa hakikisho kwamba hali ya usalama mjini Kinshasa ni shwari na kwamba hatua zote zinachukuliwa kuhakikisha kuwa zinasalia hivyo. Kuhusu wizi uliorekodiwa katika wiki za hivi karibuni, Liwali huyo anatangaza kuwa uchunguzi unaendelea, lakini kundi la kwanza tayari limekamatwa. Tunasikiliza sehemu hii ya ujumbe wa Liwali wa Kinshasa iliyochaguliwa na Babel Pongo Masimango. Maneno yake yanatafsiriwa na Elise Kavira. Habari za uongo zimetangazwa ili watu wawe na hofu. Tunachukua fursa hii kuomba wananchi wasiruhusu migawanyiko ya jamii zetu. Kinchasa ina amani. Kuna matukio machache ya ujambazi na uingiaji ambao hatuyatambui. Tunaendelea na uchunguzi ili majambazi hawa wapelekwe mbele ya mamlaka za mahakama. Tunawaomba wakaaji wa Kinchasa waendelee kutulia na waende kwenye shughuli zao bila oga, kwani hatua zote za usalama zimechukuliwa. Jeshi na polisi wanaandamana na hatua hizi zote. Kinjasa ni mji wa wakaaji takriban milioni makumi mbili, na katika miji mikubwa uhalifu unaweza kufanyika. Kuna kundi la majambazi ambao tayari wamekamatwa na kufikishwa kwenye mahakama. Kwa siku chache, tutawaonyesha kwa wakaaji. Kwa sasa, tunafuata makundi mengine ambayo bado yanasumbua. Tutawahakikisha wananchi kwamba polisi na jeshi wanafanya yote inayofaa ili tuishi kwa amani katika jiji paisiblement dans la ville. Wahalifu mia tatu wanaojulikana kama wakuluna walihamishwa hii siku ya tatu hadi kwenye gereza la Luzumu huko Kongo Central. Kulingana na Wizara ya Mambo ya Ndani, operesheni hii ni sehemu ya operesheni ya mara mbili Ndobona Zero Kuluna. Operesheni hii ya uhamisho inafanywa na Wizara ya Mambo ya Ndani na ya Haki. Uhamisho huo ni sehemu ya mkakati mpana zaidi wa kupunguza uwingi wa wafungwa katika jela za polisi zilizojaa mara nyingi na kuzuia uwezekano wa kutoroka. Kama nilivyotanguliza, kuanzia tarehe makumi mbili na tano Februari ijayo hakutakuwa tena na vikwazo vya njia moja kwenye barabara fulani katika mkoa wa Kinshasa kama ilivyoamuliwa na serikali ya Congo mwezi Oktoba mwaka jana. Haya ndiyo yaliibuka katika kikao kilichoongozwa siku watatu tarehe kumi na tisa Februari na waziri wa mambo ya ndani akiwa na waziri wa uchukuzi, gavana wa jiji la Kinshasa pamoja na wawakilishi wa polisi na huduma za kiufundi za wizara ya uchukuzi, ikiwemo tume ya kitaifa ya usalama barabarani SNPR. Hili ni kusimamishwa kwa muda kwa kipimo cha trafiki kwenye njia za Nguma turism monjiba na Pualu kuanzia tarehe 25 Februari hiyo. Uamuzi huu unachukuliwa baada ya tathmini ya kina ya athari za hatua hii juu ya mtiririko wa trafiki katika mji mkuu inasema, tangazo kutoka kwa wizara ya mambo ya ndani. Na hii hapa sehemu ya pili ya idhaa inaletwa na Ronelin Tibonera hujambo na karibu mtukufu wa msikilizaji serikali bado haijatatua kiundani ndani mizozo ya kikabila ambayo inazidi kudumu katika jimbo la ituri na yenye imekuwa chanzo ya mauaji ya wakaaji na kuchomwa kwa majengo ni hasa katika mtaa wa jugu ni hivi ameeleza kiongozi wa muungano hebatiser mda wa kikao alichoendesha na waandishi wa habari pabunia na ni kwa hiyo pasta james biensi amekuwa mwalikwa wetu mwenye amezungumzia swala hili na zetu Ezekiel Muzalia, huku akialika wakaaji wa jimbo hili kwa umoja na waweze kuzungumza ili kuonesha hali hii ya usalama mdogo. Tusikilize yale waliozungumza. Jambo si jambo, kufuatana na kuzorotwa kwa hali ya usalama siku hizi katika jimbo la Ituri na mashariki mwa nchi ya Kongo hali ambayo inakuwa kuwa mbovu na ya kutisha katika eneo letu. Kwanza tunahuzunika sana kuona hali inaendelea kuharibika, na tunapaza sauti kuambia ndugu zetu ya kwamba hii hali haibidi iendelee hivi, kuua wanawake na watoto, kuwachoma watu wakiwa hai, si hali nzuri. Tunakondane ile hali na enerji yetu ya mwisho na kuwasi ndugu zetu wenye wanaoendelea kubeba silaha na kuleta maafa. Waachane na ile maneno, kama kuna shida wanazo wapeleke mbele ya watu wanaofaa, iwe instance national ama hata international, tupate suluhisho, kwa sababu miaka saba watu wamekufa mamilioni, ya mali imeharibika mamilioni, ya watu wamekuwa wakimbizi. Basi tutazidi hivi mpaka muda gani? Wasisahau ya kwamba wanaoteseka ni dada zao, mama zao, ndugu zetu, wanaokuwa kule porini, wamekosa madawa, wamekosa chakula, wamekosa mashamba, watu wanatabika. Basi watatabika mpaka muda gani? Hapa majuzi uh, jimbo ya Ituri inalilia wakaaji yapata makumi sita na hata zaidi, ambao wameuawa kinyama kwa eneo ya Jugu. Nyinyi sawa vile wazee wa notable ya jimbo ya Ituri, na sauti yenu kama vile watumishi wa Mungu inakuwa na na nguvu kubwa. Mnajisikiaje na nini mnasema kwa hali hiyo? Unajua, maisha ni ya Mungu na maisha ni kitu yenye inafaa kuchunga. Mtu mmoja akifa ni taabu kubwa kwa jamaa yake na hata kwa nchi, ijapokuwa leo kwetu tunadharau tu, mtu anakufa, watu wanakufa kama leo sitini, jinsi unavyosema, hakuna mtu mwenye anaongelea na ukiuliza wengine watakuwa wanachongea wamoja na wengine, sijui kulikuwa provokasion huku, kulikuwa sijui represai kule, sijui reaksion huku. Ha, si mambo kama haya yenye naomba watu tuongee, inaomba tutafute namna gani ya kutunza na kulinda watu. Sasa ni hali ya kutatiza sana, ndio maana tunaomba kila mmoja wetu tafadhali, tutafute amani. Na tupiganie amani. Ituri, watu wanaendelea kuuana wao wenyewe uh, ila katika jimbo zingine ni watu ndio wanakuwa kikusanywa ili kupiganisha adui ambaye anakuja. Nyinyi uh, mnakuwa na uh, mtazamo gani? Namna gani mnasoma hali hiyo kabisa? Yani, Ituri inaonekana kuwa inakuwa na hali ambayo inakuwa kipekee nchini DRC. Mara nyingine ninafikiria kusema hata Ituri watu wanachochewa ili wauwe wengine wa siku sema, eti tu watu wanainuka wauane katikati yao. Kwa sababu ingelikuwa kusema watu wanauana katikati yao, vita hivi vingekuwa vimekuwa kwa kiwango kingine. Ki, ni vile vikundi vidogo vidogo vimechukua silaha kwa sababu zenye wao peke yao wanajua, ndio wanaenda wanaua watu hapa na wanaua watu sehemu nyingine. Ombi tu ni wanaobeba silaha na sijui nani wanatumikia, kwa sababu lazima kuna mtu wanaotumikia, anaowapa pesa anaowapa silaha na anaowapa mafunzo. Lazima kuna watu nyuma zao, ijapokuwa sisi hatuwajui. Kwa hivi wangelileta bahati kwa amani na salama. Umeandaa mpango ya maombi, uh, tunaweza kujua kiini ni nini? Na eske munafikiria kwamba hiyo italeta suluhisho kwa matatizo yenye nchi iko na kupambana nayo. Ndio, sisi kama Wakristo tuna silaha moja kubwa ni kuomba, kumulilia Mungu na kumwita atujibu. Kwa hivi tumeandaa maombi weekend hii kuanzia kesho Ijumaa siku ya tano, yani mpaka Jumapili dimanche. Tunaomba Wakristo wote popote wanapokuwa wapate nafasi ya kuomba, na dimanche après-midi tutakusanyika kwa sala Rehema Plaza na Wakristo wa madini zote Kujeni tumulilie Mungu na haya maombi tunayafanya kwa siku mbili hizi kwa kufunga parsiel. Yani, mtu anaweza kunywa uji uh, asubuhi na jioni, na alale chini akililia Mungu. Tunajua ya kwamba Mungu atatusikia kwa sababu yeye, yeah, amesema tumwite naye atatujibu. Tuna uhakika ya kwamba tukiweka maneno yote, tofauti zetu za dini za kabila za sijui nini, tumulilie Mungu, tuna uhakika atafanya neema. Tunawashukuru. na katika mji wa Beni jimboni Kivu Kaskazini, ni wafanyakazi zaidi ya makumi tano wa PDDRCS tawi la Beni na Lubero, mkiwemo wale wenye kuendesha uchunguzi wa silaha, ndio wanahudhuria kwenye kikao cha mafunzo ambacho kilifungua milango yake siku ya pili. Muda wa siku tatu, wahudhuriaji wataweza kufunzwa ni jinsi gani kuidadisha wapiganaji wa zamani. Pia watazungumzia jinsi gani operesheni hiyo itaanzishwa. Je, mafunzo haya yana maana gani kwa wafanyakazi wale wa PDDRCS? Na ni kipi viongozi wa taasisi wanasubiria? Majibu ni katika ripoti ambayo ameandaa mwenzetu Marke Maro Fimbo wafanyakazi hawa wanaohusika na shughuli za usalimishaji ya wapiganaji wa zamani walikuwa wakitumika pasipo ujuzi kamili na vifaa vya kutosha. Mafunzo yale yatawasaidia kwa kuchapa kazi na bidii, alisema B tandres ta Bwira, mfanyakazi wa PDD ya huku Lubero. Tuko nafunzwa gisi tunapashwa kuwa naidentifie make kurikodi waex combata, donc wale ambao wanatoka katika pori kuacha maisha ya kijeshi kurudia katika maisha ya kiraia, tunakuta mafunzo ni ya lazima kwa sababu tulianza kazi mbele, tulikuwa hatuna mafunzo, lakini pamoja na mafunzo ambayo tunaendelea kupata kwa leo, tuna imani kwamba tutafanya kazi vizuri na tutatimiza yale ambayo wanatuomba maongoji leo ni mengi toka viongozi. Mwanasheria Omar Kavota ni msimamizi wa pete derses kwa maeneo ya Beni. Ujuzi wa wale ambao wanafunzwa umeweza kukuzwa na tunaamini ya kuwa wataweza kutekeleza mafunzo ambayo wamepata, sababu itakuwa ni kazi ya kila siku, siyo kazi ambayo itaisha kwa wakati huu peke yake. Tumeweza kufanya ujumbe, tumeweza kuhamasisha makundi ya kijeshi waweze kujiripoti, na tunajua watakuja wengi. Sasa hakwatakwa tena wanachunga kupata vyeti vyao vya kujisalimisha hivi. Tunaamini ya kuwa wale ambao wamefunzwa watatekeleza mafundisho yao ambao wamepata na waweze kuitekeleza kabisa. Wale ambao wanatusikia ambao ni wa, na memba makundi ya kijeshi ambao wanatarajia kujisalimisha, muda umefika wakuje, sababu hakuna tena kukawia katika mchakato wa kuweza kuwasalimisha, na hiyo kazi haitaachia hapa. Yani, tunajihusisha na wale ambao tayari wameshajisalimisha, lakini wale ambao watakuja itakuwa kazi ya kila siku, anayewafunja akitokea mji mkuu wa Kinshasa angojelea kwa wanaofunzwa kutumika gisi ipasavyo. Wakishafunzwa vizuri, Claude Chishimbika Shala. Mnajua huko Ituri wako kwa kipindi karibu cha tatu ya kuwasalimisha watu, na ni watu tuliowafunzwa ndiyo wanatumika huko. Wale wa Beni na Butembo na Lubero wanaomba kuvukia pia changamoto kama na yale tunaosubiri kwao ni wawe na ujuzi ya kuchapa kazi hii vema. Ifahamike kwamba kwa kipindi cha kwanza cha kuorodheshwa ni wapiganaji wa zamani wasiopungua mia sita ndio wahusika. Beni, Mart Magofimbo, Radio Kapi. Mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufata.