Monusko oh, haikujenga mahema 800 huko Bunia ili kuwapokonya silaha wanajeshi wa FARDC endapo mji huo utashambuliwa na wanajeshi wa Uganda. Monusko na jeshi la Kongo ndo wamejibu hivyo kutokana na habari za uongo zinazosambaa kuhusu swala hilo ni wali wa muda wa Kwilu, Jean Mayo Mbongo Pasi, anaonya wakazi wanaojifanya wakimbizi ili kunufaika na misaada ya wakimbizi wa kweli Pabandundu. Zaidi ya kesi 1155 za ugonjwa wa kipindupindu zikiwemo vifo makumi tatu na saba zimerekodiwa tangu mwanzoni mwa mwaka katika jimbo la Hoka Tanga. Ha mjambo wasikizaji wapenzi, na karibuni kwa wote. Hapana, MONUSCO haikujenga mahema mia nane huko Bunia ili kuwapokonya silaha wanajeshi wa FARDC endapo mji huo utashambuliwa na wanajeshi wa Uganda. Hapana, liwali wa mkoa hakukimbia Bunia. Taarifa hizi zinatoka kwa mkuu wa mawasiliano ya kimkakati na habari kwa umma wa MONUSCO huko Ituri, Jean Tobi Okala, na msemaji wa jeshi huko Ituri, Luteni Jules Ngongo, walisema hayo jana, siku ya tatu, wakati wa mkutano wa pamoja na waandishi wa habari kwenye kituo cha utume wa umoja wa mataifa huko Bunia. Hii ni kufuatana na uvumi mkali kwamba baadhi ya viongozi wa mkoa wamekimbia mahali salama. Na kuvunjika kwa uhusiano kati ya jiji la Goma na majimbo mengine kuna athari kwa wazalishaji wa bidhaa na wauzaji tena. Huko Goma, wajasiriamali wengi wanaelezea kusita kwao na kukatishwa tamaa kuhusu kuzindua upya shughuli zao kwa kuzingatia kushuka kwa kasi kwa watumiaji na wateja. Masoko makubwa ya mauzo yapo katika mikoa mingine na hayafikiki kwa sababu ya kufungwa kwa barabara za kimkakati na mihimili. Denis Lukeso ameandaa ripoti hii. Inayosuma hapa na Jacques Mukongole. Bibi Jusalima hawezi tena kusambaza lotoba lake kwa wenye maduka za chakula mujibukavu. Kufuatana na hali ya sasa, hakuna njia ya kuzalisha kwa kiasi kikubwa kutokana na ukosefu wa njia za usafiri kwa kuleta lotoba mujibukavu. Mjigoma hakuna watu wengi wa kununua, na wateja wanaotupa kalanga hawana tena njia za kutuletea kwa wingi kwa sababu ya hali ya sasa. Hii ndiyo sababu tunakwama, kama vile alieleza. Shughuli katika mashamba makubwa yanayozalisha susisa fomaji na maziwa safi kwa mfano. Lakini baadhi ya bidhaa za bendera za Kivu zinapungua kwa baadhi, au ziko katika hali ya kusimama kwa wengine. Njia za mitiriko zimefungwa karibu. Kwa profesa Dadi Sale, kuna hatari kwamba wajasiriamali watageuza biashara zao kuwa nchi jirani, ambako fursa za biashara zinapatikana kwa sasa. Profesa Dadi Sale anapendekeza kwamba ni na sera za kiuchumi za wakati wa vita ili kuwawezesha wajasiriamali wa Kongo kukazana na biashara zao. Shirika la Msalaba Mwekundu la Kongo, kamati ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu na shirikisho la kimataifa la vyama vya Msalaba Mwekundu, shirikisho la kimataifa, wana wasiwasi mkubwa na kuendelea kuzorota kwa mgogoro wa kibinadamu mashariki mwa Kongo na eneo la Kivu, hasa huko Goma. Katika taarifa yake mashirika hayo yamesema maelfu ya raia wakiwemo wanawake, watoto, waliojeruhiwa na wagonjwa wameathirika pakubwa na athari za vita hivyo. Mapigano ya hivi punde ndani na nje ya mji wa Goma, mji mkuu wa Kivu Kaskazini, yamesababisha mamia ya maelfu ya watu kukimbia na kuacha kila kitu nyuma. Serikali inawezesha kwenye usalama wa ndani ni ndani ya mfumo huu ambapo Wizara ya Mambo ya Ndani, Usalama na Maswala ya Kimila inaandaa kuanzia siku ya pili hadi siku ya tano mkutano wa kubadilishana habari na uzoefu katika utawala wa usalama. Kwa siku nne washiriki watajifunza mengi zaidi juu ya usalama wa maeneo. Baraza la Juu la Mahakama, CSM kwa kifupi, linaamua kuanzisha kitengo cha mgogoro na mshikamano kuhusiana na hali ya mahakimu katika kipindi hiki cha ukosefu wa usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Baraza hilo liliipitia hoja kadhaa za ajenda ya mkutano wake na maazimio fulani yaliyochukuliwa hii siku ya pili na wajumbe wake wote katika mahakama ya katiba. Ripoti ya Jeff Ngoy katika usomi wa Jean Desire Kanyama. miongoni mwa mambo yaliyozungumziwa katibu mtendaji wa shauri kuu amejulisha hali ya wakata mashtaki na wajama wao pamoja na watumishi wa tawi la sheria hiyo mbele ya mzozo wa usalama na wa kibinadamu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni pamoja na operesheni ya utoaji damu ya wakata mashtaki ajili ya kushiriki katika mwenendo wa ushirikiano na usaidizi kwa waliojeruhiwa wakati wa vita, kusawazishwa kwa madaftari ya wagombea wakata mashtaki, kikao cha mwaka wa elfu mbili makumi mawili na ine, mipangilio ya kazi ya wamzi katika vituo vya chini ya matribunali kuu na matribunali ya amani, uchunguzi wa mwenendo wa kuwatolea matunzo pamoja na mazishi yao na kiwanda cha bima aktiva. Kituo hicho cha uchunguzi kina utume wa kuchukua na kutia pamoja habari zote kuhusu hali ya wanasheria, ajili ya kusimika mbinu kadhaa kwa usalama wao na tena kuhudumia wanaopatikana mjini Kinshasa katika miji yingine ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ugenini wanasheria wanakusudia kutumika katika uaminifu na tayari wataendelea kushiriki katika juhudi za mkazo wa taifa ya haki. Ofisi ya uongozi kuu wa wakata mashtaki imekusudia pia kurekebisha hali yote ya memba wake waliokubaliwa kutumika kazi hiyo, kisha uchunguzi wa afya kimwili, mbele ya kutuma vibawa vyao kwa rais wa jamhuri ajili ya amri ya uteuzi wao. Mpinzani Martin Fayulu alipokea hii kwa pili mjini Kinshasa ujumbe kutoka jukwaa la maungamo ya kidini la Kongo. Kwa mujibu wa washiriki, mijadala yao ililenga haja ya dharura ya kuunganisha nguvu na kuimarisha umoja wa kitaifa ili kuweza kuzungumza kwa sauti moja. Tuna hakika kwamba kuhusika kwa, kwa Martin Fayulu kwa sababu ya ushawishi wake na usikivu anaovutia pamoja na vikosi vingine muhimu vya taifa, ingeweza kuwa na maamuzi katika kukomesha vita Wanathibitisha viongozi wa jukwaa la maungamo ya kidini la Kongo. Ndugu zetu wengi hapa Bandundu wanajifanya wakimbizi na kunufaika na misaada yao, kumbe waliohama kweli wanateseka. Kashfa hii ni ya waziri wa kazi za umma wa jimbo la Kwilu, Jean Mayo Mbongopasi, akiongoza kwa muda kwa nafasi ya liwali wa mkoa ambaye yuko safarini kikazi. Kauli hiyo aliitoa wakati wa uzinduzi wa mradi wa shirika lisilo la kiserikali la COS Rural kuhusu usalama wa chakula kwa watu waliopoteza makazi yao kutoka kwa mut wanaoishi Kwilu. Kwake yeye, tabia hii ni kukosa maadili mema ambayo wakazi wa, wa Bandundu wanapaswa kuepuka. Kwa muda sasa, wanyamapori wamekuwa wakiharibu mashamba ya wakulima katika tarafa la Kasongolunda hasa katika sekta ya Panzi, kulingana na msimamizi wa eneo hilo ambaye anatahadharisha, hali hii pia ni miongoni mwa visababishi vya uhaba wa mazao ya kilimo katika sehemu hii ya Jimbo la Kwango, na hivyo kusababisha tatizo la malisho mabaya miongoni mwa wakazi. Arsen Kukangidila anasema kuwa hatua inayofanyika ni kuwafukuza wanyama hao. Anaongeza kwamba alitoa ripoti hiyo kwa serikali ya mkoa ambayo aliomba kufanya kila kitu kuwatoa wanyama hao. Kama nilivyotanguliza ugonjwa wa kipindupindu unaendelea kuenea katika Jimbo la Hoka Tanga. Tangu mwanzoni mwa mwaka, zaidi ya kesi elfu moja mia tano na tano pamoja na vifo makumi tatu na saba zimerekodiwa. Ili kukabiliana na hali hiyo, waziri wa afya wa mkoa na washirika wa afya wanaboresha mikakati ya kuimarisha vita dhidi ya ugonjwa huu unaoitwa ugonjwa wa mikono michafu. Hii ni hasa kuongeza uelewa miongoni mwa watu kuhusu kusafisha mazingira na kuheshimu hatua za usafi. Swala hili lilijadiliwa siku ya kwanza wakati wa mkutano wa sekta mbalimbali wa kupambana na janga hili. Maelezo mengine na mkaguzi wa matibabu wa mkoa wa Hokatanga, Terese Kaila Nyanga, katika sehemu hii iliyochaguliwa na Jean Gandu na kutafsiriwa na Elise Kavira. La surveillance epidemiologique Ufuatiliaji wa janga unaonesha kuwa janga hilo limenea katika miji yote tatu ya jimbo hilo: Lubumbashi, Likasi, Kasumbalesa, hata katika maeneo ya afya ya vijijini. Asilimia 45 ya watu wamejaribiwa kuwa na janga hili na asilimia 50 wamepoteza maisha katika jamii. Hii inatukumbusha umuhimu wa kufuatilia zaidi wale wanaochelewa kukimbilia kwenye vituo vya matunzi. So, ingawa wanapatiwa matunzo kwa bure huko la Kenya Kisanga Poleni tunamkaribisha kwa sasa Ronelinti Bonera ambaye anatujia na kipindi cha pili cha habari. Karibuni haji ukati invite ny Hujambo na karibu mtukufu wa msikilizaji. Serikali bado haijatatua kiundani ndani mizozo ya kikabila ambayo inazidi kudumu katika jimbo la Ituri na yenye imekuwa chanzo ya mauaji ya wakaaji na kuchomwa kwa majengo, ni hasa katika mtaa wa Jugu. Ni hivi ameeleza kiongozi wa muungano Hebatiser mda wa kikao alichoendesha na waandishi wa habari Pabunia. Na ni kwa hiyo Pasta James Biensi amekuwa mwalikwa wetu mwenye amezungumzia swala hili na zetu Ezekiel Muzalia, huku akialika wakaaji wa jimbo hili kwa umoja na waweze kuzungumza ili kuonesha hali hii ya usalama mdogo. Tusikilize yale waliozungumza James Jansi. Jambo si jambo? Kufuatana na kuzorotwa kwa hali ya usalama siku hizi katika jimbo la Ituri na mashariki mwa nchi ya Kongo, ni kauli gani ambayo, ni analisi gani ambayo munatoa kuhusu hali ambayo inakuwa kuwa mbovu na ya kutisha katika eneo letu. Kwanza tunahuzunika sana kuona hali inaendelea kuharibika, na tunapaza sauti kuambia ndugu zetu ya kwamba hii hali haibidi iendelee hivi, kuua wanawake na watoto, kuwachoma watu wakiwa hai, si hali nzuri. Tunakondane ile hali na enerji yetu ya mwisho na kuwasi ndugu zetu wenye wanaoendelea kubeba silaha na kuleta maafa, waachane na ile maneno. Kama kuna shida wanazo, wapeleke mbele ya watu wanaofaa, iwe instance national ama hata international, tupate suluhisho, kwa sababu miaka saba watu wamekufa mamilioni, ya mali imeharibika mamilioni, ya watu wamekuwa wakimbizi. Basi tutazidi hivi mpaka muda gani? wasisahau ya kwamba wanaoteseka ni dada zao, mama zao, ndugu zetu wanaokuwa kule porini. Wamekosa madawa, wamekosa chakula, wamekosa mashamba, watu wanatabika. Basi watatabika mpaka muda gani? Hapa majuzi, uh, jimbo ya Ituri inalilia wakaaji yapata makumi sita na hata zaidi ambao wameuawa kinyama kwa eneo ya Jugu. Nyinyi sawa vile wazee wa notable ya jimbo ya Ituri na sauti yenu kama vile watumishi ya Mungu inakuwa na na nguvu kubwa. Mnajisikiaje na nini mnasema kwa hali hiyo? Unajua, maisha ni ya Mungu na maisha ni kitu yenye inafaa kuchunga. Mtu mmoja akifa ni taabu kubwa kwa jamaa yake na hata kwa nchi, ijapokuwa leo kwetu tunadharau tu, mtu anakufa, watu wanakufa kama leo sitini, jinsi unavyosema, hakuna mtu mwenye anaongelea na ukiuliza wengine watakuwa wanachongea wamoja na wengine, sijui kulikuwa provocation huku, kulikuwa sijui represai kule, sijui reaction huku ha, si mambo kama haya yenye naomba watu tuongee, inaomba tutafute namna gani ya kutunza na kulinda watu. Sasa ni hali ya kutatiza sana, ndio maana tunaomba kila mmoja wetu tafadhali tutafute amani. Na tupiganie amani. Ituri watu wanaendelea kuuana wao wenyewe, uh, ila katika jimbo zingine ni watu ndio wanakuwa wakikusanywa ili kupiganisha adui ambaye anakuja nyinyi. uh, mnakuwa na uh, mtazamo gani, namna gani mnasoma hali hiyo kabisa? Yaani Ituri inaonekana kuwa inakuwa na hali ambayo inakuwa kipekee nchini DRC. Mara nyingine ninafikiria kusema hata Ituri watu wanachochewa ili waue wengine, si kuseme eti tu watu wanainuka wauane katikati yao. Kwa sababu ingelikuwa kusema watu wanauana katikati yao, vita hivi vingekuwa vimekuwa kwa kiwango kingine. Ni vile vikundi vidogo vidogo vimechukua silaha kwa sababu zenye wao peke yao wanajua ndio wanaenda wanaua watu hapa, na wanaua watu sehemu nyingine. Ombi tu ni wanaobeba silaha, na sijui nani wanatumikia, kwa sababu lazima kuna mtu wanaotumikia, anaowapa pesa anaowapa silaha na anaowapa mafunzo. Lazima kuna watu nyuma zao, ijapokuwa sisi hatuwajui. Kwa hivi wangelileta bahati kwa amani na salama. Umeandaa mpango ya maombi, uh, tunaweza kujua kiini ni nini, na eske mnafikiria kwamba hiyo italeta suluhisho kwa matatizo yenye nchi iko na pambana nayo? Ndio, sisi kama Wakristo tuna silaha moja kubwa ni kuomba, kumulilia Mungu na kumwita atujibu. Kwa hivi tumeandaa maombi weekend hii kuanzia kesho Ijumaa siku ya tano, yani, mpaka Jumapili dimanche, tunaomba wakristu wote popote wanapokuwa wapate nafasi ya kuomba. Na dimanche apremidi, tutakusanyika kwa sala Rehema Plaza, na wakristu wa madini zote kujeni, tumulilie Mungu. Na haya maombi tunayafanya kwa siku mbili hizi kwa kufunga partiel, yani mtu anaweza kunywa uji uh, asubuhi na jioni, na alale chini akililia Mungu tunajua ya kwamba Mungu atatusikia, kwa sababu yeye yeah, amesema tumwite naye atatujibu. Tuna uhakika ya kwamba tukiweka maneno yote, tofauti zetu za dini za kabila za sijui nini, tumulilie Mungu, tuna uhakika atafanya neema. James Biasi Aksanti, tunawashukuru na katika mji wa Beni, jimboni Kivu Kaskazini, ni wafanyakazi zaidi ya makumi tano wa PDDRCS tawi la Beni na Lubero, mkiwemo wale wenye kuendesha uchunguzi wa silaha, ndio wanahudhuria kwenye kikao cha mafunzo ambacho kilifungua milango yake siku ya pili, mda wa siku tatu. Wahudhuriaji wataweza kufunzwa ni jinsi gani kuidadisha wapiganaji wa zamani. Pia watazungumzia jinsi gani operesheni hiyo itaanzishwa. Je, mafunzo haya yana maana gani kwa wafanyakazi wale wa PDDRCS na ni kipi viongozi wa taasisi wanasubiria? Majibu ni katika ripoti ambayo ameandaa mwenzetu Marke Mahofimbo wafanyakazi hawa wanaohusika na shughuli za usalimishaji ya wapiganaji wa zamani walikuwa wakitumika pasipo ujuzi kamili na vifaa vya kutosha. Mafunzo yale yatawasaidia kwa kuchapa kazi na bidii, alisema B Tandres Ta Bwira, mfanyakazi wa PDSS ya huku Lubero. Tuko nafunzwa gisi tunapashwa kuwa na identifie make kurikodi waeskombata combata, donc wale ambao wanatoka katika pori kuacha maisha ya kijeshi kurudia katika maisha ya kiraia, tunakuta mafunzo ni ya lazima kwa sababu tulianza kazi mbele, tulikuwa hatuna mafunzo. Lakini pamoja na mafunzo ambayo tunaendelea kupata kwa leo, tuna imani kwamba tutafanya kazi vizuri na tutatimiza yale ambayo wanatuomba maongojeleo ni mengi toka viongozi. Mwanasheria Omar Kavota ni msimamizi wa Ptederses kwa maeneo ya Beni. Ujuzi wa wale ambao wanafunzwa umeweza kukuzwa na tunaamini ya kuwa wataweza kutekeleza mafunzo ambayo wamepata, sababu itakuwa ni kazi ya kila siku, sio kazi ambayo itaisha kwa wakati huu peke yake. Tumeweza kufanya ujumbe, tumeweza kuhamasisha makundi ya kijeshi waweze kujiripoti, na tunajua watakuja wengi. Sasa hakwatakwa tena wanachunga kupata vyeti vyao vya kujisalimisha hivi. Tunaamini ya kuwa wale ambao wamefunzwa watatekeleza mafundisho yao ambao wamepata na waweze kuitekeleza kabisa. Wale ambao wanatusikia ambao ni wa, na memba makundi ya kijeshi ambao wanatarajia kujisalimisha, muda umefika wakuje, sababu hakuna tena kukawia katika mchakato wa kuweza kuwasalimisha, na hiyo kazi haitaachia hapa Yani, tunajihusisha na wale ambao tayari wameshajisalimisha, lakini wale ambao watakuja itakuwa kazi ya kila siku. Anayewafunza akitokea mji mkuu wa Kinshasa, angojelea kwa wanaofunzwa kutumika gisi ipasavyo wakishafunzwa vizuri Claude Chishimbi Kashala, mnajua huko Ituri wako kwa kipindi karibu cha tatu ya kuwasalimisha watu, na ni watu tuliowafunza ndiyo wanatumika huko. Wale wa Beni na Butembo na Lubero wanaomba kuvukia pia, changamoto kama na yale tunaosubiri kwao ni wawe na ujuzi ya kuchapa kazi hii vema. Ifamike kwamba kwa kipindi hiki cha kwanza cha kuorodheshwa ni wapiganaji wa zamani wasiopungua mia sita ndio ndiyo wahusika. Beni, Mark Magofimbo, Radio Kapi. Mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufata.