Mapigano oh, okay, makali yaliendelea hii siku ya tatu tarehe 19 Februari kati ya waasi wa, wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda na jeshi la FARDC katika maeneo tofauti tarafa ni Lubero jimboni Kivu kaskazini. Zaidi ya kesi 1155 za ugonjwa wa kipindupindu zikiwemo vifo 37 zimerekodiwa tangu mwanzoni mwa mwaka katika jimbo la Hoka Tanga. Katika jimbo la Kwango, wanyamapori wanaharibu mashamba ya wakulima katika tarafa la Kasongolunda tangu muda sasa. Msimamizi wa eneo hilo anasema ametoa ripoti kwa wakuu wake ili kuchukua hatua dhidi ya hali hiyo. Mjambo, wasikilizaji wapenzi. Huko Kivu Kaskazini ambako tunaanzia, mapigano makali yaliendelea kwa siku ya pili mfululizo, hii siku ya tatu, tarehe kumi na tisa Februari, kati ya waasi wa, wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda na jeshi la FARDC katika vijiji vya Ndoluma na Kizombiro vilivyo kwa umbali wa takriban kilomita makumi sita kutoka Lubero Kati. Mapigano haya ambayo yanakaribia kwa hatari karibu na Lubero kati yanalazimisha baadhi ya shule kuwarudisha wanafunzi kabla ya muda wa kawaida wa masomo kuisha. Na kuvunjika kwa uhusiano kati ya jiji la Goma na majimbo mengine kuna athari kwa wazalishaji wa bidhaa na wauzaji. Tena huko Goma, wajasiriamali wengi wanaelezea kusita kwao na kukatishwa tamaa kuhusu kuzindua upya shughuli zao kwa kuzingatia kushuka kwa kasi kwa watumiaji na wateja masoko makubwa ya mauzo yapo katika mikoa mingine na hayafikiki kwa sababu ya kufungwa kwa barabara za kimkakati na mihimili. Denis Lukeso ameandaa ripoti hii. Inayosuma hapa na Jackie Mkongole. Bibi Jusalima hawezi tena kusambaza lotoba lake kwa wenye maduka za chakula mujibukavu. Kufuatana na hali ya sasa, hakuna njia ya kuzalisha kwa kiasi kikubwa kutokana na ukosefu wa njia za usafiri kwa kuleta lotoba mujibukavu. Mujigoma hakuna watu wengi wa kununua, na wateja wanaotupa kalanga hawana tena njia za kutuletea kwa wingi kwa sababu ya hali ya sasa. Hii ndiyo sababu tunakwama kama vile aliyeeleza shughuli katika mashamba makubwa yanayozalisha sosisa fomaji na maziwa safi kwa mfano. Lakini baadhi ya bidhaa za bendera za Kivu zinapungua kwa baadhi, au ziko katika hali ya kusimama kwa wengine. Njia za mitiriko zimefungwa karibu. Kwa profesa Dadisale, kuna hatari kwamba wajasiriamali watageuza biashara zao kuwa nchi jirani ambako fursa za biashara zinapatikana kwa sasa. Profesa Dadisale anapendekeza kwamba ni wa DRC, kuwa na sera za kiuchumi za wakati wa vita ili kuwawezesha wajasiriamali wa Kongo kukazana na biashara zao. Shirika la Msalaba Mwekundu la Kongo, kamati ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu na shirikisho la kimataifa la vyama vya Msalaba Mwekundu, shirikisho la kimataifa wana wasiwasi mkubwa na kuendelea kuzorota kwa mgogoro wa kibinadamu mashariki mwa Kongo na eneo la Kivu hasa huko Goma. Katika taarifa yake mashirika hayo yamesema maelfu ya raia wakiwemo wanawake, watoto, waliojeruhiwa na wagonjwa wameathirika pakubwa na athari za vita hivyo. Mapigano ya hivi punde ndani na nje ya mji wa Goma, mji mkuu wa Kivu Kaskazini, yamesababisha mamia ya maelfu ya watu kukimbia na kuacha kila kitu nyuma. Serikali inawezesha kwenye usalama wa ndani. Ni ndani ya mfumo huu ambapo Wizara ya mambo ya ndani, usalama na maswala ya kimila inaandaa kuanzia siku ya pili hadi siku ya tano mkutano wa, wa kubadilishana habari na uzoefu katika utawala wa usalama. Kwa siku nne, washiriki watajifunza mengi zaidi juu ya usalama wa maeneo. Baraza la juu la mahakama CSM kwa kifupi linaamua kuanzisha kitengo cha mgogoro na mshikamano kuhusiana na hali ya mahakimu katika kipindi hiki cha ukosefu wa usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Baraza hilo liliipitia hoja kadhaa za ajenda ya mkutano wake, na maazimio fulani yaliyochukuliwa hii siku pili na wajumbe wake wote katika mahakama ya katiba. Ripoti ya Jeff Ngoy katika usomi wa Jean Desire Kanyama. Miongoni mwa mambo yaliyozungumziwa katibu mtendaji wa shauri kuu amejulisha hali ya wakatamashtaki na wajama wao pamoja na watumishi wa tawi la sheria hiyo mbele ya mzozo wa usalama na wa kibinadamu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni yani, pamoja na operesheni ya utoaji damu ya wakatamashtaki ajili ya kushiriki katika mwenendo wa ushirikiano na usaidizi kwa waliojeruhiwa wakati wa vita, kusawazishwa kwa madaftari ya wagombea wakatamashtaki, kikao cha mwaka wa elfu mbili makumi mawili na ine, mipangilio ya kazi ya wamzi katika vituo vya chini ya matribunali kuu na matribunali ya amani, uchunguzi wa mwenendo wa kuwatolea matunzo pamoja na mazishi yao na kiwanda cha bima aktiva. Kituo hicho cha uchunguzi kina utume wa kuchukua na kutia pamoja habari zote kuhusu hali ya wanasheria, ajili ya kusimika mbinu kadhaa kwa usalama wao na tena kuhudumia wanaopatikana mjini Kinshasa katika miji yingine ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ugenini. Wanasheria wanakusudia kutumika katika uaminifu na tayari wataendelea kushiriki katika juhudi za mkazo wa taifa ya haki. Ofisi ya uongozi kuu wa wakata mashtaki imekusudia pia kurekebisha hali yote ya memba wake waliokubaliwa kutumika kazi hiyo, kisha uchunguzi wa afya kimwili, mbele ya kutuma vibawa vyao kwa rais wa jamhuri ajili ya amri ya uteuzi wao. Mpinzani Martin Fayulu alipokea hisi kwa pili mjini Kinshasa ujumbe kutoka jukwaa la maungamo ya kidini la Kongo. Kwa mujibu wa washiriki, mijadala yao ililenga haja ya dharura ya kuunganisha nguvu na kuimarisha umoja wa kitaifa ili kuweza kuzungumza kwa sauti moja. Tuna hakika kwamba kuhusika kwa, kwa Martin Fayulu kwa sababu ya ushawishi wake na usikivu anaovutia pamoja na vikosi vingine muhimu vya taifa ingeweza kuwa na maamuzi katika kukomesha vita wanathibitisha viongozi wa jukwaa la maungamo ya kidini la Kongo. Kama nilivyotanguliza, ugonjwa wa kipindupindu unaendelea kuenea katika jimbo la Hokatanga. Tangu mwanzoni mwa mwaka, zaidi ya kesi elfu moja mia tano na tano pamoja na vifo makumi tatu na saba zimerekodiwa. Ili kukabiliana na hali hiyo, waziri wa afya wa mkoa na washirika wa afya wanaboresha mikakati ya kuimarisha vita dhidi ya ugonjwa huu unaoitwa ugonjwa wa mikono michafu. Hii ni hasa kuongeza uelewa miongoni mwa watu kuhusu kusafisha mazingira na kuheshimu hatua za usafi. Swala hili lilijadiliwa siku ya kwanza wakati wa mkutano wa sekta mbalimbali wa kupambana na janga hili. Maelezo mengine na mkaguzi wa matibabu wa mkoa wa Hokatanga Therese Kaila Nyanga katika sehemu hii iliyochaguliwa na Jean Ngandu na kutafsiriwa na Elise Kavira la surveillance epidemiologique. Ufuatiliaji wa janga unaonesha kuwa janga hilo limenea katika miji yote tatu ya jimbo hilo: Lubumbashi, Likasi, Kasumbalesa, hata katika maeneo ya afya ya vijijini. Asilimia 45 ya watu wamejaribiwa kuwa na janga hili na asilimia 50 wamepoteza maisha katika jamii hii. Natukumbusha umuhimu wa kufuatilia zaidi wale wanaochelewa kukimbilia kwenye vituo vya matun So, ingawa wanapatiwa matunzo kwa bure huko la Kenya Kwa muda sasa wanyamapori wamekuwa wakiharibu mashamba ya wakulima katika tarafa la Kasongolunda hasa katika sekta ya Panzi. Kulingana na msimamizi wa eneo hilo ambaye anatahadharisha hali hii pia ni miongoni mwa visababishi vya uhaba wa mazao ya kilimo katika sehemu hii ya Jimbo la Kwango na hivyo kusababisha tatizo la malisho mabaya miongoni mwa wakazi. Arsen Kukangidila anasema kuwa hatua inayofanyika ni kuwafukuza wanyama hao. Anaongeza kwamba alitoa ripoti hiyo kwa serikali ya mkoa ambayo aliomba kufanya kila kitu kuwatoa wanyama hao. Irene Mboma Luzolo kwa maelezo zaidi katika usomi wa Elize Kavira. Hali ya wakaaji wa eneo la Kasongolunda inatia wasiwasi wasi. Hasa wale wanaoishi katika kundi la Kapemba liliko kusini mwa sekta ya Panzi katika jimbo la Kwango. Wanyama pori wanazunguka katikati ya jimbo hili na nchi jirani Angola, wanaharibu vitu vyengi na wanahatarisha maisha ya watu. Arsen Kukangidila ambaye ni msimamizi wa Kasongulunda anapiga kengele akisema kwamba wanyama hawa wa pori wanaharibu mashamba ya wakaaji hasa mashamba ya mhogo, mihindi, kalanga na mbegu nyingine. Na sababu ya hiyo, kupata bidhaa za kilimo inakuwa shida na idadi ya watu wanakabiliwa na ukosefu wa chakula bora katika sehemu hii ya nchi. Arsen Kukangidila anasikitishwa na hali hiyo na anaiomba serikali ya mkao huu uweze kutafuta namna ya kuwarudisha wanyama hawa msituni, kwani hata kama walimaji wakipanda mbegu zao wanyama watakuja kuharibisha tena. Hii ni tatizo kubwa kwa wakaji wa mkao huo, lakini msimamizi anawahakikishia wakaji wa eneo lake kuwa serikali hakika itafanya kinachohitajika kuwarudisha wanyama msituni. Tunamkaribisha kwa sasa Ronelinti Bonera ambaye anatujia na kipindi cha pili cha habari karibuni. Mwaliko wetu kwa siku ya leo ni mhusika wa ukingo wa watoto katika sekta ya Beni Mbau mtaani Beni jimboni Kivu Kaskazini. Katika majadiliano haya ambayo Catherine Kaindo ameendesha na mwenzetu Marke Marofimbo, anakuwa akituzungumzia ni ipi hali ya ukingo wa watoto katika eneo hili ambapo kuna makundi karibuni makumi ine yanayomiliki silaha na yenye tabia mbaya ya kuweza kuorozesha watoto. Sikiliza majadiliano yao. Bi, uh, Catherine Kaindo, jambo. Jambo bwana journalist, wewe ni mojawapo ya wanao shiriki katika ukingo ya watoto huko Mbau, mji mkuu wa usultani wa Beni Mbau. Hapa unapatikana kwa Nzuma, kwa tarafa la Rwenzori. Tunaweza kuelewa nini imekuleta hapa kwa siku kama na hii ya leo? Hapa tunapatikana hapa Mavivi kwa sasa, tunaungana na wakaaji wengine wa Mavivi, tuko napata sensibilisation kupitia MONUSCO Jurne ya leo iko jurne nyeko dedie kubaafa solda nanjomaana, wanatuiita sie bote bakaaji kutokea Mbau Mavivi komi de lider, tuweze kusasibilize vile komunote yetu, kuwaonesha kwamba watoto chini ya mwaka kumi na mnani hawastahili kuenda katika vikundi vya jesi ama kuingia kuvikundi vya wazalentu. Ila njia yao ni wapi ni kumasomo, na tunashukuru Monisco kwa hii kazi. Kukumbuka siku kuu ya leo yenye iko dedie kwa watoto wa askari, hali ya ukingo wa watoto, basi kuna mnaka ni kwa maeneo, kwa mfano Kumbavu, hali ya ukingo ya watoto kwa leo inakuwa nguvu sana. Watoto wameanja jivuruga ndani ya kuvuta madroge, kukunya pombe. Vraiment hali ya ukingo inakuwa nguvu sana. Sie kama wazazi, tukunapima kuikala na watoto, tunawaikalisha muvikundi me bo polepole tu juu wanasema muti enye inataa pengema ifo kuinyorosha na ingali na, na wakati na njo mana tuko na kazanisha sie kama wazazi vile na vikundi vya vijana, kuna maparlema dafa kuna maparlema de jen, sie bote tuko na kazanisha tu tuweze kusasibilize watoto wasingie ndani ya hali ya uvyo ovyo. Juu wakati wanakunya pombe wanavuta masigara wanajidroge na ile na wasukuma wafanye mambo yenye haistahili, watadanganywa na mtu fulani juu ashapoteza ufahamu, ashachanganikiwa, itamsukuma amufate. Na vile kupitia hali ya umaskini enye tunaishi leo, sie wazazi hatupate tena muda wa kuingia mumashamba, tupeleke watoto zaidi sana wenye viko kumasomo masegondere, kumasomo mapato, vile natukuia nguvu inaacha tunaona kama tunashindwa vile kuchunga watoto basi majukumu yetu, madaraka yetu sie kama wazazi inakuwa kama inashuka sasa. Tulikuwa nenda mashamba, mtu atavuna kakao, tavuna takawa maharagi, kama ulitosha saa kilo nauhisha sekati kilo, inasaidia kwa hali ya watoto mekwa. Sasa shamba zote hatuna tena mamlaka ya kuingia ndani, na inaacha tunashindwa gisi ya kuchunga watoto kuchunga watoto iko majukumu ya wazazi hata na community. Unafikiri naomba nini ifanyike kwa sasa? kwa sababu hali gizi ulisema inakuwa mbaya sana. Yenye tunaweza omba ifanyike kwa sasa ni kuweza kuikalisha watoto vijana, kama vile wasichana kuwafunja hata kazi mbalimbali za mikono inaweza kuwasaidia, na itaacha hawaweze kuaborde vile vikundi vya waasi venye tuzunguka ndani ya mgini. Kwa serikali itusaidie sana, irudishe usalama kama vile ilivyokuwa mbele. Kila mzazi akuwe na uwezo ya kufanya kazi zake na kufanya majukumu yake kwa watoto wake kama kawaida ya mzazi. Watusaidie salama, irudie tunalia salama kwa viongozi wa serikali. Pande ingine wanasema pia kanisa ina pia majukumu ndani ya ukingo wa watoto. Ndio kanisa, vile kuna majukumu ndani ya ukingo ya, ya watoto, shukule kule ndani ya kanisa wanaleta mafundisho mbalimbali, wanawafunza namna gani mtoto anapashwa aishi, wanawaonesha vile njia ya kiroho ile. Vile iko kazi ya kanisa inasaidia, kama vile na masomo vile nayo inaendelea kusaidia tu kwa ukingo ya watoto. Nilisema vile tuliungana na wakaaji wa Mavivi kusiku ya leo jurne le duzi fevrie jurne nyeko dedie kubaafa solda, tulipata sensibilizasio kupitia Monisco tuweze kuimiza watoto wasiingie ndani ya vikundi vya waasi, waweze kwenda masomoni. Bi Katherine Kaindo, tunakushukuru sana, nami vile nawashukuru Radio Kapi dosi onfwail na huko jimboni Ituri ni vijana wengi ndio wamejitolea ili kusapoti jeshi la taifa katika kugombanisha adui mwenye amekuwa akitia matatani usalama wa Kongomani. Hii ni matokeo ya kampeni ya uhimizaji iliyodumu wiki mbili katika eneo hili na tawi la Reserve Armee pour la Defense RAD na viongozi wa jimbo hilo wakishirikiana na miungano pahali, makundi mbalimbali mbali yenye kumiliki silaha yaliweza kuhimizwa ili kuweka silaha chini na kwa kuweza kusapoti purukusheni ya kurudisha uongozi wa serikali kwenye maeneo yote ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni ripoti ambayo ameandaa Isak Remoyope. Vijana wengi ya umri ya mwaka kumi na nane hadi makumi mbili na tano wamekwisha kujiandikisha katika jeshi la FARDC pia radi, kwa kupiganisha adui ya Kongo. Kwa mtaa ya Maagi, karibu vijana mia moja wamejiandikisha tayari na wengine wengi katika muji Bunya na pia katika vijiji mbalimbali mbali ya jimbo la Ituri. Wamoja kati yao wanapata mafundisho kwa kambi ya Diango inayopatikana kwa 12 na Bunya. Wengine wanaongoja kufanya zoezi kwa vijiji vyao, ni kabla ya kuwatuma kwenye shamba la vita kwa kupiganisha adui. Msimamizi makamu ya RAD kwa jimbo la Ituri, Emmanuel Libandi: nimekuja ja na vijana wamoja wamepata tayari mafundisho, wako tayari kupigana na adui. Nyakati tunazo ni hatari, ndio maana vijana wengi wanajiandikisha katika RAD wenye wanataka amani iwe katika ichi la dans notre pays. Haya ni matokeo ya kampeni inayofanyika mara mbili kwa juma na wasimamizi wa rada na viongozi wa serikali kwa ushirika na ong mbalimbali. Wanahimiza vijana kujitoa kwa ukingo ya nchi ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo yenye inavamiwa sasa na M23 ikisaidiwa na jeshi la Rwanda. James bien, msimamizi ya shirika Lere Batisseur: mubebe arme mwende kurade mwende kufarde, si, mwende mupigane na benye hamutake tujenge itu. kree kazi, chimba oro, kata tikupori, lima shamba, tajirika. Magundi mbalimbali lenye kumiliki silaha katika jimbo la Ituri pia wanaalikwa kujiunga kwa hiyo mpango ya amani, kuliko kuendelea kupambana kati yao na kuwa wakaaji wasio na hatia. Msimamizi ya inadi Union des Associations Culturelles pour le Développement de l'Ituri, gundi inayokusanya kabila makumi mbili na moja ya Ituri, anatoa aliko kwa wanamgambo Michel Meta: tunaomba na gundi lote lenye silaha katika jimbo la Ituri wawe na Miri. Faida gani wanapata kwa kufanya vita tangu miaka elfu mbili kumi na saba wajiunge katika mpango ya kupokonya silaha PDDRCS na kuingia katika gundi ya wareserviste, fuatana na aliko ya serikali ya Kongo kwa kusaidia ichi pona kosunga ekolo. Kampeni ya uhimizaji ya vijana inaendelea katika karta mbalimbali ya muji Bunya pia kwa vijiji zingine ya Ituri kwa kuandikisha vijana wengi kwa hiyo mpango ya kupigania jamhuri ya demokrasia ya Kongo. Ni kiripoti toka Bunya, Isakre Moyope, Radio Okapi. Mwisho wa habari, aksandi kwa kutufata.