Kati? Kati. Rais wa Kenya William Ruto alikutana jana siku ya pili na wawakilishi wa makanisa ya Kikatoliki na Kiprotestanti katika mfumo wa kutafuta amani nchini Kongo huko Nairobi. Waziri wa mambo ya ndani wa Kasai Oriental anaomba vyombo vya usalama kuwa macho katika siku hizi ambazo Kongo inavamiwa, alisema siku ya wa kwanza wakati wa gwarida huko Mbujimai. Huko Ituri, ofisi ya udhibiti wa Kongo OCC kitengo cha Mahagi haina scanner kwa ajili ya kukagua aina ya bidhaa zinazobebwa ndani ya magari kwenye forodha. Mjambo wasikilizaji wapenzi, habari kamili kama nilivyotanguliza hapo awali, Rais wa Kenya alikutana jana, siku ya pili, na wawakilishi wa makanisa ya kikatoliki na Kiprotestanti, William Ruto. Katika hafla hii aliomba kuunganishwa kwa mipango ya kikanda ya Nairobi na Luanda kuhusu mkataba wa kijamii wa amani na kuishi pamoja ulioanzishwa na makanisa hayo mawili, anasema msemaji wa SSA Eric Senga. Rais William Ruto alipokea ujumbe wa baraza la kitaifa la maaskofu wa Congo sengo na kanisa la Kristo nchini Congo esc pa Nairobi. Alisisitiza umuhimu wa ushirikiano kati ya juhudi za kitaifa na kikanda kwa ajili ya amani ya kudumu katika Afrika ya kati. Na kundi la waasi la M23 linaloungwa mkono na Rwanda limefanya mauaji ya watoto huko Bukavu, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo hayo yaliripotiwa hii siku ya pili tarehe kumi na nane Februari na kamisa mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za kibinadamu, kwa mujibu wa Ravina Shamdasani, msemaji wa ofisi ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa huko Geneva. Hali ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inazidi kuwa mbaya na kusababisha ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu kama vile mauaji, ubakaji unaohusiana na migogoro na kijinsia huko Kivu Kaskazini, mapigano kati ya jeshi la Congo FARDC na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda yalianza tena hii siku ya pili asubuhi katika tarafa la Lubero kwa pande kadhaa, baada ya siku nyingi za utulivu. Kulingana na vyanzo vya ndani na vya usalama, mapigano yanaripotiwa katika vijiji kadhaa haswa Mambasa, Ndoluma na Lubango. Hali hii inasababisha harakati mpya ya watu kuelekea maeneo yanayoonekana kuwa salama. Tukisalia jimboni humo, maisha yanazidi kuwa magumu kwa wakazi wa jiji la Goma. Wakazi wake wanasema kwa kuzingatia kile kinachotokea, wanalinganisha hali ya sasa na gereza la wazi. Kwa maneno yao wenyewe, watu wengi hawajui tena jinsi ya kuishi katika janga hili ambalo halijawahi kutokea. Huku shughuli za shule zikiwa zimerejea hii siku ya kwanza, mzazi huyu anashangaa uwezo wake wa kifedha wa kulipa karo za shule hasa kwa vile hawezi kufikia kaundi yake ya bengi hadi sasa. Bengi zote zimefungwa. Tunasikiliza kilio hiki cha huzuni kutoka kwa mzazi huyu, anaielezea hali ya sasa ya Goma. Elize Cavira anatafsiri maneno yakehawataki wafanyakazi wa serikali waondoke katika mji wa Goma. Unapofika mpakani, utarudishwa mjini au unawekwa kwenye mazingira huko Gisenyi. kwa sasa Hakuna benki inayofanya kazi. Ukiwa na pesa kwenye akaunti yako ya mpesa, airtel money au simu nyingine itafaa kulipa asilimia kumi ama 10% ya pesa unayotaka taka kutosha kwa akaunti yako tena kwa kiwango ama to ya 2500 franc kongolais. Tuko wazazi na tunatumikia serikali, hatujui cha kufanya hapa Goma, tumekuwa kama wafungwa. Hata familia zetu hazijui namna gani ya kupata chakula. Watoto wanaanza kurudilia masomo, lakini sisi wazazi hatujui tutalipaje, kwa sababu benki zote zimefungwa na hatufanyi kazi. Tumekuwa nyumbani tangu karibu mwezi mzima. Hali inazidi kuwa mbaya na maisha yanakuwa magumu sana hapa Goma. Kwa kweli tunateseka. Naam. Huko Kivu Kusini hali ya kibinadamu bado ni mbaya katika jimbo hilo. Maelfu ya watu waliokimbia makazi yao kutoka maeneo yaliyoathiriwa na kusonga mbele kwa waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda hawajapata msaada wa kiafya, nafasi ya kulala, chakula au visivyo vya kula. Katika jimbo la Manyema ambako tunaelekea, harakati kadhaa za watu waliokimbia makazi yao zimeripotiwa katika tarafa la Lubutu, kaskazini mwa jimbo la Manyema, kulingana na mashirika ya kiraia ya eneo hilo ambayo yanatahadharisha. Watu hawa waliokimbia makazi yao ni wale wanaokimbia vita huko Kivu kaskazini na kusini. Chanzo chetu cha habari kinaongeza kuwa Wakongo hawa ambao wanakaribishwa na familia zinazowapokea wanaishi bila msaada wowote. Alipowasiliana kuhusu hali hiyo, waziri wa mambo ya ndani na usalama wa mkoa anathibitisha habari hiyo. Lawamo Selemani anaomba msaada kutoka kwa serikali kuu na mashirika ya kibinadamu kwa sababu jimbo hilo, anasema, lina rasilimali chache. Dola za Marekani milioni mbili ni mfuko wa fedha uliokusanywa na shirika la kimataifa la kibinadamu la OCHA usaidia zaidi ya wakimbizi wa ndani elfu mia moja wanaoishi katika mazingira hatarishi katika jimbo la Kwilu. Hawa ni watu waliokimbia mazingira yao ya kuishi kufuatana na kuendelea kwa vita vinavyofanywa na wanamgambo wa Mobondo, hasa katika tarafa la Kwamut katika jimbo la Maindombe. Mkuu wa OCHA tau la Bandundu, Ngongo Selemani, alitangaza hayo mwishoni mwa wiki iliyopita mjini Bandundu wakati wa uzinduzi wa mradi wa makabiliano ya dharura ya sekta mbalimbali mbali na kusaidia ustahimilivu wa watu waliokimbia makazi yao katika mitaa ya afya ya Bandundu na Bagata huko Kwilu unaofadhiliwa na shirika lisilo la kiserikali la cose rugal. Maelezo zaidi na wewe Jean Desire Kanyama katika ripoti ya Irene Mboma Luzolo. Kwa mjibu wa kiongozi wa Ocha pa Bandundu, wahami wale 1100 wanapatikana katika maeneo ya afya ya Bagata, ya Kikongo na ya Bandundu jimboni Kwilu. Katika mipangilio yake ya uhimizaji kwa manufaa ya wahanga wa mizozo ya kibinadamu, Ocha ilipata milioni mbili za dola za Kimarikani. Ngongo Selemani anafasiria kwamba ni shirika ine ndio zilifaidishwa na pesa hizo shirika la kimataifa Manya linapinga vitendo vya kijensia na ulinzi wa watoto. Karitas Congo itatumika kwa matengeneo ya utoaji wa maji safi. Mshiriki wake wa ADSS atamaliza majengo ya muda, sababu hapo Mazansai wahami waliishi katika vyumba vya masomo. Umwishowe, mshiriki wa taifa kozi rural atafanya iwezekanavyo ajili wahami wanaokosa vyote waanze makazi ajili wasiishi peke yake, kutokana na usaidizi aidha, makazi ya kilimo kwa kupata chakula. Ngongo Selemani anaongeza kusema kwamba miradi hiyo ine inaungana na huo unaoendeshwa na mpango wa malisho ulimwenguni PAM wa kuwatolea pesa wahami wale. Kuweni macho na kudhibiti mienendo yote katika kipindi hiki ambacho nji iko vitani. Haya ni matamshi yaliyotolewa hisi kwa kwanza na naibu waziri wa mambo ya ndani kwenye gwarida aliloliongoza mbuji mai katika kituo cha polisi cha mkoa wa Kasai Oriental. Esther dalafina anatupa taarifa. usomi wa jean desire kanyama, kisha kuwasili kwake mjini mbuji mai, eujenie chela alizungumza kwanza na liwale wa jimbo jean bwebwe kapu baadaye alienda kunako ofisi ya kamisa wa polisi ambako aliongoza mazoezi ya kijeshi mbele ya polisi. Ejeni Chela aliomba wawe na uangalizi sababu nchi inapatikana katika vita. Aliwaomba tena wavumbue kila jaribio ya uharibifu wa usalama katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na pia watumike zaidi wanaotenda wakiingia katika undani wa mambo. Jueni kwamba jimbo la Kasai Central ndiyo kipindi cha pili cha utume wake waziri makamu wa mambo ya ndani <mucho> Huko Ituri, ofisi ya udhibiti wa Congo OCC kitengo cha Mahagi haina scanner. Kifaa hiki kinawezesha kukagua aina ya bidhaa zinazobebwa ndani ya magari kwenye forodha, jambo ambalo ni shida kwa huduma hii ya serikali. Matokeo ni kwamba baadhi ya bidhaa zilizopigwa marufuku zinazoagizwa kutoka nchi jirani zinaishia kwenye soko za Congo. Sadiki Abubakar anarudi kutoka Mahagi. Hii hapa ripoti yake. Duru za ndani ya OCC Mahagi imeripoti ya kuwa shirika lao ina ukosefu ya vifaa kama na scanner inayosaidia kwa uchunguzi vema ya bidhaa kwenye mpaka kabla ya kuingia nchini. Kufuatana na ukosefu hiyo, wafanyakazi wa OCC wanachunguza bidhaa kati ya magari na kontena wakiangalia kwa macho uchunguzi ambao hayaruhusu kuona vitu vinaowekwa ndani ama chini ya mizigo katika magari ama kontena. Matokeo ni kwamba kuna vizaa mingi inaokataziwa kisheria kuingia nchini, lakini bahati mbaya hayawezi kugunduliwa kwenye mpaka kupitia ukosefu wa scanner. Vizaa hizo ni kama pombe kalikali inayopigwa marufuku na sheria ya Kongo. Pombe hiyo inayotoka nje ya nchi ina ukali hata ya asilimia 45 ya alkol na tena imeuzishwa mjini kwa bei rahisi sana mbalimbali. Mbali na changamoto hiyo, uchunguzi wa pili inaweza kuendeshwa kwa sababu, kabla ya kushusha mizigo, kuna uchunguzi pia unaoendeshwa na mashirika kama na DGDA OCC hata mashirika za usalama, lakini haya yote hayatoshi kwa kukomesha jambo hilo. Bunya Sadiki Abubakar, Redio Kapi. Kwa sasa tunamkaribisha Ronelin Ti Bonera kwa sehemu ya pili ya idhaa. Karibuni. Mwaliko wetu kwa siku ya leo ni mhusika wa ukingo wa watoto katika sekta ya beni mbau, mtaani beni, jimboni kivu kaskazini. Katika majadiliano haya ambayo Catherine Kaindo ameendesha na mwenzetu marke marofimbo, anakuwa akituzungumzia ni ipi hali ya ukingo wa watoto katika eneo hili ambapo kuna makundi karibuni makumi ine yanayomiliki silaha na yenye tabia mbaya ya kuweza kuorozesha watoto. Sikiliza majadiliano yao. Bi, uh, Catherine Kaindo, jambo. Jambo, bwana journalist, wewe ni mojawapo ya wanao shiriki katika ukingo ya watoto huko Mbau, mji mkuu wa usultani wa beni Mbau. Hapa unapatikana kwa Nzuma, kwa tarafa la Aruinzori. Tunaweza kuelewa nini imekuleta hapa kwa siku kama na hii ya leo? Hapa tunapatikana hapa Mavivi kwa sasa, tunaungana na wakaaji wengine wa Mavivi, tuko napata sansibilizasyo kupitia MONUSCO. Journee ya leo iko journee nyeko dedie ku bafa soldats. Na njo maana wanatuita sie bote wakaaji kutokea mbao mavivi kom de lider. Tuweze kusasibilize vile kominote yetu kuwaonesha kwamba watoto chini ya mwaka kumi na munani hawastahili kuenda katika vikundi vya jeshi ama kuingia ku vikundi vya wazalendo, ila njia yao ni wapi? Ni kumasomo, na tunashukuru MONUSCO kwa hii kazi kukumbuka siku kuu ya leo yenye iko dedie kwa watoto wa askari. Hali ya ukingo wa watoto basi kuna mnaka ni kwa maneno ni kwa mfano kumbao. Hali ya ukingo wa watoto kwa leo inakuwa nguvu sana. Watoto wameanza jivuruga ndani ya kuvuta madroge, kukunya pombe. Vraiment, hali ya ukingo inakuwa nguvu sana. Sie kama wazazi tu kuna pima kuikala na watoto, tunawaikalisha mu vikundi, mebo polepole tu. Juu wanasema muti enye inataa pengema ifo kuinyorosha na ingali na wakati na njoo, maana tu kuna kazanisha sie kama wazazi, vile na vikundi vya vijana, kuna maparlema dafa, kuna maparlema de jene, si bote tu kuna kazanisha tu tuweze kusasibilize watoto wasingie ndani ya hali ya ovyoovyo, juu wakati wanakunya pombe, wanavuta masigara, wanajidroge na ile na wasukuma wafanye mambo yenye haistahili, watadanganywa na mtu fulani, juu ashapoteza ufahamu, ashachanganikiwa, itamsukuma amufate. Na vile kupitia hali ya umaskini enye tunaishi leo, sie wazazi hatupate tena muda wa kuingia mumashamba, tupeleke watoto zaidi sana wenye biko ku masomo ma secondaire ku masomo mapato vile, na tukuia nguvu inaacha, tunaona kama tunashindwa vile kuchunga watoto, basi majukumu yetu, madaraka yetu, sie kama wazazi, na kama inashuka sasa, tulikuwa nenda mashamba, mtu atavuna kakao, tavuna taka wa maragi, kama ulitosha saa kilo na uisha sekati kilo, inasaidia kwa hali ya watoto. Me kwa sasa shamba zote hatuna tena mamlaka ya kuingia ndani, na inaacha tunashindwa gisi ya kuchunga watoto. Kuchunga watoto iko majukumu ya wazazi, hata na community. Unafikiri, naomba nini ifanyike kwa sasa, kwa sababu hali gisi ulisema inakuwa mbaya sana? Yenye tunaweza omba ifanyike kwa sasa ni kuweza kuikalisha watoto vijana, kama vile wasichana, kuwafunza hata kazi mbalimbali mbali za mikono, inaweza kuwasaidia, nataacha hawaweze kuaborde vile vikundi vya waasi venyew viku natuzunguka ndani ya mgini. Kwa serikali itusaidie sana, irudishe usalama kama vile ilivyokuwa mbele. Kila mzazi akuwe na uwezo ya kufanya kazi zake na kufanya majukumu yake kwa watoto wake kama kawaida ya mzazi. Watusaidie salama, irudie tunalia salama kwa viongozi wa serikali. Kuna wengine wanasema pia kanisa ina pia majukumu ndani ya ukingo wa watoto. Ndiyo, kanisa vile kuna majukumu ndani ya ukingo ya watoto, shukule ndani ya kanisa wanaleta mafundisho mbalimbali mbali, wanawafunza namna gani mtoto anapashwa aishi, wanawaonesha vile njia ya kiroho ile. Vile iko kazi ya kanisa inasaidia, kama vile na masomo vile nayo, na inaendelea kusaidia tu kwa ukingo ya watoto. Nilisema vile tuliungana na wakaaji wa Mavivi kusiku ya leo jurne ale duzi fevrier jurne nyeko dedie kubaafa solda, tulipata sensibilizasio kupitia Monisco tuweze kuimiza watoto. Wasiingie ndani ya vikundi vya waasi, waweze kwenda masomoni. Bi Catherine Kaindo, tunakushukuru sana, nami vile nawashukuru Radio Kapi dofi en swahili na huko jimboni Ituri, ni vijana wengi ndio wamejitolea ili kusapoti jeshi la taifa katika kugombanisha adui mwenye amekuwa akitia matatani usalama wa Kongomani. Hii ni matokeo ya kampeni ya uhimidhaji iliyodumu wiki mbili katika eneo hili na tawi la Reserve Armee pour la Defense RAD, na viongozi wa jimbo hilo wakishirikiana na miungano pahali. Makundi mbalimbali mbali yenye kumiliki silaha yaliweza kuhimizwa ili kuweka silaha chini na kwa kuweza kusapoti purukusheni ya kurudisha uongozi wa serikali kwenye maeneo yote ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ni ripoti ambayo ameandaa Isak Remoyope. Vijana wengi ya umri ya mwaka kumi na nane hadi makumi mbili na tano wamekwisha kujiandikisha katika jeshi la FARDC pia radhi, kwa kupiganisha adui ya Kongo. Kwa mtaa ya Maagi, karibu vijana mia moja wamejiandikisha tayari na wengine wengi katika muji Bunya, na pia katika vijiji mbalimbali mbali ya jimbo la Ituri. Wamoja kati yao wanapata mafundisho kwa kambi ya Diango inayopatikana kwa kumi na mbili na Bunya. Wengine wanaongoja kufanya zoezi kwa vijiji vyao, ni kabla ya kuwatuma kwenye shamba la vita kwa kupiganisha adui. Msimamizi makamu ya rad kwa jimbo la Ituri, Emmanuel Libandi: nimekuja na vijana wa moja, wamepata tayari mafundisho, wako tayari kupigana na adui. Nyakati tunazo ni hatari, njo maana vijana wengi wanajiandikisha katika rad, wenye wanataka amani iwe katika ichi Toujours dans notre pays. Haya ni matokeo ya kampeni inayofanyika mara mbili kwa juma na wasimamizi ya rada na viongozi ya serikali kwa ushirika na ONG mbalimbali. Wanahimiza vijana kujitoa kwa ukingo ya nchi ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo yenye inavamiwa sasa na M23 ikisaidiwa na jeshi la Rwanda. James Bienchi, msimamizi ya shirika Le Rebatisseur: mubebe arme mwende kurad mwende kufardisi mwende mupigane na benye hamutake, tujenge itu Kree. Kazi chimba oro kata tikupori lima shamba tajirika magundi mbalimbali lenye kumiliki silaha katika jimbo la Ituri pia wana alikwa kujiunga kwa hiyo mpango ya amani kuliko kuendelea kupambana kati yao na kuwa wakaaji wasio na hatia. Msimamizi ya inadi Unio des Association Culturelle pour le Développement de Lituri, gundi nayo kusanya kabila makumi mbili na moja ya Ituri anatoa aliko kwa wanamgambo Michel Meta: tunaomba na gundi lote lenye silaha katika jimbo la Ituri wawe na zami Miri, faida gani wanapata kwa kufanya vita tangu miaka elfu mbili kumi na saba? Wajiunge katika mpango ya kupokonya silaha mpe DDRCS na kuingia katika gundi ya wareserviste fuatana na aliko ya serikali ya Kongo kwa kusaidia ichi pona kosunga ekolo. Kampeni ya uhimizaji ya vijana inaendelea katika karta mbalimbali ya muji Bunya pia kwa vijiji zingine ya Ituri kwa kuandikisha vijana wengi kwa hiyo mpango ya kupigania jamhuri ya demokrasia ya Kongo. Ni kiripoti toka Bunya, Isaac Remoyope, radio Okapi. Tunafika mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufata.