B uh, Catherine Kaindo, jambo jambo, bwana journalist. Wewe ni mmoja wapo ya wanao shiriki katika ukingo ya watoto huko Mbau, mji mkuu wa usultani wa Beni Mbau. Hapa unapatikana kwa Nzuma, kwa tarafa la Ruwenzori. Tunaweza kuelewa nini imekuleta hapa kwa siku kama na hii ya leo? Hapa tunapatikana hapa Mavivi kwa sasa, tunaungana na wakaaji wengine wa Mavivi, tuko napata sensibilisation kupitia MONUSCO Jurne ya leo iko jurne nyeko dedie kubaafa solda nanjomaana, wanatuita sie vote bakaji kutokea Mbau Mavivi comdelider tuweze kusasibilize vile komunote yetu kuwaonesha kwamba watoto chini ya mwaka kumi na mnani hawastahili kuenda katika vikundi vya jesi ama kuingia kuvikundi vya wazalendo, ila njia yao ni wapi? Ni kwa masomo, na tunashukuru MONUSCO kwa hii kazi, kukumbuka siku kuu ya leo nye iko dedie kwa watoto wa askari. Kwa, kwa mfano b hali ya ukingo ya watoto kwa leo inakuwa nguvu sana, watoto wameanja jivuruga ndani ya kuvuta madroge kukunya pombe. Vraiment, hali ya ukingo inakuwa nguvu sana, sie kama wazazi tukunapima kuikala na watoto tunawaikalisha muvikundi me bo polepole pole tu juu wanasema muti yenye inataa pengema ifo kuinyorosha nengali na, na wakati na njo maana tuko na kazanisha, sie kama wazazi vile na vikundi vya vijana. Kuna maparlema dafa, kuna maparlema de jeunes, sie wote tuko na kazanisha tu tuweze kusasibilize watoto wasiingie ndani ya hali ya uvyoovyo, juu wakati wanakunya pombe, wanavuta masigara, wanajidroge na ile na wasukuma wafanye mambo yenye haistahili, watadanganywa na mtu fulani, juu ashapoteza ufahamu, ashachanganikiwa, itamsukuma amufate. Na vile kupitia hali ya umaskini yenye tunaishi leo, sie wazazi hatupate tena muda wa kuingia mumashamba, tupeleke watoto zaidi sana wenye biko ku masomo ma secondaire ku masomo mapato vile, na tukuia nguvu, inaacha, tunaona kama tunashindwa vile kuchunga watoto. Basi, majukumu yetu, madaraka yetu sie kama wazazi inakuwa kama inashuka sasa. Tulikuwa nenda mashamba, mtu atavuna kakao tavuna atakao, amaragi, kama litosha sasa kilo na uisha sekati kilo, inasaidia kwa hali ya watoto. Mimi kwa sasa shamba zote hatuna tena mamlaka ya kuingia ndani, na inaacha tunashindwa gisi ya kuchunga watoto. Kuchunga watoto iko majukumu ya wazazi hata na community, unafikiri naomba nini ifanyike kwa sasa, kwa sababu hali gisi ulisema inakuwa mbaya sana? Enye tunaweza omba ifanyike kwa sasa ni kuweza kuikarisha watoto vijana, kama vile wasichana, kuwafunja hata kazi mbalimbali za mikono inaweza kuwasaidia, na itaacha hawaweze kuaborde vile vikundi vya waasi wenyewe biko na tuzunguka ndani ya mgini kwa serikali itusaidie sana irudishe usalama kama vile ilivyokuwa mbele kila mzazi akuwe na uwezo ya kufanya kazi zake na kufanya majukumu yake kwa watoto wake kama kawaida ya mzazi watusaidie salama irudie tunalia salama kwa viongozi wa serikali pande nyingine wanasema pia kanisa ina pia majukumu ndani ya ukingo wa watoto ndio kanisa vile kuna majukumu ndani ya ukingo ya watoto shukule ndani ya kanisa wanaleta mafundisho mbalimbali, wanawafunza namna gani mtoto anapashwa aishi, wanawaonesha vile njia ya kiroho. Ile vile iko kazi ya kanisa, inasaidia kama vile na masomo vile nayo inaendelea kusaidia tu kwa ukingo ya watoto. Nilisema vile tuliungana na wakaaji wa Mavivi kusiku ya leo, journée le 12 février, journée nyeko dédiée ku bafa solda. Tulipata sensibilisation kupitia MONISCO tuweze kuhimiza watoto wasiingie ndani ya vikundi vya waasi waweze kwenda masomoni. Bi Katherine Kaindo, tunakushukuru sana, nami vile nawashukuru.