Rabari oh, tout, Florida Kahambu. Mapigano yalianza tena hii siku ya pili kati ya waasi wa M23 wakiungwa mkono na Rwanda na jeshi la Kongo tarafani Lubero huko Kivu Kaskazini. Waziri wa mambo ya ndani wa Kasai Oriental anawaomba vyombo vya usalama na wakazi kuwa macho katika siku hizi ambazo Kongo inavamiwa, alisema hisi kwa kwanza wakati wa gwarida Pambujimai huko Ituri. Ofisi ya udhibiti wa Kongo OCC kitengo cha Mahagi haina scanner kwa ajili ya kukagua aina ya bidhaa zinazobebwa ndani ya magari kwenye forodha. ha mjambo, wasikilizaji wapenzi, huko Kivu Kaskazini, mapigano kati ya jeshi la Kongo FARDC na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda yalianza tena hii siku ya pili asubuhi katika tarafa la Lubero kwa pande kadhaa baada ya siku nyingi za utulivu. Kulingana na vyanzo vya ndani na vya usalama, mapigano yanaripotiwa katika vijiji kadhaa, haswa Mambasa, Ndoluma na Lubango. Hali hii inasababisha harakati mpya ya watu kuelekea maeneo yanayoonekana kuwa salama. Tukisalia jimboni humo, maisha yanazidi kuwa magumu kwa wakazi wa jiji la Goma. Wakazi wake wanasema kwa kuzingatia kile kinachotokea, wanalinganisha hali ya sasa na gereza la wazi. Kwa maneno yao wenyewe, watu wengi hawajui tena jinsi ya kuishi katika janga hili ambalo halijawahi kutokea. Huku shughuli za shule zikiwa zimerejea hii siku ya kwanza, mzazi huyu anashangaa uwezo wake wa kifedha wa kulipa karo za shule hasa kwa vile hawezi kufikia kaundi yake ya bengi. Hadi sasa bengi zote zimefungwa. Tunasikiliza kilio hiki cha huzuni kutoka kwa mzazi huyu anayeelezea hali ya sasa ya Goma. Elize Cavira anatafsiri maneno yake. Hawataki wafanyakazi wa serikali waondoke katika mji wa Goma. Unapofika mpakani, utarudishwa mjini au unawekwa kwenye mazingira huko Gisenyi. kwa sasa Hakuna benki inayofanya kazi. Ukiwa na pesa kwenye akaunti yako ya Mpesa, Airtel mone, au simu nyingine itafaa kulipa asilimia kumi ama 10 ya pesa unayotaka taka kutosha kwa akaunti yako. Tena, kwa kiwango ama to ya 2500 franc congolais. Tuko wazazi na tunatumikia serikali, hatujui cha kufanya hapa Goma, tumekuwa kama wafungwa. Hata familia zetu hazijui namna gani ya kupata chakula. Watoto wanaanza kurudilia masomo, lakini sisi wazazi hatujui tutalipaje, kwa sababu benki zote zimefungwa na hatufanyi kazi. Tumekuwa nyumbani tangu karibu mwezi mzima. Hali inazidi kuwa mbaya na maisha yanakuwa magumu sana hapa Goma. Kwa naam. Na wa kweli tunateseka naam. Na ukanda wa kibinadamu sasa uko wazi katika mkoa wa Goma kuruhusu utoaji wa misaada muhimu kwa watu wanaohitaji. Wizara ya afya ya umma ilitangaza siku ya sita tarehe kumi na tano Februari juu yake, wizara itatuma vifaa vya matibabu na madawa kupitia mashirika ya kibinadamu ili kuimarisha huduma kwa waliojeruhiwa huko Goma kulingana na Roger Kamba. Kulingana naye hospitali za Goma zimerekodi watu elfu nne mia mbili makumi sita waliojeruhiwa tangu kushambuliwa kwa mji huu na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda. Shambulio hili liliweka ugumu katika mfumo wa afya wa Kongo huko Kivu Kusini, hali ya kibinadamu bado ni mbaya. Katika jimbo hilo, maelfu ya watu waliokimbia makazi yao kutoka maeneo yaliyoathiriwa na kusonga mbele kwa waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda hawajapata msaada wa kiafya, nafasi ya kulala, chakula au visivyo vyakula. Katika jimbo la Manyema ambako tunaelekea, harakati kadhaa za watu waliokimbia makazi yao zimeripotiwa katika tarafa la Lubutu, kaskazini mwa jimbo la Maniema, kulingana na mashirika ya kiraia ya eneo hilo ambayo yanatahadharisha watu hawa waliokimbia makazi yao ni wale wanaokimbia vita huko Kivu kaskazini na kusini. Chanzo chetu cha habari kinaongeza kuwa Wakongo hawa ambao wanakaribishwa na familia zinazowapokea wanaishi bila msaada wowote. Alipowasiliana kuhusu hali hiyo, waziri wa mambo ya ndani na usalama wa mkoa anathibitisha habari hiyo. Lawamo Selemani anaomba msaada kutoka kwa serikali kuu na mashirika ya kibinadamu kwa sababu jimbo hilo, anasema, lina rasilimali chache. Muungano wa viongozi wa mashirika ya kiraia unasema una mpango wa kujiondoa kwenye mzozo na usalama unaokumba eneo la mashariki mwa nji ya Kongo mratibu wake Jean Marie Ntatu Mei aliifichua hali hiyo katika mahojiano yaliyotolewa hii siku ya pili kwa redio Kapi. Kulingana naye hili ni shirika la mashauriano ya ndani kati ya serikali, upinzani usio na silaha na jumuiya ya kiraia kwa nia ya kuungana dhidi ya mvamizi. Jean Marie Ntatu Mei alitarajia kwamba jumuiya hii ya pamoja ingeweza baadaye kujadiliana na serikali na jumuiya ya kiraia ya Rwanda chini ya uangalizi wa Umoja wa Mataifa na mashirika ya Afrika yakiwemo Umoja wa Afrika, SADEK na EAC. Dola za Marekani milioni mbili ni mfuko wa fedha uliokusanywa na shirika la kimataifa la kibinadamu la OCHA kusaidia zaidi ya wakimbizi wa ndani elfu mia moja wanaoishi katika mazingira hatarishi katika jimbo la Kwilu hawa ni watu waliokimbia mazingira yao ya kuishi kufuatana na kuendelea kwa vita vinavyofanywa na wanamgambo wa Mobondo hasa katika tarafa la Kwamut katika jimbo la Maindombe. Mkuu wa OCHA taula Bandundu Ngongo Selemani alitangaza hayo mwishoni mwa wiki iliyopita mjini Bandundu wakati wa uzinduzi wa mradi wa makabiliano ya dharura ya sekta mbalimbali mbali na kusaidia ustahimilivu wa watu waliokimbia makazi yao katika mitaa ya afya ya Bandundu na Bagata huko Kwilu, unaofadhiliwa na shirika lisilo la kiserikali la Cozerugal kwa mjibu wa kiongozi wa OCHA pa Bandundu, wahami wale 1100 wanapatikana katika maeneo ya afya ya Bagata, ya Kikongo na ya Bandundu, jimboni Kwilu. Katika mipangilio yake ya uimizaji kwa manufaa ya wahanga wa mizozo ya kibinadamu, OCHA ilipata milioni mbili za dola za Kimarikani. Ngongo Selemani anafasiria kwamba ni shirika ine ndio zilifaidishwa na pesa hizo shirika la kimataifa Manya linapinga vitendo vya kijinsia na ulinzi wa watoto. Caritas Kongo itatumika kwa matengenezo ya utoaji wa maji safi. Mshiriki wake wa ADSS atamaliza majengo ya muda sababu, hapo Mazansai, wahami waliishi katika vyumba vya masomo. Mwishowe, mshiriki wa taifa Kosi Rural atafanya iwezekanavyo ajili wahami wanaokosa vyote waanze makazi ajili wasiishi peke yake, kutokana na usaidizi, aidha makazi ya kilimo kwa kupata chakula. Ngongo Selemani anaongeza kusema kwamba miradi hiyo ine inaungana na huo unaoendeshwa na mpango wa malisho ulimwenguni PAM wa kuwatolea pesa wahami wale. Kuweni macho na kudhibiti mienendo yote katika kipindi hiki ambacho nji iko vitani. Haya ni matamshi yaliyotolewa hisi kwa kwanza na naibu waziri wa mambo ya ndani kwenye gwarida aliloliongoza Mbuji Mai katika kituo cha polisi cha mkoa wa Kasai Oriental. Esther Da Lafina anatupa taarifa. Usomi wa Jean Desire Kanyama kisha kuwasili kwake mjini Mbuji Mai, Eujeni Chela alizungumza kwanza na liwale wa jimbo Jean Bwebwe Kapu baadaye alienda kunako ofisi ya kamisa wa polisi ambako aliongoza mazoezi ya kijeshi mbele ya polisi. Ejeni chela aliomba wawe na uangalizi sababu nchi inapatikana katika vita. Aliwaomba tena wavumbue kila jaribio ya uharibifu wa usalama katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na pia watumike zaidi wanaotenda wakiingia katika undani wa mambo. Jueni kwamba jimbo la Kasai Central ndiyo kipindi cha pili cha utume wake waziri makamu wa mambo ya ndani. Huko Ituri, ofisi ya udhibiti wa Kongo osse kitengo cha mahagi haina scanner. Kifaa hiki kinawezesha kukagua aina ya bidhaa zinazobebwa ndani ya magari kwenye forodha, jambo ambalo ni shida kwa huduma hii ya serikali. Matokeo ni kwamba baadhi ya bidhaa zilizopigwa marufuku zinazoagizwa kutoka nchi jirani zinaishia kwenye soko za Kongo. Sadiki Abubakar anarudi kutoka Mahagi. Hii hapa ripoti yake. Duru za ndani ya OCC Mahagi imeripoti ya kuwa shirika lao ina ukosefu ya vifaa kama na scanner inayosaidia kwa uchunguzi vema ya bidhaa kwenye mpaka kabla ya kuingia nchini. Kufuatana na ukosefu hiyo, wafanyakazi wa OCC wanachunguza bidhaa kati ya magari na kontena wakiangalia kwa macho uchunguzi, ambao hayaruhusu kuona vitu vinaowekwa ndani ama chini ya mizigo katika magari ama kontena. Matokeo ni kwamba kuna vizaa mingi inaokataziwa kisheria kuingia nchini, lakini bahati mbaya hayawezi kugunduliwa kwenye mpaka kupitia ukosefu wa scanner. Vizaa hizo ni kama pombe kalikali inayopigwa marufuku na sheria ya Kongo. Pombe hiyo inayotoka nje ya nchi inaokalia hata ya asilimia 45 ya alkoholi na tena imeuzishwa mjini kwa bei rahisi sana mbalimbali. Mbali na changamoto hiyo, uchunguzi wa pili inaweza kuendeshwa kwa sababu kabla ya kushusha mizigo, kuna uchunguzi pia unaoendeshwa na mashirika kama na DGDA, OCC, hata mashirika za usalama, lakini haya yote hayatoshi kwa kukomesha jambo hilo. Bunya Sadiki Abubakar, Redio Kapi. Na hii hapa sehemu ya pili ya idhaa, karibuni. Mgeni wetu ni Omar Kavota, mkuu wa mpango wa kupokonya silaha, uondoaji, urejeshaji wa jamii na uimarishaji, PDDRCS Beni, huko Kivu Kaskazini. Pamoja naye tunazungumza tathmini ya maendeleo ya mchakato huu katika eneo hilo tangu kuanzishwa kwa operesheni. Omar Kavota, Kavota, amjambo? Jambo. Utuzungumuzie tumefika wapi na mchakato wa kupokonywa sila na kuondoshwa wanamemba wa vikundi mbalimbali wenye sila eneo la Beni? Mchakato huu unaendelea, tayari tuko tunahamasisha viongozi wa makundi ya kijeshi na wanamemba wa makundi ya kijeshi, viongozi wa makundi ya kijamii, viongozi wa asili, wanawake na vijana, ili wote kwa pamoja waunge mkono huo mchakato wa kuweza kupelekea wale ambao wangali katika makundi ya kijeshi wajisalimishe, na tunafanya hivyo kwa kutumia hiyo tunaita deder mobile hata na deder klasik. Kupitia deder mobile tunaenda kwa wale ambao wanahitaji kujisalimisha ili wasiwe na kisingizio ya kuwa kutufikia inakuwa mbali, tunawaelekea, tunakuja karibu yao, na tunafanya hivyo na namna tulifanya hivi karibuni katika tarafa la Bashu ambako watu mia moja na kumi na moja wa kundi ya Maimai Yira mai autodefense waliweza kujisalimisha na tuliweza kuwapokea, namna gani za kutosha kwa kuelimisha kabisa kabisa, ili magundi mbalimbali mbali yenye sila. Ni kweli tuko katika uhitaji, sababu sharti tuguse walio wengi. Hata hivyo tunaona ya kuwa tangu kumekuwa viongozi wapya wanaosimamia hivi sasa pe dedercs ku ngambo ya nchi yetu ku niveau national kwa kupitia yule kiongozi wa mpya ambaye ni Profesa Jean Didier Tanga Tita, kuna jitihada ambazo zinafanyika, sababu tulikuwa na wapiganaji karibu mia sita makumi mbili na nane wale ambao walikuwa wanatarajia kupata vyeti vyao vya kujisalimisha. Kulikuwa kunakosekana namna ya kuwahudumia, lakini hiyo namna imeweza kuletwa, na hivi karibuni hiyo mchakato wa kuweza kuwasajili itafanyika na itaendelea kwa wale ambao watakuja hivi karibuni. Maoni yako ni gani, kuona kama wanamemba wa vikundi vyenye sila wameunga mkono jeshi la Kongo kwa kupiganisha waasi wa, wa M23 lakini awone kama ile mchakato haitaenda mbele? Nafikiri kama kwa sasa serikali ya Kongo haijaita vikundi vya waasi kusaidia jeshi ya taifa ili kupiganisha M23, lakini viongozi wa serikali wameweza kutoa mwito kwa watu wote wenye nia nzuri, wale wanaitwa wazalendo, wale ambao wanapenda nchi yao, wajionyeshe waweze kusajiliwa na waweze kuingizwa katika mchakato wa jeshi ya taifa ama waweze kuingizwa katika mchakato wa jeshi ya muda ile tunaita reserve arme de la defense. Na kwa wale ambao wako katika makundi ya kijeshi, PDSS inakuwa pale ili kuwapokea wanaanja kujisalimisha. Baada ya kujisalimisha kwao, wanaweza kujiandikisha kwa binafsi kwa RAD ama kwa FRDC, na hiyo itakuwa wanaingia mlango ambao unaweza kuwapelekea kupigania nchi yao, na hiyo haiwezi kuwa kitu kibaya. Na serikali imeleta njia hiyo, njia ina sh sharti iheshimike, na hiyo ndiyo njia ambayo PDS inatumia ili kushirikiana na FRDC na RAD kwa kuendesha kazi hii. Sasa, ni ujumbe gani kwa upande ya wanamemba mbalimbali mbali wa vikundi vyenye silaha na viongozi wavo wenye kusita kabisa kabisa kujingiza kwa mpango huu wa kupokonywa silaha na kuondoshwa jeshini? Tunatoa mwito kwa wale wasimamizi mizi wa makundi ya kijeshi na wanamemba wa makundi ya kijeshi ya kuwa hakuna tena kisingizio wakuje sababu, tunawachunga PEDERCS imewekwa kwa ajili yao. Hakuna kisingizio leo ambacho kinaweza kuacha kundi ya kijeshi ikuwe tena sababu, kuna milango ambayo serikali imefungua. Inaweza kuwa kupitia jeshi, inaweza pia kupitia jeshi ya muda ile tunaita rad. Lakini ule ambaye ni wa kikundi ya kijeshi, ambao anapenda kuingia ndani ya jeshi au katika rad, anapashwa kusalimisha silaha yake kwa PDDRCS ili aingie katika mlango mpana. Sasa tunapenda kuambia wale ambao wangali wanasita, wasiendelee kusite na wasichunge muda ambao wanaweza anja kusakwa sababu kitafika wakati moja ili kuimarisha mamlaka ya serikali, jeshi ya taifa isukumwe kusaka wale ambao hawafuate mkondo wa serikali, wale ambao hawafuate njia ya serikali, ili kusema wanaendelea kutetea au kupigania inji yao. Na si tunafikiria kuwa muda umefika. Hivi tunawaomba tunawasihi waje, sababu mlango huko wazi na tuko pale kwa ajili yao. Omar Kavota, asante shukrani kwa Radio Kapi. <tune> Jinsi gani kupambana na habari za uongo haswa katika kipindi hiki cha uchokozi dhidi ya nchi? Waandishi wa habari kutoka mji na tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini walishiriki katika mafunzo hii, siku ya kwanza yaliyolenga uandishi wa habari wakati wa shida, kwa umoja wa kitaifa wa vyombo vya habari vya Kongo UNPC Beni tawi, ambalo liliandaa mafunzo haya kwa ushirikiano na shirika lisilo la kiserikali la Benevolencia na Media for Dialogue. Waandishi wa habari lazima wabakie kitaaluma katika hali zote na wazungumze tu kuhusu ukweli. Mark Marofimbo kwa maelezo. Mafunzo yale yalihusu wapasha habari wasiopungua thelathini hivi. Fistondeze, mpasha habari mjini Beni alikishiriki hapa, atuongelea kuhusu umuhimu wake. Mimi nafurahia sana kikao hiki kwani kuna sheria mpya inayoitwa sheria Muyaya ambayo wameweza kuvulgarize kwetu sisi wapasha habari na inatusaidia kabisa kuboresha kazi yetu jinsi navyofanya. Kuna vitu mpya mpya sheria ambayo inasema ukaenda kutafuta habari, huyo mutu anayeitwa kukupatia habari akikatalia kukupatia hiyo habari kusudi mpasha habari aweze kutolea habari nzuri kwa raia. Wewe mpasha habari, hiyo sheria ya Muyaya inakupa mamlaka ya kumuweka kwenye mahakamani huyo mutu ambaye anakuima habari wewe kama mpasha habari hiyo, kabisa imenijenga sana, kwani ni shida kubwa ambayo sisi wapasha habari tunakutana nayo, na wanatukumbusha ya kwamba hatuwezi tukaendelea kupasha habari pasipo msingi. Wametuzungumzia namna gani sisi wapasha habari tunaweza kuendelea kufanya kazi yetu, lakini na tukilinda nchi yetu na tukiheshimia mikataba na sheria mbalimbali za nchi. Mustafa Mulonda ni msimamizi wa kongamano la wapasha habari kwa maeneo ya Beni UNPC. E, aongelea yaliyokuwa malengo ya kikao hiki cha mafunzo ni wa jurnaliste waweze kujikomporte de manier responsable, kwa sababu kabla shida itokee ndani ya wapashaji habari, tulikuwa tunakonstatia kwamba kumeonekana wapashaji habari wamoja wenyewe wanakuwa kama wanatetea M23, wengine wanakuwa kama wanatetea gavment na wengine wanabaki kuwa wajurnaliste profesionel. Na njio wenyewe tunaankoraje jurnalist hapashi kuwa na parti, anapasha kuwa netre a informe verite njo ya maana, na hiyo verite inakuwa beaucoup plus apwye na respect ya lwa na respect ya responsabilite sociale. Na ndio kwenye swali inakuja sasa, inatubidi tuseme kweli wote ndani ya periode ya vita, na inabidi tusiseme ukweli ndani ya vita, na ya muhimu kusema ni hiyo ambao inaweza saidia wale ambao wanatusikiliza. Kama unajua kitu aipashi kusaidia watu ambao wanatusikiliza, inabidi unyamaze. Kwake Jonas Kasereka, mkurugenzi au sikari na mipangilio ya kazi kunako benevolence wapasha habari waombwa kutumika wakifikiria sana majukumu zao kunako jamii. Jonas Kasereka: tuna objektif ya kuunda hiyo, tunaita muungano wa marezo ya wajournalist ambao wanakataa kusambaza habari ambazo ni za uongo, habari ambazo hazina uhakika fulani, kusema hii hey, wakati ambako kunakuwa matatizo ndani ya komunote watu wanasambaza habari kiolela, kusema wapasha habari wanapashwa kuchunguza kila kitu ambacho kinawafikia mbele yakiweza kukitembeza kwenye mitandao, na tunapenda tuunde kikundi hicho cha wapasha habari ambao watatumika kwa ajili ya kufungia njia habari za uongo ambazo zinakuwa zikizagaa hapo na pale na kwenye mitandao ya kijamii. Ifahamike kwamba kikao hiki kilishirikishwa pia naye msemaji wa msako wa kijeshi ha pamoja FARDC-UPDF huko jimboni Kivu ya kaskazini, Beni. Mark Marufimbo, Radio kapi. Ni hapo tunafika mwisho wa habari kwa Erini.