Radio kapi. Oh, kapi. Florida na unazingatiwa hisi kwwa kwanza mjini Bukavu siku moja baada ya kukaliwa kwa waasi wa M23 wanaungwa mkono na jeshi la Rwanda. Wanamgambo wa Kodeko walishambulia kambi ya jaiba huko Ituri katika usiku wa kuamkia hisi kwa kwanza walirudishwa nyuma na jeshi la Kongo likiungwa mkono na walinda amani wa MONUSCO. Huko Kasai Oriental, wafanyakazi wa tume ya kitaifa ya kuzuia barabara Saint-Pierre Mbujimai wanadai mishahara yao ya karibu miaka tisa. Ha mjambo, wasikizaji wapenzi, kama nilivyotanguliza hapo awali Wakazi wa Bukavu wamepitia siku ya kwanza kwa utulivu mdogo baada ya kukaliwa kwa mji wao na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na jeshi la Rwanda. Ingawa hii siku ya kwanza haikuwa na shughuli nyingi kuliko siku mbili zilizopita, raia wanaishi kwa kutokuwa na uhakika kuhusu siku inayofuata. Umati wa watu ulioonekana katika mitaa kadhaa ya manispa tatu za Kadutu, Ibanda na Bagera Je, dina, vendredi, mpaka samedi, bitwa, bikupoa bien. Amani kidogo na iko amani mbo, lakini naona batu banasirikule anatembea na migulu banaangalia angalia kote ya dwane, batu bako watembea na banafika kudwane na banarudia banaenda nyawera na banarudia bana na bana kobiko naenda angalia bali gesi bali bavomolea Maduka zabo Kadutu, maduka zingine zilipo maliwa kunguba. Nilipita njia ya ngambo ya INSS kani mweko mvile ma moto zinapita pita mbarabara, taksi zimoya zimoya ziko ma prive, nazo ziko zinatembea, lakini hakuna hata biro ya leta moya yenye nisha fungula. Ma botiki zimoya zinafungiwa, zingine zinafunguliwa, lakini ba mingi ndio wanafunga sana kabisa. Watu wiko natembea mkati bila shaka lakini hakuna makunji ya mingi, mingi kunaweza kuwa tu vatu wini wala tano venye vanacitia mkuni lakini aviko na fanya ile makuni akavambavambi. na Kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu imetoa msaada kwa waliojeruhiwa na silaha wakati wa kutekwa kwa mji wa Bukavu na waasi wa M23 kwa msaada wa jeshi la Rwanda. Jumla ya majeruhi makumi mbili tayari wamenufaika na huduma ya kwanza, kutoka kwa CSR Elise Kavira, katika ripoti ya Blaise Ndongala Kamati kima ya kimataifa ya Croix Rouge CICR yasema timu zake tayari zimetumwa katika mji wa Bukavu na maeneo zingine za karibu ili kutoa matunzo ya kwanza kwa wale wanaoumia na wengine wote wanaohitaji msaada, lakini muundo huu unaonyesha kwamba timu zake zinafanya kazi katika hali ngumu. Kutoka le 14 hadi le 16 ya mwezi huu wa pili, CICR ilihesabu watu makumi mbili na mbili walioumia katika mji wa Bukavu kutokana na mvutano uliotokea kabla ya M23 kuchukua mji huo lakini wawili kati yao walipoteza maisha kabla ya kufika hospitali kuu ya Bukavu ambako walikuwa wakipelekwa ili wapate matunzo. CICR inasema kuwa timu zake zinaendelea kufanya kazi kwa kuzingatia hali ya ukosefu wa salama katika mji wa Bukavu, hasa tangu kuingia kwa waasi wa M23 katika mji. katika jimbo jirani la Kivu Kaskazini, baada ya takriban wiki nne za usumbufu kutokana na vita kati ya jeshi la Kongo na waasi wa M23 AFC katika mji mkuu wa Kivu Kaskazini, madarasa katika shule kadhaa hasa katika shule za msingi za kibinafsi yalianza tena hii siku ya kwanza tarehe 17 Februari huko Goma, vita vilivyosababisha harakati kubwa za wanafunzi kuelekea maeneo salama. Wazazi wa wanafunzi wakimbizi wanaomba uwezeshaji kutoka kwa wakuu wa shule kwa watoto wa shule waliokimbia vita vya M23 ili kumaliza mwaka vizuri. Liwali wa jimbo la Maniema anatoa wito kwa watu kutulia. Musa Kabwakubi Moise anatoa wito huu baada ya uvumi ulioenea mwishoni mwa wiki kusema kwamba askari walikuwa wameondoka uwanja wa ndege wa kitaifa wa Kindu. Hali hii ilileta hofu kubwa pa Kindu. Gavana wa mkoa alienda mara moja kunako uwanja wa ndege ili kujionea kwa macho ukweli wa mambo. Kwenye eneo, aligundua kuwa kila kitu kiko shwari, na huduma zote zinafanya kazi kawaida. Musa Kabwakubi Moiz anaeleza kuwa ili kuwa badala ya askari waliopata mafunzo katika kambi ya Lwama waliondoka, mafunzo yao yakiwa yamefika mwisho tunamsikiliza katika maoni haya yaliyokusanywa na Florence Kizalonga. wakaaji wa kuwi, kimya, hakuna kitu kwa aeroporo yetu. Ni wa askari wenye walikuwa forme hapa ku centre de formation yetu ya Lwama, balikuwa ku aeroport, balikuwa nafanya manevre situation dispositif yenye tulitia ku aeroport iko leo. Situation iko kimya na tunazani kama itazidi kuwa hivi masiku yote, population ikuwe kimya, hakuna kitu kwa aeroporo ya kimya huko Ituri, kurushiana risasi kuliripotiwa usiku wa kuamkia hii siku ya kwanza kati ya jeshi la Kongo la FARDC wakiungwa mkono na walinda amani wa MONUSCO na wanamgambo wa CODECO wakati wa jaribio la kuvamiwa na kundi hili lenye silaha kambi ya wakimbizi ya Jaiba katika tarafa la Jugu. Kulingana na vyanzo vya ndani, adui alirudishwa nyuma baada ya kuchoma nyumba tatu, kwa hofu watu waliokimbia makazi yao na wakazi wengine wa vijiji karibu na kambi ya Jaiba waliikimbia kwenye lango la kambi ya jeshi ya MONUSCO ambapo walilala nje. Kazi za kikundi cha wataalam ili kutekeleza mapendekezo yanayotokana na mkutano mkuu wa haki zimezinduliwa. Ni tangu siku ya tano ambapo wataalam kutoka sekta ya mahakama, bunge, serikali na washirika wa kifedha wa kiufundi wamekuwa wakitafakari juu ya kupitishwa kwa baadhi ya maandishi ya sheria ili kuambatana na utekelezaji wa maazimio ya mkutano mkuu wa Wizara ya Sheria, karibu miezi mitatu baada ya kongamano hili kuu la kitaifa ambalo lilizingatia mageuzi ya haki. Huko Kasai Oriental, kuna manunguniko katika tume ya kitaifa ya kuzuia barabara ya Mbujimayi Saint Pierre Mbujimayi takriban wafanyakazi makumi tano wa SNPR wanadai mishahara yao ya karibu miaka tisa pamoja na nyongezo kwa huduma zinazotolewa. Mkurugenzi wa mkoa wa huduma hii anaonyesha kuwa mawakala hawa wote waliajiriwa kama watu wa kujitolea. Hata hivyo, hatua zinachukuliwa ili kubadilisha hali yao. Usambazaji wa maji ya bomba kutoka Regideso umekuwa shida sana kwa familia nyingi katika jiji la Kisangani. Ikiwa katika vitongoji vya zamani, wakazi wanahudumiwa kwa maji ya kunywa kadri wawezavyo. Katika vitongoji vipya, maji ya rezidezo hayapo. Wakazi wa maeneo hayo wanalazimika kushota maji kutoka kwenye visima ambavyo vingi havijatengenezwa. Wakati huo huo, kulipizwa matumizi ya maji ambayo wengine wanaelezea kuwa ni kulipizwa kiholela inaendelea bila kuzingatia matumizi halisi ya wateja. Maelezo na Jacques Mukongole. Maji ya Regideso hayivuhika kama kawaida katika maeneo mengi ya mji Kisangani hasa kuna kumutumbe Karta Plateau Boyoma. Wakaji wa eneo hili ambalo lina watu wengi sana hawatolewi maji kabisa kama wamesema. Kufatana nao maji hayaji kabisa na yanapotokea ni usiku usiku sana, ni saa moja au mbili, kisha yanaenda, hakuna maji hapa. Mkurugenzi wa Regideso anasema anafahamu upungufu huu. Hata hivyo Blez Kuta anaeleza kama wana matatizo mbili yanayowasumbua. Kwanza, umeme wa kawaida kutoka kwa SNEL unakatika katika kila mara. Ya pili ni kuona kama vyombo vyao haina nguvu ya kutoa maji popote muji Kisangani sababu idadi ya watu imeongezeka. Wakati waliunda kampuni la Regideso hesabu ya wakaaji wa muji Kisangani ilikuwa elfu mia tano lakini leo ni wakaaji milioni mbili. Uwezo kabisa wa kutolea watu maji wote kwa mara moja umekosekana kweli. Kisangani, Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Ili kutatua tatizo hili kwa uendelevu, mkurugenzi wa Regideso katika mashariki kuu anathibitisha kwamba ni muhimu kutumia mpango mkuu wa kampuni hii, kiasi ambacho kinafikia dola za Marekani milioni 299. Basi hii hapa sehemu ya pili ya idhaa inaletwa na Roneline Tibonera. Hujambo, na karibu mtukufu msikilizaji. Ofisi ya taasisi ya serikali yenye kuhusika na kodi DGI inakumbusha wajibu wa kuwasilisha matokeo ya kodi zinazokatwa na wenyeji makampuni kwa wafanyakazi wao hata kwenye mishahara ya wafanyakazi wa kigeni. Kulingana na viongozi wa taasisi hii wale wote wanaohusika na jambo hili walikuwa na Jumamosi kuwasilisha declaration zao ili wasiweze kupata gazabu. Kwa ajili ya kupata mafasirio mengi kuhusu jambo hili, Radio Kapi imekutana na Edwish Kabasha akiwa mtafiti kwenye kitengo cha mawasiliano kwenye DGI na hapa anajibu kwa swali zetu. Mama Edwige Kabasha amjambo jambo kwa kusaidia wasikilizaji wetu waweze kujua unaweza kutuambia jambo la échéance de déclaration récapitulative annuelle inamaanisha nini échéance de la déclaration récapitulative de liper ni tarehe ya mwisho yenye kila patron ya entreprise kila mutu mwenye ko na watumishi yenye anapasha akia kujulisha direction générale des impôts wenyeji makampuni wamekuwa mara kwa mara kila mwezi kupita kufanya declaration hizi. Kwa nini mumependelea kuzingatia swala hili? Ni lazima sana kwa kila mkubwa wa entreprise mwenye ko na watumishi ajulishe DGI frank yenye alikamata kumwaka juu ya watumishi yake, malgre ke anakwa najulisha DGI kila mwezi. Manake ni lazima sana juu kuna mara yenye yalisabu kulipa mwezi moya ya franka yenye alikamata kwa mwaka juu ya watumishi wake, na ni madhara gani itawakumba wale mabosi ama viongozi wa makampuni wenye hawataweza kujibu kwa mwito huu ambao mumewatolea? Adhabu yenye iko reteni kwa mtumishi mwenye hakudepose franka ya watumishi wake, kuko vrema, masanktio ziko za mingi, na zile masanktio zinafuatana na munene ya entreprise donc vile lwa ilikuwa vote ku parlement kenjo vile bato wanapasha wakwa, banadeklare kama kudeklare, uyue kama kuko masanktio zenye zinakuchunga siku ya mwisho ya wenyeji makampuni ama viongozi ya makampuni ya kuweza kuja kunako ofisi zenu imeonekana ni tarehe kumi na tano Februari, ijapokuwa ni siku ya sita ambapo ofisi zenu zinafunga. Je, kuna mbinu maalumu ambayo momechukua a partir ya bureau, a partir ya nyumba, nonaramplir unaojulisha DGI franka zenye oliretenir kubati yako. Na wakati mtu anaenda kunako ofisi zenu, ni vitu gani anahitajika kuwa navyo kabla aweze kufanya declaration? Madokima zenye zinapashwa kusindikiziwa na ile declaration recapitulative, kuko ba declaration mensuelle, vile anasema kama analipa kila mwezi Sijui, kwa kumaliza, una neno maalum ambao utatolea watu wote ambao wanafuata redio? Mbo siku ya mwisho yenye unapasha kujulisha DGI franca yenye olilipia watumishi wako inatombe ndio samedi le 15 me. Sasa DGI iju ya kufasilite eh, bacontribuable juni ba partenaire bake anakabata naijogeza ku lundi lundi le Le 17 février. Mama Edwige Kabasha, tunakushukuru. Maji ni uhai kama wanavyosema. Hivi karibuni zaidi ya wakaaji kumi na nne elfu waliohamishwa kutokana na vita na wenye kuwa huko Kigonze mjini Bunia watapata huduma ya maji safi. Hii ni baada ya uzinduzi wa ujenzi wa visima viwili vya maji safi katika eneo hilo na shirika la taifa la usafi wa maji vijijini. Kazi hizo zinahifadhiwa na mfuko kitaifa wa fidia kwa waathirika FONAREV, pia zitajumuisha ukarabati wa visima vingine vitatu vilivyokuwa vimeharibika kwa miezi kadhaa. Hii itasaidia wananchi wale kupata maji, jinsi anaripoti Sadiki Abubakar. <coughs> Ni miezi kadhaa, leo hata mwaka tokea wakimbizi wanaoishi katika makambi za hapo mjini Bunya wamekumbana na matatizo ya maji safi. Tatizo hiyo ilizidishwa katika hii miezi za nyuma kufuatana na uhaba wa mvua katika mji. Rosini Machozi anayeishi katika kambi la Kigonze hapo mjini Bunya ameyaeleza maneno ya maji sita na matatu. Sasa uwa na kausa mai yote mbatio ingine na haribika haribika Kuvula banguo kupika chakula kukoka kusukula bastanisi la matatu siziendauza mai kupigo. Sasa tubajenga tuna si mai mambo mai sinakosa mbaya. Hapo karibuni wakimbizi hao wote wa kambi la Kigonze wataweza kufaidika na maji safi, alinena Rene Luanda, akiwa mkurugenzi jimboni wa shirika nchini inayohusika na maji vijijini. Kufaidika kwa maji ndio ni vizuri sana, lakini nyingine tatizo kubwa ni ukosefu wa vyakula, alinena huyu mama akiwa pia mkimbizi. pana chakula mkimbizi. Rene Luanda ametetea kiwango kya maji ambao tatolewa katika hiyo kambi kupitia visima vya mupya wanaojenga, na hata hiyo za zamani wanaotengeneza mwa ile site ya Kigonze kuko wa partenere wamoja walikuwa washafanya mapwi ndani, tukaangalia gisi ya kuongeza zingine. Kuko pwi tatu zenye tuliona ziko na maji mengi, ifo kufanya soufflage, donc kuitengeneza watoshe ile mauchafu yenye ilikuwa deja ndani, tukaitosha na tukasema tuongeze ingine pwi mbili ya kupana 5 metre kibis ya litre ya maji kwa saa moja, na zile pwi mbili zote tulishazitia pale, tulipangilia kuongeza Fontaine, Kenda na kwa zile za zamani zenye zilikuwa ndani tukakutanisha keno kumi na mbili, hazikuwa zinatumika, ndio tukasema tutazilamusha donc tutazirehabilite pour que mai ionekane fasi yote. Jueni ya kuwa matatizo ya maji safi imepatikana katika makambi zote za wakimbizi hapo mjini Bunya. Bunya, Sadiki, Abubakar, Radio Kapi. Nam. Na ni hapo tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufata.