Radio Okapi. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi hasa ina mashaka ya wingi wa wahami mjini Bukavu, ijapokuwa mapambano yanaendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hususani katika jimbo la Kivu Kusini. Hali ya usalama inaendelea kuzorota sana mjini Goma na kupelekea magumu katika maisha ya watu, ni hasa tangu kudhibitiwa kwa mji huu na waasi wa M23 tarehe makumi mawili na mnane Januari iliyopita. Mtaa wa Bulungu katika jimbo la Kwilu una ukosefu wa maji tangu miaka mingi, hali inayohataria kutawanya magonjwa ya maji machafu. Habari zenyewe ijapokuwa mapambano yanaendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hususani katika jimbo la Kivu Kusini, shirika la Umoja Mataifa linalohudumia wakimbizi Haser ina mashaka ya uwingi wa wahami mjini Bukavu. Kwa mjibu wa shirika hilo, woga wa risasi na mabomu ya mripuko, kuvunjwa kwa makao ya watu na ukosefu wa makazi ya lazima ndiyo huenda kuzuia kurudi kwa wahami katika usalama. Maelezo mengi na mwenzetu wa Kindu, Florence Kizalunga. Kulingana na shirika hilo, harakati hizi za idadi ya watu zinaweza kufuatwa na wengine wakati mapigano yanaenea. Kuanguka kwa goma kwenye mikono ya waasi wanaoungwa mkono na vikosi vya Rwanda kwa kweli inapatikana katika mkoo wa jirani wa Sud Kivu, mji mkuu wa wenyeji milioni moja mkato tatu ulioko kwenye mwambao mwa kusini wa ziwa Kivu, nyumba hizo zimeharibiwa na ambapo huduma muhimu ni nadra hata hazipo. Zingine nyingi zinabaki zimezuiliwa katika vituo vya pamoja, tovuti za watu zilizoharibiwa, au katika jamii za mapokezi, na ukosefu wa huduma muhimu ni vizuizi muhimu kwa kurudi salama kwa waliohamishwa wa katika Sitkivu. Zaidi ya asilimia makumi tano ya vituo vya afya pamoja na morgue na hospitali zilizojaa huongeza hatari ya kueneza magonjwa ya kuambukiza pamoja na kipindupindu, ugonjwa wa malaria na ugonjwa wa surua. Hashisare pia imehimiza pande zote kuacha mashambulio dhidi ya miundombinu ya raia na kuhakikisha ufikiaji wa kibinadamu usio na usawa. Mwenendo huo huo wa waasi wa M23 wanaoungwa mkono na jeshi la Rwanda unapelekea wakaaji wengi wa jimbo la Kivu Kusini kukimbia hadi nchini Burundi. Huko mjini Bujumbura, Wakongomani wengi wanazuiliwa katika shughuli mbalimbali, na tena mpaka ulifungwa upande wa Burundi. Wakongomani wengine wanalazwa katika makambi kisha kusikilizwa kuhusu sababu ya ujio wao huko na wanaokosa vitambulisho wanafukuzwa na kurudishwa moja kwa moja, walishuhudia wakongomani wanaopatikana mjini Bujumbura. Tangu kudhibitiwa kwa mji wa Goma na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na majeshi ya Rwanda tarehe 28 Januari iliyopita, hali ya usalama imezorota sana na kupelekea magumu katika maisha ya watu, vitendo vya mauaji pamoja na wenye kulipisha kisasi na kutumia silaha vinapanda sana ni tena pamoja na kuwepo kwa wafungwa wote waliokimbia katika gereza kuu ya Munzenze. Taarifa ya Marcel Papi Mukeba, usomi wa Ronelin Tibonera Idi Amin. katika mji wa Goma, kila siku ni watu wawili ndiyo wanauliwa katika mazingira yenye kutatanisha, wameeleza washuhuda wengi. Tangu pale wanamgambo wa M23 walipoikalia jiji hilo, mahakama hata vikosi vya usalama havitumike, na hii imepelekea kupanda kwa visa vya usalama mdogo, huku wakaaji wakijamlia sheria. Kwa jambo hili la usalama mdogo, kunaripotiwa kuzunguka kwa silaha huku na kule. Mabandia waliokimbia jela ya Munzenze, muda ambapo wanamgambo wa M23 walipowasili katika mji wa Goma, wamekuwa tishio kwa wananchi. Kuwepo kwa wanamgambo wa M23 katika mji huo kumekuwa pia tishio, kwani hawa wameonekana kuendesha visa vya mauaji yenye kuwalenga watu wa moja, uwizi wa vitu vimoja, kukalia majengo ambayo ilikuwa ikimilikiwa na wafanyakazi wa serikali, hata viongozi wa jeshi pia na polisi, na kuendesha vitendo vingine vibovu muda huo. Mji wa Goma umekuwa ukiteseka kwani benki zote zimefunga hata shirika za akiba na mkopo, airport ikibaki kufungwa na kupelekea maisha kuwa ngumu kabisa. Wakati huo huo, jimboni Kivu Kaskazini, makazi ya kiserikali yanaendeshwa tangu mji wa Beni chini ya uongozi wali wali wa kijeshi Generali Evaristi Kakule Somo tangu tarehe makumi tatu na moja Januari iliyopita. Huyo anatarajia kuongoza makazi ya kiserikali ya jimbo pamoja na bajeti isiyotosha na kupitia tena matatizo ya ukosefu wa usalama. Taarifa Marcel Papi Mukeba usomi wa mwenzetu wa Kalemi pole Munanga. Vifaa vya utawala vidogo, ukosefu wa miundombinu inayofaa ni chini ya hali hizi kwamba utawala wa mkoa uliowekwa kwa muda huko Beni unajaribu kufanya kazi. Ukumbi wa mji wa Beni unatumika kama ofisi ya gavana, lakini kulingana na vyanzo vya utawala, huduma kadhaa muhimu zinakosa ofisi na vikaratasi vingi vya muhimu viko Goma. Kila kitu kinajengwa upya, asema mtendaji ji mkuu wa mkoa usafiri wa viongozi pia unaleta shida. Ni lazima wasimamie utawala na kuratibu matarafa, hasa yale ya Walikale ambayo leo yametengwa kwa sababu ya kusonga mbele kwa waasi wa M23. Gavana wa Kivu Kaskazini anajaribu kukusanya rasilimali ili kuandaa huduma muhimu na kuhakikisha mwendeleo wa shughuli za utawala. Kipaumbele cha Gavana Evariste Kakule Somo ni wazi: kurudi Goma, mji mkuu wa mkoa ili kusimamia kikamilifu Kivu Kaskazini. Tatizo ni kwamba mji bado unatawaliwa na waasi. Mjini Kinshasa, maduka ya biashara ya vifaa kutoka jimbo la Kivu Kaskazini yana matatizo ya kuendesha makazi tangu miezi mingi. Hali hiyo iliharibika sana tangu kudhibitiwa kwa mji wa Goma na uasi wa M23 unaungwa mkono na majeshi ya Rwanda. Wenyeji maduka yale wanahakikisha kwamba nafasi ya ununuzi zinazuiliwa na idadi ya wateja imeshuka sana. Tarifa ya Nancy Tambo na Trio Banze usomi wa mwenzetu Rondeline Tibonera Idiamine. Katika maeneo ambayo tumetembelea kahala friji zinazotumikishwa kwa kuonyesha chakula yenye kuuzishwa vimekuwa mtupu. Wanunuzi hawasili katika maduka kwani chakula haipo, jambo lenye limekuwa na madhara kifedha kwa wale wanaomiliki kampuni hizi, ni kama vile viongozi wa supermarket ya Kivu, maeneo ya Ngaliema hata Alimandi Kivu. Lesi Saidi akiwa kiongozi wa supermarket ya Kivu kwenye complex Itex Afrika anahuzunika na kukosekana kwa chakula hizi zinazotoka katika maeneo ya Goma na nafasi zingine jimboni Kivu kaskazini. Si wenyeji supermarket tu ndio wanateseka na hali hii, hata wateja waliokuwa na tabia ya kununua chakula ya kutoka Kivu wamekuwa wakisumbuka kupata chakula ambayo inatoka Kivu hapa mjini Kinshasa. Wakaaji hao wanakuwa wakitoa wito kwa serikali kuleta amani mashariki mwa nchi ili kurahisisha usafirishaji wa chakula kati mji wa Goma na Kinshasa. Kwa kifupi, mtaa wa Bulungu katika jimbo la Kwilu una ukosefu wa maji safi tangu miaka mingi. Watu wanatumia maji ya visima visivyo na matengenezo yoyote, alijulisha juma jana kiongoza shirika la raia la mahali mbele ya hali hiyo Frank itapindwa na wasiwasi wa wasi kutawanywa kwa magonjwa ya maji machafu, anapiga yowe upande wa wakuu wa kiserikali kwa kuwatolea wakaaji wa mtaa wa Bulungu maji safi. Hali ni hiyo hiyo tangu siku chache katika jimbo la Tanganyika, huko mjini mdogo wa Kabimba katika mtaa wa Kalemi. Duru za mahali zinajulisha kwamba mirija mingi ya maji tayari imeharibika. Kinyume, wakaaji wanatumia maji ya bahari Tanganyika na ya mito yasiyokuwa safi. Kiongozi wa kata Lubandai anaomba suluhisho kutoka wakuu wa kiserikali. Jue ni kwamba ni shirika GLC la China lenye kupatikana pa Kabimba ndiyo linatolea maji kwa wakaji wa mji huo mdugu. Nalo shirika la umeme mjini Lubumbashi linafazaishwa na uharibifu wa vyombo vyake vya kazi za umeme na mashirika yanayotoboa mashimo katika mabarabara kwa kusimika masinga ya mawasiliano. Ajali aina hiyo ya mwisho ilituma wakaji wa mikoa wa mingi wanabaki katika giza siku ya tano iliyopita. Jean Jamari Mutombongo, kiongozi jimboni wa shirika la umeme, anasema hali hiyo ina vinyume zidi ya mapato ya kiwanda hicho. Sehemu ya pili ya matangazo yetu ilitayarishwa na Ronelintibonera Idiamin. Karibuni maratena Afadjoukapi. Afadjoukapi. Afadjoukapi. Ujambo na karibu mtukufu msikilizaji. Ofisi ya taasisi ya serikali yenye kuhusika na kodi DGI inakumbusha wajibu wa kuwasilisha matokeo ya kodi zinazokatwa na wenyeji makampuni kwa wafanyakazi wao, hata kwenye mishahara ya wafanyakazi wa kigeni. Kulingana na viongozi wa taasisi hii, wale wote wanaohusika na jambo hili walikuwa na Jumamosi kuwasilisha declaration zao ili wasiweze kupata gazabu. Kwa ajili ya kupata mafasirio mengi kuhusu jambo hili, Radio Kapi imekutana na Edwish Kabasha akiwa mtafiti kwenye kitengo cha mawasiliano kwenye DGI na hapa anajibu kwa swali zetu. Mama Edwig Kabasha, amjambo jambo. Kwa kusaidia wasikilizaji wetu waweze kujua, unaweza kutuambia jambo la échéance de déclaration récapitulative annuelle inamaanisha nini? Échéance de la déclaration récapitulative de liper ni tarehe ya mwisho yenye kila patron et entreprise, kila mtu mwenye ko na watumishi yenye anapasha kia kujulisha Direction Générale des Impôts Wenyeji makampuni wamekuwa mara kwa mara kila mwezi kupita kufanya declaration hizi, kwa nini mmependelea kuzingatia swala hili? Ni ya lazima sana kwa kila mkubwa wa entreprise, mwenye ka na watumishi ajulishe DGI frank yenye alikamata kumwaka juu ya watumishi yake, malgre ke anakwa najulisha DGI kila mwezi. Manake ni ya lazima sana juu, kuna mara yenye yalisabu kulipa mwezi moya ya franka yenye alikamata kwa mwaka juu ya watumishi wake, na ni madhara gani itawakumba wale mabosi ama viongozi wa makampuni wenye hawataweza kujibu kwa mwito huu ambao mumewatolea? Azabu yenye iko reteni kwa mutumishi mwenye hakudepose franka batumishi wake, kuko vrema masanctions ziko za mingi na zile masanctions zinafuatana na munene ya vile batu wanapasha kuwa banadeklare kama kudeklare. Uyue kama kuko masanktio zenye zinakuchunga, siku ya mwisho ya wenyeji makampuni ama viongozi wa makampuni ya kuweza kuja kunako ofisi zenu, imeonekana ni tarehe kumi na tano Februari, ijapokuwa ni siku ya sita ambapo ofisi zenu zinafunga. Je, kuna mbinu maalum ambayo mamechukua? a partir ya bureau a partir ya nyumba, nonaramplir unaujulisha DGI franka zenye liretenir kubatu yako. Na wakati mtu anaenda kunako ofisi zenu, ni vitu gani anahitajika kuwa navyo kabla aweze kufanya declaration? Madokuma zenye zinapashwa kusindikiziwa na ile declaration recapitulative, kuko ba declaration mensuelle vila anasema kama analipa kila mwezi Sijui, kwa kumaliza, una neno maalum ambao utatolea watu wote ambao wanafuata redio mbo? siku ya mwisho yenye unapasha kujulisha DGI franka yenye olilipia watumishi wako inatombe ndio samedi le 15 mais ça me sasa DGI juu ya faciliter eh, contribuable kufasilite bacontribuable juni bapartenaire bake anakabata naijogeza ku lundi lundi le 17 Le 17 février. Mama Edwige Kabasha tunakushukuru ma journaliste. Radio Kapi. Maji ni uhai kama wanavyosema. Hivi karibuni, zaidi ya wakaaji 14,000 waliohamishwa kutokana na vita na wenye kuwa huko Kigonze mjini Bunia watapata huduma ya maji safi. Hii ni baada ya uzinduzi wa ujenzi wa visima viwili vya maji safi katika eneo hilo na shirika la taifa la usafi wa maji vijijini. Kazi hizo zinahifadhiwa na mfuko kitaifa wa fidia kwa waathirika Fonarev, pia zitajumuisha ukarabati wa visima vingine vitatu vilivyokuwa vimeharibika kwa miezi kadhaa. Hii itasaidia wananchi wale kupata maji jinsi anaripoti Sadiki Abubakar. Ni miezi kadhaa leo hata mwaka tokea wakimbizi wanaoishi katika makambi za hapo mjini Bunya wamekumbana na matatizo ya maji safi. Tatizo hiyo ilizidishwa katika hii miezi za nyuma kufuatana na uhaba wa mvua katika mji Rosini Machozi, anayeishi katika kambi la Kigonze hapo mjini Bunya, ameyaeleza maneno ya maji. Zita la matatu sasa iiwa na kausa mai yote batio ingine na haribika haribika Kufaidika kwa maji ndio ni vizuri sana, lakini ingine tatizo kubwa ni ukosefu wa vyakula, alinena huyu mama akiwa pia mkimbizi. Rene Lwanda ametetea kiwango kya maji ambayo itatolewa katika hiyo kambi kupitia visima vya mupya wanaojenga, na hata hiyo za zamani wanaotengeneza mwa ile site ya Kigonze kuko wa partenere wamoja walikuwa washafanya mapwi ndani, tukaangalia gisi ya kuongeza zingine. Kuko pui tatu zenye tuliona ziko na maji mengi, ifo kufanya soufflage, donc kuitengeneza watoshe ile mauchafu yenye ilikuwa deja ndani, tukaitosha na tukasema tuongeze ingine pui mbili ya kupana 5 metre kibes ya litre ya maji kwa saa moja, na zile pui mbili zote tulishazitia pale, tulipangilia kuongeza Fontaine kenda na kwa zile za zamani zenye zilikuwa ndani tukakutanisha keno kumi na mbili hazikuwa zinatumika, ndio tukasema tutazilamusha, donc tutazirehabilite pour que mai ionekane fasi yote. Jueni ya kuwa matatizo ya maji safi imepatikana katika makambi zote za wakimbizi hapo mjini Bunya Bunya. Sadiki Abubakar, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari, asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.