Radio Capi. Despres, waziri mkuu aliwasili hii siku ya tano mjini Addis Ababa nchini Ethiopia ambako mkutano mkuu wa mwaka wa makumi tatu na mnane wa muungano wa nchi za Afrika unaendeshwa huko. Anawakilisha rais wa jamhuri katika mkutano wa shauri ya amani na ya usalama. Kiongozi mkuu wa UNICEF anashurutishwa vikali na ujeuri dhidi ya wanawake na watoto. Juma mbili zilizopita, katika maeneo ya mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, idadi ya wahanga wa ubakaji ilipanda mara nne, amesema katika tangazo la jana siku ya nne. <coughs> shirika la uchuru DGI linajulisha wenyeji makazi, malipo ya uchuru wa kazi zidi ya mishahara iper na ya uchuru maalum wa watumishi wa kigeni ni hadi tarehe 15 Februari. Ndio wanapasha lipa uchuru huo. Baki nasi, mpenda msikilizaji, jueni kwanza kwamba hii nyuma ya mchana, duru za mahali zinajulisha kwamba mji mdogo wa biashara na uwanja wa ndege wa Kavumu huenda vinadhibitiwa na uasi wa M23. Wakisindikizwa na washiriki wao wa RDF waasi wa M23 waliingia katika mtaa wa Kabare asubuhi mapema wakitokea mjini mdogo wa Kabamba katika usultani wa Irambi Katana ni kisha kupingwa na askari jeshi wa FARDC jana siku ya ine Pakalehe. Duru zetu zinajulisha kwamba hakuna mapambano makali yaliyoendeshwa kati ya Katana centre na Kavumu, hali iliyoruhusu waasi kuingia Kavumu bila shaka. Jaribio zetu kwa kupata habari kutoka wakuu wa kijeshi wakambia Nyamunyunyi kande wa uwanja wa ndege wakavumu hazikufaulu. Na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Waziri Mkuu Judith Suminwa Tuluka aliwasili hii si, siku ya tano mjini Adisabeba nchini Ethiopia, ambako mkutano mkuu wa mwaka wa makumi tatu na mnane wa muungano wa nchi za Afrika unaendeshwa. Huko anawakilisha rais wa jamhuri katika mkutano wa shauri ya amani na usalama ya muungano wa nchi za Afrika utakaochungua hali ya usalama katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nchini Sudan. Kikao hicho kitaanzishwa hii usiku na kina lazima kuu wakati huu wa hali mbovu ya usalama katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Taarifa ya Blaise Makasi, usomi wa Elise Kavira. Ni katika mazingira haya mabaya ndiyo waziri mkuu Judith Suminwa anajiandaa kuzungumza kwa niaba ya mkuu wa nchi kusema wazi kile ambacho nchi yake inatarajia kutoka katika mkutano huu. Habari kutoka kwa gazeti la waziri mkuu inasema kuwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itadai kuondoka mara moja ya wanajeshi wa Rwanda katika ardhi yake, kukemea ukiukaji wa uadilifu wa eneo lake na kusisitiza kuanzishwa kwa usitishaji vita. Judith Tumino atalazimika pia kukumbusha matokeo mabaya ya uvamizi wa Rwanda. Zaidi ya watu elfu tatu wamepoteza maisha na maelfu ya walioumia. Huko Goma wanashuhudia uzurura wa hali hiyo. Hali ya usalama, afya na kibinadamu nchini Kongo imekuwa tena mbaya sana kwa miezi hizi za mwisho, hasa katika majimbo la Kivu kaskazini na Kivu kusini ambapo M23 waliuteka mji wa Goma. Kuongezeka kwa mapigano tangu mwanzo wa mwaka elfu mbili makumi mbili na tano inasababisha kuhama ya watu zaidi ya elfu mia nne, kifo ya maelfu ya watu na ukiukaji wa haki za kibinadamu. Waziri mkuu anaonyesha kwamba katika mkutano huu majukumu ya mataifa yasiwe tena ahadi rahisi, lakini lazima yawe vitendo vinavyoonekana, kwa sababu hatima ya Kongo pamoja na nji za sous-region na za Grand Lac inategemea ahadi hii. Shambulio ya uwasi wa M23 inayoungwa mkono na jeshi la Rwanda mjini Goma ina vinyume vikali dhidi ya mipango ya afya. Ndivyo alihakikisha jana siku ya nne mjini Kinshasa, waziri wa afya, Roger Kamba, wakati wa mkutano na wapasha habari. Huyo anasema maiti mia nne makumi tano na nane zilizikwa muda wa siku tano, wakati miili mingine ya wafu mia kenda makumi tatu na kenda inapatikana katika chumba cha baridi. Hata hivyo, operesheni za mazishi zinatatizwa na uharibifu wa makazi ya kiserikali. Amesema tena viwanda vitatu vya vi afya vilishambuliwa pamoja na vyenye matunzo ya homa ya kima mpox, pabeni katika jimbo la Kivo Kaskazini. Kazi zote zilizembea hii siku ya tano, wakaaji walijibu kwa aliku ya siku bila kazi ya mikusanyiko na miungano ya kiraia. Ni kwa kushutumu shambulio ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na uwaji pagoma wa mwanamuziki Idengo Delcat. Taarifa Mark Marofimbo, usomi wa mshiriki wetu Benjamin Mudumbi. Iyi siku ya tano shughuli zote zilisimamishwa mjini Beni. Maduka, manyumba za biashara, benki zimebaki zimefungwa. Viwanda vingi vya shule pia vimefungwa milango yao na wazazi wamewaweka watoto wao nyumbani. Jana siku ya ine, ushirikiano wa vikundi vya raia na vikundi vya Beni viliitisha siku ya mji kufa ama ville morte kwa Kifaransa ili kukosowa mashambulio ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda kupitia M23. Pia wameomba FRDC kufanya mashambulizi dhidi ya waasi hao ili kurejesha maeneo yaliyochukuliwa. Siku ya ine usiku, maandamano ya ghafla yaliandaliwa na vijana kwa kusudi la kupinga mauaji ya msanii wa muziki Idengo Delika huko Goma. Matairi ama pne kwa Kifaransa yalichoma moto, na vibanda vya wauzaji wa mafuta pamoja na vituo vya uuzaji wa vifurushi vya simu vilivyoko pembeni vya barabara viliharibiwa. Risasi pia zilisikika jioni wakati wa mizozo kati ya vijana waandamanao na vikosi vya usalama waliojaribu kurejesha amani. Meya wa jiji la Beni aliwaomba vijana kushirika amani na kuepuka aina yoyote ya uharibifu ambao unaweza kusumbua shughuli za kijamii na kiuchumi za jiji hilo yalisababisha maoni kutoka pande nyingi. Huyu alijulikana zaidi kutokana na msimamo wake wa kushutumu uongozi wa kisiasa wa nchi na wa wakuu wa kiserikali. Akiwa na zaidi ya miaka makumi mawili, Delcat Idengo aliwawa mchana kati katika uwanja jirani ya makao yake katika kijiji Ngangi ya tatu usultani wa Munigi mutani Nyiragongo, jambo lililoleta sikitiko kutoka pande nyingi. Kiongozi mkuu wa UNICEF anashurutishwa vikali na ujeuri dhidi ya wanawake na watoto juma mbili zilizopita katika maeneo ya mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Katika tangazo ya jana siku ya ine, kiongozi mkuu wa UNICEF alijulisha kwamba ujeuri wa tarehe 27 Januari hadi tarehe mbili Februari ulipelekea uharibifu mkali. Idadi ya wahanga wa ubakaji wanaokaribishwa katika vituo makumi mane na mbili ilipanda mara ine. Maelezo mengi nawe Ronelin Tibonera Idi Amin. Bi Catherine Risel mwenye kutegemea habari ambazo zimetolewa na washirika wake anaweka wazi ukiukaji dhidi ya wanawake na watoto toka wapiganaji, ikiwa ni pamoja na ubakaji na aina nyingine za ukatili wa kijinsia. Ukiukaji huu umefikia viwango ambavyo havijawahi kuonekana katika miaka ya hivi karibuni, Amesema matokeo yake vituo vya afya haviwezi tena kushughulikia kina mama na wanawake wenye wamebakwa kutokana na ukosefu wa dawa za kuzuia maambukizi ya Ukimwi. Nina wasiwasi mkubwa kuhusu kuongezeka kwa vurugu katika mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na matokeo ya hali hii kwa watoto na familia katika majimbo ya kifo kaskazini na kusini, amesema mkurugenzi wa UNICEF. Zaidi ya hayo, maeneo ya vijijini yanashambuliwa kwa mabomu. Watu waliokimbia makazi yao wamelazimishwa kuondoka kwenye kambi. Hali imezidi kuwa mbaya kutokana na ulazimishaji wa watoto na kujiunga na makundi yanayomiliki silaha. UNICEF inaomba kwa makundi yenye kuzozana kumaliza vitendo hivi. Pande zote katika mgogoro zinapaswa kusitisha na kudhuia mara moja ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu, kimeeleza kitangazo. Katika wiki mbili iliyopita, UNICEF imetangaza kuwaorodhesha watoto elfu moja mia moja ambao wameonekana hawasindikizwi na wazazi katika jimbo la Kivu Kaskazini na Kivu Kusini, idadi ambayo inaweza kuongezeka. Watumishi wa afya katika kituo cha homa ya kima mpox ndani ya hospitali kuu ya Makiswo Kisangani wanafadhaishwa ni sababu hawatolewe malipo ya maruporupu kutokana na kazi yao. Mradi Medecin Sans Frontiere uliohusika na malipo yao ulifika mwisho na mradi mpya uliosimikwa na UNICEF unaohusika peke yake na malisho ya wagonjwa pamoja na wanaowalinda, waganga wanaowatolea wa matibabu wanasema wanaachiliwa sana. Maelezo mengi nao Jack Mkonkole kutoka mji wa Kisangani. Matabishi ya huduma inayotolewa na MSF kwa watoa huduma za afya ilimalizika mwezi wa Desemba mwaka jana, wakati mradi wake ulipomalizika, wa huduma wa afya hawajui tena jinsi ya kuishi. Kwa hivyo kilio hiki cha kengele kutoka kwa mmoja wao anasema hivyo. Inaonekana kama watumishi wametengwa, wameachiliwa bila usaidizi. Kwa hiyo wanaomba mamlaka wawasaidie, hasa wale wanaofanya kazi sababu wanapatikana katika hatari ya kuambukizwa na ugonjwa huu wa mpox. Ofisi wa operasheni wa kukabiliana na magonjwa ya mlipuko ya kiafya katika idara ya afya ya mkoa wa Chopo anawaomba wawe watulivu, kwani kwa, kwa mujibu wa daktari Frank Mebwa hatua zinaendelea na wadau wengine. Mjikisangani jak Shirika la uchuru DGI linajulisha wenyeji, makazi malipo ya uchuru wa kazi zidi ya mishara iper na ya uchuru maalum ya watumishi wa kigeni ni hadi tarehe 15 Februari, ndio wanapaswa lipa. Hata hivyo tarehe 15 ikiwa siku ya sita, wanaalikwa kulipa siku ya kwanza ijayo tarehe 17 Februari. Karibuni sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu chini ya uongozi wa Ronel Ntibonera Idi Amin. Radio Okapi, Invité en Swahili Hujambo na karibu. Huko Bunia, ofisi ya kitaifa ya maji vijijini inatekeleza mradi wa ujenzi wa visima viwili vya maji safi ya kunywa na inakarabati visima vingine vitatu vilivyoharibika katika eneo la wakimbizi wa ndani la Kigonze. Kazi hizi zinahifadhiwa na mfuko wa kitaifa wa fidia kwa waathirika Fonareve. Rene Luanda, mkurugenzi wa mkoa wa ofisi ya kitaifa ya maji jimboni Ituri, anaelezea malengo ya mradi huu katika majadiliano aliyoendesha na Sadiki Abubakar. Bwana Rene Lwanda, jambo Jambo. Unaweza kutufafanulia hii muradi inahusika na nini na lengo yake ni nini? Unajua, ke mwa ile sita ya kigonze kuko waparteneri wamoja walikuwa washafanya wa mapwi ndani, tukaangalia gisi ya kuongeza zingine. Tukasema kuko pwi tatu zenye tuliona ziko na maji mengi, ifo kufanya suffrage, donc kuitengeneza watoshe ile mauchafu yenye ilikuwa deja ndani, tukaitosha na tukasema tuongeze ingine pwi mbili ya kapasite ya kutajengwa maborne fontaine ngapi na itakuwa na marobine ngapi? Tulipangilia kuongeza borne fontaine kenda, na kwa zile za zamani zenye zilikuwa ndani tukakutanisha keno kumi na mbili, hazikuwa zinatumika ndio tukasema tutazilamusha, donc tutazirehabilite pour que mai ionekane fasi yote. Na ile yote tulishaichukulia, wako wanatengeneza, wamoja wanajenga, wengine wanatengeneza pour que semaine prochaine tumalize kutengeneza maborne fontaine en même temps, tulipita tunaatake na support tank parce que kuko matanke zimwa zilikuwa zina tiliwa chini, ndo tukasema tuzijengee support tanke ya 3 mètres pour que mai kwe nashuka na pression. Na hiyo na, kazi itasimamishwa tu kwa hiyo site ya Kigonza ma itaelekea kwa site nyingine, pia kwa sababu kuna masite mingi ya wakimbizi hapa katika muti. Pona reve iko natupatia programe, wakati wanafika fasi fulani, wanakutanisha keno kuko shida fulani walituonesha keno hii ngambo ya Fichama kuko e, bezoin ya maji paske kuko wale wengine wakimbizi wenyewe walikuja wakafikilia mafamie zao, eke wako na bezwin ya mai. Ndo wakasema tukimaliza pale Kigonze na ndipo tuko tunafanya mbio purke tuende turesudre ile probleme pale Fichama paske tuishafanya maetide zote, tunachunga tu tumalize huku, kisha tu watake Fichama kumaliza. unaweza kufikiria kwamba kwa muda mtaweza kutolea wakimbizi maji katika kambi yao, itaweza kutatua shida gani kwa ngambo ya usalama? Shida ni nyingi kupitia maji. Ya kwanza, info maji iko mbali, mtu anaenda kushota distance ya kilomita de kilomita, anaweza kuta sirtuke. Ni watoto na wamama ndio wanashughulika kushota maji, hata njiani ataweza katanana na mtu wa mwenye alishalewa swati. Anafanya nini? Mtu mubaya anamuumiza. Me, kama mai iko karibu ile mashida yote itampata. Ya pili magonjwa ya mingi natokea kumai. Si tu watoto wenye kwenda shuleni anatoka kumasomo, anarudi nyumbani, anakuta keno maji haiko mubido. Uswati anakutanisha maji iko mubido, swati juu ya kukosa maji anakamata tu yale maji yenye alikuta, na anakunywa e directement, na mpati inamletea magonjwa matifoide, madiaresi, ie nini paske maji Ndiyo maisha me, kama mai inakuwa karibu pale, yale yote yataisha. Na tuko tunajitahidi maji ikuwe safi, ya kubaki ni kwenda kununua nani, mapompe ma, ma, ma, ma ile madosatron juu ya kutrete mai paske tulisema keno kila pui yote yenye tutatengeneza tukuwe tunaweka dosatron, tutakuwa tunaweka emo dawa ya kutrete mai avant mtu aipeleke kwake. Bwana Rene Land, aksanti, nakushukuru. Kwa maadhimisho ya sikukuu kimataifa ya kupiganisha kutumikishwa kwa watoto katika vikundi vinavyomiliki silaha, Jumatano tarehe 12 Februari, mpango wa kuweka silaha chini na kutia wapiganaji wa zamani katika jamii PDDRCS ikishirikiana na MONUSCO waliendesha kampeni ya uhimizaji kwa wakaaji wa kata mbalimbali za huko Beni, ikiwa ni Nzuma na Matembo, tukiwa katika jimbo la Kivu Kaskazini. Lengo la shughuli hii ilikuwa ni kuwahimiza wakaaji kuhusu umuhimu wa kuwakinga watoto muda amba hapo kuna ripoti wa vita. Ripoti kamili na mwenzetu Mark Marofimbo. Majukumu ya kuwakinga na kuwalinda watoto ni jambo ambalo yawavuruga na kuwachanganya walimu, wasimamizi wa majamii, wazazi, alishuhudia Claude Paluku Masinda, kiongozi wa darasa la msingi wa Mavivi Nzuma Anduka. Hapa kwetu tunasikitika sana, kuna kia kuta batoto unakosa mtoto de trois jours, alafu utaenda shangala mtoto ameenda patikana ba vikundi venye vistahili, alafu kam... sansibilizi kuna apaju ya batoto, tusaidiane sana, bazazi, mutusaidie kuchunga watoto ni nguvu sana Yafaa mtoto wowote tumuoneshe tu njia ya kwenda shuleni. Hapana tena mtoto kuwa na garagara ndani ya mgini. Tunapowakosa tunasikia manisha enda kuba vikundi ovyo ovyo ya militari. alo raiku mzuri sana, mtoto astahili wowote ambaye miaka ingali chini ya kumi na nane anastahili kuenda ndoka shule, hapana ndani ya magrupu ya armea. Na kawazazi fia, tusaidiane. Ukakosa mtoto wako mtafute kwa haraka sana, kwani mtoto ni wako. Unajua koma huku na mwangatre Matena kama namkosa kwa masomo tunaenda angalia kwako na iko tusaidiane mpaka tupate ule mtoto. Ni nini magumu mengine wazazi wapitia katika majukumu ya ukingwe watoto? Bika Tren Kaindo ni muhusika huko Mbau, mji mkuu wa usultani wa Beni Mbau. Wakati wanakunya pombe, wanavuta masigara, wanajidroge, na ile na wasukuma wafanye mambo yenye haistahili watadanganywa na mtu fulani juu ashapoteza ufahamu, ashachanganikiwa, itamsukuma amufate. Na vile kupitia hali ya umaskini enye tunaishi leo, siye wazazi hatupate tena muda wa kuingia mumashamba tupeleke watoto zaidi sana mapato, vile natukuia nguvu inaacha, tunaona kama tunashindwa vile kuchunga watoto, basi majukumu yetu, madaraka yetu, siye kama wazazi inakuwa kama inashuka. Sa tulikuwa nenda mumashamba, mtu atavuna kakao tavuna takawa maharagi kama ulitosha saa kilo unauhisha sekati kilo inasaidia kwa hali ya watoto mekwa. Sasa shamba zote hatuna tena mamlaka ya kuingia ndani, na inaacha tunashindwa gisi ya kuchunga watoto matumizi ya watoto kunako vikundi vishikao silaha yabidi yakomeshwe kabisa, alisema mwanasheria Omar Kavota, kiongozi mkuu wa PES kwa maeneo ya Beni. Tunaona kama mbali na wasimamizi wa makundi ya kijeshi, tuhimize pia wasimamizi wa jamii, ili kwamba sauti yetu ifike mbali. Tuambie wale ambao wanatumia watoto ndani ya harakati za kijeshi ya kuwa muda umeisha, na yule ambaye ataendelea kufanya hivyo ajue kama anafanya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya dunia. Hiyo ndio ujumbe mkubwa ambao tuko tunaendelea kutoa, sababu tunaona ya kuwa matumizi ya watoto ndani ya makundi ya kijeshi ingali inashuhudiwa katika eneo hili. kwake Omar Kavota kuongeza kusema kwamba kwa sasa mtaa wa Beni yana idadi ya vikundi vishikao silaha arobaini na miwili ikiwa ishirini na miwili miongoni mwao watumia watoto kwa mambo yao ya kivita. Beni, Mark Marufimbo, Radio Okapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari, asante kwa wote waliungana nasi kwa Irini.