Radio Kapi. Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu CPI imeonyesha nia yake ya kuwawajibisha wale wote waliohusika na vita mashariki mwa Kongo. Uhakikisho huo umetolewa na naibu mwendesha mashtaka wa mahakama hii Mame Mandiaye Niang. Huko Kalemi, takribani visa mia moja vya kipindupindu vikiwemo kifo kimoja vimerekodiwa katika mitaa ya afya ya Kalemi na Nyemba. Kutumia maji ya ziwa Tanganyika na mto Lukuga yasiyowekewa dawa ndo chanzo, wanasema viongozi wa afya wa pahali. Siku ya Redio Duniani ya kila tarehe kumi na tatu Februari iliadhimishwa jana siku ya nne chini ya mada redio na mabadiliko ya hewa. Asubuhi uh, njema wasikilizaji wa penzi, na karibuni kwa wote. Habari kamili. Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu CPI imeonyesha nia ya yake ya kuwawajibisha wale wote waliohusika na vita mashariki mwa Kongo. Uhakikisho huo umetolewa na naibu mwendesha mashtaka wa mahakama hii. Mame Mandiaye Niang alisema kwamba alishangazwa na vurugu za hivi punde zilizorekodiwa katika jiji la Goma, huku wito wa uchunguzi ukiongezeka, kiongozi huyo mkuu wa CPI anahakikishia kwamba shirika lake limefahamishwa kuhusu mkasa uliotokea Goma, na kwamba wito kwa mashahidi na wahusika wengine wakuu imetolewa na mahakama ili kurahisisha uchunguzi huo. Mkutano wa wadau wa sekta ya fedha na wawakilishi wa M23 ulifanyika hii siku watatu mjini Goma. Kikao hiki kilihudhuriwa na mameneja wa benki, vyama vya ushirika vya akiba na mikopo, pamoja na taasisi ndogo za fedha. Neno kubwa la kujadiliwa ilikuwa kuanza kwa shughuli za benki katika jiji la Goma ili kuwezesha mzunguko wa pesa. Denis Lukeso amekusanya habari, usomi wa Elis Kavira. Ni kwa kutoa suluhu kwa kilio cha wakaaji wa Goma wanaosema kuwa wanapata shida kupata huduma za kifedha, ndiyo mkutano ulitishwa kuwaalika wanachama wa sekta ya kifedha na maafisa kutoka benki, vyama vya ushirika vya akiba na mikopo, pamoja na taasisi nyingine ndogo za fedha IMF ili kuendelea na shughuli zao. Mkutano huu ulikuwa wa kujadili kuanzishwa kwa shughuli za benki jijini. Hata hivyo, wawakilishi wa sekta hii ya fedha walikubaliana kwamba uamzi wa kufungua tena benki unategemea mamlaka ya fedha mjini Kinshasa hasa Benki Kuu ya Kongo, BCC, taasisi ndogo ya fedha na vyama vya ushirika vya akiba ambavyo fedha inawekwa katika benki za biashara, wana mawazo sawa: bila izini rasmi haiwezekani kwao kuanzisha tena shughuli hizi za benki. Katika hali hii ya kutokuwa na uhakika, lazima wakaaji wa Goma wasubiri kwa kuangalia hali ya usalama katika jiji. Huko Goma ambako tunasalia, watu wawili wanaoshukiwa kuwa majambazi waliuawa kwa kupigwa mawe na wakazi wa kata Mugunga, magharibi mwa jiji hilo, hii siku ya nne. Tukio hili la mara nyingine tena linafikisha zaidi ya makumi mbili idadi ya watu waliouawa na wakazi wa kujitendea haki katika siku za hivi majuzi, haswa katika vitongoji vya manispa Karisimbi. Shirika moja la ndani linathibitisha kuwa tatizo hili linazidi kuwa la kutia wasiwasi wasi katika mji wa Goma unaokaliwa tangu wiki kadhaa sasa na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda. Ripoti ya Bernard Nyanki, usomi wa Jean Desire Kanyama. Ni wakaaji wa mji wa Goma wanaowasira ndio wanatafuta kwa sasa kila anayezaniwa kuwa muuaji, mwizi, wala yoyote anayevunja makao ya watu, ndivyo zimehakikisha dugu za mahali kiongozi wa shirika lisilo la kiserikali UPLA yaani katika kifaransa Union pour le progres la lutte contre les antivaleurs, ameshutumu tabia hiyo inayogusa mji wote wa Goma. Emmanuel Nyakasane anasema hii tarehe 13 Februari ni idadi ya watu makumi mawili ndio waliouawa katika vitendo vya kulipisha kisasi mjini Goma. Sababu ya kwanza amejulisha Emmanuel Nyakasane wenda kuwa kukimbia kwa wafungwa katika gereza kuu ya Goma siku ya kwanza tarehe makumi mawili na saba Januari iliyopita, kulikuwa na wajambazi wakuu katika gereza hiyo, yaani mjini Goma watu wengi walizoea tabia ya wevi makumi manne tayari waliyoshutumu. Na sababu ya tatu amejulisha Emanuel Nyakasane ni kutokana na mgao wa silaha bila shorti yoyote kupitia mtindo wa wazalendo, silaha ziligawanya kiolela bila mafunzo yoyote. Kiongozi mwingine wa ngazi za chini katika kata Mgunga ameshutumu vitendo vile vya kulipisha kisasi, sababu mara nyingi vinagusa wasio na makosa, hali inayoshurutisha sana. Wakati huu ujambazi unapanda mno mjini Goma kutokana na kukimbia katika gereza kuu Munzenze kwa maelfu ya wafungwa. Watu kadhaa waliokimbia makazi yao kutoka Kalehe wanaishi katika mazingira magumu katika visiwa viwili vya ziwa Kivu ambavyo ni Ishovu na Ibinja. Watu hawa waliokimbia makazi yao wanakosa huduma za matibabu, chakula na mahali pa kulala. Jumuiya ya kiraia ya usultani wa Buhavu inatoa sauti ya kilio kwa wafanyakazi wa kibinadamu na viongozi. Muundo huu una wasiwasi kwamba zaidi ya hali ngumu ya kibinadamu iliyovumiliwa wakati wa majanga ya asili ya mwezi Mei elfu mbili makumi mbili na tatu huko Kalehe, raia hawa kwa mara nyingine tena wanajikuta wakikabiliwa na hali mbaya ya hewa. Fredi Mbingu ameungana kwa njia ya simu na Roneli Ntibonera. Maeneo hii kuna uhaba wa dawa, watu wameonekana kukosa chakula. Wiki ambayo imepita, ni kina mama mmoja ndiye amefariki kwa kukosa dawa wakati alipokwenda hospitalini. Shida ni kibao tele maeneo hii, watu hawana nafasi pa kulala na wale hata ambao wanakuwa wakiugua muda, wanapoenda kwenye vituo vya afya hawatolewe tiba. Tunakuwa tukipitia hali ngumu, ikiwa ni maeneo ya Ishovu. Watu kupata maji safi ni shida kubwa, kwani hapa tumezungukwa na ziwa na watu wanatumia maji ya ziwa ambamo hamna dawa. Jambo hili limeripotiwa pia maeneo ya Ishovu, Ihoka iko hata huko Ijwi. -si -in -il. huko Ituri, wakazi wengi katika vijiji ambavyo vilikuwa vikilengwa na wanamgambo wa CODECO wanamiminika kwenye kambi za wakimbizi wa vita zinazolindwa na walinda amani wa MONUSCO katika tarafa la Jugu. Wengine walipata kimbilio katika maeneo ya umma karibu na kambi za jeshi la FARDC. Kulingana na vyanzo sawa, watu hawa wanasema wako chini ya tishio muda wowote tokana na unyanyasaji wa kundi hili lenye silaha lililotawanyika katika eneo lote. Takriban mashambulizi manne ya wanamgambo hao yalizuiwa hii siku ya tatu na vikosi vya FARDC na MONUSCO. Ezekiel Muzalia, katika ripoti ya Isaac Remo. Uhamisho wa wakaaji unaonekana inakuwa siku tatu ndani ya eneo nyingi za mtangamano wa Jaiba kando na Fataki na huko Drodro katika tarafa la Jugu ni kutokana na kuzidishwa kwa mizozo tangu siku ya Yenga na waasi wa Kodeko. Siku ya tatu, mtu mmoja aliuawa kwenye kijiji Basa. Milio ya masasi ilisikika pia kwenye parokia ya Kikatoliki huko Fataki. Wakishikwa na woga, wakaaji wengi walijelekeza ndani ya uwanja wa kanisa ni lile lililosababisha uhamisho wa wakaaji kwenye kambi la wakimbizi la Jangi ambalo linakuwa chini ya ulinzi ya waaskari wa Umoja wa Mataifa. Wakaaji wengi tokea Toro, Blukwa na kando kando wanakimbilia kwenye kambi la wakimbizi la Ro. Ndani ya eneo hizo zote maafa yanapunguzwa kutokana na doria za pamoja MONUSCO, FARDC. Shirika la raia la Jugu linaomba serikali kuchukua hatua muhimu ili kukomesha mizozo ndani ya tarafa hilo na tena kuishimika amani kwa kuteketeza vikundi vyote vya wanamugambo ndani ya eneo hili. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Huko Kalemi, takribani visa mia moja vya kipindupindu vikiwemo kifo kimoja vilirekodiwa katika wiki ya sita katika mitaa ya afya ya Kalemi na Nyemba. Tangazo lililotolewa hii siku ya tatu kwenye Redio Kapi na msimamizi anayesimamia huduma za afya ya msingi katika mtaa wa afya wa Kalemi, Germai Kalunga anasisitiza kwamba Kalemi kuwa eneo lenye janga la kipindupindu. Sehemu ya wakazi wanatumia maji yasiyowekewa dawa kutoka ziwa Tanganyika na mto Lukuga, na kuna maeneo machache ya kuweka klor ndani ya maji na ndo sababu ya kuenea kwa haraka kwa ugonjwa huu. Hali ya malisho mabaya ya kiwango cha juu inazingatiwa tangu muda mrefu katika tarafa la Kasongolunda, hasa katika sekta ya Panzi, tuko katika jimbo la Kwango. Ugonjwa huu unaathiri watoto zaidi, lakini pia na watu wazima. Msimamizi wa tarafa hilo anayesema hivi, anataja mambo kadhaa ambayo yanasababisha hali hii, hususan uhaba wa mazao ya kilimo na kutokujua kwa watu kuhusu malisho bora. Kufuatana na janga hili ambalo anaelezea kama tatizo kubwa la afya ya umma, Arsene Kukangidila anawaalika wakazi wa Kasongulunda kujishughulisha na shughuli za kilimo na kula mitindo ya chakula inayohitajika. Irene Mboma Luzolo kwa maelezo zaidi. Jean Kasami kwa usomi. Kiongozi wa mkoa wa Kasongolunda anathibitisha utapiamlo ni moja kati ya changamoto zinakumba siku hizi mtaa wake katika sekta ya Panzi grupu maka Bemba na vilevile vile katika mji mkuu wa mahali. Arsen Kangindila, sababu yeye ndiye anazungumza, anataja vyanzo vya kuinuka huko kwa utapiamlo navyo ni mazao ya mhogo na mahindi yanayoshambuliwa na malali. Kuna pia uvivu unaopelekea watu wasifanye kazi, na vilevile wakaaji kuzoea mlo wa samaki isiyokuwa na vitamini kwa mwili. Kwa hiyo kiongozi wa wilaya anasema wanaendelea kuhimiza wakaaji waepuke tabia hizo mbovu ambazo zinawatumbukiza katika hali ya utapia mlo, yaani tuseme malisho duni duru zingine zinathibitishia uhaba wa mbegu na mabadiliko ya hali ya hewa kuwa pia miongoni mwa sababu zinazopelekea malisho duni sehemu hiyo ya jimbo la Kwango. Redio na mabadiliko ya hewa ndiyo mada iliyochaguliwa mwaka huu kwa ajili ya kuadhimisha siku ya kumi na nne ya redio duniani inayoadhimishwa tarehe kumi na tatu Februari kila mwaka. Siku hiyo inalenga kuongeza uelewa kwa umma na vyombo vya habari kuhusu umuhimu wa redio. Inalenga haswa kuhimiza watoa wa maamuzi kukuza ufikiaji wa habari kupitia redio. Shirikisho la redio za mitaa za Congo, FRPC kwa ufupi, iliandaa siku ya ukumbusho jana, siku ya nne, katika chumba cha Ivon Comper kwenye hoteli ya Sultani Hotel Pagombe mjini Kinshasa. Na hii hapa sehemu ya pili ya idhaa, inaletwa na Ronelinti Bonera radio kapi invité en soi. Jambo na karibu. Huko Bunia, ofisi ya kitaifa ya maji vijijini inatekeleza mradi wa ujenzi wa visima viwili vya maji safi ya kunywa na inakarabati visima vingine vitatu vilivyoharibika katika eneo la wakimbizi wa ndani la Kigonze. Kazi hizi zinahifadhiwa na mfuko wa kitaifa wa fidia kwa waathirika FONAREV. Rene Luanda, mkurugenzi wa mkoa wa ofisi ya kitaifa ya maji jimboni Ituri, anaelezea malengo ya mradi huu katika majadiliano aliyoendesha na Sadiki Abubakar. Bwana Rene Lwanda, jambo. Jambo, unaweza kutufafanulia hii muradi inahusika na nini na lengo yake ni nini? Unajua, ke mwa ile sita ya Kigonze kuko waparteneri wa moja walikuwa washafanya mapwi ndani, tukaangalia gisi ya kuongeza zingine. Tukasema kuko pui tatu zenye tuliona ziko na maji mengi, ifo kufanya suffrage donc kuitengeneza watoshe ile mauchafu wa yenye ilikuwa deja ndani, tukaitosha na tukasema tuongeze ingine pui mbili ya kapasite ya Kutajengwa ma borne fontaine ngapi na itakuwa na marobine ngapi? Tulipangilia kuongeza borne fontaine kenda, na kwa zile za zamani zenye zilikuwa ndani tukakutanisha keno kumi na mbili, hazikuwa zinatumika ndo tukasema tutazilamusha, donc tutazirehabiliter pour que mai ionekane fasi yote, na ile yote tulishaichukulia. Wako wanatengeneza, wamoja wanajenga, wengine wanatengeneza pour que semaine prochaine tumalize kutengeneza maborne fontaine en meme temps tulipita tunaatake na support tank parce que kuko matanke zima zilikuwa zina tiliwa chini, ndo tukasema tuzijengee support tanke ya 3 metre pour que mai kwe na shuka na pression. Na hiyo kazi simamishwa tu kwa hiyo site ya Kigonzama, itaelekea kwa site nyingine pia, kwa sababu kuna masite mingi ya wakimbizi hapa katika mji onareve, iko na tupatia programme. Wakati wanafika fast fulani, wanakutanisha keno kuko shida fulani walituonesha keno hii ngambo ya Fichama kuko bezoin ya maji paske kuko wale wengine wakimbizi wenyewe walikuja wakafikilia mumafamili zao eke, wako na bezwin ya mai, ndo wakasema tukimaliza pale Kigonze na ndipo tuko tunafanya mbio purke twende turesudre ile probleme pale Fichama paske tushafanya maitide zote tunachunga tu tumalize huku kisha tuatake Fichamo. Kumaliza, unaweza kufikiria kwamba kwa muda mtaweza kutolea wakimbizi maji katika kambi yao itaweza kutatua shida gani kwa ngambo ya usalama? Shida ni nyingi kupitia maji. Ya kwanza, info, maji iko mbali, mtu anaenda kushota a distance ya 1 km de km, anaweza kukuta sirtuke, ni watoto na wamama ndio wanashughulika kushota maji. Hata njiani ataweza katanana na mtu wa mwenye wa, alishalewa lewa swati, anafanya nini? Mtu mubaya anamuumiza Me, kama mai iko karibu ile mashida yote aitampata. Ya pili magonjwa ya mingi natokea kumai chetu. Watoto wenye kwenda shuleni, anatoka masomo, anarudi nyumbani, anakuta keno maji haiko, mubido uswati anakutanisha maji iko mubido swate, juu ya kukosa maji anakamata tu yale maji yenye alikuta na anakunywa, e directement inamletea magonjwa matifoide, madiaresi ui nini, paske maji ndiyo maisha. Me, kama mai inakuwa karibu pale, yale yote yataisha, na tuko tunajitahidi maji ikuwe safi. Ya kubaki ni kwenda kununua nani, ma ma ma ma mapompe, ile madosatron juu ya kutrete mai, paske tulisema keno kila pui yote yenye tutatengeneza tukwe tunaweka dozatron takwa tunaweka imo dawa ya kutrete mai ava mtu aipeleke kwake. Bwana Rene Lwanda Santi, mm -hmm. Na kushukuru kwa maadhimisho ya sikukuu kimataifa ya kupiganisha kutumikishwa kwa watoto katika vikundi vinavyomiliki silaha, Jumatano tarehe 12 Februari, mpango wa kuweka silaha chini na kutia wapiganaji wa dhamani katika jamii PDDRCS ikishirikiana na MONUSCO waliendesha kampeni ya uhimizaji kwa wakaaji wa kata mbalimbali za huko Beni, ikiwa ni Nzuma na Matembo, tukiwa katika jimbo la Kivu Kaskazini. Lengo la shughuli hii ilikuwa ni kuwahimiza wakaaji kuhusu umuhimu wa kuwakinga watoto mda ambapo kuna ripoti wa vita. Ripoti kamili na mwenzetu Mark Marofimbo. Majukumu ya kuwakinga na kuwalinda watoto ni jambo ambalo ya wavuruga na kuwachanganya walimu wasimamizi wa majamii, wazazi, alishuhudia Claude Paluku Masinda, kiongozi wa darasa la msingi wa Mavivi Nzuma handuka. Hapa kwetu tunasikitika sana, kunakyakuta watoto, unakosa mtoto de traju halafu tenda shangala, mtoto ameenda patikana mwavikundi venye vistahili, halafu kam... Sasibliziwetu kunayapajuu a watoto, tusaidiane sana bazazi, mutusaidie kuchunga watoto, ni nguvu sana yafaa mtoto wowote tumwoneshe njia ya kuenda shuleni, hapana tena mtoto nagaragara ndani ya mgini. Tunapowakosa tunasikia manisha enda kubaa vikundi o vya milite, haiku mzuri sana. Mtoto astahili wowote, ambaye miaka ingali chini na kumi na nane anastahili kwenda ndoka shule, hapana ndani ya magrupu ya arme. Na wazazi fia, tusaidiane. Ukakosa mtoto wako, mtafute kwa haraka sana, kwani mtoto ni mtoto wako, unajua koma huku na mwana at tena kama namkosa kwa masomo, tunaenda angalia kwa kuna haiko, tusaidiane mpaka tupate ule mtoto. Ni nini magumu mengine wazazi wapitia katika majukumu ya ukingwe wa watoto? Bika tren kaindo ni muhusika huko Mbau, mji mkuu wa usultani wa Beni Mbau, wakati wanakunya pombe wanavuta wasigara wanajidroge na ile na wasukuma wafanye mambo yenye haistahili watadanganywa na mtu fulani juu ashapoteza ufahamu, ashachanganikiwa, itamsukuma amufate. Na vile kupitia hali ya umaskini enye tunaishi leo, siye wazazi hatupate tena muda wa kuingia mumashamba tupeleke watoto zaidi sana mapato, vile natukuia nguvu inaacha, tunaona kama tunashindwa vile kuchunga watoto, basi majukumu yetu madaraka yetu siye kama wazazi nakuwa kama inashuka. Sa tulikuwa nenda mumashamba mtu atavuna kakao o tavuna takawa maharagi kama ulitosha saa kilo nauhisha sekati kilo inasaidia kwa hali ya watoto mekwa. Sasa shamba zote hatuna tena mamlaka ya kuingia ndani, nanacha tunashindwa. Jinsi ya kuchunga watoto. Matumizi ya watoto kunako vikundi vishikao silaha yabidi yakomeshwe kabisa, alisema mwanasheria Omar Kavota kiongozi mkuu wa PDSS kwa maeneo ya Beni. "Tunaona kama mbali na wasimamizi wa makundi ya kijeshi tuhimize pia wasimamizi wa jamii, ili kwamba sauti yetu ifike mbali, tuambie wale ambao wanatumia watoto ndani ya harakati za kijeshi ya kuwa muda umeisha, na yule ambaye ataendelea kufanya hivyo ajue kama anafanya uhalifu wa kivita na uhalifu zidi ya dunia. Hiyo ndio ujumbe mkubwa ambao tuko tunaendelea kutoa, sababu tunaona ya kuwa matumizi ya watoto ndani ya makundi ya kijeshi ingali inashuhudiwa katika eneo hili. Kwake Omar Kavota kuongeza kusema kwamba kwa sasa mtaa wa Beni yana idadi ya vikundi vishikao silaha arobaini na miwili ikiwa ishirini na miwili miongoni mwao watumia watoto kwa mambo yao ya kivita. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Naam, basi tunafika mwisho wa habari, aksandi kwa kutufata <tune>