Copy? Oh, copy. Mm -hmm. Waasi wa M23 walikutana hii siku ya tatu na mameneja wa benki na taasisi ndogo za fedha katika kikao kwa lengo la kuanza kwa shughuli za benki katika jiji la Goma huko Kivu Kaskazini. Huko Ituri wakazi wengi wa vijiji vinavyoshambuliwa na wanamgambo wa Kodeko. Wamekimbia katika kambi zinazolindwa na askari jeshi wa Monusco katika tarafa la Jugu. Hali ya malisho mabaya ya kiwango cha juu inazingatiwa tangu muda mrefu katika tarafa la Kasongolunda hasa katika sekta ya Panzi katika jimbo la Kwango. Mujambo wasikilizaji wapenzi, mkutano wa wadau wa sekta ya fedha na wawakilishi wa M23 ulifanyika hisiku watatu mjini Goma. Kikao hiki kilihudhuriwa na mameneja wa benki, vyama vya ushirika vya akiba na mikopo pamoja na taasisi ndogo za fedha. Neno kubwa la kujadiliwa ilikuwa kuanza kwa shughuli za benki katika jiji la Goma ili kuwezesha mzunguko wa pesa. Denis Lukeso amekusanya habari, usomi wa Elise Kavira. Ni kwa kutoa suluhu kwa kilio cha wakaaji wa Goma wanaosema kuwa wanapata shida kupata huduma za kifedha, ndio mkutano ulitishwa kuwaalika wanachama wa sekta ya kifedha na maafisa kutoka benki, vyama vya ushirika vya akiba na mikopo, pamoja na taasisi nyingine ndogo za fedha IMF ili kuendelea na shughuli zao. Mkutano huu ulikuwa wa kujadili kuanzishwa kwa shughuli za benki jijini. Hata hivyo, wawakilishi wa sekta hii ya fedha walikubaliana kwamba uamzi wa kufungua tena benki unategemea mamlaka ya fedha mjini ki hasa benki kuu ya Kongo BCC, taasisi ndogo ya fedha na vyama vya ushirika vya akiba ambavyo fedha inawekwa katika benki za biashara wana mawazo sawa: bila idhini rasmi haiwezekani kwao kuanzisha tena shughuli hizi za benki. Katika hali hii ya kutokuwa na uhakika, lazima wakaaji wa Goma wasubiri kwa kuangalia hali ya usalama katika jiji. Wakati huo huo, wamiliki wa maduka ya dawa wana wasiwasi kuhusu hatari ya uhaba wa dawa ikiwa uwanja wa ndege wa Goma hautafunguliwa tena haraka. Katika maduka makubwa makubwa ya dawa yanayosambaza dawa kwa maduka ya dawa kwa jumla, baadhi ya dawa hazipatikani tena, na wengine wameongeza bei ya dawa kwa asilimia kumi hadi makumi saba na tano. Sikiliza ushuhuda wa mfanyakazi mmoja katika duka ya dawa huyu, ambaye ndiyo kwanza amerejea shughuli zake tangu kukaliwa kwa jiji na M23 RDF maoni yake yalikusanywa na Rosali Zawadi. Kunakuwa dawa zenye zinaisha, kunakuwa zenye zipo zinapanda bei sana, na tunajiuliza utatosha sasa dawa wapi, juu njia inakosekana na bazungu wetu mbamingi hapa Goma, banajira vita yakapartiri ya kishasa vole, hakuna sijui sasa kama na dawa itapita wapi. Unakuwa dawa zetu tulikuwa nanunua kwa mfano moxiclav e gramme tunainunua na 14500 kwa leo, tunanunua na 16000 fr. Diclofenac injectable tulikuwa nanunua na 10000 fr bwate, kwa leo tunanunua na 17500. E, tunakuwa na difficulty vraiment, na franga haziko, franga hazionekani, circulation ya franga inakuwa chini sana. Antuka tuko na problem enyeko tres serre bableseni vengi wagonjwa viko vengi, stoki ikaisha, sijui tutakuwa na nachiravitai tena wapi. Huko Goma ambako tunasalia, watu wawili wanaoshukiwa kuwa majambazi waliuawa kwa kupigwa mawe na wakazi wa kata Mugunga magharibi mwa jiji hilo, hii siku ya nne. Tukio hili la mara nyingine tena linafikisha zaidi ya makumi mbili idadi ya watu waliouawa na wakazi wa kujitendea haki katika siku za hivi majuzi haswa katika vitongoji vya manispa Karisimbi. Shirika moja la ndani linathibitisha kuwa tatizo hili linazidi kuwa la kutia wasiwasi katika mji wa Goma unaokaliwa tangu wiki kadhaa sasa na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda. Ripoti ya Bernard Nyanki. Usomi wa Jean Désiré Kanyama. Ni wakaji wa mji wa Goma wanaowasira ndio wanatafuta wa kwa sasa kila anayezaniwa kuwa muuaji, mwizi wala yote anayevunja wa makao ya watu, ndivyo zimehakikisha duru za mahali. Kiongozi wa shirika lisilo la kiserikali UPLA yaani katika kifaransa Union pour le progrès la lutte contre les antivaleurs, ameshutumu tabia hiyo inayogusa mji wote wa, wa Goma. Emanuel Nyakasane anasema hii tarehe 13 Februari ni idadi ya watu makumi mawili ndio waliouawa katika vitendo vya kulipisha kisasi mjini Goma. Sababu ya kwanza amejulisha Emmanuel Nyakasane huenda kuwa kukimbia kwa wafungwa katika gereza kuu ya Goma siku ya kwanza tarehe makumi mawili na saba Januari iliyopita, kulikuwa na wajambazi wakuu katika gereza hiyo yaani mjini Goma. Watu wengi walizoea tabia ya wevi makumi manane tayari waliyoshutumu, na sababu ya tatu amejulisha Emmanuel Nyakasane ni kutokana na mgao wa silaha bila sharti yoyote, kupitia mtindo wa wazalendo. Silaha ziligawanya kiolela bila mafunzo yoyote. Kiongozi mwengine wa ngazi za chini katika kata Mgunga ameshutumu vitendo vile vya kulipisha kisasi, sababu mara nyingi vinagusa wasio na makosa, hali inayoshurutisha sana wakati huu ujambazi unapanda mno mjini Goma kutokana na kukimbia katika gereza kuu Munzenze kwa maelfu ya wafungwa. Watu kadhaa waliokimbia makazi yao kutoka Kalehe wanaishi katika mazingira magumu katika visiwa viwili vya ziwa Kivu, ambavyo ni Ishovu na Ibinja. Watu hawa waliokimbia makazi yao wanakosa huduma za matibabu, chakula na mahali pa kulala. Jumuiya ya kiraia ya usultani wa Buhavu inatoa sauti ya kilio kwa wafanyakazi wa kibinadamu na viongozi. Muundo huu una wasiwasi kwamba zaidi ya hali ngumu ya kibinadamu iliyovumiliwa wakati wa majanga ya asili ya mwezi Mei elfu mbili makumi mbili na tatu huko Kalehe, raia hawa kwa mara nyingine tena wanajikuta wakikabiliwa na hali mbaya ya hewa. Fredi Mbingu ameungana kwa njia ya simu na Ronelin Tibonera. Maeneo hii kuna uhaba wa dawa, watu wameonekana kukosa chakula. Wiki ambayo imepita ni kina mama mmoja ndiye amefariki kwa kukosa dawa wakati alipokwenda hospitalini. Shida ni kibao tele maeneo hii, watu hawana nafasi pa kulala na wale hata ambao wanakuwa wakiugua muda wanapoenda kwenye vituo vya afya hawatolewe tiba. Tunakuwa tukipitia hali ngumu, ikiwa ni maeneo ya Ishovu, watu kupata maji safi ni shida kubwa, kwani hapa tumezungukwa na ziwa na watu wanatumia maji ya ziwa ambamo hamna dawa. Jambo hili limeripotiwa pia maeneo ya Ishovu, Ihoka, iko hata huko Ijwi Liko, Divi, huko Ituri wakazi wengi katika vijiji ambavyo vilikuwa vikilengwa na wanamgambo wa Kodeko wanamiminika kwenye kambi za wakimbizi wa vita zinazolindwa na walinda amani wa MONUSCO katika tarafa la Jugu. Wengine walipata kimbilio katika maeneo ya umma karibu na kambi za jeshi la Fardese. Kulingana na vyanzo sawa, watu hawa wanasema wako chini ya tishio muda wowote kutokana na unyanyasaji wa kundi hili lenye silaha lililotawanyika katika eneo lote. Takribani mashambulizi manne ya wanamgambo hao yalizuiwa hii siku ya zuiwa, tatu na vikosi vya FARDC na MONUSCO. Ezekiel Muzalia, katika ripoti ya Isaac Remo. Uhamisho wa wakaji unaonekana inakuwa siku tatu ndani ya eneo nyingi za mtangamano wa Jaiba kando na Fataki na huko Drodro katika tarafa la Jugu ni kutokana na kuzidishwa kwa mizozo tangu siku ya Yenga na waasi wa Kodeko. Siku ya tatu, mtu mmoja aliuawa kwenye kijiji Basa. Milio ya masasi ilisikika pia kwenye parokia ya Kikatoliki huko Fataki. Wakishikwa na woga, wakaaji wengi walijielekeza ndani ya uwanja wa kanisa. Ni lile lililosababisha uhamisho wa wakaaji kwenye kambi la wakimbizi la Jangi, ambalo linakuwa chini ya ulinzi ya waaskari wa Umoja wa Mataifa. Wakaaji wengi tokea Toro, Blukwa na kandokando wanakimbilia kwenye kambi la wakimbizi la Ro. Ndani ya eneo hizo zote maafa yanapunguzwa kutokana na duria za pamoja, MONUSCO, FARDC. Shirika la raia la Djugu linaomba serikali kuchukua hatua muhimu ili kukomesha mizozo ndani ya tarafa hilo na tena kuheshimika amani kwa kuteketeza vikundi vyote vya wanamugambo ndani ya eneo hili. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Katika tarafa la Beni jimboni Kivu kaskazini ambako tunarudi, mashirika ya kiraia katika kijiji cha Basoa Lubena yanaomba viongozi kuchukua hatua bila kuchelewa, ili kukomesha mapigano kati ya makundi mawili ya wenyeji yenye silaha ambayo yamekuwa yakipigana katika eneo hilo tangu wiki mbili sasa. Hadi sasa mapigano haya yamesababisha vifo vya raia kumi na moja na watu wengi kuhama kutoka vijiji vya Ngazi Mambingi, Kevisoo, Kitara, Visiki, Uzin kuelekea Mabalako na Kauntin. Baada ya siku mbili za mji bila kazi, siku ya kwanza na siku ya pili wiki hii, muundo huu wa kiraia unaomba watu waliokimbia makazi yao kubaki katika maeneo yao ya makimbilio huku wakingojea amani irejeshwe. Asubuhi ya hii siku ya nne, vitengo vya wanajeshi wa Kongo viliwekwa katika eneo hilo kudhibiti hali hiyo. Huko Kalemie, takriban visa mia moja vya kipindupindu vikiwemo kifo kimoja vilirekodiwa katika wiki ya sita katika mitaa ya afya ya Kalemie na Nyemba. Tangazo lililotolewa hii siku ya tatu kwenye redio Kapi na msimamizi anayesimamia huduma za afya ya msingi katika mtaa wa afya wa Kalemi Jermai Kalunga anasisitiza kwamba Kalemi kuwa eneo lenye janga la kipindupindu. Sehemu ya wakazi wanatumia maji yasiyowekewa dawa kutoka ziwa Tanganyika na mto Lukuga, na kuna maeneo machache ya kuweka klor ndani ya maji, na ndo sababu ya kuenea kwa haraka kwa ugonjwa huu. Hali ya malisho mabaya ya kiwango cha juu inazingatiwa tangu muda mrefu katika tarafa la Kasungulunda, hasa katika sekta ya Panzi. Tuko katika jimbo la Kwango. Ugonjwa huu unaathiri watoto zaidi, lakini pia na watu wazima. Msimamizi wa tarafa hilo anayesema hivi anataja mambo kadhaa ambayo yanasababisha hali hii, hususan uhaba wa mazao ya kilimo na kutokujua kwa watu kuhusu malisho bora. Kufuatana na janga hili ambalo anaelezea kama tatizo kubwa la afya ya umma, Arsene Kukangidila anawaalika wakazi wa Kasongulunda kujishughulisha na shughuli za kilimo na kula mitindo ya chakula inayohitajika. Irene Mboma Luzolo kwa maelezo zaidi. Jean Kasami kwa usomi. Kiongozi wa mkoa wa Kasongolunda anathibitisha utapiamlo ni moja kati ya changamoto zinakumba siku hizi mtaa wake katika sekta ya Panzi grup maka Bemba na vilevile vile katika mji mkuu wa mahali. Arsen Kangindila sababu yeye ndiye anazungumza, anataja vyanzo vya kuinuka huko kwa utapiamlo, navyo ni mazao ya mhogo na mahindi yanayoshambuliwa na malali. Kuna pia uvivu unaopelekea watu wasifanye kazi na vilevile wakaaji kuzoea mlo wa samaki isiyokuwa na vitamini kwa mwili. Kwa hiyo kiongozi wa wilaya anasema wanaendelea kuhimiza wakaaji waepuke tabia hizo mbovu ambazo zinawatumbukiza katika hali ya utapia mlo, yani tuseme malisho duni. Duru zingine zinathibitishia uhaba wa mbegu na mabadiliko ya hali ya hewa kuwa pia miongoni mwa sababu zinazopelekea malisho duni sehemu hiyo ya jimbo la Kwango na hii hapa sehemu ya pili ya idhaa inaletwa na Ronelinti Bonera. Hujambo na karibu, mtukufu msikilizaji, katika sehemu ya pili, habari zetu. Ofisi ya ukaguzi wa haki za binadam iliendesha Jumatano matembezi ya uchunguzi kuhusu hali ya ukiukaji wa haki za binadamu katika gereza kuu hata kwenye vyumba vya polis ya upelelezi ya wahalifu huko Bunia. Kulingana na mkuu wa taasisi hii, shughuli hii inalenga kutambua aina mbalimbali za unyanyasaji na ukiukaji wa haki za binadam muda huu wa hali ya kudhingira kijeshi wa jimbo la Ituri, pia kufanya utetezi kwa viongozi husika ili zichukuliwe hatua zenye zinalenga kuheshimika kwa haki za wafungwa. Patrick Mupasa, meneja kitaifa wa ofis jimboni ya wakaguzi wa haki za binadamu huko jimboni Ituri, anaeleza nia ya hatua hii katika majadiliano aliyoendesha na mwenzetu Ezekiel Muzalia. Bwana manaja wa inspection ya watetezi haki za binadamu, jambo. Jambo sana. Sasa mnatoka kuandaa uchunguzi ya kutafuta visa vitendo vya uvunjaji haki za binadamu kwenye jela kuu hapa mjini Bunia. Nini ilituma uh, mnaingia uwanjani na kuanza kutafuta ile vitendo ya vunjaji haki za binadamu? Tunaona hapa ke batu mingi biko na, naishi na haki yao inavunjika, me hawajue bende wapi. Tulipata maplanti mingi madenosation mingi ya kivunjio kia haki za binadamu mm. E, tulisema hatuwezi kala kimia Banafanya miaka tatu mwaka moya miaka mbili haya baya musambishaka, haya baya realma kye iko alifanya kosa gani? Or que la presomption d'innocence reclame le delai raisonnable. Aipita kia mwa. Iko ma violation za mingi tuna tuna detecte hapa. Ku violation zingine tuna detecte hapa. Kuko ana bala bala baita en francais ba greffier ba greffier biko a la base ya escroquerie au sein ya prison centrale biko na tafuta batu benye biko na na magumu, anakuya na mulongofi anamulanda, kasema ampatie dollars yeye yeah. Atamtafutia liberté provisoire amtafutie 300 dollars, et eh, tunatafu tunapata mia moja na makumi tano na nusu. Bana nyanyasa population, mtu kumagumu mnambwea tena makuta paka leo depuis benye malibeba makuta aba yo suite ya dossier yabo aba sambe aba aba, aba kwa liberté ainsi de suite. Sasa kisha kuchukua hii makaa yote nyinyi mnapenda kufanya kitu gani? Sasa mshachunguza makaa, mnasikiliza wa détenus na mnasikiliza ta wakubwa wa jela nini njo yenye wakaji watangojea kwenu kwetu eneo tunaweza lomba wakaji mwenye anaweza kusekirize population anaweza badeteni kuprotege ba droit yabo. Ni lwa ndio naprotejaka parseke mkongo batu ba Tanzania mingi hakuna lwa lwa iko na ile lwa ndio na proteje madrua za batu tuondoke huko Ituri na tujielekeze katika muji wa Beni, ambapo moto ulioteketeza Jumanne tarehe nne Februari mwaka elfu mbili makumi mbili na tano ugorofa ghorofa ya kwanza ya jengo la kibiashara lililoko katika soko la Matonge lilikuwa na matokeo mengi. Moto huo ulisababishwa na umeme, vimeeleza duru zetu. Juhudi za vijana wa kujitolea ili kuzima moto huo zilionekana hazikufua dafu hadi pale gari la MONUSCO lilipofika maeneo hiyo na kusaidia kupunguza uharibifu na kuzuia moto huo kusambaa kwenye majengo mengine ya kibiashara. Taasisi ya protection civile ilitumia fursa hiyo ya kuomba wakaji wa Beni kuwa makini na kubadili mwenendo unaochangia kwa kuzuka kwa visa vya moto. Sikiliza ripoti ambayo ameandaa Mark Marofimbo. Mkasa wa moto ulizuka kunako nyumba kuu la duka la Baraka, kunako barabara ya uchuzi ya matonge. Kwa daraja yake ya kwanza, huko kulikuwa maduka duka za dawa, pali pa uandishi, chumba cha muziki na hasa manyumba za watu, za watu. Juhudi za vijana wa wa moyo mwema hazikutosha kabla wataalamu wa kuzima moto watuma la MONUSCO kuchangia premier secours tunaona ni shida kubwa, ni juu batu wabana mafunzo, lakini kungelikuwa na mafunzo ingelikuwa mzuri. Na beni, ukiangalia mingi ya moto ni moto ya kiasi ya kwanza, ndio tuko nao nyingi moto kidogo, maana inafanyikana kama na karatasi nini. Hasa hiyo inaweza kuzima kwa kiraisi, yani tafuta maji wewe, tayari unatumia maji, ukizima moto ni dakika unamaliza hiyo moto, hata kama wale wengine wa partenaire wetu wanaweza kuja kusaidia kama Monusco, na wengine lakini tumetumika kiasi kubwa kwa kuepuka hatari ya moto. Kwa ngambo ya elektrisite, tunapashwa fanya kinga, donc installation zetu zifanyike mzuri, na tuweze kuhakikisha kusema moto ilitokana na nini, sema shida ya moto yangu imetokana na hii kusudi watu waelewe, na tuweze pia kuwahimiza tena, ukilala zima moto. Usiku huo huo tu mjini Beni, mkasa mwingine wa moto uliripotiwa kunako hoteli Vyaka ipatikanao kunako barabara kula muji Nyamwisi. Kwa bahati nzuri, mkasa huo wa moto yalififishwa na wafanyakazi wa hoteli hii, kwani walikuwa na vifaa vya kutosha kwa kuzima moto. Beni, Mark Marufimbo, Radio Okapi. Basi tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata <todiculio>