Oh, ujumbe wa baraza la maaskofu wa Katoliki la Sengo na kanisa la Kristo nchini Kongo SSC walikutana jana siku ya tatu mjini Goma na Corneille Nanga pamoja na viongozi wengine wa kundi la waasi la M23 ili kuitoa nchi katika mgogoro inayopitia. Kesi kati ya Kongo na Rwanda imefunguliwa hii siku ya tatu tarehe 12 Februari mbele ya mahakama ya Afrika ya haki za binadamu na watu pa Arusha nchini Tanzania. Jimboni Ekuateur, Seneta Boketu Bofili Jean Paul anaonya kuhusu kuibuka kwa ugonjwa usiojulikana ambao umeenea katika tarafa la Basankusu na kusababisha vifo vya makumi ya watu katika muda wa chini ya wiki moja. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi. Ujumbe unaojumuisha wajumbe wa Baraza la Kitaifa la Maaskofu wa Congo Senko na Kanisa la Kristo nchini Congo sc ulikutana jana siku ya tatu mjini Goma na mratibu wa muungano wa mto Congo, Alliance Fleve Congo AFC, Corney Nanga na viongozi wengine wa kundi la waasi la M23. Mkutano huu ni sehemu ya mashauriano yaliyofanywa na madhehebu haya mawili ya kidini na watendaji wa maswala ya kijamii na kisiasa nchini humo ili kujaribu kutafuta njia ya kutoka katika mgogoro uliopo. Kwa mujibu wa Monseigneur Donatien Shole, katibu mkuu wa SENGO aliyewasiliana na Redio Kapi baada tu ya mkutano huu, wawakilishi hao wa kidini waliwasilisha mpango wao wa kumaliza mzozo wenye mada mkataba wa kijamii wa amani na kuishi pamoja katika Congo unaolenga kuimarisha maelewano ya kitaifa. Dini zote zinaitwa kukusanyika pamoja kwa ajili ya mipango ya amani na mshikamano wa kitaifa. Haya ndiyo yalisemeka katika mkutano wa hii siku ya pili jioni mjini Kinshasa kati ya rais wa jamhuri na ujumbe wa imani za kidini. Ujumbe huu uliundwa hasa na kanisa la Uamsho, kanisa la Kimbangiste, waislamu na wengineo. Majadiliano hayo yalilenga juu ya mpango wa makanisa ya kikatoliki na kiprotestanti kwa ajili ya kongamano la kitaifa la kutatua mzozo wa usalama mashariki mwa Kongo. Mjadala wa kupitishwa kwa kesi ya Kongo Rwanda utaendelea hii siku ya nne mbele ya mahakama ya Afrika ya haki za binadamu na watu iliyoko Arusha nchini Tanzania. Makamu wa mkuu wa kitengo hiki cha Afrika alichukua uamuzi huo baada ya kufuata maombi ya pande mbili zinazozozana. Katika kesi hiyo Kongo inaituhumu Rwanda kwa kufanya maovu mbalimbali katika eneo lake la mashariki, yakiwemo mauaji, ubakaji, wizi, utekaji nyara, uchomaji wa nyumba na mengineyo. Kama ukumbusho, kesi hii inafunguliwa ndani ya mfumo wa kikao cha kawaida cha makumi saba na sita cha mahakama ya Afrika ya haki za binadamu na watu, chini ya ombi la mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu. Na wanajeshi wa Kongo wanaoshitakiwa kwa ubakaji, uporaji, mauaji, wizi na utupaji risasi bado wanafikishwa katika mahakama ya kijeshi ya Bukavu. Idadi yao inaongezeka kila siku huku misako ikianzishwa na vyombo vya usalama katika kuwasaka askari hao wanaodaiwa kutoroka na kukimbia kusonga mbele kwa adui pa Nyabibwe katika tarafa la Kalehe. Wengine walinaswa huko Uvira wakikimbia kuelekea Kalemi. Huduma husika ziliwakabidhi kwa mahakama ya kijeshi ya Uvira ambapo kesi nyingine ilifunguliwa kwa kuzingatia kuongezeka kwa idadi ya wafungwa. Wakati umefika wa kuwatambua washtakiwa siku ya tatu ya kesi hii ya kusikilizwa kwao katika jimbo la Kivu Kaskazini, baada ya kukaliwa kwa Goma na uasi wa M23. Familia nyingi za kijeshi zilizokuwa zikiishi katika kambi ya kijeshi ya kaun Katindo zilikimbia kambi hii kutafuta hifadhi katika shule, makanisa na nyumba karibu na kambi hii, wengi wao wakiwa wanawake na watoto. Baadhi ya familia hizi hazina habari za waume na baba zao ambao walitumikia nchi chini ya bendera. Katika shule hizi wanakosa kila kitu: chakula, maji ya kunywa, matibabu na makazi bora hali ni ngumu na hatari zaidi kwa wale wazaliwa wa majimbo mengine ya Kongo na wanaotamani kurejea nyumbani, lakini hawana uwezo. Ushuhuda wao katika ripoti hii ambayo Rosali Zawadi anatupatia akiwa na umri wa miaka makumi tano na mbili, mama huyu wa watoto saba ambaye tayari anasumbuliwa na kufiwa na mume wake askari, alilazimika kuondoka haraka katika kampi ya kijeshi ya Katindo pamoja na watoto wake baada ya kuanguka kwa mji wa Goma. Bwanangu alikuaka soda, alishaka kufa, alikufiaka Beni na mi naishi mkaa Katindo tu kufatilia makuta wake, lakini mwaezi masiku tulishaka kimbia, kuiko mukanisa wiko natu kimbi ako na venyema nyumba biko na tutosha atosha kunisaidia, anaweza nirudisha tu kunyumba. Mi naenda chungia watoto kunyumba kwetu ni kabisa. Miko na watoto saba karibu na kanisa hilohilo, hilo tu. Mama mwingine anaeleza hali ambamo amekuwa akiishi zaidi ya kuomba usaidizi katika mahitaji za kimsingi jamii nyingi za waaskari wanaomba njia ya kurejea katika majimbo yao ya asili. Tuelekee jimboni Ituri ambako shambulio jipya la wanamgambo wa Kodeko la usiku wa kuamkia hii siku ya tatu lilisababisha vifo vya watu wanane katika kijiji cha Loja, ni takriban kilomita makumi tisa kaskazini mwa Bunia, katika tabaka Jaiba, tarafa la Jugu. Kulingana na vyanzo vya usalama, zaidi ya nyumba makumi tano pia zilichomwa moto na wanamgambo hao na mali zao zote kuteketezwa. Wakazi wengi wa eneo hili walikimbilia vijiji vya karibu. Shambulio hili la tatu katika muda wa siku tatu linaongeza zaidi mvutano wa jamii katika eneo hilo ambapo baadhi wanalalamikia kile wanachokiita ulegevu wa serikali katika kukabiliana na ukatili huo. Kama ukumbusho, karibu watu makumi saba tayari wameuawa katika muda wa siku nne katika eneo hilo. Seneta Bokechu Bofili Jean Paul anaonya kuhusu kuibuka kwa ugonjwa usiojulikana ambao umeenea katika tarafa la Basankusu katika jimbo la Equateur. Katika tangazo iliyotangazwa jana siku ya tatu mjini Kinishasa, mwakilishi aliyechaguliwa wa Equateur anathibitisha kuwa ugonjwa huu umesababisha vifo vya makumi ya watu katika muda wa chini ya wiki moja na watu wengi kuhama makazi yao kwa jamii zilizoathirika. Hivyo, ili kuokoa maisha ya binadamu, anatoa wito kwa serikali ya kitaifa na majimbo kupeleka kwa haraka timu ya kitaalam ya kimatibabu ili kujua asili ya ugonjwa huo na kutoa msaada wa kibinadamu kwa wakazi wa eneo hilo waliokimbia makazi yao. Seneta Bokechu Bofili Jean Paul anasema kuwa alama za ugonjwa huo ni homa ya damu, maumivu ya kichwa, maumivu ya jumla ya viungo au maumivu ya chini ya mgongo. Waathiriwa wanakufa ndani ya saa makumi mbili na nne, alisema. Katika mkoa wa Manyema, visa vya kuhara vinaripotiwa na kurekodiwa katika mtaa wa afya wa Kampene katika tarafa la Pangi. Vyanzo kadhaa vinalinganisha hii na kipindupindu wagonjwa wanaokwenda kituo cha afya Bilundu kupata huduma inayofaa, wengine wanashindwa kwa sababu kituo hiki hakina njia muhimu za kuwahudumia tayari. Hadi asubuhi ya hii siku ya tatu tarehe kumi na mbili Februari, wagonjwa makumi tatu na nane waliripotiwa miongoni mwao vifo sita vilivyorekodiwa katika mtaa wa afya wa Kampene. Mwanabunge wa kijimbo wa zamani mchaguliwa wa Kailo anatahadharisha viongozi kuhusu hatua zinazofaa za kupunguza kusambaa kwa ugonjwa huo. Bushiri Makula Cornely ameungana kwa njia ya simu na Florence Kizalunga iko. Napenda kujulisha ya kama mimi napata habari ya kama kipindupindu kolera inakamata wakaji wa mjini Libanone Mkombo solu eli, na kandokando kuzone de sante ya Kampene ngambo ya bahari. Sasa bagonjwa yenye biko nakamatika na ile magonjwa biko nakuya kuvuka pale ukivuku yetu kwa habo kwenda kutafuta matibabu ku sente de sante de reference ya Birundu, na wakati wanaenda habagawie kule, mnajua gisi kipindupindu inaua mutu, akifa kule maiti nabebewa kupikipiki na, kupiki na inakuya tena kuvuka pale purke jamaa yende izike maiti ya kipindupindu samani wa ndugu. Sasa inanipa woga sana sababu minajua gisi kipindupindu inaua pale. Kuile kivuko kwenye maiti kuna simamishiwa na vagonjwa viko nasimamishiwa wa kipindupindu, ndio kwenye jamaa inafanya malazima yabo yote mapaswa yabo yote, jamaa yote ni pale ile, inanipa woga sana naogopa jamaa isinimalizike na kipindupindu, ndio mana ninatoa hii mwito wa habari ya haraka kusudi wakubwa wafukuzie kwa sababu jambo ya kufanana na ile italeta hasara sana. Alipowasiliana kuhusu hilo, mkuu wa kitengo cha afya anaahidi kurudi kwetu na maelezo mengi zaidi. Na hiki hapa kipindi cha pili cha idhaa kinaletwa na Ronelin Tibonera. Hujambo na karibu, mtukufu msikilizaji, katika sehemu ya pili habari zetu Ofisi ya ukaguzi wa haki za binadamu iliendesha Jumatano matembezi ya uchunguzi kuhusu hali ya ukiukaji wa haki za binadamu katika gereza kuu hata kwenye vyumba vya polisi ya upelelezi ya wahalifu huko Bunia. Kulingana na mkuu wa taasisi hii, shughuli hii inalenga kutambua aina mbalimbali za unyanyasaji na ukiukaji wa haki za binadamu muda huu wa hali ya kuzingira kijeshi wa jimbo la Ituri, pia kufanya utetezi kwa viongozi husika ili zichukuliwe hatua zenye zinalenga kuheshimika kwa haki za wafungwa. Patrick Mupasa, meneja kitaifa wa ofis jimboni ya wakaguzi wa haki za binadamu huko jimboni Ituri, anaeleza nia ya hatua hii katika majadiliano aliyoendesha na mwenzetu Ezekiel Muzalia. Bwana meneja wa inspection ya watetezi haki za binadamu, jambo jambo sana. Sasa mnatoka kuandaa uchunguzi ya kutafuta visa vitendo vya uvunjaji haki za binadamu kwenye jela kuu hapa mjini Bunia. Nini ilituma uh, mnaingia uwanjani na kuanza kutafuta ile vitendo ya vunjaji haki za binadamu? Chumba hii ya wainspecta wa haki za binadamu iko na susi sana ya kutafuta namna gani watu waishi kwa haki yao. Tunaona hapa ke watu mingi biko na, naishi na haki yao inavunjika me hawajue bende wapi. Tulipata maplanti mingi, madelosasyon mingi ya kivunjio kia haki za binadamu. Hmm. E, tulisema atuwezi kala kimya sisi hatuwezi kusikia tu kinywa moya nasema, tonge, ba, ba, lebatu, ya mtu anasema banavunja haki zangu. Mais tulipenda si peke tuliambrene na situation, tukuye tuongee kwanza na babale batu benye biko bavictime ya kuvunjiwa haki zao, pour que tuyue réellement balivunja haki zao ku niveau gani, ni visa ngapi ya uvunjaji haki za binadamu binaonekana humu ndani ya jela Jijima. Banafanya miaka tatu mwaka moja miaka mbili haya haya baya musambishaka haya yuwaka reelma ke iko alifanya kosa gani or que la présomption d'innocence réclame le délai raisonnable a ipita ke un mois iko ma violation za mingi tuna tuna détecter hapa ku violation zingine tuna détecter hapa kuko ana bana bana baita en français ba ba greffier greffier biko biko biko à la base ya escroquerie, ya escroquerie au sein ya prison centrale na na na na tafuta batu benye biko na, na magumu anakuya na mulongofi anamulanda kasema ampatie 200 dollars tuondoke huko Ituri na tujielekeze katika muji wa Beni, ambapo moto ulioteketeza jumaine tarehe nne Februari mwaka elfu mbili makumi mbili na tano ghorofa ya kwanza ya jengo la kibiashara lililoko katika soko la matonge lilikuwa na matokeo mengi. Moto huo ulisababishwa na umeme, vimeeleza duru zetu. Juhudi za vijana wa kujitolea ili kuzima moto huo zilionekana hazikufua dafu hadi pale gari la MONUSCO lilipofika maeneo hiyo na kusaidia kupunguza uharibifu na kuzuia moto huo kusambaa kwenye majengo mengine ya kibiashara. Taasisi ya Protection Civile ilitumia fursa hiyo ya kuomba wakaji wa Beni kuwa makini na kubadili mwenendo unaochangia kwa kuzuka kwa visa vya moto. Sikiliza ripoti ambayo ameandaa Mark Marofimbo. Mkasa wa moto ulizuka kunako nyumba kuu la duka la Baraka kunako barabara ya uchuuzi ya Matongee kwa daraja yake ya kwanza. Huko kulikuwa maduka duka za dawa, pali pa uandishi, chumba cha muziki na hasa manyumba za watu. Juhudi za vijana wa moyo mwema hazikutosha kabla wataalamu wa kuzima moto watumi la MUNISCO kuchangia ili kuzima moto na kuepuka upanuko wake kunako manyumba zingine za duka. Jambo hili yahuzunisha wakaaji wakaji. Hari Mwenda ni mkaji wa Beni. Mimi nahuzunika sana kuona hii kitu kisi najitokeza, alakini kitu ini nani famu baya sana sayini intervention ya bakubwa kuona depuis moto ilianzia na mamalalamiko ya population, mais intervention nakionekana nyuma Na bingimu. Sio hali ya kawaida, wakaaji wanabidi kufunzwa kipi kuzima moto, alisema Musa Lubenga, msimamizi wa vijana kunako karte la matongi mjini Beni. Gizi tunaona hii shida kwa viongozi wetu wa muji wa Beni, tunaomba mere de la ville angalie giza kututunulia siepeke wakaaji ya Beni gari yetu ya kuzima moto, na wajeni wa Beni tuangalie giza kuenda kuma formation, giza kuangalia hii mesaji na pasha fika kwenye gari samo samtakifika nimefama valera ma 3 heures dita nyumba nemelungula snatakeona Gizi tulifa leo bagene matonge mina bafelisite sana vim ukingo la kipeke kwa, kwa, kwa mkaso wa moto ni amana sana. Hii ni maoni yake ausikae na msaada wa dharura wakati wa ajali akilani. Uzembe unaonekana katika shughuli za kuzima moto Mie sekur tunaona ni shida kubwa ni juu batu wabana mafunzo, lakini kungelikuwa na mafunzo ingelikuwa mzuri na beni. Ukiangalia mingi ya moto ni moto ya kiasi ya kwanza, ndio tuko nao nyingi moto kidogo, maana inafanyikana kama na karatasi nini, hasa hiyo inaweza kuzima kwa kiraisi, yani tafuta maji, we tayari unatumia maji ukizima moto, ni dakika unamaliza hiyo moto, hata kama wale wengine wa partenaire wetu wanaweza kuja kutusaidia kama Monusco na wengine lakini tumetumika kiasi kubwa kwa kuepuka hatari ya moto kwa ngambo ya elektrisite. Tunapashwa fanya kinga, donc installation zetu zifanyike mzuri, na tuweze kuhakikisha kusema moto ilitokana na nini, sema shida ya moto yangu imetokana na hii, kusudi watu waelewe, na tuweze pia kuwahimiza tena, ukilala zima moto. Usiku huo huo tu mjini Beni, mkasa mwingine wa moto uliripotiwa kunako hoteli Vyaka ipatikanao kunako barabara kula muji Nyamwisi. Kwa bahati nzuri, mkasa huo wa moto yalififishwa na wafanyakazi wa hoteli hii, kwani walikuwa na vifaa vya kutosha kwa kuzima moto. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufata.