Mahakama ya kijeshi ya Bukavu inasikiliza kuanzia hisi kwa kwanza kesi ya wanajeshi makumi nane na nne wa FARDC wanaodaiwa kuhusika na mauaji ya raia wasiopungua tisa huko Kavumu na miti jimboni Kivu Kusini, usiku kwa mkea tarehe 8 Februari mwaka tunao huko Goma, shughuli za shule hazikuanza tena hii siku kwa kwanza, kinyume na maagizo ya mkuu wa elimu katika Kivu Kaskazini. Wanafunzi hawakufika, wazazi wao wanafikiri kwamba hali ya usalama bado jini. Kinshasa, liwali wali wa jimbo walitembelea weekend hii sehemu fulani ambazo kazi za ukarabati wa barabara zinaendelea. ha mujambo wasikizaji wapenzi Kesi ya wanajeshi makumi nane na nne wa FARDC wanaodaiwa kuhusika na mauaji ya raia wasiopungua tisa huku Kavumu na Miti usiku wa kuamkia tarehe nane Februari mwaka tunao inaanza hii siku ya kwanza. Wanajeshi hawa wamekamatwa na kupelekwa katika gereza kuu la Bukavu tangu hii Jumapili na vyombo vya usalama vya jimbo la Kivu Kusini. Jean Kasami wa askari wale makumi mnane na ine walishikwa eneo la kuanzia mudaka kuendelea miti kavumu hadi Kalehe. Wanashutumiwa makosa mengi ya kubabaisha kama vile mauaji, uporaji, ubakaji na wivi. Amri ya kuwashikashika ilitolewa na baraza la usalama wa jimbo eneo la kijeshi la makumi tatu na tatu likishirikiana na wizara ya mambo ya ndani jimboni Kivu ya Kusini. Walitumia uwezo na nguvu za serikali kwa kuwakamata Msako wao ulizusha mara tena woga mioyoni mwa raia ambao wamekwishasumbuliwa na tetesi za vita za kila siku. Msemaji wa eneo la tatu la ukingo wa kijeshi Nestore Mavulisa anasema wataadhibiwa baada ya kusikilizwa mbele ya sheria ya kijeshi ili wawe mfano kwa wengine wa askari ambao wamepungukiwa na nizamu, kwani bila utii hakuna jeshi, alimalizia kusema. Masambo yao yalianzishwa Bukavu leo siku ya kwanza kunako korti kuu ya kijeshi Kivu ya kusini. Huko Goma, shughuli za shule hazikuanza tena hii siku ya kwanza, kinyume na maagizo ya mkuu wa elimu katika Kivu Kaskazini. Ikiwa walimu na wafanyakazi wa utawala walikuwepo, wanafunzi walikosa. Wazazi wanaamini kuwa hali ya usalama katika jiji hilo si shwari vya kutosha. Maelezo zaidi na Rosali Zawadi. Katika shule kadhaa za mji wanafunzi hawakufika shuleni, walimu walijikuta peke yao katika shule nyingi. Wazazi wengi wanahisi kwamba hali ya usalama si shwari vya kutosha ili kuwapeleka watoto wao shuleni. Katika shule moja ndani ya parokia ya Notre Dame d'Afrique, kati ya jumla ya wanafunzi zaidi ya mia nane, ni watano tu waliofika. Kwenye shule ingine ndani ya mtaa wa Goma hakuna hata mwanafunzi mmoja aliyejitokea licha ya kuwepo kwa walimu wote. Mkaguzi wa elimu alitembelea shule zimoja na kuwaomba walimu waliokuwa peke yao shuleni warudi nyumbani. Huyu aliongeza kwamba kutaendeshwa mkutano katika ofisi ya proved ili kuchambua hali ilivyo. Ikumbukwe pia kwamba shule zimoja za kata ya Mabanga Nord kwa sasa zinakaliwa na familia za askari waliokuwa wakiishi katika kampi ya Katindo kabla ya kuanguka kwam wazazi wajiuliza ikiwa watoto watarudi shuleni, nini imepangiliwa kwa familia zile za askari. Mkuu wa kitengo cha elimu jimboni aliahidi kutoa taarifa kuhusu hali ilivyo hapo mbeleni. Tukisalia huko Goma, wakimbizi wa vita walio katika kambi za Bulengo na Witemsepak zinazojulikana kama Kimashine wana siku tatu za kuondoka ndani ya kambi hizo. Maeneo haya yaliyo magharibi mwa jiji ni makazi ya idadi kubwa ya watu waliokimbia makazi yao hasa kutoka tarafa za Masisi na Kalehe huko Kivu Kusini. Muda huo uliotolewa hii Jumapili na waasi wa M23 unakwisha hii siku ya pili. Kwa waliokimbia makazi yao, hawajui pakwenda, kwa sababu usalama haujahakikishwa hata kidogo katika maeneo yao ya kurudi. Siku moja baada ya uamuzi uliotolewa na M23 kwa watu waliokimbia makazi yao kuondoka kambini, harakati ya woga ya kurudi ilizingatiwa hisi kwa kwanza katika kambi ya Bulengo haswa. Vyanzo vingine vinathibitisha kubomolewa kwa makazi na wakimbizi ambao kwa kuogopa uamuzi huu waliharibu nyumba zao za muda wenyewe. Hata hivyo, hakuna njia za kiusalama zinazoambatana na harakati hii, wanachukia hivyo watu hao Wanaorejea makwao. Na wakati kundi la waasi la M23 linaloungwa mkono na jeshi la Rwanda likiendelea na mashambulizi katika majimbo ya Kivu kaskazini na Kivu kusini, Ubelgiji inaiomba Rwanda kujiondoa katika ardhi ya Congo. Serikali ya zamani ya kikoloni ya Congo na Rwanda pia inataka vikwazo dhidi ya Kigali, ambayo inasema kwamba Rwanda ni mchokozi. Waziri wa mambo ya nje wa Ubelgiji, Maxime Prevot, aliezungumza kuhusu swala hilo hii siku ya kwanza tarehe kumi Februari, mbele ya bunge la Ubelgiji. Alipendekeza hasa kusimamisha misaada kwa Rwanda ili kuonyesha hasira ya Ubelgiji katika hali ya mashariki mwa Kongo. Kwa habari hiyo hiyo, Afrika Kusini inasimama katika mshikamano na watu wa Kongo na matarajio yao ya kuishi kwa amani na usalama. Tunaunga mkono haki yao ya kuishi bila nguvu zozote zinazokiuka haki zao za kibinadamu, kupora maliasili zao na kutisha jamii zao. Maneno haya yametoka kwa rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa katika ujumbe ulioshirikiwa kwenye akaunti ya X ya urais wa Afrika Kusini. Hii si kwa kwanza anazungumzia mgawanyiko wa mkutano wa pamoja wa SADEK AC. Kwake, matokeo ya mkutano huu wa pamoja kimsingi ni hatua za kujenga imani kwa nia ya amani ya kudumu huko Kivu Kaskazini. Askofu wa jimbo katoliki la Butembo Beni anatoa wito wa kuhamasishwa kwa uchangiaji wa damu kwa hiari katika kukabiliana na hitaji linaloongezeka kutokana na vita vinavyoendelea Kivu Kaskazini, Kivu Kusini na Ituri. Katika taarifa ya kichungaji ya tarehe 8 Februari, Monseigneur Sikuli Paluku Melkisedek anawaalika waumini wa kanisa hilo na wananchi wenye mapenzi mema kushiriki kwa wingi katika kampeni ya kukusanya damu kuokoa maisha. Anasisitiza kuwa kutokana na vita, mauaji na watu wengi kuhama makazi yao, uhitaji wa damu ni mkubwa, hasa kwa watoto, wanawake wakati wa kujifungua, wahanga wa ajali na majeruhi wa vita. Kila uchangiaji wa damu wa hiari unaweza kuokoa zaidi ya maisha moja, Anasema kasisi huyo wa kikatoliki katika tangazo yake huko Ituri ambako tunaelekea. Kundi lililo jehami la Kodeco lilishambulia wakati wa usiku wa kuamkia hisi kwa kwanza kambi ya wakimbizi wa Jaiba kwenye barabara ya kitaifa nambari makumi mbili na saba na kijiji cha Sanduku a katika tarafa la Jugu. Matokeo ya muda ni watu watatu waliofariki na kumi kujeruhiwa, wengi wao wakiwa katika hali mbaya. Vyanzo vya ndani vinasema uharibifu huo ulipunguzwa kutokana na kuingilia kati kwa walinda amani wa MONUSCO. Maelfu ya watu waliokimbia makazi yao, na baadhi ya wa wakazi wa jaiba na fataki wamekimbia karibu na makao ya MONUSCO mjini Kinshasa. Kazi ya kukarabati barabara karibu na soko kuu inaendelea. Katika baadhi kama vile kwa Kadingi, ukarabati wa mifereji ya maji unaendelea. Katika zingine kama vile Kasavubu, kunaandaliwa kuweka lami kwenye sehemu fulani. Hivi ndivyo alivyosema meneja mkuu wa kampuni ya Safrimax inayofanya kazi hii. Kwa vyovyote vile, alimweleza liwali wa jiji hilo wakati alipotembelea eneo hilo wikendi hii. Katika Kasai Oriental, shule ya msingi ya Ditalala ya jumuiya ya Trant inam Communote Presbiterien iliyojengwa katika tarafa la Miabi kama sehemu ya mpango wa matarafa mia moja makumi nne na tano inatishiwa kutoweka. Mporomoko wa ardhi inaendelea, na kwa sasa iko chini ya mita kumi kutoka kwa majengo ya shule hiyo. Mkuu wa shule anatoa sauti ya kilio kwa viongozi wa Beseco. Maelezo na Elise Kavira katika ripoti ya Esther Dalafina. Shule ya msingi Ditalala ya jumu ya makumi tatu na moja ya wa Presbiteri imejengwa pa kartie central 2 ya mchi wa Miabi. Majengo ya shule hii yalikuwa yameharibika sana na hii likuwa hatari kwa wanafunzi. Kuhusu mpango wa maendeleo wa ndani wa wilaya mia moja makumi nne na tano kuna majengo mane ambayo bado hayajazinduliwa. Majengo mbili ya wanafunzi yamejengwa ndani ya viwanja vya shule kwa msaada wa ofisi kuu ya uratibu ya Beseko hata hivyo, kuna shimo kubwa ambalo linasogea polepole tayari kumeza shule hii ambayo kwa sasa ina wanafunzi mia tisa. Martin Lukusakalunde, ambaye ni kiongozi wa msingi Ditalala, anaomba serikali ichukue hatua kulizuia shimo hiyo kabla halijaimeza shule hii. Bila hivyo, wanafunzi wao mia tisa makumi mbili na ine watakosa mahali pa kusomea. Alipoitwa, kiongozi wa Beseko Mbujimai anasema kwamba anapanga kushuka Miabii siku ya kwanza hii kujionea hali ilivyo. Tujue, ni shimo hilo pia li lilo wilaya lilokata wilaya Central A na Central 2 ya Miabi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio Kapi inayowatangazia kutoka mjini Kinshasa. Kwa sasa tunamkaribisha Ronelinti Bonera kwa sehemu ya pili ya idhaa, karibuni. Hujambo na karibu mtukufu msikilizaji katika sehemu ya pili ya habari zetu tabaka mbalimbali mbali zahitajika kushiriki pamoja ili kumaliza hali ya usalama mdogo ambayo imekuwa ikiendelea kwa muda mrefu katika jimbo hili. Wito huu umetolewa na viongozi wa kidini wakati wa maadhimisho ya sikukuu ya mashujaa wa kitaifa iliyoadhimisha wiki iliyopita huko Bunya. Mmoja wao Mchungaji James Biansi anawaomba wakaaji wasikubali kudanganywa ili kuwaua ndugu zao ama dada zao, hata kuuza mali za jimbo. Ameongea na mwenzetu Yope. Reverend James, si jambo si jambo. Siku ya ine na tano iliyopita uliandaa mkutano na teme ilikuwa eve patriotique, unaweza tuambia maana ile waamsho ya zamiri ni nini kabisa kufatana na hali tunayopitia katika jimbo la Ituri? haja ya moyo wetu ni kuwasaidia wakongomani wote na hasa watoto wa Ituri waamke kutoka usingizi wenye tumeishi ndani, umetutupa ndani ya chuki, ukabila, wengine wamebeba silaha wakiuana katikati yao, wakiharibu vitu vyao na kuturudisha nyuma kabisa. Na ndiyo maana tulitamani tuwashtue, waamke kutoka usingizi na tuanze kutafuta usalama kwa wale wote wenye waliweza na kufanya hotuba mbalimbali. Kwa jumla, walisema nini kabisa yenyewe inaweza tuelekeza kwa kupata salama kwa jimbo la Ituri na kwa mashariki yako. Mambo yenye wote tulizungumzia ni kwamba usalama ni jambo ya watu wote. Serikali kupitia jeshi lake lazima wakuwe na strateji ama mbinu za kutumika na za kutafuta kunetralize maadui. Tukazungumzia ya kwamba wachungaji, le prophetic nao inaomba wajue namna gani kuhubiri na kufundisha neno na maneno husu amani. Tukaambia wafanyabiashara nao lazima wainuke na wafanye biashara kwa kweli, ili usalama urudi. Tukazungumzia pia entrepreneuria. Yani, namna gani watu wanaweza kuumba kazi ndogo ndogo kwa sababu ya kujik katika maisha na tukazungumzia pia namna gani ya kujenga taifa linalokuwa la nguvu kabisa. Inaomba watu wote waweke nguvu zao pamoja, yani les politiques, les economiques, les prophetiques et les academiques. Wale viongozi wa ngazi hizo zote waweke kazi na akili na mbinu na ujuzi na mali yao pamoja, ili tujenge taifa. Na zaidi ya hapo pia watu tuombe, kwa sababu bila Mungu hatutafaulu. Ni yale maneno tuliyosema kuhusu kutafuta amani ya Ituri, mnafikiria kwamba mkiamsha dhamiri za watu inakuwa suluhisho kwa ajili ya kukomesha vita katika jimbo la Ituri? Ndio, nikichukua misemo ya aliyejiita General Songambele yeye mwenyewe katika ule mkutano alisema jambo lililomtoa katika pori ni alifikiria, zamiri yake ilimgusa, ikasema muda gani ataendelea ndani ya hali hii, na akasema ninaondoka, tena siondoki peke yangu, ninaondoka na wale waliokuwa pamoja nami. Yani mtu zamiri inapokuongelesha ndani pale, unachukua hatua. Hatua yenye mtu hatabadilisha mambo yanabadilika, utafanyaje hivi Dhamiri ya mtu kwa kurudi, si dhamiri ya mtu inainuka wakati mnapoongea naye na zaidi kumwonyesha hali ya uharibifu. Leo kila mmoja anaona hali ya uharibifu, shule zimeharibika, makanisa yamefungwa, barabara zimekatika, matunzo yamekuwa magumu, watu wanateseka, na isitoshe, wengine wanatajirika wakati sisi tunateseka. Leo watu ni mamilioni ndani ya kambi ya wakimbizi, lakini washinwa na wengine wako katika pori wakitajirika. Sasa kama hatujafungua macho na kuona ya kwamba haya maneno yote yatufundishe, nikwambie taendelea ndani ya huu pumbafu miaka na miaka, lakini zamiri zetu zikiinuka, tutamaliza huu upumbafu kwa wiki moja na watu waseme hatutarudia tena kuuana na kuchinjana, kwa sababu hatujapata kitu chochote. Kuna wengine wenyewe wameleta sababu ya vita ni wanajikinga, maana mechuka skla, wengine wanasema wanakinga kabila yao, wengine hivi maadui wasiweze na kuvamia miji yao, wengine pia kwa sababu ya faida, wenyewe wanachimba dhahabu, wanafanya biashara. Haya yote wanaweza kupata suluhisho kwa njia ya kuamsha kuamshaami na imani kwa sababu mambo yote yanayosemeka ni uongo, ni uongo kabisa, kwa sababu tukiulizana, wakati vita ilipoanza hapa Kodeko ilipoanza vita, nani mwenye alikuwa akivitanisha ama kabila gani yenye ilikuwa katika hatari? Hatukuona kabila yote yenye ilikuwa katika hatari. Watu walikuwa katika usalama, wakifanya kazi zao. Kwa hivi mambo mengi yanayosemeka tu, ce sont des excuses, jinsi tunasema kwa Kifransa, kuchunga kabila zao, sijakataa lakini leta iko kwa nini haingelituchunga ginsi ipasavyo? Zaidi tungelisema ni tamaa na kutafuta biashara na kutajirika juu ya maiti ya wengine na damu ya wengine zizi. Ginsi imeendelea watu wameanza sasa kutambua kwamba, ah, kumbe hii mambo ni biashara na wenye wanatajirika ni wengine wadogo. Sisi wengine wengi tunatabika bure, na nikizani hapo ndio kwenye tumetaka tuweke mkazo. Ndugu zetu ninyi wenye mko katika pori, muondoke, hamtaendelea kutajirisha wengine wakati mnauawa kwa hivi, muondoke, watu warudi salama. liwali mpya wa kijeshi jimboni Kivu Kaskazini alichukua madaraka tarehe makumi tatu na moja mwezi wa kwanza mwaka huu. Ilikuwa ni wakati wa sherehe iliyoendeshwa huko Beni mbele ya wakaaji wengi, viongozi wa kiraia hata kisiasa. Jenerali Evariste Kakule Somo ambaye ameshimika ofisi yake kwa muda huko Beni alisema kwamba lengo lake ni kushirikiana na kila mmoja ili kuweka adui mbali na maeneo ambayo amekalia. Je, ni ipi matarajio ya wananchi kwa gavana huyu mpya jaribio ya jibu ni katika ripoti hii ambayo ameandaa mwenzetu marke Marofimbo. mkulima mukulima aende kushamba alime ajikuteuru mushamba ake na goma irubie mu mikono etu na mataxe zipunguke. taxe eko mingi sana vrema musoko taxe eko mingi sana bakomersa banashindwa kutumika. jo taxe nakuwa mingi bitasi vinakuwa bya mingi afete njo tunapenda ya muarive ya guvernere bitasi bipunguke. haya ni maongojeleo toka huyu mama ikiwa mwengine, ni mfanyabiashara huko Goma, ombi lake kwa liwali mupya wa jimbo ni hilo. Tumsikilize. tunalia juu ya bagaji wengine wenye viko Goma, atusaidie ili wapate kwanja ili amani ya kutokea nje inje juu. Tuko mukongo yetu tunaomba amani kwa sai. Tunasikia kuko wengine wiko hata ku hospitali, tunapenda wawasaidie kwanja kwa afya ju hawezi teseka, na huko mwinji yako kuko bablese na bengine tunasikia tabiko unakufa kupitia kukosa nini matibabu, njo tunasii kama ni guvernere ya kwanza apime kusaidia wale wakazhi zhu kuko wengine na sai ya seme hawayatokea mumanyumba, na tunaona kuna kwa riske wengine vanene kufa na njala. Kungekwata vanafaa mwaye, tunatafutana hata kidogo kidogo zhu kusaidia vakazhi yetu vevikogoma vapate namuna kwanja ya kukula zhu mutu haweziteseka. Mwinji yake tuko mwinji yetu, alakini tunanyanyashiwa, tunakosa kwa kusemea. Tunakosa kama, tutaenda wapi? Kiongozi wa shirika la raia mjini Beni hapa atoa mapendekezo pande zote. Mwanasheria pepeka vota, taraju yetu ni kwamba guvernero wa mupya ambaye ni kiongozi wa zamani, tunawaza aunganishe arme, akuwe tujur kote arme ya kwake, sababu iko kiongozi wa provense. Na ingine ya kabambi sana ni kurekonkeri mantite zote ambazo zimekamatwa na adui. Sasa sisi komi population ya Beniville beni territoire hata lubero tunamuambia um, kwamba tutakuwa pembeni yake, sawa vile tunakuwa toujours naye, kusema hata jikuta yeye peke, lakini iku na population ya kwake katika miji yote ya province ya North Kivu. Ifamike kwamba liwali wa jimbo wa Kivu kaskazini amechimikwa kwa muda ofisi yake mjini Beni, ikiwa muji mkuu wa jimbo huko Goma yavamiwa na waasi wa M23. Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari, aksanti kwa kutufata.