Radio Kapi. Oh, Kapi. Karibuni mpenda msikilizaji popote unapotusikiliza. Mkutano wa pamoja wa mikusanyiko ya Afrika EAC na SADC kuhusu vita ya Mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ulikomeshwa siku ya sita mjini Dar es Salaam nchini Tanzania. Uliamuru kusimikwa na utumivu wa shurti za kuondoka kwa majeshi ya kigeni yasiyoalikwa nchini inchini DRC. E, jimboni Chopo, watu wengi wanauawa na wengine kujeruhiwa siku hizi kutokana na mapambano kati ya wakaaji wa vijiji vya Yalumbuka na Bolembe. Sababu ni ubishi kuhusu faida za watu zenye kulingana na uongozi wa udongo. Jimboni e Kasai Oriental, zaidi ya wanawake elfu ine wakuu wa viwanda vidogo na vya kadiri walitambulishwa tangu juma jana na mradi Transforme. Watafuata mwezi kesho mafunzo ya miradi ya kipekee ya mpango huo Transforme. Baki nasi, mpenda msikilizaji. na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari mkutano mkuu wa pamoja wa mikusanyiko ya Afrika EAC na SADC kuhusu vita ya mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ulikomeshwa siku ya sita mjini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mkutano ule uliamuru kusimikwa pamoja na utumivu wa shurti za kuondoka kwa majeshi ya kigeni yasiyoalikwa katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, na tena ulilazimisha kuanzishwa kwa mazungumzo na pande zote pamoja na uwasi wa M23 katika mpango wa mwenendo wa Luanda na wa Nairobi. Upande mwingine, mapambano yanaripotiwa kuendeshwa katika eneo ndogo la kaskazini ya jimbo la Kivu kaskazini kando ya mji wa Goma, kati ya askari wa FARDC na wahuni wa M23 kati ya tarehe makumi mawili na saba Januari hadi tarehe moja Februari iliyopita. Hata kama mapigano yale yalikomeshwa, watu wanabaki katika wasiwasi wasi, hasa kutokana na habari zenye kutangazwa katika mitandao ya kijamii. Wamoja wanajaribia kuanza maisha mapya ya kawaida, lakini alama za ugomvi zinaendelea kuonekana. Nao wakulima wa mtaa wa Nyiragongo wanajulisha kwamba hawana uwezo wa kufika katika mashamba yao kutokana na kuwepo kwa maiti ya watu wenye kuharibika katika mabarabara na mashamba yao, hali inayohatari kwa afya ya watu wana arifu watendaji wa hapo nyumbani, wanaomba shirika la Msalaba Mwekundu na watendaji wa kibinadamu waondoshe haraka maiti hizo na kusafisha maeneo yao jimboni Kivu ya Kaskazini. Tena mashirika ya kiserikali yamehamishwa kwa mda kutoka mji wa Goma hadi mji wa Beni kabla ya kufukuza wahuni wa M23 katika maeneo wanaodhibiti. Habari hiyo inapatikana katika kibarua cha tarehe moja Februari iliyopita. Chaliwali mpya wa jimbo la Kivu Kaskazini, jenerali meja Somo Kakule Evariste, huyo anawatangazia habari hii wakuu wa mashirika ya kiserikali na ya kipekee, memba wa shirikisho mbalimbali za kiserikali na za upekee, mashirika yasiyo ya kiserikali ya mahali ya taifa na ya kimataifa, pamoja na mashirika ya Umoja wa Mataifa. Naye kiongozi wa mpango PDD RCS katika mtaa wa Beni anatoa angalisho kuhusu kutawanywa kwa uwingi makundi ya silaha huko tangu shambulio ya M23 inayoungwa mkono na jamhuri ya Rwanda. Omar Kavota anasema kuhusu zaidi ya makundi makumi mawili mapya ya silaha tango kuchukuliwa kwa mji mdogo wa Bunagana mwaka wa mbili. Anaomba memba wa makundi yale ya silaha wajisalimishe na washiriki katika mpango PDDRCS kwa kururusu kurudi kwa amani. Omar Kavota aliojiwa kupitia simu ya mkono na Andre Kitenge. Matamshi yake yametafsiriwa na gilen Kasasifadhana. hali tunamoishi sasa aingekuwa wakati wa kuongezeka kwa kundi za waasi wenye kumiliki silaha, ndiyo sababu PDSS inaendelea kuhimiza wanachama mbalimbali wa makundi zenye kumiliki silaha kuzingatia mchakato wa kupokonya silaha na uondoaji wa silaha kwa ajili ya kuunganishwa tena kwa jamii. Wakati tunao uchokozi wa nchi yetu, hatuwezi kuzidisha kundi kwa njia ya kuzuia shughuli za fadisi na washirika wao dhidi ya vikundi vya fujo. Kwa upande mwingine, tunaamini kwamba ni lazima kuhakikisha kwamba hatimaye, ili kuchangia amani na utulivu wa eneo hilo, makundi mengine ambayo yanaweza kuwa magongo ya magaidi hayaonekani tena. Kwa hiyo tungependa hapa kuwahimiza wanamgambo wa ndani kwa utofauti wao kuweza kujiunga na mchakato wa kutuliza kama ilivyokuwa hivi karibuni kwa kikundi cha maimai, maimai cha Bashu ili tuweze kulipatia jimbo letu amani na usalama ame ame unaodumu. E, jimbo ni Chopo, ugomvi mkali unaendelea kati ya vijiji viwili vya mtawa ya umma kwenye umbali wa zaidi ya kilomita 250 na mji wa Kisangani kando ya jito Kongo. Watu wengi wanauawa na wengine kujeruhiwa siku hizi kutokana na mapambano kati ya wakaaji wa vijiji vya Yalumbuka na Bolembe. Sababu ni ubishi kuhusu faida za watu zenye kulingana na uongozi wa udongo. Serikali ya jimbo tayari iliharikisha utume wa kijeshi huko kwa kumaliza mapambano yale. Waziri jimboni Chopo wa mambo ya ndani Roger Ekongo Demba amedulisha kwamba wakuu wa vijiji walialikwa haraka mjini Kisangani kwa mafasirio kamili kuhusu ugomvi ule. Masemu yake yalichukuliwa na kutafsiriwa ya moja kwa moja na Jacques Mukonkole. Tulihuzurika kujua kwamba katika eneo la Yauma kulikuwa na ugomvi kati ya vijiji viwili ya Lumbuka na kijiji cha Bolembe. Kwa bahati mbaya, kulikuwa vifo na watu wengine waliumizwa vibaya, na tunazungumzia juu ya Tropenbos ambao waliondoka kuchunguza ili kuunda hifadhi ya msitu katika eneo hilo, na kwamba faida zitafaidika kijiji moja au kingine. Pia kuna kampuni ya Booming ambayo inafanya kazi ya mbao katika eneo hilo na inaendelea hadi karibu na chifu ya Mumbongo, na mgawanyiko unaosababisha chuki na mvutano kati ya jamii za kando ya mto. Hii pia inasaidiwa na watendaji wa kisiasa wa ndani. Timu ya askari ishirini imetumwa kujaribu kuunda eneo la bafa. Pia kuna polisi katika kiwango cha mji mkuu wa eneo hilo, ili kutuliza hali hiyo. Jukumu la serikali ni kuhakikisha ulinzi wa watu na mali zao. Wakati kuna dosari katika ngazi ya viongozi wetu wa kikundi, ndiyo maana tumeamua kuwaalika ili tuweze kujua msingi wa mapigano haya. Muji wa Bandundu, mkuu wa jimbo la Kwilu, una matatizo ya vitendo vya uwizi siku hizi. Habari kutoka mahali zinajulisha kwamba ni hali mmoja katika mitaa yote. Watu wanapatikana katika hali ya ukosefu wa usalama na wanaomba jukumu ya wakuu wa kiserikali. Kamisa jimboni Kwilu wa polisi anaomba wakaaji wa mji wa Bandundu wawe na uangalizi na wajulishe mwenendo wowote usio sawa wa kulingana na vyanzo kadhaa, wezi hawa hufanya kazi kwa vikundi usiku au mchana na ubeba silaha yenye makali. Wanatumia njia ya kuchimba sehemu ya ukuta wa nyumba, kuondoa matofali machache ili kuingia ndani ya nyumba na kufanya uhalifu wao. Wezi wanachukua vitu vya nyumba pikipiki, wanyama na kadhalika. Kesi ya mwisho ya wizi ilirekodiwa usiku wa siku ya pili Februari tarehe ine katika wilaya ya Lisala, nyumbani mwa bwana Jose Ipalangi, ambaye anahakikisha jambo hilo na akaeleza kwamba mwizi alikuwa na panga na alimtisha kwa kumuua, bali mwenye nyumba aliokolewa kwa shida. Shukrani kwa uchunguzi wa polisi, wezi walishikwa. Kutokana na ongezeko hili la visa vya wizi katika mji wa Bandundu, wananchi hawajui waelekee upande gani, wanapiga kelele. Kwa upande wake kamisha wa polisi wa mkoa wa Kwilu anawalika wakaaji wa mji mkuu wa Kwilu kushirikiana na polisi kwa kukomesha hali hiyo. Jimboni Kasai Oriental, zaidi ya wanawake elfu ine wakuu wa viwanda vidogo na vya kadiri walitambulishwa tangu jumajana na mradi Transforme watafuata mwezi kesho mafunzo ya miradi ya kipekee kuhusu mpango ule. Taarifa Estendalafina kutoka Mbuzimai usomi wa mwenzetu wa Bunia Ezekiel Muzalia kulingana na kibarua kilichotangazwa rasmi na muradi wa Transform. Uteuzi huo ulitokana na eneo na shuruli katika sekta zinazostahili na usindikizaji wa kimlimo, kampuni za mageuzi nyepesi, na pia huduma za kuongeza thamani na uchumi wa kimanjani. Mpango huo uliwezekana kupitia kampeni za uimizaji, utambulisho na uorozeshaji zilizofanywa na vituo vya usindikizaji Kulingana na kibarua hicho, wanawake hawa watapewa mafunzo ya kuendelesha mipango zao za biashara zinazokuwa rahisi. Wataingia pia katika mpango wa msaada wa ujasiriamali ambao unakuwa na ujuzi muhimu utakaowatolea vifaa vya kuzidisha na kuendelesha biashara zao. Uchunguzi utafanyika katika vituo vya kupeana habari, anwani ambayo itatangazwa hivi karibuni. Ikumbuke kuwa mradi huu wa Transform unatekelezwa katika Hujambo na karibu mtukufu msikilizaji katika sehemu ya pili ya habari zetu tabaka mbalimbali mbali zahitajika kushiriki pamoja ili kumaliza hali ya usalama mdogo ambayo imekuwa ikiendelea kwa muda mrefu katika jimbo hili. Wito huu umetolewa na viongozi wa kidini wakati wa maadhimisho ya sikukuu ya mashujaa wa kitaifa iliyoadhimisha wiki iliyopita huko Bunya. Mmoja wao Mchungaji James Biansi anawaomba wakaaji wasikubali kudanganywa ili kuwaua ndugu zao ama dada zao, hata kuuza mali za jimbo. Ameongea na mwenzetu Idhak Remo. Si jambo jambo, siku ya ine na tano iliyopita uliandaa mkutano na teme, ilikuwa evei patriotique. Unaweza tuambia maana ile wamsho ya zamiri ni nini kabisa, kufatana na hali tunayopitia katika jimbo la Ituri? Haja ya moyo wetu ni kuwasaidia wakongomani wote na hasa watoto wa Ituri waamke kutoka usingizi wenye tumeishi ndani, umetutupa ndani ya chuki, ukabila, wengine wamebeba silaha wakiuana katikati yao, wakiharibu vitu vyao na kuturudisha nyuma kabisa, na ndiyo maana tulitamani tuwashtue, waamke kutoka usingizi na tuanze kutafuta usalama kwa wale wote wenye. Waliweza na kufanya hotuba mbalimbali, kwa jumla walisema nini kabisa, yenyewe unaweza tuelekeza kwa kupata salama kwa Jimbo la Ituri na kwa mashariki yako. Mambo yenye wote tulizungumzia ni kwamba usalama ni jambo ya watu wote. Serikali kupitia jeshi lake lazima wakuwe na strateji ama mbinu za kutumika na za kutafuta kunetralize maadui. Tukazungumzia ya kwamba wachungaji, le prophetic, nao inaomba wajue namna gani kuhubiri na kufundisha neno na maneno husu amani. Tukaambia wafanyabiashara nao lazima wainuke na wafanye biashara kwa kweli, ili usalama urudi. Tukazungumzia ya pia entrepreneuria, yani namna gani watu wanaweza kuumba kazi ndogo ndogo kwa sababu ya katika maisha na tukazungumzia pia namna gani ya kujenga taifa linalokuwa la nguvu kabisa. Inaomba watu wote waweke nguvu zao pamoja, yani le politique, les economiques le prophetique et les academiques wale viongozi wa ngazi hizo zote waweke kazi na akili na mbinu na ujuzi na mali yao pamoja, ili tujenge taifa. Na zaidi ya hapo, pia watu tuombe kwa sababu bila Mungu hatutafaulu. Ni yale maneno tuliyosema kuhusu kutafuta amani ya Ituri siku mnafikiria kwamba mkiamsha dhamiri za watu inakuwa suluhisho kwa ajili ya kukomesha vita katika jimbo la Ituri. Ndio nikichukua misemo ya aliyejiita General Songa Mbele, yeye mwenyewe katika ule mkutano alisema jambo lililomtoa katika pori ni alifi. Kiria dhamiri yake ilimugusa, ikasema: muda gani ataendelea ndani ya hali hii? Na akasema ninaondoka, tena siondoki peke yangu, ninaondoka na wale waliokuwa pamoja nami. Yani mtu dhamiri inapokuongelesha ndani pale, unachukua hatua. Hatua yenye mtu hatabadilisha, mambo yanabadilika. Dhamiri ya mtu kwa kurudi, si dhamiri ya mtu inainuka wakati mnapoongea naye, na zaidi kumwonyesha hali ya uharibifu. Leo kila mmoja anaona hali ya uharibifu, shule zimeharibika, makanisa yame barabara zimekatika, matunzo yamekuwa magumu, watu wanateseka, na isitoshe wengine wanatajirika wakati sisi tunateseka. Leo watu ni mamilioni ndani ya kambi ya wakimbizi, lakini washinwa na wengine wako katika pori wakitajirika. Sasa kama hatujafungua macho na kuona ya kwamba haya maneno yote yatufundishe, nikwambie, tutaendelea ndani ya huu upumbavu miaka na miaka, lakini dhamiri zetu zikiinuka tutamaliza huu pumbafu kwa wiki moja na watu waseme hatutarudia tena kuuana na kuchinjana kwa sababu hatujapata kitu chochote. Kuna wengine wenyewe wameleta sababu ya vita, ni wanajikinga, njo maana wamechukua sikila. Wengine wanasema wanakinga kabila yao, wengine wanakinga wana, ya, hivi maadui wasiweze na kuvamia miji yao, wengine pia kwa sababu ya faida, au wenyewe wanachimba dhahabu, wanafanya biashara. Tunawazia haya yote wanaweza kupata suluhisho kwa njia ya kuamsha dhamiri. Nina uhakika na imani, kwa sababu mambo yote yanayosemeka, ni uongo, ni uongo kabisa kwa sababu tukiulizana wakati vita ilivyoanza, hapa Kodeko ilipoanza vita, nani mwenye alikuwa akivitanisha ama kabila gani yenye ilikuwa katika hatari? Hatukuona kabila yote yenye ilikuwa katika hatari, watu walikuwa katika usalama wakifanya kazi zao. Kwa hivi mambo mengi yanayosemeka tu, ce sont des excuses, ginsi tunasema kwa Kifaransa. Kuchunga kabila zao, sijakataa lakini, leta iko kwa nini, haingelituchunga gisi ipasavi zaidi? Tungelisema ni tamaa na kutafuta biashara na kutajirika juu ya maiti ya wingine na damu ya wingine Jinsi imeendelea watu wameanza sasa kutambua ya kwamba kumbe hii mambo ni biashara na wenye wanatajirika ni wengine wadogo, sisi wengine wengi tunatabika bure, na nikizani hapo ndio kwenye tumetaka tuweke mkazo. Ndugu zetu ninyi wenye mko katika pori, muondoke, hamtaendelea kutajirisha wengine wakati mnauawa kwa hivi, muondoke, watu warudi salama, inaweza rudi. Gara James, tunashukuru. Ni sisi tunakushukuru. Liwali mpya wa kijeshi jimboni Kivu Kaskazini alichukua madaraka tarehe makumi tatu na moja mwezi wa kwanza mwaka huu. Ilikuwa ni wakati wa sherehe iliyoendeshwa huko Beni mbele ya wakaaji wengi, viongozi wa kiraia hata kisiasa. Jenerali Evariste Kakule Somo ambaye ameshimika ofisi yake kwa muda huko Beni alisema kwamba lengo lake ni kushirikiana na kila mmoja ili kuweka adui mbali na maeneo ambayo amekalia. Je, ni ipi matarajio ya wananchi kwa gavana huyu mpya jaribio ya jibu ni katika ripoti hii ambayo ameandaa mwenzetu marke marofimbo fimbo. mukulima aende kushamba, alime ajikute uru mushamba ake, na Goma irudie mu mikono etu, na mataxe zipunguke. taxe eko mingi sana, vraima musoko taxe eko mingi sana, bakomersa banashindwa kutumika ju taxe tasi nakuwa mingi, bitasi vinakuwa bya mingi. afete njo tunapenda ya muarive ya guverner vitase vipunguke. Haya ni maongojeleo Toka huyu mama ikiwa mwengine ni mfanya biashara akina kakule muhisa, akiwa na ngojeleo mwelelea lakini pia na ya upekee mieme, nakia mngoja juu nimwone kwanza ni mujue kisa mujua nato, tutaiwa kumulombea atuletee amani esekiriti shakuwa mingi kunorukivu na mambo ya vitasi inakuwa mingi sana. Kama ataiwa kutupunguzia vitasi, ok mieme na kwa nakua mfanya biashara tutamshindikiza kukumpatia mafao ya kweli ninapaswa onekana juu aendelee afikishe uh, provensi yetu mbele. Bi Solange Kabambi Kabambi ana moyo unayoumia kwa ajilia ya yanayopitika huko Goma. Ombi lake kwa liwali mpya wa jimbo ni hilo, tunali tunalia juu ya vakaji vengine venye viko Goma, atusaidie ili wapate kwanja, ili amani ya kutokea inje, juu tuko mukongo yetu. Tunaomba amani kwa sai, tunasikia kuko wengine wiko hata kuhospitali hospitali, tunapenda wawasaidie kwanja kwa afya Ju hawezi teseka na uko mwinji yako kuko bablese na bengine, tunasikia tabiko unakufa kupitia kukosa nini, matibabu. Njo tunasi kama ni guvernere ya kwanza apime kusaidia wale wakaji, ju kuko wengine ya seme, na sai aseme hawayatokea mumanyumba, na tunaona kuna kwa riske wengine banene kufa na njala tunakosa kama, tutaenda wapi? Kiongozi wa shirika la raia mjini Beni hapa atoa mapendekezo pande zote. Mwanasheria Pepeka Vota, taraju yetu ni kwamba guverner wa mupya ambaye ni kiongozi wa zamani, tunawaza aunganishe arme, akuwe tujur kote arme ya kwake, kwa sababu iko kiongozi wa provensi, na ingine ya kabambi sana ni kurekonkerir mantite zote ambazo zimekamatwa na adui. Sasa sisi ya populasio beniville beni territoire, hata lubero tunamuambia kwamba tutakuwa pembeni yake, sawa vile tunakuwa toujours naye, kusema hata jikuta yeye peke, lakini iku na population ya kwake katika miji yote ya province ya North Kivu. Ifamike kwamba liwali wa jimbo wa Kivu Kaskazini amechimikwa kwa muda ofisi yake mjini Beni, ikiwa mji mkuu wa jimbo huko Goma yavamiwa na waasi wa M23. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa irini