Radio Kapi. Oh, habari zetu Jean Désiré Kanyama. Hii ni Radio Kapi nao atangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vikubwa vya habari zetu. Rais wa Jamhuri Felix Tshisekedi atahudhuria nchini Tanzania kwenye mkutano wa pamoja kati ya mikusanyiko EAC na SADC kuhusu hali ya usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ndivyo alijulisha msemaji wake Tina Salama, tutamsikiliza punde. Mjini Kinshasa kuna ripotiwa siku hizi na vitendo vya uwizi vya wajambazi wanaotumia silaha; wanashambulia makao ya watu na nafasi ya maduka na kupora fedha na vitu vya lazima. Makamu waziri wa madini amefurahishwa na uhimizaji wa washiriki ajili waendeshe makazi yao katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo huyo alihudhuria kwenye mkutano mkuu wa kimataifa unaoelekea madini za dhahabu nchini Italia. Jueni kwanza kwamba serikali ya Kinchasa imeomba kusimikwa kwa kamisheni ya kimataifa ya uchunguzi wa maovu na uharibifu wa haki za binadamu katika pande la mashariki la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Waziri wa upashaji wa habari alijulisha yale hii siku ya tano mjini Geneve inchini Uswisi, wakati wa kikao maalum cha shauri ya haki za binadamu kuhusu jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Patrik Muyaya alisema kamisheni hiyo inapashwa leta mwangaza kuhusu maovu yale na mapendekezo kwa kuhukumu watendaji wote. Mkutano wa pamoja kati ya mikusanyiko ya EAC na SADEK kuhusu hali ya usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo utaanzishwa hii siku ya tano mjini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni kwanza mkutano wa marais mbele ya kikao cha marais. Ni kwanza mkutano wa mawaziri mbele ya kikao cha marais. Felix Chisekedi atahudhuria kwenye mkutano huo, alijulisha msemaji wake Tina Salama. Kwa mjibu wake ombi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni ya kuondoka kwa majeshi ya Rwanda katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tumsikilize Tina Salama mbele ya mikrofoni ya Grace Amzati. Matamshi yake alitafsiriwa na Elise Kavira. Oui, le president de la Republique, ni kweli rais wa jamhuri atashiriki katika, wa wa a... katika mkutano wa wakuu wa nchi na serikali wa SADC EAC unaoandaliwa jijini Dar es Salaam. Kwa kushiriki katika mkutano huu, rais anaingia kwenye njia ya amani ambayo inafuatiliwa na Union Africaine ambayo nayo inaungwa na Nations Unies. Kwa hiyo, kama nchi kupitia mikutano hii, mbali na madai yetu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itaitaka EAC ikabiliane na majukumu yake wakati huu ambapo Rwanda ambayo ni moja ya nchi za EAC imevamia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambayo pia iko katika taasisi hiyo. Ambacho Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inatarajia kutoka kwa mkutano huu ni kwamba mapigano iishe mara moja, uchokozi huu ulaaniwe kwa wazi, wanajeshi wa Rwanda waondoke na mji wa Goma ukabidhiwe kwa utawala rasmi. Na pia kwa sababu za kibinadamu, ni muhimu sana uwanja wa ndege wa Goma uwe wazi tena, ili kuwahamisha watu wanaohitaji matunzo na kuwezesha ugavi wa misaada ya kibinadamu ya kila De tous ordres. Upande mwingine, Amnesty International imeomba uongozi wa kanda la maziwa makuu uzuie maovu mapya katika jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo na kupelekea watendaji wa hukumiwe. Mwito huo ulifanyika wakati huu wa mkutano wa juu wa marais mjini Dar es Salaam kuhusu hali ya usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Taarifa ya Jeff Ngoy usomi wa Elise Kavira. Mkutano huu maalumu kuhusu hali mbaya sana katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo umechukua muda mrefu sana kufika. Matokeo mabaya ya mzozo ya silaha kwa haki ya kibinadamu yamedumu muda mrefu sana. Leo mamia ya maelfu ya wanawake, watoto na wanaume wanalazimika tena kukimbia mapigano, wanavumilia hali ngumu sana na wanapiganisha kuhepuka kifo. Haya ni masemi ya Angele Kalamar ambaye ni katibu mkuu wa Amnesty International. Kwa mtazamo wa Amnesty International, mataifa Umoja wa Ulaya na mashirika ya serikali kama vile Jumuiya ya Afrika Mashariki, Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika lazima wazidishe kujitolea kwa wakati huu wa maamuzi, washutumu wale wanaowezesha machambulizi kutokea Goma na pahali pengine, na waseme wazi kwamba wale wote wanaodaiwa kuhusika ukatili huu watajibu kwa matendo yao katika kesi ya haki. Shirika hili linasema ni wakati wa wahusika wa uhalifu chini ya sheria ya kimataifa iliyotekelezwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa zaidi ya miaka makumi tatu waweze kujibu kufuatana na matendo yao mabaya. Wakaji wa jimbo la Kivu ya Kaskazini, hasa wale wa mji wa Goma, wanahisi ugomvi wa M23 inaungwa mkono na Rwanda utapata suluhisho kutoka mkutano huo mkuu wa marais. Wa moja wanawaza inaomba suluhisho ya kijeshi, na wengine wanatarajia mazungumzo kati ya pande zote, ndivyo walijulisha watendaji wa moja katika maoni yao. Upande wa Bukavu katika jimbo la Kivu ya Kusini ni wasiwasi wasi kwa pande moja la wakaaji tangu kuchukuliwa kwa Nyabibwe mtaani Kalehe. University moja zilisimamisha mafunzo tangu hii siku ya tano na wenyeji maduka zimoja wanabaki katika uangalizi wakati wengine walifunga maduka yao mjini Bunya katika jimbo la Ituri. Wakuu wa vituo vya hapo nyumbani wa mikoa na mabarabara wanapaswa kaza uangalizi na kushutumu yoyote mwenye nia ya uharibifu wa usalama. Mwito huo ulitolewa na kiongozi wa mtaa wa Bunya wakati wa mazungumzo mbele ya watu wengi katika mpango wa uhimizaji kuhusu vita ya M23 kwa vijana. Aliwaomba waingie katika majeshi Mjini Kinshasa kuna ripotiwa siku hizi na vitendo vya uwizi wa jambazi wanaotumia silaha, wanashambulia makao ya watu na nafasi ya maduka. Mfano, siku ya tatu katika barabara Monkoto mtani Ngiringiri, fedha ziliporwa na vifaa vya lazima vilipelekwa. Vivyo hivyo kwa wakaaji wa Bumbu pande la Matapol wanaoendelea kunungunika. Maelezo kamili nawe Trio Banze. Ilikuwa asubuhi ya siku ya tatu, ndiyo mfanya biashara huo wa kubadilisha feza alinaswa na watu wawili wenye silaha, wakati alikuwa akitoka kuchukua feza kwa ajili ya kazi yake. Wajambazi hawa walimtisha baada ya kuchukua pesa, na hivyo wakipiga risasi hewani. Tendo lingine la wizi la kutumia silaha halikufaulu siku ya Mungu iliyopita katika duka kuu lakini marshe, katika eneo la ngalie mamtani matete, lakini kwa bahati mbaya majambazi walipiga lisasi kiolela wakati walikuwa wakikimbia na kuua watu wawili na wengine wawili kujeruhiwa vikali tukumbushe pia mnamo tarehe makumi mbili na mbili ya mwezi uliopita, yapata nyumba nne na duka moja yalitembelewa na majambazi wenye kujihami silaha katika maeneo ya Molende na Bikinda mtaani Selembao. Hapo mwanamke alibakwa na vitu kadhaa kuchukuliwa. Wakati tulimhoji mkuu wa polisi mjini Kinshasa hunena kwamba kazi imefanyika ili kumaliza kabisa jambo hili na wizi la ukosefu wa usalama mjini Kinshasa. Upande mwingine watu watatu waliowawa na wahuni wa Mobondo siku ya tatu usiku kukutia jana siku ya ine, katika shamba kubwa linalopatikana kwenye kilomita moja na kijiji cha Mungata katika barabara ya taifa namba kumi na saba mtaani Maluku hapa mjini Kinchasa. Wahanga ni memba wa jamaa moja, alisema mbunge wa jimbo David Bisaka. Magari yanazuiliwa pande zote mbili za barabara hiyo kutoka Mongata hadi mji wa Kinchasa, mafasirio ya mbunge David Bisaka Mchaguliwa wa kwa Mutu mbele ya mikrofoni Irene Boma Luzolo Masemek, alitafsiriwa na Ronelinti Bonera Idi Amin. ningependa kuzungumzia huzuni yangu na masikitiko kwa shambulio hili jipya yeah, la wanamgambo wa Mobondo ambao wameleta huzuni tena katika jamii. Jumatano punde za saa tano na nusu usiku, kikuyu kilichokwa kilometa moja kutoka kijiji cha Mongata kilishambuliwa na wanamgambo wale Kulikuwa na watu wanne kwa jumla, mwanamke mmoja, ambaye alikuwa akioga nyuma ya nyumba na mwenye, alipoona washambuliaji wale, aliweza kumenya mbio. Wanamgambo hao waliwachinja wakulima watatu waliobaki. Kikuyu hiki kiko kwenye barabara kitaifa nambari kumi na saba katika mkoa wa kijijini ya Maluku hapa Kinshasa. Barabara hii ambayo inaelekea maeneo ya Mbandundu inapita katika wilaya ya Kwamut. Magari yote yanayo otoka Kinshasa kuelekea Bandundu masiambio nganda ya Bangala na kambi ya Banku sasa imeonekana kubana hapo Mongata kwa sababu hawajui washambuliaji wako wapi Mobondo leo wamefanikiwa kudhibiti eneo kati ya Mungata na Arevoir, na ni kwa hiyo tunamwomba waziri mkuu wahusikane na masuala ya ulinzi kitaifa kuruhusu operesheni za vita za kuwafyeka wanamgambo wale wa Mobondo ambao wamekuwa wakitia hofu maeneo hiyo. Kwa kifupi, waziri makamu wa madini amefurahishwa na uhimizaji wa washiriki ajili waendele ajili waendeshe makazi yao katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Huyo alihudhuria siku zilizopita kwenye mkutano mkuu wa kimataifa unaoelekea madini ya dhahabu nchini Italia. Mfuateni sasa sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa Ronelin Tibonera. Amjambo na karibu. Tunaanza sehemu ya pili habari zetu kwa kuzungumzia kikao cha kutoa matokeo ya uundaji wa mbinu nyipya jimboni Ituri ili kuboresha masuala ya ardhi ambayo iliweza kukomeshwa siku ya tano iliyopita huko Bunia. Mkutano huo ambao uliwakutanisha viongozi wa kimila, wazee mashuhuri, pamoja na maafisa wa huduma mbalimbali za serikali, ilikuwa na lengo la kuwezesha jimbo hili kuwa na buku ya sera inayoweza kutatua migogoro ya ardhi ambayo inakuwa ikikumba Ituri. Na ni kwa hiyo tumemkaribisha Bienfed Rabu akiwa ni kiongozi wa mradi katika chuo kikuu cha Kikristo cha lugha mbili cha Congo. Anarejelea siku tatu ambazo kazi hizi zilidumu pia mapendekezo yaliyotolewa kwa serikali ili kuunga mkono juhudi hii. Bienfait drabu anazungumza na Ezekiel Muzalia. Bf, Drabu, jambo. Jambo. Sasa, unaweza kutupatia kifupi ya hii siku tatu ya kikao mlikuwa nayo? Wamoja na bakubwa mbalimbali kwa kuzungu, ya kuzungumzia kuhusu mambo ya udongo. Ndio, asante Bwana Ezekiel, kuko tulikuya kuleta apui kwa gouvernement provincial entantue partenare technie e, e financier tulikuya apuie gouvernement na ile mambo ya kusema kuweza kuunga docume wala buku yenyewe enye, enye, ingeweza kusaidia na kuoriente bakazi fulani yenyewe nafanyika ndani ya ile sektori ya udongo ilikuwa kusema kwa aspect methodologique ya, ile ya ya, ya, ya kuweza kutumika juu ya ile buku ya kuweza kuoriente makazi fulani fulani kwa ile sektori ya udongo iliweza kupangiwa kusema, mbele ya kuweza kuweza kutia ile document enye tunaita document stratégique d'intervention foncière, kulikuwa ba etape fulani fulani Gani? Ilikuwa kwanza kuanza na kufanya utafiti kuangalia kama makoncesio yenye iko kuituri mzima iko ngapi iko, ina, iko inafanya kazi gani? Est-ce que iko makoncesio ziko na matitre yenye iko koncesio yenye iko mise en valeur wala pana. Na ile ilileta kwanza mafikiri kusema situation yaituri kufatana na maconcesio foncière njo hii, kwa kuweza kukompletea ile etapu juu, sasa tuliweza kufanya utafuti ingine, na kwa kuweza kufanya ile utafuti juu ya ya ngambo ya udongo, tuliweza kufikiri kusema inaomba wale watu wenye walitupatia majibu fulani fulani na wale wenyewe wanakuwa kama bakteria ya kutumika kati ya ile ngambo ya udongo, tuweze kurestitio wala tuweze kuambia kitu gani tuliweza kupata, na bao benyewe balileta ile majibu baweze kuhakikisha kusema ndio ii tulisema, ii apana, hatukusema dokumenta. Tayari imekubaliwa imeandikwa, na ninafikiri ya kwamba imechukua mtazamo ya mashirika yote yenyewe walihudhuria kwa kuandika ile buku yeah. Sasa kisha kuandikwa buku, ili itapelekwa wapi na itasaidia serikali namna gani kuweza kufuatilia kwa undani mizozo ya yenye inahusu udongo ndani ya jimbo ya Ituri. Ndio, ndiyo dokuma tayari imekubaliwa. Tutarudisha ile dokuma kwa autorite provinciale, wala gavana yeye peke ataweza sasa kuyaangalia na makini sana kuangalia namuna gani anaweza kuweka sasa kwa disposition ya awa watu wote wa akteur fulani, fulani wote wenye wanakuwa wana intervenir kwa ile domaine ya foncier pour porke ao waweze kuitumikisha, na a, mbele ya aweze kufanya ile itaomba e, na ile ilitokea hapa kama recommandation ya awa watu wote kusema ile aretejo italeta nguvu na italeta sasa ile autorisation ya kuweza kutumikisha ile dokumen kama kuya kuwa ile arete ile, ile dokumen yote yenye iliweza kuwekwa ndani kama uh, faida fulani ya sekteur foncier kwa province ya Ituri haitaweza kutumikishwa. Sasa nini ilikuwa mchango ya wasultani, washefu kwa mfano ambao walitokea uh, katika matarafa katika maeneo mbalimbali ambayo zinakuwa kujimbwa Ituri. Nini ilikuwa mchango yao? kazi yote ambayo muli mulifanya na yenye lisaidia ku kuandika buku hiyo ya kusaidia serikali kutumika mambo ya udongo, ndio hawa washefu wenyewe wanakuwa hapa pamoja nasi, wanakuwa ba bamambre yenye banaita comité de pilotage banaita copil. Ile comité de pilotage njo iko moya organe ya kubwa ndani ya Konaref na hawa washefu wako mambre ya ile comité. Ha, na ile komite inakuwa na na mission kusema si, ni ile komite njo inavalide kila kitu yenye napitika ndani ya Konaref. Haingeweza kuwa possible kusema tunaweza kukutana kukutanisha wanamemba wa, wa komite de pilotage na kuwaacha hawa wachef, hata kama walikuwa mbali na wachef de division wengine walikuwa mbali, tulijitabidi kama wawezi kukuya na tuwezi kutumika pamoja na inaonekana kama iliomba kweli, wakuwe na presence yao, ilikuwa ya lazima sana, ndio maana nawaona leo hapa. Radio Capi Dossier en Swahili na katika jimbo la Maniema viongozi mbalimbali wa sekta ya elimu wanashiriki tangu Jumatatu hii tarehe 3 Februari kwenye kikao ya kuanzisha kamati ya kiufundi ya mkoa ama Comite Technique Provincial CTP kwa ufupi, na kuimarisha uwezo katika masuala ya kuandaa mipango ya utekelezaji. Mkutano huu wa wiki moja unafaidika na sapoti kifedha ya UNESCO. Washiriki wametoka katika majimbo mawili ikiwa ni majimbo ya sekta ya elimu na mahali pengine. Kikao hiki kimeandaliwa na idara ya masomo na mipango ya sekretari kuu ya wizara ya elimu ya taifa na uraia mpya. Florence Kizalunga kwa maelezo zaidi. Kwa waandaji mikutano hii ni muhimu sana kwa hivyo kusaidia washirika kupanga vizuri na bajeti ya shughuli zao. Celestin Isimba ni wangambo ya elimu ya kitaifa. Tunakuya hapa Kindu, tunapenda ko renir batu be kutumika ku sektere ya edukasion porke bayue koma uplanifie koma kuangalia benye batafanya mbele, en plus banaangalia taomba ngapi na banaangalia no bitu banasoma. Ni mwanamke o mwanamke ajengake mungini tusa penda ba planifier ba, toshile ma, mawazo mukichwa ndio objectif yetu. Tunakuya ba planifier 2025 en plus batie budget itakuwa ngapi, kama tunafanya ibaaktivité tunangojea watu produire ba plan d'action operationel nini yabo ili banawaza bana batafanya mu mwaka 2025. Je, warsha hii itatumika kwa nini? Kiongozi wa uh, jimbo la maadibisho manema ya kwanza Jacques Muto Balingene anaeleza Mifor ya lazima sana, sababu inaomba kila mtu ajue mahali gani tunaenda, mahali gani tunatoka. Hauwezi kufanya kitu kama hakuna planification, kama haukupanga. Na hii leo ni renforcement de capacité juu ya kupanga, namna gani tunaweza kufanya maaction zetu ndani ya masomo, iwe sous division, iwe masomo, iwe direction provinciale. Kila bato wanapasha kuwa na plan d'action operationnel yenye inapasha kufuata mwaka mzima, na yenye haitafanyika inafanyika mwaka ingine. Ukomo wetu ni ku renforcer kapasité za wasu proved, au mara nyingi wasu proved wengi wana wanafanya vitu bila kujua wanaenda wapi. Donc hakuna planification. Oh, mwinchi kama hakuna planification, hakuna kitu kinaweza kuendeka. Waziri wa elimu wa mkoo anatarajia harakati laini za mikutano hii Mera Marungu ndio tunasubiria uh, kupata programu ambayo itatuongoza kwa mwaka wa masomo, kama inayofanyika wakati wote kama desturi yetu. Ndio ni maana, kwa sababu ni sawa vile busol, ni sawa vile kaneva, ni sawa vile njia ambayo tunaweza kutembelea. Atuweze kuanza mwaka wa masomo bila kuwa na hiki kikao, kwa sababu ni hapo ndio tutatembelea kwa kujua kama nini tunaweza kufanya kwa kumaliza mwaka mzuri wa masomo. Mwisho wa misingi hii, zaidi ya mipango kumi na tisa ya utendaji itatengenezwa ripoti toka Kindu