Radio Okapi. Oh, copy. Okay. Waziri wa mambo ya nje wa Kongo wanashutumu kutoadhibiwa kwa Rwanda na washirika wake wenye nguvu zaidi wakiwemo Umoja wa Ulaya katika mauaji mashariki mwa Kongo. Alisema hayo jana siku ya wa tatu, wakati wa mkutano usio wa kawaida wa bunge la Umoja wa Afrika na Umoja wa Ulaya mjini Brussels nchini Ubelgiji. Ofisi ya mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu CPI inaomba kwa haraka ushirikiano na kuwasilisha taarifa kutoka kwa washirika wote kuhusu hali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wito huu ulitolewa katika tangazo. Mgogoro wa ardhi umezuka hivi punde kati ya mji wa Kikwiti na tarafa la Bulungu katika jimbo la Kwilu, hali ambayo inaweza kusababisha vitendo vya vurugu kati ya maeneo hayo mawili Anasema mkuu wa kitengo cha mambo ya ndani na usalama wa mkoa. Hamujambo wasikilizaji wapenzi, mji wa Goma umesalia chini ya uvamizi haramu wa majeshi ya Rwanda na kwamba Kigali bado haijaadhibiwa na washirika wake wenye nguvu zaidi, wakiwemo Umoja wa Ulaya inathibitisha kwamba mateso yetu hayajagusa mioyo wala kuamsha dhamiri za wafanya maamuzi. Ni matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Congo wakati wa mkutano usio wa kawaida wa bunge la Umoja wa Afrika na Umoja wa Ulaya jana siku ya tatu mjini Brussels nchini Ubelgiji. Kwa Therese Kai Kwamba Wagner, vita hivi vya M23 vinavyoungwa mkono na Rwanda si vita vya maeneo pekee pia ni vita vya kiuchumi vilivyo na sifa ya uporaji wa maliasili unaofanywa na Rwanda. Na mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel anadai vikwazo vya haraka na vilivyoratibiwa dhidi ya Rwanda, ikiwemo kusimamishwa kwa misaada yote ya kibinadamu na kiuchumi. Daktari Denis Mukwege alizungumza hii siku ya tatu katika mkutano usio wa kawaida wa bunge la Afrika na Umoja wa Ulaya. Analaani ukweli kwamba Umoja wa Ulaya unaendelea kuunga mkono hatua za kijeshi za Rwanda huku ukijua makosa ambayo nchi hii inayafanya, hasa katika ngazi ya kibinadamu. Kumeanzishwa tume za mada za maandalizi kwa ajili ya kongamano la kitaifa la amani na kuishi pamoja nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tume hizi zitafanya kazi katika mkutano, ziliwasilishwa jana siku ya tatu kwa waandishi wa habari katika kituo cha kati ya dayosisi na uratibu wa mkataba wa kijamii wa amani na kuishi pamoja senko ssa. Kulingana na Dem Mumengi, mratibu wa kiufundi, hii ni hatua ya kwanza, utangulizi wa kongamano hilo ambalo litawaleta pamoja watu wa Kongo wa kila kundi kujadili utawala wa amani wa nchi hiyo. Watu wengi walio katika mazingira magumu huko Kivu wako katika hatari ya kutopata msaada wa chakula katika jimbo la Kivu Kaskazini. Haya ni matokeo ya matukio ya matukio ya uporaji yaliyolenga magala ya mpango wa chakula duniani PAM kwa ufupi. Shirika hili la Umoja wa Mataifa kupitia tangazo iliyotolewa kwa vyombo vya habari hii siku ya pili jioni, linalaani vitendo hivi vya baadhi ya watu kutorosha toni kadhaa za akiba ya chakula chao afisa wa mawasiliano wa PAM huko Kivu Kaskazini anakumbusha kwamba msaada wa chakula wa PAM nchini Kongo unachangia katika kuzuia na kujibu ipasavyo mahitaji ya ulinzi ya watoto wengi wanawake na wanaume wanaohitaji. Claude Kalinga anazungumzia swala hilo kwa njia ya simu na Ronelint Bonera. Le stock chakula ambazo zimeibwa ni kama vile unga wa mahindi, manjegere, mafuta ya kalanga, chumvi, maharagwe, biskuti za kuongeza nguvu na bidhaa muhimu vya lishe kwa watoto na wanawake wajawazito au wanaonyonyesha na wenye wanasumbuliwa na utapiamlo. Tunakumbusha kwamba uporaji huu unanyima watu walio katika mazingira magumu haki yao ya msingi ya kupata chakula bora. Kila kiasi cha chakula ambacho kimeibwa kinapunguza mlo mmoja familia inayohitaji zaidi. Tunakumbusha pia kwamba shughuli za misaada ya chakula na mapambano dhidi ya uhaba wa chakula za PAM daima hufanywa kwa kuheshimu kanuni za kibinadamu. PAM itaendelea kutoa msaada wake wa kibinadamu kwa watu walio katika shida mara tu hali ya usalama itakaporuhusu. Kwa sasa imesitisha shughuli zake kwa muda. Kituo cha Nyabibwe katika tarafa la Kalehe huko Kivu Kusini kimeondoka mikononi mwa jeshi la Kongo tangu hii siku wa tatu asubuhi. M23 na washirika wake wanaelekea Nyamukubi. Nyabibwe ni eneo lililo kati ya Bukavu na Goma, kilomita mia moja kaskazini mwa Bukavu. Vyanzo sawa vikiwemo viongozi wa eneo waliowasiliana na redio Kapi vinathibitisha habari hiyo. Na MONUSCO Beni itamuunga mkono liwali mpya wa Kivu Kaskazini katika kutekeleza majukumu yake. Abdurahman Ganda, mkuu wa ofisi ndogo ya MONUSCO huko Beni, alisema hayo siku ya pili baada ya mkutano wa kwanza kabisa na Jenerali Evariste Somo Kakule aliyesimikwa kwa muda katika mji wa Beni. Kwa mujibu wa Abdurahman Ganda, Ujumbe wa Umoja wa Mataifa utafanya kazi bega kwa bega na gavana katika ulinzi wa raia. Abdurahman Ganda yuko kwenye mikrofoni ya Andre Kitenge maneno yake yanatafsiriwa na Jacques Mukongole, nous avons déjà exprimé vraiment notre compassion, tumetoa pole zetu kwa ndugu na dada zetu wote wa Kongo kwa niaba ya mwakilishi maalum wa mfumo mzima wa Umoja wa Kimataifa hapa na kwa niaba ya ofisi ya huko Beni. Hili ni jambo la kwanza. Jambo la pili ni kwamba tumetengeneza njia yetu ya kufanya kazi pamoja, ili kulinda idadi ya watu FRDC, kikosi cha MONISCO, MONISCO kwa ujumla bense na gavana watafanya kazi au wataendelea kufanya kazi mkono kwa mkono ili kulinda idadi ya watu katika kaskazini ya mbali. Tumeandaa, tumewasilisha kwa gavana mpango tulio nao, amekubali ametoa msaada wake kamili. Na hatua ya tatu tutamuunga mkono gavana na huduma zote za kukaa vizuri huko Beni. Nia yetu ni kwamba anaweza kurudi Goma haraka iwezekanayo ili kutekeleza majukumu yake, lakini kwa wakati huo huo kwa moja tutatengeneza mazingira ya vifaa kwa ajili yake kufanya kazi. Ensemble nous allons creer les conditions logistiques pour qu'il puisse travailler. Kwa upande wa Ituri, hali ya usalama katika Kivu Kaskazini lazima iamshe sana mwamko wa polisi kutekeleza jukumu lao kikamilifu katika kuhakikisha ulinzi wa raia huko Ituri. Ujumbe uliotolewa siku ya pili na kamisa wa polisi mkoani huko Ituri wakati wa gwarida lililoandaliwa katika uwanja wa Kindya katika jiji la Bunia, Jenerali Ngoi Sengelwa anawaomba makamanda wa vitengo mbalimbali vya polisi kutekeleza vyema majukumu yao ambayo ni kulinda wananchi. Kwake njia zote ziko mahali pa kudhibiti tishio la adui. Hatimaye anatoa wito kwa wakazi kuendelea kushirikiana na vyombo vya usalama ili kuzima mpango wowote wa wa kuyumbisha mji. Tunamsikiliza Jenerali Ngoi Sengelwa akiwasiliana kwa njia ya simu na Ezekiel Muzalia. Le Nord Kivu, e tushye, direktement Ituri, wakati ambapo jimbo la Ituri lina tatizo na usalama mdogo unaona ya kwamba lile la Ituri nalo pia linakuwa katika wasiwasi, kwa sababu jimbo hizo mbili zinakuwa jirani, tunatakiwa kujitayarisha kivita ili kuwalinda wakaaji. Tunaona na tunasikia yale ambayo yanapitika katika jimbo la Kivu Kaskazini. Ndiyo kwa maana si vema waskari polisi waseme ya kwamba hawakuarifiwa. Na kutokana na yale ambayo tunaona, tunatakiwa kukusanya watu wetu, wakati nyingine kwa saa za janga za usalama mdogo, si kwa kuwa na vyombo ndiyo unakuwa walazima, lakini kutayarisha pia askari kiakili ikiwa akili iki akili inatayarishwa vizuri, tunaweza kufanya kitu fulani. Ujumbe kwetu ni kwamba ni kuwaona raia kama washirika wetu na wao pia wanatakiwa kufanya vivyo hivyo. Ni yale ambayo tunaomba tu. Mawasiliano ofisi ya mwendesha mashtaka wa Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu CPI inaomba kwa haraka ushirikiano na kuwasilisha taarifa kutoka kwa washirika wote kuhusu hali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wito huu unatolewa katika tangazo mwezi Oktoba mwaka jana. Mwendesha mashtaka Karim Khan alitangaza kwamba ofisi hiyo ilikuwa ikifanya upya juhudi zake za uchunguzi nchini Kongo, kwa kuzingatia kipaumbele cha uhalifu chini ya mkataba wa Roma uliofanywa Kivu Kaskazini tangu tarehe 1 Januari mwaka elfu mbili makumi mbili na mbili. Uchunguzi huu unaolengwa unaendelea kwa haraka, ilisema tangazo hiyo. Ofisi ilisema inafuatilia matukio ya sasa kwa karibu, ikiwemo kuongezeka kwa vita katika wiki za hivi karibuni mashariki mwa Kongo, hasa ndani na karibu na Goma, mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini. Kama nilivyotanguliza Mgogoro wa ardhi umezuka hivi punde kati ya mji wa Kikwit na tarafa la Bulungu katika jimbo la Kwilu, mgogoro ambao unahatarisha kusababisha vitendo vya vurugu kati ya maeneo hayo mawili, kulingana na mkuu wa kitengo cha mambo ya ndani na usalama wa mkoa. Mji wa Kikwit ulivuka mipaka ya kutenganisha maeneo haya hivi, kama ilivyopangwa kwenye ramani, hasa kwa sababu ya upanuzi wa mji huu. Anaonyesha kwamba hatua hii lazima iheshimiwe hadi maamuzi mapya. Wakati akisubiri uingiliaji kati wa mafundi katika ngazi ya kitaifa, anakaribisha pande zote mbili zenye migogoro kutulia kwa sasa. Tunamkaribisha Ronelinti Bonera kwa sehemu ya pili ya idhaa hii, karibuni. Karibu mtukufu msikilizaji, katika sehemu hii ya pili ambayo inaanzia maeneo ya Kindu kwenye kuliendeshwa siku ambazo zimepita maandamano ili kuunga mkono jeshi la taifa na kulaumu vita ambayo inaendelea jimboni Kivu Kaskazini kwa kipekee na mashariki mwa DRC kwa ujumla. Na ni kwa hiyo mwenzetu Florence Kizalunga alikutana na Bishop Felix Ponyo Kihuwachanga ambaye anazungumzia mengi kuhusu shughuli hii ya maandamano walioweza kuiendesha. Bishop Felix Ponyo kiwa changa, jambo. Jambo sana. Ina maana nini iyo mlolongo ambapo mumefanya leo ndani ya ajimbo la Manyema hususani tauni ya Kindu? Ndiyo sisi tunajua kama kitu ya kwanza ndani ya nchi ni amani, na leo amani na usalama imekosa kabisa kabisa ndani ya este yetu ya, ya nchi yetu ya Kongo alor. Kwa ajili ya hiyo ulisikia vile mambo inatokea pale Goma na Njoko, mana uliona kama sisi wote tuliji uzuru kwa sema twende tukatembeye. Iko ni namuna moja ya kuonesha uzuni yetu, kuonesha huruma yetu kwa wale wandugu wenkufa, wen kuendelea kufa ndani ya este ya nchi ya Kongo. Na ninamuna pia ya kusutenir ama kuunga mkono kwa wale wandugu ambapo wenekuwa na ile kazi ya kuchunga usalama, kuwasadia kusudi amani ambayo tunatafuta hatutafute kitu kikubwa kingine. Ni amani ambayo tunatafuta irudi katika este yetu, mashariki yetu ya nchi ya Kongo. Kongo kulingana nawe, namna gani amani itarudi Kongo, itaweza ku Amani yake zaidi sana ngambo ya huko est, inawezekana amani karudia. Sisi ni watumishi wa Mungu, tuna ile hakikisho na ile imani ya kuwa amani itarudi katika nchi ya Congo. Sasa kwa ajili ya hiyo, il faut que sisi wote tuungane mkono kusudi nchi yetu ipate amani, na zaidi tena kitu ambacho tunaweza kuongeza ni kusema watu wale wa mataifa wa komunote internasional, na wao wakuwe sensere, wakuwe watu wa haki, sababu haiwezekani wawe ko pale kusudi ya kuleta amani na vita natokea tena, hata watu wanakufa, watu wanabomolewa manyumba na watu wanatoka katika mitaa zao, wanakaa wanakuwa na lala nje na wanakufa na njaa. Sasa ile haina maana, hatuone maana ya ile komunite international kuwa ndani ya nchi yetu, na kama ni kweli wanakuja kwa kuleta amani, tungelipenda sasa, sasa wasimame, warudishe ile amani, wamwambie mwenyewe anagusa mipaka ya mutu arudie ku nchi yake na ch mtu abaweza kuivyole kama na ambayo tuna, tunaona ni kitu ka maajabu sana kuona kama komunote ya international haisajie Congo kwa kurudisha amani ndani ya nchi ya NGR. Sasa nyinyi mumewaza kwamba gisi mumeandamana mukitembea, ndiyo itafanya M23 mwenyewe mwenye amesha ikala kunako udongo ya Congo awezi kutoka? Ile kuandamana ni expression iko ni kitu ambacho watu wanakifanya kwa mshtuko, kwa kuonyesha huzuni yao mbele ya taifa yote na mbele ya watu wote, wajua kama tumevamiwa ya inchi yetu. Lakini baada ya ile, tunaona majamai naka mingi sana ikiteswa pale ngambo ya mashariki yetu. Uliona pale pale tulikongoa nusu ya pesa na tunaendelea na kukongoa, tunaambia watu wote, Wakristiani, Waislamu na watu wote, watafute hata kopo mbili ya mchele, hata mwenkua na kitu kichote, tusaidiane. Gisi tutumie wale watu wasikufe tena mara mbili, kikosa kufa na risasi, asikufe na njaa. Na ile yote ni namna kuweza kusaidia watu wapate kupata amani ndani ya usalama ndani ya maisha yao, lakini tunainsiste kusema ile ni devoir ya kwanza ya serikali yetu kusaidia wandugu wenikuwa pale wa zalendo na wandugu wote wenikuwa pale kwa kurudisha amani, warudisha amani ndani ya nchi yetu ya Kongo. Zaidi ya mlolongo na hiyo kujitembeza kwenu, nini inaweza tena kufanyika zaidi kwa kuweza kurudisha amani ya kudumu kunako nchi yetu kwani? Imepita masiku mingi ambapo vita inaendelea kusemeka na kutendeka ndani ya nchi ya Kongo. Ndiyo, Madame Florence, nchi yetu inavamia siku ya kutosha hakuna kitu kipya ambacho kenye mutu hajue, watu wote wanajua kama tukunavamia ni kwa sababu ya mali ambayo tunakuwa nayo ndani ya nchi ya Kongo, na wale wote wanakuja ni kuja kusema watafute namna gani ya kuweza kuchukua ile mali. Lakini namna ingine ya kufanya sisi kama vile wanasemaka, mwanamke mzuri anatoaka kenyeko, nacho sisi omba Mungu, na tunajua kama Mungu ashindaga na kitu, kuna siku moja ambako amani itaingia ndani ya nchi ya Kongo, na watoto wa Kongo watakuwa katika amani, na tutaendelea kudevelope nchi Mungu ana sauti ya mwisho kwa hii vita yetu. Tunaomba kwa viongozi wa nchi ya Kongo wasaidie waaskari wetu wenikuwa kule ku front, kuwawasaidia kuwapatia vifaa ambavyo vitakawaweza kufanya yao kazi, kusudi warudishe adui nje ya mipaka yetu. Na zaidi ya yote tena, tunaomba wandugu wote, ni wakati sasa ya sisi wote wakongomani tuseme lugha moja, tukuwe na nia moja, kusudi ya kuweza kuulinda mipaka yetu na amani ambayo tunaitafuta irudi kabisa kabisa ndani ndani ya mipaka ya nchi yetu ya Kongo kule ku mashariki. Bishop Felix Ponyo kiwa changa, tunakupigia asante. Ni mimi nakushukuru. Radio Okapi. Tukiondoka kwenye mambo ya kawaida tuzungumzie michezo, hapa tukiweka mwanga kwenye michezo ya kutembeza kinga katika mji wa Beni Klabu peke ya baisikeli Beni Rwenzori Cycling Club ilizinduliwa rasmi tarehe 16 Juni mwaka elfu mbili ishirini na nne na, na ina wana michezo ishirini wenye umri kati ya miaka saba na makumi tatu. Kwa mwalimu wao wa kiufundi changamoto za vifaa ili kuendelesha klabu hii zimekuwa zikiripotiwa. Marke Marofimbo anatueleza mengi katika ripoti ambayo ameandaa kwa siku ya leo. Huyo ni mtembezaji wala mkimbizaji wa kinga wa mwendo wa haraka wa umri mdogo miongoni mwa wakimbizaji wengine wa wote wa timu ya Beni Renzori Cycling Club ikiwa nia yake ni kuwa bingwa wa mchezo haya. Wenziwe wana changamoto lingine. Baraka Mbusa Kavunga ni wa umri kubwa katika mchezo huo, aeleza mena prefere spor a sikilisme paske kwanja inasaidia mutu na olia kwenda kuingia mo ma grupe de presio kwenda iba mena ngala hapana, mwe ningie ku spor inisaidie kuvya mingi nisikue mumagrupe mwevizezinezingiza mutu ma problem, tukunatumika tu selo par example, nikakua na yangu na mwingine nakua na, na yake na kwa familia. Ila nini ni magumu wanaopitia, na ombi lao ni nini kwa wakuu viongozi? Amza Machongani ni kiongozi wa kikundi kiufundi naye ni mwanjilishi wake hapa mjini Beni asema yafuatayo: tumeanja na juske ela, tumekuwa na bav eleve venye ve tuko na forme kuko watoto va maseta wita vraiment aje zote ziko muklebe, tuko na forme vafie bajene garso tout le monde viko muklebe na watoto wadogo ba venye bangali ba mwanzwa bayajua juske ela banafaka kelke jour banapata bana metrize. Hatuna bana njo musutie ya watu, hatuna sutia materiel tuna kosewa sana hatuna na kiongozi mwaneza tuangadre Ifahamike kwamba Beni Renzori Cycling Club hivi leo yana watembezaji wa kinga wa mwendo wa haraka zaidi ya ishirini hivi, ikiwa baadhi yao wana ugumu ya vifaa, ingalao wanachochewa na kiu ya kuendelea mbele katika mchezo huo. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufuata.