Radio Okapi. Karibuni mpenda msikilizaji, popote unapo tusikiliza. Rais wa Jamhuri amelazimisha mashirika ya serikali na naja, wakuu wake washushe hali ya maisha naja ajili ya kuunga mkono majeshi ya FARDC. Msemaji wa serikali ya Jamhuri amehakikisha uhusiano kati ya wanajeshi wa Uganda UPDF na wa FARDC katika eneo la Grand Nord ndiyo sababu ya kutawanya kwa wakati huu katika mitaa ya Beni na Lubero. Vijana wa mji wa Lubumbashi wanaombwa kuboresha uhusiano na washauri wa, wa mitaa kwa maendeleo ya maeneo yao. Ni kipindi cha pili cha mpango wa ubalozi wa Marekani unaotimizwa na shirika lisilo la kiserikali linalohudumia watoto na wanawake. Habari zenyewe. Rais wa jamhuri amelazimisha mashirika ya serikali na wakuu wake washushe hali ya maisha, ajili ya kuunga mkono majeshi ya FARDC. Felix Tshisekedi alitia mkazo mbele ya memba wa serikali siku ya tano iliyopita, wakati wa shauri ya mawaziri, na kusema lengo ni ya kuwa na fedha kwa malipo maalum ya askari jeshi, polisi na wazalendo wanaopambana katika pande la mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ameagiza serikali na wanamemba wa baraza lake kuwasilisha ndani ya masaa makumi saba na mbili hatua za kupunguza matumizi ya taasisi za serikali ili kujumuisha kupunguzwa kwa gharama za uendeshaji na hatua za kiuchumi za uraisi. Bunge la Taifa, seneti, serikali, mahakama na taasisi zingine za kidemokrasia zitakumbwa na hatua hii. Zaidi ya juhudi za hiari, kupunguzwa pia kunapaswa kufanyika kwenye mishahara ya wabunge, wanachama wa baraza la mawaziri, viongozi wa mahakama na wale wa taasisi za kusaidia demokrasia. Aidha, safari yote na uhamisho wa matibabu nje ya nchi zisizokuwa na lazima zitakomeshwa. Hata hivyo, kwa matumizi ya pesa zisizo za lazima kwa baadhi ya mashirika ya umma pamoja na taasisi za mahakama na kadhalika zitapunguzwa pia lazima zisimamishwe kwa muda wa miezi kumi na miwili ongezeko la mishahara, marekebisho ya vyeo na uwajiri wa maafisa wa umma wa serikali, isipokuwa wanajeshi na polisi wenye watatolewa ruhusa maalum. Vijana wa Kristu wa, wa eneo kubwa la Bandundu lenye majimbo ya Kwilu, Kwango na Maindombe wanaomba wenzao wapinge kabisa shambulio ya sasa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwito huo ulitolewa wakati wa misa siku ya sita kunako parokia Saint Joseph ya Matonge hapa mjini Kinshasa, kwa kuwaunga mkono wahanga wa vita hiyo pamoja na majeshi ya FARDC na wazalendo. Kwa kifupi tena mjini na mtaani Beni, uongozi wa mashirika ya kiraia unatangaza siku mbili ya maandamano, hii siku ya kwanza na kesho, siku ya pili. Ni kwa kushutumu shambulio ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nchi ya Rwanda kupitia uasi wa M23. Waandalizi wanaomba vitendo vya kimya bila ujeuri kwa kuunga mkono juhudi za serikali kupitia majeshi ya FARDC. Na kuhusu juhudi zenye kufanyika kwa kuunga mkono majeshi ya FARDC serikali ya jimbo la Chopo ilianzisha mchango wa fedha kwa kusaidia askari jeshi wanaopambana mashariki. Habari hiyo ilitangazwa na ofisi ya liwali wa jimbo hilo bila mafasirio kamili. Katika mpango aina huo, ofisi ya serikali ya jimbo la Bawele iliandaa pia operesheni hiyo hiyo siku ya sita iliyopita mjini Buta. Liwali wa jimbo hilo Mike David Mokeni alikuwa wa kwanza kutoa mchango wake. Msemaji wa serikali ya jamhuri alihakikisha siku ya sita iliyopita hapa mjini Kinshasa ya kwamba wanajeshi wa Uganda wanatawanya siku hizi katika eneo la Grano katika mpango wa operesheni za kijeshi za pamoja. Patrick Muyaya alisema yale wakati wa mkutano wa pamoja mbele ya wapasha habari na mwenzake wa afya ya umma Roger Kamba, ni jibu kutokana na habari zinazotangazwa huku na kuleta wasiwasi na wasi na woga katika mitaa ya Beni ya Lubero eti askari wa UPDF wataharibu usalama wa wananchi huko. Katika tangazo hii siku ya Mungu, Kanali Mac Azukai alikumbusha kwamba askari jeshi wa FARDC na wa UPDF wanatawanya huko kwa operesheni za pamoja katika mitaa ya Beni ya Lubero jimboni Kivu ya Kaskazini na tena pa Mambasa na Irumu jimboni Ituri. Tubaki jimboni Ituri kwa kujulisha kwamba kiongozi wa taifa wa mpango wa PDDRCS alianzisha siku ya tano iliyopita operesheni ya kuwapokonya silaha kwa utashi wao, karibu waandamanaji wa, wa zamani 1000 wa kundi la Zaire. Maandamano yalifanyika katika eneo la Mabanga kwenye umbali wa karibu kilomita makumi tano na Bunia, katika mtaa wa Jugu, wapiganaji wale wa zamani walitolewa vitambulisho vya kuondoshwa katika makundi ya silaha ajili wawe huru katika makazi yao mbele ya kutolewa usaidizi wa serikali. Mafasirio mengi nawe Isakremyope. Kwa siku ya kwanza ya mpango ya kupokonya silaha zaidi ya wapiganaji makumi tano ya gundi lenye silaha Zair walipokea vitambulisho za kuonyesha kwamba wamerudi katika maisha ya kawaida, na huo mpango utaendelea kwa takribani wiki mbili huko Mabanga. Wanamgambo elfu moja mia mbili wa zamani wamejiunga na mpango huu wa upokonyaji silaha. Wanamgambo hao wa zamani wanasema wamechoshwa na vita na wamejitolea kuleta amani na maendeleo katika vijiji vyao. Walielezea furaha yao kwa kuunganishwa na familia zao na kuanja tena shughuli zao za zamani: kilimo, ufugaji, uchimbaji wa dhahabu, wakisubiri kuunganishwa kwao kijamii. Kiongozi nchini wa PDDRCS aliwahakikishia wapiganaji hao juu ya hatua ya serikali ya kuwaunga mkono hadi mwisho wa mchakato wa amani ya kudumu katika jimbo hili anena hivyo Ntita Ntanga. Tujulishe magundi yote yenye silaha huko Ituri tayari yamejiunga na mchakato huu. Hata hivyo, wanatoa wito kwa serikali kuhakikisha usalama wa watu kufuatana na vitisho kutoka kwa vikosi vya kigeni vikiwemo M23 na ADF. Toka Bunya, Isakre Moyope, Radio Okapi. Vijana wa Lubumbashi wanaomba kuboresha uhusiano na wachaguliwa wa maeneo ya ngazi ya chini kwa maendeleo ya maeneo yao. Ni kipindi cha pili cha mpango wa ubalozi wa Marekani unaotimizwa na shirika lisilo la kiserikali linalohudumia watoto na wanawake. Mpango huo ulikutanisha vijana na washauri wa, wa mitaa ya Lubumbashi, Kampemba na wakandokando. Ndivyo alijulisha kiongozi shiriki wa shirikisho hilo Aslam Bala mbele ya mikrofoni na Jean Gandu. Masemi yake alitafsiriwa na Pole Munanga. Awamu hii ya pili ina lengo ya kuwapatia vijana wenye umri wa miaka 18 hadi makumi tatu na tano elimu ya uraia ili kuboresha usimamizi wa matakwa ya wananchi. Mpango huu unatekelezwa katika hesabu ya miji kumi na tano ya nchi na huko Lubumbashi tayari tumefanya shughuli ine ikiwa ni pamoja na kikao juu ya misingi ya elimu ya uraia ambapo tulitoa mafunzo kwa vijana 40 na tulishiriki katika uzinduzi rasmi tarehe makumi mbili na tatu Januari mwaka huu na balozi wa Marekani nchini DRC ambaye alizindua programu hiyo kutoka Kinshasa. Tulifanya shughuli nyingine, mafunzo juu ya uraia na maadili ya kidemokrasia mafunzo oza na kiongozi wa bunge la mkoa wa Okatanga aliyowakilishwa na mshauri wake wa kijamii na kitamaduni na mkuu wa kitengo cha vijana cha Okatanga. Hapa Beni, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, kazi za ujenzi wa mabarabara ya pande la magharibi ya mji zilianzishwa siku ya tano na meya wa mji huo ni kisha miezi mingi kutokana na uzembe katika makazi za ujenzi wa barabara hizo Wakaaji wanatumaini ya kwamba marahaba kazi hizo zitamalizika. Taarifa Mark Marofimbo, usomi wa mwenzetu wa Kalemi Pole Munanga. Imesimamishwa kwa zaidi ya miezi miwili kazi ya ukarabati katika mabarabara za Mambango Nzole Ngumo na Mbuzi Mamiki Tabi, maeneo ya huduma ya kilimo iliyoko kuelekea sehemu ya magharibi ya jiji ilianza tena siku ya tano. Hii ni kufuatana na mabadiliko ya wagawaji wa barabara hii iliyoharibika kabisa, ambayo ilifanya mzunguko wa gari kuwa ngumu kwa uhamasishaji wa bidhaa za kilimo kwenye vituo vya matumizi. Kazi hii sasa itafanywa na vijana wa Projedec DRC waliojitolea kwa programu ya maendeleo ya jamii. Kwa mratibu wake, msaada wa jamii ni muhimu kwa mafanikio ya mradi huu. Robert Alimasi husema kwamba hii ni barabara ambayo hutumiwa na uhamasishaji wa bidhaa za kilimo kutoka barabara za pembeni hadi jiji. Kwa upande wake shirika ya kiraia ya Kongo ya mtaa wa Bungulu inapongeza kuanzishwa tena kwa kazi hii. Sehemu ya pili ya matangazo yetu ilitayarishwa na Jean Kasami pamoja na Martial Kizabya Mungu chini ya uongozi wa Ronelinti Bonera. Karibuni tena. Hujambo na karibu katika sehemu hii ya pili. Mwalikwa wetu ameitwa Murula Zigabe Gibo. Hapa amekuwa akituzungumzia jinsi gani kampuni yake ambayo inaitwa Briket Dikivu imekuwa ikisaidia ili kumeremetesha muji wa Bukavu. Alizungumza na Jean Kasami. Murula Zigabe, jambo Jambo za journalisti. Aina gani ya kazi ambayo shirika lako Briket di Kivu inawajibika kufanya katika mji wa Bukavu? Mji ya Bukavu, Briket di Kivu ni societe yenye inatumika mumazingira, mazingira yaani kupamba na kukinga mazingira, na pia tunafanya ile kusafisha mwingine, maake kutosha buchafu ama takataka na kuibeba kwa nafasi inastahili kubakia, na ile kazi tunaifanya colaboration na, na mairie ya ville ya Bukavu njo yenye ilitupatia ile, ile kazi. Na kuhusu monumat ya major vangu kibinafsi, kazi gani mumepewa kuifanyizia hapa ku major vangu? Tumepewa kazi ya, ku, ya kupanda pelouse kwa wale wanajua major vango ilikuwa ilishaharibika kabisa. Hapa ilikuwa ilishakuwa nafasi watu walikuwa wanatupa vuchafu, wengine kukoyola na, na, na, na soko pia ilikuwa ilisha kuwa hapa, na wakubwa wa muji, yaani maire de la ville, hakufurahishiwa na ile hali, kwa sababu hii nafasi iko dedie kwa major wanaita bangu. Ni mtu aligombania, ali iji nafasi iko dedie kwake, aipashwi kugeuka soko, aipashwi kugeuka yalala, na njo maire ali alitwita na iko na mfadhili wake banaita WRI ni yeye alitoa pesa, na tulitumwa sasa hapa kusudi tupande hapa peluzi, tuoteshe maua, tutie hii lupango juu ya sekurite ya ya ifasi na ah, na kisha tujenge hii manjia na sima, zaidi ya kwamba hii kazi mnafanya inaonyesha ubora, urembo wa hii nafasi itavutia watalii haitavutia tu watalii lakini iko pia na faida kwa maisha ya watu wote wa Bukavu, kwa sababu unaona leo Bukavu watu wanajenga fasi yote, kila fasi ni beton, kila fasi ni goudron na ile ina, inaleta ile wanaita changement climatique kubadilika ya, ya, ya, ya mazingira. Na hii sasa mayani tunatia hapa kwanza, wakati mvua inanyesha, maji haitatiririka tena. Kwa, kwe kwa, kwa sababu ile maji ikitiririka nle kawatii hapa maji itashuka mgongo, kwa sababu huko peluzi na, na, na, na kisha tena uh, ita itakunywa, au itavutia ile wanaita eh, dioxide de carbone, na kisha italeta sasa ile hewa mzuri, watu wanapashwa wana, wana, wana kukumua na, na sasa vile ulisema na itaatire sasa waturiste na wakaji wa hapa wote kufika na futa hewa nzuri na kuikala mu mazingira safi. Wewe kama vile mtaalamu, ina maana unaweza kushauria meya atafutishe zingine nafasi ambazo wataweka mazingira ya sawasawa, na haya ndio, kwa sababu kabisa watu hawawezi kuishi tu kubeton, watu hawawezi kuishi tu kusima, ile inapunguza maisha ya watu kuikinga kusudi ibakie hivi tu, kwa sababu haifai tu kujenga meifo, si kuentretenir kuchunga, kulinda ile kitu ilijengewa. Ailombe tu kupanda, inalomba ku kuentretenir, kukinga ile ile fasi kulipanjiwa kwa sababu hapa itahitajika kutia mboleo kila na mara, mauazi moya zitazeeka, zitalomba kubadirishwa, na wakati watu wanafika kila mara, kunaweza kuwa kitu itaharibika yenye nalomba na njoo maana kontrat konao na meri, sasa ni juu ya kutengeneza na ile tunatengeneza, tuna entretenir. Radio Okapi. Dossier en Swahili huko Ituri ofisi yenye kuendesha utafiti na kupana msaada kwa ajili ya maendeleo BEAD inalaani matumizi mabaya ya dawa katika kilimo cha mbogamboga huko Boga, kusini mwa mtaa wa Irumu. Shirika hili linalokusanya mafundi wa kilimo limesema haya Jumanne, wakati wa kufunga tathmini ya kampeni ya kilimo ya mwaka elfu mbili na ishirini na ine katika nyumba za wakulima, tukiwa pande hiyo ya jimbo ya Ituri. Kulingana nao, tabia hii inaweza kusababisha hatari mbaya kwa afya ya binadamu. Tusikilize hapa Martial Kidhab ya Mungu, ambaye anatupa ripoti. Makumi ya matuni za karoti, mashuo na mazao mengine ya mboga upande wa kila mwaka katika usulutani ya Boga na mazingira yake. Mavuno huu unatupwa kwenye soko ya hapo Boga na mingine zingine ni pamoja na Bukiringi, Kasenyi, Chomia na Bunya. Kwa mujibu ya ofisi ya utafiti ya maendeleo ya shirika ya BEAD, ambayo ilifanya uchunguzi huu, tabia hii ni kutoka na ujinga ya wakulima kama amesema hivi Steve Amuti umoja ya agronomia wa Bead. Wakulima hawafahamu wanatumia cc arobaini ndani ya lita ishirini ya bidhaa ya maji, lakini hii inakuwa hatari na ni sumu kabisa. Inapasha kuua vidudu mbalimbali yenye kushambulia chakula, lakini hii inakuwa sumu kwa ngambo yao. Wakulima wanasema mazoezi haya aiwasaidie tu kukupa pambana na magonjwa mbalimbali yanayoshambulia mimea, lakini pia yanawezesha kupata mavuno mazuri. Tumfuate basi umoja wao ambaye ametosha maelezo hii. Na leo ya bia na mimi navuna bie sana. Hata hivyo, kutokuzingatia viwango vya matumizi ya madawa makali katika mchakato wa uzalishaji wa vyakula hizi ni hatari kwa afya ya watumiaji. Tumsikie tena bwana Steve Amuti wakati wanapeleka ili chakula ndani ya soko inakuwa sumu kabisa kwa wananchi. Kwa hiyo chumba yetu ya kazi itajaribu kwa siku zijayo kuandaa hata mafunzo ya hawa wakulima ajili wapate kufanya kazi yao kama kawaida na wakinge afya ya raia. Wizara ya Kilimo ya Usultani ya Boga inatangaza kusema ya kwamba inapanga vikao vya mafunzo kwa wakulima juu ya matumizi ya madawa makali katika kilimo ya chakula hii ya mboga. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marcial Kiza Biamungu, Radio Okapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote waliungana nasi kwa Irini.