Shughuli za kijamii na kiuchumi zilianza tena lakini kwa woga mjini Goma, jimboni Kivu Kaskazini, wiki moja baada ya kuingia kwa waasi wa, wa M23 wakiungwa mkono na Rwanda na mapigano kati yao na jeshi la Kongo. Kampeni ya kuweka alama kwenye mto Kongo katika sehemu yake ya Kinshasa Kisangani imezinduliwa rasmi na uongozi wa usafiri kupitia njia za mtoni RVF. Bei ya mfuko wa mkaa imepanda mjini Mbujimai huko Kasai Oriental tangu wiki tatu sasa, imetoka franga 225 hadi kati ya franga 1014 na 1045 na za Kongo. Ha mjambo, wasikilizaji wapenzi Kabla ya yote, hukumu ya kifo imetolewa hisi kwa kwanza kwa vijana wanane waliohusika katika kifo cha mwanahabari Patrick Adonis Numbi. Mahakama Kuu ya Lubumbashi iliyokuwa ikisikiliza kesi za wahalifu hao iliwakuta na hatia kwa makosa ya mauaji, kula njama na uhalifu, kuvuta bangi, kushambulia na kupiga risasi, unyang'anyi wa kutumia silaha na unyang'anyi kuhusu wanawake watatu waliofunguliwa mashtaka katika kesi hiyo hiyo, walihukumiwa kifungo cha miaka miwili jela kwa kupokea bidhaa za wizi. Na mahakama pia iliamuru wakamatwe mara moja. Na kuzikwa kwa Patrick Adonisi Numbi kama ukumbusho, mwandishi huyo alikutwa tarehe saba Januari saa tano usiku karibu na are Kabolela kata Jekamin akiwa amewawa kwa mapanga na watu wasiojulikana Mjini Goma, jimboni Kivu Kaskazini, wiki moja baada ya kuingia kwa waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda na mapigano na jeshi la FARDC ambayo yalipooza jiji, bunduki zimenyamaza kimya na kulikuwa na urejeshaji wa shughuli za kijamii na kiuchumi hii siku ya kwanza, ingawa ni ya woga. Kulingana na vyanzo vya ndani, biashara zingine zilifunguliwa tena hii siku ya kwanza katika wilaya kadhaa, haswa katikati mwa jiji, huko Birere na kwenye barabara zingine kuu, harakati za watu, magari na pikipiki pia zimeanza tena, lakini bado ni mdogo. Shule na vyuo vikuu na baadhi ya huduma za umma bado zimefungwa. Hata hivyo, kuzunguka mjini bado ni changamoto kubwa. Kumbuka kwamba hii siku ya kwanza tarehe 3 Februari na saa 4 asubuhi, mapigano yalizuka kati ya M23 na watu wasiojulikana wenye silaha karibu na kambi ya Rusayo, kilomita 14 kaskazini magharibi mwa Goma, kwa kutumia silaha nyepesi na makombora. Milio ya makombora inasemekana kwamba ilisikika. na licha ya juhudi zinazofanywa na timu za Msalaba Mwekundu nchini Kongo, miili ya wahanga wa vita kati ya FARDC na M23 inaendelea kugunduliwa katika mji wa Goma na kandokando kando. Ni hasa katika tarafa la Nyiragongo ambapo karibu miili makumi mbili iligunduliwa hisi kwa Jumapili. Hali kama hiyo inaripotiwa katika gereza kuu la Goma. Waandishi wa habari kutoka Goma kwa upande wao wanashindwa kufika kunako nyumba ya waandishi wa habari, wakiogopa harufu inayosikika kwenye eneo la mlima Goma kuelekea kata ofis. Mwili mwingine ulionekana pale hadi asubuhi ya hisi kwa kwanza, kama ilivyoonyeshwa na mkazi huyu kwenye simu ya Roneli Ntibonera. Kinachobaki ni kukusanya maiti katika sehemu zilizofichwa kama vile Mongoma, ambapo hadi sasa kuna harufu mbaya. Tunadhani wafanyakazi wa Croix-Rouge bado hawajafika huko, ndiyo maana tunasumbuka sana na harufu zinazotoka katika chumba cha ja kuhifadhia maiti kilichojengwa karibu na uzio wa RTNC. Ili kupita kwenye kituo cha waandishi, lazima uvae kifuniko cha pua. Shughuli za kijamii na kiuchumi bado hazijaanza tena kama ipasavyo katika jiji la Goma. Hii siku ya kwanza tarehe 3 Februari wakazi tuliowasiliana nao kutoka sehemu hii ya Jimbo la Kivu Kaskazini wanaonyesha kuwa ni shughuli chache tu ambazo zimerejeshwa. Hususan kufunguliwa kwa baadhi ya soko, usafiri wa umma na kutoa pesa kupitia vyombo vya kielektroniki vya benki fulani. Shughuli za shule na zile zinazohusiana na kutuma pesa kupitia simu ya mkononi bado hazipatikani kwa sasa. Kwa habari hiyo hiyo, kati ya wafungwa mia moja makumi sita na mia moja makumi saba walikufa katika gereza kuu la Munzenze huko Goma mnamo tarehe makumi mbili na saba Januari, kinafichua chanzo cha gereza Waasiriwa walikufa wakati wa kutoroka kwa wingi, wakati waasi wa M23 wakiungwa mkono na jeshi la Rwanda waliingia katika mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini. Habari imekusanywa na Poli Muzalia. Inatolewa hapa na Ezekiel Muzalia. Wafungwa walifaidika na mapambano kati ya jeshi kamili la Congo na waasi wa M23 ili kuandaa mpango wa kutoroka jela kwa kuweka moto juu ya sehemu kubwa la jela la Muzenze. Angalau wanawake 141 walifariki kwa kukosa pumzi wakati wa ajali ya moto. Kuna shutumiwa pia kufariki kwa watoto 28 waliokuwa wakisindikiza wazazi wao waliokuwa katika kifungo. Wengine wafungwa waliuawa kwa masasi wakati ambapo walinzi walitafuta kukomesha mpango wao wa kutoroka jela, kajulisha msimamizi mmoja wa jela kati yao mmoja, ambaye alipendelea jina lake lisitajwe. Kisha juma moja ya tukio hilo, jela kuu la jimbo la Kivu Kaskazini linabaki wazi na hakuna walinzi, na vivyo hivyo hakuna wafungwa. Sehemu kubwa la jela liliunguzwa, miongoni ofisi ya uongozi wa jela. Mbali na kutoroka kwa wafungwa, jela hilo liliporwa pia. Kabla ya tukio hilo, jela la Muzenze lilikuwa na wafungwa 4400. Katika mji wa Beni, wakazi waliingia mitaani hisi kwa kwanza kuunga mkono majeshi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wazalendo walio katika uwanja wa mapigano dhidi ya waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda. Maandamano haya ya amani ambayo yalivutia umati mkubwa wa watu yaliandaliwa na uratibu wa mashirika ya kiraia ya mji wa Beni. Barua ya malalamiko ilisomwa mbele ya ukumbi wa jiji mwisho wa maandamano haya ambayo yalifanyika bila vurugu. Uongozi wa usafiri kupitia njia ya mtoni RVF umezindua rasmi kampeni ya kuweka alama kwenye mto Kongo katika sehemu yake ya Kinshasa Kisangani. Hii ilikuwa wakati wa hafla iliyoandaliwa siku ya sita, tarehe 1 Februari mjini Kinshasa katika uwanja wa meli wa kampuni hii. Mkurugenzi mkuu wa RVF alieleza kuwa mafuriko ya mwisho ya kipekee katika bonde la Congo mnamo mwezi Disemba mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu na Januari mwaka jana yalisababisha usumbufu kwa njia za meli na hata ufikiaji wa bandari. Hali hii, anaeleza Daniel Lwaboshi, inawalazimu RVF kuendelea na kuweka alama kwenye mtandao mzima ili kurahisisha usafiri wa mtoni ambao ni uti wa mgongo wa uchumi wa taifa. Kumbuka kuwa ni mwakilishi binafsi wa naibu waziri mkuu Jean Pierre Bemba katika hafla hii. Aboliataba Mopolo, katibu mkuu katika wizara ya uchukuzi, njia za mawasiliano, ndiye aliyezindua kampeni hiyo. Kampuni ya uchimbaji madini ya yes, SMEK inashutumiwa kwa uchimbaji haramu wa madini kando ya mto Ituri kati ya tarafa za Mambasa na Irumu. Kashifa hii imetolewa katika ripoti iliyotumwa hii siku ya kwanza kwa gavana wa mkoa na mwanabunge wa zamani wa tarafa la Irumu Jackson Ause. Anadai kwamba shughuli hii wa ya Wachina kutoka nje ya nchi inakiuka sheria zote zinazosimamia sekta ya madini kwa madhara kwa jamii za wakazi wa pahali. Kama nilivyotanguliza huko Kasai Oriental, kuna ongezeko la bei kwa magunia ya mkaa pa Mbujimayi. Mfuko wa mkaa ambao uliuzwa wiki tatu zilizopita kwa franga za Congo elfu makumi mbili na tano sasa unauzwa kati ya franga elfu makumi nne na elfu makumi nne na tano za Congo. Sababu kadhaa zimetajwa kuhalalisha ongezeko hili. Maelezo na Esther Ndalafina katika usomi wa Jacques Mukongole. Georgete Muzamaka katika soko kubwa la Bakwa-Lianga anazungumzia kuhusu jambo la kukosekana kwa wasafirishaji wa makaa kwenye vituo vya matumizi. Kufuatana naye, wasafirishaji wa makaa walisimamisha kazi zao kwa sababu ya sherehe ya mwisho ya mwaka, na wataendelea tena tarehe 25, au mwezi ujao. Upande wake Albert Ntumba anajulisha sababu nyingine. Kwake yeye mahali wanaponunua makaa, barabara ziko katika hali mbaya. Ya pili kuna ongezeko la bei ya mafuta, na ya tatu ni malipisho ya kodi nyingi, na zaidi ya hapo ni haki za ardhi amana na taratibu nyinginezo. Ongezeko hili limesababisha kupungua kwa wingi wa makaa kwa wauzaji rejareja. Wakati huo huo, akina mama wa nyumbani wanasema kama wanateseka zaidi. Naam. Na hii hapa sehemu ya pili ya idhaa inaletwa na Ronelin Tibonera. Karibuni. Radio Kapi. Radio Hujambo na karibu katika sehemu hii ya pili. Mwalikwa wetu ameitwa Murula Zigabe Gibo. Hapa amekuwa akituzungumzia jinsi gani kampuni yake ambayo inaitwa Briket Dikivu imekuwa ikisaidia ili kumeremetesha mji wa Bukavu. Alizungumza na Jean Kasami. Murula Zigabe, jambo Jambo la journalisti. Aina gani ya kazi ambayo shirika lako Briketi di Kivu inawajibika kufanya katika mji wa Bukavu? Mji ya Bukavu, Briketi Kivu ni societe yenye inatumika mumazingira, mazingira, yaani kukupamba na kukinga mazingira, na pia tunafanya ile kusafisha mwingine, maake kutosha buchafu ama takataka na kuibeba kwa nafasi inastahili kubakia, na ile kazi tunaifanya collaboration na, na mairie ya ville ya Bukavu njo yenye ilitupatia ile, ile kazi. na kuhusu monima ya major vangu kibinafsi kazi gani mumepewa kuifanyizia hapa? Kwa major vangu tumepewa kazi ya, ku, ya kupanda pelouse kwa wale wanajua major vangu ilikuwa ilishaharibika kabisa hapa, ilikuwa ilisha kwa nafasi watu walikuwa wanatupa buchafu wengine kukoyola na, na, na, na soko pia ilikuwa ilishakuwa hapa, na wakubwa wa muji, yaani maire de la ville, hakufurahishiwa na ile hali, kwa sababu hii fasi iko dedie kwa major wanaita vangu. Ni mtu aligombania, ali iji nafasi iko dedie kwake, aipashwi kugeuka soko, aipashwi kugeuka yalala, na njo maire alituita ali na iko na mfadhili wake, wanaita WRI. Ni yeye alitoa pesa, na tulitumwa sasa hapa kusudi tupande hapa peluzi, tuoteshe maua, tutie hii lupango juu ya sekurite ya ya ifasi na ah, na kisha tujenge hii majia na sima, zaidi ya kwamba hii kazi mnafanya inaonyesha ubora, urembo wa hii nafasi itavutia watalii haitavutia tu watalii, lakini iko pia na faida kwa maisha ya watu wote wa Bukavu, kwa sababu unaona leo Bukavu watu wanajenga fasi yote, kila fasi ni beton, kila fasi ni goudron, na ile ina inaleta ile wanaita changement climatique, badilika ya ya ya ya mazingira na hii sasa mayani tunatia hapa kwanza, wakati kula inanyesha maji haitatiririka tena, kwa sababu ile maji ikitiririka awa hapa maji inashuka mugongo, kwa sababu huko peluzi na, na, na, na kisha tena uh, ivertir itaapunyo au itaktia ile wanaita eh, dioxid de carbon na kisha italeta sasa ile hewa mzuri watu wana wa, wa, wanapashwa kukumua na, na saa vile ulisema, na itaatire sasa waturiste na wakaji wa hapa wote kufika na futa hewa nzuri na kuikala mazingira safi. Wewe kama vile mtaalamu, ina maana unaweza kushauria meya atafutishe zingine nafasi ambazo wataweka mazingira ya sawasawa, na haya ndio kwa sababu kabisa watu hawawezi kuishi tu kubeto watu hawawezi kuishi tu kusima, ile inapunguza maisha ya watu. Lakini mayani sawa, hii njo maisha ya kweli donk. Kama mea anafanya hii fasi yote itasaidia sana deja. Hii hii kazi ilifanyika kuile ku avni ya Atene nako tulivegetalize plas Mulamba, kama leo unafika ni, ni muzuri kabisa na hapa na kokote tuko tunatumika, pia na boulevard Emery Patrice Lumumba, yote tulipanda miti ngambo mbaka, mwumba, santre, kisha, yi, kontrae, nui, naisha, na ngambo na tunaendelea mpaka muumba centre amani, kisha hii place monument major, vangu kontrat yenu inaisha na meri? Hapana, contrat yetu na mari aishe. Donc meri anataka tuende fasi yote mu ville kufanya hivi, na hii fasi tunatengeneza, hatutaacha, tutaendelea ku kuyantretenir kuikinga, kusudi ibakie hivi tu, kwa sababu haifetu kujenga meifo, si kuantretenir, kuchunga, kulinda ile kitu ilijengewa. Ailombe tu kupanda, inalomba kuantretenir, -ku kukinga ile ile fasi kulipanjua, kwa sababu hapa itahitajika kutia mboleo kila na mara, maua zimwe zitazeeka, zitalomba kubadilishwa, na wakati watu wanafika kila mara, kunaweza kuwa kitu itaharibika yenye nalomba kutengenezewa na njoo maana njomana, kontratu uko nao na, kontratu na meri. Sasa ni juu ya kutengeneza na ile tunatengeneza kwa. Asante kwa haya maelezo yote. tuna entretenir Radio Okapi dossier en Swahili huko Ituri ofisi yenye kuendesha utafiti na kupana msaada kwa ajili ya maendeleo BEAD inalaani matumizi mabaya ya dawa katika kilimo cha mbogamboga huko Boga, kusini mwa mtaa wa Irumu. Shirika hili linalokusanya mafundi wa kilimo limesema haya Jumanne, wakati wa kufunga tathmini ya kampeni ya kilimo ya mwaka elfu mbili na ishirini na nne katika nyumba za wakulima, tukiwa pande hiyo ya jimbo ya Ituri. Kulingana nao, tabia hii inaweza kusababisha hatari mbaya kwa afya ya binadamu. Tusikilize. Hapa Marthial Kidhab ya Mungu ambaye anatupa ripoti. Makumi ya matuni za karoti mashuu na mazao mengine ya mboga upando wa kila mwaka katika usulutani ya Boga na mazingira yake. Mavuno huu unatupwa kwenye soko ya hapo Boga na mingine zingine ni pamoja na Bukiringi, Kasenyi, Chomia na Bunya. Kwa mujibu ya ofisi ya utafiti ya maendeleo ya shirika ya Bead ambayo ilifanya uchunguzi huu, tabia hii ni kutoka na ujinga ya wakulima, kama amesema hivi Steve Amuti, umoja ya wa agronomia wa Bayad: wakulima hawafahamu, wanatumia cc arobaini ndani ya lita ishirini ya bidhaa ya maji, lakini hii inakuwa hatari na ni sumu kabisa. Inapasha kuua vidudu mbalimbali yenye kushambulia chakula, lakini hii inakuwa sumu kwa ngambo yao. Wakulima wanasema mazoezi haya aiwasaidie tu kukupa Na mboleo ya bia na mimi navuna bia sana. Hata hivyo kutokuzingatia viwango vya matumizi ya madawa makali katika mchakato wa uzalishaji wa vyakula hizi ni hatari kwa afya ya watumiaji. Tumusikie tena bwana Steve Amuti wakati wanapeleka ili chakula ndani ya soko inakuwa sumu kabisa kwa wananchi. Kwa hiyo chumba yetu ya kazi itajaribu kwa siku zijayo kuandaa hata mafunzo ya hawa wakulima ajili wapate kufanya kazi yao kama kawaida na wakinge afya ya raia. Wizara ya Kilimo ya Usultani ya Boga inatangaza kuseba ya kwamba inapanga vikao vya mafunzo kwa wakulima juu ya matumizi ya madawa makali katika kilimo ya chakula hii ya mboga. Ni kiripoti kutoka Bunya, mimi Marcial Kizabyamungu, Radio Okapi. Basi tunafika mwisho wa habari, aksandi kwa kutufata.