<coughs> Rais wa Jamhuri Felix Antoine Chisekedi alizungumza jana siku ya wa nne na wanabunge wa kitaifa na maseneta wa Jimbo la Kivu Kaskazini na Kusini kuhusu hali ya usalama katika eneo hilo. Shirika la mpango wa chakula duniani PAM linatahadhari kwamba usambazaji wa chakula na maji unaisha katika mji wa Goma na maeneo jirani na limekosa njia salama ya kupitia ili kupeleka msaada mwingine. Jimboni Maindombe, wanamgambo watano wa mobondo wameuawa na wengine wawili kukamatwa na jeshi la Kongo baada ya mapigano kati ya pande hizo mbili katika kijiji cha Komakiro tarafa la Komuti Ha mujambo, wasezaji wapenzi na karibuni kwa wote Kabla ya yote, mjue kwamba gavana mpya wa kijeshi wa jimbo la Kivu kaskazini amechukua madaraka rasmi hii siku ya tano tarehe makumi tatu na moja Januari mwaka tunao. Ilikuwa wakati wa hafla iliyoandaliwa katika ukumbi wa mji wa Beni mbele ya umati mkubwa wa wakazi na viongozi wa serikali wa kisiasa na kiutawala na wale wa kijeshi. Jenerali Evariste Kakule Somo, ambaye ameanzisha ofisi yake kwa muda katika mji wa Beni, alisema anategemea ushirikiano wa kila mmoja, ili kumfukuza adui kutoka katika maeneo yaliyotekwa, kama nilivyotanguliza hapo awali kuhusu hali ya usalama katika Kivu kaskazini na kusini, rais wa jamhuri Felix Antoine Chisekedi alizungumza jana siku ya nne jioni na wanabunge wa kitaifa na maseneta wa majimbo haya mawili. Majadiliano hayo yalihusu madhara yanayohusishwa na mashambulizi ya M23 hasa katika mji wa Goma, juhudi za serikali kuokoa majeruhi, lakini pia mipango ya kukomboa sehemu ambayo inakaliwa na jeshi la Rwanda. Rais Tshisekedi aliwahakikishia waliochaguliwa hawa kwamba juhudi za kidiplomasia ambazo zinafanywa zinaweza kusababisha jumuiya ya kimataifa kuiomba Rwanda kuwaondoa wanajeshi wake kutoka nchini Kongo. Kwa upande mwingine, wachaguliwa wa majimbo haya mawili wanathibitisha tena uungaji mkono wao kwa rais wa jamhuri. Michel Kifinda Ngoy ameandaa ripoti hii. Elise Kavira kwa usomi. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Antoine Tshisekedi alizungumza na manaibu wa kitaifa na maseneta wa Kivu Kaskazini na wa Kivu Kusini Magharibi ya jana, siku ya nne, kuhusu hali ya usalama inayotia wasiwasi wasi katika majimbo haya mawili. Mazungumzo hayo yalihusu madhara ya mashambulizi ya M23 katika mji wa Goma na juhudi za serikali kuokoa watu walioteswa sana, na walizungumzia pia mipango ya kukomboa sehemu inayokaliwa na jeshi la Rwanda. Rais Tshisekedi anahakikishia viongozi waliochaguliwa kuhusu juhudi za kidiplomasia zinazoweza kusababishwa jumuiya ya kimataifa kuamuru Rwanda na majeshi yake waondoke katika ardhi ya Kongo. Kinachojitokeza katika mazungumzo hayo kati ya rais wa jamhuri na wachaguliwa wa Kivu Kaskazini na Kusini ni kwamba mchi wa Goma unakabiliwa na tatizo la usalama na kibinadamu kufuatia uvamizi wa jeshi la Rwanda. Kumezinduliwa hii siku ya tano huko Bukavu operesheni ya kuwasajili watu waliojitolea walio tayari kwenda pigana dhidi ya waasi wa M23 na washirika wake wa jeshi la Rwanda. Wito wa kuhamasisha wananchi ulizinduliwa jana siku ya nne na waziri wa mambo ya ndani, ulinzi na usalama wa jimbo hilo Jean Kasami. Anaeleza uamuzi huo ulichukuliwa katika mazingira gani. Mudumbi Benjamin anatusomea ripoti hiyo. Uamuzi umechukuliwa siku ya ine katika mkutano ulioendeshwa katika uwanja wa mpira wa funu katika mtaa wa Kadutu. Maelfu ya vijana ambao walishiriki katika mkutano huo walikubali kujiandikisha katika kundi la wazalendo kwa lengo la kutetea nchi kutokana na shambulio la Rwanda. Wale ambao wameamua kujiunga na wazalendo watafaidika na mafunzo la kijeshi mbele ya mapambano ambao kwa sasa yaendeshwa wilani Kalee ambapo waasi wanapambana na jeshi la taifa FARDC kwa kutafuta namna ya kuingia mjini Bukavu. Vijana hawa walitangaza kuwa wako tayari kupigana ingawa jambo lolote litakalo tokea. Albert Kahasha, kwa wengine Foka Mike, ajulisha ya kwamba bahada ya vita, vijana hawa wanaojitolea wataweza kuingia katika jeshi au kujiunga na hifadhi ya ulinzi kitaifa. Wawakilishi wa wazalendo kutoka pembe tofauti za wilaya zote nane huko Kivu Kusini walishiriki katika mkutano huu. Na wake wa wanajeshi wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na maafisa wa polisi kutoka jimbo la Kwilu walishuka barabarani jana, siku ya nne, tarehe makumi tatu Januari huko Bandundu, kwa kusema hapana kwa uvamizi wa Wanyarwanda na M23 mashariki mwa Kongo maandamano haya ya amani yakisimamiwa vyema na polisi, yalifanyika pia katika mfumo wa kuunga mkono jeshi la FARDC kwa kujitolea kwao kutetea nchi katika kukabiliana na ukandamizaji huu wa Rwanda. Kuanzia njiapanda Plase de Lafan, ukipitia njia za Wamba na Kwango, maandamano hayo yaliishia kunako ofisi ya gavana Iren Mboma Luzolo. Kwa ripoti hiyo katika usomi wa Ezekiel Muzalia. Wakiwa wakivaa vitambaa vya rangi ya nyeupe kichwani na wakiimba nyimbo za hasira, wakishika matawi, wamama karibuni mia moja, wanawake wa waaskari na wapolisi mjini Bandundu walifanya maandamano barabarani ndani ya mji wote. Kwenye picha na vibao waliokuwa wakishika mikononi mwao, kulikuwa miandiko zenye kutoa ujumbe kama vile tunakataa uvamizi wa nchi ya Rwanda, tunakataa ugawanyaji wa nchi DRC, tunapenda amani, tunasapo jeshi kamili FRDC na kazalika. Ndani ya kibarua chao cha malalamiko walichomtolea liwali wa jimbo, wanawake hawa wenye hasira walionyesha kuwa wanashikamana na mabwana zao wanaokuwa miongoni mwa jeshi kamili FRDC, na sikitiko kwa uvamizi wa nchi ya Rwanda kupitia waasi wa M23 mashariki mwa nchi ya DRC wanasema ya kwamba wanasikitika pia na mambo maovu yanayopitika mashariki mwa nchi. Liwali makamu wa jimbo la Kwilu Felicien Kiwai alionyesha pia pongezi kwa vikosi vya kijeshi FARDC wenye kuwa katika mapambano. Kwa kifupi, maandamano ya amani pamoja na mji bila shughuli yanafanyika hii siku ya tano katika mji wa Uvira huko Kivu Kusini, kama ishara ya kutoruhusiwa kwa maandamano ambayo meya wa jiji alikataa kuruhusu mwanzoni. Waandaaji ni wanamemba wa mashirika ya kiraia na harakati za raia. Vita mashariki mwa Kongo, mistari inasogea katika ngazi ya kidiplomasia. Bunge la Ulaya lililoshtushwa na kusonga mbele kwa uasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda liliitisha kikao maalum jana, siku ya 4, tarehe 13 Januari pa Strasbourg kuchambua hali ya usalama na kibinadamu huko Kivu Kaskazini. Wakati wa kikao hiki, vikwazo madhubuti dhidi ya Kigali vilipendekezwa. Msimamo huu unafanana na ule wa Uingereza saa chache kabla. Maelezo ya kauli hizi na wewe Blaise Makasi. Wa ofisi imependekeza kwa wanachama wa bunge la Ulaya vikwazo vikali dhidi ya Kigali. Miongoni mwa pendekezo ni kusimamishwa kwa makubaliano ya Umoja wa Ulaya na Rwanda yaliyosainiwa Februari mwaka 2024 na yanayohusu sekta tano za ushirikiano. Miongoni mwao ni sekta inayojumuisha ukimbaji na uuzaji wa madini kwa maendeleo. Pia wanapendekeza kusimamisha matukio yote ya michezo ya kimataifa yaliyopangwa kufanyika mwaka huu nchini. Rwanda kwa nia ya kutumia shinikizo hii halisi na kupata utulivu. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Ulaya katika kanda la madhiwa makuu amependekeza naye shinikizo kali dhidi ya Rwanda na mnukuu, kuna njia kadhaa za kiuchumi au kisiasa ambazo tunaweza kuzingatia. Kazi inafanyika kuchukua hatua, akiomba kutuma ujumbe mkali kwa viongozi wa Rwanda. Upande wake Uingereza umechukua msimamo mkali dhidi ya Kigali. Katika kibarua kilichochapishwa kwenye tovuti yake rasmi, serikali ya Uingereza imetaka kuondolewa mara moja kwa vikosi vya Rwanda kutoka mashariki mwa DRC. Uingereza imesema kuwa inafikiria hatua zijazo kwa pamoja na washirika wake wa, wa kimataifa ikiwa ni pamoja na uwezekano wa kuvunja msaada wote wa Uingereza kwa nchi ya Rwanda. <tune> Wakati vyombo vya habari vikiripoti kufunguliwa kwa maeneo mapya ya mapigano na kundi la waasi la M23 katika jimbo la Kivu Kusini mashariki mwa Congo, mashirika ya Umoja wa Mataifa ya misaada ya kibinadamu, PAM, yanaeleza kuwa saa makumi mbili na nne zijazo zitakuwa muhimu kwa utoaji na usambazaji wa misaada huko Goma, mji mkuu wa Kivu Kaskazini, kulingana na Umoja wa Mataifa, kulingana na shirika la Mpango wa Chakula Duniani, PAM. Usambazaji wa chakula na maji unaisha katika mji wa Goma na maeneo jirani, hospitali zimezidiwa. Kupitia akaunti yake ya X, shirika hilo la Umoja wa Mataifa linasema liko tayari kurejesha msaada wa chakula haraka iwezekanavyo, lakini linahitaji ufikiaji wa kibinadamu sasa. Jisaidie na mbinguni itakusaidia, wanasema. Katika tarafa la Lubero huko Kivu Kaskazini, wakazi wa Kambau katika tabaka Bapakombe wameanzisha mradi wa usambazaji wa maji ya kunywa unaofadhiliwa na michango ya jamii. Kulingana na vyanzo vya utawala, hii ni kwa lengo la kushughulikia ukosefu wa maji ya kunywa katika eneo hili tangu mashambulizi ya waasi wa ADF zaidi ya miezi miwili iliyopita. Bonifasi Kasao Kanyamulamba katibu tawala wa tabaka Bapa Kombe anawaomba watu wenye mapenzi mema kuunga mkono mpango huu wa maendeleo wa mtaa ambao kwa mujibu wake tayari unanufaika na msaada wa wananchi. nilivyotanguliza wanamgambo watano wa Mobondo wameuawa na wengine wawili kukamatwa na jeshi la Jamhuri baada ya mapigano kati ya pande hizo mbili katika kijiji cha Komakiro katika tarafa la Kwamouth jimbo la Maindombe. Mapigano haya yalitokea baada ya shambulio la siku ya pili la kijiji hiki na wanamgambo hao na kusababisha vifo vya watu saba kulingana na jeshi. Msemaji wa operesheni Ngemba, ikimaanisha amani ya mkoa wa kumi na moja wa kijeshi Kapteni Antoni Mwalushai anahakikishia kuwa kwa sasa hali ni shwari katika eneo hili licha ya kuhama kwa wakaazi kutokana na shambulio hilo. Tukumbuke kwamba kulingana na kiongozi wa ardhi ya Kimomo huko kwa Mut, uvamizi huu wa siku ya pili ulisababisha vifo vya watu kumi na tatu. Basi hii hapa sehemu ya pili ya idhaa hii inaletwa na Ronelindi Bonera. na wasabai watukufu wasikilizaji, mkiwa katika mji wa Beni na tunaanza sehemu hii ya pili kwa swali hili. Je, mto mnyambelu imekuwa yalala mpya wa mji wa Beni siku hizi kabisa, kumeonekana wapita njia ambao wamekuwa na tabia ya kutupa uchafu katika maeneo hiyo. Taasisi inayohusika na na masuala ya mazingira ya eneo la Beni inakuwa ikitoa tahadhari na kuonya dhidi ya tabia hii ambayo inakuwa ikihatarisha maisha wengi ili kuzungumzia jambo hili, tunampokea mgeni wetu ikiwa ni mhusika na uongozi hata fedha wa huduma hii ya serikali. Mois Adirobu alihujiwa na Marke Marofimbo. Adirodu, Mois jambo si jambo, wewe ni mhusika na utaratibu ya kazi pia shughuli za mali kunako chumba cha kazi mjini Beni ya mazingira. Ulalo wa munya mbelu hivi tayari amegeuzwa kuwa nafasi ya kutupa uchafu za nyumba ya watu chini yake ndani ya mito hali kama na hiyo mmeikuta namna gani? Kama pia watu wanahusika na mazingira, tunakuta ile hali inakuwa hali mbaya sana na inaleta huzuni sana kwetu kama sisi wasimamizi wa mazingira, na tunasema ile jambo yapate kukomeshwa, kwa sababu ile maji watu wengi wanayatumikisha ile maji kwa njia ya kuvua manguo, kwa njia ya kutayarisha mafuta ya ngazi na tunasema wa populasion ya Beni ikuje kujiandikisha kuko maso, masosiete maasociation enye inahusika na kulokota majani, wanawalipa pesa ndogo tu. Na sisi kama leta tumeandaa nafasi ambao populasion inapasha tupa majani ni kwa muji wa Matembo, na ile site iko pale, kwa kila mutu unapasha kuja na majani. Kama haona nguvu, ukuje ujiandikishe kwa sosiete na kama haujue ile sosiete kuja kubiroa ya environnement ikupatie contact. Na tulinde vile yetu mzuri sana na kwa usafi. Na yanaonekana kwamba ni watoto ndipo wanatumiziwa na watu wazazi, jamii, kwa nyakati za usiku sana, kupeleka uchafu kwa kutupa chini, ulalo ya ulali wa Mnyambelu hauone madhara. Kama na haya madhara inakuwa kubwa sana, kwa sababu tunaishi woga katika vila ya Beni. Na ile nafasi kwanza inakuwa nafasi ambayo inaleta woga hata kwa mtu mkubwa. Iko fazi ya aksida zinapitika mingi pale. Na ile nafasi inakuwa na mawe mingi, mtoto anapasha poromoka na anaangia kichwa chini, anakufa. Itakuwa mzazi ndio nakuwa chanjo ya aksida ya mtoto. Na tunasema wazazi mtusaidie sana kuchunga watoto, hapana kutumikisha watoto kwa njia ambayo siyowezekana. Na kwa sababu watoto wanakuwa na haki yao vile, na environment inakuwa na haki yake vile. Mutu ambao tutanasa pale, serikali itahusika naye. Na ulipoongelea mambo ya kampuni inayohusika na kubeba uchafu, tunaweza kuwa na ufahamu kidogo juu ya ni kampuni gani na gani, kwa ile meri yetu ya Beni ili identifie kampuni mbalimbali mbali, kwa sababu ya kulinda mazingira mzuri katika vile ya Beni na a collaboration avec le service de l'environnement na zile ma service zile ma association ziko nyingi sana. Me pour plus d'informations, mukuje kwa service environnement tutawapatia contact, ma contact zao ziko na zitawasaidia sana katika mji wa Beni. Ndio kiongozi Kwa kumaliza hapa, awali ulisema kuna kuwa nafasi iliyotayarishwa tayari kwa kumwanga uchafu, lakini wanasema inawezekana kuweka utaratibu pia kule kusawa watu wasitupe uchafu ovyo tu. Ndio kuko utaratibu. E, naprofite kuambia wakaji wa Beni gizi monisco li tusaidia kuamenaje ile nafasi ile nafasi. Kunakuwa watu ambao wanakuwa pale, ukakuja tupa majani sati mchafu bila norme, watakukamata vile, na tunalase apel kwa populasion ya Beni gizi nafasi iko mzuri sana, hayombe tutupe mchafu huku na huku, na sijui kama tutakufanya nini, tutakupatia malipizi za ya wanaita amani transactionnel par rapport ya gestion ya déchets. Moise Adirodo, acha nikumbusha kwamba wewe ni muhusika na utaratibu ya kazi ya pia shughuli za mali kunako chumba cha kazi mjini Beni ya mazingira. Tunakushukuru sana, na mimi nawashukuru sana mesile journalist Radio Capi Dofi en Swahili na huko Bunia shirika la wanawake wa Kongo kwa maendeleo FECOND ilizindua mjini Bunia mradi wenye jina majibu jumuishi ya huduma za afya ya msingi katika kupambana na ukatili wa kijinsia na kuimarisha hali ya kiuchumi ya watu walio katika mazingira magumu. Hii ni katika eneo la afya la Mangala huko jimboni Ituri. Mradi huu unakuwa ukilenga kujibu kwa mahitaji ya wanawake wajawazito wenye kukabiliana na matatizo ya huduma za afya ya msingi. Mganga mkuu wa eneo hili anasema kuwa mradi huo utachangia kuinua kiwango cha maisha ya maelfu ya watu, wengi wao wakiwa ni wakimbizi wa ndani. Ezekiel Muzalia ndiye ameandaa ripoti hiyo. Zaidi ya watu elfu kumi miongoni mwao watoto, vijana, wasichana na wanawake wajawazito watafaidika na usaidizi huu, kama vile katika sekta la kiafya, la kipsikolojia na maajibishu, lakini pia watafaidika na fedha ndogo ndogo katika mradi huo na kuwa huru kiuchumi. Kulingana na Sosten Iragi, msimamizi wa mipango kwenye muungano FECONS, ni kutokana na hali mbovu ya maisha kwa wakaji hawa wenye kuishi katika hali ya ukosefu, ndipo mradi huo uliundwa. Ile muradi inakamata maneno ya VBG magumu ya kichwa, kuna vole ya sante, soins de sante primaire ambayo inakamata makaa ya accouchement gratuit probleme ya sante mentale inakuwa integre mu probleme ya soins de sante primaire mu traitement, kwa sababu hiyo zone imeachiliwa siku za mingi. A vita imedumu sana na ikafanya raia kukua plus vulnerable. Muganga msimamizi wa eneo la afya la Mangala anasalimu mradi huu unaokuwa na lengo la kukamilisha maisha bora kwa wakaaji ambao wengi ni majamaa za wakimbizi wanaoishi ndani ya umasikini. Anasikitika kuona ukosefu wa miungano za kiutu ili kutoa misaada ndani ya eneo hilo linalokabiliana na magonjwa mengi. Daktari Savo Bamuiga itezasaidia wengine maorganizasion nayo we, iseme hivi banatukubali huku na si tunaweza enda kwenye bandugu yetu iko na tunatumika pamoja, juste kuwaletea ile pake walitupatia mesi, tunalomba kwao ile protektion. Muradi huo unasaidiwa kifedha na fond humanitaire uliowekwa ili kutimiza maisha bora kwa wakaaji wote wenye kuafiriwa na mizozo ya vita nchini DRC. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Okapi. nani hapo tunafika mwisho wa habari. Endeleeni kutufuata kwenye chaneli yetu ya WhatsApp ya Redio Okapi, kiunga chake ambacho kinaweza kupatikana kwenye mitandao yetu ya kijamii haswa Facebook na akaunti ya X. Kwaherini.