Oh, Rais Felix Tshisekedi analani ukimya na kutojali kwa jumuiya ya kimataifa na Umoja wa Afrika mbele ya ukatili unaofanywa na Rwanda na washirika wake wa M23 dhidi ya Congo. Alisema hayo katika ujumbe kwa wakongo na dunia nzima siku ya 3 tarehe makumi mbili na tisa Januari. Utulivu mdogo unazingatiwa siku ya nne hii katika mji wa Goma huko Kivu Kaskazini, baada ya mapigano yaliyoripotiwa usiku wa kuamkia hii siku ya tatu kati ya waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda na jeshi la FARDC kaskazini mwa mji huo. Jimboni Manyema, maandamano yalifanyika hii siku ya nne mjini Kindu kama ishara ya kuunga mkono jeshi la FARDC katika mapigano dhidi ya waasi wa, wa M23 wakiungwa mkono na Rwanda. Hamjambo wasikizaji wapenzi. Habari kamili. Katika ujumbe kwa watu wa Kongo na dunia nzima hii siku ya tatu tarehe 29 Januari, mkuu wa nchi ya Kongo Felix Tshisekedi aliashiria ukimya na kutokujali kwa jumuiya ya kimataifa na Umoja wa Afrika kwa kuzingatia ukatili unaofanywa na Rwanda na washirika wake wa, wa M23. Anachukia hali ya kutokujali kwa manufaa ya Rwanda ambayo inakiuka kanuni za kimsingi za mkataba wa Umoja wa Mataifa, mikataba ya kikanda na maadili yote yanayolindwa na taasisi hizi. Katika hotuba hii, Chisekedi anatoa wito kwa wananchi wake wote kutoa usaidizi usioyumba wa kimaadili na kimwili kwa askari hodari wa FARDC. Bili Ivan Lutumba anatueleza kuhusu hilo katika usomi wa Jean Desire Kanyama. Raisi wa jamhuri Felix Tshisekedi amefadhaishwa sababu vitendo vya Rwanda na kuwepo kwa majeshi yake katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ni uchokozi usiokubaliwa mbele ya uhuru wa DRC na ustawi wa kanda la bara la maziwa makuu. Anasema kuwepo kwa maelfu wanajeshi wa Rwanda katika udongo wetu kuwaunga mkono kisiasa na kijeshi waasi wa M23 pamoja na kushiriki katika makazi za uchimbaji wa madini vinapelekea uharibifu nao vinyume vikali na kutia kanda lote katika hatari. Hali hiyo ya majivuno ni uchokozi usiokubaliwa amesema Rais Tshisekedi. Upande mwingine amejulisha kwamba jumuiya ya kimataifa na umoja wa nchi za Afrika vinabaki katika kimya na kuonyesha ushiriki katika njama dhidi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. hapa anashutumu moja kwa moja jumuiya ya kimataifa na umoja wa nchi za Afrika mbele ya kimya wanao kwa ujeuri wa serikali ya Kigali na maovu wanaotenda waasi wa M23, ikiwa madharau kwa jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kwa thamani za kimataifa za haki na amani. Mbele ya hali hiyo, Felix Tshisekedi anasema na matumaini na kusema, jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haitakubali kuzarauliwa na itapigana kwa kushinda adui waziri wa Ufaransa wa Ulaya na mambo ya nje Jean-Noel Barro aliwasili mjini Kinshasa hii siku ya nne asubuhi kutoka Paris nchini Ufaransa kwa ziara rasmi ya saa chache katika Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Congo kulingana na vyanzo vya kidiplomasia vya Ulaya na asepe. Hata hivyo, hakuna maelezo yaliyopatikana kuhusiana na ajenda ya mkuu wa diplomasia ya Ufaransa nchini Congo. Bwana Barro ameandamana katika misheni hii na mjumbe maalum wa serikali ya Ufaransa kwa maziwa makuu Emmanuel Koe. Chanzo chetu kilisema ujumbe wa wakilishi hawa wa Ufaransa utarejea Paris siku hiyo hiyo ya nne au unaweza kwenda Kigali nchini Rwanda, kwa mujibu wa mwanadiplomasia mwingine wa Ulaya mjini Kinshasa. Zaidi ya hayo, mkutano wa jumuiya ya Afrika Mashariki EAC wa hii siku tatu kwa, kwa njia ya video kujadili mvutano mashariki mwa jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo ulitoa wito kwa pande zote katika mzozo huo kusitisha mapigano na kuzingatia usitishwaji wa mapigano mara moja na usio na masharti na kuwezesha misaada ya kibinadamu kupelekwa kwa watu walioathirika wa Mkutano huo ulitoa wito wa kutatuliwa kwa amani migogoro hiyo na kuiomba serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kushirikiana moja kwa moja na wadau wote wakiwemo waasi wa, wa M23. Hatimaye mkutano huo unapendekeza kwamba jumuiya mbili za kikanda SADEK na jumuiya ya Afrika Mashariki ziandaye mkutano wa pamoja ili kuona njia ya kusonga mbele. Mkutano huo ulimpa rais wa Kenya Ruto jukumu la kushauriana na mwenyekiti wa SADEK kuhusu kuitishwa haraka kwa mkutano huo katika siku zijazo. Mujue kwamba rais Chisekedi hakushiriki katika mkutano huo. Hali ni shwari kidogo siku ya nne hii katika mji wa Goma huko Kivu Kaskazini, baada ya mapigano yaliyoripotiwa usiku wa kuamkia hii siku ya tatu, kati ya waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda na jeshi la FARDC kaskazini mwa mji huo. Hata hivyo, hali ya sintofahamu inaendelea miongoni mwa wakazi kutokana na kuwepo kwa waasi katika vitongoji vingi vya jiji hilo shughuli za kiuchumi na kijamii kwa ujumla zimesimama licha ya kuanza tena kwa trafiki taratibu. Zaidi ya hayo, umeme umerejeshwa tangu hisi kwa nne mchana katika baadhi ya kata za jiji la Goma kulingana na idara ya mawasiliano ya Virunga Energie. Urejeshaji huu unakuja siku moja baada ya kazi ya ukarabati kuanza siku moja kabla. Miongoni mwa maeneo yanayohudumiwa na umeme anataja katikati mwa jiji kata himbi na katindo aliwahakikishia wateja wengine kwamba hatua zinaendelea kutathmini hali ya uharibifu uliorekodiwa kwenye mitambo yao wakati wa mapigano kati ya vikosi vya jeshi la kongo na waasi wa m23 wakazi wa kiziba d kijiji kilicho kwenye mpaka kati ya mji wa goma na tarafa la nyiragongo wanashutumu vikali sheria zinazofanywa na watu fulani wenye silaha walio katika eneo hilo Kulingana na shuhuda zilizokusanywa asubuhi ya hii siku ya nne, watu waliovalia sare za kijeshi wanaenda nyumba kwa nyumba, ili kuwanyang'anya wakazi pesa, simu na bidhaa zingine. Hali hii inachochea kuongezeka kwa hali ya ukosefu wa usalama, na hivyo kusukuma baadhi ya familia kukimbia eneo hilo. Mwigizaji wa jumuiya ya kiraia anathibitisha hali hii na anaalika viongozi wa jimbo la Kivu Kaskazini kuchukua hatua za haraka kukomesha dhuluma hizi. Na pia kufuatana na hali ya wasiwasi ya usalama katika jimbo la Kivu Kusini, gavana anasitisha safari zote kwenye ziwa Kivu. Kusimamishwa huku kunahusu mitumbwi yote na vyombo vingine vya aina yoyote, iwe vinatumika kusafirisha watu, bidhaa au uvuvi. Jean Kasami anachambua agizo la liwali wa mkoa wa Kivu kusini kuhusu swala hilo. Amurisho hilo linapatikana katika mkataba ambao liwali Profesa Jean-Jacques Purusi alisaini jana. Mkataba unajulisha kuwa kila chombo kitembeacho juu ya maji ya Ziwa Kivu kisisafiri tena hadi uamurisho jipya utolewe, na kwamba kila atakayekweuka mkataba huo ataazibiwa, pia vyombo vyake vitawekwa kizuizini vilevile atalipishwa fidia ajili ya kutosikia kwake. Liwali wa jimbo la Kivu ya kusini anaamuru waziri wake wa uchukuzi, kamanda wa kitengo cha makumi tatu na tatu jeshi na kamisa mkuu wa polisi jimboni kutekeleza mkataba huo bila ya kutambukia hata nukta moja. Mkataba wa liwali unaingia maanani tangu tarehe yake ya kusainiwa, Januari 29 mwaka wa elfu mbili ishirini na tano. Mkataba huo unavunja zingine zote zilizotangulia, Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Wakazi wote wa Kinshasa wanaombwa kuchangia damu ili kuokoa maisha mashariki mwa Jamhuri. Ombi hili lilitolewa na waziri mkuu jana siku ya 4 tarehe 13 Januari wakati wa uzinduzi wa kampeni ya uchangiaji wa hiari kwa manufaa ya askari jeshi wa Kongo waliojeruhiwa huko Goma. Wa Judith Suminwa. Angalau mifuko elfu tano ya damu inatarajiwa pagoma kuokoa maisha. Kampeni hii itafanyika katika maeneo kadhaa, ili kuruhusu Wakongo wote kuhusika na kuchangia, alisema Samuel Roger Kamba, waziri wa afya. Daktari Bora Uzima Sambo, mkurugenzi wa matibabu wa kituo cha uongezaji damu cha Goma anazungumza kulihusu na Elise Kavira. demande ya kule ya damu iko mingi sana, vila situation ya vita, ndio maana tuliomba msaada kwa viongozi, nao pia wako nahimiza wakaaji wa Kishasa ili waweze kusaidia wagonjwa wenye wanalumia kuvita wajeshi na wakaaji wengine wenye wanapoteza damu. Ndio tunashukuru sana kwa sababu tunaona kama kwanza viongozi wanajiimplike sana tuko naona, wako nafika kwa na damu ili kusema kama tunauzisha damu sema ni uongo. Bei ya damu ni bure, mekuko kuu kwa kuweza kupata damu ya muzuri, na tunawaza government yetu nao inapata atia ngine franka ndani kuzi tuweze kupata damu ya muzuri ya kupatia wagonjwa. Jimbo la Manyema linaonyesha uungaji mkono wake kwa jeshi la FARDC, Wazalendo na wakazi wote wa Kivu Kaskazini, wahanga wa vitisho vya vita hii. Siku ya nne tarehe makumi tatu Januari, maandamano ya kuungwa mkono yalifanyika kusema hapana kwa uchokozi wa Rwanda. Maandamano haya yalianzia katika mnara wa ukumbusho wa Joseph Kabila na kuishia katika makao makuu ya jeshi la Kindu, ambapo hotuba kadhaa zilitolewa katika eneo hilo kiongozi wa mkoa aliwahimiza vijana kujiunga na jeshi ili kuitumikia nchi chini ya bendera na kushiriki katika ulinzi wa taifa. Zaidi ya watu mia tatu wakiwemo wanafunzi pamoja na wanachama wa shirika la kitaaluma wanasayansi na wafanyakazi wengine wa chuo kikuu cha Kinshasa, UNIKIN, waliketi hisi kwa nne mbele ya jengo la utawala la chuo chao kama msaada kwa mkuu wa nchi jeshi la fardc na wakazi wa mashariki ya nji katika hafla hii mkuu wa unikin jean marie kayembe anawaalika maprofesa na wanafunzi kutoa msaada wao ili kutetea nji chuo kikuu cha kinshasa kilitikia wito wa waziri wa elimu ya juu na chuo kikuu wasikilizaji wapenzi wa, wa redio kapi tunawakaribisha kufata sehemu yetu ya pili ya idhaa hii inaletwa na Ronelinti Bonera na wasabai watukufu, wasikilizaji, mkiwa katika muji wa Beni, na tunaanza sehemu hii ya pili kwa swali hili. Je, mto mnyambelu imekuwa yalala mpya wa muji wa Beni siku hizi kabisa. Kumeonekana wapita njia ambao wamekuwa na tabia ya kutupa uchafu katika maeneo hiyo. Taasisi inayohusika na, na masuala ya mazingira ya eneo la Beni inakuwa ikitoa tahadhari na kuonya dhidi ya tabia hii ambayo inakuwa ikihatarisha maisha ya wengi. Ili kuzungumzia jambo hili, tunampokea mgeni wetu ikiwa ni mhusika na uongozi hata fedha wa huduma hii ya serikali Moise Adirobu alihujiwa na Mark Marofimbo. Adirodu Moise, jambo. si jambo wewe ni mhusika na utaratibu ya kazi pia shughuli za mali kunako chumba cha kazi mjini Beni ya mazingira ulalo wa munya mbelu, hivi tayari amegeuzwa kuwa nafasi ya kutupa uchafu za nyumba ya watu chini yake ndani ya mito hali kama na hiyo mumeikuta namna gani? Kama pia watu wanahusika na mazingira, tunakuta ile hali inakuwa hali mbaya sana, na inaleta huzuni sana kwetu kama sisi wasimamizi wa mazingira, na tunasema ile jambo yapate kukomeshwa, kwa sababu ile maji watu wengi wanayatumikisha ile maji, kwa njia ya kuvulwa manguo, kwa njia ya kutayarisha mafuta ya ngazi na tunasema wa populasion ya Beni ikuje kujandikisha kuko maso, masosiete ma asociation enye inahusika na kulokota majani. Wanawalipa pesa ndogo tu, na sisi kama leta tumeandaa nafasi ambao populasion unapasha tupa majani, ni kwa muji wa Matembo, na ile site iko pale. Kwa kila mutu unapasha kuja na majani, kama haona nguvu, ukuje ujiandikishe kwa sosiete na kama haujuele sosiet kuja kubiroa ya avionema ikupatie, na tulinde vile yetu mzuri sana, na kwa usafi. Na yanaonekana kwamba ni watoto ndipo wanatumiziwa na watu wazazi, jamii kwa nyakati za usiku sana, kupeleka uchafu kwa kutupa chini ya ulali wa mnyambelu, hauone madhara kama na haya madhara inakuwa kubwa sana, kwa sababu tunaishi woga katika vila ya Beni na ile nafasi kwanza inakuwa nafasi ambayo inaleta woga hata kwa mtu mkubwa, iko fazi ya aksida zinapitika mingi pale, na ile nafasi inakuwa na mawe mingi. Mtoto anapasha poromoka na naanja kichwa chini anakufa, itakuwa mzazi ndio anakuwa chanjo ya aksida ya mtoto. Na tunasema wazazi mutusaidie sana kuchunga watoto, hapana kutumikisha watoto kwa njia ambayo siyowezekana na kwa sababu watoto wanakuwa na haki yao vile na environment inakuwa na haki yake vile, mutu ambao tutanasa pale serikali itahusika naye. Na ulipoongelea mambo ya kampuni inayohusika na kubeba uchafu, tunaweza kuwa na ufahamu kidogo juu ya ni kampuni gani na gani kwa ile meri yetu ya Beni ili identifie kampuni mbalimbali mbali, kwa sababu ya kulinda mazingira mzuri katika vile ya Beni na a collaboration avec le service de l'environnement na zile ma service zile ma association ziko nyingi sana me pour plus de formation, mukuje kwa service ya environment, tutawapatia contact ma contact zao ziko na zitawasaidia sana katika mji wa Beni. Ndio kiongozi. Kwa kumaliza hapa, awali ulisema kuna kuwa nafasi hiyo tayarishwa tayari kwa kumwanga uchafu, lakini wanasema inawezekana kuweka utaratibu pia kule kusawa watu wasitupe uchafu ovyo tu, ndio kuko utaratibu. E, naprofite kuambia wakaji wa Beni Gizi, Monisco tusaidia kuamenage ile nafasi ile nafasi. Kunakuwa watu ambao wanakuwa pale, ukakuja tupa majani usati mchafu bila norm, watakukamata vile, na tunalase appel kwa population ya Beni Gizi, nafasi iko mzuri sana, hayombe tutupe mchafu huku na huku, na sijui kama tutakufanya nini, tutakupatia malipizi za wanaita aman transactionnel Moise Adirodo achenikumbusha kwamba wewe ni muhusika na utaratibu ya kazi ya pia shughuli za mali kunako chumba cha kazi mjini Beni ya mazingira, tunakushukuru sana, na mimi nawashukuru sana na huko Bunia, shirika la wanawake wa Kongo kwa maendeleo FECOND ilizindua mjini Bunia mradi wenye jina majibu jumuishi ya huduma za afya ya msingi katika kupambana na ukatili wa kijinsia na kuimarisha hali ya kiuchumi ya watu walio katika mazingira magumu. Hii ni katika eneo la afya la Mangala huko jimboni Ituri. Mradi huu unakuwa ukilenga kujibu kwa mahitaji ya wanawake wajawazito wenye kukabiliana na matatizo ya huduma za afya ya msingi. Mganga mkuu wa eneo hili anasema kuwa mradi huo utachangia kuinua kiwango cha maisha ya maelfu ya watu, wengi wao wakiwa ni wakimbizi wa ndani. Ezekiel Muzalia ndiye ameandaa ripoti hiyo. Zaidi ya watu elfu kumi miongoni mwao watoto, vijana, wasichana na wanawake wajawazito watafaidika na usaidizi huu, kama vile katika sekta la kiafya, la kipsikolojia na maajibishu, lakini pia watafaidika na fedha ndogo ndogo katika mradi huo na kuwa huru kiuchumi. Kulingana na Sostene Iragi, msimamizi wa mipango kwenye muungano Fecons, ni kutokana na hali mbovu ya maisha kwa wakaji hawa wenye kuishi katika hali ya ukosefu, ndipo mradi huo uliundwa. Ile mradi inakamata maneno ya VBG magumu ya kichwa. Kuna vole ya sante, soins de sante primaire ambayo inakamata makaa ya accouchement gratuit probleme ya santé mentale inakuwa integre mu probleme ya soins de santé primaire mu traitement, kwa sababu hiyo zone imeachiliwa siku za mingi A vita imedumu sana na ikafanya raia kukuwa plus vulnérable. Muganga msimamizi wa eneo la afya la Mangala anasalimu mradi huu unaokuwa na lengo la kukamilisha maisha bora kwa wakaaji ambao wengi ni majamaa za wakimbizi wanaoishi ndani ya umasikini. Anasikitika kuona ukosefu wa miungano za kiutu ili kutoa misaada ndani ya eneo hilo linalokabiliana na magonjwa mengi. Daktari Savo Bamuhiga kwake msimamizi wa muungano Femme Kongolaise pour le Developpement b Lili Kashinde anaomba wakuu wa kimila na wakaaji kusindikiza mradi huo ambao kwao ni jibu kwa matatizo za kiutu ambazo zinaonekana ndani ya eneo hilo, niile amuri ya upendo patriotike ya kuitwa Umkongomani. on veut ale montre notre contribution on ona parle que ce une zone oubliée itaweza saidia wengine maorganizasion nayo we, iseme hivi banatukubali huku na sisi tunaweza enda kwenye banduku yetu iko na tunatumika pamoja, juste kuwaletea ile pake walitupatia, mais si tunalomba kwao ile protection. Mradi huo unasaidiwa kifedha na fond humanitaire uliowekwa ili kutimiza maisha bora kwa wakaaji wote wenye kuathiriwa na mizozo ya vita nchini DRC. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Kapi. Tunafika mwisho wa habari. Endeleeni kutufuata kwenye chaneli yetu ya WhatsApp ya Redio Kapi, kiunga chake ambacho kinaweza kupatikana kwenye mitandao yetu ya kijamii haswa Facebook na akaunti ya X. Asante kwa kutufuata. Kwa herini.