Oh, shirika la kibinadamu la Oxfam linaomba msaada wa haraka wa kimataifa kwa ajili ya wakimbizi wa vita kutokana na hali ya sasa ya ukosefu wa usalama katika jimbo la Kivu Kaskazini. Ofisi ya taifa ya uchukuzi Onatra inaomba familia zilizojenga kwenye reli au karibu na reli mjini Kinshasa kuondoka. Jimboni Chopo, kuna kutokufanya kazi vizuri katika shule za msingi na sekondari katika jimbo la elimu la Ubundi wa tatu tawi la Lowa, walimu wameenda Kisangani kutafuta mishahara yao. Ha mjambo wasikilizaji wapenzi. Shirika la kibinadamu la Oxfam linaomba msaada wa haraka wa kimataifa kwa ajili ya wale waliokimbia makazi yao kutokana na hali ya sasa ya ukosefu wa usalama katika jimbo la Kivu Kaskazini. Shirika hili linaelezea hali ambapo mamia ya maelfu ya watu wanakimbia mapigano, wanakosa kila kitu na kuhama mara kwa mara kutoka sehemu moja hadi nyingine. Oxfam hata inataja hatari iliyoongezeka ya magonjwa ya milipuko. Na katika jimbo la Kivu Kaskazini, shughuli za kijamii na kiuchumi zilianza tena kwa woga, ila shule bado siku ya tano hii tarehe makumi mbili na nne Januari katika jiji la Goma baada ya hofu iliyowakumba wakaazi jana siku ya nne, ingawa hali ya usalama bado haijafahamika. Wakaazi wa kata tofauti, haswa katika eneo la magharibi walifanya asilimia makumi sita ya shughuli zao za kila siku, huku wakiendelea kuwa waangalifu. Sifa Maguru anatueleza kuhusu hilo. Katika usomi wa Elize Kavira, baada ya kusikia bunduki nzito usiku kucha, wakazi wa Mugunga, Muja, Turunga na Bugamba wamerudilia shughuli zao polepole asubuhi ya leo. Lakini katikati mwa jiji na katika vitongoji vyenye watu wengi kama Katindo, ULPGL Birere, ni asilimia 60 tu ya shughuli ndiyo zimefunguliwa. Teksi na duki zingine zimekuwa zikifanya kazi tangu mapema asubuhi ya leo, na wafanyakazi walienda kwenye kazi zao. Kuhusu shule za umma, viongozi wa shule wanaomba wazazi waweke watoto nyumbani, wakisubiri kurudi kwa usalama. Kusafiri kwa ndege, kwa maji na mabadilishano ambayo yafanyika kwenye mipaka yaendelea kama kawaida. Huko Ituri, takriban watu wanane waliuawa kati ya siku ya pili na siku ya tatu na washukiwa wa ADF huko Ndimo na Apakola, vijiji viwili vilivyo kwenye sehemu ya barabara ya Komanda Luna kusini mwa tarafa la Irumu, kwa mujibu wa shirika la mkataba wa shirika la kuheshimu haki za binadamu Seredeh ambalo linatoa taarifa hii kwa jumla. Takriban raia makumi tatu wameuawa na waasi hao tangu mwanzoni mwa mwaka huu katika eneo hili. Serdeash inatoa wito kwa vikosi vya jeshi vya Kongo na Uganda kuwa na ufanisi zaidi katika kukomesha mateso ambayo raia wanapitia tangu miaka kumi sasa. Wahanga wa kwanza wa hiyo mashambulio ya ADF ilikuwa watembeza pikipiki piki wenye walikuwa pale kwa ndimu senta. Waasi hawa walikuwa wakitafuta namna kadi watapata chakula na dawa, walifyatula masasi kiolela kwa kutisha raia. Shirika la kutetea haki ya kibinadamu CRDH imesema ya kwamba pikipiki tatu iliunguzwa na hawa waasi karibu ya mahali hile pale kwa kijiji apakula, vijana wenye walikuwa wakijelekeza shambani siku ya ine asubuhi, waliogota mili ya watu tano wenye waliwawa na waasi ya ADF, imeripoti duru hii. CRDH imesema kwamba imesikitika sana na kuzorotesha hali ya usalama siku hizi kwa ile eneo ya Walese Vokutu. Aliyakuwa operesheni ya pamoja kati ya FRDC na UPDF inafanyika kwa ile eneo kati ya Mbumanda na Luna. Hatukuweza kupata maoni ya wakuu ya tijeshi kuhusu hii mambo. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marsial Mungu, Radio Okapi. Na pia hali ya usalama katika tarafa la Kwamut jimboni Maindombe imekuwa shwari tangu miezi kadhaa sasa. Hata hivyo, wanamgambo wa Mobondo bado wako msituni na kuwazuia wakazi wa eneo hilo kufanya shughuli zao za shambani kwa uhuru, kwa hofu ya washambuliaji. Matokeo yake ni kwamba umaskini na njaa miongoni mwa watu vimeongezeka. Hivi ndivyo mbunge wa kitaifa Gi Musoro aliripoti alipowasili katika jiji la Bandundu hii siku ya nne. Mwakilishi huyo mteule wa Kwamut anatoa wito kwa serikali ya Kongo kuchukua jukumu la kukomesha hali hii ambayo tayari imedumu kwa zaidi ya miaka miwili. Mbunge wa kitaifa Gi Musomo yuko kwenye kipaza sauti cha Irene Mboma Luzolo maneno yake yanatafsiriwa na Ronelindi Bonera. Mageke ya ine certaine calmie mais les miliciens sont. Ingawa kuna hali ya utulivu, lakini waasi bado wanaonekana kwa sababu mwezi ambao ulipita watu hao walichoma moto nyumba za wakaaji, hata watu wengine wakateketea katika nyumba hizi. Serikali inapaswa kufanya juhudi zaidi, ili kurejesha amani katika maeneo ya Kwamouth. Utajua hapo mbeleni jambo la Kamwina Nsapu lilichukua wiki mbili, lakini kwa sasa ni zaidi ya miaka miwili ndiyo imepita, ila hakuna suluhisho la kiusalama ambalo limeripotiwa. Ni vema kabisa viongozi waweze kusaidia wakaaji, kwani wanaishi katika hali ngumu na wengine wanakuwa wakifariki. Si kazi letu sisi kuchukua majukumu ya serikali, ijapokuwa jambo hili linapaswa kutatuliwa kwa haraka ili kusaidia Kwamouth isiweze kutoweka kwa masiku zijazo. Sino, kwa katika ujumbe wenye kichwa tuingie kwenye vita vya kupigania amani wa tarehe 12 na 3 Januari mwaka tunao askofu mkuu wa mji wa Lubumbashi analaani ukosefu wa usalama unaokumba miji mikubwa ya jimbo la Hokatanga. Fulgence Muteba anatoa wito kwa wakazi kuheshimu amri ya kutotoka nje iliyowekwa na viongozi na kukemea wahalifu, huku wakiweka kipaumbele kuishi pamoja kwa amani. Kama nilivyotanguliza, amani imeondoka katika familia kadhaa mjini Kinshasa ambazo zilijenga kwenye reli au karibu sana na njia ya reli. Onatra, ofisi ya kitaifa ya uchukuzi, ilitangaza kuanzishwa tena kwa shughuli za treni mjini Kinshasa. Kwa hiyo inawaomba watu hawa wote waondoke katika maeneo haya. Ndani ya familia hizi kuna mafadhaiko. Wanaomba usaidizi wa kutoa eneo au pesa za kukodisha nyumba nyingine ambako watakwenda. Plote ya Mbenga na Mudumbi Benjamin waliitembelea familia zinazoishi katika manispa Barumbu zaidi ya jamaa mia moja zinazoishi karibu ya njia ya gari la moshi ama tren kwa ufaransa katika wilaya ya Barumbu mjini Kinshasa, ambao wanaoishi katika hali ngumu ya maisha mahali hilo. Wengi ambao tumekutana na nafasi hiyo wanahakikisha ya kwamba wako tayari kutafuta nafasi nyingine la kuishi ambalo serikali la Congo litabidi kuwatafutia, kwani ni nguvu zaidi kwao kwa kulipia nyumba karibu dola mia tatu ama mia nne za Amerika. Tukumbushe ya kwamba kazi hizo zitafanyika siku zijazo mjini kuu la Kinchasa kwa kupunguza misukumano hapa na pale. Kwa habari hiyo hiyo, ofisi ya taifa ya uchukuzi ONATRA haijasaini mikataba yoyote na watu waliojenga kwenye reli au karibu na reli. Haya ni maneno yaliyotumiwa na mkurugenzi wake George Fuki anayesimamia reli ya mjini. Kulingana na yeye, yeyote aliyejenga kwenye reli hiyo analaumiwa tu. Kuna kutofanya kazi vizuri katika shule za elimu ya msingi na sekondari katika jimbo la elimu ya Ubundu ya tatu, tawi la Lowa, jimboni Chopo. Kwa muda wa wiki mbili, idadi kubwa ya shule hazifanyi kazi kama kawaida kutokana na kukosekana kwa waalimu wanaenda Kisangani kurekebisha hali yao ya mishahara na wakala wao mpya wa kulipa ambaye ni benki ya TID. Kiongozi wa shirika la raia la Lowa anasikitishwa na hali hii. Emmanuel Ibelenge akiwa pia kiongozi wa shule ya sekondari ya Loa, anaomba mabadiliko ya mbinu za kufanya kazi na taasisi hii ya benki ili kuepusha safari nyingi nyingi za waalimu. Aliyezungumza kwa njia ya simu na Jacques Mukongole. Ronelindi Bonera ana anatafsiri maneno yake. Kwa muda huu ambapo ninakuwa nikiwaeleza, kuna baadhi ya shule ambazo haziendeshe shughuli inavyohitajika, kwani walimu wamejielekeza huko Kisangani maeneo ya Matunga ikiwa kwa vilomita makumi tatu na sita, kuna shule la epe abebuse kiongozi na walimu wamekuwa huko Kisangani. Pia kuna shule la Kalindula ambapo pia walimu wameenda huko Kisangani. Siku ya pili ambayo imepita nilikuwa huko Loa, niliwakuta walimu wa moja kunako bandari wakitafuta jinsi gani watajielekeza huko Kisangani. Meki ndogo ambayo inakuwa hapa inakuwa ikiwalazimisha waweze kujifikia binafsi, na ni kwa hiyo wakishikwa na ugumu huo, wameamua kuwaacha wanafunzi ili waende nafasi hiyo waonekane binafsi. Akijibu, mkurugenzi wa mkoa wa elimu ya Ubundi ya tatu amesema tayari utaratibu umefanyika ili kuepusha ucheleweshwaji wa kalenda ya shule katika eneo lake. Kwa ajili hiyo, Norbert Motoya Kangala anasema kuwa madarasa ambayo kwa sasa hayana walimu wa yanapangwa pamoja na yale ambayo walimu wao wapo hapo Loa. Basi hii hapa sehemu ya pili ya idhaa inaletwa na Ronelindi Bonera. Umoja wa Ulaya ulipiga marufuku mwezi Disemba mwaka jana utoaji wa vibali kwa makampuni za kusafirisha kahawa na kakao kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hii ikiwa ni miongoni mwa hatua za kuzuia ukataji wa misitu na udanganyifu katika ununuzi wa bidhaa hivi, ambazo zinavutia makundi yanayojihami silaha. Wafanyabiashara na wakulima wanaona hatua hii kama yenye haifai, hasa katika maeneo ya Beni, jimboni Kivu Kaskazini, Mambasa huko Ituri moja na chopo ambako wakaaji wengi wanaishi kwa kutegemea ulimaji wa kahawa na kakao. Kuzungumzia swala hili, tunampokea Serge Kambale akiwa mtaalamu katika sekta ya kahawa na kakao, mwenye amekuwa akizungumzia hatari za uamuzi huu katika majadiliano aliyoendesha na Ezekiel Muzalia. Bwana Serge Kambale, jambo jambo. Bwana journalist huko mlimaji wa kahawa na tena mtaalamu yani expert mu mambo ya kahawa na kakao, kwanza utueleze kwa ufupi namna gani uh, kahawa na kakao zinalimwa ndani ya eneo la Beni, jimboni Kivu Kaskazini na Mambasa, huko Ituri. Kwanza ni kushukuru raia yote kwa kuona kwamba wameweza kujichukulia hiyo mlimo mbili, kahawa na pokoa sasa kokoa tunaenda ndani ya tone trois cent mill ton ya kakao, Aterne a terme ya production na kafe tunaendea ndani ya trente cinq mill tones, na ndani ya hiyo tone zote tunaweza kupeleka kwa nchi za kigeni kwa njia yenye inastahili, kwa njia ofisiel, yaani exportation cinquante mille a soixante cinq mille ton na kahawa uh, ndani ya dix mille douze mille ton. Kwa mwaka huu watu wameweza kuvuna mengi kabisa, nadhani mwaka kesho tutaona tena tone zenye zinakuwa exporte officiel zinakuwa nyingi kupita za mwaka ambayo zimepita. Lakini hiyo nimekuambia, ni mwaka jana mwaka juzi, ndio tuliweza kuona hiyo hizo sorti officiel kwa kupitia statistiki za DGDA. Sasa kuna hatua ya umoja wa Ulaya, Union Europeenne, ilichukua kwa ajili ya kuto kukubali vyumba ambavyo vimauzisha ni yani, vinauza kahawa na kakao. Nyinyi kama vile walimaji mnakuwa wahanga kabisa wa hatua hiyo. Utueleze kwamba namna gani mulipokea hatua hiyo ya Umoja wa Ulaya ambayo inakataa kabisa manunuzi na hata uchuruzi wa kahawa. Hmm, kuna shida kabisa. Kwanza shida ya kabambi ni kutokuelewa vizuri yenye iko kati ya sisi wakulima wa, wa, na wateja wote wa kokoa. Ningelipenda nifasirie kwanza ya kama Umoja wa Mataifa ya Uropa hawakukataa kabisa kununua kahawa ama kokoa ya Kongo, ila wameweza kuweka sheria ambayo inasema ili wao waweze kununua kokoa ama kahawa ya fasi kingine sherti hizo kokoa ziwe zime kwa Kifaransa wanasema kurespekte uh, sheria fulani fulani. Na kati ya hizo sheria, kunakuwa kuonyesha watu wamelima wapi, unaonyesha shamba ya kwako, unaweza kuonyesha wewe unano, unauzia nani, wewe ulinunua wapi, na wewe ulipeleka kwa njia gani. Na uh, hiyo iko parmi ma vyombo wao wamekamata ndani ya hiyo sheria na sisi kama wakulima sherti tuweze kufatana na hiyo ili tuweze kupata fast, tutaweza kuuzisha mimea yetu. matokeo kuhusu hali ya kiuchumi uh, inakuwa gani, kwa sababu wakaji wengi wanategemea mlimo hizo. Unafikiri matokeo itakuwa namna gani? kwa mbaya, sababu gani? sababu kupitia certification wamekataa kuwasukuma waspecta wa kuweza ku producer kwetu, hiyo itaweza kutia bei uweze kushuka sana, sababu hawatakubali mimea yetu kama vile inastahili. Ndiyo maana tunaombwa sisi wote kuziunga pamoja na government ya kwetu, ili tuweze kuonyesha kama sisi tunaheshimu hiyo mikataba yote ili bei ya kote siweze kushuka. Uh, eneo hizo Mambasa na hata ku Ituri zinakuwa zikitatizwa na mizozo ya vita, na unajua kwamba kati ya vitu ambavyo vilituma wanakomesha wanachukua hatua hiyo kuko kukata kwa miti na hata mlimo hizo zinakuwa zikisaidia vikundi vya wanamgambo. Sasa unafikiri matokeo itakuwa namna gani kwa eneo hizo? Hmm, matokeo ni kwamba raia sisi tutateseka kabisa. Kwanza tuko ndani ya vita na hiyo mlimo ndio likuwa natuweka sasa, kama inashuka tutaweza kusikia tena vita chungu sana kupita kwa vile tunaisikia. Tutateseka kabisa, sababu bei inaweza kashuka, na bei ikashuka hata inji pia itateseka, sababu hizi mimea zilikuwa zikisaidia kwa kukuja kwa pesa ndani ya Kongo na kwa kuweza kutia too so yetu ya shanji. Kwa hili pia sisi wakulima kuweza kukolabore vizuri na wanunuaji, hata na government, ili tuweze ku- kuwa identifie, tuweze kuproduire divisorson ambayo wanaomba, tuweze kuonyesha kama sisi tunafanya traceability, tunanunua, tunatosha, tuna kwa shamba gani, tunauza wapi, na tuna wao wanapeleka wapi. Bwana Serge Kambali, tunakushukuru, asante sana. Dufi, baada ya kutoka huko Ituri, tujielekeze mjini Beni ambapo jambo la kuwatumikisha watoto wadogo katika shughuli za kiuchumi mjini Beni linazidi kuendelea, ingawa tahadhari na uhimidhaji unaoendeshwa na wanamemba wa shirika la raia na miungano yenye kujihusisha na masuala ya ukingo ya watoto, hata viongozi wa ngazi za chini. Siku baada ya siku watoto wenye kimo cha kwenda shuleni wameonekana barabarani wakizunguruka na biashara katika mji huo hata katika kata mbalimbali. Kipi kinahitajika ili kukomesha hali hii? Maoni ya baadhi ya wanaharakati wenye kujihusisha na swala la ukingo ya watoto ni katika ripoti hii ambayo aliandaa Mark Marofimbo hali hiyo yaonekana kila siku mjini ikiwa watoto na mizigo za biashara vichwani wapitapita huko na kule kunako mahali pa kutwaka chupa mahali pa kujifurahisha kunako mahoteli na mahali nyingine za watu wengi hii mjini kwa nyakati za mchana sawa zile za usiku pasipokujali ukingo wao. Joel Kavu ya Kamala, kiongozi mstahafu wa bunge la watoto mjini Beni, alaani ukosefu mipangilio za shughuli za ukingo la watoto. Joel Kavu ya Kamala: kukosa kupangilia ni kupangilia kushindwa, ikiwa tunaweza kujua ni nani aliweza kuingia ndani ya mji na government yetu inajua kusema kunakuwa wale ambao wanaweza kukuwa wanafanya kitu ambao wanaita transfer de competence, na ile transfer de competence itahakikisha ya kwamba mtu alikuja alikuwa na fedha kadhaa kujibia kitu ambao wanasema gap fulani, na kisha mwisho ya siku ambao alikuwa ndani ya Kongo anaweza kusema nilikuja kwa sababu government niletea kitu moja mbili tatu, kwa hiyo tatu nimeweza moja na nusu, nafikiria nikapata tena pesa ama mtu ambao anaweza kunisaidia nitaweza kufikia kwa hiyo tano. Ikiwa hakuweza wanaweza kuangalia ni shida gani iliwaza iliacha ya kuweza. Na ingine changamoto kubwa ni kwa servisi ya plan wasikuwa wanabakia ndani ya, ya, ya maofisi. Kunakuwa vitu ambavyo vinatoka kwa chini mpaka kupanda kwa ngazi ya juu. Basi ni nini suluhisho kwa tatizo lile? Benjamin Asimoni, mkurugenzi wa shirika la uimarisho wa amani GPCP mjini Beni, alisema suluhisho kutoka ni kwa kufanya kwanja uchunguzi ya hawa watoto mahali ambapo wanatoka ni kwenye majamaa hawa. Wazazi inawezekana hawana uwezo kwa kuhudumia jamaa zao kwa jambo mbalimbali mbali. na ni ya muhimu kuweza kukubali ya kwamba kutokana na vita wanakuwa na hali ya umaskini, ukosefu uchumi wao imeshuka, ni vizuri kuweza kuwapatia msaidizi kidogo kipesa, ili waweze kuinuka tena kwa kazi ndogo ndogo, ili waweze kukuwa na pato ya kuhudumia jamaa bila kuwatumikisha watoto, kuwatuma kuzagaa barabarani na chakula. Watalamu wahusika na mambo ya jamii wao wana maoni mengine. Papika Sereka ni mmoja wao naye alikuwa na haya ya kusema, inaomba madone ya monitoringe ama kufanya mastatistiki ku question inahusu deplacement interne ya wapopulation ama vitu inahusu badeplace okay. inaomba tunakuwa tunajua watu ngapi walifika, wiko wapi na kupami watu walifika, walikimbia vita, kuna watoto ngapi Sa statistiki inakuwa inafanyiwa vizuri na iko mise a jour, inaweza saidia ke surolisho ikue paske on peke fere in politike sur base ya madone sur base ya mastatistiki. Or kuko fai ku mastatistiki, serikali ya Congo ama leta Kongole inaomba ina reprendre ma responsabilite zake, nikusema kwamba ke leta iko na responsabilite ya kuasire sekurite ya watu na, wali na mali yao, ifahamike kwamba tangu usalama mdogo uanzishwe mara tena kwa maeneo ya muji na mtaa wa Beni idadi ya watoto wanaotembeza bidhaa za biashara mjini Beni kwa nyakati za mchana na za usiku ya panda. Mnara Beni Mark Marufimbo Radio Kapi. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufata.