Radio Okapi. Kamanda wa muda wa vikosi vya MONUSCO anahakikishia kuhusu ushirikiano kati ya jeshi la FARDC, MONUSCO na kikosi cha SADC kulinda raia na kuulinda mji wa Goma na Sake dhidi ya mashambulizi ya waasi wa M23. Aidha, wakimbizi wengine wanamiminika Kalehe kati jimboni Kivu Kusini. Huko Lubumbashi, polisi iliwasilisha hisi kwa nne kwa waandishi wa habari, watu wanaozaniwa kuwa wahusika katika kifo cha mwanahabari Patrick Adonis Numbi. Ilikuwa mbele ya ofisi ya liwali wa hoka tanga. Mahakama ya Rufaa ya Kwilu imethibitisha matokeo ya muda yaliyotangazwa na Seni kuhusu uchaguzi wa ubunge wa jimbo hilo. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Habari kamili. Kufuatana na hali ya usalama iliyopo sake na maeneo jirani ya Goma katika Kivu Kaskazini, kamanda wa muda wa vikosi vya MONUSCO anatoa hakikisho kuhusu ushirikiano kati ya jeshi la FARDC, MONUSCO na kikosi cha SADC, SAMI RDC kulinda raia na kulinda mji wa Goma na mji wa Sake dhidi ya mashambulizi ya waasi wa M23. Jenerali Kar Duf alisema kuwa kwa wakati huu vikosi hivyo vitatu vinahakikisha kwamba maeneo muhimu yanawekewa usalama na waziri wa biashara ya nje na gavana wa zamani wa Kivu Kaskazini, Julien Paluku, anatoa wito kwa wakazi wa Goma na eneo jirani kuwa watulivu na kuhamasishwa kuunga mkono jeshi la FARDC. Julien Paluku alitoa mwito huu hii siku ya nne baada ya hofu iliyoonekana katika mji wa Goma kutokana na kuzidishwa kwa mapigano kati ya FARDC na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda kuudhibiti mji wa Sake. Kulingana naye, jamhuri inajipanga kumfukuza adui nje ya eneo hilo. Wakikabiliwa na kuongezeka kwa mapigano hii siku ya nne, kando kando ya Sake, familia nzima zinaelekea Goma, watu waliokimbia makazi yao pamoja na waliokimbia mapigano hii siku ya tatu katika eneo la Nzulo wageni hawa pia wanasisimua hofu miongoni mwa wakazi wa kambi za wakimbizi za karibu na Goma, hali iliyoelezwa kwetu na Leopold Mwisa kutoka jumuiya ya kiraia ya Kamronza katika tarafa la Masisi katika sehemu hii iliyochaguliwa na Chris Mukand. Maneno yake yanatafsiriwa na Elise Kavira watu wengi sana wanasongamana kwenye njia sake kutoka goma, sake kuelekea goma pa, hawajui pa kwenda ni huzuni sana tunaomba viongozi wachukue maamuzi haraka e, e, kujeresha maeneo ambayo tayari yamechukuliwa kwa waasi na pia itabidi timu zitumwe kwenye wakimbizi ili kuwaongoza kwa upande wa kinshasa ni muhimu kumtuma haraka mkuu wa majeshi ili aweze kujionea hali tunayoishi hapa kwa sababu kuna wanaofikiri kwamba mawasiliano kuhusu vita si sawa huku Mashariki na Kinshasa, kwani hatuelewi kwa nini watu wanaweza kuendelea kuteseka hadi kufika hatua hii na maamuzi makali hayachukuliwi kwa kumalizana na hali hii. Tuna wasiwasi kweli. C'est vraiment, vraiment, vraiment. Jimboni Kivu Kaskazini mamia ya familia yanakimbia maeneo ya mapigano na kufika Goma. Ni kundi kubwa la watu waliokimbia makazi ambalo linaendelea kufurika katika mitaa ya Goma katika sehemu yake ya magharibi. Mji wa Goma ambao umegeuzwa kuwa kambi kubwa ya wakimbizi wa vita, wanatahadharisha wahusika wa kijamii. Watu hawa waliokimbia makazi yao wanawasili kwa wingi wakiikimbia mapigano mapya katika vijiji vyao, kama vile baadhi ya kambi za wakimbizi za huko Mugunga, watu wanaondoka huko taratibu tangu asubuhi. Kuwasili kwao kulileta hofu ya jumla huko Goma. Denis Lukeso ameripoti. Usomi wa Jean Desire Kanyama. Wingi huo wa wahami unaonekana katika mikoa ya Lacvert, Mugunga na Ndoshu. Wahami wale wapya wanatokea Nzulo, Sake, Mubambiro na katika maeneo mengine ya Mutawa, Kalehe, jimboni Kivu Kusini. Wanaongezeka hivi kwa wengi wanaopatikana katika makambi ya wahami yenye kujaa mno. Kiongozi wa kambi ya Bulengo ametuhakikishia kwamba wahami wale walela nje kutokana na ukosefu wa hema nafasi hapo. Wakati huo huo, imeripotiwa kwamba kambi ya Nzulo ilibaki mtupu tangu mwanzo wa juma hii na wahami wote wa kambi ya Lushagala Bulengo Witiem Sepak katika kata Mgunga waliondoka kwa muda makambi yao kwa kuepuka hatari yote. Wengi wanakaribishwa na kulazwa katika majamaa mbalimbali mjini Goma. Watendaji wengi wakijamii wanafadhaishwa na ukosefu wa hatua kutoka wakuu wa kiserikali wa jimbo ajili ya kuwakaribisha wahami wapya wanaosumbuka vikali waomba waandaye mpango wa haraka wa dharura wa kibinadamu ajili ya kusaidia wahami wale. Wanasema matatizo kwa sasa ni kufikiri namna ya kukaribisha wahami na mwelekezo wao. Kama wale wote wanaachiliwa, hakuna sababu ya kusema tuna wakuu wa kiserikali wanaotumikia faida ya wananchi. Upande mwingine, shirika la raia la jiji la Goma linaomba umoja, ushirikiano na usaidizi wa wakaaji wa mji huo, pamoja na kubaki katika uangalizi na kituo cha Kalehe, mji mkuu wa tarafa la jina hilo hilo katika jimbo jirani la Kivu Kusini kimezidiwa na idadi ya watu waliokimbia makazi yao ambao wamekuwa wakija kwa wingi kutoka sehemu ya kaskazini tangu kukaliwa kwa baadhi ya miji na M23 na washirika wao wa jeshi la Rwanda. Mbali na wakimbizi wa ndani 1600 ambao hapo awali walikimbia Masisi kuelekea Kalehe, kuna wengine wengi wanaokimbia maeneo yaliyo chini ya udhibiti wa waasi huko Kivu Kusini wengi wanaelekea Kalehe kati, na wengine wanatawanyika pande tofauti. Jean Kasami anaelezea hali ya mapokezi kwa watu hawa waliohamishwa. Kalehe santre inazidiwa na idadi ya wahami wanaokimbia maeneo ya mapambano ya waasi na FRDC tangu Minova na miji mingine ya kaskazini mwa mtaa huo kudhibitiwa na M23 pamoja na wasaidizi wake jeshi la Rwanda. Kasole Ngonyozi mwenyekiti wa shirika la raia Kalehe anasema wahami hao wanasambaa sehemu za kando ya Ziwa Kivu. Wanatokea Minova, Anyabibwe, Kalungu, Buchiro na penginepo. Upande wake kiongozi makamu wa mtawa Kalehe Archimede Karebwa anaomba mashirika ya huduma za kibinadamu pamoja na serikali waje na misaada. wanakuwa na shida saa hizi, shida nyingi ya madawa ya chakula, tuko naomba misaada, na kwa guvernema yetu kupitia ma organizasyon ma ONG iangalie kisi teza asiste vage ya mupya ya wadeplase ambao tumepata tunaishi kwa mlimo na tunaishi kwa uvuvi. Bado ujio wa wahami unaendelea sababu ya wasiwasi kwenye eneo nzima, Kale santre hadi Minova. Bukavu, Jean Kasami, radio Okapi. Turudi huko Kivu Kaskazini. Tangu siku kadhaa sasa, askari wa FARDC na washirika wao wazalendo wamekuwa wakipigana dhidi ya waasi wa, wa M23 wa wa wa wanaoungwa mkono na Rwanda kuudhibiti mji wa Sake, uko kwa umbali wa takriban kilomita makumi mbili magharibi mwa Goma, mji mkuu wa mkoa. Mji huu una umuhimu wa kimkakati katika ngazi nyingi. Jiji la Sake ni zaidi ya njia panda inajumuisha hatua ya kimkakati inayounganisha Goma na Masisi, Walikale, na maeneo makubwa yenye utajiri wa rasilimali za madini magharibi mwa Kivu Kaskazini. Mwanga wa matumaini unaonekana kujua mazingira ya kifo cha mwandishi wa habari Patrick Adonis Numbi aliuawa mjini Lubumbashi kwa mapanga zaidi ya wiki mbili zilizopita na watu wasiojulikana. Polisi waliwasilisha kwa wanahabari hii siku ya nne watu wanaodhaniwa kuwa ni majambazi ambao wanadaiwa kuhusika katika mkasa huu. Hafla hiyo ilifanyika kunako ofisi ya liwali wa mkoa mbele ya waandishi wengi wa habari wa Lubumbashi. Gavana Jacques Kyabula kwa mara nyingine amewaomba wananchi kushirikiana na polisi kuwakemea wahalifu wanaoleta ugaidi jijini humo. Kama nilivyotanguliza, mahakama ya rufaa ya Kwilu inayofanya kazi kama mahakama ya utawala ndiyo kwanza imetoa uamuzi kuhusu migogoro ya uchaguzi wa ubunge wa jimbo hilo uliofanyika katika eneo bunge la Masimanimba. Katika maamuzi yake ilikataa maombi yote ambayo yaliletwa kupinga matokeo fulani ya muda yaliyotangazwa na Seni. Kwa hivyo mahakama inathibitisha matokeo ya Seni ya eneo bunge hili, jambo ambalo linaaridhisha mwanasheria Iyoli Tayala, mwanasheria katika muungano wa wanasheria wa mahakama ya Kinshasa Matete, ambaye alikuwa anasimamia kisheria ombi la mgombea Erik Muziazia waliothibitishwa kuwa wanabunge waliochaguliwa wa eneo la Masimanimba ni Blancher Malutama, Donald Sindani, Urbain Kiosa, Trifon Kinkei Mulumba, Felicien Lupemba Kikata Ngima, Eric Muziazia na Filibert Mabaya munayoifuata. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio Kapi inayowatangazia kutoka mjini Kinshasa, na hii hapa sehemu ya pili ya habari inaletwa na Ronelindi Bonera. Umoja wa Ulaya ulipiga marufuku mwezi Disemba mwaka jana utoaji wa vibali kwa makampuni za kusafirisha kahawa na kakao kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hii ikiwa ni miongoni mwa hatua za kuzuia ukataji wa misitu na udanganyifu katika ununuzi wa bidhaa hivi ambazo zinavutia makundi yanayojihami silaha. Wafanyabiashara na wakulima wanaona hatua hii kama yenye haifai hasa katika maeneo ya Beni, jimboni Kivu Kaskazini, Mambasa huko Ituri na Chopo ambako wakaaji wengi wanaishi kwa kutegemea ulimaji wa kahawa na kakao. Kuzungumzia suala hili, tunampokea Serge Kambale akiwa mtaalamu katika sekta ya kahawa na kakao, mwenye amekuwa akizungumzia hatari za uamuzi huu katika majadiliano aliyoendesha na Ezekiel Muzalia. Bwana Serge Kambale, jambo jambo. Bwana journalist, uko mlimaji wa kahawa na tena mtaalamu, yani expert mu mambo ya kahawa na kakao. Kwanza utueleze kwa ufupi namna gani uh, kahawa na kakao zinalimwa ndani ya eneo la Beni, jimboni Kivu Kaskazini na Mambasa, huko Ituri. Kwanza ni kushukuru raia yote kwa kuona kwamba wameweza kujichukulia hiyo mlimo mbili, kahawa na pokoa sasa kokoa tunaenda ndani ya tone uh, trois cent mille tones ya kakao na terme ya production, na kafe tunaendea ndani ya trente cinq mille tones, na ndani hiyo tone zote tunaweza kupeleka kwa inji za kigeni kwa njia yenye inastahili, kwa njia y ofisiel, yaani y exportation cinkan ci mill a soixante cinq mil ton na kahawa ndani ya di milli douze milli ton. Kwa mwaka huu watu wameweza kuvuna mengi kabisa, nadhani mwaka kesho tutaona tena toni zenye zinakuwa exporte oficiel zinakuwa nyingi kupita za mwaka ambazo zimepita. Lakini hiyo nimekuambia, ni mwaka jana mwaka juzi, ndio tuliweza kuona hiyo hizo sorti oficiel kwa kupitia statistiki za DGDA. Sasa kuna hatua ya Umoja wa Ulaya ya kutokukubali vyumba ambavyo vimauzisha yani, vinauza kahawa na kakao. Nyinyi kama vile walimaji, munakuwa wahanga kabisa wa hatua hii hiyo uh, utueleze kwamba namna gani mulipokea hatua hiyo ya umoja wa Ulaya ambayo inakataa kabisa manunuzi na hata uchuruzi wa kahawa? Hmm, kuna shida kabisa kwanza shida ya kabambi ni kutokuelewa vizuri yenye iko kati ya sisi wakulima wa, wa, na wateja wote wa kokoa ningependa um, nifasirie kwanza ya kama umoja wa mataifa ya Europa hawakukataa kabisa kununua kahawa ama kokoa ya Kongo ila wameweza kuweka sheria ambayo inasema ili wao waweze kununua kokoa ama kahawa ya fasi zingine sherti hizo kokoa ziwe zime kwa kifaransa wanasema kurespekte uh, sheria fulani fulani, na kati ya hizo sheria kunakuwa kuonyesha watu wamelima wapi, unaonyesha shamba ya kwako, unaweza kuonyesha wewe unauzia una, nani wewe ulinunua wapi, na wewe ulipeleka kwa njia gani, na hiyo uh, iko parmi ma vyombo wao wamekamata ndani ya hiyo sheria na sisi kama wakulima sherti tuweze kufatana na hiyo ili tuweze kupata fast, tutaweza kuuzisha mimea yetu. Matokeo kuhusu hali ya kiuchumi uh, inakuwa gani, kwa sababu wakati wengi wanategemea mlimo hizo, unafikiri matokeo itakuwa namna gani? Hiyo itaweza kutia bei iweze kushuka sana, kwa sababu hawatakubali mimea yetu kama vile inastahili. Ndio maana tunaombwa sisi wote kuziunga pamoja na government ya kwetu ili tuweze kuonesha kama sisi tuna heshimu hiyo mikataba yote ili bei ya siweze kushuka. Eneo hizo Mambasa kuituri, na hata kuituri zinakuwa zikitatizwa na mizozo ya vita, na unajua kwamba kati ya vitu ambavyo vilituma wanakomesha wanachukua hatua hiyo kuko kukata kwa miti na hata milimo hizo zinakuwa zikisaidia vikundi vya wanamgambo. Sasa unafikiri matokeo itakuwa namna gani kwa eneo hizo? Hmm, matokeo ni kwamba raia sisi tutateseka kabisa. Kwanza tuko ndani ya vita na hiyo mulimu ndio ilikuwa natuweka sasa, kama inashuka tutaweza kusikia tena vita chungu sana kupita kwa vile tunaisikia. Tutateseka kabisa, sababu bei inaweza kashuka, na bei ikashuka hata nchi pia itateseka, sababu hizi mimea zilikuwa zikisaidia kwa kukuja kwa pesa ndani ya Kongo na kwa kuweza kutia so yetu ya shanji ikuwe stable kwa ili pia sisi wakulima huweza kukolabore vizuri na wanunuaji hata na government, ili tuweze ku, kuwa identifie, tuweze kuproduire rezone ambao wanaomba, tuweze kuonesha kama sisi tunafanya traceability, tunanunua tunatosha kwa shamba gani, tunauza wapi, na wao wanapeleka wapi. Bwana Serge Kambali, tunakushukuru. Asante sana sana. <mucho> Baada ya kutoka huko Ituri, tujielekeze mjini Beni, ambapo jambo la kuwatumikisha watoto wadogo katika shughuli za kiuchumi mjini Beni linazidi kuendelea, ingawa tahadhari na uhimidhaji unaoendeshwa na wanamemba wa shirika la raia na miungano yenye kujihusisha na masuala ya ukingo ya watoto, hata viongozi wa ngazi za chini. Siku baada ya siku, watoto wenye kimo cha kwenda shuleni wameonekana barabarani wakizunguruka na biashara katika mji huo, hata katika kata mbali. Kipi kinahitajika ili kukomesha hali hii? Maoni ya baadhi ya wanaharakati wenye kujihusisha na swala la ukingo ya watoto ni katika ripoti hii ambayo aliandaa Mark Marofimbo. Hali hiyo yaonekana kila siku mjini ikiwa watoto na mizigo za biashara vichwani wapitapita huko na kule kunako mahali pa kutwaka chupa mahali pa kujifurahisha kunako mahoteli na mahali nyingine za watu wengi, hii mjini kwa nyakati za mchana sawa zile za usiku pasipo kujali ukingo wao. Joel Kavuya Kamala, kiongozi mstahafu wa bunge la watoto mjini Beni, alaani ukosefu wa mipangilio za shughuli za ukingo la watoto. Joel Kavuya Kamala: kukosa kupangilia ni kupangilia kushindwa. ikiwa tunaweza kujua ni nani aliweza kuingia ndani ya mji government yetu inajua kusema kunakuwa wale ambao wanaweza kukuwa wanafanya kitu ambao wanaita transfer de competence, na ile transfer de competence itahakikisha ya kwamba mtu alikuja, alikuwa na fedha kadhaa kujibia kitu ambao wanasema gap fulani, na kisha mwisho ya siku ambao alikuwa ndani ya Kongo anaweza kusema nilikuja kwa sababu government niletea kitu moja, mbili, tatu. Kwa hiyo tatu, nimeweza moja na nusu, nafikiria nikapata tena pesa ama mtu ambao anaweza kunisaidia, nitaweza kufikia kwa hiyo tano. Ikiwa hakuweza, wanaweza kuangalia ni shida gani iliwaza iliacha ya kuweza. Na ingine changamoto kubwa ni kwa servisi ya plan wasikuwa wanabakia ndani ya, ya, ya maofisi. Kunakuwa vitu ambayo vinatoka kwa chini mpaka kupanda kwa ngazi ya juu. Basi ni nini suluhisho kwa tatizo lile? Benjamin Asimoni, mkurugenzi wa shirika la uimarisho wa amani JPS mjini Beni, alisema suluhisho kutoka ni kwa kufanya kwanza uchunguzi ya hawa watoto mahali ambapo wanatoka ni kwenye majamaa hawa. Wazazi inawezekana hawana uwezo kwa kuhudumia jamaa zao kwa jambo mbalimbali mbali. na ni ya muhimu kuweza kukubali ya kwamba kutokana na vita wanakuwa na hali ya umaskini, ukosefu uchumi wao imeshuka. Ni vizuri kuweza kuwapatia msaidizi kidogo kipesa, ili waweze kuinuka tena kwa kazi ndogo ndogo, ili waweze kuwa na pato ya kuhudumia jamaa bila kuwatumikisha watoto kwa tuma kuzagaa barabarani na chakula. Wataalamu wahusika na mambo ya jamii wao wana maoni mengine. Papika Sereka ni mmoja wao, naye alikuwa na haya ya kusema. Inaomba madone ya monitoring ama kufanya mastatistike ku kestio inahusu deplasement interne ya wapopulasion ama vitu inahusu badeplace okay. Inaomba tunakuwa tunajua watu ngapi walifika uko wapi na kupami watu walifika walikimbia vita, kuna watoto ngapi sa statistiki inakuwa inafanyiwa vizuri na naiko mise a jour, inaweza saidia ke surulisho ikuwe parce que on ne peut que faire une politique sur base ya ma donnee sur base ya ma statistiki. Or kuko fai kuma statistiki, serikali ya Kongo ama leta kongole inaomba ina reprendre ma responsabilite zake, ni kusema kwamba qe ke leta iko na responsabilite ya kuasire sekurite ya watu na, wali, na mali yao ifahamike kwamba tangu usalama mudogo uanzishwe mara tena kwa maeneo ya muji na mtaa wa Beni, idadi ya watoto wanaotembeza bidhaa za biashara mjini Beni kwa nyakati za mchana na za usiku ya panda mnara Beni. Mark Marofimbo, Radio Kapi, tunafika mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufata.