Bwana Serge Kambale, jambo jambo, bwana journalist huko mlimaji wa kahawa na tena mtaalamu yani, expert mu mambo ya kahawa na kakao. Kwanza utueleze kwa ufupi namna gani uh, kahawa na kakao zinalimwa ndani ya eneo la Beni, jimboni Kivu Kaskazini na Mambasa huko Ituri. Kwanza ni kushukuru raia yote kwa kuona kwamba wameweza kujichukulia hiyo mlimo mbili, kahawa na pokoa sasa kukoa tunaenda ndani ya tone trois cent uh, mille tones ya kakao a terme ya production na kafe, tunaendea ndani ya trente cinq mille tones, na ndani ya hiyo tone zote tunaweza kupeleka kwa inji za kigeni kwa njia yenye inastahili, kwa njia ofisiel, yani exportation, tenkansi mila sasansen mil ton na kahawa uh, ndani ya di mil dus mil ton. Kwa mwaka huu watu wameweza kuvuna mengi kabisa, nadhani mwaka kesho tutaona tena tone zenye zinakuwa exporte ofisiel zinakuwa nyingi pita za mwaka ambayo zimepita. Lakini hiyo nimekuambia, ni mwaka jana, mwaka juzi ndio tuliweza kuona hiyo hizo sorti ofisiel kwa kupitia statistiki za DGDA. Sasa kuna hatua ya umoja wa Ulaya, union European, ilichukua kwa ajili ya kuto kukubali vyumba ambavyo vimauzisha ni vinauza kahawa na kakao. Nyinyi kama vile walimaji, mnakuwa wahanga kabisa wa hatua hiyo. Utueleze kwamba namna gani mlipokea hatua hiyo ya umoja wa Ulaya ambayo inakataa kabisa manunuzi na hata uchuruzi wa kahawa mm. Kuna shida kabisa. Kwanza shida ya kabambi ni kutokuelewa vizuri yenye iko kati ya sisi wakulima wa, wa, na wateja wote wa kokoa. Ningelipenda e, nifasirie fasiria kwanza ya kama Umoja wa Mataifa ya Eropa hawakukataa kabisa kununua kahawa ama kokoa ya Kongo, ila wameweza kuweka sheria ambayo inasema ili wao waweze kununua kokoa ama kahawa ya fasi kingine sherti kokoa ziwe zime- wa Kifaransa wanasema kurespekte uh, sheria fulani fulani. Na kati ya hizo sheria, kunakuwa kuonyesha watu wamelima wapi, unaonyesha shamba ya kwako, unaweza kuonyesha wewe unauzia nani, wewe ulinunua wapi, na wewe ulipeleka kwa njia gani. Na hiyo iko parmi ma vyombo vao wao wamekamata ndani ya hiyo sheria, na sisi kama wakulima masharti tuweze kufuatana na hiyo ili tuweze kupata fast, tutaweza kuuzisha mimea yetu. Matokeo kuhusu hali ya kiuchumi uh, inakuwa gani? Kwa sababu wakati wengi wanategemea mlimo hizo, unafikiri matokeo itakuwa namna gani? kwa mbaya, sababu gani? Sababu kupitia certification wamekataa kuwasukuma wa inspector ku wasikuma ieprodusa kwetu hiyo itaweza kutia bei iweze kufuka sana, sababu hawatakubali mimea yetu kama vile inastahili. Ndio maana tunaombwa sisi wote kuziunga pamoja na government ya kwetu, ili tuweze kuonyesha kama sisi tunaheshimu hiyo mikataba yote ili bei ya kwetu siweze kushuka. Uh, eneo hizo Mombasa na hata kuituri zinakuwa zikitatizwa na mizozo ya vita, na unajua kwamba kati ya vitu ambavyo vilituma wanakomesha wanachukua hatua hiyo kuko kukata kwa miti, na hata milimo hizo zinakuwa zikisaidia vikundi vya wanamgambo. Sasa unafikiri matokeo itakuwa namna gani kwa eneo hizo? Hmm, matokeo ni kwamba raia sisi tutateseka kabisa. Kwanza tuko ndani ya vita na hiyo mlimo ndio ilikuwa natuweka, sasa kama inashuka, tutaweza kusikia tena vita chungu sana kupita kwa vile tunaisikia. Tutateseka kabisa, sababu bei inaweza kashuka, na bei ikashuka, hata inji pia itateseka, sababu hizi mimea zilikuwa zikisaidia kwa kukuja kwa pesa ndani ya Kongo, na kwa kuweza kutia too so yetu ya shanji ikuwe ahili, pia sisi wakulima uweza kukolabore vizuri na wanunuaji hata na government ili tuweze ku, kuwa identifie tuweze kuproduire diia reson ambayo wanaomba, tuweze kuonyesha kama sisi tunafanya traceability, tunanunua, tunatosha, tuna kwa shamba gani, tunauza wapi na tuna wao wanapeleka wapi. Bwana Serge Kambali, tunakushukuru, tunakushukuru, asante sana.