Oh, zaidi ya watu elfu mia moja makumi saba na nane wamekimbia makazi yao huko Minova kati ya tarehe 4 na tarehe makumi mbili Januari mwaka tunao, kutokana na vita kati ya jeshi la Kongo na waasi wa M23, inasema ripoti ya shirika la OCHA iliyotangazwa hii siku ya pili. Waziri Mkuu wa Kongo Judith Suminwa alikutana hisi kwa pili na wafanyabiashara memba wa FEC pamoja na sindiketi ya wafanyakazi kuhusu mshahara mdogo kisheria nchini Kongo utakaotendewa upya. Mkataba wa amani uliotiwa saini kati ya jamii za Wabena Milombe na Wabolempo uliwasilishwa siku ya kwanza mjini Kananga kwa gavana wa Kasai Sentrali. Mjambo jambo, wasikilizaji wapenzi, mgogoro wa, wa M23 umeenea hadi Kivu Kusini, ambapo mapigano ya silaha yamesababisha watu wapya kuyahama makazi yao tangu tarehe kumi na nane Januari. Ripoti ya Ocha iliyotangazwa hii siku wa pili inazungumzia zaidi ya watu elfu mia moja makumi saba na nane waliokimbia makazi yao huko Minova kati ya tarehe 4 na tarehe makumi mbili Januari mwaka tunao na angalau watu wawili waliuawa na makombora yaliyoanguka Minova tarehe 19 Januari, wakati shughuli nyingi za kibinadamu zimesitishwa katika eneo hili kulingana na Ocha. Denis Lukeso amechambua ripoti ya shirika hilo. Sifa Maguru kwa usomi. Hali ya Minova bado ni tete na kuzidishwa na mapigano hayo yamesababisha watu wote wakimbizi kutoka maeneo ya Kitagala ya kwanza na ya pili kuelekea mitaa ya Kasunyu, Kitembo, Bwisha na Bulenga kutafuta hifadhi katika shule jirani. Inahakikisha ripoti ya OCHA, sehemu kubwa ya wakazi wa Minova pamoja na wale wakimbizi wa zamani wote walienda upande wa kusini katika mitaa ya Nyamasasa na Kinyeziri. OCHA yaonyesha kuwa takriban watu 113 waliojeruhiwa walipokelewa katika hospitali kuu ya Minova walihamishwa hapa Goma kwa huduma ya haraka. Wasichana watano wa familia moja walibakwa na watu wenye kushika silaha katika mtaa wa Kalungu. Hawa walitolewa matibabu katika hospitali ya eneo hilo, na wanawake wengine wawili walibakwa tarehe kumi na nne Januari katika eneo la afya la Bihovu ndani ya mtaa wa Kalehe. Goma, Sifa Maguru, Radio Okapi huko Kivu Kaskazini, familia zinaendelea kuhama kutoka Nzulo hadi Goma ili kutoroka kutoka eneo la mapigano kati ya FRDC na waasi wa M23. Vyanzo vya habari katika mkoa huo vinaonyesha kuwa alasiri ya hii siku ya tatu bunduki zimenyamaza huko Nzulo. Hata hivyo, waasi bado wapo katika kijiji cha Bugulube, karibu tu na kambi ya jeshi la FRDC. Ripoti ya muda ya mapigano kwenye mhimili huu inaonyesha kuwa watu wameuawa wengine kujeruhiwa na wengine kupotea na uharibifu mkubwa wa mali, haswa katika vijiji vya Kitembo, Muhanga na Muchibwe. Na katika jimbo hilo la Kivu Kusini, bandari ya umma ya Kasunyu iliyo kwa takriban kilomita saba kutoka mji wa Minova katika tarafa la Kalehe inayokaliwa tangu hii siku ya pili na waasi wa M23 ina umuhimu mkubwa sana wa kiuchumi kwa eneo hilo. Sio tu kwamba inazalisha mapato kwa ajili ya jimbo, pia inarahisisha usafirishaji wa watu na bidhaa katika ziwa kati ya Minova na Goma na Minova Bukavu. Inahudumia angalau njia nne na kuwezesha upatikanaji wa vijiji vilivyotengwa. Kupotea kwa miundombinu hii ni pigo kubwa kwa serikali na kwa wakazi wa tarafa la Kalehe yanasikitika mashirika ya kiraia huko Buzi. Waziri Mkuu Judith Suminwa Tuluka aliongoza mkutano hii siku ya pili kuhusu kutendea upya mshahara wa kiasi cha chini uliohakikishwa na wataalam SMIGI kwa kifupi, pamoja na serikali, muungano wa kitaifa wa wafanyakazi na FEC alisisitiza kuheshimu taratibu za kisheria ili kulinda haki za wafanyakazi. Wawakilishi wa wafanyakazi kwa upande wao, waliwaomba wanachama wao kuwa watulivu, huku wakithibitisha kuwa haki zilizopatikana zinalindwa. Miongoni mwa mambo muhimu, kiwango cha franga elfu kumi na nne mia tano ambacho ni mara mbili ya kiasi cha chini cha sasa cha mshahara kilikubaliwa lakini pendekezo litapitia baraza la taifa la kazi CNT kwa kifupi, kwa maoni yake ya ushauri uhaba wa mafuta ya gari hasa petroli katika vituo vya huduma vya Lubumbashi bado unazungumziwa. Kampuni za mafuta zinaonyesha kuwa hali hii haitokani na wao. Raia wanaweka matumaini yao kwa serikali na kuiomba itafute suluhu zinazofaa, kwa sababu hawawezi tena kuichukua haswa, kwa sababu ya gharama ya usafiri wa umma ambayo imepanda hadi mara mbili au hata zaidi, kwa madereva fulani wa mabasi za teksi. Jean Desire Kanyama anatusomea ripoti hii ya Jean Gando katika mwezi ninatumia mafuta ya gari ya thamani ya dola za Kimarekani makumi mawili, lakini ninatumia dola makumi tatu. Kwa kuepuka hiyo yote, wakuu wa kiserikali watusaidie. Hayo ni malalamiko ya mwanamke mmoja, yakiwa pia ya wengi wanaopatikana katika hali hiyo hiyo. Hii siku ya tatu asubuhi, stesheni nyingi za mafuta ya gari zilibaki zenye kufungwa wenyeji wamelaza magari na pikipiki piki mbele ya mastesheni katika matumaini ya kupata mafuta ya gari. Hata hivyo matumaini yale yanapotea kutokana na uhaba. Wakaji wa Lubumbashi wananungunika kuona kila gari inasimika namna inatamani bei yake katika usafirishaji. Mjini mmoja anashuhudia kwamba anaishi hapo Golf Malela na alilipa fedha za kongomani elfu mbili pahali pa elfu moja na nusu na wakati wa usiku ni malipo ya fedha za kongomani elfu mbili mia tano pahali pa elfu moja na nusu. Ni hali hiyo hiyo kwa mwingine anayeishi katika siteshe Kamin, aliyelipa mia moja mia tano pahali pa mia moja ya fanga za kongomani. Hali hiyo inapelekea kuwasili nyuma kwa wanafunzi katika mashule na pia ina vinyume katika kushuka kwa mshara wa watu. Wafanyabiashara wa petroli wana matumaini ya kwamba hali hiyo itarekebishwa ndivyo ameahidia kiongozi wao Joseph Twite baada ya mkutano na wakuu wa kiserikali. Hata hivyo, uhaba wa mafuta ya gari unaripotiwa katika taifa zingine sawa nchini Tanzania, Zambia wala tena Mozambique. Kwa habari hiyo hiyo, katika jimbo la Sanguru bei ya lita moja ya mafuta ya gari imepanda huko Chumbe, jiji lililo katika tarafa la Lubefu, lita ya petroli iliyouzwa kwa franga elfu nne za Congo kwa sasa inauzwa kwa franga elfu kumi za Congo. Wakati lita ya dizeli au gas oil iliyogharimu franga elfu tatu na mia tano inauzwa kati ya franga elfu saba na elfu saba mia tano za Congo. Bei za bidhaa za petroli zinaongezeka katika miji yote katika jimbo la Sanguru, linasema shirikisho la biashara la Congo, FEK kwa kifupi. Jamba Kafua, mmoja wa wauzaji wa bidhaa za petroli katika jiji la Chumbe, anahalalisha ongezeko hili na uhaba wa mafuta hayo. Sababu nyingine ni kwamba tangu Januari, meli kutoka Kinshasa hazijawasili kwenye bandari ya Bena Dibele katika tarafa la Kole. Jamba Kafua, muuzaji wa mafuta ya petroli katika mji wa Chumbe aliyepatikana kwa njia ya simu na Esther Ndalafina, maneno yake yanatafsiriwa na Elise Kavira. Hali hii inatokana na wanaotuletea petroli hapa, kwa sababu wanakosa kiasi cha kutosha na pia tatizo za baliniere ambazo hazifike tangu mwanzo mwaka 2025. Ili hali hii irudilie hadi ya kawaida lazima tusubiri mwanzoni mwa mwezi wa tatu. Kwa sasa tunapata petroli kwa tu essence et gasoil kutoka Loja. Kwa hiyo wauzaji wakubwa walio hapa wanaenda Loja kununua petroli na kuya kuuzisha hapa kwa bei milioni mbili na mia tano ya pesa za Kongo. Kutoka Loja hadi kwetu ni kilomita mia moja na hamsini, lakini kwa kuzingatia hali ya barabara, gari zinaweza ondoka chumbe kulala njiani na kufika siku iliyofuata huko Loja. Mbaya zaidi ikiwa gari imejaa sana, inaweza pitiza siku mbili tatu hata ine njiani kama nilivyotanguliza, mkataba wa amani uliotiwa saini kati ya jamii za Wabena Milombe na wa Bolempo uliwasilishwa siku ya kwanza mjini Kananga kwa gavana wa Kasai Central. Mgogoro wa mipaka ulikuwa kati ya makundi hayo mawili, moja upande wa Kasai Central na jingine upande wa Kasai. Baada ya upatanishi ulioongozwa na shirika la Fondation Kadima kwa msaada wa UNHCR, Pande hizo mbili ziliamua kuishi pamoja kwa amani. Francois Kadima ametoa ripoti hii. Ni kufuatia kugawa kwa majimbo mwaka elfu mbili kumi na tano nchini DRC ndipo mzozo ulianza karibu na kituo cha Bakwankenge yuko kwenye mpaka kati ya kikundi cha Bena Milombe katika eneo la Demba huko Kasai ya kati na kikundi cha Bulempo katika eneo la Mweka jimboni Kasai. Wakaaji kutoka pande zote mbili wanaodai kumiliki kituo hiki wamekabiliana mara mingi, na matokezo yake ni vifo na nyumba kuchomwa moto. Hata mapendekezo ya kongomano la amani lililoandaliwa mjika na anga mnamo mwaka 2012 hayakutuliza mzozo. Ili kuzirejesha jumuiya za makundi mawili kuishi pamoja, Fondation Kadima kwa msaada wa tume ya HCR imejitolea kuwasaidia kuleta amani. Mazungumzo hayo yaliyofanikisha makubaliano ya amani yaliyotiwa saini tarehe 14 Desemba mwaka jana na kuwasilishwa rasmi leo yaliyohusisha majimbo hayo mawili kupitia mawaziri wa mambo ya ndani ya majimbo hizo. Pia wepo wasimamizi wa Demba na Mweka na viongozi wa makundi mawili walioweka watu wao katika njia ya amani na kuwachana kabisa na vitendo vya uvunjifu wa amani kati ya Bena Milombe na Bulempo kama ilivyoainishwa katika mkataba huu. Raia kumi wa China waliachiliwa huru na mahakama ya Kongo hii siku ya pili huko Bukavu. Mahakama kuu ya Bukavu katika katika Kivu Kusini iliketi katika tukio la kwanza na kutangaza kwamba washtakiwa kumi hawahusiki kwa vyovyote na uchimbaji haramu wa madini katika jimbo hilo. Raia hao kumi wa kichaina walikamatwa huko Bukavu mnamo tarehe tano Januari mwaka tunao na huduma za usalama kama sehemu ya operesheni iliyoanzishwa na gavana wa mkoa Jean Jacques Purusi kuwasaka wageni ambao ni wachimbaji wa utajiri wa ardhi ya Kongo katika mkoa wa Kivu Kusini kinyume cha sheria. Kwa kifupi mjini Kinshasa tuzungumze kuhusu wito huu kutoka kwa wakazi wa Kata Sepe ya Mushi huko Mbudi Siport katika Manispa Monga Fula kwa viongozi wa utawala wa kisiasa. Wanaomba kituo cha polisi kiwekwe hapo. Katika mwezi mmoja dereva wa pikipiki aliuawa mfanyabiashara mmoja na wabadilisha fedha waliibiwa katika eneo hili. Basi hii hapa sehemu ya pili ya idhaa Asante na karibu, katika sehemu hii ya habari zetu. Hali ya usalama yenye kutisha mtaani Beni inamkosesha usingizi mbunge kitaifa Emil Saidi Balikwisha, na mwenye alitembelea eneo hili ili kujionea binafsi hali ya kijamii na kiusalama ya wakaaji wa eneo hilo wakati wa likizo zake za bunge. Katika barua yake ya tarehe 7 Januari mwaka 2025 aliyoituma kwa naibu waziri mkuu na waziri wa ulinzi kitaifa, mbunge huyu aliyepigiwa kura toka Beni jimboni Kivu Kaskazini anazungumzia ukosefu wa usalama unaohitaji hatua za haraka ili kuzuia hali kuwa mbaya zaidi. Mbunge Saidi Balikwisha Emil anazungumza kwenye simu yake. Marke Maru Fimbo. Emil Saidi Balikwisha, wewe ni mwanabunge kitaifa wa mtaa wa Beni. Likizo kibunge yaanza tayari na umezunguka maeneo nyingi mtaani Beni, nini umekiona humu kuhusu hali ya maisha ya wakagaji na ya usalama? Tuko kwenye mapumziko yaani, vacances parlementaire. Tulianzia upande wa Eringeti tukifika Oicha, tumetoka katika sekta ya Ruwenzori na leo hii tuko katika sheferie ya Bashu na mambo ambayo tumeona mahali ambapo tumezunguka ni mambo ambayo haitufurahishe sababu upande wa mashariki wa barabara kubwa hii RN4, tunakustatia kuwa dispositif securitaire iko chini sana, idadi ya majeshi imekuwa ndogo sana, na hata hao wadogo ambao wanapatikana huko unaona condition ambamo wanatumika ndani sizo nzuri. Na ndio maana, wakati tulipozunguka tukiangalia angalia mahali pa moja pamoja ambako adui alikuwa akikatalia siku za mbeleni, lakini kufatana na juhudi za jeshi yetu na ya Uganda wakati walitumika pamoja waliweza kuwaondoa. Sasa hizo kambi ambamo walikuwa ndani sawa Madina Mapubu kambi ya chui vale ya Mwalika loselose lose, na kwingine unaenda kutana ya kuwa effective idadi ya jeshi iko ndogo sana, na mahali pengine unakutana hata hakuna hata jeshi moja na tumepata fununu ya kuwa adui ameanza kuonekana katika barabara mbau Kamango na pembeni ya Kididiwe na katika sekta Rwenzori, na hakuna hata siku tatu tulisikia adui aliingia Loselose na akaua watu, na wengine akawateka nyara, ili naonesha ya kuwa kwa kweli adui amerudi. Na ulimwandikia tayari waziri nchini au sikai na ukingo wa ardhi ya kitaifa tufahamu kilichokupa hii changa kama tunaandikia ministri wa defense ni kumwomba afanye kwa haraka, kuona kama anapata suluhisho kwa hii mambo, sababu kama hafanyi haraka, huyu adui atarisikia kujireorganize na ananja gabulia watu mauaji. Na kitu ambacho tunaomba ministri wa defense ni kumwomba atume askari jeshi wawe wengi huku Beni na Lubero, sababu tukikumbuka vita ya M23 imeacha majeshi wengi wanaondokwa shwa huku Beni, wanapandia huku kwa vita kupambana na hawa wadui wa M23 na tunajua ya kuwa hiyo vita tutaishinda, sababu tuko na jeshi ambao wiko determine, tuko na wapatriote resistant ambao iko determine. Na sasa tungeliomba kwa ministre wa defense kukomble hii mavide yote yenye napatikana huko mteritware ya Beni porke adui ule ambaye ameanza kurudi katika teritware ya Beni ambaye iko ku nostalgike ka mabaze zake za zamani, na bidi huyo adui akutane resistance ya jeshi yetu kwenye zile mabaze zake na tunajua hata sasa hali sio tulivu. hali hapo, pendekezo ni gani kwa wahusika? Tumesikia ya kuwa adui anaweza kuwa ametoka kwenye sekta Rwenzori, amevuka barabara kuu na Riviere Semuliki ili aingilie huko katika vale ya Mwalika se purkua, tuna alerte na kusema yakuwa jeshi ikamate ma disposition a travers ministre wa defense. Ilalamiko tunafikiria imemufikia a travers baruha ambayo tuliandika na tumemwandikia baruha, sio kusema tunaomba repose ya kartasi, ila tunaomba sur terrain tukostate ya kuwa ma effectif militaire zimekuwa renforce. Lakini, ingelibidi tuendeleshe ile ela, na tuhakikishie kuwa mahali ambapo tumeo adui asiweze tena akarudi nyuma na kureokipe ile maeneo. Sasa error ambayo jeshi ama government ilikomentre ni kukongerire zone na tunaiacha bila maefectif militaire ubie, tunatiako maefektif yenye haiko considerable u alore yenye haiko ala hauteur ya kumonter resistance contre menace ya enemi. en tout cas hiyo kitu katika teritwari ya Beni tunalalamika sana na tunaogopa tukisema, ya kuwa kama habara force kama guvernemat haitume idadi nyingi ya majeshi kwa haraka, ili ije ikomple ii mavide, tunariske kulamuka na masurprise adui. Na alishaanja operesa wa vile zamani, kuwaua watu, kuteka mnyara, wengine kuchoma vitu vya watu, hiyo kabisa tutake Emile Saidi Balikwisha, wewe ni mwanabunge kitaifa wa mtaa wa Beni, tunakushukuru. Tujielekeze katika jimbo la Ituri, ambapo visa vya unyanyasaji wa kijinsia vinaendelea kuongezeka hasa katika kembi za wakimbizi hususan mjini Bunia na maeneo yake ya kando kando. Kwa lengo la kupiganisha jambo hili, kitengo cha jinsia cha MONUSCO kiliandaa wiki iliyopita kikao cha kukagua mbinu za kupambana unyanyasaji huo wa kijinsia. Wahudhuriaji ikiwa ni viongozi wa kembi hizi na walimu, walikubaliana kuungana pamoja ili kupiganisha jambo lile. Ni ripoti yenye ameandaa Isak Remoyope. zaidi ya watu makumi nne wakiwemo wakimbizi wa vita na walimu walichunguza aina tofauti za unyanyasi wa kijinsia zilizorekodiwa katika mahali watu wanakusanyika wengi. Pia walionyesha nguvu na udhaifu wa mpango wa kupambana na kijinsia. Walichukizwa hasa na kucheleweshwa kwa kutoa msaada kwa waanga, mamlaka ya asili inayozuia watu kujulisha kwamba walibakwa kwa kuogopa kulipishwa kisasi. Wanakabiliwa na matatizo haya, washiriki walipendekeza ushirika wa kila mtu ili kupambana na jambo hili. Mwalimu mmoja anafasiria Kawaiti. Kulingana na waliokimbia makao yao, hali mbaya ya maisha na ukosefu wa usalama ni miongoni mwa mambo yanayopendelea unyanyasi wa kijinsia kwenye kambi ya wakimbizi. Wanaiomba serikali kuwapa chakula wahanga hao na kurejesha amani katika vijiji wanaotoka, ili kukomesha hili tatizo. Mmoja wao anafasiria: ndio ile ukonafanyikana kwa ukosefu wa chakula, watoto iko natembea huko na kule, mpasaidia badeplase e, chakula vile, hata franga vile Kwa upande wao chumba MUNISCO inayohusika na kijinsia na mashirika mengine yanayofanya kazi katika sekta hii yamejitolea kuongeza au kuzidisha kazi ya kuelewesha watu kwa nia ya kukomesha ukatili wa kijinsia. Alan Rubenga, ofisa katika chumba ya jisia MUNISCO: watu, tulisema kama kaa ya VBG ifo kila mtu anajisikia kuhusika kupiganisha, hata na sisi kama vile tunakua kusindikiza mkadiri ya maformasio ya masensibilizasio, kama vile MUNISCO tutaendelea na kusindikiza ile maini. Mipango yote ABG, iweze kupunguka ndani ya province yetu. Wakati huu visa vya unyanyasi wa kijinsia vinaendelea kurekodiwa katika eneo tofauti ya jimbo la Ituri. Nikiripoti toka Bunya, Izakharia Moyope, Radio Okapi. Mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufata.