Oh, jeshi la Kongo linaomba raia kuwa watulivu na kuhakikishia kwamba linaweka nguvu kubwa ili kutimua waasi wa M23 na washirika wao kila mahali. Ni katika tangazo la jeshi la FARDC iliyotangazwa jana siku ya pili mjini Kinshasa. Ajali ya ndege ya Air Kasai ilifanyika jana siku ya pili katika uwanja wa ndege wa Kongolo jimboni Tanganyika. Hakuna hasara ya maisha ya binadamu ambayo imeripotiwa, alisema msimamizi wa tarafa la Kongolo. Huko Kananga, baadhi ya makazi tayari imechukuliwa na mporomoko wa ardhi. Joseph Moiz Kambulu, mkuu wa mkoa wa Kasai, anasema amechukua hatua ili kuzuia kuendelea kwa mporomoko huo. Asubuhi njema, wasikilizaji wapenzi. Habari kamili. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linafahamisha umma kwamba mapigano dhidi ya mvamizi huyo wa Rwanda yanaendelea kwa pande zote. Haya ndiyo yaliyoonyeshwa katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotangazwa jana siku ya pili mjini Kinshasa na msemaji wa FARDC Generali Silvin Ekenge. Kwa mujibu wa tangazo hiyo, kusini mwa tarafa la Lubero, jeshi la Rwanda na wasaidizi wake wa M23 wamezuiliwa na kurudishwa nyuma. Kwa upande mwingine, adui alifanikiwa kujipenyeza Bweremana huko Kivu Kaskazini na Minova huko Kivu Kusini. Taarifa kwa vyombo vya habari inasema, kila mahali adui anapata hasara kubwa, akipoteza wapiganaji na vifaa. FARDC inatoa wito kwa raia kuwa watulivu na inawataka wasiingie kwenye hofu na habari zisizofaa zinazoenezwa na adui kwenye mitandao ya kijamii. Hatua zote zinatekelezwa ili kuziba njia ya mvamizi na kurejesha amani katika eneo la mashariki mwa nchi yetu, taarifa hiyo inamalizia hivyo. Jimboni Kivu kaskazini, hali ya kibinadamu imezorota sana katika eneo la Kalehe, Minova na Bweremana, kati ya Kivu kaskazini na kusini. Wakati Minova ilikuwa kimbilio la mamia ya familia kutoka Masisi, leo wenyeji wote wa eneo hilo wametawanywa kufuatana na mapigano makali ambayo yamerekodiwa huko tangu siku kadhaa sasa. Watu wengi walijeruhiwa kwa risasi na uharibifu wa mali uliosababishwa na milipuko hiyo, hii siku ya kwanza na asubuhi ya hii siku ya pili, vyanzo vyetu vinaripoti. Sifa Maguru, anatueleza kuhusu hilo kwa undani. Vyanzo vyetu vya habari vinaeleza kuwa wakaazi waliondoka wengi maeneo ya Luzirantaka, Kashovu, Nganjo na Lumbishi wakielekea Ziralo huko Nyabibwe. Wakaazi wengine walipata hifadhi Butumba, Chondo, Buhanga na Muchibwe kwenye peninsula ndogo ya Bulenga katika usultani wa Buzi, ni katika eneo za Nzulo na Kituku. Mashirika ya raia ya eneo hilo yaongeza kuwa hapo jana boti iliyobeba watu na bidhaa zao waliokuwa wakikimbia mapigano huko Minova kuelekea Nzulo waliokolewa kwa bahati. Boti hiyo iliyowabeba ilipinduka kwa sababu ya kujaa kupita kiasi. Jumanne hii wakazi wengine wa Minova wamewasili Goma kupitia Kasunyu kwenye ziwa Kivu. Bandari ya Kasunyu pia inadhibitiwa na waasi, kama inaeleza vyanzo vyetu, shughuli zote zimezorota , ikiwa ni pamoja na vituo vya afya pale Kalungu. Waliojeruhiwa wanatunzwa na Seiser, kama inafasiria vyanzo vyetu. Goma, Sifa Maguru, Radio Kapi. Katika tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini, tangu Novemba mwaka jana kijiji cha Mamove, kilomita makumi nne na tano magharibu mwa mji wa Beni, kimerejea katika maisha ya kawaida baada ya mfululizo wa mashambulizi ya waasi wa ADF ambayo yalisababisha vifo vya watu wengi hapa. Hali hii tulivu inayoonekana ni matokeo ya kuwepo kwa wanajeshi kutoka kwa majeshi ya Kongo na Uganda waliotumwa katika eneo hilo. Hata hivyo, huku baadhi ya wakazi waliokimbia eneo hilo wameanza kurejea, wanasema wanakabiliwa na matatizo mengi kama vile ukosefu wa maji safi au huduma za afya. Ajali ya ndege ya Air Kasai ilifanyika hii jana siku ya pili katika uwanja wa ndege wa Kongolo, jimbo la Tanganyika. Msimamizi wa tarafa la Kongolo aliyekwenda eneo la ajali alitangaza kuwa ndege iliyobeba sigara kutoka Goma haikuweza kushuka vizuri uwanjani, iliishia porini kabla ya kuwaka moto. Hakuna hasara ya maisha ya binadamu ambayo imeripotiwa, alisema bei ya petroli imepanda tangu siku fulani sasa katika mji wa Beni huko Kivu Kaskazini, imetoka kwa franga elfu tatu mia tano hadi elfu nne mia tano au hata franga elfu tano za Congo kwa lita moja katika baadhi ya maeneo ya mauzo. Uhaba wa bidhaa hii ya petroli kwenye soko la ndani ndiyo chanzo cha hali hii ambayo inaathiri sana raia. Andre Kitenge anatupa maelezo. Kwa wauzaji wa mafuta wanaojulikana kama Kadafi, lita inajadiliwa kati ya franga za Kongo 1450 na 1500 wakati kwenye pompe bei ya lita imewekwa kwa franga za Kongo 3700. Kukosekana kwa mafuta katika mpaka wa Kasindi Lubiria ndiyo sababu ya ongezeko ili, wanasema wafanya biashara, hali ambayo inatiri sana raia. Kwa hivyo bei ya safari ya taksi ya pikipiki imepanda sana, ikipanda hadi elfu mbili ya franga la Kongo au hata ine, ikilinganishwa na franga elfu moja siku chache zilizopita. Likmashara, prezidenti wa makampuni ya mafuta ya muji wa Beni anabainisha kuwa hakuna ukosefu wa mafuta katika muji wa Beni. Anafafanua hali hii kwa kusitasita kwa wafanyakazi ya kiuchumi kufuata ushuru mpya wa bei kutoka Kasindi Lubiria, mahali pa kuingilia kwa bidhaa hizi Kulingana na yeye, ongezeko la bei kati ya wauzaji wa mafuta ni uvumi tu. Maoni pia yaliyotolewa na gundi ya akad, ambacho kinawaalika waendeshaji wa shughuli za kiuchumi kutoa magari yao kutoka kwa magala ya kuzingatia ushuru mpya wa foroda. Kumbuka kwamba bei ya lita moja ya mafuta kwenye pomp inabaki kuwa franga la Kongo 136 katika muji wa Beni. Nikiripoti muji Beni, mimi ni Andre. Uhaba wa bidhaa za petroli unaonekana katika jiji la Bukavu katika siku za hivi karibuni. Bei za usafiri zimeongezeka na sababu kuu inaonekana kuwa uhaba wa mafuta kwa meli za mafuta. Za Kivu Kusini hakuna ongezeko hawa walidumisha bei za orodha ya bei inayotoka kwa wizara ya kitaifa ya uchumi. Rachel Kesembangu kwa maelezo zaidi katika usomi wa Jean Kasami. Kwa wachuuzi wa mafuta ya gari maarufu Kadafi bei imepanda toka franka za Kongo 3500 hadi 5000. Hiyo inasababisha pia kupanda kwa nauli ya uchukuzi, raia wanalalamikia hiyo. Kamati ya wachuzi wa mafuta inasema kwake yeye, bei haijabadilika, inabaki ile ile ya franka za Kongo 3717.6 litri moja, bei ambayo inajulikana rasmi. Irbekenge anasema uhaba wa mafuta ya gari jimboni Kivu ya Kusini ni matokeo ya vile nchi zinazozalisha mafuta hayo zinasimamisha kwanza shughuli za uzalishaji na kwamba nchi ambako mafuta yanapitia kuja Kivu ya Kusini, Rwanda, Kenya na Tanzania nazo pia hazipati kitu. Irbe Kenge, msemaji wa shirika la wachuuzi mafuta Jimboni Kivu ya Kusini, anatuliza mioyo akisema ni uhaba wa kawaida kila mwanzo wa mwaka, na kwamba mafuta yatakuweko kama kawaida siku za usoni. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Huko Kananga, wilaya ya Kamai, ambapo jumba la kifalme la Atne linajengwa iliyo katika awamu ya ukarabati kwa fedha kutoka Benki ya Dunia kunatishiwa na miporomoko mengi ya ardhi. Baadhi tayari imeporomosha manyumba na inaendelea, ikiwemo ile ya Kamai Savikas. Mkuu wa mkoa alikuwepo hii siku ya kwanza. Joseph Mois Kambulu amejitolea kuzuia kuendelea kwa mporomoko huu kwa fedha za serikali ya mkoa. Francois Kadima amekusanya habari hiyo. Inasomwa hapa na Jean Desire Kanyama. Mkoa wa Kamai unatishwa na vichwa vingi vya mporomoko wa udongo, hali huenda kuomba makazi ya haraka wakaji, yaani makao wa ya wamoja yameguswa kabisa mahali fulani, aidha kwenye complex Atene Royal ya Kananga yenye kuwa na mashule tano pamoja na wanafunzi zaidi ya kumi na mnane elfu ni pamoja pia na makao ya zamani ya Nabii Musumbu katika barabara Dumangie yasiyokuwa tena wala tena makao mengi katika barabara unako upande wa Kamai Savincas. Mporomoko mwingine wa udongo umeshambulia eneo hilo na wakaaji wake. Siku ya kwanza, liwale wa jimbo alisindikizwa na kiongozi wa baraza ya bunge la jimbo, alifika nafasi hiyo kwa kutazama hali yenyewe. Joseph Mois Kambundu aliahidi kupunguza vinyume vya hatari hiyo inayotokana na maji ya mifereji kutoka njia ya reli aliomba wataalamu wachungue namna ya kushambulia haraka mporomoko huo wa udongo na kwa waziri jimboni wa makazi ya ukarabati na viwanda vya serikali aongozi haraka utume wa kiufundi huko. Wakaji wa eneo walifurahishwa na ujio huo, waliwali wa wali jimbo wakiwa na matumaini ya suluhisho kwa kuwaopoa katika shida hiyo. Na barabara nyingi za huduma za kilimo ziko katika hali mbaya sana katika jimbo la Kwango. Angalizo hilo limetolewa na mkuu wa baraza la wakulima wa mkoa wa Kwango ambaye anachukizwa na hilo. Kulingana na Seforie Kwengo, hali hii hairahisishi uhusiano kati ya tarafa tano na Kenge, mji mkuu wa jimbo hilo. Kwa sababu hiyo, ni vigumu kuhamisha bidhaa za kilimo kutoka ndani ya jimbo hadi kwenye vituo vikuu vya matumizi. Anadhani kuwa hali hii inazidisha umaskini wa wakulima na anasihi barabara zifanyike kisasa ili kufungua sehemu hii ya nchi. Tunamkaribisha Ronelin Di Bonera kwa sehemu ya pili ya idhaa hii. Karibuni Radio Kapi invite en swahili Asante na karibu katika sehemu hii ya habari zetu. Hali ya usalama yenye kutisha mtani Beni inamkosesha usingizi mbunge kitaifa Emil Saidi Balikwisha, na mwenye alitembelea eneo hili ili kujionea binafsi hali ya kijamii na kiusalama ya wakaaji wa eneo hilo wakati wa likizo zake za bunge. Katika barua yake ya tarehe 7 Januari Januari mwaka 2025 aliyoituma kwa naibu waziri mkuu na waziri wa ulinzi kitaifa, mbunge huyu aliyepigiwa kura toka Beni jimboni Kivu Kaskazini anazungumzia ukosefu wa usalama unaohitaji hatua za haraka ili kuzuia hali kuwa mbaya zaidi. Mbunge Saidi Balikwisha Emil anazungumza kwenye simu yake. Marke Maru Fimbo. Emil Saidi Balikwisha, wewe ni mwanabunge kitaifa wa mtaa wa Beni. Likizo kibunge yaanza tayari na umezunguka maeneo nyingi mtaani Beni, nini umekiona humu kuhusu hali ya maisha ya wakazi na ya usalama? Tuko kwenye mapumziko yani, vacances parlementaires, tulianzia upande wa Eringeti tukifika Uicha, tumetoka katika sekta ya Rwenzori na leo hii tuko katika sheferi ya Bashu, na mambo ambayo tumeona mahali ambapo tumezunguka ni mambo ambayo haitufurahishe, sababu upande wa mashariki wa barabara kubwa hii RN4 tunakostatia kuwa dispositif securitaire iko chini sana, idadi ya majeshi imekuwa ndogo sana na hata hao wadogo ambao wanapatikana huko, unaona condition ambamo wanatumika ndani sizo nzuri, na ndio maana wakati tulipozunguka tukiangaliangalia mahali pamoja pamoja ambako adui alikuwa akikatalia siku za mbeleni, lakini kufatana na juhudi za jeshi yetu na ya Uganda, wakati walitumika pamoja, waliweza kuwaondoa. Sasa hizo kambi ambamo walikuwa ndani, sawa Madina mapubu buu kambi ya chui, vale ya chui, vale ya mwarika Loselose lose, na kwingine unaenda kutana ya kuwa effective idadi ya jeshi iko ndogo sana, na mahali pengine unakutana hata hakuna hata jeshi moja na tumepata fununu ya kuwa adui ameanza kuonekana katika barabara mbau Kamango na pembeni ya Kididiwe na katika sekta Rwenzori. Na hakuna hata siku tatu tulisikia adui aliingia Loselose na akauwa watu na wengine akawateka nyara. Hili linaonesha ya kuwa kwa kweli adui amerudi, na ulimwandikia tayari waziri nchini au sikai, na ukingo wa ardhi ya kitaifa tufahamu kilichokupa hii chang kama tunaandikia ministri wa defense ni kumwomba afanye kwa haraka, kuona kama anapata suluhisho kwa hii mambo, sababu kama hafanye haraka, huyu adui atarisikia kujireorganize na ananja gabulia watu mauaji. Na kitu ambacho tunaomba ministri wa defense ni kumwomba atume askari jeshi wawe wengi huku Beni na Lubero. Sababu tukikumbuka vita ya M23 imeacha majeshi wengi wanaondokwa shwa huku Beni wanapandia huku kwa vita kupambana na hao adui wa M23, na tunajua ya kuwa hiyo vita tutaishinda, sababu tuko na jeshi ambao iko determine, tuko na wapatriote resistant ambao iko determine, na sasa tungeliomba kwa ministre ya defense kukumble hii mavide yote yenye napatikana kwa territoire ya Beni porque adui ule ambaye ameanza kurudi katika territoire ya Beni ambayo iko nostalgic kwa mabazi zake za zamani, na bidi huyo adui akutane resistance ya jeshi yetu kwenye zile mabazi zake. Na tunajua hata sasa hali sio tulivu hali hapo. Pendekezo ni gani kwa wahusika? Tumesikia ya, ya kuwa adui anaweza kuwa ametoka kwenye sekta ya Ruwenzori, amevuka barabara kuu na Riviere Semuliki ili aingilie huko katika vale ya mwarika sipurkua tuna tuna alerte na kusema ya kuwa jeshi kamate ma disposition atravers ministre wa defense. Ilalamiko tunafikiria imemufikia atravers barua ambayo tuliandika na tumemwandikia barua, sio kusema tunaomba repose ya kartasi, ila tunaomba sur terrain tukostate ya kuwa ma effectif militaire zimekuwa renforce, lakini ingelibidi tuendeleshe ile ela na tuhakikishie ya kuwa mahali ambapo tumeona do adui asiweze tena akarudi nyuma na kureokipe ile maeneo. Sasa erreur ambayo jeshi ama government ilikometre ni kukonkerire zone na tunaiacha bila maefectif militaire ubie, tunatiako maefektifu yenye haiko konsiderable uu alore, yenye haiko ala hauteur ya kumonte resistance contre menace ya enemi antuka hiyo kitu katika teritwari ya Beni tunalalamika sana na tunaogopa tukisema ya kuwa kama habara force kama guvernemat haitume idadi nyingi ya majeshi kwa haraka, ili ije ikomble ii mavide, tunariske kulamuka na masurprise adui na lishanja operesa wa vile zamani, kuwaua watu, kuteka mnyara wengine, kuchoma vitu vya watu. Hiyo kabisa tutake Emile Saidi Balikwisha, wewe ni mwanabunge kitaifa wa mtaa wa Beni, tunakushukuru. A, tujielekeze katika jimbo la Ituri ambapo visa vya unyanyasaji wa kijinsia vinaendelea kuongezeka hasa katika kembi za wakimbizi hususan mjini Bunia na maeneo yake ya kandokando kando. Kwa lengo la kupiganisha jambo hili, kitengo cha jinsia cha MONUSCO kiliandaa wiki iliyopita kikao cha kukagua mbinu za kupambana unyanyasaji huo wa kijinsia. Wahudhuriaji ikiwa ni viongozi wa kembi hizi na walimu, walikubaliana kuungana pamoja ili kupiganisha jambo lile. Ni ripoti yenye ameandaa Isaac Remo Yope. zaidi ya watu makumi nne wakiwemo wakimbizi wa vita na walimu walichunguza aina tofauti za unyanyasi wa kijinsia zilizorekodiwa katika mahali watu wanakusanyika wengi. Pia walionyesha nguvu na udhaifu wa mpango wa kupambana na kijinsia. Walichukizwa hasa na kucheleweshwa kwa kutoa msaada kwa waanga, mamlaka ya asili inayozuia watu kujulisha kwamba walibakwa kwa kuogopa kulipishwa kisasi. Wanakabiliwa na matatizo haya, washiriki walipendekeza ushirika wa kila mtu ili kupambana na jambo hili. Mwalimu mmoja anafasiria. Ndani ya komiti yenye watu baya yatambua kama ni magumu. Pale saipepuruke mtu apate kazi ifoo akue arsele bamwambie uvie alete sexe uvie franca kwa kupiganisha ile ifo committee de gestion de près et kw dynamique na justice itumike pana kazi yake kama ilivyokuwa kawaida. Kulingana na waliokimbia makao yao, hali mbaya ya maisha na ukosefu wa usalama ni miongoni mwa mambo yanayopendelea unyanyasi wa kijinsia kwenye kambi ya wakimbizi. Wanaiomba serikali kuwapa chakula wahanga hao na kurejesha amani katika vijiji wanaotoka ili kukomesha hili tatizo. Mmoja wao anafasiria. Ndio ile iko nafanyikana kwa ukosefu wa chakula, batoto iko natembea huko na kule kusaidia ba deplase chakula vile, hata franga vile, ile tasaidia me, ile tapunguza nini, mara moja ile kate violasi mambo mengine haiko kusema bana baka ye kubaka iko anatamani anapenda, miaka yake njoko chini sana, mambo ya ukosefu kwa upande wao chumba Munisco inahusika na kijinsia na mashirika mengine yanayofanya kazi katika sekta hii yamejitolea kuongeza au kuzidisha kazi ya kuelewesha watu kwa nia ya kukomesha ukatili wa kijinsia. Alain Rubenga, ofisa katika chumba ya jinsia Munisco kunivo zao. tulisema kama kaya ya VBG ifo kila mtu anajisikia kuhusika kupiganisha, hata na sisi kama vile tunakuwa kusindikiza mkadri ya maformation ya masensibilisation, kama vile munisco tutaendelea na kusindikiza ile ya ile mipango yote ABG iweze kupunguka ndani yetu. Wakati huu visa vya unyanyasi wa kijinsia vinaendelea kurekodiwa katika eneo tofauti ya jimbo la Ituri. Ni kiripoti toka Bunya, Izakharia Moyope, Radio Okapi. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufata.