Radio Capi. Oh, Mashirika ya kiraia ya Lubumbashi yanaomba viongozi waimarishe usalama mjini kufuatana na visa vya mauaji ambavyo vinaendelea huko. Ujumbe wa wakazi wa Punda na Bangu huko Binza Delvo katika Manispa Ngaliema walifanya kikao asubuhi ya leo siku ya tatu mbele ya makazi ya waziri wa miundombinu wanamuomba wanamwomba kuhusika katika kupigana dhidi ya kusonga mbele kwa mporomoko wa Bolikango. Jimboni Maniema shughuli za kiuchumi zimepungua baada ya vipindi vya siku kuu za Krismasi na mwaka mpya, wanasema baadhi ya wafanyabiashara wa Kindu wakielezea kwamba wanapitia wakati mgumu. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, na hii ndo habari kamili. Uhalifu wa mjini unaendelea kuzungumzwa katika jiji la Lubumbashi, jimboni Hoka Tanga, na hofu inazidi kushika kasi, hasa kutokana na visa vya maiti kuokotwa huku na kule katika jiji nzima. Kuanzia mashirika ya kiraia hadi mwananchi wa kawaida, kila mtu anadai viongozi wa kisiasa waimarishe usalama kwa kuwaondoa wavunja sheria wote mjini. Kwa upande wao polisi wanawatuliza na kuwaomba wananchi kuwaamini na kushirikiana nao ili kuwaondoa katika jiji hilo wale wote wanaopandikiza ugaidi. Huko Kivu Kaskazini, ambako tunaelekea, hali ya utulivu mdogo inarejeshwa baada ya saa sita mchana hii, karibu na mji wa Ngungu iko katika tarafa la Masisi kwa mujibu wa vyanzo kadhaa vya usalama katika eneo hilo, tangu saa tatu na nusu asubuhi hii siku ya tatu, eneo la ngungu kati limerejea mikononi mwa waasi wa M23. Huu ni mwisho wa mapigano makali ambayo yamewakutanisha tangu jana siku ya pili dhidi ya FARDC na washirika wao zaidi ya hayo, utulivu umeonekana tangu hii siku watatu asubuhi, wa karibu na Kibumba, tarafa la Nyiragongo. Kati ya saa tano usiku jana na saa nane asubuhi ya hii siku watatu, eneo hili pia lilikuwa uwanja wa mapigano kuzunguka vilima vya Nditi na Kanyabuki, magharibi mwa Kibumba, katika mbuga la wanyama la Virunga. Vyanzo kadhaa vya habari vinathibitisha udhibiti wa vilima hivi na jeshi la Kongo tukisalia jimboni humo, ni kati ya franga elfu tano na elfu sita za Kongo, kiasi ambacho lazima kilipwe wakati wa kutembelea gereza kuu la Munzenze huko Goma. Kashfa hiyo inafanywa na wanafamilia fulani wanaowatembelea wapendwa wao. Baadhi kwa mujibu wa ushuhuda wao wanakata tamaa kuwatembelea wafungwa kwa kukosa pesa. Wanatoa wito wa kuingilia kati kwa viongozi wa mkoa na wasimamizi wa magereza. Denis Lukeso ambaye alipitia matukio hayo anatuambia katika ripoti hii inayosomwa na, na Rosali Zawadi. Unapofika katika uwanja wa gereza la Munzinze, utaona kwenye kona ya kushoto timu ndogo ya maafisa wa polisi wawili au watatu wameketi kwenye jengo ndogo. Karibu nao bidon tupu ya lita makumi mbili, sio ya kuteka maji, lakini ni ndani ya chombo hiki ambapo wamimina noti za franka za Congo wanazolazimisha kwa kila mgeni anayekuja kumwona ndugu yake aliyefungwa. Mbali kidogo, wanawake wengine wawili ambao ni raia wanahusika na uchunguzi. Hapa pia lazima uache franka za Congo elfu moja. Kwa umbali wa mita tano hivi unafika sasa mbele ya lango kuu la kuingilia gereza kapita amewekwa mlangoni. Bila kuficha analazimisha elfu mbili za franka za Congo. Mara tu ndani, mfungwa mwingine anajitokeza kukuelekeza kwenye chumba cha wageni. Huyu pia unamlipa elfu moja unaposubiri kuwasili kwa ndugu yako aliye gerezani. Lazima umlipe mtu aliyeteuliwa kutafuta wafungwa. Yote unayolipa inafanya jumla ya franka za Congo elfu sita. Tulipo mhoji mkurugenzi wa gereza hilo alisema anafahamu hali hiyo na ametoa taarifa kwa uongozi wa polisi Goma. Rosalie Zawadi, Radio Kapi. Mkoa wa Kivu Kusini umekata hatua kubwa katika vita dhidi ya uchimbaji madini haramu wa rasilimali zake za madini. Raia watatu wa China wamehukumiwa miaka saba ya kazi ya kulazimishwa na faini ya dola elfu mia sita za Kimarekani. Hukumu hiyo iliangukia jana siku ya pili jioni katika mahakama kuu ya Bukavu. Jean Kasami anatueleza kuhusu hilo. Mahakama ya Daraja la Juu Bukavu ilihukumu wananchi watatu wa Uchina sababu ya makosa kemkem kem. Makosa hayo ni pamoja na ujangili wa kipesa, kukaa katika nchi ya ugeni bila vibali, kuuza na kumiliki madini bila ruhusa ya serikali na kuna pia ukiukaji wa utaratibu katika biashara ya madini zaidi ya hukumu ya kifungo cha miaka saba wanalipishwa fidia ya dola 1600 za Marekani. Na pesa walizokutwa nazo wakati walifungwa zilishikwa na sheria ambayo iliziweka katika fuko la serikali dola 400,000 na lengo 10 ya dhahabu. Mwamuzi mkuu yeye alikuwa anapendekeza wapewe adhabu ya kifungo cha miaka kumi na walipishwe fidia ya elfu dola mia tano, bali hukumu ya chini ndiyo ikakubaliwa na mahakama. Hukumu ilitangazwa siku ya pili, kumi na nne Januari, saa za jioni. Maamuzi hayo yanaridhisha iwali wa Kivu ya Kusini Jean Jacques Purusi ambaye alipeleka wa China hao watatu mahakamani kwa uungwaji mkono na waziri wa mambo ya ndani Jacquemain Shabani Bukavu. Jean Kasami Radio Okapi. Kama nilivyotanguliza, ujumbe wa wakazi wapatao makumi mbili kutoka vitongoji vya Punda na Bangu huko Binza Delvaux katika manispa Ngaliema walifanya kikao asubuhi ya leho siku ya tatu mbele ya makazi ya waziri wa miundombinu huko Binza Pijon. Wanaume na wanawake hawa walikwenda kuomba kuhusika kwake kupigana dhidi ya kusonga mbele kwa mporomoko wa Bolikango. Huu tayari umeporomosha nyumba kadhaa, kwa sasa unatishia kukata barabara inayounganisha Delvo na manispa Selembao. Ujumbe huo kwa bahati mbaya haukupokelewa na waziri Alain Alimasi. Mmoja wa watu mashuhuri wa kitongoji cha Punda akielezea kusikitishwa kwao kwenye kipaza sauti cha Blaise Shindani Kambala, Benjamin Mudumbi na Sulamit Kipuni. Tunakuja juu ya probleme ya erosion Bolikangu, manyumba inaenda, njia inakatika, inakuwa juma mzima depuis balituma maangen inaikala omomau njia inakatika, erosion manyumba inaenda njo tulisema tunakuja kuona ministre wa travaux publics, kome iko karibu hapa, ni voisin tukuye tumuoneshe ashuke ende aone mambo yenye erosion inakatika juu yenjo mason yenjo mwenye anapasha kutengeneza erosion njo kazi yenye alibeba. Basi tuna regrete tunafika hapa, bagarde yake bana tupromettre ke anatuambia atatupokea, me anatoka banapika tu banatufukuza, bagarde banatuachilia, anaenda bila hata kutuambia kitu. Me anashusha vitre ya mtugari yake kwa kutupepea. Ile ni kucheza vrema na watu. Anabeba charge ya republiki mzima juu nani cote infrastructure me wakati population inakuya juu ya situation ya erosion iko mtu wa edps sloga le peuple anaitupa wapi? Kiongozi wa Ngaliema alipoulizwa alitangaza kurejea kwa kazi ya kupambana na mporomoko huu. Je, Merci Mai Banzi Lwanga anawaomba watu hawa watulie kwa sababu tayari serikali imezungumza na kambuni inayohusika na kazi hii. Kwa habari nyingine, Caritas Development inalaani ukiukwaji wa mkataba wa makubaliano uliotiwa saini kati ya serikali na kanisa Katoliki kuhusiana na malipo ya mishahara ya walimu kupitia Eford, taasisi ya fedha ya maendeleo ya ujenzi kwa mujibu wa Padri Ferdinand Batubu, mkurugenzi wa jimbo la Karitas Kisangani, shule 517 zinazowakilisha waalimu 4741 ziliondolewa kwenye orodha ya vyuo vinavyolipwa na Karitas. Hayo aliyasema jana, siku ya pili, wakati wa mkutano na waandishi wa habari uliolenga kufafanua malipo ya waalimu jimboni Chopo na wakidai mishahara yao ya mwezi Disemba iliyopita ambayo bado haijapokelewa, walimu wenye hasira kutoka mkoa wa Maindombe walipora vifaa na mali ya dayosisi kunako ofisi ya Karitas katika mji wa Inongo hii, wakati wa maandamano ya papo hapo jana siku ya pili, kudai malipo ya mwezi huu. Kwa mshtuko mkubwa, mkuu wa Caritas Maindombe analaani vikali tabia hii iliyoonyeshwa na walimu, akielezea kuwa ni ukatili na kutoheshimu viwango vya maandamano. Hata hivyo, Padre Emmanuel Ndoite anaeleza kuwa kuchelewa kwa malipo si jukumu la Caritas, bali ni la serikali ya Kongo ambayo bado haijatoa fedha za kuwalipa walimu hao. Maneno ya Padri Emmanuel Nduite yamechaguliwa na Irene Mboma Luzolo na kutafsiriwa hapa na Marsial Kizabya Mungu. Mina shanga na kuchukizwa sana kwa tabia ya walimu wenye walivabia kwa kutupa majiwe vituo vyetu bila rusa ni kama uh, kenkeleri yetu fasi ambao tunajenga eneo yetu ya kazi ya mpya na wafanya kazi yetu, kuna bango ambalo limeharibiwa kwa sababu ilipigwa majiwe na kisha ufungaji wetu wa jua, jua kwa kuleta umeme pia umeharibishwa, pia umeharibishwa. Wanatushtaki vibaya kwa sababu Karitas hakuwahi kupokea pesa na kuchelewa malipo yenye haitegemewi na Karitas, bali ni wajibu wa taasisi ya Kongo ambao haijatoa fedha zinaohitajikwa kwa Efod kulisha akaunti zote, zote za taasisi ya Karitas. Kwa hivyo tunasema kwamba jukumu la Karitas alipo katika swali kwa kuchelewa Wow, en cause pour, uh, le retard de paye. Baada ya vipindi vya siku kuu za Krismasi na mwaka mpya, baadhi ya waendeshaji uchumi wa Kindu Jimboni Maniema wanasema wanapitia nyakati ngumu. Hii kulingana na wao ni kutokana na ukosefu wa uwingi wa wateja katika huduma zao. Hivi ndivyo ilivyo katika nyumba fulani za uchapishaji na kwa wapiga picha fulani. Florence Kizalunga alikutana na baadhi yao na kutupa ripoti hii. Waendeshaji wengi wa kiuchumi tuliokutana nao wanasema kwamba baada ya sikukuu, siku hizi karibu hawana ajira, hakuna msisimko na hakuna shughuli za maana kwa sasa, kitu ambacho kinapunguza mapato yao ya kila siku. Sadiki Abubakari yeye ni msimamizi wa Asegrap. Janvier Fevrier tunekaka na magumu zaidi makazi na njaka mwe Mars tunaenda vile me tunachungaka organisme ndio tunatumika na tunapata mpe mwaya shi kutumika ya kulipa leta kulipa nyumba. Hivyo hivyo kwa wapiga picha hawa, wamesema kwamba zaidi ya hayo wanasii kwanza kusakinishwa kwa maabara ya picha huko Kindu. Ramazani Mugeni Ramo, yeye ni mmoja wao. hapa kwetu Kindu si ba preneur de vise atuna tena kazi mingi kisha fete ya bonane na Noel yenye lipita hapa, tunaomba kubakubwa ya inchi batusaidie kutujengea masite turistike yenye batu batakuwa nakuya kuangalia se batu banakuya kuangalia kutembea kuona ile kitu kilifaniziwa na bafotografi banajiinstale pale banako na kamata mafoto. Neno ya pili tunaomba batu lete labo ya impresion ya mafoto paske Kindu muzima hatuna labo ya impresion ya mafoto. Hawa waendeshaji uchumi pia wanaomba msaada kutoka kwa mamlaka za mkoa kwa mafanikio ya shughuli zao. Nimeripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Kapi. Basi, hii hapa sehemu ya pili ya idhaa inaletwa na Ronelin ti Bonera. Mtukufu msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili habari zetu. Tunampokea mgeni wetu ikiwa ni Sadam Patanguli mmoja kati wazee mashuhuri toka usulutani wa Bashu tukisalia huko Beni mwenye anazungumzia uboreshaji wa uzalishaji wa madhao ya shamba katika eneo hili, hii ikiwa ni matokeo ya utulivu ulioshuhudiwa katika usulutani huo kwa zaidi ya mwaka mmoja. Lakini changamoto kubwa yenye kubaki imekuwa iyo ya kutokuwepo kwa barabara za kupeleka mazao ya shamba sokoni. Sadam Patanguli amezungumza na Sadam Patanguli. Jambo, jambo, jambo. Wawa ni mojawapo ya wasimamizi ya kijamii ya usultani wa Bashu, tuko katika muda wa mavuno wa maharagwe kunako maeneo yenu, tunaweza kuelewa kinapitika kipi kwa, kwa sasa? Tunaweza kusema ya kwamba yote yanapitika kama kawaida kulingana na miaka zilizopita, kwa sababu siku hizi Mungu iko anasaidia. Kwanza usalama upo na wakulima wiko wanatosha maharagwe ndani ya Graben kuyaelekeza katika miji mbalimbali mbali kubwa kubwa kwa sababu wale wasiofahamu usulutani wa Bashu wanazani ya kama hiyo maharagwe ambayo yanatoka huko ni maharagwe ya kuweza kulisha tu usulutani wa Bashu ama ya kuweza kulisha muji wa Butembo, lakini maharagwe yanayoondoka katika usulutani wa Bashu yanalisha hadi wananchi wanaopatikana Kinshasa, wanaopatikana Kisangani, wanaopatikana Lubumbashi. kwa hiyo kuna shida kubwa tunayo ndani ya Graben, ni hali mbovu ya barabara. Barabara ziko katika hali isiyokuwa nzuri. Ni muda mwafaka wa kuweza kuambia gavana mkubwa wa jimbo ya kwamba inabidi awaambie wale watu wanaokarabati barabara wajikaze, wafanye juu chini, wafanye kazi yao kwa sababu wanalipisha ushuru, wanalipisha pesa kwenye vizuizi mbalimbali mbali, ili waweze kutengeneza hizo barabara. Kwa sababu kuna watu wengi wanaondoka katika muji wa Beni, muji wa Butembo, wilaya ya Lubero mm, wanakuwa na mashaka makubwa sana ya kuweza kutosha maharagwe ndani ya Graben kuyafikisha hadi katika miji mikubwa mikubwa. Na ndiyo maana tunasema katika usulutani wa Bashu tuna maharagwe mengi, na barabara isiwe kikwazo kikubwa cha kuweza kuondosha maharagwe ndani ya tarafa la Bashu kuyaelekeza katika miji mikubwa mikubwa ya nchi yetu, kwa sababu ndani ya usulutani wetu ni ukulima ndio urithi mkubwa ambao tunao na ndio kazi kubwa ambao tunafanya katika usultani wa Bashu. Na tunaweza kuelewa ni, ni kipimo wala idadi ngapi kupitia wala tukikadirisha kwa toni. Yale ambayo tunajua ni kwamba tunalima maharagwe mengi zaidi, na kwa sasa mtu akikwambia kama tuna toni hivi, toni fulani huyu anakudanganya kwa sababu tuna bilioni na mabilioni ya toni ambazo zinaondoka ndani ya Graben kuelekea katika vijiji vingine vingine. Na Saddam, unafikiri wanaweza kurekebisha wala kutengeneza namna gani kazi ya mavuno ya maragwe katika usultani wa Bashu? Ya kwanza ni kuweza kuboresha hali ya usalama, kwa sababu wakiboresha hali ya usalama kuna wafadhili mbalimbali mbali, kuna vikundi mbalimbali mbali ambavyo vina vifaa vya kuweza kuendesha mlimo vizuri sana wakileta meshin kutoka nchi mbalimbali, ili tuweze kulima maharagwe mengi zaidi kuliko yale ambayo tunalima leo, kwa sababu maharagwe ambayo yanaondoka leo katika Graben ni maharagwe ambayo imelimwa kwa nguvu za wakaaji wanalima kupitia jembe, lakini tukileta trekta, tukileta mashine mingi kutoka nchi zingine inaweza kutusaidia tuweze kutoa maharagwe mengi, ila pia tunaweza kuomba kwa mashirika mbalimbali zisizokuwa za kiserikali, tunaweza kuomba pia kwa makampuni mbalimbali mbali. Zinaweza kuleta kampuni zao katika usultani wa Bashu na wanafanya kazi zingine za kuweza kuondosha hiyo maharagwe, kuweza kutengeneza vitu vingine kwa sababu watakuwa tayari wiko na maharagwe nyingi sana ndani ya usultani wa Bashu na itaweza kuwarahisishia wao wenyewe kazi na inarahisishia wakulima kazi, kwa sababu wakulima hawataondoka katika vijiji vyao ili waende kuuza maharagwe hayo katika vijiji vingine. Sadame, patangule, acha nikumbushe huko moja, wasimamizi kijamii, kuna usultani wa Bashu. Tunakushukuru sana, ni mimi nawashukuru. Tuondoke jimboni Kivu Kaskazini na kujielekeza huko Ituri, ambapo katika mji wa Bunya mamia wanawake wafanyabiashara wa soko la Yambi na wateja wanaotembelea eneo hili la umma wanapata ugumu wakwenda sababu, wa kwenda chooni mchana kutwa, sababu ni ukosefu wa vyoo katika soko hili linalopatikana katika minispa ya Mbunya. Baadhi ya wachuuzi wanasema wanakojua chini ya kahala, jambo lenye limekuwa likileta hatari kwa afya ya kinamama, kama anavyotueleza Mwenzetu Sadiki Abubakar katika ripoti hii. Soko ya Yambi, eneo maalumu ya kuuzisha mamboga za majani, viungo na samaki, imepatikana katika mji kwenye komini la Mbunya na imezungukwa na manyumba za watu pia mashule. Tatizo ni kwamba soko hiyo imekosa cho. Apa tuko naishi kumagumu, papa tuko nateseka, mambu ya twalete sie bamama kulinda mikoyo wakati murefu iko nasumbua. Papa tuko kumagumu, wakati nyingine tuko naenda nangaika ku masomo kule, mainfeksio manini tuko kuriske kabisa. Hapa kusoko hili tunalia na baongozi batuangalilie ile maneno bakie bachunguze kwanja hali yetu, tuko naishi ndani ya soko ya yambi. Mama huyo mwingine mwendesha biashara medai ya kuwa wamama wote wanaoendesha biashara katika eneo hilo wamesumbuka na kufanya haja kiolela katika soko. Bisi batujenge batima ya bieme toilette na kosekana kwenye mama atasaidiana, haiko juu soko ya mbii. Mama mtoba anapita mingi tu, si mama hawezi pacha sema mama sana, mwanaume au moyo atafute kwenye atajisulaje. Bien mais kuma depot tukwenda kuta mikoyo ya watu bacha kola kola kuma sachet, tunakuta ba mikoyo chini ya keka inatupatia kashida sana, na mikoyo ya mtu mwingine kuko ba malali na tuko ba toto kidogo kidogo ba bebe, kuna tambara tambara Kui soko, batenda guza miko, kumbasa kwa ngambo lake. Prezidenti wa wauzishaji na wabebaji samaki katika soko hilo ameshtumu hali ya kuwa kiongozi wa soko ya Yambi amewafunga kila mara wa mama wanaoshtakiwa kuendesha haja kiolela katika soko na kuwalazimisha fidia nyingi, kwa hali ya kuwa amenena soko imekosa choo mama bika fa ba beje fa si manapenda kuba buchiki chini ya keka mambo mabaya mimba wezi ngaika na bukoyo fa si tamkuta njo ata deposer pa le juu esia hivi. chef du marché kakuta hivi anafunga bao alipisha mande vile tukaenda vile ku commune tutalipa tena mande yulu. Ni mnyampara wa commune ya Mbunya, kamisa mkuu Jean-Marie Fwamba amenene ya kuwa kando kando na soko kwenye ofisi ya karta ya Yambia ya kumepatikana cho hata kama ni ya kulipa. Amewaomba wamama hao kujielekeza eneo huko hata kama ni mbali kidogo, mbali mbali na... Na hayo kamisa mkuu Jean Marie Fwamba ameshuhudia juhudi ya viongozi wa commune ajili ya kuyajenga cho katika soko ya Yambi. Tatizo ni kwamba kwa sasa hakuna eneo maalum ama fasi ambao kunaweza kujengwa cho katika soko hiyo Bunya. Sadiki, Abubakar, Radio Kapi. Naam. Na huo ndo mwisho wa habari, asante kwa kutufuata na jioni njema kwenu, kwa herini.