Mahitaji ya matibabu na kibinadamu yanazidi kuongezeka zaidi katika mji mkuu wa tarafa la Masisi jimboni Kivu kaskazini. Shirika la madaktari wasio na mipaka nchini Kongo, MSF, inatoa tahadhari hii wakati hali ya usalama katika eneo hilo ikiendelea kuwa tete. Mvua ilionyesha usiku wa kuamkia jana, siku ya pili, mjini Kinshasa, ilisababisha uharibifu wa mali na kifo cha watu katika kata Musei, Manispa Ngaliema. Mjini Bandundu katika jimbo la Kwilu, baadhi ya wilaya ni waathirika wa hali mbaya ya umeme unaotolewa na shirika la umeme la kitaifa SNEL. Wateja wanalalamikia namna wanavyokumbwa na hali hiyo. Asubuhi uh, njema kwenu wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa wote. Jimboni Kivu Kaskazini, mahitaji ya matibabu na kibinadamu yanazidi kuhisiwa katika mji mkuu wa tarafa la Masisi. Mkuu wa ujumbe wa madaktari wasio na mipaka nchini Kongo anatoa tahadhari hii wakati hali ya usalama katika eneo hilo ikiendelea kuwa tete, hii licha ya utulivu mdogo unaoonekana baada ya mapigano ambayo yaliifanyika siku chache zilizopita kati ya waasi wa, wa M23 na jeshi la FRDC linaloungwa mkono na wazalendo katika eneo hili. Mapigano haya yalisababisha kuzorota kwa hali ya kibinadamu na afya, huku takriban watu makumi tisa waliojeruhiwa wakiendelea kutibiwa na timu za MSF katika hospitali kuu ya Masisi. Stefan Godibia yuko kwenye mikrofoni ya Denis Lukeso. Sifa Maguru anatafsiri maneno yake. Kuna wasiwasi mingi kwa ngambo ya usalama wa wafanyakazi wa kibinadamu kama vile wa MSF la, lakini hasa kwa wakaaji. Hii inahatarisha ina mara nyingi hali ya kibinadamu kwa, na, na ya afya kwa sababu ya woga na kukimbia mapambano, wakaaji wengi walikimbia makao yao. Watu waliondoka maeneo kwanza pale Katale kisha pa Masisi na kukimbilia katika ambayo MSF inasaidia. Inakadiriwa kuwa hadi watu elfu kumi wanaokusanyika katika uwanja wa hospitali ambao sio hospitali kubwa, nafasi ni ndogo kabisa. Kwa hiyo hii inaleta mvutano kwenye hospitali ambayo bado inaendelea kufanya kazi yake. Hii ni wazi inaleta mvutano juu ya uwezo wetu wa kutoa hali ndogo za usafi kwa watu hawa. Vyoo vilifurikwa haraka na kupatikana kwa maji ilikuwa vigumu sana inabidi kutumia vema ile sehemu ndogo tunayo huko kivu kaskazini zaidi ya visa mia moja vipya vya wagonjwa wa ukimwi vimetambuliwa katika kambi za wakimbizi karibu na goma haya ni matokeo ya utafiti uliofanywa katika maeneo haya mwanzoni mwa mwaka huu tunao na mpango wa kitaifa wa kisekta mbalimbali mbali wa kupambana na ukimwi penemeles ili kujaribu kuzuia kuenea kwa ugonjwa huo. Mratibu wa Penemeles katika Kivu Kaskazini angependa mashirika ya kibinadamu kuunganisha mfuko wa virusi vya ukimwi katika mfuko wa usaidizi kwa watu waliokimbia makazi yao. Maelezo na Rosali Zawadi. Ikiwa swala la kuwasaidia wahami waishio na ukimwi halitaingizwa kwa haraka katika mpango wa huduma za kibinadamu, kambi zao ziko hatarini ya kuwa mahali pa kuenea kwa ugonjwa huu. Hiki ndicho anachohofia kiongozi wa Penemeles, mpango wa kupambana na magonjwa ya ukimwi, Obe Mungili, ni baada ya siku chache za uchunguzi wa hiari katika kampi kumi za wahami. tunasikia woga ya kuona nombre ya watu mumasiti wenye wanapatikana na VIH ni ba mingi sana, benye banajua hali yabo walitoka na magonjwa mbali, ni kati ya 80 aba pati dawa na abajue kwenye inastairi kwabo kupata dawa, wamupya wenyewe walijua hali yabo, tunakompile ni 113 bamupya. Huyu anaongeza kuwa ikiwa hakuna kitakachofanyika kwa haraka, mwisho wa vita ni watu walioambukizwa na ukimwi watakaorejea katika maeneo yao. Kumbuka kwamba tangu kuanza kwa mzozo huu, shirika za kibinadamu zimelazimika kufanya maamuzi magumu kuhusu majibu ya haraka wanayoleta kwa mahitaji ya wahami, kulingana na fedha chache wanazofikia kuhamasisha. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Okapi. Katika tarafa la Beni, jimboni Kivu Kaskazini, kisa cha kwanza kilichothibitishiwa cha ugonjwa wa mangi pox kimeripotiwa katika mtaa wa afya wa manispa Uicha. Huyu ni mtoto mchanga wa miezi miwili ambaye anaishi na mama yake katika kambi ya wakimbizi wanaoishi katika kambi ya Luvangira. Kulingana na vyanzo vya matibabu, kesi hiyo ilishukiwa mnamo tarehe tano Januari wakati vipimo vilichukuliwa kwa ajili ya uchambuzi hawa walithibitisha kuwa mtoto huyo alikuwa akisumbuliwa na monkeypox. Kesi zingine mbili zinazoshukiwa pia ziliripotiwa katika kambi hiyo ya wakimbizi Arshipe kule Kusa. Muuguzi msimamizi anayesimamia shughuli za kinga na ufuatiliaji wa magonjwa ya mlipuko anaonyesha kuwa hatua zote zimechukuliwa kufuatilia watu walio hatarini na hivyo kuepusha kuenea kwa ugonjwa huo. Wakimbizi makumi mbili waliomaliza mafunzo ya ufundi ya INPP katika mkoa wa jiji la Kinshasa walinufaika na vifaa kutoka sekta mbalimbali, mbali na mfuko wa kuanzia kwa usaidizi wa kifedha kutoka HCR. Hafla rasmi ya uwasilishaji wa vifaa na fedha hizo iliifanyika jana, siku ya pili, tarehe 14 Januari mjini Kinshasa kwa uwakilishi wa tume kuu ya Umoja wa Mataifa inayohusika na wakimbizi HCR. Lengo ni kuwafanya wakimbizi hao wa mijini wajitegemee kupitia mafunzo ya kitaaluma, usaidizi wa ujasiriamali na kuwajengea uwezo juu ya ujasiriamali na elimu ya fedha. Chini ya uandalizi wa pande tatu wa UNHCR, Tume ya kitaifa ya wakimbizi na chama cha maendeleo ya jamii na hifadhi ya mazingira ABC. ni Kinshasa, takriban watu watatu wamefariki kutokana na mvua kubwa iliyonyesha katika mji wa Kinshasa usiku wa kuamkea hisi kwa pili. Mama na watoto wake wawili walipoteza maisha katika kata Musei, manispa Ngaliema, ukuta ulianguka juu ya nyumba yao. Mwingine wa watoto hao yuko hospitali kwa matibabu, alisema je Merci Mai Banzilwanga, kiongozi wa manispa Ngaliema. Zaidi ya hayo bado Ngaliema maporomoko ya ardhi yalitokea kwenye Avenue du Tourisme na kufanya msongamano wa magari kuwa mgumu. Kuhusu mvua, fahamu kuwa kumekuwa na mafuriko katika maeneo kadhaa ya jiji yaliyoko kando ya mabomba na mito, lakini uharibifu ulikuwa mdogo kutokana na kusafisha, kulingana na viongozi wa mitaa. Baadhi ya vitongoji katika mji wa Bandundu, mji mkuu wa Jimbo la Kwilu, ikiwemo kitongoji cha Monusko, ni waathirika wa hali mbaya ya umeme unaotolewa na shirika la umeme la kitaifa SNEL. Wateja katika kata hii ambayo ni makazi ya maelfu ya wakazi pamoja na ligi ya watumiaji wa Bandundu wanalalamikia namna wanavyokumbwa na hathari potofu za umeme. Kwa mkurugenzi wa mkoa wa SNEL Kwilu, ambaye anatambua hali hiyo tatizo hilo litapata suluhu siku chache zijazo, kwa sababu kwa mujibu wake timu zinafanya kazi ya kubadilisha nguzo na nyaya za umeme. Maelezo katika ripoti hii ya Iren Mboma Luzolo, usomi wa Sadiki Abubakar. Ukosefu wa umeme muda wa masaa marefu kwa siku na hata ikija imekatika kila mara, ama tena imetoa nguvu ndogo isiyotosha kwa matumizi ya nyumbani, hizo zote ni matatizo wanaokumbana nao wakaaji wa karta Monisco pa Bandunduville. Wamesikitika kuona namna gani shirika la SNEL hayashuruliki kwa ajili ya kuwatolea umeme kisawasawa. Kwa mjibu wao, umeme wanaopata katika karta hiyo hayaendeshe hata kompyuta wala televisheni. Kwa ngambo lake, prezidenti wa ligi ya watumizi pa Bandundu ameshutumu jambo hilo. Didi Abukani amedai ya kuwa vyombo na vifaa vya wakaaji vimeungua kila mara kupitia umeme hilo, na hiyo imehatarisha pia maisha ya watu wengi, na kwa hiyo ameomba shirika la SNEL iweze kujipiga juu chini, ili waweze kuboresha hali hiyo ya utoaji umeme katika karta ya Monusco pa kwa sababu wakaaji hao wameendelea kulipa nguvu la umeme sawa na wakaaji wote wa Bandunduville. Engenia Prosper Bakuku, akiwa msimamizi wa shirika la SNEL katika jimbo la Kwilu, ameahidi ya kuwa matatizo hizo zote zitatolewa suluhisho hivyo karibuni. Kwa habari za michezo, msanii maarufu wa michezo wa Kongo mtindo wa kach, Edingwe Mapima kwa jina maarufu Moto na Ngenge, amefariki dunia hisi kwa kwanza nchini Moroko, akiwa na umri wa miaka makumi saba na tatu. Kifo chake kinakuja siku chache baada ya kuhamishwa kwa dharura hadi nchini kwa matibabu yanayofadhiliwa na serikali kufuatana na kuzorota ghafla kwa afya yake. Mzaliwa wa Kinshasa, Edingwe alitumia utoto na ujana wake katika manispa Matetee kabla ya kuanza michezo ya kach katika miaka ya elfu moja mia tisa makumi saba. Alijipatia umaarufu kutokana na mtindo wake wa kipekee kama mchezaji wa zamani wa cach Poch Samson ambaye alipigana pamoja naye anavyoshuhudia. Maneno yake yanatafsiriwa hapa na Roneli Ntibonera. Edingwe moto na ngenge un kacher Edingwe Moto na Ngenge ni bingwa aliyetaka kujaribu kila kitu na mwenye aliamini kwamba anaweza kufanya kila kitu. Alikuwa mwanamsumbwi ama kacher maarufu zaidi nchini Kongo. Ni lazima kusema, huyo alitaka daima kuwa juu kwenye jukwaa na ambaye hakutaka kusaulika, na zaidi ya hayo alifanya kila kitu ili kushinda pambano. Wakati nasema kwamba alikuwa akifanya kila kitu na kuruhusu kila kitu, inamaanisha kwamba mwanzoni Edingwe hakukuwa na a ulozi kama tulivyojua. Kwa siku zake za mwisho hapo mbeleni, aliitwa mwanaume wa nguvu za kikatili, na hakukuwa na nywele hizo. Alikuwa na kichwa kinachonyolewa na alikuwa mwenye nguvu zaidi kupitia mwili wake. Ila ni wakati wa mwaka 1918 ndipo Edingwe alipojulikana kama moto na Ngenge, na ni hapo alianza kutumia vitu vingine kama vile hadisi za uchawi na mambo mengine. Maoni yaliyochukuliwa na kanishi mkongo na kakia kewa. Kwa sasa tunamkaribisha Ronelindi Bonera kwa kipindi cha pili cha habari. Karibuni mtukufu msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili habari zetu. Tunampokea mgeni wetu, ikiwa ni Sadam Patanguli mmoja kati wazee mashuhuri toka usulutani wa Bashu tukisalia huko Beni mwenye anazungumzia uboreshaji wa uzalishaji wa madhao ya shamba katika eneo hili, hii ikiwa ni matokeo ya utulivu ulioshuhudiwa katika usulutani huo kwa zaidi ya mwaka mmoja. Lakini changamoto kubwa yenye kubaki imekuwa hiyo ya kutokuwepo kwa barabara za kupeleka mazao ya shamba sokoni. Sadam Patanguli amezungumza na Marco Marofimbo. Sadam Patanguli, jambo. Jambo. Wawa ni mojawapo ya wasimamizi ya kijamii ya usultani wa Bashu, tuko katika muda wa mavuno wa maharagwe kunako maeneo yenu, tunaweza kuelewa kinapitika kipi kwa, kwa sasa? Tunaweza kusema ya kwamba yote yanapitika kama kawaida kulingana na miaka zilizopita, kwa sababu siku hizi Mungu iko anasaidia. Kwanza usalama upo na wakulima wiko wanatosha maharagwe ndani ya Graben kuyaelekeza katika miji mbalimbali mbali kubwa kubwa kwa sababu wale wasiofahamu usulutani wa Bashu wanazania ya kama hiyo maharagwe ambayo yanatoka huko ni maharagwe ya kuweza kulisha tu usulutani wa Bashu ama ya kuweza kulisha muji wa Butembo, lakini maharagwe yanayoondoka katika usulutani wa Bashu yanalisha hadi wananchi wanaopatikana Kinshasa, wanaopatikana Kisangani, wanaopatikana Lubumbashi. kwa hiyo kuna shida kubwa tunayo ndani ya Graben ni hali mbovu ya barabara. Barabara ziko katika hali isiyokuwa nzuri. Ni muda mwafaka wa kuweza kuambia gavana mkubwa wa jimbo ya kwamba inabidi awaambie wale watu wanaokarabati barabara wajikaze, wafanye juu chini, wafanye kazi yao kwa sababu wanalipisha ushuru, wanalipisha pesa kwenye vizuizi mbalimbali mbali ili waweze kutengeneza hizo barabara. Kwa sababu kuna watu wengi wanaondoka katika muji wa Beni, muji wa Butembo, wilaya ya Lubero wanakuwa na mashaka makubwa sana ya kuweza kutosha maharagwe ndani ya Graben kuyafikisha hadi katika miji mikubwa mikubwa. Na ndiyo maana tunasema katika usultani wa Bashu tuna maharagwe mengi, na barabara isiwe kikwazo kikubwa cha kuweza kuondosha maharagwe ndani ya tarafa la Bashu kuyaelekeza katika miji mikubwa mikubwa ya nchi yetu, kwa sababu ndani ya usultani wetu ni ukulima ndio urisi mkubwa ambao tunao na ndio kazi kubwa ambayo tunafanya katika usultani wa Bashu. Na tunaweza kuelewa ni, ni kipimo wala idadi ngapi kupitia wala tukikadirisha, kwa toni yale ambayo tunajua ni kwamba tunalima maharagwe mengi zaidi, na kwa sasa mtu akikwambia kama tuna toni hivi, toni fulani huyu anakudanganya, kwa sababu tuna bilioni na mabilioni ya toni ambazo zinaondoka ndani ya Graben kuelekea katika vijiji vingine vingine. Na Saddam, unafikiri wanaweza kurekebisha wala kutengeneza namna gani kazi ya mavuno ya maragwe katika usultani wa Bashu? Ya kwanza ni kuweza kuboresha hali ya usalama, kwa sababu wakiboresha hali ya usalama kuna wafadhili mbalimbali mbali, kuna vikundi mbalimbali mbali ambavyo vina vifaa vya kuweza kuendesha mlimo vizuri sana, wakileta mashine kutoka nchi mbalimbali, ili tuweze kulima maharagwe mengi zaidi kuliko yale ambayo tunalima leo, kwa sababu maharagwe ambayo yanaondoka leo katika Graben ni maharagwe ambayo imelimwa kwa nguvu za wakaaji wanalima kupitia jembe, lakini tukileta trekta, tukileta mashine mingi kutoka nchi zingine, inaweza kutusaidia tuweze kutoa maharagwe mengi ila pia tunaweza kuomba kwa mashirika mbalimbali zisizokuwa za kiserikali, tunaweza kuomba pia kwa makampuni mbalimbali mbali. Zinaweza kuleta kampuni zao katika usultani wa Bashu na wanafanya kazi zingine za kuweza kuondosha hiyo maharagwe, kuweza kutengeneza vitu vingine, kwa sababu watakuwa tayari wiko na maharagwe nyingi sana ndani ya usultani wa Bashu, na itaweza kuwarahisishia wao wenyewe kazi na inarahisishia wakulima kazi kwa sababu wakulima hawataondoka katika vijiji vyao ili waende kuuza maharagwe hayo katika vijiji vingine. Sadame wa Patanguli, acha nikumbushe huko, moja ya wasimamizi kijamii kunako Sultani wa Bashu. Tunakushukuru sana. Ni mimi nawashukuru. Tuondoke jimboni Kivu Kaskazini na kujielekeza huko Ituri, ambapo katika mji wa Bunia, mamia wanawake wafanyabiashara wa soko la Yambi na wateja wanaotembelea eneo hili la umma wanapata ugumu wa kwenda chooni mchana kutwa. Sababu ni ukosefu wa vyoo katika soko hili linalopatikana katika manispaa ya Bunia. Baadhi ya wachuuzi wanasema wanakojua chini ya kahala, jambo lenye limekuwa likileta hatari kwa afya ya kinamama, kama anavyotueleza mwenzetu Sadiki Abubakar katika ripoti hii. Soko ya Yambi, eneo maalum ya kuuzisha mamboga za majani, viungo na samaki, imepatikana katika mji kwenye komini la Mbunya na imezungukwa na manyumba za watu pia mashule. Tatizo ni kwamba Soko hiyo imekosa cho apa, tuko naishi kumagumu, papa tuko nateseka mambu ya toilet. Tie bamama kulinda mikoyo wakati murefu iko nasumbua, papa tuko kumagumu. Wakati nyingine tuko naenda nangaika ku masomo kule, mainfeksio manini tuko kuriske kabisa hapa kusoko. Ili tunalia na baongozi batuangalilie ele maneno bakie bachunguze kwanja hali yetu, tuko naishi ndani ya soko yambi. Mama huyo mwengine mwendesha biashara medai ya kuwa Soko, miko, kwa ngambo lake presidenti wa wauzishaji na wabebaji samaki katika soko hilo ameshutumu hali ya kuwa kiongozi wa soko ya Yambi amewafunga kila mara wa mama wanaoshtakiwa kuendesha haja kiolela katika soko na kuwalazimisha fidia nyingi kwa hali ya kuwa amenena soko imekosa choo. Mama bikafara babaje fachi manapenda kuba buchiki ma chini ya keka mambo mabaya mimba hawezi ngaika na bukoyo fachi tamkuta njo ata deposer pale juu aussi a chefu du marché kakuta hivi anafunga bao analipisha mande vile tukaenda vile ku komine tutalipa tena mande yulu ni. Mnyampara wa komine ya Mbunya kamisa mkuu Jean-Marie Fwamba amenena kuwa kandukandu na soko kwenye ofisi ya karta ya Yambi ya kumepatikana cho hata kama ni ya kulipa. Amewaomba wamama hao kujielekeza eneo huko hata kama ni mbali kidogo mbali mbali Ahayo kamisa mkuu Jean-Mari Fwamba ameshuhudia juhudi ya viongozi wa komune ajili ya kuyajenga cho katika soko ya Yambi. Tatizo ni kwamba kwa sasa hakuna eneo maalum ama fasi ambao kunaweza kujengwa cho katika soko hiyo Bunya. Sadiki, Bakar, Radio Kapi, ni hapo tunafika mwisho wa habari a kwa, kwa herini.