Mahitaji ya matibabu na kibinadamu yanazidi kuongezeka zaidi katika mji mkuu wa tarafa la Masisi jimboni Kivu kaskazini. Shirika la madaktari wasio na mipaka nchini Kongo MSF linatoa tahadhari hii wakati hali ya usalama katika eneo hilo ikiendelea kuwa tete. Usafiri wa umma ulirejea katika hali ya kawaida hii siku ya pili asubuhi katika maeneo fulani ya jiji la Kinshasa. Waziri wa uchukuzi wa jimbo la Kinshasa ametoa siku kumi kwa vyama vya usafiri wa umma kuheshimu matumizi ya orodha mpya ya bei ya usafiri. Walimu wa jimbo la elimu la chopo ya pili wanaomba mishahara yao iwekwe mahali pengine pa kupokelea mbalimbali na Karitasi ambayo wanashutumu kwa uchelewi wa malipo ya mishahara yao. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, habari kamili. Jimboni Kivu Kaskazini, mahitaji ya matibabu na kibinadamu yanazidi kuhisiwa katika mji mkuu wa tarafa la Masisi. Mkuu wa ujumbe wa madaktari wasio na mipaka nchini Kongo anatoa tahadhari hii wakati hali ya usalama katika eneo hilo ikiendelea kuwa tete, hii licha ya utulivu mdogo unaoonekana baada ya mapigano ambayo yaliifanyika siku chache zilizopita kati ya waasi wa M23 na jeshi la FARDC linaloungwa mkono na wazalendo katika eneo hili. Mapigano haya yalisababisha kuzorota kwa hali ya kibinadamu na afya, huku takriban watu makumi tisa waliojeruhiwa wakiendelea kutibiwa na timu za MSF katika hospitali kuu ya Masisi. Stefan Godibia yuko kwenye microfone ya Denis Lukeso. Sifa Maguru anatafsiri maneno yake. Kuna wasiwasi mingi kwa ngambo ya usalama kwa wafanyakazi wa kibinadamu, kama vile wa MSF lakini hasa kwa wakaaji. Hii inahatarisha mara nyingi hali ya kibinadamu kwa na, na ya afya, kwa sababu ya woga na kukimbia mapambano. Wakaaji wengi walikimbia makao yao, watu waliondoka maeneo kwanza pale Katale, kiisha pa Masisi na kukimbilia katika hospitali ambayo MSF inasaidia. Inakadiriwa kuwa hadi watu elfu kumi wanaokusanyika katika uwanja wa hospitali, ambao sio hospitali kubwa, nafasi ni ndogo kabisa. Kwa hiyo hii inaleta mvutano kwenye hospitali ambayo bado inaendelea kufanya, kufanya kazi yake. Hii ni wazi inaleta mvutano juu ya uwezo wetu wa kutoa hali ndogo za usafi kwa watu hawa. Vyoo vilifurikwa haraka na kupatikana kwa maji ilikuwa vigumu sana. Inabidi kutumia vema ile sehemu ndogo tunayo tukisalia. Huko Kivu Kaskazini, hali imechanganyikiwa. Hii siku ya pili katika mji wa Ngungu, tabaka ufamandi wa kwanza, tarafa la Masisi. Asubuhi mapigano makali yalizuka kati ya jeshi la Kongo na muungano wa M23 AFC. Milipuko ya silaha nzito nzito na nyepesi ilisikika hadi mwendo wa saa tano alfajiri kwa saa za huko, kulingana na vyanzo vyetu katika eneo hilo. Wakati jeshi la Kongo na wazalendo walikuwa wameudhibiti mji wa Ngungu kwa muda wa wiki moja, waasi wa M23 ambao walikuja kwa nguvu mpya waliishambulia mwendo wa saa kumi asubuhi. Vyanzo vingine vya habari vinadai kuwa mji huu ulio kwa umbali wa kilomita kumi na tano kutoka Rubaya. Inasemekana kwamba umegawanywa tangu saa mbili asubuhi kwa saa za huko: jeshi la Kongo linadhibiti sehemu moja, wakati nyingine imekaliwa tena na waasi. Hili linaleta taharuki kubwa miongoni mwa wakazi wa pahali ambao walilazimika kukimbia tena baada ya kurejea makwao kwa muda mfupi. Huko Kivu Kaskazini, zaidi ya visa mia moja vipya vya wagonjwa wa ukimwi vimetambuliwa katika kambi za wakimbizi karibu na Goma. Haya ni matokeo ya utafiti uliofanywa katika maeneo haya mwanzoni mwa mwaka huu. Tunao na mpango wa kitaifa wa kisekta mbalimbali mbali wa kupambana na ukimwi Penemeles, ili kujaribu kuzuia kuenea kwa ugonjwa huo. Mratibu wa Penemeles katika Kivu Kaskazini angependa mashirika ya kibinadamu kuunganisha mfuko wa virusi vya ukimwi katika mfuko wa usaidizi kwa watu waliokimbia makazi yao Maelezo na Rosali Zawadi. Ikiwa swala la kuwasaidia wahami waishio na ukimwi halitaingizwa kwa haraka katika mpango wa huduma za kibinadamu, kambi zao ziko hatarini ya kuwa mahali pa kuenea kwa ugonjwa huu. Hiki ndicho anachohofia kiongozi wa Penemeles, mpango wa kupambana na magonjwa ya ukimwi, Obe Mungili. Ni baada ya siku chache za uchunguzi wa hiari katika kampi kumi za wahami, tunasikia woga ya kuona nombre ya watu mumasite wenye wanapatikana na VIH ni ba mingi sana, benye banajua hali yabo walitoka na magonjwa mbali ni 480 abapati dawa na abajue kwenye inastairi kwabo kupata dawa. Wamupya wenye walijua hali yabo tunakompile ni 113 bamupya Huyu anaongeza kuwa ikiwa hakuna kitakachofanyika kwa haraka, mwisho wa vita ni watu walioambukizwa na ukimwi watakaorejea katika maeneo yao. Kumbuka kwamba tangu kuanza kwa mzozo huu, shirika za kibinadamu zimelazimika kufanya maamuzi magumu kuhusu majibu ya haraka wanayoleta kwa mahitaji ya wahami kulingana na fedha chache wanazofikia kuhamasisha. Goma, Rosali Zawadi, Radio Okapi. Katika tarafa la Beni jimboni Kivu Kaskazini, kisa cha kwanza kilichothibitishiwa cha ugonjwa wa monkeypox kimeripotiwa katika mtaa wa afya wa manispa Uicha. Huyu ni mtoto mchanga wa miezi miwili ambaye anaishi na mama yake katika kambi ya wakimbizi wanaoishi katika kambi ya Luvangira. Kulingana na vyanzo vya matibabu, kesi hiyo ilishukiwa mnamo tarehe tano Januari, wakati vipimo vilichukuliwa kwa ajili ya uchambuzi hawa walithibitisha kuwa mtoto huyo alikuwa akisumbuliwa na monkeypox. Kesi zingine mbili zinazoshukiwa pia ziliripotiwa katika kambi hiyo ya wakimbizi Arshipe kule Kusa. Muuguzi msimamizi anayesimamia shughuli za kinga na ufuatiliaji wa magonjwa ya mlipuko anaonyesha kuwa hatua zote zimechukuliwa kufuatilia watu walio hatarini na hivyo kuepusha kuenea kwa ugonjwa huo aliyepigiwa simu na Gilen Kasasia, kulikuwa mtoto wa miezi miwili ambao aliweza kukuwa na alama ya variole de singe, tunasema makipox na huyu mtoto anakuwa kusite deplase. Tuliweza kuandika wote ambao waliweza kumkamata na wazazi ambao wanakuwa karibu na yeye. Tuliendelea vile kuona kama hakuna watu wenyewe wanaonyesha alama ya hii ugonjwa. Kulikuwa watu wane ambao waliweza kuonyesha ile alama, kwa sasa wanakuwa vile kusetemu, wanafatwa na vipimo vyavyo kuisha ukamatiwa, tunangoya matokeo na tuliweza kuambia watu wote ya kama tufanye angalisho, sharti tuweze kunawa mikono kila mara, na tuliweza kuonesha wakaaji ya kwanza wasiwe na woga. Hii ugonjwa unapita haraka wakati mtu anafika mbio kwa dawa. Tufanye angalisho <tipulia> Usafiri wa umma ulirejea katika hali ya kawaida hii siku ya pili asubuhi, katika maeneo fulani ya jiji la Kinshasa. Mabasi, mabasi madogo madogo na teksi zinaonekana tena sana kwenye barabara, baada ya kutoonekana kwao hii siku ya kwanza, ni mfano wa kitambo. Hata hivyo, mashariki na sehemu ya magharibi mwa jiji, hali bado ni ngumu hii siku ya pili. Ikumbukwe kwamba siku kumi zimetolewa kwa vyama vya usafiri wa umma ili kuongeza uelewa miongoni mwa wadau katika sekta hii kuhusu matumizi ya orodha mpya ya bei ya usafiri. Haya ndiyo yaliibuka katika kikao cha hisi kwa kwanza mjini Kinshasa, kati ya waziri wa uchukuzi wa jimbo hilo Bob Amiso na wawakilishi wa vyama hivi. Tukisalia mjini Kinshasa, takriban watu watatu wamefariki kutokana na mvua kubwa iliyonyesha katika mji wa Kinshasa usiku wa kuamkea hisi kwa pili. Mama na watoto wake wawili walipoteza maisha katika kata Musei, manispa Ngaliema, ukuta ulianguka juu ya nyumba yao. Mwingine wa watoto hao yuko hospitali kwa matibabu, alisema je Mersi Mayi Banzilwanga, kiongozi wa manispa Ngaliema. Zaidi ya hayo bado Ngaliema, maporomoko ya ardhi yalitokea kwenye Avenue du Tourisme na kufanya msongamano wa magari kwa mgumu. Kuhusu mvua, fahamu kuwa kumekuwa na mafuriko katika maeneo kadhaa ya jiji yaliyoko kando ya mabomba na mito, lakini uharibifu ulikuwa mdogo kutokana na kusafisha, kulingana na viongozi wa mitaa <tune> Waalimu wa jimbo la elimu la chopo ya pili wanalaumu ucheleweshwaji wa malipo yao ya kila mwezi kutoka shirika la Caritas Development. Wanasema kwamba kwa jumla ya miezi miwili ya mishahara yao wamelipwa tu mwezi mmoja wa Disemba iliyopita, wakati walikuwa wanasubiri mishahara ya mwezi wa Novemba na Disemba. Kulingana na wao, hali hiyo inavuruga uendeshaji mzuri wa shughuli za shule. Mkuu wa sindiketi yao Fredi Kirongozi anasema kwamba walimu wa wameshindwa kufanya kazi kama ipasavyo kwa sababu ya hali hiyo. Wanaomba mishahara yao iwekwe mahali pengine pa kupokelea mbalimbali mbali na Karitas, kama vile shule zengine zimefanya zikielekeza mishahara yao katika benki nyingine. Waziri wa elimu jimboni anasema kuwa anaelewa hali hiyo. Simo Masimango anasubiri barua ya malalamiko ya walimu wa kuhusu swala hilo ili aone cha kufanya. Kwa kuwasaidia. Kwa habari za michezo, msanii maarufu wa michezo wa Kongo mtindo wa Kach Edingwe Mapima kwa jina maarufu Moto na Ngenge amefariki dunia hisi kwa kwanza nchini Moroko akiwa na umri wa miaka makumi saba na tatu. Kifo chake kinakuja siku chache baada ya kuhamishwa kwa dharura hadi nchini kwa matibabu yanayofadhiliwa na serikali kufuatana na kuzorota ghafla kwa afya yake. Mzaliwa wa Kinshasa, Edingwe alitumia utoto na ujana wake katika manispa Matete, kabla ya kuanza michezo ya catch katika miaka ya elfu moja mia tisa makumi saba. Alijipatia umaarufu kutokana na mtindo wake wa kipekee, kama mchezaji wa zamani wa catch Poch Samson ambaye aliipigana pamoja naye anavyoshuhudia. Maneno yake yanatafsiriwa hapa na Ronelin Ntibonera. Edingwe Moto na Ngenge un catcheur. Edingwe Moto na Ngenge ni bingwa aliyetaka kujaribu kila kitu na mwenye aliamini kwamba anaweza kufanya kila kitu. Alikuwa mwanamsumbwi ama kacher maarufu zaidi nchini Kongo. Ni lazima kusema huyo alitaka daima kuwa juu kwenye jukwaa na ambaye hakutaka kusaulika, na zaidi ya hayo, alifanya kila kitu ili kushinda pambano. Wakati nasema kwamba alikuwa akifanya kila kitu na kuruhusu kila kitu, inamaanisha kwamba mwanzoni, Edingwe hakukuwa na ulozi kama tulivyojua kwa siku zake za mwisho. Hapo mbeleni aliitwa mwanaume wa nguvu za kikatili, na hakukuwa na nywele hizo. Alikuwa na kichwa kinachonyolewa na alikuwa mwenye nguvu zaidi kupitia mwili wake. Ila ni wakati wa mwaka 1918 ndipo Edingwe alipojulikana kama Moto na Ngenge na, na ni hapo alianza kutumia vitu vingine kama vile hadisi za uchawi na mambo mengine. Maoni yaliyochukuliwa na kanishi mkongo na kakia kewa. Kwa sasa tunamkaribisha ronelindi bonera kwa kipindi cha pili cha habari. Karibuni. Haya, katika sehemu hii ya pili tunaanza na mwalikwa ambaye kwa siku ya leo anatoka katika jimbo la Manyema. Yeye ni mratibu jimboni wa taasisi yenye kukuza sekta ya ufugo katika jamii na mambo muhimu mengine yenye kuambatana na sekta hii. Injenia Idumbu Mungazi Silva anafanua hapa hali ya ufugo jimboni Manyema. Sikiliza majibu yake kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga mwenye alimhoji. Ingenia Idumbo Bino Mungazi Silva. Jambo jambo sana Mama Mwariri. Namna gani kazi ya wafugaji inaendelea hapa kujimbo ya maniwa? E, kwa jumla kufatana na utafiti ambao tulifanya ku servisi za kwetu, tulikia kukuta kama 99% ya wafugaji wako wanafuga nyama kwa kuliachilia mbalabala, inaende inaenda inajikulia inalala inje. Kuna lungine utaenda kuta wafugaji wa moya wanalala na nyama nyumba moja ile ya kulala yakulala Alors tulikia kukuta kama ile namna ya kufuga sio namna nzuri, ndio maana tulifanya majifunzo hii ambayo tunamaliza leo na ba representant ya association tatu ambayo tuko tunaakompanye kupitia ngufu ya partenere wetu Padrir, mpaka mwezi wa 12 wa mwaka huu. Nao jinsi nyinyi mnaishi na kusindikiza wafugaji wa manyema eti, tunaweza kuelewa kama kuna idee kidogo juu, tuyue kwamba hapa kwa manyema mfugaji wa kwanza anaweza kuwa na manyama ngapi kwa mfano bo isanikalia, vigumu kukuambia mfugaji wa kwanza wa hapa kumanyema ana nyama bifulani sababu yale ufugaji aichungwe ailindwe. Ingelikuwa kama wapo na tabia ya kufuga nyama kwa namna ya kuichunga na kuilinda, pale tungekuwa na ba precision ya kukupatia. Ila acha nikuoneshe kusema kuna wafugaji wa moja ambao wanaanza kuitika kukubali kufuga nyama kwa kuilinda na kwa kuitunza, na wale si wengi kuile kategori kuko ambao utakuta wapo na nyama makumi tatu, makumi ine hapa ku provinsi yetu ya Manyema. Leo kisha mafunzo yenu, mnataka au wafugaji wakuwe na tabia ya kuweka manyama fasi moja, na hiyo kuweka manyama fasi moja inaomba malisho bora. Eti nyinyi muliweza pia kuwa na wakati wa kuwafunza kuhusu namna ya kufanya chakula yao, kwani hiyo ni shida kubwa. Hawezi kuwa tu wanadepandre na machakula inayotoka mbali. Ndiyo mama Mwariri, siyo tu kuwafunza namna gani ya kufanya chakula, vilevile vile walipata mafunzo kwa namna ya kuyenga manyumba yale ya ufugo kupitia vifaa ambao viko kumijini yetu. Sawa, so, vile miti banyasi mangobo eh, magungu eh, sababu kuna wafugaji ambao wamewaza kama kwa kufuga nyama kwa kuilinda inapasha kuwa mpaka uyenge nyumba asima, ya simaa ya manjanja ya nini. Hapana, ile njunye siye tuko tunakatala vile. Vile tuliwaonesha namna gani ya, ya kukinga ufugo yabo na magonjwa mbalimbali ambao iko inamaniza maufugo, sababu kama au kufanya usafi nzuri, kama hauna yale tabia ya kukuwa na wale wa wapite kila mara kuangalia namna gani nyama zao zinaendelea. Yale yote ni mafaktera ambao iko inaingia ku upungufu wa production ya ufugaji. Sasa, kisha hiyo mafunzo, unawaambia nini wafugaji wote, sio tu wa jimbo la manema kani? Kunakuwa wengine hawakamate na muhimu kazi yao ya ufugaji. Kitu taambia wafugaji ni kusema tuchikazi sana kubadilisha namna yetu ya kufuga kwa sasa, kama tunataka tupate mazao ku ufugo, tusitumaini kama tukiendelea na yale ufugaji ya kuachilia nyama, tunaweza kupata kitu hapana. Tufuge manyama zetu kwa kuzilinda, kwa kuzikinga na mahatari zote, tunaziingia nyumba na tunajikaza kujua namna gani ya kuyapatia chakula kila siku na kuwapatia vilevile matunzo bora, walale mahali pema, na pale wataona kama mazao yao itapanda hata mara mia moja kupitia ile ambao wapo wanapata katika ufugaji ya kuachilia nyama. Hizi ndizo zinatembelea mahali pote. Engineer Idumbo Bin Mungazi. Tujielekeze katika maeneo ya Kasindi Lubiria, tukiwa ndani ya eneo la kijijini linalopatikana katika mtaa wa Beni, jimboni Kivu Kaskazini, ambapo wanamemba makumi tano toka shirika la raia walihudhuria kwenye kikao cha mafunzo ili kujua jinsi gani kuchambua tahadhari za kiusalama na namna gani kutoa majibu, ikiandaliwa na inspection, yenye kujihusisha na masuala ya mitaa. Shughuli hii inapatikana katika mradi yenye kutekelezwa na taasisi ya mambo ya kiraia, ama affaire civile ya Monusco na yenye kulenga kuhimiza na kuongezea ujuzi wana wa memba wa mashirika ya kiraia ili kupiganisha usalama mdogo katika jamii. ni ripoti ambayo ameandaa Mark Barofimbo. Kikao hiki kilichowakusanya zaidi ya hamsini ya wanaharakati wa shirika za raia na wale wa kamati ya kienyeji ya usalama, yalikuwepo pia viongozi wa serikali wakishindikizwa na wale wanaohusika wa na shughuli za shirika la raia ya tume la Munisku. Wanaharakati hawa walitokea Mtwanga, Karuruma, Kiavinyonge, Rugeti, Kasindipor, Lume na Bulongo, maeneo za mtaa ya Beni zinazokumbwa na usalama mdogo. Lengo lilikuwa la kuwapa ujuzi zaidi kuhusu kipi kutoa tahadhari kiusalama kwa kupata jibu alisi Alisema Martin Paluku Bonakawa, inspekta mkuu mtaani kwa maeneo ya Rubiria mkoani Basongora. Ilikuwa pia mda mwafaka kwa wanaohusika na shughuli za kiraia kunako tumi na Monisco kuwaelezea na kuwatolea washiriki wa kikao hiki habari kamili kuhusu muhula wa tumi na Monisco, kazi zake, majukumu zake na masharti zake. Kisha kuelimishwa, washiriki walitoa maoni yao kama yaeleza hapa. Huyo mama tumeongea maneno, tumesikia ya kwamba Monisco haina probleme sasa Mebeba mwia, sana, ni mebeba moya muhimu sana yenye ndaenda explike populasion. Ni neno ya kusema tusione kama balikia au kujua kutuua. Monisko iko na objektif yenye ili baletaka guvernema yo peke njo yenye ili itaka Monisko na manda namanda yenye bameongeza Monisko kukua huku tu profite alokasion, paske tusha la sema mademande mengi kubadepite, hakuna reaksion. Maoni mengine yalizuka toka kwa huyu baba ambaye aongelea kutokujua na kutokuwa na taarifa kamili kuwa chacho cha vurugo na hali ya vuta tuvutane kati ya tume la Monisco na wakaaji. Tumsikilize. formation ilikuwa organize na gouvernement provincial na pia Monisco ya maana yenyewe, nimesikia mformation, akumbe tulikuwa minoras kwa tunaweza kuwa natupia Monisco majiwe, akumbe gouvernement njo ilikuwa na probleme na kuminote. Sababu tulikuwa hatujue mabezwe za Monisco nini naweza fanyisha me konte ni na gouvernement ifahamike kwamba kikao hii ya masiku mawili yalikomeshwa Alhamis 19 Disemba. Huko mapendekezo yalitolewa katika malengo za kuboresha kazi za kutoa tahadhari kiusalama ikifuatishwa na kuweka sahihi na wanaharakati hawa kuendea kuchapa kazi vema. Beni Mark Marufimbo, Radio Okapi. Mwisho wa habari, asante kwa kutufata.