Radio Okapi. Watu watatu waliuawa jana siku ya kwanza na kijana mmoja ambaye inasemekana alisumbuliwa na, na ugonjwa wa akili katika jimbo la Kongo Central tarafa la Seke Banza. Madereva wa usafiri wa umma waliandamana hii siku ya kwanza dhidi ya orodha mpya ya bei ya usafiri wa teksi Iliyotangazwa hivi majuzi na viongozi wa jiji la Kinshasa. Watu wengi walitembea kwa miguu kutokana na hali hiyo. Huko Kivu Kaskazini, zaidi ya familia elfu kumi waliokimbia makazi yao wanaishi katika mazingira magumu, papinga kati, sekta ya Wanyanga tarafa la Walikale. Asubuhi njema na karibuni wasikilizaji wapenzi. Habari kamili kama nilivyotanguliza hapo awali, katika jimbo la Kongo Central tarafa la Sekebanza limerekodi mauaji mara tatu hisi kwa kwanza. Watu hao watatu ni waathiriwa wa kijana mmoja ambaye aliua bila uoga, mmoja baada ya mwingine, wakati hawakuwa wakitarajia. Kamanda wa eneo la polisi Sekebanza ambaye aliyethibitisha taarifa hizo alisema kuwa ni mtoto wa kiume aliyemshambulia baba yake na rafiki wa baba yake kabla ya yeye mwenyewe kuuawa na wananchi. Kwa mujibu wa Kanali Monga Malasi, mshambuliaji huyo alikuwa akisumbuliwa na ugonjwa wa akili baada ya kushika hirizi. Na miili mitano isiyo na uhai iligunduliwa jana siku ya kwanza asubuhi huko Lubumbashi waliuawa katika maeneo tofauti. Kulingana na vyanzo vya usalama, nne katika manispa Kamalondo na mwingine kwenye lango la mfereji unaoelekea kwenye manispa Kapemba. Miili hii ilikuwa na alama za vurugu. Wahusika wa mauaji haya bado hawajajulikana. Hali hii inaleta hofu, kwa sababu katika muda wa wiki moja zaidi ya watu kumi wameuawa huko Lubumbashi na Likasi. Mjini Kinshasa, tuzungumzie kero hizi za usafiri wa umma. Wakazi wengi wa Kinshasa walitembelea kwa miguu au ilibidi kusubiri kwenye vituo vya mabasi kwa muda mrefu. Sababu ni maandamano ya madereva wa usafiri wa umma dhidi ya orodha mpya ya bei ya usafiri wa teksi iliyotangazwa hivi majuzi na viongozi wa jiji la Kinshasa maelezo zaidi na Jean Kasami. Uchukuzi ndani ya taksi na bisi ulikuwa ndani ya hali ya kibaridi baridi asubuhi. Ilipoenea mchana, magari yalianza onekana barabarani, lakini kwa kiwango kidogo. Tofauti na desturi, watu walionekana wakisongamana kando ya barabara, mahali wanazoea kuchukulia taksi na bisi, zaidi pale Kitambo Magazin. Madereva wengi hawakuendelea na wateja wao hadi mwisho wa safari, walikatia mwendo katikati watu waliokuwa na pesa zinazolingana na nauli ya kawaida walikwama katika safari yao. Wengine ambao pato liliruhusu walipe, ndipo waliendelea na gari jingine. Wenye kwenda zando walistajabishwa. Madereva wanasema hawajipati katika mtindo mpya wa bei ya uchukuzi, mpango ambao uliwekwa jumajana na ofisi ya meya wa mji wa Kinshasa. Wakati magari yanakosekana, watembeza pikipiki yapata mia moja wanajipanga kutafuta wateja kitambo magazeni. Na serikali ya jamhuri inachunguza uwezekano wa kupanua elimu bila malipo hadi ngazi ya sekondari. Haya yalisemwa na msemaji wa serikali katika mahojiano ya kipekee yaliyotolewa kwa redio Kapi mnamo hii siku ya kwanza tarehe kumi na tatu Januari kwa Patrik Muyaya. Ahadi ya pili iliyotolewa na rais wa jamhuri ile ya kuboresha uwezo wa ununuzi wa Wakongo iko vizuri na kweli inaendelea. Tujielekeze katika jimbo la Sanguru kwenye barabara ya kitaifa nambari saba ambako daraja la Fuchumo kwenye mto wenye jina moja linalounganisha miji ya Loja na Benadibele liliporomoka wiki moja iliyopita. Ilikuwa wakati wa ubadilishaji wa daraja la zamani na daraja jipya. Daraja hilo la zamani lililoporomoka tangu mwezi Oktoba iliyopita kutokana na hali yake ya uchakavu lilikuwa likibadilishwa. Kulingana na mkurugenzi wa mkoa wa ofisi ya barabara, vibandiko vinavyounganisha madaraja mawili wakati wa operesheni ya kubadilisha daraja la zamani na mpya vililegea na kusababisha kuinamishwa kwake. Mkurugenzi wa ofisi ya barabara mkoani Serge Mukamba alipigiwa simu na Esther Dalafina maneno yake yanatafsiriwa na Jacques Mkongole kuwa na daraja jipya na daraja la nyezo na daraja la zamani la belei belei ililazimika kutolewa ili kuchukua nafasi ya daraja la nyezo. Makutano yaliyounganisha mater bridge na belei bridge ndiyo tuliyokosa kwa upama wa muto mita makumi ine na tano makumi saba na nusu. Tulianza vizuri, lakini kwa vile kulikuwa na daraja la zamani, vipengele vilikuwa vimechoka, tuliondoka Pole na upamo wa muto kufanya makutano tulikuwa karibu kufikia mita sita, kwa sababu kulikuwa na sehemu mbili zilizobaki. Hapa ndipo tulipopata mwelekeo wa upande mwingine. Tulijaribu kunyosha mwelekeo huu, tukasukuma tena kumaliza ya kwanza ya Januari. Tukajaribu kusukuma tena, na upande mwingine uliobaki ukatoa mwelekeo mwingine mkubwa. Tulisimamia kwa kiwango hicho. Kwa sasa tunatafuta njia kuu za kuweka pamoja nyenzo na na kutoa hiyo Peso kisa. Huko Kivu Kaskazini zaidi ya familia elfu kumi waliokimbia makazi yao wanaishi katika mazingira magumu pa pinga kati na katika tabaka jirani za Ihana na Luberike iko katika sekta ya Wanyanga tarafa la Walikale, kwa mujibu wa msimamizi wa mfumo baina ya wakulima wa mabadiliko ya migogoro huko Pinga hawa ni watu waliokimbia kusonga mbele kwa waasi wa M23 kuelekea Pinga tangu mwisho wa mwezi Oktoba mwaka jana anatoa wito wa kuingilia kati ili kujibu mahitaji ya haraka ya watu hawa katika swala la afya na chakula. Julien Mushumba Buunda ameungana hapa kwa njia ya simu na Bernarde Nyangi kijiji Mpinga. Ni zaidi ya familia elfu tano ya waami ndio walioko munamo familia za mapokezi. Hawa walitoka Buleusa, Peti, Kalembe, Katobo, Malemo, Mijenje na Iula kwa upande mwingine, tokea Novemba 2024 angalau asilimia sabini ya wakazi wa Pinga walikimbilia sehemu za Iyana na Luberiki katika mtaa wa afya wa Kibua ni osusa. Munamo maeneo munane ya afya ambapo watu hawa wanapatikana ni aswa Misau, Kimba, Robe, Limangi, Kibua kwenye wako katika hali mbaya, sababu ya kwamba tunapiga yoe kwa viongozi kwa ngazi zote, haswa mashirika za kibinadamu kusaidia watu hawa. Mahitaji ni kwa upande wa afya ya msingi, mahitaji ya chakula, pesa, vitu na hata makazi ya muda. Tukumbuke kwamba mapigano makali yalitokea kati ya jeshi la Kongo na waasi wa M23 katika mwezi mzima wa Novemba mwaka jana, kwenye muhimili wa Kalembe Pinga na kusababisha watu wengi kuyahama makazi yao. Hivi sasa muhimili wa Kalembe hadi Peti, takriban kilomita kumi kutoka Pinga, bado upo chini ya uvamizi wa waasi, vyanzo vyetu vinasema viongozi wa kimila na watu mashuhuri wa maeneo ya Wabira katika jimbo la Ituri wamechukua hatua ya kuunga mkono mchakato wa amani kwa maendeleo ya kijamii na kiuchumi ya vijiji vyao. Ilikuwa siku ya sita pa Irumu kati mwishoni mwa mkutano kati ya viongozi wa jumuiya na viongozi wa makundi ya wanamgambo wa Force Patriotique et Integrationiste du Congo, FPIC kwa kifupi. Wakati wa majadiliano, watu mashuhuri waliwahimiza vijana ambao bado wana silaha kuondoka msituni na kujiunga na jamii zao au wazalendo ambao ndo hifadhi ya ulinzi ya jeshi na kuilinda jamhuri. Tunamsikiliza mbunge wa kitaifa Robert Bungishabaku Kato katika matamshi haya Yaliyokusanywa na Ezekiel Muzalia. Tulikutana washefu yote ya sank chefri Bira kwa kuongea juu ya salama kwa antite yetu ya Wabira. Tunaendelea mpaka pale namna, tulikuwa jana haiko sawa, tuko leo tunaendelea vizuri, lakini kuko mambo yenyewe inaomba tutengeneze ili salama iwezi kurudia kamili kabisa na tusirudi tena nyuma. Tunapatana tuweze kukaa na tuweze kuikalisha vijana wote, kwa sababu kuko programu mpango mzuri yenyewe serikali yetu na panga ya rad hivi vijana wenyewe walichukua silaha wenyewe, wako tayari kwa kuenda kwa rad, waende kwa kudefande inchi na wenyewe wanataka kurudi kwa kazi, warudi nyumbani kwa kazi ya mkono, ili salama ingie kwa muji wetu na tunashukuru Bwana administrateur de territoire namuna natuletea ruhusa tuweze kuendelea na kutembelea matite zetu zote, na kisha yake tutakaa pamoja na viongozi wa vijana wetu wote, ili tuweze kuona namuna gani kila kitu yote itakuwa salama katika Congo Central. Ngazi kuu ambayo inatoa ufikiaji wa bichi ya umma ya jiji la Mwanda sasa imefungwa hadi itakaporekebishwa. Haya ni mojawapo ya maamzi yaliyochukuliwa mwishoni mwa juma na waziri wa utalii wa kitaifa Didie Pambya kwa kushauriana na viongozi wa pahali. Hatua hizi, kufuatana na matatizo ya miundo mbinu na kifo cha mvulana mwenye umri wa miaka kumi na saba kwenye bichi ya hoteli Vilivye tarehe 2 Januari, zinalenga kuhakikisha usalama na ukarabati wa bichi za Mwanda. Waziri wa utalii wa jimbo la Congo Central, Jean Corneli Mbilu, ambaye alitoa taarifa hiyo hi siku ya kwanza kwa Radio Kapi, alisema kwamba ili kuzuia kuzama kwa maji, wasimamizi wa bichi sasa wanalazimika kuweka bendera za kuonyesha kina cha maji ya bahari. Munayoifuata hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio Kapi inayowatangazia kutoka mjini Kinshasa. Kwa sasa, Ronelindi Bonera ameungana nasi humo studioni. Anatujia na kipindi cha pili cha habari. Karibuni Radio Okapi invité en auswy Haya, katika sehemu hii ya pili tunaanza na mwalikwa ambaye kwa siku ya leo anatoka katika jimbo la Manyema. Yeye ni mratibu jimboni wa taasisi yenye kukuza sekta ya ufugo katika jamii na mambo muhimu mengine yenye kuambatana na sekta hii. Injenia Idumbo Mungazi Silva anafanua hapa hali ya ufugo jimboni Manyema. Sikiliza majibu yake kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga mwenye alimhoji. Engenia Idumbo Bino Mungazi Silva, jambo jambo sana, mama mwariri. Namna gani kazi ya wafugaji inaendelea pa ku jimbo ya Maniema? E, kwa jumla kufatana na utafiti ambao tulifanya ku servisi za kwetu, tulikia kukuta kama 9% ya wafugaji wako wanafuga nyama kwa kuliachilia mbalabala, inaende inaenda inajikulia inalala inje kuna lungine utaenda kuta wafugaji wa moya wanalala na nyama nyumba moya ile ya kulala alors, tulikia kukuta kama ile namna ya kufuga siyo namna nzuri. Ndio maana tulifanya majifunzo hii ambao tunamaniza leo na ba representa ya association tatu ambayo tuko tuna akompanye kupitia ngufu ya partenere wetu padrir mpaka mwezi wa 12 wa mwaka huu. Tunao jinsi nyinyi mnaishi na kusindikiza wafugaji wa Manyema eti tunaweza kuelewa kama kuna ide kidogo juu tujue kwamba hapa kumanyema mfugaji wa kwanza anaweza kuwa na manyama ngapi? kwa mfano, bo isanikalia vigumu kukuambia mfugaji wa kwanza wa hapa kumanyema ana nyama bifulani, sababu yale ufugaji aichungwe ailindwe. Ingilikuwa kama wapo na tabia ya kufuga nyama kwa namna ya kuichunga na kuilinda, pale tungekuwa na ba precision ya kukupatia. Ila hacha nikuoneshe kusema kuna wafugaji wa moja ambao wanaanza kuitika kukubali kufuga nyama kwa kuilinda na kwa kuitunza, na wale si wengi. Kuile kategori kuko ambao utakuta wapo na nyama makumi tatu makumi ine hapa ku province yetu ya Manyema. Leo mkisha mafunzo yenu, munataka awa wafugaji wakuwe na tabia ya kuweka manyama fasi moja, na hiyo kuweka manyama fasi moja inaomba malisho bora. Eti nini muliweza pia kuwa na wakati wa kuwafunza kuhusu namna ya kufanya chakula yao kwani hiyo ni shida kubwa. Hawezi kuwa tu wanadepandre na, na machakula inayotoka mbali. Ndiyo Mama Mwariri, sio tu kuwafunza namna gani ya kufanya chakula vilevile, vile walipata mafunzo kwa namna ya kuyenga manyumba yale ya ufugo kupitia vifaa ambao viko kumijini yetu. Sawa so, vile miti banyasi mangobo eh, magungu eh, sababu kuna wafugaji ambao wamewaza wa kama kwa kufuga nyama kwa kuilinda inapasha kuwa mpaka uyenge nyumba asima, ya simaa ya manjanja ya nini? Hapana, ile njuenye siye tuko tunakatala vile. Vile tuliwaonesha namna gani ya, ya kukinga ufugo yabo na magonjwa mbalimbali ambao iko inamaniza maufugo, sababu kama au kufanya usafi nzuri kama hauna yale tabia ya kukuwa na wale waganga wanyama wapite kila mara kuangalia namna gani nyama zao zinaendelea. Yale yote ni mafakteri ambao iko inaingia upungufu wa production ya ufugaji. Sasa kisha hiyo mafunzo, unawaambia nini wafugaji wote, sio tu wa jimbo la Manyema? Kani kunakuwa wengine hawakamate na muhimu kazi yao ya ufugaji. Kitu taambia wafugaji ni kusema tuchikazi sana kubadilisha namna yetu ya kufuga kwa sasa, kama tunataka tupate mazao kuufugo. Tisitumaini kama tukiendelea na yale ufugaji ya kuachilia nyama tunaweza kupata kitu, hapana. Tufuge manyama zetu kwa kuzilinda, kwa kuzikinga na hatari zote, tunaziingia nyumba na tunajikaza kujua namna gani ya kuyapatia chakula kila siku na kuwapatia vilevile matunzo bora, walale mahali pema, na pale wataona kama mazao yao itapanda hata mara mia moya kupitia ile ambao wapo wanapata katika ufugaji ya kuachilia nyama izende zinatembelea mahali pote. Engineer Idumbo bin Mungazi Silva, napigia aksanti. Aksanti sana Mama Mwariri <muchilis> tujielekeze katika maeneo ya Kasindi Lubiria, tukiwa ndani ya eneo la kijijini linalopatikana katika mtaa wa Beni, jimboni Kivu Kaskazini, ambapo wanamemba makumi tano toka shirika la raia walihudhuria kwenye kikao cha mafunzo ili kujua jinsi gani kuchambua tahadhari za kiusalama na namna gani kutoa majibu, ikiandaliwa na inspection yenye kujihusisha na maswala ya mitaa. Shughuli hii inapatikana katika mradi yenye kutekelezwa na taasisi ya mambo ya kiraia afer civil ya MONUSCO na yenye kulenga kuhimiza na kuwaongezea ujuzi wanamemba wa mashirika ya kiraia ili kupiganisha usalama mdogo katika jamii. Ni ripoti ambayo ameandaa Mak Baro Fimbo. Kikao hiki kilichowakusanya zaidi ya hamsini ya wanaharakati wa shirika za raia na wale wa kamati ya kienyeji ya usalama, yalikuwepo pia viongozi wa serikali wakishindikizwa na wale wanaohusika na shughuli za shirika la raia ya tume la MONUSCO. Wanaharakati hawa walitokea Mtwanga, Karuruma, Kiavinyonge, Rugeti, Kasindipor, Lume na Bulongo, maeneo za mtaa ya Beni zinazokumbwa na usalama mdogo. Lengo lilikuwa la kuwapa ujuzi zaidi kuhusu kipi kutoa tahadhari kiusalama kwa kupata jibu ali polisi alisema Martin Paluku Bwanakawa, inspekta mkuu mtaani kwa maeneo ya Tasini Ruberia, mkoani Basongora. Ilikuwa pia mda mwafaka kwa wanahusika na shughuli za kiraia kunako Tumi na Monisco kuwaelezea na kuwatolea washiriki wa kikao hiki habari kamili kuhusu muhula wa Tumi na Monisco, kazi zake, majukumu zake na mashurti zake. Kisha kuelimishwa, washiriki walitoa maoni yao kama yaeleza hapa. Huyo mama: tumeongea maneno, tumesikia ya kwamba Monisco haina probleme, sasa nyemieni mebeba moya muhimu sana enye ndaenda explike population ni, ni neno ya kusema tusione bamonisko kama balikia kujuya kutuua. Monisko iko na objektif enyelibaletaka guvernemayo pekenjo enye ili itaka monisko na manda enye bameongeza monisko kukua huku tuprofite alokazio, paske tusha la sema mademande mengi kubadepite, hakuna reaktio. Maoni mengine yalizuka toka kwa huyu baba ambaye aongelea kutukujua na kutokuwa na taarifa kamili, kuwa chacho cha vurugo na hali ya vuta tuvutane kati ya tume la monisco na wakaaji, tumsikilize. Formasio ilikuwa organize na guvernema provincial na pia monisco. Na maana yenye imesikia mformasio, akumbe tulikuwa minyo rasa, kwa tunaweza kuwa natupia monisco majiwe. Akumbe guvernema njo ilikuwa na problem na komunote, sababu tulikuwa hatujue mabezwe za monisco, nini inaweza fanyisha. Ifahamike kwamba kikao hii ya masiku mawili yalikomeshwa Alhamis 19 Disemba, huko mapendekezo yalitolewa katika malengo za kuboresha kazi za kutoa tahadhari kiusalama, ikifuatishwa na kuweka sahihi na wanaharakati hawa kuendea kuchapa kazi vema. Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi. Naam, ni hapo tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata, kwaherini.