Radio Copy? Oh, copy. Madereva wa usafiri wa umma waliandamana hii siku ya kwanza dhidi ya orodha mpya ya bei ya usafiri wa teksi iliyotangazwa hivi majuzi na viongozi wa jiji la Kinshasa. Watu wengi walitembea kwa miguu kutokana na hali hiyo. Huko Kivu Kaskazini zaidi ya familia elfu kumi waliokimbia makazi yao wanaishi katika mazingira magumu papinga kati, sekta ya Wanyanga, tarafa la Walikale. Katika Kongo Central, bichi ya umma ya jiji la Mwanda imefungwa na waziri wa utalii wa kitaifa DJ Pambya hadi itakaporekebishwa. Maamuzi hayo ni baada ya kifo cha kijana mmoja huko tarehe mbili Januari iliyopita. Hamu jambo wasikilizaji wapenzi, mjini Kinshasa, tuzungumzie kero hizi za usafiri wa umma. Wakazi wengi wa Kinshasa walitembelea kwa miguu au ilibidi kusubiri kwenye vituo vya mabasi kwa muda mrefu. Sababu ni maandamano ya madereva wa usafiri wa umma dhidi ya orodha mpya ya bei ya usafiri wa teksi iliyotangazwa hivi majuzi na viongozi wa jiji la Kinshasa. Maelezo zaidi na Jean Kasami. Uchukuzi ndani ya taksi na bisi ulikuwa ndani ya hali ya kibaridi baridi asubuhi. Ilipoenea mchana, magari yalianza onekana barabarani lakini kwa kiwango kidogo, tofauti na desturi. Watu walionekana wakisongamana kando ya barabara, mahali wanazoea kuchukulia taksi na bisi, zaidi pale Kitambo Magazin. Madereva wengi hawakuendelea na wateja wao hadi mwisho wa safari, walikatia mwendo katikati watu waliokuwa na pesa zinazolingana na nauli ya kawaida walikwama katika safari yao. Wengine ambao pato liliruhusu walipe, ndipo waliendelea na gari jingine. Wenye kwenda Zando walistajabishwa. Madereva wanasema hawajipati katika mtindo mpya wa bei ya uchukuzi, mpango ambao uliwekwa jumajana na ofisi ya meya wa mji wa Kinshasa, wakati magari yanakosekana watembeza pikipiki yapata mia moja wanajipanga kutafuta wateja kitambo magazin. Na serikali ya jamhuri inachunguza uwezekano wa kupanua elimu bila malipo hadi ngazi ya sekondari. Haya yalisemwa na msemaji wa serikali katika mahojiano ya kipekee yaliyotolewa kwa redio Kapi mnamo hii siku ya kwanza tarehe 13 Januari kwa Patrick Muyaya. Ahadi ya pili iliyotolewa na rais wa jamhuri ile ya kuboresha uwezo wa ununuzi wa Wakongo iko vizuri na kweli inaendelea. Tujielekeze katika jimbo la Sanguru kwenye barabara ya kitaifa nambari saba ambako daraja la Fuchumo kwenye mto wenye jina moja linalounganisha miji ya Loja na Benadibele liliporomoka wiki moja iliyopita. Ilikuwa wakati wa ubadilishaji wa daraja la zamani na daraja jipya daraja hilo la zamani lililoporomoka tangu mwezi Oktoba iliyopita kutokana na hali yake ya uchakavu lilikuwa likibadilishwa. Kulingana na mkurugenzi wa mkoa wa ofisi ya barabara, vibandiko vinavyounganisha madaraja mawili wakati wa operesheni ya kubadilisha daraja la zamani na mpya vililegea na kusababisha kuinamishwa kwake. Mkurugenzi wa ofisi ya barabara mkoani Serge Mukamba alipigiwa simu na Esther Dalafina maneno yake yanatafsiriwa na Jack Mkongole kuwa na daraja jipya na daraja la nyezo na daraja la zamani la Belei Belei ililazimika kutolewa ili kuchukua nafasi ya daraja la nyezo. Makutano yaliyounganisha Mater bridge na Belei bridge ndiyo tuliyokosa kwa upama wa muto mita makumi ine na tano makumi saba na nusu. Tulianza vizuri, lakini kwa vile kulikuwa na daraja la zamani, vipengele vilikuwa vimechoka, tuliondoka pole pole na upama wa muto kufanya makutano. Tulikuwa karibu kufikia mita sita, kwa sababu kulikuwa na sehemu mbili zilizobaki. Hapa ndipo tulipopata mwelekeo wa upande mwingine. Tulijaribu kunyosha mwelekeo huu, tukasukuma tena kumaliza ya kwanza ya Januari, tukajaribu kusukuma tena, na upande mwingine uliobaki ukatoa mwelekeo mwingine mkubwa. Tulisimamia kwa kiwango hicho. Kwa sasa tunatafuta njia kuu za kuweka pamoja nyezo na na kutoa huko Kivu Kaskazini, zaidi ya familia elfu kumi waliokimbia makazi yao wanaishi katika mazingira magumu pa Pinga kati na katika tabaka jirani za Ihana na Luberike iko katika sekta ya Wanyanga tarafa la Walikale. Kwa mujibu wa msimamizi wa mfumo baina ya wakulima wa mabadiliko ya migogoro huko Pinga, hawa ni watu waliokimbia kusonga mbele kwa waasi wa M23 kuelekea Pinga tangu mwisho wa mwezi Oktoba mwaka jana. Anatoa wito wa kuingilia kati ili kujibu mahitaji ya haraka ya watu hawa katika suala la afya na chakula. Julien Mushumba Buunda. Ameungana hapa kwa njia ya simu na Bernard Nyangi umwe... kijiji Mpinga ni zaidi ya familia 1500 ya wami ndio walio kumunamo familia za mapokezi hawa walitoka Buleusa, Peti, Kalembe, Katobo, Malemo, Mijenje na Iula. Kwa upande mwingine tokea Novemba 2021 angalau asilimia sabini ya wakazi wa Pinga walikimbilia sehemu za Iana na Luberike katika mtaa wa afya wa Kibua ni osusa munamo maeneo munane ya afya ambapo watu hawa wanapatikana ni aswa Misau Kimba Robe Limangi Kibua kwenye wako katika hali mbaya, sababu ya kwamba tunapiga yoe kwa viongozi kwa ngazi zote, haswa mashirika za kibinadamu kusaidia watu hawa. Mahitaji ni kwa upande wa afya ya msingi, mahitaji ya chakula, pesa, vitu na hata makazi ya muda. Tukumbuke kwamba mapigano makali yalitokea kati ya jeshi la Kongo na waasi wa M23 katika mwezi mzima wa Novemba mwaka jana kwenye muhimili wa Kalembe Pinga na kusababisha watu wengi kuyahama makazi yao. Hivi sasa muhimili wa Kalembe hadi Peti takriban kilomita kumi kutoka Pinga bado upo chini ya uvamizi wa waasi, vyanzo vyetu vinasema. Tukisalia huko Kivu kaskazini hali ya usalama Ilisalia kuwa tete hii siku ya kwanza karibu na mji wa Ngungu, ambako mapigano makali yalifanyika siku nzima kati ya wa waasi wa M23 na askari jeshi wa FARDC de na wapiganaji wa wazalendo, kwa mujibu wa baadhi ya vyanzo vya usalama mkoani humo. Tangu saa mbili asubuhi kwa saa za huko, kumeripotiwa kurushiana risasi kwa silaha nzito nzito na nyepesi katika kijiji cha Mfunzi karibu na Ngungu shambulizi la anga kutoka kilima cha Muremure kinachotazamana na eneo hilo pia liliripotiwa. Kwa mujibu wa vyanzo vyetu vya habari, jeshi na wazalendo wanaendelea na mashambulizi ya kuwatimua waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda, wanaojaribu kujipanga upya karibu na Ngungu. Wakati huo huo, hali ya utulivu inaripotiwa hii siku ya kwanza karibu na Kibumba na Sake ambako ilikuwa eneo la mapigano hii siku ya Jumapili tarehe kumi na mbili Januari. Na katika tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini, kiongozi wa kijiji cha Bapakombe Bakondo, Mwami Ashu Taibo anatoa wito wa kuimarishwa kwa hatua za usalama huko Mayangose gala la chakula cha mji na tarafa la Beni. Haya yanajiri siku moja baada ya shambulizi jipya lililohusishwa na waasi wa ADF, ambalo lilisababisha vifo vya watu watatu. Kwa kiongozi huyo wa kimila, kuibuka tena kwa ukosefu wa usalama katika vijiji vya Mabambila, Kipea yo, Mayangose na maeneo yote ya kilimo ya eneo hili la kimila kunahatarisha kuathiri usambazaji wa chakula kwa wakazi wa mkoa huo. Viongozi wa kimila na watu mashuhuri wa maeneo ya Wabira katika jimbo la Ituri wamechukua hatua ya kuunga mkono mchakato wa amani kwa maendeleo ya kijamii na kiuchumi ya vijiji vyao. Ilikuwa siku ya sita pa Irumu Kati, mwishoni mwa mkutano kati ya viongozi wa jumuiya na viongozi wa makundi ya wanamgambo wa Force Patriotique et Integrationiste du Congo, FPIC kwa kifupi. Wakati wa majadiliano, watu mashuhuri waliwahimiza vijana ambao bado wana silaha kuondoka msituni na kujiunga na jamii zao au wazalendo ambao ndio hifadhi ya ulinzi ya jeshi na kuilinda jamhuri. Tunamsikiliza mbunge wa kitaifa Robert Bungishabaku Kato katika matamshi haya yaliyokusanywa na Ezekiel Muzalia. Tulikutana washefu yote ya Sank Chefri Bira kwa kuongea juu ya salama kwa antite yetu ya Wabira, tunaendelea mpaka pale. Namna tulikuwa jana haiko sawa, tuko leo tunaendelea vizuri, lakini kuko mambo yenyewe, naomba tutengeneze ili salama iweze kurudia kamili kabisa na tusirudi tena nyuma. Tunapatana tuweze kukaa na tuweze kuikalisha vijana wote, kwa sababu kuko programu, mpango mzuri yenyewe serikali yetu na panga ya rad hivi vijana wenyewe walichukua silaha wenyewe, wako tayari kwa kuenda kwa rad, waende kwa kudefendre inchi, na wenyewe wanataka kurudi kwa kazi, warudi nyumbani kwa kazi ya mkono, ili salama ingie kwa mji wetu. Na tunashukuru bwana administrateur de territoire namna natuletea ruhusa, tuweze kuendelea na kutembelea mantite zetu zote, na kisha yake tutakaa pamoja na viongozi wa vijana wetu wote, ili tuweze kuona namna gani katika Congo Central ngazi kuu ambayo inatoa ufikiaji wa bichi ya umma ya jiji la Mwanda sasa imefungwa hadi itakaporekebishwa. Haya ni mojawapo ya maamuzi yaliyochukuliwa mwishoni mwa juma na waziri wa utalii wa kitaifa Jidie Pambya kwa kushauriana na viongozi wa pahali. Hatua hizi kufuatana na matatizo ya miundombinu na kifo cha mvulana mwenye umri wa miaka 17 kwenye bichi ya hoteli bilivyo tarehe 2 Januari zinalenga kuhakikisha usalama na ukarabati wa bichi za Mwanda. Waziri wa utalii wa jimbo la Congo Central, Jean Corneli Mbilu, ambaye alitoa taarifa hiyo hii siku ya kwanza kwa Radio Kapi, alisema kwamba ili kuzuia kuzama kwa maji, wasimamizi wa bichi sasa wanalazimika kuweka bendera za kuonyesha kina cha maji ya bahari. Mnayoifuata hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio Kapi inayowatangazia kutoka mjini Kinshasa. Kwa sasa, Ronelindi Bonera ameungana nasi humo studioni. Anatujia na kipindi cha pili cha habari. Karibuni Radio Kapi, Invite en soy karibu tena, mtukufu msikilizaji. Mwalikwa wetu kwa siku ya leo ni mratibu wa muungano umoja wa Kristu kwa maendeleo Olivier Biamungu Mungu anakuwa akitueleza mengi kuhusu mradi anaotekeleza na shirika lake na lenye kukusanya watoto mia moja makumi tano waliokuwa hapo zamani wakizunguruka kwenye makaburi ndani ya vijiji vya Kaguri na Buvira katika mtaa wa Nyiragongo. Anahujiwa na mwenzetu Rosali Zawadi. Hapa ya um, vilaje Kaguri, tuambie nini mnafanya kwa faida ya watoto wale? Kaguri ni fasi ambapo tumeweka muradi Ukingo. <laughs> inaitwa Ukingo na katika mradi hiyo tumeweka senta zetu za kuwachunga watoto. Kama jinsi mnasikia ukingo, ni ukingo, tunawakinga watoto ambao walikuwa wakiwayawaya kwenye makaburi, ambao walikuwa hawasomi na hawana kitu chochote cha kufanya chakufanya, kama kazi. Sasa sisi kwa pitia msaada wa Element International, tunafanya sasa leo mradi wetu kuwakinga kwenye masenta, wanajifunza vitu mbalimbali ya miko ono na alfabetisation si wanajifunza kukuwa ku, na elimu namna gani wanaweza kukuwa watu wenye kujenga juu ya maendeleo ya nchi. Tunataka wawe faida juu ya nchi pahali ya kukuwa juu la kujikwaa juu ya taifa. Sasa tuna wapokea kwenye senta zetu kila asubuhi, na wanarudia jioni manyumba zao. Wanalala, wanakula hapa asubuhi, wanakunywa bui na mkate asubuhi, kisha na mchana wanakula chakula mbele warudie ku nyumba zao. Leo tunaona mabadiliko yanakuwa nyingi sana, kulingana na jinsi tuliwakutana. Tuna ushuhuda ya wazazi wengi na wengine walikuwa wakichunga watoto wengi, wanatuambia watoto leo hawawazi tena kwenda kwa makaburi, lakini wanawaza sasa, kila asubuhi wanakuja kujifunza na nyumbani mwao wana rudi, wanaanza rudilia vitu walikuwa wakijifunza kwenye masenta ya ya huko wali. Kabla hatujaanza muradi wa ukingo hapa Nyiragongo, watoto walikuwa wakiishi kwenye makaburi, wakikuwa wakilala kwenye makaburi, kusegamia makaburi, kushota mai kwa makaburi juu ya kujenga makamashimu za makaburi, walikuwa wakiombaomba kwenye makaburi na walikuwa wakipata shida nyingi sana huko kwa makaburi. Wakati tulijifunza namna gani watoto wanaishi kule, tukaona wengi wamejeuriwa, wengi wameumia. Sasa tunaona gisi, tukaona gisi wameteseka sana huko, ila hawajui kama wameteseka. Sisi tukasema inabidi tuanze wakinga sasa, tujilete muradi ya ukingo kwa ajili yao. Na, uh, ni watoto ngapi wanafaidia mradi huu kwa sasa? Wanakuwa watoto mia moja hamsini uh, na tano ama saa 55, yaani kwenye hii centre yetu hapa Kaguri kunakuwa watoto uh, 77 na kwa ile centre yingine ya Buvira wanakuwa 78 enfant watoto ambao tunakinga katika uh, centre zetu ni kwamba leo watoto wanaisha kwa makaburi, watu wanaoenda kuzika wataona tena watoto wanaofika kuwakaribia. Uh, kwa sasa kwa kweli, uh, wanapunguka sana, kwa sababu tulijifunza pamoja na viongozi wa mwingine hapa Nyiragongo wa, wa chef de village na chef de groupement pia societe civile na wanotable wengine na wenye wenye makaburi wenyewe, tumejifunza pamoja namna gani watoto wataisha kwenye makaburi. Hata leo kabisa tunaanza kampeni ya kupita mlango kwa mlango, kuambia wazazi watoto hawastahili kwenda kwenye makaburi. Wa chef de village wame fanya yabo strategi ya kutia megafon tayari kwenye makaburi ya message, napita kwa kila mtoto mwenye atanasiwa kwenye makaburi, mzazi wake atalipa. Sasa na watoto fasi zao wako kwenye makaburi, inakuwa vibaya sana kwa watoto kuona maiti ama kuona makaburi. Ijapokuwa sisi hapa uh, tunaona mingi mengi sana watoto wiko wanaenda wanabwa moyo wanatumishwa kama wafanyakazi kwenye makaburi, mtoto wa umri wa miaka 12 wa miaka kumi wa miaka kumi na tatu au wanachimba makaburi, wanashota mai ya kutengeneza beton ya kwenye makaburi wao wanachafunika tena makaburi, wanaingine wako naombaomba kwenye makaburi. Inakuwa shida sana kuona gisi watoto hawaheshimilike, haki za kiwatoto za kitoto haziheshimiliki katika kusosiete, na ingine ile kukua kwenye makaburi inawaletea shida sana ndani ya maisha yao. Sasa sisi tumeona hatuwezi kubali kuacha watoto wateseke vile kwa kuwa tuna haja yao ili Uh, nchi yetu ama province yetu itengenezwe mzuri kwa kuwa wao ni avenir ya kesho. Bwana Olivier bia mungu nakumbusha yakumbwana kwa kiongozi wa shirika Union de Chrétiens pour le Développement accent nakushukuru pia Radio Kapi mjini Beni. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, shirika la kimataifa OEM lilitangaza matokeo ya utafiti wake kuhusu masuala muhimu yenye yanastahili kustawisha usalama mjini Beni na kandokando. Matokeo haya ni mojawapo ya vyombo vitakavyosaidia viongozi kudumisha ukimya na usalama. Itasaidia hata miungano mbalimbali na programu kitaifa yenye kulenga kuwapokonya silaha wanamgambo na kuwarudisha katika maisha ya kawaida na kusaidia miungano mikutano ya kiutu kuambatanisha miradi yao na malengo ya kurejesha amani na maendeleo katika kanda hilo. Ripoti kamili na mwenzetu Mark Marofimbo. utafiti hizo yatoa taswira ya hali ya usalama mjini wa mtaani Beni ili kuwatolea mashirika za kihutu kupanga vema kazi yao kila mmoja kunako asili yake. Maoni ya kwanza ni ya mratibu mkuu wa shirika la Bearik inayosimamia maendeleo na upatanisho ya wakaaji, ambao ripoti ya utafiti hii itawatolea fursa kusonga mbele. Jimi Kihoma: utafiti ikuwa nzuri kabisa kwa sababu sisi kama vile Bearik tuli kuwa katikati wana ya wanamemba ma wa akter ambao walikuwa mise en oeuvre ya projet pilote d'appui au PDDRSS pour la stabilisation, yani imanete plut mikia kuonesha au plus haut niveau yote ambao tulikuwa tukisema ndani ya maraport zetu, wakati tulikuwa tukiorganize madialogue na maforum communautaire. Inagusa vitu vyote vya maisha ya population ya ville ya territoire ya Beni ambao e inahusu kama tunaweza sema na zingine za territoire na ville ya Beni développement, na kwetu binafsi tunawaza kama wa acteur wote humanitaire à sécurité kila mtu akakamata pare yake ndani ya hii ma enquête, ineza kutu permete kufanya ma intervention nzuri ambazo zita répondre ma problème za communauté. Maoni ni yaleyale yale kwa utawala wa Rwenzori ambao viongozi wadhani kwamba wamepata vyombo vya kazi kiufundi kwa kuendesha kazi. Janvier Kasereka Musafiri. Aliwakilisha kiongozi wa usultani wa Rwenzori. Ninashukuru sana kwa kazi ambayo imefanyika, resulta ambayo wametupatia, wametuonesha ni kazi ambayo walifanya vizuri, na inakuwa utii kwetu sisi sawa viongozi kuona namna gani, wapi tunaweza tukanjia na wapi tunaweza tukakomesha kwa nukta fulani fulani, ya kisekurite ya sosiali pia na development. Kuna mahali ambako vuruga vikundi vishikao silaha yalitatiza mno, ripoti hii yatoa mwanga kipi kuendelea, alisema mungine paske se la jene se njuna leta kangu. Ni ya maana paske ina tusaidia kuhamene ba jene yetu kukontribia kudevelope maya mungine yetu. Mwanasheria Omar Kavota mkuu kiongozi wa PDDRCS kwa maeneo ya Beni alipongeza OIM na tumira MONUSCO kwa kuchapa kazi kwa pamoja ili kufikia utimilifu wa miradi zote wanaoendesha kwa maeneo. Beni, Matumarufimbo, Radio Okapi. Naam. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata. Kwaherini.