Nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inalazimisha adhabu kwa nchi ya Rwanda kwa sababu ya kujihusisha katika vitendo vya uvunjaji wa haki ulimwenguni kama vile ilitajwa katika ripoti ya sasa ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa. Ombi hilo lilitolewa na waziri nchini husika na mambo ya nje huko Ituri kumeendelea na ongezeka visa vya ubakaji kwa vijana wasichana ndani ya kambi la wakimbizi ro katika tarafa la Jugu. Wasichana karibuni mia tatu walibakwa mwaka jana ndani ya kambi la wakimbizi la ro wakuu wa kiafya wanaomba watolewe msaada. Na katika jimbo la Bandundu, wagonjwa wa hospitali za umma wanaendelea kuhudumiwa kiafya kwa hali isiyofaa. Chanzo mgomo wa waganga unaoendelea. Hamjambo wapenda wasikilizaji wa redio Kapi, ifuatayo ndio taarifa kamili ya habari. Serikali ya jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Congo inalazimisha adhabu ya kuonekana na kuchukua kwa hatua zingine dhidi ya nchi ya Rwanda unaoonekana kuwa mhusika wa vitendo vya uhalifu wa haki ulimwenguni na kutajwa ndani ya ripoti ya sasa ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa ndani ya kibarua cha ja upashaji ya habari wa tarehe 11 Januari mwaka huu. Waziri mkongomani anayehusika na mambo ya nje anaalika wamemba wa baraza la ushauri wa amani na usalama na wa Umoja wa Afrika na pia wamemba wa baraza la ushauri wa usalama wa Umoja wa Mataifa akiwaomba kuchukua mamlaka zao kuhusu uvunjaji huo. Tujielekeze katika jimbo la kivu kusini. Jimbo hili linakuwa na haja ya usaidizi wa watoto wake wa binti kama vile wavulana, ili kupiganisha uchimbaji haramu wa mali zake. Hiyo ni matamshi ya liwali wa jimbo ambaye alikutana siku ya sita na wamemba wa ofisi la baraza la bunge mjini Bukavu. Wawakilishi hawa wa vituo hivyo viwili walikubali kuungana mkono mkononi ili kupinga wachimba madini wenye kutumika kinyume na sheria ndani ya jimbo, ila wanaacha njia wazi kwa watu wote wanaokuwa na nia kutumika, wakiheshimu sheria kupitia makubaliano na serikali mjini Kisangani ambapo tumeelekea kwa sasa kupiganisha machafuko katika sekta la uchimbaji wa madini ndani ya jimbo la Chopo, miungano zote na kampuni za madini zinazoendesha kazi zao ndani ya eneo hilo zinatakiwa kuchunguzwa na kujitiisha kwa shurti zilizowekwa. Hatua hilo la waziri jimboni unakuja kisha lile la baraza la jimbo la Chopo mwezi wa kumi na mbili uliopita, wenye kutokana na kusimamishwa kwa kazi za madini ndani ya jimbo hilo, hiyo nikisha kuchunguza fujo ndani ya sekta hilo la madini. Habari zingine kwenye redio Kapi katika muji wa Mbujimai, sekta la siasa linagawanywa huko kuhusu pesa milioni tatu dola za Kimarekani zilizotolewa kwa ajili ya uwekezaji matumizi ya fedha hizo zilizotolewa na serikali nchini tangu mwezi wa kenda uliyopita kwa jimbo la Kasai Oriental unaleta mikokotano kwa wanasiasa inakuwa juma chache ndani ya matamshi iliyotolewa siku ya sita, shirika la raia la jimbo hili linalazimisha uchunguzi wa kiraia ili kutoa mwangaza kwa wakaaji na kushusha utata. Kama vile nilitanguliza kwenye muktasari wa habari hizi, jimboni Ituri, zaidi ya visa mia tatu vya ubakaji na vya kijinsia viliripotiwa mwaka jana ndani ya kambi la wakimbizi la Ro, takribani kilometa mia moja na mji Bunia katika tarafa la Jugu. Taarifa hilo lilitolewa rasmi siku ya tano na mganga msimamizi wa eneo la afya la Blukwa, ambapo wahanga wanaokuwa na umri ya miaka kumi na mbili na hata kumi na tatu wanakuwa wakihudumiwa kiafya. Wamoja ni vijana wasichana wakimbizi wanaofanya vitendo vya ngono ili kutosheleza mahitaji zao ndani ya kambi hilo. Msimamizi wa kituo hicho cha afya Dhei Lembu anaomba wasimamizi wa mitaa kuzidisha uhimizaji ndani ya kambi ili kupunguza janga hilo. Alihojiwa kwenye njia ya simu na redio Kapi, matamshi yake yanatafsiriwa na Mark Marufimbo. Tulipoanzisha shughuli za uhamasishaji, tuligundua kwamba kuna kesi ya ubakaji zinazoendelea dhidi ya wasichana wa umri mdogo, wamoja tayari wakishaolewa na wengine ni wajauzito mbali na matakwa yao. Hiyo ndio hali kunako kempi hiyo, kwa ajili tu ya ukosefu wa namna ya kuishi. Wadada wajiachilia na kubebeshwa mimba kwa kirahisi tu. Mwezi uliopita tulirekodi kesi 19. Ikiwa kempi ni kubwa, yawezekana kuna wengine hususani wa binti wa umri mdogo wanaojianika kwa ukahaba kwa kupata cha kuishi. Nayo utatazama kwa mfano, wakati wa kikao cha uhamasishaji ya wanawake wajauzito, ni tuma biti wa umri chini ya 18 ndio waonekana. Ujumbe ni kuwajia msaada kwa dharura na kuwahamasisha kunako kempi, kwani hao ni kunako mashamba zao ndipo wapata chakula. Katika mji wa Lubumbashi kunaonekana siku hizi vista vya ukatili Mauaji, wizi, ubakaji na utekaji nyara vinarikodiwa mara kwa mara. Wenye kutenda vitendo hivyo ni wajangili wanaotangatanga ndani ya mitaa. Aji wanaomba viongozi kuzidisha kanuni za usalama, kwa sababu wajangili wale wanatokeza maafa mengi. Matokeo, vijana wa moja wanajikusanya ili kujilinda wao wenyewe, wakikaa nje hata masaa za usiku siku ya tatu. Wazani wa wevi wa moja walionyeshwa kwa liwali wa jimbo Jacques Kiabula alisalimu tendo la polisi kuwashika na anaomba kituo hicho kuendelea na utafiti ili kuweka mkono kwa watu wote wanaohusika. Ripoti ya Jean Ngandu inasomwa na Pole Munanga. Kwa shirika ya kiraia, jambo hili la ukosefu wa usalama ambalo hata hivyo lilikuwa linapungua linajitokeza tena. Mbali ya mlilio wa risasi usiku katika karta nyingi, kunaongezeka wizi. Kutembea usiku katika pembe fulani za mji wa Lubumbashi kungemaanisha kuweka maisha yako hatarini. Raia mara nyingi huvamiwa majumbani na watu waliochukua bunduki, mapanga nyundo, vyuma, visu, misumeno na nyinginezo. Wajambazi wanatenda jambo la ukatili kama wizi, ubakaji, mauaji, mapigo na kuumia na kadhalika. Kufuatana na jambo hili, wakaaji wa moja wanatoa lalamiko kwa viongozi, wanaeleza ya kama kila siku wanapata habari ya mauaji, wanalala na wasiwasi. Katika karta nyingine watu wanahamasishwa kusaidiana ili kujilinda. Kwa mfano ya mtaa ya Rwashi, vijana wanalala nje kwa kujikinga. Mgomo wa waganga wa memba wa shirika Sina Meds wa vituo vya afya vya umma ulioanza tangu tarehe 28 na Disemba unakuwa na matokeo kwa wagonjwa wanaolazwa kwenye hospitali kuu wa mji wa Bandundu ndani ya jimbo la Kwilu. Kulingana nao hawahudumiwe ifaavyo kama vile wanastahili na wakati unaofaa, kwa sababu idadi ya waganga wanaotakiwa kuwatolea kuwa dawa ulipunguka. Wanajulisha ya kwamba wa, waganga siku hizi wanakuwa wachache na idadi ya wagonjwa inaendelea kuongezeka mno. Wagonjwa hawa wanaalika serikali ya nchi kujihusisha kwa haraka ili kukomesha hali hilo. Irene Mboma alikutana na wagonjwa hawa na kutuandalia ripoti hiyo ambayo inasomwa na Mark Marufimbo. Tupatikana kunako hospitali kuu ya Bandundu ambako wagonjwa na walinzi wao tuliowakuta hospitalini walituhakikishia kwamba hawaridhiki na upungufu wa hesabu ya waganga ikiwa wachache tu wamebaki hospitalini kulingana tu na mgomo wa kazi ulioandishwa na kongamano la utetezi ya haki la waganga. Wagonjwa hawa wasema kwamba hali hiyo ya wahatarishia maisha. Kwani, majukumu yao kiafya yamekuwa ya utata ikiwa hata matembezi kunako machumba cha matunzo yamekuwa shida. Idadi yake yameshuka sana kulingana tu na upungufu wa hesabu ya waganga. Wagonjwa hawa washuhudia kwamba walipoharifiwa na mgomo wa kazi ya waganga, wametambua wazi kama hata kufika kwa hospitalini ni ya kuchelewa. Majira ya saa nne ya mchana, wagonjwa ni wengi, waganga ni wachache utawaona wawili wala watatu hivi na hawataweza kuwatembelea wagonjwa wote. Tatizo lile la ugoma wa kazi yalipo sasa na wagonjwa, kwani waganga ni wachache kunako hospitali. Hakika ni shida kubwa sana kwa wagonjwa. Kuna wagonjwa wanaoshota vidole serikali kuwa muhusika na vurugo hii ya ya ya shughuli ya matunzo kwao, kwake mwandishi wa kongamano la watetezi ya haki la waganga jimboni Kwilu. Ikiwa serikali haitatimiza madai na dukuduku ya waganga, kongamano nayo pia itaingia sasa kunako mgomo wa kazi ambao alikikomesha hivi majuzi. Tujielekeze kwa sasa katika jimbo la Maniema. Wasimamizi wa vyuo na wale wa kamati mbalimbali za wazazi wanatoka kuhimizwa kuhusu namna gani kupiganisha magonjwa ya kima unayoitwa mpox ndani ya eneo za shule. Ilikuwa siku ya sita tarehe 11 Januari mwaka huu, tunao ndani ya chumba cha resource cha walimu huko Kindu. Kikao hicho kiliandaliwa na division jimboni husika na masiliano na media huko Maniema, kilikuwa na lengo la kuzidisha kutapanywa kwa ujumbe kuhusu ulinzi dhidi ya magonjwa ya mpox ndani ya eneo za masomo. Mkutano huo uliandaliwa kupitia usaidizi kiufunzi na hata kifedha toka shirika UNICEF. Wazazi waliohudhuria kwenye kikao hicho walichukua azimio ya kuhimiza watoto wao na wenzao ili kuepuka magonjwa hiyo na katika jimbo la Kivu Kaskazini, mkusanyiko wa miungano ishirini na mbili za kutetea mazingira unaomba ajihusishe liwali makamu wa jimbo Pita Chirimwami kuhusu ulinzi wa mbuga la wanyama la Virunga. Ndani ya kibarua walichomwandikia tarehe kenda Januari, miungano hizi zinashutumu kuendelea kwa tabia ya uvamizi wa sehemu moja la mbuga la wanyama linaloitwa Nzilo katika tarafa la Masisi. Miungano hizo zinasikitika ka pia na vitendo vinavyoandaliwa huko ingawa uhamzi tayari ambao ulitolewa kwa ngambo ya Isesen kuhusu sehemu hilo. Bambu Lukambo msimamizi wa muungano mmoja kati ya miungano hizo anafasiria kwenye kipaza sauti cha Bernard Nyangi, masemi yake yanatafsiriwa na sifa maguru. Tunahofia kuendelea kwa, kwa vitendo vya kununua viwanja katika eneo la Nzulu iliyo eneo la mbuga la Virunga hapo mbele. Sisi tulifikiri kwamba ni wakaaji ndio wanajipeleka ndani ya mbuga ila kisha uchunguzi tulitambua kama kuna kundi la wafanyabiashara wenye nguvu tena. Tuliona kusimikwa kwa bamba zenye tangazo zenye kualika watu kuvamia eneo hilo la Nzulo, ijapo tunajua ya kama mbele ya kusimika bamba kwenye eneo inabidi kupata ruhusa ya viongozi na kulipa pesa kwa serikali. Tena kumbukeni kusujio la mahakama ya Kalimi ambayo iliomba kusimamishwa kwa kwa shughuli zote ndani ya mbuga huko Nzulo, ila viongozi hawajachukua kusudio lolote. Ndio maana tulimwandikia tena, kwa kumwomba apate kulinda eneo la mbuga, sababu yeye ni mwakilishi wa raisi hapa Goma. Wapendwa wasikilizaji, kwa sasa ninawaacha kufuata kipindi cha pili cha habari naye Ronelin Tibonera. Karibu tena mtukufu msikilizaji. Mwalikwa wetu kwa siku ya leo ni mratibu wa muungano Umoja wa Kristu kwa Maendeleo, Olivier Biamungu, anakuwa akitueleza mengi kuhusu mradi anaotekeleza na shirika lake na lenye kukusanya watoto mia moja makumi tano waliokuwa hapo zamani wakizunguruka kwenye makaburi ndani ya vijiji vya Kaguri na Buvira katika mtaa wa Nyiragongo. Anahujiwa na mwenzetu Rosali Zawadi. Hapa, um, mu vilaja Kaguri, utuambie nini mnafanya kwa faida ya watoto wale? Kaguri ni fasi ambapo tumeweka muradi Ukingo, inaitwa Ukingo, na katika mradi hiyo tumeweka senta zetu za kuwachunga watoto, kama jinsi mnasikia ukingo ni ukingo, tunawakinga watoto ambao walikuwa wakiwayawaya kwenye makaburi ambao walikuwa hawasomi na hawana kitu chochote cha kufanya kama kazi. Sasa sisi kwa pitia msaada wa Element International tunafanya sasa leo mradi wetu kuwakinga kwenye masenta, wanajifunza vitu mbalimbali ya miko na alfabetisation si wanajifunza kukuwa ku, na elimu namna gani wanaweza kukuwa watu wenye kujenga juu ya maendeleo ya nchi. Tunataka wawe faida juu ya nchi pahali ya kukuwa juu la kujikwaa juu ya taifa. Sasa tuna wapokea kwenye senta zetu kila asubuhi na wanarudia jioni ma nyumba zao, wanalala wanakula hapa asubuhi, wanakunywa bui na mkate asubuhi, kisha na mchana wanakula chakula mbele warudie ku nyumba zao. Leo tunaona mabadiliko yanakuwa nyingi sana, kulingana na jinsi tuliwakutana. Tuna ushuhuda ya wazazi wengi na wengine walikuwa wakichunga watoto wengi, wanatuambia watoto leo hawawazi tena kwenda kwa makaburi, lakini wanawaza sasa, kila asubuhi wanakuja kujifunza na nyumbani mwao wanarudi wanaanza rudilia vitu walikuwa wakijifunza kwenye masenta. Tunaona kuna kuwa vitu mabadiliko ya muhimu sana. Unasema kuna kuwa mabadiliko, unaweza kwanza kufasiria tena namna gani watoto waliokuwa wakishinda kwa makaburi walikuwa wanafanya nini huko? Kabla hatujaanza mradi wa ukingo hapa Nyiragongo, watoto walikuwa wakiishi kwenye makaburi, wakikuwa wakilala kwenye makaburi, kusegemea makaburi, kushota mai kwa makaburi juu ya kujenga mashimo za makaburi, walikuwa wakiombaomba kwenye makaburi na walikuwa wakipata shida nyingi sana huko makaburi. Wakati tulijifunza namna gani watoto wanaishi kule, tukaona wengi wamejeuriwa, wengi wameumia. Sasa tunaona gisi, tukaona gisi wameteseka sana huko, ila hawajui kama wameteseka. Sisi tukasema inabidi tuanze wakinga sasa, tujilete muradi ya ukingo kwa ajili yao. Na, uh, ni watoto ngapi wanafaidia mradi huu kwa sasa? Wanakuwa watoto mia moja hamsini uh, na tano ama sasa, 155 yaani, uh, kwenye hii centre yetu hapa Kaguri kunakuwa watoto uh, 77 na kwa ile centre ingine ya Buvira wanakuwa 78 enfant watoto ambao tunakinga katika uh, centre zetu ni kwamba leo watoto wanaisha kuzika watoto kwa makaburi, watu wanaoenda kuzika wataona tena watoto wanaofika kuwakaribia. Uh, kwa sasa kwa kweli uh, wanapunguka sana, kwa sababu tulijifunza pamoja na viongozi wa mwingini hapa Nyiragongo wa, wa chef de village na wachef de groupement pia societe civile na wanotable wengine na wenye makaburi wenyewe, tumejifunza pamoja, namna gani watoto wataisha kwenye makaburi. Hata leo kabisa tunaanza kampeni ya kupita mlango kwa mlango, kuambia wazazi watoto hawastahili kwenda kwenye makaburi. wachef de village wame kufanya yabo strategi ya kutia megafon tayari kwenye makaburi ya message na pita, kwa kila mtoto mwenye atanasiwa kwenye makaburi, mzazi wake atalipa. Sasa na watoto fasi zao wako kwenye makaburi, inakuwa vibaya sana kwa watoto kuona maiti ama kuona makaburi. Ijapokuwa sisi hapa uh, tunaona mingi mengi sana watoto wiko wanaenda wanabwa moyo, wanatumikishwa kama wafanyakazi kwenye makaburi mtoto wa umri wa miaka 12 wa miaka kumi a miaka kumi na tatu au wanachimba makaburi, wanashota mai ya kutengeneza beto ya kwenye makaburi, wao wanachafunika tena makaburi, wanaingine wako naombaomba kwenye makaburi. Inakuwa shida sana kuona gisi watoto hawaheshimilike, haki zao za kiwatoto za kitoto haziheshimiliki katika kusosiete, na ingine ile kukua kwenye makaburi inawaletea shida sana ndani ya maisha yao. Sasa sisi tumeona hatuwezi kubali kuacha watoto wateseke vile, kwa kuwa tuna haja yao ili Uh, nchi yetu ama province yetu itengenezwe mzuri kwa kuwa wao ni avenir ya kesho. Bwana Olivier Bia Mungu, nakumbusha kwamba anakuwa kiongozi wa shirika Union des Chrétiens pour le développement accent. Nakushukuru pia Radio Capi mjini Beni. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, shirika la kimataifa OEM lilitangaza matokeo ya utafiti wake kuhusu masuala muhimu yenye yanastahili kustawisha usalama mjini Beni na kandokando. Matokeo haya ni mojawapo ya vyombo vitakavyosaidia viongozi kudumisha ukimya na usalama. Itasaidia hata miungano mbalimbali na programu kitaifa yenye kulenga kuwapokonya silaha wanamgambo na kuwarudisha katika maisha ya kawaida na kusaidia miungano ya kiutu kuambatanisha miradi yao na malengo ya kurejesha amani na maendeleo katika kanda hilo. Ripoti kamili na mwenzetu Mark Marofimbo. Utafiti hizo yatoa taswira ya hali ya usalama mjini na mtaani Beni, ili kuwatolea mashirika za kihutu kupanga vema kazi yao kila mmoja kunako asili yake. Maoni ya kwanza ni ya mratibu mkuu wa shirika la Bearik inayosimamia maendeleo na upatanisho ya wakaaji, ambao ripoti ya utafiti hii itawatolea fursa kusonga mbele. Jimmy Kihoma: utafiti ilikuwa nzuri kabisa, kwa sababu sisi kama vile Bearik tuli kuwa katikati uh ya uh, wanamemba ama waaktera ambao walikuwa mumiza nevre ya projet pilote d'appui au PDDRSS pour la stabilisation, yaani imankete maenquête plutôt mikia kuonesha au plus haut niveau yote ambao tulikuwa tukisema ndani ya maraporo zetu wakati tulikuwa tukiorganize ma dialogue na maforum communautaire, inagusa vitu vyote vya maisha ya population ya ville na ya territoire ya Beni ya e mambo inahusu kama tunaweza sema Maoni ni yale yale kwa utawala wa Rwenzori ambao viongozi wa dhani kwamba wamepata vyombo vya kazi kiufundi kwa kuendesha kazi. Janvier Kasereka Msafiri aliwakilisha kiongozi wa usultani wa Rwenzori. Ninashukuru sana kwa kazi ambayo imefanyika, resulta ambayo wametupatia, wametuonesha ni kazi ambayo walifanya vizuri, na inakuwa utii kwetu sisi sawa viongozi kuona namna gani, wapi tunaweza tukanjia na wapi tunaweza tukakomesha kwa nukta fulani fulani ya kisekurite ya sosiali, general pia na development. Kuna mahali ambako vuruga vikundi vishikao silaha yalitatiza mno. Ripoti hii yatoa mwanga kipi kuendelea, alisema Debora Nyonyi, mratibu mkuu wa mkoa wa Basoa Madiwe. Kungambo yetu ya kuma ya Basoa Madiwe, ankete ya PDRS inatusaidia kurudisha bajene be balikuwa shajia rejistre mumagurupe zenye zilikuwa na seme kukosa amani na leo kulikuwa bazazi be balikuwa washapoteza watoto wao abawefa senye wako me grasi ya maktivite ya PDRS bako mumungine ni ya maana paske inatusaidia kuramene bajene yetu kukontribue kudevelopema ya mwingine yetu. Mwanasheria Omar Kavota, mkuu kiongozi wa pededrses kwa maeneo ya Beni, alipongeza OIM na tumira Monisco kwa kuchapa kazi kwa pamoja ili kufikia utimilifu wa miradi zote wanaoendesha kwa maeneo Beni. Mark Marufimbo, Radio Okapi. na ni hapo ndipo tunafika mwisho wa taarifa za habari. Akisanti wa kututega sikio, ninawatakia mwanzo mzuri wa juma hili.