Copy? Oh, copy. Serikali ya Kongo imeelezea nia yake ya kuendeleza mchakato wa Luanda licha ya ujanja wa viongozi wa Rwanda. Waziri wa Mambo ya Nje, Therese Kayikwamba ndiye alitoa taarifa hii jana siku ya wa nne wakati wa mkutano na waandishi wa habari. Zaidi ya watu elfu kumi kwa mara nyingine tena wakikimbia mapigano kati ya jeshi la Kongo na uwasi wa M23 wamerundikana katika hospitali kuu ya Masisi na katika kituo cha madaktari wasio na mipaka MSF, linasema shirika hilo katika ripoti yake. Vuguvugu vugu la kiraia la Groupe de veille pour les intérêts de la population GDP kwa kifupi linatahadharisha kuhusu hatari ya magonjwa baada ya makaburi ya Kazamba ambako kulizikwa waasiriwa wa ugonjwa wa virusi vya Ebola miaka ya nyuma iliyopita kufurika kwa maji ya mvua ya hivi karibuni. Ha mujambo wasikizaji wapenzi, kama nilivyotanguliza hapo awali, serikali ya Kongo imeelezea nia yake ya kuendeleza mchakato wa Luanda licha ya ujanja wa viongozi wa Rwanda. Ni waziri wa nchi anayeshughulikia maswala ya mambo ya nje Therese Kaikwamba ndiye aliyetoa taarifa hii. Hii ilikuwa wakati wa mkutano na waandishi wa habari ulioandaliwa kwa pamoja hii siku ya nne na waziri wa mawasiliano na msemaji wa jeshi la Congo. Mkuu wa diplomasia ya Congo pia anaimani kuwa suluhu la mgogoro wa kidiplomasia kati ya Kongo na Rwanda liko Luanda. Maneno ya Therese Kaikwamba yaliyo kusanywa na Blaise Ndongala Mayanda Natafsiriwa na Roneli Ntibonera. Licha ya kwamba Rais Kagame alichagua kutohudhuria mkutano wa Luanda tarehe 15 Disemba iliyopita na kuheshimu mwaliko wa mwenzake wa Angola, yote mliona, Rais Felix Tshisekedi alikuwa huko. Nafikiri ilikuwa mojawapo ya mambo yenye kuonyesha kwamba tunahitaji amani kwetu. Mchakato wa Luanda bado na muhimu, unajaribiwa kutokana na tabia ya Rwanda. Tutangoja na kuona kama Rwanda itarudi kwenye njia ya busara. Lakini msimamo wetu uko wazi. Tunataka amani na tunaheshimu mamlaka ya mpatanishi wa Angola, na kama mchakato wa Luanda utarejea kwa kutupa sababu za kuaminika za kuendelea kuamini, tutarudi Luanda. Tumesitiza kila mara kwamba suluhisho la kidiplomasia litapatikana tu Luanda, si Zanzibar na si juu wapi. Tatizo ni kwamba Kigali inaogopa Luanda, lakini hilo halituhusu sisi. Na Ufaransa inalaani mapigano ya hivi majuzi huko Kivu kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na inaelezea wasiwasi wake mkubwa juu ya kutekwa kwa Masisi, ambayo ni ukiukaji wa usitishaji mapigano uliokubaliwa tarehe makumi tatu na moja Julai mwaka jana kama sehemu ya mchakato wa Luanda. Haya yako katika taarifa kutoka Ufaransa iliyotangazwa jana siku ya nne na ubalozi wake nchini Kongo. Kwa vile mgogoro wa sasa una madhara makubwa ya kibinadamu, Ufaransa inatoa wito kwa makundi yote yenye silaha, ikiwemo M23 kuweka silaha zao chini na kuanza tena mazungumzo ili kukomesha vita na kulinda raia. Tukisalia kwa habari hiyo, huko Ituri, mbabe wa zamani wa vita Tomalu Bangadilo alichukua jukumu muhimu katika kuhamasisha kikundi cha waasi wa zair kwa ushirikiano wake na muungano wa Corneille Nanga wa Alliance Fleuve Congo AFC M23. Hivi ndivyo ripoti ya hivi punde kutoka kwa wataalamu wa Umoja wa Mataifa iliyotangazwa hadharani siku ya tatu iliyopita. Kulingana na wataalamu hawa, lengo la ushirikiano huu lilikuwa kuzidisha mashambulizi ya kundi la waasi la Zair katika jimbo hili. Chama cha kisiasa cha Tomas Lubanga, Union de Patriote Patriotes Congolais, UPC kinaeleza kuwa na mashaka juu ya ukweli wa mambo yanayodaiwa dhidi ya, ya kiongozi wake Sadiki Abubakar katika ripoti hiyo ya wataalamu wa Umoja wa Kimataifa, Tomalo Bangadilo naye Ivka Wapangamandro, wapiganaji wa zamani wa jimbo la Ituri walishiriki katika hali ya juu kwa kukusanisha gundi la ugaidi Zair, wakisababisha mafunzo ya vijana kwa ajili ya kutoa vurugu katika jimbo la Ituri. Wataalamu hao wameongeza kuwa kundi la kigaidi Zair wameshirikiana na AFC M23 kwa ajili ya kuanzisha mapambano dhidi la jeshi la taifa la FARDC. Chama cha kisiasa UPC yake Toma Lubanga imejiuliza kama kupitia ushuhuda gani ndilo wataalamu wa umoja wa kimataifa wamemshtakia kiongozi wao kwa ushiriki naye Colonel Nanga. Uratibu wa shirika la raia jimboni Ituri imeomba serikali la nchi iweze kuendesha utafiti katika jimbo kwa ajili ya kuhakikisha ama kukanusha ripoti hiyo ya wataalamu wa Umoja ya Kimataifa. Dhuru za usalama zimeripoti ya kuwa kwa mwezi wa sita mwaka unaopita baada ya kuchukuliwa kwa mji wa Kanyabayonga na waasi wa M23, vijana zaidi ya elfu moja kutoka jimbo la Ituri pia jimbo la Chopo waliungana na AFC M23 huko Ruchuru Bunya. Sadiki Abubakar, Radio Kapi nam Jeshi la FARDC na polisi wa kitaifa wa Congo kwa ujumla wametimiza misheni yao katika jimbo la Chopo katika mwaka wa elfu mbili makumi mbili na nne ambao umekamilika. Hata hivyo bado kuna njia ndefu ya kwenda. Haya ni maneno ya kamanda wa mkoa wa makumi tatu na moja wa kijeshi wakati wa gwarida mchanganyiko hii siku ya tano katika kambi ya consergent kitele Pakisangani, huku akitoa wito kwa askari wake kuzingatia tabia ya heshima katika mwaka huu mpya. Tunao Meja Jenerali Timoteo Mujingamish anaonya kwamba mkaidi yeyote ataadhibiwa vikali. Katika Kivu Kaskazini, hali ya usalama na kibinadamu inasalia kuwa tete katika tarafa la Masisi ambako mapigano kati ya waasi wa, wa m wanaoungwa mkono na Rwanda na wapiganaji wa FARDC na wazalendo yaliendelea jana siku ya nne katika mji mkuu. Kulingana na madaktari wasio na mipaka MSF, zaidi ya watu elfu kumi kwa mara nyingine tena wamepata hifadhi ya dharura katika hospitali kuu ya Masisi na katika kituo cha MSF shirika hili la kimataifa linasema linahofia kuibuka kwa magonjwa kutokana na uwingi wa watu waliokimbia makazi yao. Tukisalia jimboni humo, katika tarafa la Lubero, shirika lisilo la kiserikali la Enfant pour l'Avenir et le Développement ya dev kwa kifupi linashutumu kuendelea kwa ubakaji unaofanywa kwa wanawake waliokimbia makazi yao pa Lubero kati ambao walikimbia mapigano kati ya FARDC na M23. Katika ripoti iliyotangazwa hii siku ya nne na shirika hilo lisilo la kiserikali lenye makao yake mjini Lubero, takriban visa makumi mbili vya ubakaji vilirekodiwa katika muda wa wiki mbili linaongeza kuwa wanaofanya vitendo hivyo ni wanaume waliovalia sare ambao wanawanyanyasa wanawake hao mashambani wanakokwenda kutafuta chakula. Shirika hilo linasema linahofia kuongezeka kwa visa vya magonjwa ya zinaa huko Lubero. Bernadette Kurabe, mwakilishi wa Eadev, anaomba usaidizi kwa waathiriwa. Anaelezea kwenye simu ya Gilan Kasasia. kujuma mbili zilizopita, tuliweza hesabu dizuika ya maviolense sexuelle. Kuko wale ambao walikuwa walikuwavyoleo wakijielekeza shambani, wengine wakitoka sokoni, mahali kwenye hakuna watu wanakutana jeshi wala mtu wa kuvala nguo ya kijeshi wa kumiliki silaha. Wakati tuliweza kontakte wakubwa wa serikali kama vile administrateur militaire wa territoire yetu ya Lubero, na wakubwa wa majeshi waliweza kuonyesha gisi wale ambao wanatenda vile vitendo ni jeshi ambao wako enkontrole na ndio tuliomba serikali yetu tusaidie ili waweze kushukumiwa mbele ya serikali na wapate malipizi. Tunaita mwito kwa organizations zengine zote ambazo zitawezi jia kwa msaada wakimbizi ambao wanapatikana katika mji ya Lubero ili waweze kutusaidia kupunguza zile mariske ambazo wamama wanakurire wakati wanaenda tafuta chakula mahali mbalimbali. Alipoulizwa, msimamizi wa tarafa la Lubero Kanali Alain Kiwewa aliahidi kufuatilia swala hilo mara baada ya kufahamu mengi kuhusu hali hiyo mamia kadhaa ya watoto wenye umri wa kwenda shule waliokimbia makazi yao wanaozunguka katika mji wa Bunya, jimboni Turi, wanatumia dawa za kulevya kila siku. Wanatumia petroli au gundi ya patex, harufu ambayo wanavuta wengi wao wanadai kuwa inawasaidia kushinda njaa, hofu na baridi. Mara nyingi wanatembea kwa vikundi vya watu watatu au zaidi, wanaomba pesa na hata chakula kwa kila mtu anayepita, kwa kawaida mbele ya maduka maduka makubwa, benki na kadhalika. Bunge la watoto la Ituri linadai kuwa ni kizazi kizima cha watoto ambacho kinaangamizwa na wakati huo huo kinaunda bomu la wakati katika jamii. Muundo huu wa malezi ya watoto unaomba serikali kuokoa kesho ya watoto hawa. Vuguvugu vugu la kiraia liitwa Lo Groupe de Veille pour les Intérêts de la Population GDP kwa kifupi, linaonya juu ya hali mbaya ya makaburi ya Kazamba ambayo yalitumika kwa maziko ya waathiriwa wa ugonjwa wa virusi vya Ebola karibu miaka ya 1995 katika mji wa Kikwit. Katika taarifa, muundo huu wa mashirika ya kiraia unadai kuwa maji ya mvua yalileta mifupa ya maiti juu ya ardhi. Mratibu wake Tipo Musiketi Inanga anahofia hatari ya afya ya wakazi katika eneo hilo la jimbo la Kwilu. Anasihi viongozi wa pahali kutafuta suluhu la hali hii kwa lengo la kulinda afya ya wakazi wa Kikwit. Maneno ya Tipo Musiketi Inanga, mratibu wa JEDIP, yamechaguliwa na Irani Mboma Luzolo kundi la kiraia groupe de veille pour la défense des intérêts de la population kwa kifupi jdip inakuwa ikitoa wito kwa viongozi nchini hata kimataifa kwamba mji wa kikwiti tayari umewahi kuwa mwathirika wa virusi vya ebola ambavyo vilisababisha vifo vya watu wengi mnamo miaka ya elfu moja mia kenda makumi kenda na tano hadi leo makaburi ya kadhamba ambapo wahanga walizikwa yako katika hali mbaya n nahatarisha afya wa wakaaji wa Kikwiti. Mvua kubwa zilizonyesha zimesababisha mifupa na sanduku ya baadhi ya mili iliyozikwa wakati wa mlipuko wa virusi vya ebola kuonekana juu ya ardhi. Jedip inakuwa ikiwasii viongozi wa eneo hilo kuchukua hatua za haraka ili kuepusha janga linaloweza kutokea, huku wakifikiria suluhisho la muda ili kuzuia kuharibika zaidi kwa makaburi, huku wakisema afadhali kuzuia kuliko kutibu. Okay. Mgeni wetu ni Pepin Kavota, kiongozi wa uratibu wa mashirika ya kiraia mjini Beni. Katika mahojiano haya anatueleza kuhusu mkutano uliofanyika kati ya kamanda wa sekta ya uendeshaji wa Operation Sokola 1 Generali Bruno Mandevu na wakuu wa uratibu wa jumuiya nne za kiraia za tarafa za Lubero, Beni pamoja na miji ya Butembo na Beni. Kwa pamoja walijadili hali ya usalama katika eneo hilo na kutoa mapendekezo kadhaa ili kumaliza ukosefu wa usalama. Pepe Kavota, anazungumza na Andre Kitenge. Maître Pepe Kavota, amjambo? Jambo bwana journalist. Wewe ni kiongozi wa shirika ya kiraia mojuu wa Beni. Kulikuwa mkutano na kamanda wa sekta ya operation ya Sokola 1 eh, upande wa Kivu Kaskazini. Utwambie kabisa, kabisa mulizungumuzia nini? Unajua kiongozi wa jeshi katika operation Sokola 1 eh, ni mutu ambaye anapenda kusogelea raia na tulimwomba hiyo visit kusudi tuweze kuangalia hali inapitika katika Lubero, hali katika mji wa Butembo, hali katika mji wa Beni, hali katika teritwari ya Beni. Na hiyo ilikuwa wakati tuliona mapambano inakuwa katika Lubero, na tuliona tuko tunasikia ndugu zetu wa huku wanasema FARDC iko na pigana vizuri inajikomporte muzuri kuterein. Ndio maana tulipena tu partager na yeye kusudi na sisi kama uh, shirika la raia tuangalie atupatie kitu gani tunaweza kufanya kusudi wasiweze kumanipule populasio ya kwetu. Tulipita kabisa vizuri sana kwa mambo, na kukuwa marekomandasio ambazo tulipatiana sisi kwa ngambo yetu ni kuangalia namna gani, kuangalia namna gani wale ambao wanapatikana katika komunote katika population ambao wakose uku watumika bega kwa bega na adui, ni kuwasasibilize waweze kuacha na kuleta mainformation zote kwa maservisi ya sekurite. Naye kwa yeye tulimwambia hivi, tumefanya mikutano mingi katika muji wa Beni pamoja naye na, na makushi mbali mbalimbali ya wakaaji tuliona ni vyema aweze kuprograme mikutano kama na hiyo katika muji wa Butembo katika teritori ya Lubero, hata kuenda katika teritori ya Beni, hata kama mikutano imefanyika sijue huku Mangina na penginepo au Oicha pamoja naye, lakini ni kuendelesha kuongea na vikundi mbalimbali mbali katika komunote ili amani iweze kupatikana, na anasema toujours ikiwa anazoea kusema hakukuja na amani katika mikono yake. Lakini anasema amani kupatikana ni kila mmoja anapashwa leta jiwe lake, kusudi amani iweze kuwa realite huku kwetu. Sasa upande wenu mlimwaga nini? Agano yenu ilikuwa nini? Sisi kama rekomandasio ya kwetu ni kusema tutaendelea kutumika bega kwa bega na na yeye kume kiongozi na maservisi zingine zote, na pia kuweza kusasibilize populasio yote, kila kush isiweze kukubali mkono ya wale maadui ambao iko wana, wanaweza kumanipile watu. Hiyo ndio tulimwaga, ni naye alisema naye atashikaza kusudi mikutano niweze kufanyika katika eneo ambazo zimetoka taja hapa chini. Sasa kuna swali ingine ni ile ya ukosefu wa usalama upande wa Beni, upande wa Butembo, Oicha katika mkoa wa Beni. Mlizungumzia ile swali kabisa kabisa, na ni kitu gani mlisema? Sisi kama shirika la raia hatukose kufanya maalerte kwa jambo kama nahizo. na hizo na si yepeke anaweza kumaliza makriminalite ilibeni lakini kuna wale ambao wanahusika wana ndio wale ambao mara kwa mara tunawatokelea tukiwaambia kwamba hali iko mbovu, na hivi tuko mwisho wa mwaka, kriminalite urbaine inapanda zaidi. Hata usiku wa leo katika kata ya mambangu mselile ya kasangatuha kulikuwa mabandia ambao walizunguka pale tangu juzi, na tumealerte viongozi nawaza mambo kama na hivyo ma autorite mbalimbali mbali. kila mmoja chef de selule chef de base sijue bourgmestre mer la ville polise sote kwa jumla tukaungana na vijana waweze kuwa vigila mahali pote, tunawaza, inaweza kuleta matunda mazuri katika maeneo mbalimbali ambayo tumetoka kusema hapo. Maitre Pepe Kavuta, asante. Ni sisi ndio tunakushukuru bwana journaliste Radio Kapi. Ubaguzi ambao watu wanaoishi na virusi vya ukimwi wanakabiliana nao unasukuma baadhi yao kuishi mafichoni. Kukataliwa huku na jamii kunapelekea wengine kufa kwa kukosa matunzo. Hivi ndivyo baadhi ya watu wanaoishi na virusi vya ukimwi tuliokutana nao wanadai. Hata hivyo, wanahimiza wagonjwa wanaougua ugonjwa huu kuachana na aibu, kwa sababu inawezekana kuishi maisha ya kawaida ikiwa dalili za matibabu zinafuatwa. Mengi na Jean-Claude Lokidile. Divine Lemita, mama ya watoto wawili, amekuwa akiishi na ukimi kwa miaka kumi na moja. Anasema kuwa watu wengi wa PVV ni wathirika wa, wa kushotewa vidole, kwa mfano ni katika familia, hata katika vitongoji. Hii inasababisha wengine kujiondoa wenyewe, wakati mwingine kusababisha kifo yao. Kama uh, banishota na kubagua kuwa vene, ubye, tanda na soko fazi zote niko natumika ubiye wakala vraiment naye ni mgonjwa mwingine, baba ya watoto wanane wote hawana ukimwi. Anasema kuwa inawezekana kuishi maisha ya kawaida ikiwa unafuata mapendekezo ya waganga, ifale tu kurespektenjo shema therapeutike, unakunywa dawa yako mzuri ku wakati yenyeliomba ukunywe. Saa mtu anakunywa mzuri, na inampatia vile maisha mrefu. Wakati par exemple mtu anatumia mzuri, anaweza oa hata bibi yenyewe iko diskorda, iko bibi yenyewe hana vile hayo na bwana iko naye licha kuchekelewa. Jean-Claude Biaruhanga, mwingine mgonjwa, anawahimiza wenzake wagonjwa kuondosha haya na kuendelea kuchukua dawa za kupambana na ukimwi, njia ya pekee ya kushinda ugonjwa huo. Kitu muhimu sana hata wana manake wanakustigmatize kushota shota huko na ukimwi wanakubagua juu ya ukimwi ile dawa inafika ya nyuma, nyuma tena ya bure na maishawa kwa ba marehemu, ndio naona dawa kwa si kwa spare ya, ya maana sana. Vipengele kadhaa za sheria juu ya ulinzi ya haki za watu wanaoishi na ukimwi na wale walioathirika zinakataza ubaguzi na kuchekelea hao watu nchini Kongo. Toka bunye naitwa Jean-Claude Lukidi le Radio Kapi tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata na wikendi njema kwenu, mkisindikizwa na vipindi vya Radio Kapi. Kwaherini.