Takriban oh, okay. wanajeshi elfu tatu hadi elfu nne wa jeshi la Rwanda walibakia kutumwa katika tarafa za Nyiragongo, Ruchuru na Masisi huko Kivu Kaskazini. Ripoti mpya ya muda ya kundi la wataalamu wa Umoja wa Mataifa ndo inatoa takwimu hizo. Viongozi wa jiji la Kinshasa wametangaza orodha mpya ya bei za usafiri wa umma mjini. Waripota wa redio wa Kapi walizunguka hii siku ya nne kujionea hali ilivyo kuhusu swala hilo. Tume ya uadilifu na upatanishi wa uchaguzi, SIME kwa kifupi, inapendekeza kwa rais wa jamhuri kuanzisha mashauriano na vyama vya kisiasa na kijamii vya Kongo kabla ya kuunda tume itakayohusika na kuchunguza mageuzi ya katiba. Hamujambo wasikilizaji wapenzi, na asubuhi njema kwenu, na hii ndo habari kamili. Takriban wanajeshi elfu tatu hadi elfu nne wa jeshi la Rwanda, RDF, walibakia kutumwa katika tarafa za Nyiragongo, Ruchuru na Masisi huko Kivu Kaskazini. Haya ndiyo yanabainishwa katika ripoti mpya ya muda ya kundi la wataalamu wa Umoja wa Mataifa ambayo iliwasilishwa kwa Baraza la Usalama mwishoni mwa mwaka jana. Ripoti hii ya Umoja wa Mataifa kwa mara nyingine tena inathibitisha uungaji mkono wa kimfumo wa Rwanda kwa M23. Katika waraka huu uliochambuliwa na Redio Kapi hii siku ya nne, wataalamu wa Umoja wa Mataifa wanaonyesha kwamba mwishoni mwa mwezi wa Oktoba 2024 wanajeshi wa RDF waliunga mkono kusonga mbele kwa M23 katika tarafa la Walikale na kila kitengo cha M23 kilisimamiwa na kuungwa mkono na vikosi maalum vya RDF katika jimbo la Kivu Kaskazini. Hali ya usalama inazidi kuzorota kwa kiasi kikubwa katika tarafa la Masisi kutokana na kuwepo kwa watu wenye silaha ambao wanapambana mara kwa mara katika eneo hilo. Raia wanaishi katika hofu ya kudumu na wanakabiliwa na unyanyasaji, wakati wanahama kutoka eneo moja hadi nyingine, kukimbia mapigano. Shughuli za kijamii na kiuchumi zimesimama tangu kuongezeka kwa mapigano. Takriban raia tisa waliuawa, huku ofisi zote za utawala katika mji mkuu wa tarafa la Masisi ziliharibiwa na kuporwa, vyanzo vyetu vinaonyesha sifa maguru idadi kubwa ya wakaaji walipata hifadhi katika hospitali kuu ya Masisi pamoja na vituo vya MSF. Hali inaendelea kuwa ya kutishia na wakaaji wanahofu mapambano na kulipiza kisasi kati ya waasi na wa FARDC na wazalendo. Trafiki bado haijarejea kwenye barabara ya Masisi Sake. Wikendi iliyopita wakati waasi walikuwa wakimiliki eneo la Masisi, bei la usafirishaji lilipanda hadi franka ya Congo 1115 hadi 1300 kwa safari moja ya pikipiki kutoka Sake hadi Masisi centro. Wasafiri wanaendelea kuwa wahanga wa upo raji wa mali yao kupitia watu wenye kushika silaha na hata kuzidishwa kwa vizuizi barabarani, ambako wanalipizwa pesa nyingi, wanatendewa tena kila aina ya unyanyasi na kufungwa kiolela. Wakati wa uvamizi wa kituo cha Masisi, ofisi zote za serikali zilibomolewa na kuharibiwa, vifaa vyote viliharibiwa na hata kompyuta za serikali kuchukuliwa na waasi, lakini pia maduka yaliporwa. Goma, sifa Maguru, Radio kapi. Jenerali Muhozi Kainerugaba, mkuu wa majeshi ya Uganda na mshauri mkuu wa rais Yoweri Museveni kuhusu operesheni maalum, alitembelea wanajeshi wa Uganda waliotumwa Beni, Kivu Kaskazini na Ituri jana, siku ya nne, kama sehemu ya operesheni ya pamoja ya Shujaa ilizinduliwa mnamo mwezi Novemba 2012 Operesheni hii inayoongozwa na, na FARDC na UPDF inalenga kuwaondoa waasi wa ADF. Akisindikizwa na maafisa wakuu wa jeshi la Uganda, Jenerali Kainerugaba aliwahimiza wanajeshi wake kuzidisha juhudi zao pamoja na jeshi la Kongo ili kuondoa tishio la ADF. Aliwawekea lengo ya kuwakamata wakiwa hai viongozi wa mwisho wa uasi huu hasa Abu Wakasi anayejulikana kama Abuakasi. Mkuu wa majeshi wa Uganda pia aliwakumbusha wanajeshi wake umuhimu wa misheni yao, akisisitiza matarajio ya marais Felix Tshisekedi na Yoweri Museveni kwa kuhitimisha kwa mafanikio operesheni hii kabla ya mwisho wa mwaka. Na ongezeko la visa vya ukosefu wa usalama linazingatiwa katika mji wa pwani wa Mwanda katika jimbo la Congo Central. Visa viwili vya wizi wa kutumia silaha vilirekodiwa hii siku ya tatu mchana kweupe katika maeneo mawili tofauti na kwa nyakati tofauti. Hadi siku ya nne hii, wahalifu hao bado hawajajulikana. Mashirika ya kiraia ambayo yanashutumu kesi hii ya mara nyingine tena ya uhalifu inahusisha ukosefu wa usalama unaoendelea huko Mwanda na kushindwa kwa huduma ya kijasusi Nilivyotanguliza, viongozi wa jiji la Kinshasa wametangaza orodha mpya ya bei za usafiri wa umma kwa jiji la Kinshasa, kwa mabasi madogo madogo na mabasi ya teksi. Kwa mfano, safari kutoka Gare Central hadi Lemba Terminus inagharimu franga 2000 za Kongo, na franga 2500 kufika Ropwe Ngaba, franga 3000 kutoka Gare Central hadi Upen. Katika amri yake, gavana wa Kinshasa anapiga marufuku mazoezi ya kuachia watu katika nusu ya njia au sehemu ya njia. Pia anakataza ukusanyaji wa franga za uchukuzi mwanzoni mwa safari. Je, hali inaonekanaje mjini? Babel Pongo, Masimango na Nosa ya Masiki wameandaa ripoti hiyo, usomi wa Jean Kasami. Hakujaonekana mageuzi yoyote kwa watumiaji wa taksi na taksi bis malipo yanabaki yale yale ya zamani, na madereva wanaendelea na desturi za safari vipande. Wasafiri wa sehemu ya barabara pana 30 Juin wanalipa elfu ine toka Petro Congo hadi Victoire, wakati wakielekea Rompwe Ngaba. Huyo anasema alisafirishwa sehemu sehemu: Petro Congo Victoire, Victoire Willeri, Willeri Regi Deso, Regi Deso Bank wanaomba viongozi waheshimishe mipango yao. Madereva upande wao wanasema hali mbaya ya barabara ni tatizo kwao, kusudi waheshimu orodha mpya ya malipo. Viongozi wanatoka tangaza. Msimamizi wa muungano wa madereva, akiwa pia mshiriki kamisheni iliyopanga bei ya malipo ya uchukuzi, Aseko, anasema wanafanya mazungumzo ya ana kwa ana na madereva nam huko Ituri zaidi ya watu makumi tano wamekufa na mia tatu kujeruhiwa na uharibifu mkubwa wa mali. Hii ni idadi ya ajali za barabarani zilizorekodiwa mwaka jana huko Bunia, mji mkuu wa mkoa wa Ituri na kandokando kando. Vyanzo vya polisi vinahusisha ajali hizi hasa na mwendo kasi, kufuatana na uboreshaji wa barabara za mijini na udereva ukiwa ulevi. Kamanda wa polisi mjini Bunia anawaomba madereva kuheshimu kanuni za barabara kuu. Ni nini kinatokea kwa usambazaji wa maji katika baadhi ya vitongoji vya manispa saba katika sehemu ya magharibi ya Kinshasa miezi kumi na moja baada ya kuanza kutumika kwa hatua ya kwanza ya mtambo wa ozone wa Regideso Binza Pangaliema? Maoni ya wakazi wa Kinshasa katika maeneo yanayolengwa na mfumo huu mpya ni tofauti ingawa wengine wanatambua uboreshaji, wengine bado wanapitia jaribu hilo hii kutokana na ugumu wa upatikanaji wa maji ya kunywa, wakati ambapo kazi ya kulaza mabomba makubwa ya chini ya ardhi ili kupanua mtandao wa usambazaji iliyoanza Agosti mwaka jana bado inaendelea. Ripoti ya Bili Ivan Lutumba, Ronelin Dibonera anatusomea kiwanda hiki chenye uwezo wa uzalishaji wa mita kibao mia moja na kumi elfu kwa siku kinapangiliwa kuhudumia zaidi ya watu milioni moja na nusu ichela akiwa mkaaji wa mitendi ndani ya mkoa wa monga fula ikiwa ni mojawapo ya maeneo yenye kufaidika na mradi huu amesema kwamba hawapate maji jinsi inavyohitajika kwani kwa wiki wanaweza wakapata maji mara pili na wengine wanasema kwamba wanapata maji safi mara moja kwa wiki sehemu ya selembao, ikiwa ikia Verd, Badiadingi, Camping, Kitokimosi yamekuwa miongoni mwa maeneo ambayo yamepangiliwa kufaidika na mradi huu. Mama Mbenga mwenye kuishi Badiadingi katika mkoa wa Selembao bado hajapata maji inavyohitajika. Sungani akiwa pia mkaaji wa Lutendele huko Monga Fula ameeleza kwamba kuna jitihada ambazo zimefanywa, lakini bado kuna shida zenye kuripotiwa katika kutoa maji kwa wakaaji. Kwa mzunguko huu, inaonyesha kwamba wale wenye wamefaidika na sehemu ya kwamba, kwanza ya muradi huu ni wakaaji wa kata Binza Ozon Meteo, Binza Delvaux, Jelo Binza ndani ya mkoa wa Ngaliema. Kulingana na ushuhuda ambao tumetolewa, kwa sasa kazi za kuendelea kwa mradi huu zimefika maeneo ya kata ya Montfleri, ambapo kumechimbwa udongo ili kutia mireja kwa kusaidia maji iweze kuwafikia wakaaji. Duru toka Reji Deso zimesema kwamba mikoa yote ambayo ilipangiliwa katika mradi huu ni sherti iweze kutolewa maji safi jinsi inavyohitaji. Tume ya uadilifu na upatanishi wa uchaguzi sime kwa matamshi mafupi, haijasalia kando ya mijadala kuhusu mageuzi ya katiba. Katika taarifa iliyotolewa hii siku ya tatu kwa vyombo vya habari mjini Kinshasa, shirika hili lilipendekeza kwa mkuu wa nchi kuanzisha mashauriano na vyama vya kisiasa na kijamii vya nchi hiyo kabla ya kuunda tume itakayohusika na kuchunguza swali hili ambalo linajadiliwa. Sime inahalalisha pendekezo lake kwa kile inachoelezea kama mvutano wa kisiasa unaoonekana katika siku za hivi karibuni ndani ya makundi ya kisiasa ya Kongo. Mgeni wetu ni Pepe Kavota, kiongozi wa uratibu wa mashirika ya kiraia mjini Beni. Katika mahojiano haya anatueleza kuhusu mkutano uliofanyika kati ya kamanda wa sekta ya uendeshaji wa operesheni Sokola 1 jenerali Bruno Mandevu na wakuu wa uratibu wa jumuiya nne za kiraia za tarafa za Lubero, Beni pamoja na miji ya Butembo na Beni kwa pamoja walijadili hali ya usalama katika eneo hilo na kutoa mapendekezo kadhaa ili kumaliza ukosefu wa usalama. Pepe Kavota anazungumza na Andre Kitenge. Mître Pepe Kavota, amjambo? Jambo bwana journalist. Wewe ni kiongozi wa shirika ya kiraia amuji wa Beni. Kulikuwa mkutano na kamanda wa sekta ya operation ya sokola eh, upande wa Kivu Kaskazini. Utuambie kabisa, kabisa Mulizungumzia nini? Tunajua kiongozi wa jeshi katika operation Sokola 1 ni mtu ambaye anapenda kusogelea raia na tulimwomba hiyo visit kusudi tuweze kuangalia hali inapitika katika Lubero, hali katika mji wa Butembo, hali katika mji wa Beni, hali katika teritwari ya Beni, na hiyo ilikuwa wakati tuliona mapambano inakuwa katika Lubero, na tuliona tuko tunasikia ndugu zetu wa huku wanasema FRDC iko na pigana vizuri inajikomporte muzuri kuterein. Ndio maana tulipenda tu partager na yeye kusudi na sisi kama uh, shirika la raia tuangalie atupatie kitu gani tunaweza kufanya kusudi wasiweze kumanipule populasio ya kwetu. Tulipita kabisa vizuri sana kwa mambo, na kulikuwa marekomandasyo ambazo tulipatiana sisi, kwa ngambo yetu ni kuangalia namna gani, kuangalia namna gani wale ambao wanapatikana katika komunote katika population ambao wakose uku watumika bega kwa bega na adui, ni kuwasasibilize waweze kuacha na kuleta mainformation zote kwa maservisi ya sekurite. Naye kwa yeye tulimwambia hivi, tumefanya mikutano mingi katika muji wa Beni pamoja na ye na makushi mbali mbalimbali ya wakaaji, tuliona ni vema aweze kuprogrami mikutano kama na hiyo katika mji wa Butembo, katika teritoari ya Lubero, hata kuenda katika teritoari ya Beni. Hata kama mikutano imefanyika sijue huku Mangina na penginepo au Uicha pamoja naye, lakini ni kuendelesha kuongea na vikundi mbalimbali mbali katika komunote ili amani iweze kupatikana. Tujui, kia na anasema tujuu kianaziwa kusema hakukuja na amani katika mikono yake, lakini anasema amani kupatikana ni kila mmoja anapashwa leta jiwe lake kusudi amani iweze kuwa realite huku kwetu. Sasa upande wenu mlimwaga nini, hagano wenu ilikuwa nini? Sisi kama rekomandation ya kwetu ni kusema tutaendelea kutumika bega kwa bega na na yeye kume kiongozi na maservisi zingine zote, na pia kuweza kusasibilize population yote, kila kush isiweze kukubali mkono ya wale maadui ambao iko wana, wanaweza kumanipile watu. Hiyo ndio tulimwaga naye, alisema naye atashikaza kusudi mikutano iweze kufanyika katika eneo ambazo zimetoka taja hapa chini. Sasa kuna swali ingine, ni ile ya ukosefu wa usalama upande wa Beni, upande wa Butembo, Oicha katika mkoa wa Beni. Mulizungumuzia ile swali kabisa kabisa, na ni kitu gani mulisema? Sisi kama shirika la raia hatukose kufanya maalerte kwa jambo kama na hizo. Na hizo, na si iye peke anaweza kumaliza makriminalite ilibeni, lakini kuna wale ambao wanahusika wana ndio wale ambao mara kwa mara tunawatokelea tukiwaambia kwamba hali iko mbovu, na hivi tuko mwisho wa mwaka kriminalite urban inapanda zaidi. Hata usiku wa leo katika kata ya Mambangu, mselile ya Kasangatuha, kulikuwa mabandia ambao walizunguka pale tangu juzi na tumealerte viongozi nawaza mambo kama na hijo, ma autorite mbalimbali mbali. Kila mmoja chef de selule, chef de base, sijue burgumestre, merlaville, polise sote kwa jumla tukaungana na vijana waweze kuwa vigila mahali pote. Tunawaza inaweza kuleta matunda mazuri katika maeneo mbalimbali ambayo tumetoa kusema hapo. Metre Pepe Kavuta, asante. Ni sisi ndio tunakushukuru bwana journaliste. Radio Kapi, Ubaguzi ambao watu wanaoishi na virusi vya ukimwi wanakabiliana nao unasukuma baadhi yao kuishi mafichoni. Kukataliwa huku na jamii kunapelekea wengine kufa kwa kukosa matunzo. Hivi ndivyo baadhi ya watu wanaoishi na virusi vya ukimwi tuliokutana nao wanadai. Hata hivyo, wanahimiza wagonjwa wanaougua ugonjwa huu kuachana na aibu, kwa sababu inawezekana kuishi maisha ya kawaida ikiwa dalili za matibabu zinafuatwa mengi na Jean Claude Lokidile. Divine Lemita, mama wa watoto wawili, amekuwa akiishi na ukimi kwa miaka 11 anasema kuwa watu wengi wa PVV ni uathirika wa, wa kushotewa vidole, kwa mfano ni katika familia, hata katika vitongoji. Hii inasababisha wengine kujiondoa wenyewe, wakati mwingine kusababisha kifo yao na yaob Naye ni mgonjwa mwingine, baba ya watoto wanane, wote hawana ukimwi. Anasema kuwa inawezekana kuishi maisha ya kawaida ikiwa unafuata mapendekezo ya waganga. Ifale tu kurespekte njo shema terapetike. <coughs> Unakunywa dawa yako mzuri ku wakati yenye aliomba ukunywe. Saa mutu anakunywa mzuri, na inampatia vile maisha mrefu. Wakati par exemple mutu anatumia mzuri, anaweza anaweza oa hata bibi yenye iko discorda, iko bibi yenye hana vile hayo na bwana iko naye licha kuchekelewa. Jean-Claude Biaruhanga, mwingine mgonjwa anawahimiza, wenzake wagonjwa kuondosha haya na kuendelea kuchukua dawa za kupambana na ukimwi, njia ya pekee ya kushinda ugonjwa huo. Kitu wa muhimu sana, hata wana stigmatize watu manake wana kushota shota huko na ukimwi, wana kubagua juu ya ukimwi. Ya muhimu eh, ujikubali kwanza na usikate dawa, endelea tena ku renforcer confiance, ujikubali kama huko mtu wa valeur, unaweza fanya kitu sawa na mtu wote chini ya dunia, eh, na unakunya dawa parce que eh, miracle yetu mujiza yetu iko dawa, ndio isikosekane, sababu tunabasemeka angalia, watu wengi waisha kufaka, walikuwa na hamu waonje ile dawa ile. Dawa dawa inafika ya nyuma nyuma, tena ya bure, na maisha kwa wa marehemu. Ndio naona dawa kwa si kwa spia ya, ya maana sana. Vipengele kadhaa za sheria juu ya ulinzi ya haki za watu wanaoishi na ukimwi na wale walioathirika zinakataza ubaguzi na kuchekelea hao watu nchini Kongo. Toka Bunya, naitwa Jean Claude Lukidi le Radio Okapi. Ni mwisho wa habari, aksanti kwa kutufuata na siku njema kwenu, kwa herini.