Oh, karibu majambazi mia mbili makumi saba na sita wa mjini walihukumiwa na mahakama katika muda wa mwezi mmoja kama sehemu ya operation ndobo mjini Kinshasa. Waziri wa mambo ya ndani Jacke Mesha Bani alitoa takwimu hizi hisi kwa pili katika mahojiano na Radio Kapi Mkuu wa MONUSCO Bintu Keita analaani vikali mashambulizi ya hivi karibuni ya M24 ya tarehe mbili Januari, haswa huko Masisi katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Alisema hayo hii siku ya pili katika tangazo iliyotangazwa mjini Kinishasa. Mashirika ya kiraia ya jimbo la Kivu Kusini yanaomba mwangaza kuhusu kesi ya uchimbaji haramu wa madini na kundi la wageni wa China katika maeneo ya vijijini Mujambo wasikilizaji wapenzi, takriban majambazi mia mbili makumi saba na sita wa mjini walihukumiwa na mahakama kati ya zaidi ya elfu mbili mia tano waliokamatwa katika muda wa mwezi mmoja kama sehemu ya operesheni Ndobo mjini Kinshasa. Waziri wa mambo ya ndani Jakeme Shabani alitoa takwimu hizi hii siku ya pili katika mahojiano na redio Kapi. Waziri huyo wa mambo ya ndani pia alibainisha kuwa watu mia moja makumi mbili na saba wamehamishiwa katika magereza yenye ulinzi mkali, mia moja makumi nne na tisa wako katika gereza kuu la Makala kwa muda na angalau elfu mbili mia tatu na moja bado wako katika vizuizi wakisubiri kufika mbele ya mahakama. Jacques Meshabani anayesema kwenye mikrofoni ya Blaise Ndongala Mayanda, maneno yake yanatafsiriwa na Florence Kizalunga. Tuko katika awamu ya tathmini ya hatua hii ya kwanza, ili kujihakikishia kwanza kila kitu ambacho kimefanywa na kuzingatia zaidi kupata jiji la Kinshasa na wakazi wetu. Tuna watu elfu sabini na sita waliohukumiwa mbele ya mahakama za kiraia na kijeshi, na wengine waliachiwa kwa sababu hakukuwa na mashtaka dhidi yao baada ya kukamatwa. Hakika, kwa bahati mbaya walijikuta katika mazingira yasiyofaa, ambapo polisi walikuwa wakifanya kazi katika kukabiliana na ujambazi wa mijini. Ninaamini kuwa polisi wetu wanafanya juhudi kubwa. Hapo ninaweza kuhakikishia watu wetu kwamba kazi ya kimsingi inayofanywa ili kuhakikishia kwamba DRC si ina jeshi la polisi lililohitimu na lenye mafunzo bora zaidi. Tutazindua hivi karibuni katika mwaka elfu mbili ishirini na tano shughuli za kuajiri . Alihakikishia kuwa serikali inakusudia kuendeleza operesheni ndobo katika miji mingine mikubwa nchini ikiwemo Matadi, Kikwit, Goma, Lubumbashi, Mbandaka na mingineyo. Na waziri wa sheria aliikaribisha hisi kwa kwanza hatua ya kuondoa kusitishwa kwa hukumu ya kifo nchini DRC Wakati wa mkutano na waandishi wa habari uliofanyika na mwenzake wa mawasiliano na vyombo vya habari mjini Kinishasa, Kosta Mutamba anaamini kuwa hatua hii ni muhimu katika mawindo ya nchi kwa majambazi wa mijini, mavamizi na wizi wa fedha za umma. Maelezo na Ronelin Di Bonera katika ripoti hii ya Blaise Ntongala Mayanda. Mbele ya waandishi wa habari, waziri wa sheria hakuficha furaha yake kwa kuona nchi ikitekeleza adhabu ya kifo ili kuzuia wale wote wanaotia hatarini maisha ya Wakongomani. Anaamini kuwa Kongo haina haja ya kushurutishwa kukubali kila hatua yenye kutoka nchi za Ulaya, kwa hatari ya kujiingiza katika mijadala isiyo na maana, wakati nchi inapaswa kuhakikisha angalau haki za msingi kwa kila raia wake. Kwa wahiri wa sheria, kuondolewa kwa memorandum juu ya adhabu ya kifo haimaanishi kuharibika kwa jitihada zinazoendeshwa ili kuheshimu haki za binadamu humu nchini. Constant Mutamba alitoa mfano wa baadhi ya za nchi za magharibi zinazojulikana kwa utetezi wa haki za binadamu lakini zinazotekeleza adhabu ya kifo kama vile Marekani. Akichukua fursa hiyo, akiwa mbele ya waandishi wa habari, waziri wa sheria alitupilia mbali mashtaka yote yenye kueleza kwamba vijana wahalifu wenye wanakamatwa hapa mjini Kinshasa na kupelekwa katika majimbo mengine wametumwa huko katika malengo ya kuamalizia maisha. Jimboni Tanganyika ambako tunaelekea, wafungwa tano walitoroka kutoka gereza kuu la Manono wikendi hii. Msimamizi wa tarafa la Manono anaonyesha kukerwa kwake na kutoroka hiyo ya mara nyingine tena. Aliitangaza kuwa jela hii inahitaji msaada kutoka kwa serikali ya mkoa wa Tanganyika ili kuimarisha ulinzi na kukomesha utoroshaji wa mara kwa mara. Maelezo na pole Munanga. Administrata wa tarafa la Manono anatangaza kwamba wafungwa wameweka mbao kwenye ukuta wa gereza ili kutoroka. Anasisitiza kuwa kutoroka huku kuliwezeshwa na askari polisi aliyekuwa zamu ya ulinzi na ambaye pia alikimbia. Kwa Cyprien Kitanga Kibale, gereza kula kalemi lazima lirekebishwe ili kuboresha hali ya kuishi ya wafungwa na kuinua ukuta. Administrator akaongeza kuwa kuna watu wengi waliotoroka gereza la Manono. Hii inatokana na urefu wa ukuta wa gereza; unapashwa kuwa wa mita sita, lakini gereza la Manono, tu, tu. Anaeleza kwamba tayari alitoa ripoti kwa viongozi wa jimbo la Tanganyika, lakini hadi sasa hakuna kilichotatuliwa. Mnamo elfu mbili makumi mbili na nne wafungwa wengi walitoroka katika gereza kuu la Manono. Katikati ya Julai, wafungwa wote wa gereza kuu la Manono walitoroka. Toka Kalemi, pole munanga, Radio Kapi <tiple> Mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mkuu wa MONUSCO amelaani vikali mashambulizi ya hivi karibuni yaliyoongozwa na harakati ya M23 mnamo tarehe 2 Januari, haswa huko Masisi katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Katika tangazo kwa vyombo vya habari iliyotangazwa hii siku ya pili mjini Kinshasa, Bibi Bintu Keita anaonyesha kuwa shambulio hilo la kusikitisha lilisababisha vifo vya raia wasiopungua saba na kusababisha makumi ya maelfu ya watu kuyahama makazi yao hivyo kuzidisha mzozo mkubwa wa kibinadamu ambao tayari umekuwa mkubwa mashariki mwa DRC. Marekani ina laani ukiukwaji mkubwa wa usitishaji vita mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo unaofanywa na kundi la waasi wa M23 Linaloungwa mkono na Rwanda na lililoadhibiwa na Marekani na Umoja wa Mataifa. Kuendelea mbele kwa M23, ikiwemo kutekwa kwa eneo la Masisi mwishoni mwa juma lililopita, kuna tatiza juhudi za kufikia mazungumzo ya amani mashariki mwa Kongo, na inadhuru na kuwafukuza raia katika eneo hilo, ilisema taarifa hiyo kutoka kwa Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani iliyotolewa jana siku ya pili. Kwa upande wake, serikali ya Jamhuri ya Angola inaelezea wasiwasi wake mkubwa juu ya kuongezeka kwa mzozo na utekaji haramu wa eneo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo pia ni ukiukaji wa uadilifu wa eneo na uhuru wa DRC kama inavyosemeka katika sheria ya kikatiba ya Umoja wa Afrika na mkataba wa Umoja wa Mataifa, inaeleza tangazo hiyo. Huko Kivu Kaskazini, jeshi la Kongo na washirika wake wazalendo wamedhibiti tena mji wa Ngungu hii siku ya pili, tarehe saba Januari, katika tabaka ufamandu ya kwanza tarafa la Masisi. Hii ilikuwa ni mwisho wa mapigano yaliyotokea siku nzima dhidi ya waasi wa M23 waliokuwa wamekalia wa eneo hilo kwa takriban mwaka mmoja, kwa mujibu wa vyanzo vya kimila. Hii siku ya pili ni siku ya tatu ya mapambano dhidi ya uasi huu unaungwa mkono na Rwanda kwenye muhimili huu unaoanzia Numbi hadi Ngungu huko Ufamandu. Hadi hii siku ya pili jioni, milio ya risasi ilikuwa bado ikisikika katika sehemu hii ya usultani wa Bahunde katika tarafa la Masisi. Tukumbuke kwamba mapigano mengine makali kati ya jeshi la Congo na waasi wa M23 yaliripotiwa kati ya saa kumi na saa kumi na mbili asubuhi siku ya pili hii karibu na mji wa Sake katika eneo hilo hilo. Mashirika yote ya kiraia ya jimbo la Kivu Kusini yanajaribu kuelewa sababu ya kutokuwa na uhakika kuhusu kesi ya uchimbaji haramu wa madini na kundi la wageni wa China katika maeneo ya vijijini. Harakati za kiraia na miundo mingine ya raia iliandaa kikao hisi kwa kwanza mbele ya ofisi ya gavana wa jimbo pa Bukavu hii wakisubiri maandamano ya amani kufanyika itakayoshirikiwa na watu wote. Jan Kasami. Jambo ambalo lilipandisha chachu ni kile kitita kikubwa cha pesa na kiwango cha juu cha dhahabu ambavyo vilikutwa katika mikono ya wananchi watatu wenye asili ya uchaina tarehe tano Januari mjini Bukavu. Shirika la raia limepata habari kwamba kuna njama zinapangwa Kinshasa kuja kuchukua hizo pesa na zile fungo za dhahabu na kuvipeleka mahali pasipojulikana. Mashirika na vikundi vinavyotetea maendeleo ya jimbo la Kivu ya Kusini yanapinga mali hiyo isiondoshwe jimboni. Liwali wa jimbo akijibu kwa wasiwasi ya ujumbe wa shirika la raia uliokuja hojiana naye, aliwaambia zile pesa na dhahabu zitawekwa hazina ndani ya sanduku la benki kuu ya mji wa Bukavu. Nene Bintu, mwenyekiti wa shirika la raia Kivu ya Kusini, anashangaa kuona masemi yanakuwa tofauti kuhusu hizo pesa zilizoshikwa tarehe tano katika mikono ya wachina watatu liwali siku ile alisema ziko dola elfu mia nane na uzito wa dhahabu tola kumi na mbili lakini kwa sasa alisema ni elfu mia nne ya dola za kimarekani na tola kumi zenyewe jean kasami bukavu radio kapi katika jimbo la Lomami maafisa watatu wa polisi wa kitaifa wa Kongo walikamatwa hii siku ya kwanza na mkaguzi wa kijeshi katika mji wa Mweneditu. wanafunguliwa mashtaka kwa kukiuka utaratibu wa kawaida wa kupeleka na kutoa wanaume waliovaa sare. Haya yanajiri baada ya mauaji ya watu wawili wa kichaina yaliyofanywa na askari polisi katika mkesha wa mwaka mpya. Hawa ni kamanda wa kituo cha polisi cha mjini mwenzake kutoka ofisi ya tatu pamoja na kamanda wa kikosi cha emi. Kulingana na Kanali Bora Uzima, mkaguzi wa hesabu za kijeshi wa ngome ya Mweneditu, maafisa hao watatu walimtuma kinyume cha sheria Brigedia Mkuu Mutombo Kanyemesha Dominik akiwa na silaha ili kuhakikisha usalama wa raia wa China wakati yeye hakuwa na ruhusa ya kufanya kazi katika kitengo hicho. Ketia Ngomora ni msichana mdogo anayefanya kazi katika chama cha wawezeshaji wa bidhaa na huduma muhimu. Mundo wao unafanya kazi katika kituo cha mpaka cha Ruzizi de kwa namna ya wakala. Anazungumzia matatizo wanayopata kwa kuvusha unga wa mahindi na muhogo kutoka Rwanda hadi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jean Kasami alikutana naye kazini kwenye mpaka wa Ruzizi d huko Bukavu. Keti ya Ngomora, jambo, jambo. Wapa, nini ambayo mnafasilite wachuruzi wadogo wadogo kuvukisha biashara? Matatizo gani mnakumbana nayo? zaidi upande wa kama vile chakula ambayo walisema ikuwa inaingia bila kulipia, tunakumbwa na shida ya kuona kama waautorite walisema kama maprodui ile machakula yenye batu viko nao lazima sana, itakuwa inaingia basipo pasipo malipo yoyote Alakini mpaka saa hii tuko na ile shida tungaliki nalipa mataksi na hata washuruzi wengine wana bafata hata msoko wa kuwalipisha ile mataksi japo letaupeke lisema ya kwamba itaexonere ile mataksi. Ni aina gani ya chakula hiyo tunauzishaka? Shie tuko mubia bunga, bunga ya muinzi na ya muogo, maragi na kazalika. Lakini tunatumikaka sana ni bunga ya muogo na ya muinzi. Sasa ngambo ya mpaka, ninasikia malalamiko ya wengine wachunguzi wadogo wadogo wakongomani kwamba kuna biashara wao hawaruhusiwe kuvukisha Rwanda. Ni kweli? Ndiyo, ile ni kweli, tunachikuta mara mingi wanyarwanda wanavusha biashara yavo yote na mara mingi banaileta bana fasileme, alakini sisi wakongomani kwa kufukisha hata kitu hata ikwe chakula hata winama ya maragi iwebe Rwanda ni probleme. Bakikamata banaitupa Muruzizi, bakikamata unakiana kitu fulani banakitupa. Mpaka sai hatujue nini tunaweza peleka Rwanda, ijapokuwa soko zetu zote zinayala na, ma, na ma producer kutoka Rwanda zizinoshuwaka Mkongo lakini sisi wakongomani tuko na ile shida, hatujue nini yenye leta yetu yabwe na itika shie tu bebe kwabo, ijapokuwa boe marcheza yetu yote iko na maproduit zabo. kufuatana na matatizo yote yale unamaliza kutaja, mapendekezo yenu ni gani? Tunapendekeza leta yetu itusaidie tujue, kama tu, tu, tu, tukuyue kama tunaweza kulipia ile maproduit ma, ya premiere necessite, sawa vile bunga maragi, mchele tuweka kama tunaweza, kwa kutungamilia mataxi wala hapana, na tujue usi na shie leta tunatambia produit tunaweza kufukisha Rwanda, na wakati tunafukisha kule vile, est ce que produit tutaitikiwa au hapana? Maana yake leta tu iongee na leta ya Rwanda, juba yue kama nini, ndio na shie tunaweza kupeleka Rwanda, wasio wanatutupia vitu ku frontiere, watu wanapenda kufukisha Rwanda, ila boy wakipenda kufukisha jambo vitaingia kwetu pasipo shida. Ngomora, nakushukuru, asante baba. Radio Kapi, dosi katika tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini. Ripota maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu za wakimbizi wa ndani alitembelea eneo la watu waliokimbia makazi yao huko Luvangira kuelekea mwisho wa elfu mbili makumi mbili na nne iko katika manispa Owicha kilomita makumi tatu kutoka mji wa Beni. Hali ya eneo hili ikoje? Harakati hizi zinaendeleaje? Maelezo katika ripoti hii ya siku na Mark Marofimbo. Aliyeambatana na ujumbe huu Paula Garvia alipofika kunako kempi hiyo ya Luvangira alikuwa na muda ya kuwasikiliza kwa namna ya kipekee wasichana wa mama na wababa. Yalikuwa mazito kuwasikiliza, kwani kufika kwao huko kunako kempi hii na kuishi kwao siyo jambo la kuelewa na kueleza. Huyo mkimbizi toka Otumaberi, mtaani Rumu, jimboni Turi, hakuweza kujizuiza. nilifikaka Beni kumateso sana, nilitokaka Otomaberi na mugulu, nikapita mpori tike, nikenda tokia Beni na nimefaini semene munjia, njo nikashukiaka Pawicha na migulu yote shaka vimbavimba, mibesha nitobolatobola, nikafikaka Pawicha, nikafikiaka kusite na bazazi nikabakutanishaka na basha fika hapa wicha, njo tukakutana naka kusite kule. Kusite tuko nalala mubaya mubaya sana, nyumba iko ya kidogo, mama na batoto ndani ya nyumba. Mama atakuwa na hamu ya kufaa na papa tendo la ndoa, lakini sa mtoto ko pale, inashindikana. Ama wanafaa tendo la ndoa, mtoto naona naona sikia, hamu unafata enda nje, unaenda fata tendo la ndoa na kuletea kule. Kwa mfano mimba anatosha, magonjwa inakuwa problem hali ni mazito kuzidia. Yale aliongeza kusema ndio wiko natafuta wanaume inje kwa sababu ya maisha. Unatoka mushamba vita na kutosha kula unafika pawiche, nakosa vyakukula, unakosa kama nani atakupatia vyakukula. Unaenda kwenye mwenyeku na mwae, kwa mfano kipatro kule iko na mwae, anakwambia mufe tendo la ngono unafaa naye, unapata kaya savo, unapata na kaya chakula, kaya sanja ndizi. Tunashukuru kwanja alima ilitusaidia na dawa mei isha kata, tunaomba tena batusaidie watongezete na dawa na chakula watuongezee tena chakula juu tukuna teseka. Papa taenda kushamba, nasema nenda tafuta chakula na bakia kule bana mkondea kule, tunabakiana tuko na teseka. Kiongozi wa kempi hii adhani kwamba juhudi ibidi ifanyike ili wakimbizi hawa warudi makwao. Zaburi kisubi ndio tunasi wakubwa wetu hey, kufaa pledwa yetu hey. tunajua kwamba kuko mambo mengine mazuri zitazitokeza, vita ishe, kila mtu arudie nyumbani mwake, tutashukuru zaidi sana tu Kwani kuko maaktiviti yenye tulikuwa nafanya nyumbani, tuende tena ikuwe demare na tuvivre mzuri zaidi sana, itakuwa mzuri. Paula Gaviria, mratibu wa umoja kima wa kimataifa kwa ajili ya wakimbizi wa ndani, alisema sherti watu hawa wajukumiwe wa vema na juhudi ziendeshwe ili wote warudi tulivu kunako mahali walipotokea. Beni, Mark Marofimbo, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari, aksandi kwa kutufata.