Oh, karibu majambazi mia mbili makumi saba na sita wa mjini walihukumiwa na mahakama katika muda wa mwezi mmoja kama sehemu ya operesheni ndobo mjini Kinshasa. Waziri wa mambo ya ndani Jake Meshabani alitoa takwimu hizi hisi kwa pili katika mahojiano na radio Kapi. Mkuu wa MONUSCO Bintu Keita analaani vikali mashambulizi ya hivi karibuni ya m ya tarehe 2 Januari, haswa huko Masisi katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Alisema hayo hii siku ya pili katika tangazo iliyotangazwa mjini Kinshasa. Mashirika ya kiraia ya jimbo la Kivu Kusini yanaomba mwangaza kuhusu kesi ya uchimbaji haramu wa madini na kundi la wageni wa China katika maeneo ya vijijini. Hamujambo, wasikilizaji wa penzi. Takriban majambazi mia mbili makumi saba na sita wa mjini walihukumiwa na mahakama kati ya zaidi ya elfu mbili mia tano waliokamatwa katika muda wa mwezi mmoja, kama sehemu ya operesheni Ndobo mjini Kinshasa. Waziri wa mambo ya ndani Jakeme Shabani alitoa takwimu hizi hii siku ya pili katika mahojiano na redio Kapi. Waziri huyo wa mambo ya ndani pia alibainisha kuwa watu mia moja makumi mbili na saba wamehamishiwa katika magereza yenye ulinzi mkali. Mia moja makumi nne na tisa wako katika gereza kuu la Makala kwa muda na angalau elfu mbili mia tatu na moja bado wako katika vizuizi wakisubiri kufika mbele ya mahakama. Jacke Meshabani anayesema kwenye microfone ya Blaise Ndongala Mayanda maneno yake yanatafsiriwa na Florence Kizalunga. Tuko katika awamu ya tathmini ya hatua hii ya kwanza, ili kujihakikishia kwanza kila kitu ambacho kimefanywa na kuzingatia zaidi kupata jiji la kinchasa na wakazi wetu. Tuna watu elfu mbili sabini na sita waliohukumiwa mbele ya mahakama za kiraia na kijeshi, na wengine waliachiwa kwa sababu hakukuwa na mashtaka dhidi yao baada ya kukamatwa, hakika kwa bahati mbaya walijikuta katika mazingira yasiyofaa ambapo polisi walikuwa wakifanya kazi katika kukabiliana na ujambazi wa mijini. Ninaamini kuwa polisi wetu wanafanya juhudi kubwa. Hapo ninaweza kuhakikishia watu wetu kwamba kazi ya kimsingi inayofanywa ili kuhakikishia kwamba DRC si ina jeshi la polisi lililohitimu na lenye mafunzo bora zaidi kazindua hivi karibuni katika Nuzalonga mwaka 2025 20 shughuli za kuajiri, alihakikishia kuwa serikali inakusudia kuendeleza operesheni ndobo katika miji mingine mikubwa nchini ikiwemo Matadi, Kikwit, Goma, Lubumbashi, Mbandaka na mingineyo na waziri wa sheria aliikaribisha hisi kwa kwanza hatua ya kuondoa kusitishwa kwa hukumu ya kifo nchini DRC, wakati wa mkutano na waandishi wa habari uliofanyika na mwenzake wa mawasiliano na vyombo vya habari mjini Kinshasa. Kostom Mutamba anaamini kuwa hatua hii ni muhimu katika mawindo ya nchi kwa majambazi wa mijini, mavamizi na wizi wa fedha za umma maelezo na Ronelindi Bonera katika ripoti hii ya Blaise Ntongala Mayanda. Mbele ya waandishi wa habari, waziri wa sheria hakuficha furaha yake kwa kuona nchi ikitekeleza adhabu ya kifo ili kuzuia wale wote wanaotia hatarini maisha ya wa Wakongomani. Anaamini kuwa Kongo haina haja ya kushurtishwa kukubali kila hatua yenye kutoka nchi za Ulaya, kwa hatari ya kujiingiza katika mijadala isiyo na maana, wakati nchi inapashwa kuhakikisha angalau haki za msingi kwa kila raia wake kwa waziri wa sheria kuondolewa kwa memorandum juu ya adhabu ya kifo haimaanishi kuharibika kwa, kwa jitihada zinazoendeshwa ili kuheshimu haki za binadam umu nchini constant mutamba alitoa mfano wa baadhi inchi za nchi za magharibi zinazojulikana kwa utetezi wa haki za binadamu lakini zinazotekeleza adhabu ya kifo kama vile marekani akichukua fursa hiyo akiwa mbele ya waandishi wa habari waziri wa sheria alitupilia mbali mashtaka yote yenye kueleza kwamba vijana wahalifu wenye wan matwa hapa mjini Kinchasa na kupelekwa katika majimbo mengine wametumwa huko katika malengo ya kuwamalizia maisha. Jimboni Tanganyika ambako tunaelekea, wafungwa tano walitoroka kutoka gereza kuu la Manono wikendi hii. Msimamizi wa tarafa la Manono anaonyesha kukerwa kwake na kutoroka hiyo ya mara nyingine tena alitangaza kuwa jela hii inahitaji msaada kutoka kwa serikali ya mkoa wa Tanganyika ili kuimarisha ulinzi na kukomesha utoroshaji wa mara kwa mara. Maelezo na Pole Munanga, administreta wa tarafa la Manono, anatangaza kwamba wafungwa wameweka mbao kwenye ukuta wa gereza ili kutoroka. Anasisitiza kuwa kutoroka huku kuliwezeshwa na askari polisi aliyekuwa zamu ya ulinzi na ambaye pia alikimbia. Kwa Cyprien si Kitanga Kibale, gereza kula Kalemi lazima lirekebishwe ili kuboresha hali ya kuishi ya wafungwa na kuinua ukuta. Administrator akaongeza kuwa kuna watu wengi waliotoroka gereza la Manono. Hii inatokana na urefu wa ukuta. Wa gereza unapashwa kuwa wa mita sita, lakini gereza la Manono lina urefu wa mita Kilomita tatu tu. Anaeleza kwamba tayari alitoa ripoti kwa viongozi wa jimbo la Tanganyika , lakini hadi sasa hakuna kilichotatuliwa. Mnamo elfu mbili makumi mbili na nne, wafungwa wengi walitoroka katika gereza kuu la Manono katikati ya Julai. Wafungwa wote wa gereza kuu la Manono walitoroka. Toka Kalemi, Pole Munanga, Radio Okapi. Kwa habari hiyo hiyo, shirika la Fondation Bill Clinton pour la paix linaomba kuboresha hali ya kazi ya wafanyakazi wa magereza. Pia linasihi serikali ya Kongo kufungua kibanda cha simu katika gereza kuu la Makala. Hii itawawezesha wafungwa kuwasiliana na familia zao zinazowaletea chakula, hasa tangu asilimia 80 ya wafungwa, kulingana na shirika hilo lisilo la kiserikali, hawali chakula ambacho inasemekana kwamba kinaandaliwa vibaya gerezani. Kutokana na mgomo ambao ungeanzishwa hii siku ya kwanza katika gereza kuu la Makala, viongozi wapya wa magereza wameanzisha mazungumzo na wafanyakazi wa magereza kwa lengo la kupunguza baadhi ya hatua, ikiwemo vikwazo vinavyohusiana na tabia ya wafanyabiashara wadogo ndani ya gereza hilo. mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri kidemokrasi ya Kidemokrasia ya Kongo na mkuu wa MONUSCO amelaani vikali mashambulizi ya hivi karibuni yaliyoongozwa na harakati ya M23 mnamo tarehe 2 Januari, haswa huko Masisi, katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Katika tangazo kwa vyombo vya habari iliyotangazwa hii siku ya pili mjini Kinshasa, Bibi Bintu Keita anaonyesha kuwa shambulio hilo la kusikitisha lilisababisha vifo vya raia wasiopungua saba na kusababisha makumi ya maelfu ya watu kuyahama makazi yao hivyo kuzidisha mzozo mkubwa wa kibinadamu ambao tayari umekuwa mkubwa mashariki mwa DRC. huko Kivu Kaskazini, jeshi la Congo na washirika wake Wazalendo wamedhibiti tena mji wa Ngungu hii siku ya pili tarehe saba Januari, katika tabaka Ufamandu ya kwanza tarafa la Masisi. Hii ilikuwa ni mwisho wa mapigano yaliyotokea siku nzima dhidi ya waasi wa M23 waliokuwa wamekalia eneo hilo kwa takriban mwaka mmoja, kwa mujibu wa vyanzo vya kimila. Hii siku ya pili ni siku ya tatu ya mapambano dhidi ya uasi huu unaoungwa mkono na Rwanda kwenye muhimili huu unaoanzia Numbi hadi Ngungu huko Ufamandu. Hadi hii siku ya pili jioni, milio ya risasi ilikuwa bado ikisikika katika sehemu hii ya usultani wa Bahunde katika tarafa la Masisi. Tukumbuke kwamba mapigano mengine makali kati ya jeshi la Kongo na waasi wa M23 yaliripotiwa kati ya saa kumi na saa kumi na mbili asubuhi siku ya pili hii, karibu na mji wa Sake katika eneo hilo hilo. Kwa kifupi huko Ituri, maiti kumi na mbili za watu waliouawa na wana, wanaodhaniwa kuwa wa ADF ziligunduliwa siku ya sita na Jumapili katika msitu unaozunguka vijiji vya Bwana Sura na Otmaber, kusini mwa tarafa la Irumu. Wanaharakati wa haki za binadamu wanatoa wito wa kuimarishwa kwa operesheni za pamoja za jeshi la FARDC na UPDF ya Uganda katika eneo hili ambapo ADF inaongeza ukatili wake dhidi ya wakazi. Mashirika yote ya kiraia ya Jimbo la Kivu Kusini yanajaribu kuelewa sababu ya kutokuwa na uhakika kuhusu kesi ya uchimbaji haramu wa madini na kundi la wageni wa China katika maeneo ya vijijini. Harakati za kiraia na miundo mingine ya raia iliandaa kikao hisi kwa kwanza mbele ya ofisi ya gavana wa jimbo pa Bukavu hii wakisubiri maandamano ya amani kufanyika itakayoshirikiwa na watu wote. Jean Kasami, jambo ambalo lilipandisha chachu ni kile kitita kikubwa cha pesa na kiwango cha juu cha dhahabu ambavyo vilikutwa katika mikono ya wananchi watatu wenye asili ya uchaina tarehe tano Januari mjini Bukavu. Shirika la raia limepata habari kwamba kuna njama zinapangwa Kinshasa kuja kuchukua hizo pesa na zile fungo za dhahabu na kuvipeleka mahali pasipojulikana. Mashirika na vikundi vinavyotetea maendeleo ya jimbo la kivu ya kusini yanapinga mali hiyo isiondoshwe jimboni. Liwali wa jimbo akijibu kwa wasiwasi ya ujumbe wa shirika la raia uliokuja hojiana naye aliwaambia zile pesa na dhahabu zitawekwa hazina ndani ya sanduku la benki kuu ya mji wa Bukavu. Nene Bintu, mwenyekiti wa shirika la raia Kivu ya Kusini, anashangaa kuona masemi yanakuwa tofauti kuhusu hizo pesa zilizoshikwa tarehe tano katika mikono ya wachina watatu. Liwali siku ile alisema ziko dola elfu mia nane na uzito wa dhahabu tola kumi na mbili lakini kwa sasa alisema ni elfu mia nne ya dola za Kimarekani na tola kumi zenyewe. Jean Kasami, Bukavu, Radio Kapi. Katika jimbo la Lomami, maafisa watatu wa polisi wa kitaifa wa Kongo walikamatwa hii siku ya kwanza na mkaguzi wa kijeshi katika mji wa Mweneditu. Wanafunguliwa mashtaka kwa kukiuka utaratibu wa kawaida wa kupeleka na kutoa wanaume waliovaa sare haya yanajiri baada ya, ya mauaji ya watu wawili wa, wa Kichaina yaliyofanywa na askari polisi katika mkesha wa mwaka mpya. Hawa ni kamanda wa kituo cha polisi cha mjini, mwenzake kutoka ofisi ya tatu, pamoja na kamanda wa kikosi cha emi, kulingana na Kanali Bora Uzima, mkaguzi wa hesabu za kijeshi wa ngome ya Mweneditu. Maafisa hao watatu walimtuma kinyume cha sheria Brigedia Mkuu Mutombo Kanyemesha Dominik akiwa na silaha ili kuhakikisha usalama wa raia wa China wakati yeye hakuwa na ruhusa ya kufanya kazi katika kitengo hicho. Asilimia makumi nane ya kahawa ya kutoka jimbo la Ituri inaepuka mzunguko wa kawaida wa kuuza nje ya nchi. Hivi ndivyo alivyosema mkuu wa ofisi ya habari za kibiashara katika kituo cha forodha cha Mahagi. Sababu ni ukosefu wa usimamizi wa wakulima, kulingana na chanzo hicho. Kwa upande wake, mkurugenzi wa mkoa wa Onapak Max Kandolo Lusele anahalalisha upungufu huu mkubwa kwa nchi kuwa ni mipaka inaingiwa hata kinyume na sheria. Katika mahojiano na Sadiki Abubakar, Max Kandolo anazungumzia kuhusu juhudi za serikali kubadili mwelekeo huo. Fuateni. Bwana Max Kandolo Lusele, jambo jambo journalist, unaweza kutuambia hali gani leo imepatikana mulimo wa kawa na uuzishaji nje ya nchi ya hiyo mbegu katika jimbo la Ituri? Onapake iko na fanya nguvu yake yote pour akompanye le gouvernement ya, ya kuweza kuenkadre watu wenye wiko kuile mulimo ya kawa. Unajua kama mulimo wa kawa iko mulimo moya yenye kokuba, territoire tatu tuko na kawa niveau ya Jugu tuko na kawa ku nivou ya Maagi, tuko na kawa ku nivou ya Aru na kuile ba territoire yote, una pak iko na tia mkazo a travers baagronome bake ya kuweza kuankadre balimaji ya kawa na kubapatia espoir ya kwamba iko mulimo moya iko na avenir sana. Tunasikia kwamba zaidi sana wakulima wa kawa wanabeba makawa zao wanaipeleka wao peke huku nchini Uganda, wanauzisha bila kupita ku njia ambayo inayo stahili ya kisera. Kali, ile kweli ni shida sana jimbo letu la Ituri, na tunafanya nguvu yoyote kuweza kuwafasiria wale walimaji baweze kuuzisha kafe zao kunjia enye inastahili, na ile pale kuko office ii tubanaita ONAPAC enyeniga nasimamia hapa kujimbo ya Ituri, iko pale juu ya kubaakompanye kubabeba, kubafasiria namuna gani exportation inafanyika. Me kuko shida kidogo Niliweza kukonstate iko njo kukosesha wa exportateur ba operateur economique benye banajitia kabisa ku ile njia ya kuexporte kawa na kunamuna moya ya mzuri oyi, tunaita exportation classique. Mingi banapenda kufanya hii, banasema commerce frontalier, na wengine wanapita ku fraud, na ile yote ikonafanya ke province yetu inakosa pesa na nchi yetu inapoteza. Ni kwa sababu gani? Hakuna maoperateur economique ama waendesha biashara ambao wa wanajihusisha na ile exportation kwa njia ya halali. Japokuwa kwa ngambo ya kakao, kuna wa exportateur wa operateur ekonomiki mingi ambao wanajihusisha na hiyo kazi bon. Ile nawaza eh, iko question moya wange kuwauliza wale wa operateur economique juu ya nini hawapende kujiingiza kunjia ya kawa? wakisahau kama kawa ndio ilifanya boom certaine certaine epoque ikuwe ku Nord Kivu meme hapa Ituri. Nawaza watu wa zamani wanajua hii, walikuwa wanaita kengezi base, ilikuwaka soko moya ya kawa kabisa kabambi ku nivou ya territoire ya Aru. Me hapa sasa watu wanapenda pesa ya mbiombio. Kawa iko mulimo moya ya avenir na inachunga pesa kabisa na unaweza kukadirisha uh, idadi gani leo asilimia ngapi ya kawa ambao imeuzishwa nje ya nchi kwa njia ya halali? asilimia ngapi? de fason officielle, ba statistique yetu ya kampani napita hapa, tuliweza kupitisha 1000 tonnes ya kawa de fason officielle inatoka nje ya nchi kwa mwaka kwa kampani me ayiko, njo production ya yetu production na kwa meme 5 fois, 6 fois plus ya ile yenye tunapitisa officiellement, na ile iko juu ya watu wengine wiko na tabia mbaya ya kupenda ku fraude matunda ile ya kafe wanapeleka ku inchi jirani, itaprofite ku ile inchi, ke inchi yetu ya Kongo. Njo mana niko natia mkazo, niko nalomba wa operateur economique surtut wiko pale aru iko maagi mem wapa bunya, tuseme watu wa ituri wote baweze kusaidia inchi, wakiingia ku ile exportation ya kawa vile biko nafanya ya kakao, itakuwa muzuri sana juu ya jimbo letu na juu ya inchi yetu. Bwana Max Kandolo Lucere, merci. Bonne journaliste. Lucele, merci. Accenti, bonne journaliste. Katika jiji la Beni, vijana wengi wenye vipaji vya kushona mavazi na mitindo wakikusanyika ndani ya Beni Fashion Event waliwasilisha onyesho la mavazi na mitindo kuelekea mwisho wa mwaka 2012. Lengo kwa mujibu wa waanzilishi ni kukuza vipaji vya ndani na kuwahamasisha vijana katika ujasiriamali, ili kupigana na ukosefu wa kazi na uhalifu na kupinga maadili. Mahakama ya Rofimbo kwa ripoti. Tamasha ya beni fashion event iliwakusanya zaidi ya vijana mia mashabiki kunako pahali ya utamaduni ya Virunga. Maongezi kuhusu asili ya ndani ya upanuko kiuchumi, maonyesho ya ufundi ya kushona mavazi ya aina ya kisasa, na maonyesho kadhaa ya mabinti warembo rembo, ndiyo yalikuwa orodhani. Ila kulitokea wapi akili ya kuunda tamasha hii? Saidaji Sale ni mwanamemba kati ya uundaji wa beni fashion event. Tuliona fazi ingine Komamba Jen Biko na Kri. me kila mutu anapasha faa analeta pierre majiwe yake juu tujenge Kongo. Kama unayo shona unashona, kama unayo suka unasuka, ile njo inakomalishaka mwingine na batu banaendelea, ni muradi kitamaduni ya kushindikiza kwa namna yote, alisema Dalzon Mikundi, msimamizi mstahafu wa baraza la vijana mjini Beni. Tamasha kama hii inanifurahisha sana kama mkuu wa vijana, maana inaonesha kabisa kazi kubwa ambayo vijana wa Beni wiko wanafaa maana, tamasha hii inaonesha kabisa vijana wa Beni wiko wanashona nguo vizuri sana, na nguo wanaishona kwa namna ya kipekee. Nguo ambazo tulikuwa tunaweza omba Kishasa fazi ingine, sasa kwa leo zinashonwa hapa Beni na ndiyo maana tunasema vijana wote wa Beni wangejitia njo mukazi kama hii. Apana kukuwa nafaa kazi ya kutatiza wengine. Kiongozi wa Beni fashion event aongojelea mengi toka wafadhili kwa kupanua mradi huo inaokuwa ngali mchanga. Cedric Mutia: tunangojea ma entreprise ama masosiete zenye ziko kati ya goma zikuye huku kwetu, nazo zikuye sapoti maaktivite za bajen, ama hata maentreprise lokal masosiete lokal zikona sutenir bajen dan des aktivite ni maaktivite zenye zinatufurahisha na zinatupermetre kuzitoa ku, wala kujiexprime en fait. Hii tamasha ni ya pili kwa mwaka wake wa pili pia. Undaji Beni Mark Marufimbo Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufuata.