Oh, Rais wa Jamhuri Felix Tshisekedi alizindua hisi kwa pili shughuli za kampuni mpya ya anga ya Air Congo kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Njili huko Kisangani. Mkutano wa mazungumzo ya amani, upatanisho na maendeleo kati ya jamii za Mbole na Walengola umefunguliwa jana siku ya pili mjini Kinshasa. Wakazi wa vitongoji vya Punda na Bangu katika mtaa wa Ngaliema waliandamana hii siku ya pili, wakilaumu mporomoko wa udongo ambao unazidi kumeza nyumba nyingi. Wanaomba viongozi wajihusishe. Hamujambo wasikizaji wapenzi, na karibuni kwa wote. Kama nilivyotanguliza hapo awali Mkuu wa nchi ya Congo Felix Tshisekedi alizindua hii siku ya pili shughuli za kampuni mpya ya anga ya Air Congo inayokuja kuimarisha usafiri wa anga nchini DRC. Hafla hii ilifanyika katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Njili mjini Kinshasa. Kulingana na vyanzo vilivyo karibu na urais wa jamhuri, kampuni hii ya kitaifa itaanza na ndege mbili kati ya nane zilizopangwa. Vyanzo vya kuaminika vinaripoti kuwa kampuni ya Air Congo ni matokeo ya ushirikiano kati ya DRC na shirika la ndege la Ethiopian Airlines. Kampuni hii ya usafiri wa anga ilipokea Jumapili iliyopita kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Njili ndege yake ya pili aina Boeing 737-800 ikitoka Addis Ababa nchini Ethiopia. Kituo cha kitaifa cha usaidizi wa maendeleo na ushiriki maarufu Senadep kinashutumu kesi makumi saba na mbili za unyakuzi wa almasi katika jimbo la Lomami kati ya mwaka elfu mbili kumi na tisa na elfu mbili makumi mbili na tatu pamoja na almasi ya kijani emerod yenye thamani ya soko ya dola milioni mia moja ambayo haijulikani ilipo hadi leo. Katika ripoti yake ya misheni ya ufuatiliaji kuhusu utekelezaji wa mahitaji ya chini kabisa ya mchakato wa Kimberle katika jimbo la Lomami iliyotangazwa hisi kwa pili mjini Kinshasa, Senadep inaonyesha kuwa hali hii inadumisha jimbo hili na wakazi wake katika taabu kamili zaidi bila miundombinu ifaayo. Senadep inapendekeza kuhusika kwa rais wa jamhuri na serikali ya jamhuri ili madini haya yataondolewa katika uhusiano wowote hasa wa migogoro ya almasi. Kongamano la amani limefunguliwa jana siku ya pili pa Kisangani, maridhiano na maendeleo ya jimbo la Chopo. Sherehe husika iliyoongozwa na waziri wa mambo ya ndani ilifanyika katika ukumbi wa michezo wa chuo kikuu cha Kisangani. Viongozi kadhaa wa kiraia, kisiasa, kijeshi na kidini walishiriki. Fursa kwa pole Lendongolia, mkuu wa mkoa na Jakeme Shabani, waziri wa mambo ya ndani, kuwaomba washiriki kufanya mazungumzo ya ukweli na ya dhati ambayo yanapaswa kuleta amani ya kudumu, dhamana ya maendeleo yote. Umoja wa Ulaya unasema umesikitishwa na kitendo cha Rwanda kususia mchakato wa Luanda, ambao ulisababisha mkutano wa pande tatu wa wikendi iliyopita kushindwa. Hayo yamesemwa jana siku ya pili na mwakilishi maalum wa Umoja wa Ulaya katika ukanda wa Maziwa Makuu, Johan Borstam. Kufuatana na majadiliano katika ikulu ya watu na mkuu wa Seneti Jean Michel Samalukonde, Johann Borstam anaamini kwamba Umoja wa Ulaya umeunga mkono kwa dhati mchakato wa Luanda na kwa hivyo ilikuwa muhimu sana kwa nchi za Ulaya kwamba viongozi na serikali zote katika eneo hilo ziendelee kushiriki katika mchakato huu. Gavana wa jimbo la Ituri anatoa wito wa kuimarishwa kwa nguvu za wanajeshi wa MONUSCO huko Ituri ili kutatua ipasavyo tatizo la usalama, haswa katika tarafa la Jugu. Jenerali Johni Luboya Kashama amesema hayo hisi kwa kwanza mjini Bunia Wakati wa mazungumzo ofisini kwake na naibu mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia ulinzi na uendeshaji Vivian De Perez. Imechoshwa hii siku ya pili asubuhi, kwa wakazi wa vitongoji vya punda na bangu katika mtaa wa Ngaliema walipanga kukaa ndani kwa kuziba barabara kwenye barabara ya kuelekea Matadi ili kushutumu kusonga mbele kwa mporomoko wa ardhi wa Bolikango ambao umemeza nyumba kadhaa. Wanahofia kuwa mporomoko huo wa ardhi utaikata barabara hii inayounganisha kata Delvo na manispa Selembao kwa vipande viwili, ikiwa hakuna kitakachofanyika siku zijazo. Wakazi hao wanatoa sauti ya kilio kwa serikali ya jamhuri na hasa kwa mkuu wa nchi kuhusika binafsi katika kutafuta suluhu ya haraka kwa hali hii inayoweka maisha ya watu wengi hatarini. Fuata Pascal Chihinda mtu mashuhuri kutoka kata Punda akiungana kwa njia ya simu na Blaise Shindani Kambala. Tulitoka kubalabala mkifransa, banasema sitin, ni kuhusu mambo iko anafanyika mu makartie Bolikangu erosion Bolikangu donk inakamata kartier Punda na bangu manyumba zilienda, batu balikufa Batoto wanakufa, ebule mama, manyumba zote mai inabeba manyumba. Sasa vile linyesha avantie, inalete, inaleta inakamata tena kipindi ya kabambi, inatafuta kukata barabara, hakuna tena ngisha ya kupita. Katika tarafa la Kasangulu katika Kongo Central ambako tunaelekea, mbunge wa kijimbo pichu Kongo Kinsala anashutumu kupitia hoja ya habari kuwekwa kwa vizuizi kadhaa katika eneo bunge lake la uchaguzi. Katika hoja hii ya habari iliyowasilishwa mwishoni mwa kikao cha hii siku ya kwanza katika mkutano wa mkoa wa Kongo Central, mwakilishi huyu aliyechaguliwa wa wananchi anaamini kwamba vikwazo hivi vinaunda njia ya askari polisi kuwanyanyasa watu. Mbunge wa mkoa wa pichu Kongo aliomba kwa wajumbe wa kamati ya bunge kuondolewa kwa vizuizi hivi. Sehemu ya maneno yake imechaguliwa na Nanalu Rishimambu, utafsiri wa Pole Munanga. Ninaingilia kati kutokana na taarifa hii, ni kufuatana na kilio cha wakaaji wa Kasangulu kuhusiana na vizuizi mbalimbali mbali kwenye sehemu ya Nzili Braseri Nsanda, hasa katika maeneo ya Yanda Nganda, Matembele, Kimbungi na sehemu ya Mvululu Bana Luzumu, hasa huko Mvululu kuelekea mabomba ya Sep Kongo na kabla ya daraja la mto Luzumu. Katika vizuizi hivi polisi wananyanyasa watu wa Kasangulu wakati kadi ya kupiga kura inakosekana lazima ulipe elfu tano ya franka ya Kongo. Ni kiasi hiki ambacho kinalazimishwa kupita katika vikwazo hivi. Ndiyo maana mimi kama mwanabunge wa mkoa niliyechaguliwa katika wilaya hii, napendekeza kuondolewa mara moja kwa vikwazo hivi vyote ili kuruhusu watu kutembea kwa amani, na hasa katika kipindi hiki cha sherehe ya mwaka mpya na wakazi wa tarafa la Kasongolunda katika jimbo la Kwango hawajapata maji ya kunywa tangu miaka kadhaa sasa. Wakazi hawa wanatumia maji kutoka kwa mto na chemchemu ambazo hazijatengenezwa. Hali hiyo inazingatiwa katika mji mkuu wa eneo lakini pia katika sekta. Msimamizi wa tarafa hili, Arsene Kukangidila ambaye anasema haya, anahofia kuzuka tena kwa magonjwa yanayosambazwa na maji. Anaiomba serikali kuingilia kati haraka ili kupata ufumbuzi wa tatizo hilo ili wakazi wa Kasongolunda nao wapate maji ya kunywa. Jean Desire Kanyama kwa mengi zaidi. Katika ripoti ya Irene Boma Luzolo, pamoja na matatizo yanayogusa mabarabara, mtaa wa Kasongolunda una magumu pia ya ukosefu wa maji safi. Pande hilo la jimbo la Kwango linakosa kisima kilichojengwa na hakuna kituo cha maji safi kwa manufaa ya wakaaji kutosha. Visima vyenye havitoshe wakaaji wanalazimishwa kushota maji katika mito, iwe kwa kutengeneza mvinyo wala tena kwa makazi ya nyumbani katika majamaa. Ndivyo alihakikisha kiongozi wa mtaa na kujulisha kujitokeza kwa magonjwa ya maji huko. Arsen Kukangidila anadai suluhisho itolewe kwa matatizo ya ukosefu wa maji. Sababu lazima ya maji ni swali la kawaida pa Kasongolunda, ambako watu wanaendelea kutumia maji machafu. Arsen Kukangidila anasema yale ni matatizo ya tangu miaka mingi katika mtaa wa Kasongolunda. Wakazi wa kaskazini mwa Manyema wanapata matatizo makubwa katika kupata vifaa vya ubora wa dawa. Ili kufanya hivyo, toni ya dawa imetolewa kwa mitaa ya afya ya Lubutu na Obokote na makamu wa gavana wa jimbo hili la Manyema, Katisamba Makubuli Kornei anafahamisha kuwa dawa hizo zinanunuliwa kwa fedha za serikali ya mkoa. Kwa sasa kipindi cha pili cha habari na mwenzetu Ronelindi Bonera. Mtukufu msikilizaji, na kukaribisha katika sehemu ya pili habari zetu. Wengi wa watumiaji wa barabara na madereva wa magari hawaheshimu taa zenye kurahisisha mzunguko wa magari katika mji wa Bunia. Wengine hawafahamu kabisa maana ya rangi tatu za taa zinazokuwa kwenye njia panda hasa kijani, njano na nyekundu. Hali hii imekuwa chanzo cha ajali nyingi na msongamano wa magari katika mji huo. Kamanda wa polisi ausikani masuala ya usalama ya barabarani katika jimbo la Ituri, kanali Yasin Ndorelire anazungumza kuhusu jambo hili na mwenzetu Isaac Remoyope. Komanda ya polisi ya circulation routiere, uh, jambo jam sana vile abunya hapa, kuna mapano de signalisation ku nafasi mbalimbali, lakini inaonekana saa watu wengi hawaelewe ina maana gani rouge wakati inawaka mbele ya kufika ku intersection barabara, ya barabara trasage ambayo wanaweka ya watu wa miguu na kuko trasage ambao wanaweka mbele ya kufika kwa watu wa miguu ni trasage dinye mbili wanaipasua. Wakati ile rouge inawaka mbele ya kufika, kama haujafika kule unasimama hawezi ukapita. Ile pale ile jone ni signe intermediare. Ile jone wakati inatoka, haikurushwa wewe kuenda, inakurushwa wewe kujiprepare pour que unajua rangi ingine itatoka kinyuma. Na hiyo watu wako na wakati wanaona, wana tu kama kulikuwa rouge iko pale, wanasimama. Ikiwa tu jone ikatoka wanaenda mara moja, ni makosa kabambi parce que ile pato wakati wangali kule ku round ya pale katikati, wako nafanya mouvement ile jaune ta permettre watu wenyewe walikuwa ku ile eneo pale wapite me kinyuma na ile utaona watu kutoka wanapete wanaenda pale, ni makosa kabambi. Nini inamesababisha kwamba watu wengi hawatimize iko kutokujua sheria au ni kwa sababu watu wako haraka wakikimbilia maisha? kama unasema kutojua, hapana, parce que kuko principe de droit, parce que wakati kuna tembeza pikipiki piki ama unatembea na gari, inamaanisha kama umejua sheria na mbele kupata ile macheti ya kutembeza obligatoire, unapita kwa masomo na wanakuambia kwamba ile rangi nyekunda nye, nye hawezi ukapita, rangi ya jaune hauwezi ukapita. Ya kwanza unasema inaweza kuwa haraka tu, watu wanajiharakisha, ndio maana inasababisha majali mingi anapitika mambo ya haraka. Nyingine nasema ni jeuri tu, watu hawapendi kuheshimia sheria ya nchi yao. Ikiwa haraka ikiwa jeuri, ni makosa kabisa mo wengi inaonekana kwamba wakati wa jioni hasa zaidi polisi imeondoka barabarani, watu waheshimu tena, wanapita tu. Kweli inakubaliwa wakati, hata kama hakuna watu, hakuna sirkulasio mengi barabarani, mtu anaweza kutokuheshimu tu ile, na anapita kwa sababu anaona mbele yake hakuna hata. Haiombe watu wakuwe wanaheshimu tu, watu waheshimu njoo sheria ya nchi eh? haikusema haiusemeki kama kama hakuna polisi pale, njoo watu wanaweza kufanya wenyewe yolela. Hapana, polisi akuwe, lakini polisi asipokuwa, watu wakuwe na ile mentality ya kuheshimia sheria ya nchi ni kama sitoie mzuri, mwenye naheshimia nchi yake hata kama hakuna gari pale enye iko na kando kando pale, kama ruge na waka, unasimama tu, hata kama hakuna gari ingine inakatiriza. Na kama jone na waka, kama hakuna gari ingine unasimama tu, unachunga ile ile rangi kuler a mafeo enye na kuturiza kupita ndio unapita. Kuna matokeo gani wakati watu hawaheshimu ile mafeo ya signalisation huko? Matokeo mingi sana inaleta maajali mingi ku barabara ya buku, d accident ina mafanyika par rapport na ile watu hawaheshimie. Unakuta wakati ingine kuna kuwa mbutayaj, kuna kuwa magari na tietia busho juu. Kwa nini? Sababu watu waheshimie. Tuko na mastatistike. Sheria inasema nini kwa ajili ya wale wenyewe hawaheshimu? Ese kuna malipizi au kulipa amande au kuweka wagerezani? Kwa sababu ya hiyo sheria ina prevoir yote. Wakati mtu haheshimie ya e, feuyasenisation, sheria inasema, sheria inamufati na analipa amande, lakini hapana kumtia gerezani, hapana wanashika anje yake wanamlipisha amande pour que siku ingine asiongeze kufanya ile jambo kama ile. Sa shauri gani unaweza kuleta kwa ajili ya wenye wanatembea kwenye barabara? Mtu ambao unatembea kwa barabara, jua kama mtu mwingine vile kwa barabara anatembea, inaomba aheshimie, aheshimie dabor, un aheshimie sheria ya barabara, amodere vitesse ya kuvile abuni kuvile, arespekte mafe de signalisation ambao iko kwa barabara, arespekte pishana, depassement croisement, paske yao mingi inaleta ajali mingi. Naomba watu wakuwe wanaheshimia sheria ya barabara, kwa wakati wanaheshimia ile sheria ambao inaangalia ya barabara na pale, wana diminue makali ya ajali mingi barabara, paske ajali inaleta madhara mingi, watu wanakufa, watu wanaumia, wana watu wanakata miguu, na presque apres un jour deux jours, tukona registre makali ya kifo inatokana na watu ambao hawaheshimi sheria e... ya nchi yetu. Tunashukuru tusafiri katika jimbo la Kivu Kaskazini ambapo mradi wa kusaidia vijana wanaoendesha biashara ndogondogo na wenye mahitaji maalum ulizinduliwa rasmi siku zilizopita mjini Beni. Mradi huu unatekelezwa na kitivo ama fakulte yenye kuhusika na masuala ya kiuchumi kwenye university UCBC kwa ushirikiano na mpango Tujenge wa USAID na unalenga vijana mia mbili makumi tano kutoka kwa makundi ya waasi, wanawake walio hatarini, vijana na walioko katika hatari. Watu hawa watapata na msaada wa kifedha ili kukuza biashara zao za mitaani. Ni ripoti ambayo ameandaa Marko Maofimbo. Lengo la mradi huo ni la kuinua miradi za kipekee za wakaaji wanaojipigia kwa ajili ya kujitegemea. Ndiyo maana kura ilipigwa miongoni mwa majamii mjini na mtaani Beni, kwa kuwachagua vijana waliotokea kunako vikundi vishikao silaha, wasichana wamama vijana wasiojiweza ila wanaonia ya kujitegemea ingalao tayari walikuwa wameanzisha mradi yao ya kipekee. Ni sawa pia huyu mama kutokea mkoa wa Buliki Pakalunguta ambaye alipendelea kusogesha mbele biashara yake ya kutengeneza jusi na kuziuzisha, ila alishindwa kwa ukosefu wa maarifa maalum na hela. Jiska Kavu Malembe ni yeye ashuhudia hapa. Hii proje mi naikuta ni proje niko na maana kabisa juu inajiprodira kubajeni na batu benye habana makazi nilikuwa seleksioneji kuniuliza kama idea yangu ni nini, njo nikaona idea yangu mie, idea yangu ilikuwa kutengeneza jii. Sasa nimekuya zungumza jui yavo ya jui ya ji yangu, ei, kuna kuwaka matunda na manana na mahembe mapaipai, zote ziko kule na mapera kabisa. Kukosa pesa ndio nilikuwa nacha tuanzishe mradi. Nimefikia kupata ile neema ju. Selogi simie peke ni meje expliquer. Ndio nacha nina ona kama ndapata ile neema. Itanifaidikia kwa maisha. Ju ni kumzazi, ndaweza kusomesha watoto, kubavalisha na mie vile. Mradi huo yaweza kusaidia vijana kuondoka kunako maisha ya ukosefu na kuwakokota wengine kazini, alisema Andre Bwambale, mfaidikia pia. Ni uh, maana naikuta vizuri paske inakia saidia jenes kuwaza tena kuzidia. Naweza sema mawazo ya, ya kila siku inapeleka watu wawaze namna gani wanaweza tafuta na kukree makazi kwa watu wengine bila kujiona ao wenyewe kugumwa kuunda kazi, inatokeana kwanza na makuta watu wengi wanajilimite, sa wanawaza makuta itatokea wapi ya kuanza hii kazi, njo inakuwa shida kabambi kabisa. Hii kwanza ni kitu wa kwanza yenye itatusaidia tujepanue, tukokote watu wengi, ili nao wapate kazi, paske objectif ya nani yetu ni kuanza kazi yenye itasaidia wengine nao wapate kazi, wanjepata gizi ya kujisaidia pole pole kuaminiana na waandalizi mradi huo ukiendeshwa vema ni mojawapo ya chanjo cha ustawi kiuchumi mtaani mjini na hasa jimboni b. Rebeka Wasinga, mwelimishaji mkuu kunako chuo cha sayansi ya uchumi na ukingwa wa mali kunako university UCBC mjini Beni, adhani kwamba uwezekano wa mradi huo yaweza pia kuchangia usalama kwa maeneo Beni. Marmarufimbo, Radio Kapi. Na huo ndo mwisho wa habari aksandi kwa kutufata.