Copy? Oh, copy. Rais wa Jamhuri Felix Tshisekedi alizindua hisi kwa pili shughuli za kampuni mpya ya anga ya Air Congo kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Njili. Hali ya usalama bado ni ya wasiwasi hisi kwa pili katika vijiji kadhaa katika tarafa la Walikale huko Kivu Kaskazini ambako jeshi la Kongo linapambana vikali na waasi wa M23. Mjini Kinshasa, wakazi wa vitongoji vya Punda na Bangu katika mtaa wa Ngaliema waliandamana siku ya pili hii asubuhi wakilaumu mporomoko wa udongo ambao unazidi kumeza nyumba nyingi katika eneo, wanaomba viongozi wajihusishe. Hamjambo wasikilizaji wapenzi kama nilivyotanguliza hapo awali, mkuu wa nchi ya Congo Felix Tshisekedi alizindua hii siku ya pili shughuli za kampuni mpya ya anga ya Air Congo inayokuja kuimarisha usafiri wa anga nchini DRC. Hafla hii ilifanyika katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Njili mjini Kinshasa. Kulingana na vyanzo vilivyo karibu na urais wa jamhuri, kampuni hii ya kitaifa itaanza na ndege mbili kati ya nane zilizopangwa. Vyanzo vya kuaminika vinaripoti kuwa kampuni ya Air Congo ni matokeo ya ushirikiano kati ya DRC na shirika la ndege la Ethiopian Airlines. Kampuni hii ya usafiri wa anga ilipokea jumapili iliyopita kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Njili ndege yake ya pili aina Boeing 737 800, ikitoka Addis Ababa nchini Ethiopia. Kivu Kaskazini, hali bado ni ya wasiwasi kusini mwa tarafa la Lubero baada ya kutekwa hii siku ya kwanza mji wa Limbongo na waasi wa M23. Eneo hili lilikuwa mojawapo ya vikwazo vya kimkakati vya FARDC kuzuia maendeleo ya waasi kuelekea Lubero kati, umbali wa kilomita makumi tano na mji mkuu wa eneo hilo. Kusonga mbele kwa M23 kuna sukuma maelfu ya wakazi kukimbia eneo hilo. Tukisalia jimboni humo, hali ya usalama bado ni ya wasiwasi hii siku ya pili katika vijiji kadhaa katika tarafa la Walikale. Hii ni hasa katika tabaka za Ikobo na Kisimba. Kwa siku tatu, maeneo haya yamekuwa uwanja wa mapigano makali kati ya waasi wa M23 na jeshi la Kongo linaloungwa mkono na wapiganaji wa Wazalendo. Hadi asubuhi ya hii siku ya pili, milio ya risasi bado ilikuwa ikisikika karibu na Buleusa. Gavana wa jimbo la Ituri anatoa wito wa kuimarishwa kwa nguvu za wanajeshi wa MONUSCO huko Ituri ili kutatua ipasavyo tatizo la usalama haswa katika tarafa la Jugu. Jenerali Johnny Luboya Kashama amesema hayo hisi kwa kwanza mjini Bunia wakati wa mazungumzo ofisini kwake na naibu mwakilishi maalum wa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia ulinzi na uendeshaji Viviane de Perese. Imechoshwa hii siku ya pili asubuhi kwa wakazi wa vitongoji vya Punda na Bangu katika mtaa wa Ngaliema, walipanga kukaa ndani kwa kuziba barabara kwenye barabara ya kuelekea Matadi ili kushutumu kusonga mbele kwa mporomoko wa ardhi wa Bolikango ambao umemeza nyumba kadhaa. Wanahofia kuwa mporomoko huo wa ardhi utaikata barabara hii inayounganisha Kata Delvaux na manispaa Selembao kwa vipande viwili ikiwa hakuna kitakachofanyika siku zijazo, wakazi hao wanatoa sauti ya kilio kwa serikali ya jamhuri na hasa kwa mkuu wa nchi kuhusika binafsi katika kutafuta suluhu ya haraka kwa hali hii inayoweka maisha ya watu wengi hatarini. fuata Pascal Chihinda, mtu mashuhuri kutoka Kata Punda, akiungana kwa njia ya simu na Blaise Shindani Kambala, tulitoka kubalabala mkifransa vanasema sitini ni kuhusu mambo ikonafanyika mu makartie boli bolikangu, erosion Bolikangu donc inakamata kartie Punda na bangu, manyumba zilienda, batu walikufa, batoto wanakufa, ebulema mama, manyumba zote, mayi inabeba manyumba. Sasa vile linyesha avantiyeri, ina inaleta inakamata tena kipindi ya kabambi itaenda ku route de ya kupita barabara, kwa maana tunasema premier citoyen chef de l'etat atuangalie hii mambo, atusaidie shiba tote yake, yeye ndio premier citoyen population ni mvote masivema ina inamulilia atuangalia angalie mambo yetu ya hii erosion bolikangu katika tarafa la Kasangulu katika Kongo Central ambako tunaelekea. Mbunge wa kijimbo pichu Kongo Kinsala anashutumu kupitia hoja ya habari kuwekwa kwa vizuizi kadhaa katika eneo bunge lake la uchaguzi. Katika hoja hii ya habari iliyowasilishwa mwishoni mwa kikao cha hii siku ya kwanza katika mkutano wa mkoa wa Kongo Central, mwakilishi huyu aliyechaguliwa wa wananchi anaamini kwamba vikwazo hivi vinaunda njia ya askari polisi kuwanyanyasa watu. Mbunge wa mkoa wa Pichu Kongo aliomba kwa wajumbe wa kamati ya bunge kuondolewa kwa vizuizi hivi. Sehemu ya maneno yake imechaguliwa na Nanapli wa Gishimambu, utafsiri wa, wa Pole Munanga. Ninaingilia kati kutokana na taarifa hii ni kufuatana na kilio cha wakaaji wa Kasangulu kuhusiana na vizuizi mbalimbali mbali, kwenye sehemu ya Nzili Brasserie Sanda hasa katika maeneo ya Yanda, Nganda Matembele, Kimbungi na sehemu ya Mvululu, Bana Luzumu hasa huko Mvululu kuelekea mabomba ya Sep Kongo na kabla ya daraja la Mto Luzumu katika vizuizi hivi. Polisi wananyanyasa watu wa Kasangulu. Wakati kadi ya kupiga kura inakosekana, lazima ulipe elfu tano ya franka ya Kongo. Ni kiasi hiki ambacho kinalazimishwa kupita katika vikwazo hivi. Ndiyo maana mimi kama mwanabunge wa mkoa niliyechaguliwa katika wilaya hii napendekeza kuondolewa mara moja kwa vikwazo hivi vyote, ili kuruhusu watu kutembea kwa amani na hasa katika kipindi hiki cha sherehe ya mwaka mpya. Na wakazi wa tarafa la Kasongolunda katika jimbo la Kwango hawajapata maji ya kunywa tangu miaka kadhaa sasa. Wakazi hawa wanatumia maji kutoka kwa mto na chemchemu ambazo hazijatengenezwa. Hali hiyo inazingatiwa katika mji mkuu wa eneo lakini pia katika sekta. Msimamizi wa tarafa hili, Arsen Kukangidila, ambaye anasema haya, anahofia kuzuka tena kwa magonjwa yanayosambazwa na maji. Anaiomba serikali kuingilia kati haraka ili kupata ufumbuzi wa tatizo hilo, ili wakazi wa Kasongolunda nao wapate maji ya kunywa. Jean Desire Kanyama kwa mengi zaidi katika ripoti ya Irene Mboma Luzolo. Pamoja na matatizo yanayogusa mabarabara, mtaa wa Kasongolunda una magumu pia ya ukosefu wa maji safi. Pande hilo la Jimbo la Kwango linakosa kisima kilichojengwa na hakuna kituo cha maji safi kwa manufaa ya wakaaji. Kutosha visima vyenye yavitoshe, wakaaji wanalazimishwa kushota maji katika mito iwe kwa kutengeneza mvinyo wala tena kwa makazi ya nyumbani katika majamaa. Ndivyo alihakikisha kiongozi wa mtaa na kudulisha kujitokeza kwa magonjwa ya maji huko. Arsen Kukangidila anadai suluhisho itolewe kwa matatizo ya ukosefu wa maji, sababu lazima ya maji ni swali la kawaida pa Kasongolunda, ambako watu wanaendelea kutumia maji machafu. Arsen Kukangidila anasema yale ni matatizo ya tangu miaka mingi katika mtaa wa Kasongolunda. Wakazi wa kaskazini mwa Maniema wanapata matatizo makubwa katika kupata vifaa vya ubora wa dawa. Ili kufanya hivyo toni ya dawa imetolewa kwa mitaa ya afya ya Lubutu na Obokote na makamu wa gavana wa jimbo hili la Maniema Kati Samba Makubuli Corney anafahamisha kuwa dawa hizo zinanunuliwa kwa fedha za serikali ya mkoa. Mahakama ya amani ya Kinshasa Ngaliema imemhukumu mwanamke maarufu mitandaoni Denise Mukindi kifungo cha miaka tatu jela hii siku ya kwanza, kwa uvumi wa uongo, kuiga maandiko ya mwingine kimakosa na matusi ya hadharani dhidi ya mpinzani wa kisiasa Jacky Ndala na idara za ujasusi za Kongo. Mnamo tarehe nne Desemba, mwendesha mashtaka wa umma aliomba kifungo cha miaka minane jela, lakini mahakama ya amani iliamua vinginevyo, kwa kuzingatia kwamba hukumu iliyotolewa kwa mahakama ya amani na sheria Haiwezi kuzidi miaka tano. Kwa sasa, kipindi cha pili cha habari na mwenzetu Roneli Ndibonera. Karibu tena katika sehemu ya pili. Habari zetu leo tunampokea Emil Abdul Demze, ambaye ni kiongozi ya usikae na maswala ya kisiasa na utawala katika maeneo ya Kailo jimboni Manyema. Anazungumzia hali ya maisha wananchi wa kijiji cha Lonyoma kilichopo kwa vilometa sita kutoka Kailo centre. Alizungumza na Florence Kiza Lunga wakati wa uzinduzi wa kazi za ujenzi wa barabara kuu kitaifa nambari makumi tatu na moja inayounganisha jimbo la Manyema na hilo la Chopo. Fuata ya majadiliano haya. Bwana Emile Abdul, jambo jambo sana madam. Tumepatikana hapa kuna ko kijiji Lonyuma, namna gani wakaaji wa hapa wameishi? Wakaaji wa hapa Madame, wanaishi ke kupitia uwezo wa Mungu kwa sababu magumu ni nyingi sana. Hatuna masomo, hatuna na hopitale, hatuna barabara aloro bakaaji wa hapa wanaishi tu mneema ya Mungu. Unapasha kuwa mtoto unamubeba, unamtia kumuekole primaire. Hapa kwetu leo nyoma, tuko tu na ekole moya, na ile ekole moya inaishia ku siom primaire. Mtoto wanapasha kumaliza pale, kwa kwenda kuongeza iko na difficulte. Pourquoi? Parce paske tunakosa ni ekole secondaire ni mwe encore lecole universitaire hatuna visima, tukutunaishi tuvile. Na wakati unasema kama nyinyi hamuna mashule, hiyo Programe ya PEDEL 145 territoire haikufika hapa kwenu? Programme ya PEDEL 145 territoire kwa kweli lifika me haiko fasi zote, iko mafasi mbalimbali mbali sana na masomo. Kwa kweli masomo inajengewa na maopitali kidogo kidogo, paka leo ikingali amisheme hayamalizika bado. Na watoto hawa, kwa kwa kuendelesha shule yao, wanakuwa wakifanya nini? Watoto wa, kama wanapata sertifikat za kwao biko oblige baarete masomo paske hakuna mwaye yabo kupata kwa kukuya kindu uswati kwa kwenda kailo sentre mwaye ko kidogo walapokwa, utaona mtoto wazazi yake abana mwa mwaye anaisha isertifika yake anajiplonge, anaenda kama ni kuchimba madini, kama anaenda kutega mitego au analima shamba na enershia yake pale. Yani hiyo kazi ambapo gavana ametoka kuanzisha ya karabati wa mabarabara itakuwa wokovu kwa wakaaji wa hapa kweli. Tunamshukuru baba Liwali kwa tendo ambaye anatutendea, na hiyo siyo mara ya kwanza. Tunamshukuru baba Liwali kwa mwezi tatu na nusu Baba Liwali anatutembelea kitongoji kyetu kya Kailo turu ya tatu sasa hii. Kwani sisi kwetu tuko makini na kujua kama kweli Baba Liwali anapendelea kitongoji kyetu kya Kailo, na sisi wa populasyon wa Kailo kupitia mimi tuko pamoja kwa kumusindikiza kuvision za kwake, ili ili mainisiative yote ya maendeleo ipate kuonekana. Njia ikifunguliwa itakuwa na faida gani kwa watoto wa Kaila? Njia ile itakuwa na faida nyingi sana, madame. Unajua kama akukuona maendeleo pasipokuwa njia, njia njo inaleta maendeleo. Mutu atabeba kitika yake, atabeba mchele yake, atabeba muogo yake, atabeba lundizi yake, anapeleka fasi yenye ataujisha, na kule anaenda kupata nguo, anapata mpesa ya kulipia mtoto masomo, anapata pesa ya kulipia mtoto ko hopitale, na anapata pesa ya kujenga, donc njia inafaida kabambi kwa sababu tunaona pale kwa i njia niko dabord route nationale, na ile route nationale tuko deja tunajirelier omwe na trois provinces. Tuko na province ya Chopo, tunajirelie pia kupitia i njia na province ya Nord Kivu na Sud Kivu. Alors kama i njia inafungana, mimi nawazia kama gari itatoka Kisangani la mwis de jour inafika hapa kwetu na tuletea marchandise, na nabeba ma produits agricole yetu inaenda kujisha kule na inatu explose kumaendeleo hapa kwenu kunako kijiji lo nyuma. Eti mnakuwa pia na soko fasi ambapo mnaujisha mazao ya shamba zenu? <laughs> Madame, ku magumu sana ile kwa, yani kuelezea kama ni ajabu sana, mi nalikuambia kama tunaishi ku nguvu ya Mungu, tunaishi ku nguvu ya Mungu. Hatuna soko ile, kidogo tunavuna kumashamba, sie peke tunaikonsome, kwa sababu tenda kujisha utojisha wapi? Kujishana tuko nauishana, huyo ana muogo ile siku yake ya kukauka, unaenda kwa huyo nabadilishana na ya mafuta au chumvi bya vile hakuna soko. na hiyo mnawaambia nini wakuu wa viongozi? Kwa iyo tunalomba wa, wa, kwa, iyo, kwa wa viongozi wote wa serikali waangalie kitongoji yetu ya Kailo na wakuye watusaidie, wasutenir kuvision ya baba liwali kwa kutufungulia manjia na wakuye watujenge masomo, mahopitale, batujenge pia basoko, tupate pia maji ya kunywa, itakuwa na faida sana na population mingi ya Kailo itawashukuru sana. Bona Emile Abdul, nakushukuru. Na mie Mpipi nakushukuru, madam Radio Kapi. dosye un fwiimo Tujielekeze katika mji wa Bukavu ambapo muungano wa wanawake wanaoendesha shughuli za biashara kati nchi ya Rwanda na DRC wanakuwa wakisisitiza kuhusu usafi wa maeneo yao ya kazi huko Elakat ambapo kumeonekana kabisa kuna uchafu bila vyoo. Soko hili liko kando kando na mto Ruzizi na linakuwa likikaribisha wanawake elfu moja wanaoshughulika na biashara ndogo ndogo kila siku. Wanawake hawa wanaojulikana kama wafanyabiashara wadogo wanadai pia utekelezaji wa hatua yenye kuondoa kodi kwa bidhaa za matumizi ya kila siku. Wanakumbusha waziri wa biashara kwamba taasisi zinazohusiana na kazi za mipaka bado zinaendelea kudharau hatua hii kwa kutoza ushuru kwa bidhaa kama vile unga. Wanawake hawa walitoa maoni yao muda wa kikao kilichoendeshwa na muungano Alerte katika mradi mpaka shamba letu katika lugha ya Kifaransa ikiwa ni la frontiere notre gagne pain mengi ni katika ripoti ambayo aliandaa Jean Kessami. Ukumbi wa mahojiano ulikuwa na lengo moja la kuboresha hali ya biashara ya wamama wachuuzi wa, wa biashara ndogondogo mpakani wamama hawa waeleza mazingira ambamo anatumika ndani, nasimamia produi ya viazi maone na miindi munone ivo ndetu visinetafuka usi vapetiko neesa, ruzizite tunasumbuka sana, matopeko mingi, hatuna nafasi ya kutia buchuruzi, pote banalolania nje inje. Service yote ya mapolisie inatusumbuka sana gari iko natokea Rwanda, oliye ilete biashara musoko wanaishimamisha pale kufanya kafiaje moya yenye hatueleweshi, wapetikomesa kila shofere kwanafua na kuya na mzigo hawezi susha msoko mpaka wanalipisha franka, hatujue kama njoa aki eh, yetu wananyanyasa. Ukienda pale wanakuchamba, sasa waka mama toka pale. Sasa tunashukuru leo munafika hapa munakia kamata malalamiko ya wachuruzi wadogo. Sisi wachuruzi wadogo mipakanione jinsi ambayo tuko nateseka mali hapa kupitia soko hii. Tena nina rekomandation ambayo napenda nipatie wakuu viongozi wetu wa serikali. Sisi wachuruzi hapa kwelekake tunasumbuka sana. Mfereji yote ya barabara ilishafungana tat nakuta vitu inapanai. Muungano wa wafanyabiashara memba wa feki jimbo la Kivu ya kusini unaahidia kuunga mkono juhudi za wafanyabiashara wadogo Upande wa Rwanda wanawake wafanya biashara ndogo-ndogo mupakani wanajiunga kusongesha mbele biashara zao pande mbili. Nyirahabimana Berita. Tunawezi tumana buchuruzi. Juu ya hii kiwanja mubaya. Buchuruzi bote wakaenda wanatupa mu matope. Bin moya bigapasukia mu matope. Ni shida yenye tunaangamiwa sana. Juu buchuruzi hakuna soko ya buchuruzi ya mu. Juu ya soko hakuna, ni matope tu na mvura tu. Ni Rwanda wala huku. Huku huku. Rwanda nako sasa. Rwanda kwetu wanakuyaga kwetu, tunawafikia muzuri, tunapakiza mu gare muzuri, tukabaletea buchuruzi huku mu Kongo muzuri. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Na huo ndo mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufata.