Radio Okapi. Okay. Matokeo ya muda ya uchaguzi wa wanabunge wa kitaifa na kijimbo iliyofanyika hii Jumapili pa Masimanimba na Yakoma ilitangazwa hii siku ya kwanza asubuhi mbele ya vituo vya uchaguzi. Rais wa Angola Joao Lourenco, mwezeshaji kwa migogoro kati ya Kongo na Rwanda anasema kuwa na wasiwasi wasi mkubwa na hali ya kutoelewana kati ya nchi hizo mbili hadi kusababisha kikao cha hii Jumapili kutofanyika tena. Huko Mbujimai, walimaji wa mahindi na wanunuzi watarajiwa walikutana katika mfumo wa usalama wa chakula. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Habari kamili Vituo vya kupigia kura katika mji na tarafa Masimanimba vimeonyeshwa tangu asubuhi na mapema ya hii siku ya kwanza, matokeo ambayo bado ni ya muda ya kila mmoja wa wagombea walioshiriki katika mchakato huu. Wagombea, mashahidi, waangalizi na wakazi wanaotaka kujua matokeo wanapita ofisi kwa ofisi kuona matokeo yanayopatikana kwa wagombea wao au wapinzani wao wa kisiasa. Mwandishi wetu maalum Blaise Makasi alizunguka vituo vya kupigia kura vya Masimanimba. Hii hapa ripoti yake. Inasomwa na Jack Mkongole. Mvua kali iliyonyesha katika jiji la Masimanimba haikuzuia wapiga kura kwenda katika vituo tofauti vya kupigia kura, ambapo tangu siku ya kazi moja asubuhi, matokeo ya uchaguzi ya siku ya Mungu yameonyeshwa. Hata katika ofisi zilizochelewa kufungwa, matokeo yako tayari. Wagombea na mashahidi wamegawanya kati ya furaha na tamaa kwa kuona matokeo haya ya muda, wanajua nini cha kutarajia. seni katika kalenda yake iliyopangwa upya ilikuwa imepanga kutangazwa kwa matokeo ya muda pa tarehe 23 Desemba. Uchaguzi huu lazima ikumbukwe, ulifanyika kwa utulivu na bila matukio makubwa. Jumuiya ya kiraia ya Masimanimba kwa upande wake, inasikitika kufuatia matokeo yaliyoonyeshwa kiwango kidogo cha ushiriki. Kumbuka kwamba siku ya Mungu, baadhi ya wapiga kura wakiwa na kitambulisho za uchaguzi walirudi wakiwa wamechanganyikiwa kwa sababu hawakupiga kura, majina yao hayakujumuika kwenye daftari za wapiga kura. Uchaguzi wa Desemba mwaka jana katika maeneo bunge ya Masimanimba na Yakoma uligauriwa kufuatia ujeuri na udanganyifu katika uchaguzi. Na ujumbe wa waangalizi wa uchaguzi wa Regard Citoyen ulibainisha hii Jumapili kuwepo kwa waangalizi wa uchaguzi katika vituo vyote, vyote vya kupigia kura wakati wa uchaguzi wa wanabunge wa kitaifa na mkoa huko Masimanimba jimboni Kwilu na Yakoma jimboni Nord Ubangi. Muundo huu ulitoa angalizo hili katika taarifa kwa vyombo vya habari ambayo kopi yake ilifikia Redio Kapi hii siku ya kwanza. Maelezo zaidi na Blaise Ndongala Mayanda katika usomi wa Jean Desire Kanyama. Utume huo wa uchunguzi wa uchaguzi Regard Citoyen umehakikisha kutawanya zaidi ya wa wachunguzi mia moja kwa uchaguzi ulioanzishwa katika mitaa ya Masimanimba na Yakoma na ripoti za wachunguzi zinahakikisha asilimia makumi tatu na mnane ya wachaguzi waliokataliwa kuingia katika ofisi za uchaguzi sababu ya ukosefu wa majina yao katika daftari za uchaguzi katika mitaa hiyo mbili. Asilimia tatu mkato mnane ya vyeti vya uchaguzi hazikusainiwa na viongozi na makatibu, na tena majina ya wachaguzi hayakuchunguzwa katika madaftari mbele ya kurudisha vyeti vya uchaguzi watu waliokuwa na vitambulisho vyenye maandiko yanaonekana wazi na wenye majina hayakupatikana katika madaftari ya uchaguzi hawakuchagua katika hali asilimia makumi saba na mnane mkato mnane wachaguzi waliotolewa chapo za vitambulisho na wenye majina ya kupatikana katika madaftari hawakuchagua pia. Vivyo hivyo waliokuwa na vitambulisho vyenye miandiko isiyo wazi hawakuchagua pia. Utume wa uchunguzi wa uchaguzi Regard Citoyen ulionyesha pia kwamba majina yote ya wa washuhuda yalichunguzwa mbele ya kutolewa vyeti vya uchaguzi katika hali ya asilimia makumi tano na kenda mkato sita ijapokuwa katika asilimia tano mkato mnane ya maofisi uchaguzi ulisimamishwa kutokana na hali ya mwenendo mbaya wa uchaguzi kielektroniki. Kikao cha maraisi watatu kilichokuwa kikisubiriwa kwa muda mrefu kati ya maraisi wa Kongo Felix Tshisekedi, Mnyarwanda Paul Kagame na Joao Lorenzo wa Angola, kilichopangwa kufanyika hii Jumapili mjini Luanda kujaribu kutatua mgogoro wa mashariki mwa DRC kimefutwa. Swala lililopo ni kutoweza kwa DRC na Rwanda kukubaliana juu ya lengo ya mazungumzo ya moja kwa moja kati ya Kinshasa na waasi wa M23 hali iliyotakiwa na Kigali, lakini ikakataliwa vikali na Kinshasa. Katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotangazwa jumapili hii, wizara ya mambo ya nje ya Angola inaripoti kwamba Rais Joao Lorenso, mwezeshaji aliyeteuliwa na Umoja wa Afrika kwa mgogoro huu, anasema ana wasiwasi mkubwa na hali hiyo. Anaomba wanachama kutanguliza masilahi ya wananchi wao pamoja na malengo yao ya pamoja. Waziri wa mambo ya nje Therese Kaikwamba alikaribisha hii Jumapili uwepo wa rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta mjini Luanda huko Angola. Alielezea kuridhika kwake wakati wa mkutano na waandishi wa habari uliofanyika na mwenzake wa mawasiliano na vyombo vya habari mjini Kinshasa. Pia alionyesha kwamba kuwasili kwa rais wa zamani wa Kenya kutasaidia kufufuliwa kwa mchakato wa Nairobi kwa nia ya kusuluhisha swala la vikundi vyenye silaha mashariki mwa DRC. Na tuzo ya amani ya Nobel ya 2018 inaguswa na kushindwa kwa mkutano wa kilele wa pande tatu huko Luanda. Denis Mukwege anatangaza kwamba msukosuko huu katika mchakato wa Luanda na Nairobi unaleta hadharani hitaji la dharura la kuchambua upya mkataba wa mfumo wa Addis Ababa uliotiwa saini mwaka 2013. Jean Kasemi anatupa kifupi cha majibu ya mshindi wa tuzo ya Nobel. Kufuatana na masemi ya Denis Mukwege, kukwama kwa kikao cha marais watatu pale Luanda ni alama ya kuzorota kwa harakati za kisiasa na za kidiplomasia zenye kuwa na lengo la kuleta amani nchini Kongo na katika eneo nzima la nchi za maziwa makuu, hiyo licha ya juhudi anazoonyesha rais wa Angola na mpatanishi Lorenso na kushindwa huko kwa patano la Luanda kufikia kilele chake ni alama wazi kuwa ni vema kuchochea lile patano la Addisabeba ambalo lilisainiwa mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Lile patano liligusia mara ya kwanza umuhimu wa kuchambua viini mwafaka vya maelewano madogo nchini Kongo na katika nchi za maziwa makuu. Mataifa mengi ya ulimwengu yalikuwa tayari kusindikiza maafikiano ya tsabeba yafikie ukomo wake. huko Kasai Oriental, kikao cha ana kwa ana kilifanyika hii Jumapili kati ya baadhi ya walimaji wa mahindi katika tarafa tatu za jimbo hilo na wanunuzi watarajiwa. Ilikuwa wakati wa chakula cha biashara kilichoandaliwa katika hoteli ya Metropole huko Mbujimai na Dikudi Lenga ODD kwa ushirikiano na mpango wa chakula duniani PAM na ekitibe CDC kama sehemu ya mradi wa kukuza usalama wa chakula. Tunazungumzia mengi nawe, Gilen Kasasia katika ripoti ya Ester Ndalafina ulikuwa ni mfumo wa kubadilishana maelezo ya mawasiliano ya simu, uzoefu na pia soko, ili kuvutia wanunuzi wa kiasi kikubwa cha mihindi yanayolimwa injini. Seleka Basela, naibu mkurugenzi mtendaji wa Prosa, alionyesha kuwa mradi wa kukuza usalama wa chakula unalenga kuboresha hayo mapato ya walengwa. Kwake yeye ni familia za kilimo mia moja themanini na sita zilizoathiriwa na mradi huu tayari imepokea mikopo ya kilimo kutoka benki ya Equity BCDC. Kulingana na mwakilishi wa WFP, kaya hizi hazina tena nafasi ya kufanya makosa. Wakati wa kusubiri mavuno ya mihindi, mradi ulipanga shirika la shughuli za kusalisha mapato na familia za wakulima. Wakati wa kikao hicho, wakulima wa mihindi walijadili biashara zao na wanunuzi watarajiwa. Serikali ya Kongo lazima iondoke kutoka kwa uchimbaji madini wa mikono hadi sekta halisi ya madini kupitia viwanda ili kukidi mahitaji ya kijamii na kiuchumi ya kampuni za umma. Haya ni mojawapo ya mapendekezo ya mkutano mkuu wa wizara ya makampuni za serikali uliofungwa siku ya 6 tarehe 14 Disemba iliyopita. Washiriki pia wanapendekeza kuwekwa kwa vikwazo vya kukatisha tamaa katika visa vya wizi na ufisadi, kulingana na ripoti ya mwisho iliyobainisha hadhi yao. Kampuni kama vile Miba, Kadeko, Elmese na Sokimo na zinginezo, kwa mfano, ziko katika hali ya kufilisika bila kutangazwa. Pesa zao za biashara ambazo zimeshuka chini ya asilimia makumi tano inayohitajika na oada zinaonyesha ukosefu wa shughuli na usimamizi mzuri munayoifuata hii ni idhaa ya Kiswahili ya radio Kapi inayowatangazia kutoka mjini Kinshasa. Kwa sasa tunamkaribisha Ronelin di Bonera kwa sehemu ya pili ya habari. Karibu tena katika sehemu ya pili ya habari zetu. Leo tunampokea Emil Abdul Demze ambaye ni kiongozi ya usikae na maswala ya kisiasa na utawala katika maeneo ya Kailo jimboni Manyema, anazungumzia hali ya maisha wananchi wa kijiji cha Lonyoma kilichopo kwa vilometa sita kutoka Kailo Centre. Alizungumza na Florence Kiza Lunga wakati wa uzinduzi wa kazi za ujenzi wa barabara kuu kitaifa nambari makumi tatu na moja inayounganisha jimbo la Manyema na hilo la Chopo. Fuata ya majadiliano haya. Bwana Emil Abdul jambo, jambo sana, madamu Tumepatikana hapa kunako kijiji Lonyuma, namna gani wakaaji wa hapa wameishi? wakaji wa hapa madame, wanaishi ke kupitia uwezi wa Mungu kwa sababu magumu ni nyingi sana. Hatuna masomo, hatuna hopitale, hatuna barabara aloro bakaaji wa hapa wanaishi tu mneema ya Mungu. Unapasha kuwa mtoto unamubeba, unamutia kumuekole primare. Hapa kwetu Lonyuma tuko tu na ekole moya, na ile ekole moya inaishia ku siome primare. Mtoto wanapasha kumaliza pale, kwa kwenda kuongeza iko na difikilte pukwa paske tunakosa ni ekole secondaire ni mwa encore lekole universitaire. Hatuna visima tuku, tunaishi tuvile. na wakati unasema kama nyinyi hamuna mashule, iyo programe ya pedel 145 territoire haikufika hapa kwenu? Programe ya PDL 145 territoire kwakweli, lifika me aiko fasi zote, iko mafasi mbalimbali mbali sana na masomo. Kwakweli masomo linajengewa na mahopitale kidogo kidogo, mpaka leo ikingali amisheme hayamalizika bado. Na watoto hawa kwa kuendeleza shule yao wanakuwa wakifanya nini? Watoto wa, kama wanapata certificat za kwao, biko oblige baarete masomo paske akuna mwaye yabo kupata kwa, kwa kukuya kindu uswati kwa kwenda kailo sentre mwayeko kidogo walapo kwa, utaona mtoto wazazi yake abana mwa mwaye anaisha isertifika yake anajiplonge, anaenda kama ni kuchimba madini, kama anaenda kutega mitego au analima shamba na enershia yake pale. Yani hiyo kazi ambapo gavana ametoka kuanzisha ya karabati wa mabarabara itakuwa uwokovu kwa wakaaji wa hapa. Kweli tunamshukuru baba liwali wa tendo ambaye anatutendea, na hiyo siyo mara ya kwanza. Tunamshukuru baba liwali kwa mwezi tatu na nusu Baba Liwali anatutembelea kitongoji kyetu kya Kailo turu ya tatu sasa hii, kwani sisi kwetu tuko makini na kujua kama kweli Baba Liwali anapendelea kitongoji kyetu kya Kailo, na sisi wapopulasion wa Kailo kupitia mimi tuko pamoja kwa kumusindikiza ku vision za kwake, ili ili mainisiative yote ya maendeleo ipate kuonekana na wapopulasion wa jisantire alezi. Hiyo njia ikifunguliwa itakuwa na faida gani kwa watoto wa Kailo? Njia ile itakuwa na faida nyingi sana madame, unajua kama akukuona maendeleo pasipokuwa njia. Njia njo inaleta maendeleo. Mutu atabeba kitika yake, atabeba mchele yake, atabeba muogo yake, atabeba lundizi yake, anapeleka fasi yenye ataujisha na kule anaenda kupata nguo, anapata mpesa ya kulipia mtoto masomo, anapata pesa ya kulipia mtoto kopitale, na anapata pesa ya kujenga. Donc njia ina faida kabambi, kwa sababu sunaona pale kwa njia niko dabor nasional naile rute nationale tuko deja tunajirelie au moins na trois provinces. tuko na provense ya Chopo tunajirelie pia kupitia injia na province ya Nord Kivu na Suidi Kivu. Alors kama injia inafungana minawazia kama gari tatoka Kisangani la mwis de jour inafika apa kwetu na tuletea marshandise na inabeba maprodui agrikole yetu inaenda kujisha kule, ninatuexplose kumaendeleo pakwenu kunako kijiji lonyuma, eti mnakuwa pia na soko, fasi ambapo p mazao ya shamba zenu <laughs> Madame, ko magumu sana ile, yani kuelezea, kama ni ajabu sana. Mimi nalikwambia kama tunaishi kunguvu ya Mungu, tunaishi kunguvu ya Mungu. Hatuna soko, ile kidogo tunavuna kumashamba, si epeke tunaikonsome, kwa sababu tenda kujisha, utojisha wapi? Kujishana tuko naujishana, huyo ana muogo ile siku yake ya kukauka, unaenda kwa huyo, nabadilishana na chupa ya chumvi ya mafuta au chumvi. Bya vile hakuna soko, na hiyo mnawaambia waku viongozi. Kwa hiyo tunalomba kwa wa viongozi wote wa serikali waangalie kitongoji yetu ya Kailo na wakuya watusaidie, wasuteniri kuvision ya baba liwali kwa kutufungulia manjia na wakuye watujenge masomo, mahopitale batujenge pia basoko, tupate pia maji ya kunywa. Itakuwa na faida sana na populasio mingi ya Kailo itawashukuru sana. Bona Emile Abdul, nakushukuru. Tujielekeze katika mji wa Bukavu ambapo muungano wa wanawake wanaoendesha shughuli za biashara kati inchi ya Rwanda na DRC wanakuwa wakisisitiza kuhusu usafi wa maeneo yao ya kazi huko Elakat ambapo kumeonekana kabisa kuna uchafu bila vyoo. Soko hili liko kando kando na mto Ruzizi na linakuwa likikaribisha wanawake elfu moja wanaoshughulika na biashara ndogo ndogo kila siku. Wanawake hawa wanaojulikana kama wafanyabiashara wadogo wanadai pia utekelezaji wa hatua yenye kuondoa kodi kwa bidhaa za matumizi ya kila siku. Wanakumbusha waziri wa biashara kwamba taasisi zinazohusiana na kazi za mipaka bado zinaendelea kudharau hatua hii kwa kutoza ushuru kwa bidhaa kama vile unga. Wanawake hawa walitoa maoni yao muda wa kikao kilichoendeshwa na muungano international katika mradi mpaka shamba letu katika lugha ya Kifaransa, ikiwa ni la frontiere notre gagne pain mingi ni katika ripoti ambayo aliandaa Jean Kasami. Ukumbi wa mahojiano ulikuwa na lengo moja la kuboresha hali ya biashara ya wamama wachuuzi wa, wa biashara ndogondogo mpakani. Wamama hawa waeleza mazingira ambamo wanatumika ndani. Minasimamia produi ya viazi maone na miindi, munaona hivyo ndetu bisimetafuka usi vapetiko meza Ruzizi te tunasumbuka sana, matopeko mingi, hatuna fasi ya kutia buchuruzi pote banalolania nje inje, maservise yote ya mapolisie inatusumbuka sana gari iko natokea Rwanda orielete biashara msoko, wanaisimamisha wana pa eh? pale kufanya kafiage moyo yenye hatuelewe, si wapetikomesa. Kila sofere konava nakuya na mzigo, hawezi susha msoko mpaka wanalipisa franka, tujue kama njoa aki yetu wanenyanyasa. Ukienda pale wanakuchamba, mama toka pale. Sisi wachuruzi wadogo mipakani, muone gisi ambayo tuko nateseka mali hapa kupitia soko hii. Tena nina rekomandashon ambayo napenda nipatie wakuu viongozi wetu wa serikali. Sisi waturusi wapa kwelekake tunasumbuka sana, mfereji yote ya barabara ilishafungana tatu nakuta bintu vinapanda veli. Muungano wa wafanyabiashara memba wa FEC jimbo la Kivu ya Kusini unahidia kuunga mkono juhudi za wafanyabiashara wadogo Pande wa Rwanda, wanawake wafanya biashara ndogo ndogo mupakani wanajiunga kusongesha mbele biashara zao pande mbili. Nyirahabimana Berita Bukavu, Jean Kasami, Radio hapi nam. Tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata kwa herini.