Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi inao watangazia kutoka kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Habari kwa kifupi. Mkutano wa pande tatu kati ya marais Felix Tshisekedi, Paul Kagame na Joao Lourenco haukufanyika jana siku ya Mungu kama ilivyopangwa ni kutokana na kukataa kwa ujumbe wa Rwanda kushiriki katika mkutano ule uliopaswa maliza vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Uchaguzi wa ubunge katika mtaa wa Masimanimba jimboni Kwilu na Payakoma katika jimbo la Kaskazini Ubangi. Ofisi za uchaguzi zilifungwa katika sekta kumi jimboni Kwilu na kuanzishwa wakati wa nyuma, mjini mdogo huo wa Masimanimba mkutano mkuu wa uchunguzi wa viwanda vya serikali ulikomeshwa siku ya sita iliyopita mjini Kinshasa, wakati kwa waziri mkuu wa kusema kwamba matatizo makubwa ya viwanda vya serikali ni ya kuvigeuza uhuru kifedha. Hujambo mpendwa msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mkutano wa pande tatu kati ya marais Felix Tshisekedi, Paul Kagame na Joao Lourenco haukufanyika jana siku ya Mungu kama ilivyopangwa mjini Luanda. Marais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Angola walizungumza uso kwa uso mbele ya kuongeza wajumbe wa pande hizo mbili. Kwa mjibu wa ofisi ya urais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kikao cha pande tatu kilivunjwa kutokana na kukataa kwa ujumbe wa Rwanda kushiriki katika mkutano ule uliopashwa maliza vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kupitia kuondoka nchini humo kwa majeshi ya Rwanda. Siku ya sita iliyopita, wakati wa mkutano wa mawaziri wa mambo ya kigeni, Jamhuri ya Rwanda ililazimisha mazungumzo yaendeshwe kati ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na uwasi wa M23, jambo lililopingwa na pande la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Wakati huo huo, hapa nchini Wahuni wa Mai Mai wanaendelea kusumbua wa watu katika mtaa wa Malemba Malembankunu, jimboni Olomami. Wanaingia katika vijiji na kuwaua wananchi na hata kuwaua askari jeshi. Sababu na mahitaji yao havijulikani hadi sasa. Kiongozi wa mtaa wa Malembankunu anasema mda muda wa mwezi moja wa Mai Mai walisababisha vifo vya watu kenda. Joel Kaembe aliojiwa kupitia simu ya mkono na Jangandu. Entre... harakati hii ya uwasi isiyovumilika isiyopendeza bado haijakoma kufanya kazi hapa katika eneo langu. Kuanzia Novemba tarehe mbili mwaka tunayo luteni wa FRDC na kamanda wa PNC waliwawa na wa Maimai. Kuanzia Novemba tarehe ishirini na tatu mwaka huu, wa Maimai kwa mara nyingine tena wamemuua bwana Kiungu na Biruz katika machimbo ya Shabukwa katika chifu la Museka, wakati mnamo Desemba tarehe uyo kisha ki akauwa wanandoa ndoa. Hatimaye siku ya kazi moja tarehe kenda Desemba walikwenda mbali sana kupiga risasi kubwa ya FRDC na luteni na kuishia kuwachoma na wanajeshi wengine wawili wa FRDC waliojeuriwa vibaya kwa risasi kutaka kwa mayimaye hawa, wamewekwa katika chumba cha wagonjwa bado huko Museka. Kwa hiyo tulirekodi vifo kenda ndani ya mwezi moja, jambo ambalo kusikitisha. Uchaguzi katika mtaa wa Masimanimba, jimboni Kwilu, na Payakoma katika jimbo la kaskazini Ubangi. Pamasimanimba, ofisi za uchaguzi zilifungwa katika sekta kumi jimboni Kwilu, ikiwa ni pamoja na ndani ya mji huo mdogo. Operesheni za uchaguzi zilianzishwa wakati wa nyuma mjini mdogo huo wa Masimanimba. Mkutano mkuu wa uchunguzi wa viwanda vya serikali ulikomeshwa siku ya sita iliyopita mjini Kinchasa. Waziri mkuu aliyewakilisha rais wa jamhuri alipata wakati wa kuonyesha kwamba matatizo makubwa ya viwanda vya serikali ni ya kuvigeuza uhuru kifedha. Wakati huo huo, siku hiyo ya sita iliyopita, rais wa jamhuri alizindua mjini Kinchasa kituo cha utamaduni na sanaa cha nchi za Afrika ya kati na kikao cha kawaida cha baraza ya bunge la taifa na cha baraza ya wazee wa bunge cha Septemba mwaka huu wa 2024. Jana siku ya Mungu kiisha miezi tatu ya kazi, wanabunge wataenda katika mapumziko mapomziko, baada ya kutaja sheria ya uwezeshaji wa serikali ni pamoja na ukubali wa bajeti ya mwaka wa 22 kwa mjibu wa mbunge Garisa Kata, hakuna sheria katika katiba ya nchi inayoruhusu kusukuma nyuma mwisho wa kikao tarehe 15 Disemba ikiwa siku ya Mungu kama ilivyofanyika wakati wa mwanzo rasmi wa kikao hicho cha Septemba na katika jimbo la Manyema waliyoeneza umri wa kazi wanadai malipo ya pesa ya mwisho wa kazi. Wapo karibu mia mbili na peke yake zaidi ya, ya makumi mawili ndiyo walipokea fedha hizo. Mafasiriyo ya Saidi Mutanga Alexandre, katibu mtendaji wa muungano wafanya wa wafanyakazi wa serikali waliyoeneza umri wa kazi na wenye kukaribia hali hiyo, urema Manyema, katika masemi yaliyochukuliwa na, na Florence Kizalunga. Ni sisi wazee wa retrete wa Manema, tunapata ma maprobleme mingi sana. probleme ya kwanza se kati yetu wenye kuwa balipata pension de retraite retrete, maana yake makuta ya mwisho ya retraite retrete. E, mpaka sasa ile makuta kwa mwezi anatupatia elfu makumi munane na sita au elfu mia moja. Unaona kama haitoshelee tuo, katika mateso sana. wengine walipata retraite, lakini mpaka sasa habayapata ile dekomte final. wengine baiko ba ba retraite habana ni compte final et konte finale, epi, ba salaire ya wiki. si tuko na ba initiative ile initiative ina fa fedha tuifanye kabisa ikwe concretement sur itakuwa faida ya watoto wote ya manema mtani Beni, katika jimbo la Kiva Kaskazini. Miezi ine kisha ajali ya moto iliyoharibu vyombo vya kazi, hospitali ya Kamango ina matatizo mengi. Kwa mjibu wa daktari kiongozi engineer Ngozi, hospitali hiyo inatoa matibabu saa chache. Huyo anaomba usaidizi wa haraka. Junior Ngozi alihojiwa kupitia simu ya mkono na Gulen Kasasia. Jean Kassami anatafsiri maneno yake. Tuko tunajaribu kutumikisha uwezo wa kuunganisha kusudi hospitali isizimike. Vyombo vingi vimekwisha haribika. Chumba cha kupasulia wagonjwa ambacho kiliguswa sana, ndicho kilivutia uangalifu wetu sisi kama vile kamati ya uongozi, kusudi kiendelee kutumika, hata kama ilitukula muda mrefu vifaa vya muhimu kama vile concentrateur na group electrogene viliteketea, na hatujapata bado vingine vya kuvigomboa. Tatizo kubwa ni upungufu wa umeme tunatumikisha, ambao hautuwezeshe kufanya kazi vifaavyo. Tunatumikisha kiwango cha umeme asilimia tano peke yake, haitoshi kwa kutumikisha kuveze na concentrateur ya hewa kwa muda mrefu inabidi gharama ya juu sababu, tunatumia basi grupe elektrojene. Zamani ule umeme wa mishale ya jua ulitosha kwetu kuendesha matunzo bila tatizo. Hatujapewa msaada kutoka nje, isipokuwa hospitali na wakaji tu kujigharamia. Anashutumu uwizi wa vyuma katika kilalo Lubilangi, nafasi ya kuingia mjini Mbujimai katika barabara ya taifa namba moja. Kilalo hicho kinaruhusu mwenendo wa watu na mabadilisho ya biashara kutoka jimbo la Lomami Okatanga Olomami na mjini Mweneditu. Joakim Kalonji Chibumba anaomba shirika la raia lihimize watu na polisi iwafunge watenda maovu wale. Maseme yake alichukuliwa na Ester Ndalafina Ilikuwa ni wiki moja iliyopita nilipokea kengele hii. Nilienda huko na kugundua kuwa ni kweli. Kila pembe ina umuhimu wake. Sasa watu wanaongeza kuiba pembe kupunguza utulivu wa miundombinu. Wanapaswa kuzingatia kwa njia sawa na kuluna. Hii si mara ya kwanza. Kila mtu lazima ashiriki katika kulinda miundombinu. Ni tatizo la uharibifu. Kila mtu katika ngazi yake lazima afanye kazi kuanzia meneja wa wilaya hadi ngazi ya juu, lakini mashirika ya kiraia lazima yaongeze ufahamu miongoni mwa watu wasio wastaarabu. Kuna watu wanaamini kuwa siku zote ni waziri mkuu wa mkoo ndiye anapaswa kufanya hivyo, lakini tatizo linaanzia kwenye ngazi ya chini kabisa. Hapa ndipo kuna utovu huu. Katika familia, wazazi lazima wasomeshe watoto wao. Hivyo ndivyo kazi. Tulitoa ripoti ili polisi wafanye kazi yao bila kuridhika. Sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na wenzetu Honelin Tibonera, Jean Kasami na Marofimbo Mark Marofimbo na Kusabaya. Mtukufu msikilizaji, na karibu katika sehemu hii ya pili, habari zetu Mwaliko wetu ni b bi Nene Bintu, akiwa ni kiongozi wa, wa ofisi ya shirika la raia katika jimbo la Kivu Kusini. Anazungumzia kuhusu matokeo yaliyofikia katika mpango ya kuondoka kwa MONUSCO humu nchini, hata changamoto zenye zinabaki bado. Alihojiwa na Jean Kasemi muda wa kikao cha kukagua hali kati wajumbe wa, wa serikali na wale wa Umoja wa Kimataifa wakishirikiana na wanamemba toka shirika la raia jimbo ni Kivu Kusini. Sikiliza Bibi Nene Bintu, jambo. Jambo Unatoka kushiriki mazungumzo mlikuwa nayo na timu ya pamoja toka serikali kuu ya Kinshasa na wakilishi wa umoja wa Mataifa. Nini ilikuwa neno kabambi mlizungumzia? Ndio, neno kabambi ilikuwa kuchunguza namna gani hiyo federuta ambao tulikontribue kuandika ya kufatana na gisi MONUSCO ilitoka ndani ya jimbo letu tangu mwezi wa sita. Ilibidi tuangalie namna gani mambo inaendelea, usalama ukingo wa, wa raia uh, serikali namna gani ana alikamata jukumu zake kisha Monisco kuondoka. Na kisha kuondoka kwa Monisco, nyinyi shirika la raia mumeona nini imezorota nini imeendelea? Tuliona kama usalama mdogo ungali tu sababu tumesikia kwamba Mikenge kulikuwa mapambano, kunakuwa pia hiyo mabarier ambao wa jeshi wamoja wa, so, wa, wa, wa wa wanatia na wafenomeno wa wazalendo wanatia na inatatiza raia. Tuliona pia kwamba uh, fe de route eh, wakati napita, sababu ingepashwa anza kuwa mise en oeuvre mwezi wa saba, lakini tunaona kwamba inakauya, sababu pesa ayapatikana na kwa leo tumesikia kwamba government kule Kinshasa itatoa kwanza mchango wa, wa dola milioni uh, e, e, kumi na tano kwa kusaidia hiyo mavole fulani fulani, walisema uh, tuliona kwamba pers nao kuna kungali shida ya kuanza kufanya kazi zake, na kweli uh, efectif uh, za polisi za jeshi ambazo zilikuwa deploye kwenye monisiko ulitoka. Uh, kweli kweli government inajikaza ku, kuwadeploye lakini kungali besoin ya mingi sana, sababu bakuperde rute wako na inalomba kweli tukwe na majeshi wengi ambao watafanya kazi vizuri ya kukinga raia na mali yake. Na mapendekezo gani kabambi shirika la raia linatoa zaidi, ikijulikana kama kisha hapa wataenda kushiriki kikao cha Umoja wa Mataifa huko New York? Ndio ni kusema kwamba uh, Monisco imetoka. Uh, e, ma, ma, maisha inaendelea. Uh, lakini inabidi uh, communauté international iendelee uh, kwa kusaidia kusudi hii fe de route ifike mwisho, sababu muda waliipanga wali uh, haijaanza ma aktion zote zilikuwa programe azianza, na ni kuomba pia kwamba serikali yetu ijikaze kuendelea kufanya kazi sababu a monisho ilienda. Serikali inapaswa kamata madaraka yake na kuboresha uhusiano pamoja na shirika la rais, sababu sisi tulikuwa nawaza vile ni evaluation, tungepaswa kutana pamoja na gouvernement provincial, lakini wametu, wametufanyisha kikao tofauti, government lwake na sisi lwetu. Ile haiko vizuri, nawaza ifo renio watu wote ya, ya pamoja. Ingine ni kusema kwamba hiyo mapilier ma renio zinafanyika ifo, zifanyike regularly mtunapenda hata une fois le mois kukwe e, kikao ya watu wote ile pilie zote, kusudi shirika la raia ijue kufuatilia kila kitu inaenda namna gani na ita, itapana maelekezo gani kusudi vitu viendelee vizuri, sababu wakongomani tumechoka na vita na tunapenda sasa tuingie mufaze ya maendeleo. Wafanyisha kikao bila kuwekwa kwa viongozi wa jimbo. Kuna maneno mungizungumzia serikali ambayo inabaki ndani ya mioyo, ndiyo sababu serikali ndiyo ina uwezo, ndio iko na madaraka, ni kazi yake kuongoza watu kufanya vitu fulani fulani, na hayo ingepasha kuonyesha ngazi ya juu ha, mbele ya shirika la raia, wal, walishafanya nini kusudi mambo iendeke na shie pale tunasema ndio, hii ni kweli inafanyika, hii kungali shida fulani, lakini hivi hatujua walizungumza nini Bo, nawaza nao hawajui tulizungumza nini e, inabidi kabisa tukutanane, tuongee juu ya usalama ya jimbo letu, tuongee juu ya namna gani watu wataendelea vizuri kutumika katika umoja. Nene Bintu, tunakushukuru. Asante bwana mwari. Radio Okapi. Katika mtaa wa Beni, mjumbe wa Umoja wa Kimataifa husikae na masuala ya haki za binadamu za wakimbizi wa ndani alitembelea tarehe 29 Novemba eneo la wakimbizi la Luvangira. Eneo hili liko katika maeneo ya Oicha, umbali wa kilomita makumi tatu kutoka mji wa Beni. Je, hali ya maisha katika eneo hili ni vipi? Wakimbizi wanaishi vipi? Maelezo zaidi katika ripoti yake Mark Marofimbo, ambaye aliungana na timu hii yenye ilitembelea maeneo hiyo, Paula Garvia alipofika kunako kempi hiyo ya Luvangira alikuwa na muda ya kuwasikiliza kwa namna ya kipekee. Wasichana wa mama na wababa yalikuwa mazito kuwasikiliza, kwani kufika kwao huko kunako kempi hii na kuishi kwao sio jambo la kuelewa na kueleza. Huyo mkimbizi toka Otumaberi mtaani Urumu jimboni Ituri hakuweza kujizuiza. Nilifikaka Beni kumateso sana, nilitokaka Otumaberi na mugulu, nikapita mpori tike nikenda tokia Beni na nimefaini semene munjia, njo nikashukiaka Pawicha na migulu yote shaka vimba vimba, mibesha nitobola tobola, nikafikaka Pawicha nikafikiaka Kusite na bazazi nikaba kutanishaka na basha fika hapa wicha, njo tukakutana naka kusite. Kule kusite tuko nalala mubaya mubaya sana, nyumba iko ya kidogo, mama na batoto ndani ya nyumba. Mama atakuwa na hamu ya kufaa na papa tendo la ndoa, lakini sa mtoto ko pale inashindikana ama wanafata tendo la ndoa mtoto. Unaona, naona sikia hamu, unafata enda nje, unaenda fata tendo la ndoa na kuletea kule, kwa mfano mimba na una tosha magonjwa, inakuwa problem hali ni mazito kuzidia. Yale aliongeza kusema ndio wiko natafuta wanaume inje kwa sababu ya maisha. Unatoka mushamba vita na kutosha kule, unafika pa ucho unakosa vya kukula, unakosa kama nani atakupatia vya kukula. Unaenda kwenye mwenyeku na mwae, kwa mfano kipatro kule iko na mwae anakwambia mufe tendo la ngono unafaa naye, unapata kaya savo, unapata na kaya chakula kaya sanja ndizi. Tunashukuru kwanja alima ilitusaidia na dawa mei isha akata. Tunaomba tena batusaidie watongezete na dawa na chakula watuongezete na chakula juu tuko na teseka. Papa taenda kushamba, nasema nenda tafuta chakula, na bakia kule, bana mkondea kule, tunabakia na tuko na teseka. Kiongozi wa kempi hii adhani kwamba juhudi ya bidi ifanyike, ili wakimbizi hawa warudi makwao. Zaburi kisubi ndio tunasi wakubwa wetu kufa pledoa yetu, tunajua kwamba kuko mambo mengine mazuri zitazitokeza. Vita iishe kila mtu arudie nyumbani mwake, tutashukuru zaidi sana tu kwani kuko maaktivite yenye tulikuwa nafanya nyumbani tuende tena ikuwe demare na tuvivre mzuri zaidi sana, itakuwa mzuri. Paula Gaviria, mratibu wa Umoja kima wa Kimataifa kwa ajili ya wakimbizi wa ndani, alisema sherti watu hawa wajukumiwe wa vema na juhudi ziendeshwe, ili wote warudi tulivu kunako mahali walipotokea. Beni, Mark Marofimbo, Radio Kapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.