Okay. Radio Capi. Matokeo ya muda ya uchaguzi wa wanabunge wa kitaifa na kijimbo iliyofanyika hii Jumapili pa Masimanimba na Yakoma ilitangazwa hii siku ya kwanza asubuhi mbele ya vituo vya uchaguzi. Rais wa Angola Joao Lorenzo, mwezeshaji kwa migogoro kati ya Kongo na Rwanda anasema kuwa na wasiwasi wasi mkubwa na hali ya kutoelewana kati ya nchi hizo mbili hadi kusababisha kikao cha hii Jumapili kutofanyika tena. Huko Mbujimai, walimaji wa mahindi na wanunuzi watarajiwa walikutana katika mfumo wa usalama wa chakula. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi. Vituo vya kupigia kura katika mji na tarafa Masimanimba vimeonyeshwa tangu asubuhi na mapema ya hii siku ya kwanza, matokeo ambayo bado ni ya muda ya kila mmoja wa wagombea walioshiriki katika mchakato huu. Wagombea, mashahidi, waangalizi na wakazi wanaotaka kujua matokeo wanapita ofisi kwa ofisi kuona matokeo yanayopatikana kwa wagombea wao au wapinzani wao wa kisiasa. Mwandishi wetu maalum Blaise Makasi alizunguka vituo vya kupigia kura vya Masimanimba. Hii hapa ripoti yake. Inasomwa na Jacques Mkongole. Mvua kali iliyonyesha katika jiji la Masimanimba haikuzuia wapiga kura kwenda katika vituo tofauti vya kupigia kura, ambapo tangu siku ya kazi moja asubuhi, matokeo ya uchaguzi ya siku ya Mungu yameoneshwa hata katika ofisi zilizochelewa kufungwa. Matokeo yako tayari, wagombea na mashahidi wamegawanya kati ya furaha na tamaa kwa kuona matokeo haya ya muda. Wanajua nini cha ja kutarajia. Seni katika kalenda yake iliyopangwa upya ilikuwa imepanga kutangazwa kwa matokeo ya muda pa tarehe 23 Desemba. Uchaguzi huu lazima ikumbukwe, ulifanyika kwa utulivu na bila matukio makubwa. Jumuiya ya kiraia ya Masimanimba kwa upande wake, inasikitika kufuatia matokeo yaliyoonyeshwa kiwango kidogo cha ushiriki. Kumbuka kwamba siku ya Mungu, baadhi ya wapiga kura wakiwa na kitambulisho za uchaguzi walirudi wakiwa wamechanganyikiwa kwa sababu hawakupiga kura, majina yao hayakujumuisha kwenye daftari za wapiga kura. Uchaguzi wa Desemba mwaka jana katika maeneo bunge ya Masimanimba na Yakoma uligauriwa kufuatia ujeuri na udanganyifu katika uchaguzi. Na ujumbe wa waangalizi wa uchaguzi wa Regard Citoyen ulibainisha hii Jumapili kuwepo kwa waangalizi wa uchaguzi katika vituo vyote vya kupigia kura wakati wa uchaguzi wa wanabunge wa kitaifa na mkoa huko Masimanimba jimboni Kwilu na Yakoma jimboni Nord Ubangi. Muundo huu ulitoa angalizo hili katika taarifa kwa vyombo vya habari ambayo kopi yake ilifikia Radio Kapi hii siku ya kwanza. Maelezo zaidi na Blaise Ndongala Mayanda katika usomi wa Jean Desire Kanyama. Utume huo wa uchunguzi wa uchaguzi Regard Citoyen umehakikisha kutawanya zaidi ya wa wachunguzi mia moja kwa uchaguzi ulioanzishwa katika mitaa ya Masimanimba na Yakoma na ripoti za wachunguzi zinahakikisha asilimia makumi tatu na mnane ya wachaguzi waliokataliwa kuingia katika ofisi za uchaguzi sababu ya ukosefu wa majina yao katika daftari za uchaguzi katika mitaa hiyo mbili asilimia tatu mkato mnane ya vyeti vya uchaguzi hazikusainiwa na viongozi na makatibu na tena majina ya wachaguzi hayakuchunguzwa katika madaftari mbele ya kurudisha vyeti vya uchaguzi watu waliokuwa na vitambulisho vyenye maandiko yanaonekana wazi na wenye majina hayakupatikana katika madaftari ya uchaguzi hawakuchagua katika hali asilimia makumi saba na mnane mkato mnane wachaguzi waliotolewa chapo za vitambulisho na wenye majina ya kupatikana katika madaftari Awakuchagua pia vivyo hivyo, waliokuwa na vitambulisho vyenye miandiko isiyo wazi awakuchagua pia. Utume wa uchunguzi wa uchaguzi Regard Citoyen ulionyesha pia kwamba majina yote ya wa washuhuda yalichunguzwa mbele ya kutolewa vyeti vya uchaguzi katika hali ya asilimia makumi tano na kenda mkato sita, ijapokuwa katika asilimia tano mkato mnane ya maofisi uchaguzi ulisimamishwa kutokana na hali ya mwenendo mbaya wa uchaguzi kielektroniki. Kikao cha maraisi watatu kilichokuwa kikisubiriwa kwa muda mrefu kati ya maraisi wa Kongo Felix Tshisekedi, mnyarwanda Paul Kagame na Joao Lorenzo wa Angola, kilichopangwa kufanyika hii Jumapili mjini Luanda kujaribu kutatua mgogoro wa mashariki mwa DRC kimefutwa. Swala lililopo ni kutoweza kwa DRC na Rwanda kukubaliana juu ya lengo ya mazungumzo ya moja kwa moja kati ya Kinshasa na waasi wa M23, hali iliyotakiwa na Kigali, lakini ikakataliwa vikali na Kinshasa. Katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotangazwa jumapili hii, wizara ya mambo ya nje ya Angola inaripoti kwamba Rais Joao Lorenso, mwezeshaji aliyeteuliwa na Umoja wa Afrika kwa mgogoro huu, anasema ana wasiwasi mkubwa na hali hiyo. Anaomba wanachama kutanguliza maslahi ya wananchi wao pamoja na malengo yao ya pamoja. Waziri wa mambo ya nje Therese Kayikwamba alikaribisha hii Jumapili uwepo wa rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta mjini Luanda huko Angola. Alielezea kuridhika kwake wakati wa mkutano na waandishi wa habari uliofanyika na mwenzake wa mawasiliano na vyombo vya habari mjini Kinshasa. Pia alionyesha kwamba kuwasili kwa rais wa zamani wa Kenya kutasaidia kufufuliwa kwa mchakato wa Nairobi kwa nia ya kusuluhisha swala la vikundi vyenye silaha mashariki mwa DRC. Na tuzo ya amani ya Nobel ya 2018 inaguswa na kushindwa kwa mkutano wa kilele wa pande tatu huko Luanda. Denis Mukwege anatangaza kwamba msukosuko huu katika mchakato wa Luanda na Nairobi unaleta hadharani hitaji la dharura la kuchambua upya Mkataba wa mfumo wa Addis Ababa uliotiwa saini mwaka 2013 huko Kivu Kaskazini. Mapigano makali yalianza tena hii siku ya kwanza kati ya jeshi la FARDC na waasi wa M23, wanaoungwa mkono na Rwanda, kusini mwa tarafa la Lubero kulingana na vyanzo vya ndani na vya usalama, tangu saa tano alfajiri kwa saa za huko, waasi hao ambao wameuteka mji wa Matembe tangu Jumapili, ulio kwa umbali wa takriban kilomita makumi sita kusini mwa Luberu kati, wameshambulia kambi za FRDC. Mapigano hayo yalitokea takriban kilomita mbili kutoka Matembe, ambapo jeshi lilijiondoa baada ya kuutelekeza mji mvutano ni mkubwa katika eneo la mapigano lililo kwa kilomita chache kutoka kijiji jirani cha Alimbongo. Kikao cha bunge cha kawaida cha Septemba kilimalizika hii Jumapili kwa mjibu wa kipengele cha mia moja kumi na saba cha katiba na utoaji wa sheria wa ubora na kiasi wa maandiko ya sheria na udhibiti wa bunge. Wakati wa hafla ya kufunga rasmi bunge Mkuu wa bunge aliwapongeza wanabunge wa kitaifa kwa kazi iliyofanyika kwa umakini, bidii na kujituma katika kikao hiki. Vital Kamerhe pia aliwaalika kufahamu umuhimu wa udhibiti wa bunge ambao kwa vyovyote, si uwindaji wa wachawi au njia ya kuiyumbisha serikali. Huko Kasai Oriental, kikao cha ana kwa ana kilifanyika hii Jumapili kati ya baadhi ya walimaji wa mahindi katika tarafa tatu za jimbo hilo na wanunuzi watarajiwa. Ilikuwa wakati wa chakula cha biashara kilichoandaliwa katika hoteli ya Metropole huko Mbujimai na Dikudi Lenga ODD kwa ushirikiano na mpango wa chakula duniani PAM na Ekitibe CDC, kama sehemu ya mradi wa kukuza usalama wa chakula tunazungumzia mengi nawe Gilan Kasasia katika ripoti ya Ester Dalafina ulikuwa ni mfumo wa kubadilishana maelezo ya mawasiliano ya simu uzoefu na pia soko ili kuvutia wanunuzi wa kiasi kikubwa cha mihindi yanayolimwa nchini. Seleka Basela, naibu mkurugenzi mtendaji wa PROSA, alionyesha kuwa mradi wa kukuza usalama wa chakula unalenga kuboresha hayo mapato ya walengwa. Kwake yeye ni familia za kilimo mia moja themanini na sita zilizoathiriwa na mradi huu tayari imepokea mikopo ya kilimo kutoka benki ya Equity BCDC. Kulingana na mwakilishi wa WFP, kaya hizi hazina tena nafasi ya kufanya makosa wakati wa kusubiri mavuno ya mihindi. Mradi ulipanga shirika la shughuli za kusalisha mapato na familia za wakulima. Wakati wa kikao hicho, wakulima wa mihindi walijadili biashara zao na wanunuzi watarajiwa. Serikali ya Kongo lazima iondoke kutoka kwa uchimbaji madini wa mikono hadi sekta halisi ya madini kupitia viwanda ili kukidhi mahitaji ya kijamii na kiuchumi ya kampuni za umma. Haya ni mojawapo ya mapendekezo ya mkutano mkuu wa wizara ya makampuni za serikali uliofungwa siku ya 6 tarehe 14 Desemba iliyopita. Washiriki pia wanapendekeza kuwekwa kwa vikwazo vya kukatisha tamaa katika visa vya wizi na ufisadi, kulingana na ripoti ya mwisho iliyobainisha hadhi yao. Kampuni kama vile Miba, Kadeco, Elmese na Sokimo na zinginezo, kwa mfano, ziko katika hali ya kufilisika bila kutangazwa, pesa zao za biashara ambazo zimeshuka chini ya asilimia makumi tano inayohitajika na oada, zinaonyesha ukosefu wa shughuli na usimamizi mzuri. Basi, hii hapa sehemu ya pili ya idhaa inaletwa na Ronelindi Bonera Kapi, invité en soi. Nakusabaya mtukufu msikilizaji, na karibu katika sehemu hii ya pili. Habari zetu, mwaliko wetu ni Bi nene Bintu, akiwa ni kiongozi wa wa ofisi ya shirika la raia katika jimbo la Kivu Kusini. Anazungumzia kuhusu matokeo yaliyofikia katika mpango ya kuondoka kwa MONUSCO humu nchini, hata changamoto zenye zina baki bado. Alihojiwa na Jean Kasemi muda wa kikao cha kukagua hali kati wajumbe wa wa serikali na wale wa umoja wa kimataifa, wakishirikiana na wanamemba toka shirika la raia jimbo ni Kivu. Sikiliza Bibi Nene Bintu. Jambo jambo, wanamwariri. Unatoka kushiriki mazungumzo mlikuwa nayo na timu ya pamoja toka serikali kuu ya Kinshasa na wakilishi wa umoja wa Mataifa. Nini ilikuwa neno kabambi mlizungumzia? Ndio, neno kabambi ilikuwa kuchunguza namna gani hiyo federuta ambao tulikontribue kuandika ya kufatana na gisi MONUSCO ilitoka ndani ya jimbo letu tangu mwezi wa sita, ilibidi tuangalie namna gani mambo inaendelea, usalama, uh, ukingo wa, wa raia, uh, serikali namna gani ana alikamata jukumu zake kisha Monisco kuondoka. Na kisha kuondoka kwa Monisco, nyinyi shirika la raia, mumeona nini imezorota nini imeendelea? Tuliona kama usalama mdogo ungali tu, sababu tumesikia kwamba mikenge kulikuwa mapambano, kunakuwa pia hiyo mabarier ambao wa jeshi wamoja wa, so, wa, wa, wa, wa wanatia na wafenomene wa wazalendo wanatia na inatatiza raia. Tuliona pia kwamba uh, fe de route eh, wakati inapita sababu ingepashwa anza kuwa mise en oeuvre mwezi wa saba, lakini tunaona kwamba inakawia sababu pesa haiyapatikana na kwa leo tumesikia kwamba gavenmenti kule Kinshasa itatoa kwanza mchango wa, wa dola uh, kumi na mi, e, milioni, kumi na tano kwa kusaidia hiyo mavole fulani fulani walisema uh, tuliona kwamba nao kuna kungali shida ya kuanza kufanya kazi zake na kweli, uh, efectif za uh, polisi za jeshi ambazo zilikuwa deploye kwenye Monisco ulitoka. Uh, kweli kweli government inajikaza ku, kuwa kuwadeploye, lakini kungali besoin ya mingi sana, sababu bakuperde rute wako na inalomba kweli tukwe na majeshi wengi ambao watafanya kazi vizuri ya kukinga raia na mali yake. Na mapendekezo gani kabambi shirika la raia linatoa zaidi, ikijulikana kama kisha hapa wataenda kushiriki kikao cha Umoja wa Mataifa huko New York? Ndio ni kusema kwamba uh, monisco imetoka. Uh, e, ma, ma, maisha inaendelea, uh, lakini inabidi uh, communauté international iendelee uh, kwa kusaidia kusudi hii fe de route ifike mwisho, sababu muda waliipanga wali uh, haijaanza ma aktion zote zilikuwa programea azianza, na ni kuomba pia kwamba serikali yetu ijikaze kuendelea kufanya kazi sababu, uh, monisco ilienda, serikali inapashwa kamata madaraka yake na kuboresha uhusiano eh, pamoja na serikali ya raia, sababu sisi tulikuwa nawaza vile ni evaluation, tungepasha kutana pamoja na government provincial, lakini wametu wametufanyisha kikao tofauti government lwake na sisi lwetu, ile haiko vizuri, nawaza ifo renio ya, ya watu wote pamoja. Ingine ni kusema kwamba hiyo mapilier marenio zinafanyika ifo, zifanyike regulierement, mais tunapenda hata une fois le mois kuke e, kikao ya watu wote, ile pilier zote, kusudi shirika la raia ijue kufuatilia kila kitu inaenda namna gani na ita, itapana maelekezo gani, kusudi vitu viendelee vizuri, sababu wakongomani tumechoka na vita na tunapenda sasa tuingie mfazi ya maendeleo wafanyisha kikao bila kuwekwa kwa viongozi wa jimbo. Kuna maneno mungizungumzia serikali ambayo inabaki ndani ya mioyo, ndiyo sababu serikali ndiyo ina uwezo, ndio iko na madaraka, ni kazi yake kuongoza watu kufanya vitu fulani fulani. Na hayo ingepasha kuonyesha ngazi ya juu ha, mbele ya shirika la raia, wal, walishafanya nini kusudi mambo iendeke na shie pale, tunasema ndio hii ni kweli inafanyika, hii kungali shida fulani, lakini hivi hatujua walizungumza nini Bo, nawaza nao hawajui tulizungumza nini e, inabidi kabisa tukutanane tuongee juu ya usalama ya jimbo letu, tuongee juu ya namna gani watu wataendelea vizuri kutumika katika umoja Nene bintu, tunakushukuru. Asanti bwana mwalimu. Katika mtaa wa Beni, mjumbe wa umoja wa kimataifa usikae na masuala ya haki za binadamu za wakimbizi wa ndani alitembelea tarehe ishirini na tisa Novemba eneo la wakimbizi la Luvangira. Eneo hili liko katika maeneo ya Oicha umbali wa kilometa makumi tatu kutoka mji wa Beni. Je, hali ya maisha katika eneo hili ni vipi? Wakimbizi wanaishi vipi? Maelezo zaidi katika ripoti yake Mark Marofimbo, ambaye aliungana na timu hii yenye liitembelea maeneo hiyo, Paula Garvia. Alipofika kunako kempi hiyo ya Luvangira, alikuwa na muda ya kuwasikiliza kwa namna ya kipekee wasichana wa mama na wababa. Yalikuwa mazito kuwasikiliza, kwani kufika kwao huko kunako kempi hii na kuishi kwao siyo jambo la kuelewa na kueleza. Huyo mkimbizi toka Otomaberi mtaani Rumu jimboni Ituri hakuweza kujizuiza. nilifikaka Beni kumateso sana, nilitokaka Otomaberi na Mugulu, nikapita mpori tike nikenda tokia Beni na nimefaini semene munjia, njo nikashukiaka Pawicha na miguli yote shaka vimba vimba, mibesha nitobola tobola, nikafikaka Pawicha nikafikiaka Kusite na bazazi nikabakutanishaka na basha fika hapa wicha, njo tukakutana naka kusite ule kusite. Tuko nalala mubaya mubaya sana, nyumba iko ya kidogo, mama na batoto ndani ya nyumba. Mama atakuwa na hamu ya kufaa na papa tendo la ndoa, lakini sa mtoto ko pale inashindikana. Ama wanafata tendo la ndoa mtoto, unaona, naona sikia hamu, unafata enda inje, unaenda fata tendo la ndoa na kuletea kule, kwa mfano mimba, naona tosha, magonjwa inakuwa problem hali ni mazito kuzidia yale. Aliongeza kusema ndio wiko natafuta wanaume inje kwa sababu ya maisha. Unatoka mushamba vita na kutosha kule, unafika pawiche, unakosa vya kukula, unakosa kama nani atakupatia vya kukula, unaenda kwenye mwenyeku na mwae. Kwa mfano kipatro kule iko na mwae, anakwambia mufe tendo la ngono munafaa naye, unapata kaya savo, unapata na kaya chakula, kaya sanja ndizi. Tunashukuru kwanja alima ilitusaidia na dawa, mei isha akata. Tunaomba tena batusaidie watongezete tena dawa na chakula watuongezee, tena chakula juu tu kuna teseka. Papa taenda kushamba, nasema nenda tafuta chakula, na bakia kule bana, mkondea kule tunabakia na tuko na teseka. Kiongozi wa kempi hii adhani kwamba juhudi ya bidi ifanyike ili wakimbizi hawa warudi makwao. Zaburi Kisubi ndio tunasi wakubwa wetu kufa pledoaye. Tunajua kwamba kuko mambo mengine mazuri zitazitokeza, vita vitaishe, kila mtu arudie nyumbani mwake, tutashukuru zaidi sana tu Kwani kuko maaktivite yenye tulikuwa nafanya nyumbani, tuende tena ikuwe demare na tuvivre mzuri zaidi sana itakuwa mzuri. Paula Gaviria, mratibu wa Umoja wa Kimataifa kwa ajili ya wakimbizi wa ndani, alisema sherti watu hawa wajukumiwe vema na juhudi ziendeshwe ili wote warudi tulivu kunako mahali walipotokea. Beni Mark Marofimbo, Radio Kapi. Naam, tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata. Kwa herini.