Radio Okapi. Okapi. Watu kumi na mbili wamekufa kwa ajali ya barabarani kwa muda wa wiki moja katika tarafa la Aru jimboni Ituri. Wanamgambo wa Mobondo wanaendelea kuweka sheria yao katika tarafa za Madimba na Kimvula katika jimbo la Kongo Central kwa uvamizi usiotarajiwa. Ripoti ya wanabunge wa jimbo hilo ndo inaeleza hivyo. Seni naalika wakazi wa, wa Masimanimba kuenda piga kura kwa amani hii Jumapili. Inasalimu tabia nzuri ambayo wagombea walionyesha wakati ha, wa kampeni. Hamu jambo, wasikilizaji wapenzi, tunaanza idhaa hii kwa habari za huzuni katika tarafa la Aru huko Ituri, watu watano walifariki kati ya siku ya nne na siku ya tano wiki hii, kufuatana na ajali za barabarani. Miongoni mwa waasiriwa kulikuwa wanafunzi watatu tayari siku ya kwanza. Wengine watu saba walikufa katika ajali zingine za trafiki. Vyanzo vinavyolingana vinaripoti kuwa mwendo kasi ni mojawapo ya sababu kuu za majanga haya. Kesi nyingine ya ajali lakini safari hii ni jimboni Tanganyika. Watu wamefariki, mmoja haijulikani wapi alipo na wengine kumi na tatu walinusurika. Hii ni idadi ya vifo vya watu waliopoteza maisha kutokana na kuzama kwa mtumbwi wenye injini kwenye ziwa Tanganyika. Ajali hiyo ilitokea usiku wa siku ya tatu kuamkia jana siku ya nne, kulingana na kituo cha polisi cha ziwa Kalemie. Upepo mkali ndio uliosababisha ajali hii ya meli. Wanamgambo wa Mobondo wanaendelea kuweka sheria yao katika tarafa za Madimba na Kimvula katika jimbo la Kongo Central. Kwa uvamizi usiotarajiwa, watu hawa wasio wa haki wanaua, wanabaka, kupiga raia na kutoza faini nzito kwa wakazi wa maeneo haya mawili. Hiki ndicho kinachofichuliwa na ripoti ya tume ya bunge ya uchunguzi kuhusu uvamizi wa wanamgambo wa mobondo katika tarafa za Madimba na Kimvula, iliyotangazwa hadharani jana, siku ya nne, mwishoni mwa kikao katika bunge la jimbo la Congo Central. Ripoti hii iliyowasilishwa na mbunge wa mkoa Serle Gonda, ripota wa tume hii, inafichua kwamba kutokana na idadi ndogo ya vikosi vya polisi, mtandao wa simu kuharibika barabara zisizopitika, kutokuwepo kwa mamlaka ya serikali kunazingatiwa katika maeneo haya. Na nanaplurich mambo anatupa sehemu ya ripoti hii iliyosomwa na naibu wa mkoa wa Serle Gonda, ripota wa tume hiyo. Paule Munanga anatafsiri maneno yake. Hakika wamobondo wanafanya kazi kwa ushirikiano na vijana fulani. Wanapokaa mahali hapo, vijana hawa huwapa habari juu ya hali ya wanakijiji kuhusiana na mali zao. Hawa ni watu ambao wanakuja kuwavamia ili kuiba pesa zao au mali zao. Wanabaka wasichana wadogo mbele ya wazazi wao hadi watowe pesa. Baada ya kupora na kupata walichohitaji, wanachoma kijiji kabla ya kuondoka vijana wanafanya kazi ya polisi, kwani polisi alipo kabisa katika eneo hili. Kwa hivyo hakuna mamlaka ya serikali katika eneo hili lote. Wamobondo ndio wanaokamata watu, kuua na kubaka, wanachukua watu mateka na kudai franka za Kongo milioni moja elfu mia tano kabla ya kuachiliwa kwao. Ukosefu wa vituo vya usalama katika eneo hilo, kutokuwepo kwa mtandao wa simu na kutokupitika kwa barabara kunasababisha uvamizi huu katika tarafa la Jugu huko Ituri, ambako tunarudi. Mfumo wa tahadhari wa mapema uliowekwa na walinda amani katika kambi mbalimbali za wakimbizi unachangia ipasavyo ulinzi wa raia. Ushuhuda huu unatolewa na watu waliohamishwa wanaoishi katika kambi za Jaiba na Loda. Kwa hivyo karibu watu elfu kumi waliokimbia makazi yao wanaendelea kunufaika na ulinzi karibu na kambi ya kikosi cha wanepali cha monusko kilicho katika sehemu hii ya tarafa la Jugu. Mwenzetu Aleli Kota yuko katika eneo hilo, hii hapa ripoti yake, inasomwa na Jean Kasani. Katika kambi ya Jaiba karibu ya kituo cha wanajeshi wa asili ya Nepali wanaotumika chini ya uvuli wa MONUSCO kunapatikana wahami elfu nne mia saba kumi na wawili tangu mwaka wa elfu mbili ishirini na moja walikimbia kisha kushambuliwa kwa vijiji vyao na wanamgambo. Kwa msaada wa zile mbinu za kuarifu kabla maafa kujitokeza, waskari wa Umoja wa Mataifa kupitia MONISCO wanafaulu kufurutusha mapema wale wanaokuja shambulia. Antoine Nzale, mmoja wa wahami wa kampi ya Jaiba, amethibitisha hiyo habari. Pembeni kwenye umbali wa kilomita ine na hapo kunapatikana kampi nyingine ya loda inayoikaliwa na wahami elfu sita. Msimamizi wa kikundi cha hao wahami Christophe Safari Malo anasema wanakingwa vema kupitia alerte precoce. Licha ya huo ukingo wanapata ndani ya kampi, hitaji lao kubwa ni kwamba wahakikishiwe usalama umerudi kwao, ili warejelee makao yao katika tarafa la Beni, jimbo la Kivu Kaskazini, kuwepo kwa makundi yenye silaha kunazuia kurejea kwa wakimbizi wa ndani katika vijiji vyao wanakotoka na kuendelea kudhoofisha amani katika eneo hilo. Haya yalisemwa siku ya tatu na naibu msimamizi wa tarafa la Beni wakati wa kikao cha kutathmini hali ya usalama kufuatana na uchunguzi uliofanywa na Ofisi ya Kimataifa ya Uhamiaji. Kulingana na kiongozi huyo, uimarishaji wa eneo lazima iwe juhudi ya pamoja, ambayo inaanza na kuongeza uelewa kati ya vikundi vilivyo na silaha kuweka chini silaha zao. Kanali Marcel Shalunga naibu msimamizi wa tarafa la Beni alisema hayo kwenye kipaza sauti cha Mark Marofimbo. Tulipowaita vikundi vishikao silaha wajisalimishe kunako pededersese, tumetambua kama kuna wale wanaendelea kuwa na moyo mugumu, ingalao judi tunazo chapa. Kunako maeneo kiafya ya Oisha kuna vikundi vishikao silaha ambao waendelea kumiliki silaha zao sisi kama viongozi wa mtaa tumeelewa kwamba imetubidi kudufisha mara tena juhudi zetu ili urejeshwe utulivu kwa maeneo. Hivi majuzi tulikuwa huko Goma ambapo tulifikiria juu ya mbinu nyipya wa urejesho wa usalama wa kudumu ili kutoa fursa kwa wakimbizi kurudi makwao. Tulifikiria pia kuhusu maeneo matulivu yanayoweza kuwapokea watu wanaorudi toka pale walipokimbilia, wawe wakimbizi wa ndani wala wa nje. Ndio maana nakazia hapo, ikiwa wanaharakati wa muji wala wa mtaa wa Beni, hasa sisi viongozi, tuna kazi nyingi sana ya kutimiza ili maeneo yetu yawe tulivu. Ndio maana naomba mchango kiuhamasishaji kufikia changamoto hiki kwa jamii yote ili kuwaelewesha umuhimu wa amani na utulivu kwa wakaaji wetu. Tuelekee no huko Manyema, hali ya kibinadamu inasalia kuwa tete katika kijiji cha Lwiko. Hii ni kutokana na mapigano ambayo yamekuwa yakitokea katika kijiji hiki tangu siku ya tatu iliyopita kati ya vikundi vya Maimai ya Kutumba, kulingana na mbunge wa kitaifa wa Kabambare, Emedi Amuri Todis. Raia waliokimbia makazi yao wanaishi bila usaidizi. Anatoa wito kwa viongozi katika ngazi zote kusaidia watu hawa katika sekta ya Babuyu, tarafani Kabambare. Mchaguliwa wa Kabambare anawaomba wapiganaji hawa kuweka chini silaha zao na kutanguliza amani. Katika tarafa la Masimanimba, Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi inadai kuthamini tabia ya kiraia iliyoonyeshwa na wagombea katika chaguzi mbalimbali mbali wakati wa kampeni za uchaguzi. Inaalika vyama vya siasa na makundi ya kisiasa, wagombea binafsi na wafuasi wao kuzingatia tabia sawa ya uwajibikaji wakati wa upigaji kura, baada ya kupiga kura, wakati wa utangazaji wa matokeo ya muda na baada ya hapo. Maelezo na Blaise Makasi, mwanahabari wetu maalum katika jiji la Masimanimba. Usomi wa sifa maguru tume uru ya kitaifa ya uchaguzi inatoa mwito kwa wapiga kura wa Masimanimba kupiga kura kwa amani kwa faida ya nchi nzima. Kwa uchaguzi huu, Seni itaendesha vituo mia mbili makumi ine vya kupigia kura na senta mia saba makumi sita na nane za uchaguzi. Wakandideti mia tatu na mbili ndio wanagombea viti tano kwenye bunge la taifa na wakandideti mia tano makumi saba na watagombea viti vinane vya uchaguzi wa bunge wa majimbo. Mpango upya ulioandaliwa kwa kurejesha uchaguzi wa bunge wa kitaifa na majimbo katika maeneo ya Masimanimba na Yakoma unaandaa uchaguzi huo kufanyika tarehe 15 Disemba. Kampeni ya uchaguzi itamalizika hii siku ya tano tarehe kumi na tatu Disemba. Kumbukeni kama CENI ilifuta uchaguzi katika majimbo haya mawili kufuatana na shutuma nyingi za udanganyifu, uharibifu wa vifaa vya uchaguzi na uchochezi wa kufanya vurugu dhidi ya wakala wa CENI. Kikao cha jumla cha seneti kilichunguza na kupitisha jana siku ya nne ripoti kifupi ya kitaifa kuhusu mapumziko ya bunge iliyowasilishwa na kamati ya muda. Ripoti hizi za mapumziko ya bunge zinahusu kipindi cha kuanzia tarehe kumi na tatu Agosti hadi kumi na nne Septemba mwaka tunao na zinahusu majimbo makumi mbili na nne kwa sababu majimbo mawili kati ya makumi mbili na sita ya DRC bado yanasubiri uchaguzi wa wabunge wa kitaifa na wa kijimbo ambao unapaswa kusababisha kura ya maseneta wao. Zoezi hili ni kwa mujibu wa kipengele mia moja na nne nukta ya pili ya katiba ambayo inamtaka kila seneta kukaa kwa angalau mwezi mmoja katika eneo bunge lake la uchaguzi ili kujionea kwa macho matatizo ya raia wakati wa mapumziko ya bunge. Mwishoni mwa likizo hiyo, zinaongeza kanuni za ndani za seneti anaandika na kuwasilisha kwa ofisi ya kundi lake la mkoa ripoti inayohusiana na maisha ya kisiasa, kiusalama, kiuchumi, kijamii na kitamaduni ya eneo bunge lake la uchaguzi na kupendekeza masuluhisho. Waandishi wa habari waliotoa ripoti muhimu kuhusu unyanyasaji wa kingono na kijinsia walipewa zawadi jana, siku ya nne, mjini Bukavu na JZ shirika la ushirikiano wa maendeleo ya kimataifa la Ujerumani na AFEM, chama cha wanawake katika vyombo vya habari. Hii ilikuwa mwishoni mwa shindano la kukuza amani na utulivu mashariki mwa DRC. Washindi walitoka majimbo ya Kivu kaskazini na kusini. Tarehe mmoja Desemba, kila mwaka dunia inaadhimisha siku ya kupambana na virusi vya ukimwi. Huko Bunia, shirika lisilo la kiserikali la usambazaji wa dawa za kupunguza ukimwi kwa jamii Podi kwa ufupi linasaidia karibu wagonjwa elfu moja mia nne kote jijini. Jean Claude Biharuhanga mwenyewe anayeishi na virusi vya ukimwi ni msaidizi wa utawala katika shirika hili. Anazungumzia hali ya wagonjwa wa ukimwi wanaoungwa mkono kupitia uhamasishaji na utunzaji wa kisaikolojia na kiroho. na, na, chakula anakunya dawa hivi tu hakuna hata mwaya kuishi activité génétique ou nini haiko, donc c'est compliqué eh, vraiment les secteurs d'impact négatif sur Juliana euh, ni a pris en charge ba PVV ina inaongeza ka vulnérabilité inaongeza parce que on est dans les sites on est on est on est comme ça on n'a pas de moyens na bisa pia inaongeza pia danger ku site parce que hawa gonjwa hawapewi dawa wanakosa wanakuwa vulnérable wanaishi katika hawana tumizie vile preservatif wala kapote okay. donc cette insécurité ina tusumbua inafaa tukue na gouvernement tusaidie, kuimetrize na ile tenji ya kwalit com pour kwa le ver contre le ver sida ipate namuna kujie panuka mzuri, kue namuna ya zamani bametrize ma nani nani prevalence jankoi kwa kumaliza unemea kama pia ka, katika hawa watu wenye wagonja kuna pia wanafunzi kuna, kuna kwa waitijan pia kuna kwa wa jeune fille uh, ulikuwa naambia kama kunakuwa amuskole angali shukani pia unatoa kwa hawa vijana ya leo, ningelipenda ni, ni kokote nivute mafikiri ya wazazi ya waelevu wenye bana biko baklia kwetu baelevu en general et tout, kwa jumla tuseme. Donc wenye wote wanakoa distrait par rapport na VH, ba kama VH iko eke aiko VH I, aiko, tu mambo ya aiko kusema ulifaka kosa sana, ulifanya rapport sexuel zaidi ndio utapatikana PVV iko ba accident. Unakutana na bibi leo unapata VH le même jour Katika mji wa Beni, huko Kivu Kaskazini, mshindi wa tuzo ya Umoja wa Mataifa ya sababu ya haki za kibinadamu ya mwaka jana, Juliene Lusenge aliiwasilisha zawadi yake kwa umma siku ya nne wiki jana. Hii ni tuzo ya heshima inayotolewa kwa watu binafsi na mashirika kwa kutambua mafanikio yao bora ya, ya haki za binadamu. Hafla hiyo ilifanyika mbele ya mamia ya wahusika wa haki za binadamu, mashirika ya kiraia vyama vya wanawake pamoja na wanachama wa ofisi ya pamoja ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa ya MONUSCO Beni. Je, zawadi hii inawakilisha nini kwa mshindi na ni nguvu gani kwa wenzake? Mark Maro Fimbo anatueleza zaidi katika ripoti yetu hii ya siku Ni katika shangwe na vigelegele kama na hiyo ndipo wanawake wa mashirika mbalimbali mbali ya kina mama kwa ajili ya maendeleo walipongeza tuzo hilo aliyopewa bi Julien Lusenge kwa ajili ya kutetea haki zao. Kama asema hapa mama Telesi Miriam, mtetezi ya haki ya wanawake wa mbilikimu wala maumbuti mtaani Beni. Ninasema kwanza sange kwa mamazi yee kazi nyoli ya nzaka na sie kule wita uko naendelea naye na sanyo nafika mbali kule usiatiririe sie wa mama tuko uitia wingi na wamama wambute biko wingi, ndani ya wisha, ndani ya beni yote mama tuko wakimbizi yote tuzo hilo ni alama ya kazi za kila siku ambao apitiao mama, hususan mama wabeni ambaye ataabika kupitia ukimbizi mateso ya kivita na usalama mdogo kila siku, kama aeleza hapa mwanasheria Izabel. Na mwezi mama anatumika kabila kuchoka. Mama anaenda kushamba naiko na mtoto kumgongo, anatoka anaenda kumaji na naiko na mtoto kumgongo. Basi aendelee kuplede sana juu ya wamama wabeni. Wamama wabeni ni wadeplase, wamama wabeni wanapoteza wa bwana wamama wa beni wanapoteza watoto juu ya vita, wamama wa beni hawalale ndani ya manyumba, walishakaacha mashamba zao. Mama uendelee kusemea, wamama wabeni nini ni alama na maana kamili ya tuzo hilo. b Julien Lusenge kiongozi mkuu wa shirika la utetezi za haki za wanawake Sofepadi, akiwa mwenyezi nayo alisema hiyo kazi tunakuja kuona pri nyenjoi iko kuonesha kama tunatambua kama huko unafanya kazi, muko nafanya kazi kule kwenu, hamuikale tu saba viktimu huko nalialia, wakiwa tusaidie, wakiwa tusaidie, hapana, muku natumika. Na hii pri niko pam banamke kwa Afrika mzima, niko mwanamke wa kwanja kuipata, mlikuya kuona heshima yenyewe, sio nasiozinii, natupatia sie watoto ya Beni kwa kazi tu kunafanya pamoja juu ya amani, ni heshima juu ya inji yetu mzima. Wakati mtu wa inji anapata hii, ni sifa juu ya inji, haiko sifa juu ya mwenye anaipata, iko sifa juu ya inji. Lakini iko kazi kumwambia mwenye alipata, endelea mbele, tumika tena zaidi. Basi mwanamke yote ya Kongo iko ndani ya hatari ya kubakwa, kwa hiyo lazima tupiganishe hiyo ubakaji iishe, lazima tupiganishe mauaji yaishe, lazima wenyewe wanatenda mabaya tuwafunge, wafundishwe ubaya yao na waache, kwa sababu wakati wanabakia katikati yetu wataendelea kufanya. Ifahamike kwamba tuzo hilo yatolewa kila miaka mitano kwa wamama waliojipiga kabisa na bidii yote katika shughuli za kutetea haki za binadamu na Umoja wa Mataifa. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Basi tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata na wikend njema kwenu, mkisindikizwa na vipindi vya Redio Kapi.