Oh, Rais Felix Antoine Chisekedi alitoa hotuba yake kuhusu hali ya taifa hii siku ya tatu tarehe kumi na moja Disemba mbele ya bunge. Anathibitisha nia yake ya kuendelea kuwatumikia wananchi wa Kongo. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inateua raia wa nne wa Kongo kuwa wahalifu wanasakwa, ili wajibu mbele ya mahakama ya kijeshi ya Kongo. Katika jimbo la Tanganyika, gereza kuu la Moba halina maji tangu miezi kumi na moja sasa, anaarifu mkurugenzi wa gereza hili. Asubuhi njema kwenu wasikilizaji wapenzi, habari kamili Felix Antoine Tshisekedi anathibitisha nia yake ya kuendelea kuwatumikia wananchi wa Kongo kwa kushika madaraka yake kama kamanda mkuu wa majeshi na mdhamini wa taifa. Katika hotuba yake kuhusu hali ya taifa, aliyoitoa mbele ya vikao viwili vya bunge, mkuu huyo wa nchi alikagua hali nzima ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuanzia uchumi hadi siasa, ikiwemo kijamii, afya, michezo na usalama. Kwa ajili hiyo anawaalika watu wa Kongo hasa vijana kuchukua udhibiti wa hatima yao na kushiriki kikamilifu katika juhudi za maendeleo ya nchi. Anatangaza mpangilio wa kutovumilia wahalifu na vitendo vyovyote vinavyokwamisha maendeleo ya nchi. Kuhusu hali ya usalama, Rais Felix Tshisekedi alijidhihirisha kuwa amedhamiria kumaliza mzozo wa usalama mashariki mwa nchi na kuelezea mshikamano wake na waasiriwa akiamini kuwa juhudi za kuwapa msaada na ulinzi hazitadhoofika. Kuhusu mabadiliko ya katiba, Rais Felix Tshisekedi anawaalika Wakongo kushiriki katika mageuzi ya katiba. Mtazamo huu unajumuisha na nukuu, pekee ya kuanzisha mpango unaolenga kuwaalika wazalendo kutafakari kwa dhati, kujenga mfumo wa kitaasisi unaoendana na hali halisi na matarajio ya watu wetu, mwisho wa nukuu. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inateua raia wa nne wa, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa wahalifu chini ya mpango wa kimataifa wa tuzo za haki ya jinai GCGRP: Evariste Ilungalumu, Merove Mutombo, Gerard Kabongo na Jean Kutenelu Badibanga wote wanasakwa na mahakama kuu ya kijeshi ya DRC, haswa kwa uhalifu wa kivita wa mauaji, kwa kuzingatia jukumu lao katika mauaji ya mwaka 2017 ya raia wa Marekani na mtaalamu wa Umoja wa Mataifa Michael Sharp, mwenzake wa Umoja wa Mataifa na raia watatu wa DRC. Tangazo ilifanywa siku ya pili tarehe kumi Disemba kwa vyombo vya habari kutoka idara ya mambo ya nje ya Marekani Michael Sharp na B Zaida Maria Catalan na raia wengine watatu wa Kongo waliuawa walipokuwa wakichunguza mzozo katika eneo la Kasai kati ya jeshi la Kongo na kundi la wanamgambo, pamoja na madai ya kukwepa vikwazo vya Umoja wa Mataifa. Amnesty International inatangaza na nukuu, maafisa wakuu wa jeshi lazima wachunguzwe kwa uhalifu dhidi ya ubinadamu unaowezekana uliofanywa katika mauaji ya Goma, mwisho wa nukuu. Katika ripoti mpya yenye jina la operation Keba, shirika hilo lisilo la kiserikali la kimataifa linachambua mauaji yaliyofanywa na jeshi la Kongo huko Goma na kutaka kukomeshwa kwa hali ya kutokuadhibu ambayo bado inafurahiwa na wanaodaiwa kuwa wahalifu, haswa maafisa fulani wa FARDC. Amnesty imetangaza ripoti yake hii siku ya tatu kupitia mkutano wa waandishi wa habari. Jean Desire Kanyama anatupa mengi zaidi. Uchunguzi unapaswa waendeshwa dhidi ya gavana wa zamani wa jimbo la Kivu kaskazini Generali Constant Ndima na wakuu wengine wawili wa jeshi la FARDC. Ni kwa maovu yanayoweza kuwa ya kibinadamu wakati wa upingaji wa maandamano mjini Goma tarehe 30 Agosti mwaka wa 2023. Ndivyo imearifu Amnesty International. Kwa mjibu wa ripoti yake, takriban watu 56 waliuawa katika hali isiyo ya sawa na wengine zaidi ya 80 walijeruhiwa. Ripoti hiyo hiyo inaonesha kwamba walinda amani waliua watu kiolela, wakifyatua risasi upande wa waandamanaji waliomba kuondoka kwa MONUSCO. Wengi ni memba wa kundi la kisiasa na la kidini linaloitwa katika ka Kifaransa Foi Naturel Messianique Judaique pour les Nations, yani FNMJN, waamini wake wakiitwa pia wazalendo. Ripoti ya Amnesty inaonyesha wazi nafasi vitendo vilitendwa wakati na mwenendo wa mauaji na kutambua maafisa watatu wa FARDC wanaopashwa tendewa uchunguzi wa upekee na kuhukumiwa kwa maovu ya kibinadamu kama ni uhakika pamoja na Constant Dima. Ripoti inataja Kanali Mike Mikombe Kalamba, kamanda wa zamani wa brigedi ya majeshi ya ulinzi wa taifa katika jimbo la Kivu Kaskazini, naye Meja Peter Kabwe Ngandu, kamanda wa zamani wa majeshi maalumu pagoma wasimamisha madarakani hapa sasa. Uchunguzi wa ndani unapashwa endeshwa dhidi ya huyo Mikombe aliyehukumiwa kwa mauaji yale yale. Kituo cha operesheni za amani cha Umoja wa Mataifa kinapashwa fungua uchunguzi huu kuhusu vitendo hivyo na kutangaza iliyofanyika, imependekeza shirika Amnesty International. Na hali ya usalama bado inatia wasiwasi katika siku za hivi karibuni katika eneo la Bandundu kubwa kutokana na wanamgambo wa Mobondo wakati wa usiku wa siku ya kwanza kuamkia hii siku ya pili, wanamgambo walifanya uvamizi katika shamba lililo karibu na vijiji vya Masiakwa na Aviasion katika tarafa la Kwamut huko Maindombe na kuwachoma karibu watu kumi. Huko usiku huo huo, wavamizi hawa walishambulia kijiji cha Ipuka katika tarafa la Popokabaka huko Kwango. Baada ya mapigano makali na jeshi, angalau wanane wa waasi hawa waliuawa na FARDC. Jeshi linasema kuwa limeimarisha operesheni katika maeneo haya ili kukomesha ukosefu huu wa usalama msemaji wa operesheni Ngemba wa kanda ya kumi na moja ya kijeshi ya Bandundu Kubwa, Kapteni Antoni Malushai, alisema hayo kwenye kipaza sauti cha Irani Mboma Luzolo. Maneno yake yanatafsiriwa na Jacques Mukongole. Dans les territoires de Popokabaka, katika eneo la Popokabaka kipo kipo katika jimbo la Kwango, waasi wa Mobondo wanateka kijiji cha Ipuka. Usiku wa tarehe 10 Desemba mwezi tunayo, jeshi la taifa liliendesha operation katika kijiji cha Ipuka na ikaua wa Mobondo wanane na kuwakamata wawili kati yao na mmoja kujeuriwa vikali. Jeshi pia lilipata silaha tano. Kwa upande wa jeshi la taifa, askari mmoja alijeuriwa adui ambaye sasa anakimbia amejificha katika kijiji cha ipungi na wasikari wanawandama ili kuwapunguza kabisa kunako barabara ya kwa mutubagata huko maindombi kikundi cha wasi wa mobondo ilishambulia shamba ambalo simbali na kijiji cha masiakwa usiku huo huo hu hu. kutoka jumatatu hadi jumane waliwashambulia raia wasio na ulinzi na wakawachoma moto watu kumi na wawili kati yao watoto wanne wanawake wanne na wanaume wanne watu sita walifanikiwa kutoroka wangu. Shambulio hili si la kudharauliwa na wakaondoka si na maalama kubwa ya moto. Katika jimbo la Tanganyika, gereza kuu la Moba halina maji tangu miezi kumi na moja sasa. Tangazo lililotolewa siku ya tatu kwa vyombo vya habari na mkurugenzi wa gereza hili anachukia hali hii na anaogopa kuonekana kwa, kwa magonjwa Kulula kibakazia mkurugenzi wa gereza kuu la Moba anasema kuwa maji yameacha kutiririka kutoka kwenye bomba la magereza tangu mwezi Januari mwaka tunao. Anasisitiza kuwa ili kupata maji wafungwa wanajitafutia wenyewe, wengine wanaenda umbali wa mita mia tano kutoka gerezani wakiwa na hatari ya kutoroka. Kumbuka kuwa gereza kuu la Moba kwa sasa lina wafungwa Makumi tisa na sita, wakiwemo wanawake wanne. Mpango wa shirika lisilo la kiserikali la utawala bora na haki za kibinadamu IBGDH unashutumu kile inachoelezea kama ukiukwaji wa haki za binadamu kwa upande wa benki za biashara zinazofanya kazi huko Kolwezi, jimboni Lualaba. Kulingana na uchunguzi uliofanywa na shirika hilo, kutofanya kazi kwa benki hizi mara nyingi kunazuia wafanyakazi kupata mishahara yao kwa wakati. Kwa hili, likizo za mwisho wa mwaka zinapokaribia, IBG deh inapendekeza kwamba waboreshe na kubinafsisha hali ili kuruhusu kila mteja kuwa na pesa zake. Maelezo mengine na Dona Kambola, mratibu wa mpango wa utawala bora na haki za binadamu, alipigiwa simu na Jean Gandu na kutafsiriwa na Jean Desire Kanyama. IBGDH iliendesha uchunguzi kuhusu maripoti kati ya mabenki ya kibiashara yanayopatikana mjini Kolwezi na, na, na wafanyabiashara wa viwanda ma wa vya madini, na tena ni, ni mtazamo wa benki wa maswali yenye kuelekea shote za kazi za watumishi. Hakika tuliona kwamba mabenki yanatenda kinyume ya uhuru wa wafanyakazi wa kupata mishahara yao namna wanatamani, yaani kutokana na utashi wao, sababu vyombo vya malipo ya kielektroniki havitumiki vizuri hasa wakati wa mwisho wa mwezi na mwezi, tangu tarehe makumi na tano hadi tarehe kumi ya mwezi unaofuata. Na tena fedha sio za kutosha katika vyombo vya malipo kielektroniki. E, pia watu wanakaribishwa vibaya na kusubiri katika vyumba visivyo na hali mzuri, pamoja na uwingi wa wafanyakazi wanaochelewa katika mabenki japokuwa ni wakati wa wakutumika. Yote ni ya uharibifu wa haki za kibinadamu. Ni lazima mabenki yaboreshe masharti ya kazi. Katika jimbo la Ituri, kuishi na ulemavu katika jamii ni kama kuishi motoni duniani. Haya ni maneno ambayo Christine Iteku mwalbino anahitimisha maisha yake ya kila siku ndani ya jamii. Anasema yeye ni muhanga wa dharau na ubaguzi wa kila aina. Aliyasema hayo mjini Bunia katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya watu wanaoishi na ulemavu. Kristine Iteku alizungumza na Sadiki Abubakar. Mama Kristine Iteku, jambo. Jambo sana. umeishi na ulemavu ya kikasa, unaweza kutwambia maisha yako kati ya jamaa kama vile uko kasa? ni maisha namna gani? Vraiment tuko naishi na magumu to mateso sana hapa mwingine ya Bunya. Eh, seke hivi niko kasa, hata mu quartier atuka sina salama doke, bato biko na tuzarau. Sasa biko naona sasa kasa iko mtu sengine, hata batoto wangu hivi juu ba cheza, hata na bengine utasikia usicheze nabo, mama yako iko kasa. Tunakosa salama, batoto wako vile biko ba kasa? Hapana, batoto wangu biko bausi, njoo naona sengine. Sasa maneno mweli ni kwa zaka sana, mtoto anakiani ambia sema mama, mama mafulani anasema hivi mtoto wake asicheze na sie juu wewe uko kasa atukana li regretaka sana ile maneno. Sasa ile maisha ya ubaguzi eh, katika jamaa, katika mugini na kumasomo batoto apapate matatizo bo ata kumasomo batoto biko apata tu matatizo juu benzi yabo iko tu kwa matusi. Ingine haiko iko tu wewe mtoto akasa toka pembeni yetu seki batoto weisha kosa na salama meme na mkartye, iko tu kasa kasa tu matusi ile tu vraiment tushakosa salama sana sa we kama vile mwanadamu kamilifu, uh, isipokuwa ile hali ya kikasa ambao huko nayo na unajisikia namna kanisa unasikia ile matusi na mazarau ya batu katika, katika jamii oh, vraiment minasikiaka vraiment ro tu inaluma siki sengine unakuwa malaleze unakosa ata kuikala pembeni ya batu jubi kwa kunegligee. Sasa huko ata mutu eh, bikakuzarau hivi inaleta na boga. Sasa unaweza kuwa na maoni gani ya kuambia watu wote ambao wanakuwa na tabia ya kuwazarau walemavu, walemavu wa hali yote, sio tu kasa. Kuna pia walemavu wa hali mingi ambao wanashikwa na hiyo mazarau ya watu katika jamii. Unaweza unaweza kuambia vrema? Mi nependa tuni bambia tuka batusaije batusamia tuka baonetwase kase ko tu mutu saa kila mutu juu kase ko tu kiumbi ya Mungu kini tu Mungu anapenda kutia, kama nakutia mweusi kaa mwekunda, sie bote tuko tu banadamu tuko tu kiumbi ya Mungu. Atuka batusame basikwe na tuzarau juu toisha kosa salama toisha kwa mala leze kumungini. Na ujumbe kani una adrese ku viongozi wa muji kuhusu na hali yenu watu ambao munaishi na ulemavu, tuka kitu nitambia tu bangozi ase vraiment batusaitiye juu tuko tunakosa salama, atuka bangaliele maneno sana, vraiment batuchunge kabisa. dada Christine iteku asante, merci papa journaliste. Huko Kivu Kaskazini, kikao cha mafunzo cha siku mbili kinachotolewa kwa vijana kuhusu azimio nambari makumi mbili na mbili makumi tano la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kilimalizika hii siku ya tatu huko Beni. Mpango huu ulioandaliwa na PDDRCS uliwaleta pamoja vijana karibu makumi tano kutoka miundo mbalimbali mbali, rasmi na isiyo rasmi ili kuwaandaa kuwa watendaji wa amani na mabalozi wa kuishi pamoja. Washiriki walijitolea kuchukua jukumu kubwa katika utulivu na maendeleo ya jamii. Mark Marofimbo anatueleza zaidi. Fiston Kasereka Kombi, mpiganaji wa zamani, aliongelea thamani ya mafunzo yale, ya kuwa ni tahadhari kubwa ya kushikilia majukumu yao, sawa vijana, kwa ajili ya amani. Fiston Kasereka. Kibinafsi, mafundisho hii ya Resolution cofi 2250 ya Conseil de Securite Nah kanki binafsi, inanijenga sana, inanifundisha kujitegemea kwanza, kuheshimu vile viongozi wa muji na kuheshimu vile wananchi ambao tunaishi nao, hata vile inanijenga kujihusisha na maisha ya kujitegemea mimi mwenyewe bila kutegemea mali ya mwingine ama kutegemea vitu vya mwingine mutu, hapana. Ujumbe ni nao kwa vijana wenzangu, ni kuwambia watimizi hii mafundisho ya Resolution 2250 ya Conseil de Securite des Nations Unies, waihakikishe waishi hii mambo donke, tuendelee kuhudumiana kijamii, hata vile tuendelee kujeshimu sisi wenyewe juu tuweze kontribue vile ku maendeleo yetu binafsi na kwa inchi kwa jumla. Grasi Mbambu nzala mingi ni muhusika na jinsia kunako baraza la vijana mjini Beni. Kwake yeye ya mafunzo yale yamewaweka vijana katika mitiani ya kuchangia amani. Grasi Mbambu: Resolution 2250 kwa binafsi inatusaidia kia tukumbusha nafasi yetu mutafuti wa amani, sababu saa zingine tunasawaka plase yetu siye wa jene, tunawazaka gisi tafuti wa amani ni ya wazee peke Kwa kutafuta amani sababu wengi wanasahau gisi jenesi kuna nafasi kabambi mtafuti wa amani. Mapendekezo na mangojeleo ni mengi sawa, aeleza hapa Jackson Kasekwa, kijana wa tarafa la Ruenzori mjini Beni. Kisha mafunjo hiyo, tunangolelea kupata amani katika mji wetu wa Beni, na sisi vijana tukue wa akter kwa kutafuta amani ndani ya komunate na kuimaintenire ndani ya komunate yetu sirtuke tukitafuta mbinu fulani fulani za kutafuta amani na katika mbinu hizo, ya kwanza itakuwa kushogelea waongozi kwa kussiblize usi wagene wenjetu kwa ajili ya kutafuta amani ya kudumu katika mji wetu wa Beni. Ujumbe inapasha patia vijana kama hawa, wakuje serikali na wangoja P-DDRCS iko pale kwa ajili ya kupokea hao vijana wenyewe, wataitika volontairement kutoka ndani ya pori, wakuje kabisa, hakuna shida, tutawapokea ndani ya komuniti kwa ukomo wa kikao hiki ya mafunzo, vijana waliamua kuwa wenye kuchangia sana katika mchakato wa kutafuta amani kwa maeneo ya Beni. Beni, Mark Marofimbo, Beni, Radio Kapi. Naam, ripoti hii ya Mark Marofimbo ndo inatupelekea mwisho wa habari. Aksante kwa kutufuata, siku njema kwenu.