Oh, Rais Felix Antoine Chisekedi alitoa hotuba yake kuhusu hali ya taifa hii siku ya tatu tarehe 11 Disemba mbele ya bunge. Anadhibitisha nia yake ya, ya kuendelea kuwatumikia wananchi wa Kongo. Mapigano kati ya jeshi la Kongo na waasi wa M23 yanaendelea kwa siku ya kumi mfululizo tarafani Lubero jimboni Kivu Kaskazini. Jeshi limewatimua katika baadhi ya vijiji. Mpango wa shirika lisilo la kiserikali la utawala bora na haki za kibinadamu IBJDH unashutumu benki za biashara kuzuia mishahara ya wateja huko Kolwezi jimboni Lualaba. Inasema baada ya uchunguzi wake Hamjambo wasikizaji wapenzi. Felix Antoine Tshisekedi anathibitisha nia yake ya kuendelea kuwatumikia wananchi wa Kongo kwa kushika madaraka yake kama kamanda mkuu wa majeshi na mdhamini wa taifa. Katika hotuba yake kuhusu hali ya taifa aliyoitoa mbele ya vikao viwili vya bunge, mkuu huyo wa nchi alikagua hali nzima ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuanzia uchumi hadi siasa ikiwemo kijamii, Afya, michezo na usalama. Kwa ajili hiyo, anawaalika watu wa Kongo, hasa vijana, kuchukua udhibiti wa hatima yao na kushiriki kikamilifu katika juhudi za maendeleo ya nchi. Anatangaza mpangilio wa kutovumilia wahalifu na vitendo vyovyote vinavyokwamisha maendeleo ya nchi. Kuhusu hali ya usalama, Rais Felix Tshisekedi alijidhihirisha kuwa amedhamiria kumaliza mzozo wa usalama mashariki mwa nchi na kuelezea mshikamano wake na waasiriwa, akiamini kuwa juhudi za kuwapa msaada na ulinzi hazitadhoofika. Kuhusu mabadiliko ya katiba, rais Felix Tshisekedi anawaalika Wakongo kushiriki katika mageuzi ya katiba. Mtazamo huu unajumuisha na nukuu pekee ya kuanzisha mpango unaolenga kuwaalika wazalendo kutafakari kwa dhati kujenga mfumo wa kitaasisi unaoendana na hali halisi na matarajio ya watu wetu, mwisho wa nukuu. Katika Kivu Kaskazini, milio ya risasi inaendelea kusikika kusini mwa tarafa la Lubero, kwa siku ya kumi mfululizo. FARDC inapambana na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda katika mapigano makali. asubuhi ya hii siku ya tatu, kijiji cha Kasege kilomita makumi sita kutoka Luberu kati ni uwanja wa mapigano makali. Jeshi linatangaza kwamba limeimarisha kambi zake. Mapigano yanaendelea na kuongezeka kwa nguvu huko Kasere ambayo inachukuliwa kuwa kizuizi cha kimkakati kwa waasi wa M23, kabla ya kufika Kirumba, kilomita makumi mbili na tano zaidi ambayo bado inakaliwa kwa mujibu wa vyanzo vya usalama. Jeshi limekitwaa tena kijiji cha Matembe ambacho awali kiligawanywa kati ya FARDC na M23. Pia iliwatimua waasi kutoka vijiji vya Katwa, Kimaka na Luofu. Luteni Rigen Mbuyi, msemaji wa FARDC katika eneo, anatangaza kwamba jeshi lilianzisha mfumo wake wa ulinzi katika siku ya pili ya mashambulizi ya waasi ya tarehe moja Disemba mwaka tunao. Na hali ya usalama bado inatia wasiwasi katika siku za hivi karibuni katika eneo la Bandu ndu Kubwa kutokana na wanamgambo wa Mobondo. Wakati wa usiku wa siku ya kwanza kuamkia hii siku ya pili, wanamgambo walifanya uvamizi katika shamba lililo karibu na vijiji vya Masiakwa na Aviasion katika tarafa la Kwamut huko Maindombe na kuwachoma karibu watu kumi. Huko usiku huo huo, wavamizi hawa walishambulia kijiji cha Ipuka katika tarafa la Popokabaka huko Kwango. Baada ya mapigano makali na jeshi angalau wanane wa waasi hawa waliuawa na FARDC. Jeshi linasema kuwa limeimarisha operesheni katika maeneo haya ili kukomesha ukosefu huu wa usalama. Msemaji wa operesheni Ngemba wa kanda ya kumi na moja ya kijeshi ya Bandundu Kubwa, kapteni Andoni Mwalushai, alisema hayo kwenye kipaza sauti cha Irene Mboma Luzolo maneno yake yanatafsiriwa na Jacques Mukongole. Katika eneo la Popokabaka katika jimbo la Kwango, waasi wa Mobondo wanateka kijiji cha Ipuka. Usiku wa tarehe 10 Desemba mwezi tunayo, jeshi la taifa liliendesha operation katika kijiji cha Ipuka na ikauwa wa Mobondo na wa nane na kuwakamata wawili kati yao na mmoja kujeuriwa vikali. Jeshi pia lilipata silaha tano. Kwa upande wa jeshi la taifa, askari mmoja alijeuriwa adui ambaye sasa anakimbia amejificha katika kijiji cha Ipungi na wasikari wanawandama ili kuwapunguza kabisa. Kunako barabara ya kwa mutu Bagata huko Maindombe, kikundi cha waasi wa Mobondo ilishambulia shamba ambalo si mbali na kijiji cha Masiakwa. Usiku huo huo kutoka Jumatatu hadi Jumane waliwashambulia raia wasio na ulinzi na wakawachoma moto watu kumi na wawili, kati yao watoto wanne, wanawake wanne na wanaume wanne watu sita walifanikiwa kutoroka shambulio Zelo. Hili Sikon la kudharauliwa na wakaondoka na maalama Sison kubwa. ya Amnesty International inatangaza na nukuu, maafisa wakuu wa jeshi lazima wachunguzwe kwa uhalifu dhidi ya ubinadamu unaowezekana uliofanywa katika mauaji ya Goma, mwisho wa nukuu, katika ripoti mpya yenye jina la Operation Keba. Shirika hilo lisilo la kiserikali la kimataifa linachambua mauaji yaliyofanywa na jeshi la Kongo huko Goma na kutaka kukomeshwa kwa hali ya kutokuadhibu ambayo bado inafurahiwa na wanaodaiwa kuwa wahalifu haswa maafisa fulani wa FARDC. Amnesty imetangaza ripoti yake hii siku ya tatu kupitia mkutano wa waandishi wa habari. Jean Desire Kanyama anatupa mengi zaidi. Uchunguzi unapaswa endeshwa dhidi ya gavana wa zamani wa jimbo la Kivu Kaskazini Generali Constant Dima na wakuu wengine wawili wa, wa jeshi la FARDC. Ni kwa maovu yanayoweza kuwa ya kibinadamu wakati wa upingaji wa maandamano mjini Goma tarehe 13 Agosti mwaka wa elfu mbili, ndivyo imearifu Amnesty International kwa mjibu wa ripoti yake takriban watu 156 waliuawa katika hali isiyo ya sawa na wengine zaidi ya makumi mnane walijeruhiwa Ripoti hiyo hiyo inaonesha kwamba walindaamani wali, ndamani, waliua watu kiolela wakifyatua risasi upande wa waandamanaji waliomba kuondoka kwa munisku. Wengi ni memba wa kundi la kisiasa na la kidini linaloitwa katika ka Kifaransa Foi Naturel Messianique Judaique pour les Nations, yani FNMJN. Waamini wake wakiitwa pia Wazalendo. Ripoti ya Amnesty inaonyesha wazi nafasi vitendo vilitendwa wakati na mwenendo wa mauaji na kutambua maafisa watatu wa FARDC wanaopaswa tendewa uchunguzi wa upekee na kuhukumiwa kwa maovu ya kibinadamu kama ni uhakika. Pamoja na Constant Dima, ripoti inataja Kanali Mike Mikombe Kalamba, kamanda wa zamani wa brigade ya majeshi ya ulinzi wa taifa katika jimbo la Kivu Kaskazini, na Meja Peter Kabwe Ngandu, kamanda wa zamani wa majeshi maalum Pagoma. Rais Felix Tshisekedi anapaswa wasimamisha madarakani hapa sasa. Uchunguzi wa ndani unapaswa endeshwa dhidi ya huyo Mikombe aliyehukumiwa kwa mauaji yale yale. Kituo cha operesheni za amani cha Umoja wa Mataifa kinapaswa fungua uchunguzi huu kuhusu vitendo hivyo na kutangaza iliyofanyika, imependekeza shirika Amnesty International. Mji wa Goma sasa una kitengo chake cha kwanza cha uzalishaji wa oksijeni ya matibabu, iliyojengwa katika hospitali ya mkoa wa Kivu Kaskazini. Ilikabidhiwa rasmi hii siku ya tatu kwa viongozi wa mkoa na naibu mwakilishi wa shirika la afya duniani OMS nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, kwa uwezo wa uzalishaji wa kilo elfu nne za oksijeni kila masaa nane. Ujenzi wa kitengo hiki uligharimu kidogo zaidi ya dola milioni moja mia tano. Imewekwa chini ya usimamizi wa hospitali ya mkoa ili kuwezesha usambazaji wa hospitali katika eneo la maziwa makuu na oksijeni ya matibabu kwa gharama iliyopunguzwa, alisisitiza mfadhili ambaye ni OMS. Mpango wa shirika lisilo la kiserikali la utawala bora na haki za kibinadamu IBGDH unashutumu kile inachoelezea kama ukiukwaji wa haki za binadamu kwa upande wa benki za biashara zinazofanya kazi huko Kolwezi, jimboni Lualaba. Kulingana na uchunguzi uliofanywa na shirika hilo, kutofanya kazi kwa benki hizi mara nyingi kunazuia wafanyakazi kupata mishahara yao kwa wakati. Kwa hili, likizo za mwisho wa mwaka zinapokaribia, IBGDH inapendekeza kwamba waboreshe na kubinafsisha hali ili kuruhusu kila mteja kuwa na pesa zake. Maelezo mengine na Dona Kambola. Mratibu wa mpango wa utawala bora na haki za binadamu alipigiwa simu na Jean Gandou. IBGDH iliendesha uchunguzi kuhusu maripoti kati ya mabenki ya kibiashara yanayopatikana mjini Kolwezi na wafanyabiashara wa viwanda vya madini, na tena ni mtazamo wa benki wa maswali yenye kuelekea shoti za kazi za watumishi. Hakika tuliona kwamba mabenki yanatenda kinyume auo wa wafanyakazi wa kupata mishahara yao namna wanatamani, yani kutokana na utashi wao, sababu vyombo malipo ya kielektroniki havitumiki vizuri, hasa wakati wa mwisho wa mwezi na mwezi, tangu tarehe kumi na tano hadi tarehe kumi ya mwezi unaofuata. Na tena fedha sio za kutosha katika vyombo vya malipo kielektroniki. Pia watu wanakaribishwa vibaya na kusubiri katika vyumba visivyo na hali nzuri, pamoja na uwingi wa wafanyakazi wanaochelewa katika mabenki japokuwa ni wakati wa kutumika. Yote ni uharibifu wa haki za kibinadamu. Ni lazima mabenki ya boreshe masharti ya kazi katika elimu ya juu na chuo kikuu. Tuzungumze juu ya hali hii ya kutatanisha katika taasisi za umma. Baadhi ya vyama vya walimu haswa vimeitisha mgomo mkuu. Wanaishutumu serikali kwa kutoheshimu mikataba iliyotiwa saini pabibwa mwaka jana. Katika upande huo tunapata Rapuiko, mtandao wa mashirika ya maprofesa wa vyuo vikuu na taasisi za juu za Kongo. Wengine kwa upande mwingine wanasema hawaungi mkono harakati hizi za mgomo. Ni mfano wa Apukin, chama cha maprofesa wa chuo kikuu cha Kinshasa. Na mchanganyiko huu pia unahisiwa kwenye vyuo vikuu. Blaise Shindani, Grace Vezolo na Babel Pongo Masimango wanatuambia zaidi kuhusu hilo katika usomi wa mwenzetu Jean Desire Kanyama. Kuna kama university na vyuo vikuu, kuna hali mbili: wenye kuendesha mgomo mkali Mfano kwenye Akademi de Bozar kwa maprofesa hapo, ni wasaidizi wa maprofesa ndiyo wanaonekana na kufundisha peke yake, wenye kuanza masomo katika shule kuu hiyo. Kinyume kwenye Unisik, yani fasiki ya zamani, mafunzo yanatolewa bali, walimu wa moja wanaheshimu msimamo wa mgomo wa kazi. Upande wa wanaogoma kazi, profesa Jean-Colin Musonda, kiongozi wa shirikisho la utetezi na madai Rapico, anafasiria mahitaji fulani ni hususan kupandisha asilimia makumi tano marupurupu yao ya kiserikali ya mwezi wa kumi hadi wa kumi na mbili malipo ya mishahara yao ya miezi tano iliyobaki. Tayari serikali imelipa miezi tatu, utangazaji wa malipo mapya ukubali na serikali wa maprofesa wapya na kuwalipa maprofesa wengine kutokana na daraja yao. Upande wake profesa David Lubo wa pukin anasema sababu gani wao wanagoma kazi hata hivyo wamefahamisha kwamba kuna maendeleo katika mahitaji yao, sababu wamepokea masalio ya mishahara ya miezi tatu kwenye tano iliyobaki. Mwaka wa elfu mbili na tatu kamati ya uchunguzi wa mahitaji yao tayari imesimikwa na memba wake wamepokea na kusubiri aliko mpya ya mkutano ajili ya kuchungua malipo mapya kutokana na mikataba ya bibwa na tena uchunguzi wa mishahara mpya. Jue ni kwamba hali hiyo ya mvurugo imejitokeza Jumatatu baada ya mwanzo wa mafunzo hakika katika mayunivesiti na vyuo vikuu kwa mwaka mpya. Katika tarafa la Beni, mbuga, msitu na hata hifadhi za misitu za kimila zinatishiwa na kuwepo kwa makundi yenye silaha ambayo yanaharibu utajiri huu wa asili na kutishia viumbe hai. Je, ni matokeo gani? Na nini kifanyike kuokoa hali hii? Tunazungumza juu yake na Merdi Baraka, anayehusika na mpango wa mazingira katika shirika la Fondation Virunga. Merdi Baraka anazungumza na Mark Marofimbo. Kaka, Merdi Baraka, Jambo. Jambo, bwana journalista mazingira inavurugwa na vikundi vishikao silaha zinazozivamia, unadhani inaweza kuwa na matokeo mazito gani? Ndio, asante uh, kwa swali kabisa. Matokeo iko na inaonekana kabisa, sababu ya kwanza mahali ambapo kumekuwa vita watu hawaingie tena na ya kwanza yenye napiga kwenye macho kusema watu wanatoka huko mahali wanakuja, sasa wanakata miti, kwenye kulikuwa kwa mfano mbuga la wanyama ya Virunga, mwitu inaangushwa na kuchoma makaa, sababu kumekuwa manafasi ambao walikuwa natufanya hizo kazi, kumekuwa mvurugo, kumekuwa hali mbaya ya magrupu ya arme, wanaona nafasi wanakimbilia nafasi ambapo kumekuwa kunachungiwa ili ya kusaidia kwa hali ya hewa, lakini miti sasa tunaona inakatwa na huku ambapo kunakuwa hizi shida za vita, hakuna tena mambo ya kufanya control, kusema kabisa hii hali ya vita inakuwa na hali mbaya sana kwa mazingira. mazingira mazingira inashambuliwa kabisa, na hoga wangu ni kusema msiku zijazo tuachie watoto wetu dunia ambayo itakuwa haivutie tena sana, dunia ambayo sababu miti gizi na nakatwa kiolela bila control, ni kusema si peke mbele hapo tunasema tuko na kimbiza mvula mbali na sie, nikusema shii peke tunapenda wakati mtu analima asivune kwa wakati ambayo angelivuna, na nikusema njaa inaweza kuwa inaingia masiku za kukuya, sababu tuko naenda tuna haribu mazingira, na hiyo ni sababu ya mizozo ambayo iko pembeni pembeni ya mgini yetu. Ndio hali hii inavuruga vile utajiri ya mbuga la wanyama kwa mfano ya Virunga, ah sana kabisa inavuruga sana. Givi nimesema mbeleni hapo, kuna wengine ambao wanaenda sasa ndani ya mbuga ili wa wakiogopa kwenye wamekuwa basi, wanaingia kwenye mbuga. Saa zingine wataua manyama ma watachoma makaa, na hii kabisa imekuwa shida sana. Hizi siku imekuwa shida kwenye mbuga la wanyama la Virunga kabisa, na tunaweza si wakaaji na tunawaita kabisa. Ndio, tunajua hali ambazo tunapitia hali zilizo ngumu, lakini mimi ndaita watu tuwe kabisa na hii hali yenye wanasemaka hali ya kukuwa responsable uh, mbele ya mazingira. Tuangalie nini tutachia watoto wetu msiku za kukuja, sababu kuna manafasi ambapo kungali manafasi zinaweza kuwa za kulima ama zenye hazikotu mbuga la wanyama Tusiwe haraka kuharibu mamwitu zetu, tupime, angalia kama hakuna manafasi zenye haiko mwitu zenye tunaweza uweza kutumikia ndani, lakini tukakuwa tunakuwa haraka. Sio mbuga la wanyama tu, kuna hizo ma, mamwitu ambazo wanaitaka mamwitu za kikawaida, mamwitu kutimie haiko mamwitu za kukuwa na kimbilia kuharibu sababu ni miti ambazo zimefanya miaka mingi, na hizo zinaboresha hali ya hewa. Lo, ndaita watu kabisa, tuwe kabisa responsable mbele ya kuharibu mwitu fulani, tuangalie kama hakuna nafasi yengine ambapo tunaweza tukahudumia. Yani wa, viongozi husika wana majukumu kubwa ndani ya hii mapendekezo yako. E, ndiyo kabisa na hiyo hata ku, wakati tunaongelea viongozi ni kusema tunajua kwamba wako na hizi nia za kuboresha hali na nikuita kabisa wenzetu, sisi kama wakaaji tuendelee kushindikiza hizi nia za wakuu viongozi kwa kuboresha hali ya usalama, sababu kweli kabisa ni wajibu kuu ambayo wiko nayo na tuna imani kwamba watafikia lengo hilo. Merci Baraka, shukrani sana, asante bwana journalist, Radio Okapi dofi en Swahili. Huko Kivu Kaskazini, tume za mashauriano za utatuzi wa migogoro ya kimila CCRCC katika jimbo hilo zimetimiza miaka sita tangu kuundwa. Viongozi wa kimila na waigizaji wengine waliohusika katika utatuzi wa migogoro ya kimila walihitimisha siku mbili za kazi ya kutathmini miundo hii siku ya pili, tarehe 19 Novemba, huko Goma. Huu ni mpango wa sehemu ya maswala ya kiraia ya MONUSCO katika jimbo hili ambalo migogoro ya kimila ni suala jingine la kiusalama nini matokeo ya ccrcc hizi majibu katika ripoti hii imeandaliwa na bernard benyangi wakati kamati mbalimbali mbali za ccrcc zilikuwa zikiundwa kwa ngazi ya mitaa na jimboni mwaka wa 2018 monusco na washiriki wake walikuwa wameidadisha migogoro 147 ya mamlaka ya kimila jimboni kote waongozi wa vituo vya ccrcc wamefurahia kuona kwamba kutokana na msaada huu wa tume MONUSCO migogoro isiyopungua 81 imetatuliwa tayari. Ni kama ushuhudia kiongozi wa CRC usultani wa Baunde mtani Masisi aliyefaidika na utatuzi wa migogoro munane eneoni kwake. Mwami bauma bitibu ni kiongozi wa usultani mdogo wa Kamuronza katika shafiria ya Baunde. tulitatua mizozo karibuni mnane, wenye walishindana wanapasha kutiliwa katika madaraka yao, na wale ambao walifanya apel RCC provincial inafaya kuzungumuza juu ya ili jambo ili kwake mtaalamu anayehusika na masuala ya kimila, kunako ofisi ya mshauri mkuu wa gavana, utatuzi wa migogoro ya mamlaka ya asili jimboni Kivu Kaskazini, kwenye tishio za usalama ni nyingi, inakuwa nyingine njia ya ustawisho wa jimbo Arthur Mumbere. Wakati sesrsse zimeweza kutatua mizozo kufuatana na asili ama mila na desturi za mahali, kunakuwa wale ambao waliweza kuitika kama haki fulani sio zao, ni za wengine na wanazipana bila shida, na hiyo imekuwa njia ya kuweza kuleta salama ndani ya zile eneo, isingelikuwa hii hali ya vita ambayo wameweza kutukazia, donc une guerre imposee, ambayo tuko naishi ndani ya jimbo letu. Mwami Bauma ao hupendelea kuona serikali ya kuuza msaada wake kuzingatia, sasa sasa kazi ya vituo vya sesersese kiisha kuondoka kwa tume Monisco nchini inatubidi kupata kabisa msaada ya gavementi yetu kusema maantite desentralise sawa province sawa sheferie sekteur na guvernemat inafaa waweze kusaidia kuleta pesa ya kuweza kusaidia ivi ikao mbalimbali ya SSRCC kusudi iweze kwendeka vizuri, hasa kama Monisco inaenda, na kama gavementi haisaidie itakuwa matatizo kwa SSRCC kuweza kuendelea. Naibu kiongozi wa shirika la raia mtani Masisi Uwisi kwamba SSRS ya zingipashwa kuwa na mifumo mizuri ya kazi ili kwanafanisi zaidi. Faustin Kasole kwa kusema SSERC itumike vizuri, inaomba wakubwa wa viongozi kama sheferi kama teritoire nani province iweze kuwapatia vyombo ya kuweza kupatia nguvu CCRCC iweze kutumika vema, kwa maana ukaona mingi CCRCC wanajidebrier wao, wanatosha hata pesa ndani ya mfuko yao kusudi CCRCC iendelee vizuri. Ikumbuke e kwamba ni ili kutatua mizozo za uongozi wa kimila zinazozidi na kuongezeka jimboni Kivu Kaskazini, ndipo kwa mwaka wa 2018 serikali iliunda kamisha jimboni ya upatanisho wa kimila CCRCC, Goma. Bernard Ngangi, radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufuata.